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Katika mwaka wa fedha 2024/25, 
Serikali ya Tanzania Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, chini ya 
uongozi wa Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, imefanya mageuzi makubwa 
katika sekta ya elimu ikiwa ni pamoja 
na kufanya mapitio na kuanza 
utekelezaji wa  Sera ya Elimu na 
Mafunzo ya Mwaka 2014 Toleo la 
2023, inayolenga kuzalisha nguvu kazi 
mathubuti yenye maarifa, stadi stahiki 
na ujuzi. 

Serikali imeongeza fursa za upatikanaji 
wa elimu kwa makundi yote ya jamii 
kupitia sera ya utoaji wa elimu bila 
malipo, inayo jumuisha elimu ya awali 
hadi sekondari ya juu. Aidha imepiga 
hatua kubwa kwa kuongeza fursa 
za mikopo ya elimu ya juu, hatua hii 
imewawezesha vijana wengi kufikia 
ndoto zao za kielimu.  

Kwa kutambua kuwa walimu ni 
nguzo muhimu katika maendeleo 
ya elimu nchini, Serikali imeongeza 
fursa za ajira, kuboresha maslahi ya 
walimu ili kuongeza motisha kazini 
na kuwezesha mafunzo endelevu ya 
walimu kazini kuwajengea ujuzi mpya 

na mbinu za kisasa za ufundishaji. 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
inamshukuru Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, kwa muongozo thabiti katika 
kuimarisha sekta ya elimu. Inaishukuru 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Elimu, 
Utamaduni na Michezo, Wizara za Kisekta, 
Wadau wa Maendeleo, wadau wa elimu na 
jamii kwa ujumla, tunatambua mchango 
wenu umetuwezesha kufikia malengo katika 
utoaji wa elimu bora nchini.

Tahariri: Mageuzi ya 
Kihistoria Katika Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 
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Serikali ya Awamu ya Sita imeandika 
historia kwa kufanya mapitio na kuanza 
utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 
ya Mwaka 2014, Toleo la 2023. Hatua hii ya 
kimkakati inalenga kubadilisha mfumo wa 
elimu nchini kuwa wa kisasa, jumuishi na 
wenye ufanisi zaidi.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa Sera 
hiyo, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
alieleza kuwa lengo la mabadiliko ya sera ni 
kuwaandaa vijana kwa kuwapatia wahitimu 
nyenzo  zitakazowawezesha kushindana 
kikanda na kimataifa, ili waweze kunufaika 
kiuchumi kupitia rasilimali za taifa.

Mhe. Dkt. Samia alisisitiza kuwa Wizara ya 
Fedha, Wizara ya Mipango na Uwekezaji, 

Elimu na Ujuzi Kujenga 
Taifa Lenye Uchumi Imara

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
na Ofisi ya Rais TAMISEMI, kusimamia 
kikamilifu utekelezaji wa Sera na 
Mitaala mipya ya Elimu, ili ilete matokeo 
yaliyokusudiwa.

Naye, Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Philip Mpango alisisitiza kuwa kuyakabili 
mabadiliko ya teknolojia Sera ya elimu 
inapaswa kuzalisha nguvu kazi yenye 
ujuzi wa kumudu teknolojia mbalimbali 
na ushindani  wa kibishara duniani. 

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Prof. Adolf Mkenda alifafanua kuwa 
katika sera hiyo, muda wa elimu ya lazima 
umeongezwa kutoka miaka saba hadi 
miaka 10, hatua inayojumuisha elimu 
ya msingi ya miaka sita, na sekondari ya 
chini ya miaka minne. 



Katika hatua ya kihistoria ya 
kuimarisha usawa wa fursa za 

elimu, Serikali ya Awamu ya Sita 
imefanikiwa kuwarejesha shuleni 

jumla ya wanafunzi 22,844 
waliokuwa wamekatiza masomo 
kwa sababu mbalimbali, ikiwemo 

ujauzito, ndoa za utotoni, na 
changamoto za kifamilia.

Hatua hii ni 
utekelezaji wa 
Waraka wa Elimu 
Na. 2 wa mwaka 
2021, uliotolewa na 
Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, 
ukiruhusu wanafunzi 
waliokatiza masomo 
kurejea shuleni kwa 
mfumo rasmi na usio 
rasmi

Mpango huu 
umepongezwa na 
wadau wa elimu, 
mashirika ya kijamii, 
na wazazi, wakisema 
ni hatua ya kuondoa 
unyanyapaa na 
kuimarisha haki ya 
elimu kwa wasichana 
na wavulana 
waliokumbwa na 
changamoto za 
maisha. 

wamejiunga tena 
kupitia mfumo 
rasmi wa elimu

Wanafunzi

Wanafunzi
wakirejea kupitia 
mfumo usio rasmi 
kama vile Mradi wa 
Kuimarisha Elimu ya 
Sekondari (SEQUIP).

5,142

17,702

Serikali Yawarejesha 
Wanafunzi Zaidi 22,000 
Shuleni

22,844

Aidha, Serikali 
inatekeleza mikakati 
ya kutoa msaada wa 
kisaikolojia, huduma 
za malezi ya watoto, na 
ufadhili wa elimu kwa 
wanafunzi waliorejea 
shuleni.

Wanafunzi waliorejea wamesema wanajisikia kuthaminiwa 
na kupewa nafasi ya pili ya kujenga maisha yao

Nashukuru kwa kurudi shuleni, natamani kuwa muuguzi 
na kusaidia wasichana wengine wasikate tamaa.

‘‘
”

Mwanafunzi, kidato cha pili - Morogoro.
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Uboreshaji wa Miundombinu 
ya Elimu Msingi, Sekondari 
na Ualimu

334

334 63

Madarasa

Mabweni Nyumba za walimu

Msingi Sekondari

263 71

katika shule 
za sekondari

katika shule 
za msingi

7

Mabwalo

4,207

Matundu ya vyoo
Msingi Sekondari

3,799 408

140

Matenki ya kuhifadhia maji

katika shule 
za msingi 139

85

Ukarabati vituo vya 
ualimu (TRCs)

Katika mwaka wa fedha 2024/25, Serikali imejenga:



358

Wanaume

Aidha, serikali imefadhili wanachuo 787.

Wanawake

429

kusoma Stashahada ya Ualimu 
wa Elimu Maalum

kompyuta 
mpakatovitimwendo

vinasa sauti 
vya kidigiti

vishikwambi

35

48

120

45

Sambamba na hayo, Serikali imenunua na 
kusambaza 

kwa wanafunzi wa shule za msingi na 
sekondari 120 katika halmashauri ambazo 
zilibainika kuwa na wanafunzi wengi 
wenye ulemavu wa viungo.

Vilevile, jumla ya wanafunzi 691 
wamepatiwa vifaa mbalimbali ikiwemo 
kompyuta mpakato, vitimwendo na 
vinasa sauti. 

Aidha katika kuongeza fursa za elimu 
ya amali, Serikali imewezesha ujenzi 
wa shule mpya 103 za sekondari za 
amali. Kati ya shule hizo, 29 ni za amali 
za kihandisi na 74 ni za amali zisizo za 
kihandisi, ambapo kukamilika kwake 
kutaongeza idadi ya shule za amali 
kutoka tisa (9) hadi 112.
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BOOST Yaweka Msingi 
Imara ya Miundombinu 
Elimu ya Awali na Msingi

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatekeleza Mradi wa 
Kuimarisha na Kuboresha Elimu ya Awali na Msingi Tanzania Bara kupitia 
Mkopo wa Masharti nafuu wa Benki ya Dunia. Mradi huu wa miaka 5 ulianza 
kutekelezwa Disemba 2021 hadi Disemba 2026, ukigharimu kiasi cha Dola 
za Marekani milioni 500.

Madarasa 7,230 
Yamejengwa

Mafunzo ya walimu yameimarishwa

Programu ya Shule Salama

Walimu Wakuu 18,798 Shule za 
Msingi wapata mafunzo

89.6% Kiwango cha 
Uandikishaji

Walimu 49,300 Wapata 
Mafunzo

Program hii imewezesha 
ujenzi wa vyumba vya 
madarasa 7,230 katika 

Halmashauri mbalimbali 
nchini, madarasa 3,880 

yamejengwa katika shule 
mpya 302 na madarasa 

3,350 yamejengwa shule 
zilizokuwa na uhaba. Aidha, 

imewezesha ujenzi wa 
matundu ya vyoo 11,295, 

majengo ya utawala 302 na 
nyumba za walimu 40.  

Serikali imewajengea uwezo wakufunzi 189 wa Vyuo 
vya Ualimu 16 vinavyoandaa walimu wa Elimu ya 
Awali ngazi ya Astashahada wamejengewa uwezo na 
Wathibiti ubora wa Shule 480 kutoka Halmashauri 
zote wa kufuatilia utolewaji wa elimu ya awali.  

Mpango wa Shule salama unawapa uwezo 
maelfu ya maafisa na viongozi wa elimu, 
wakiwemo washauri wa walimu 3,800 na 
waratibu wa kata 680, ili kuhakikisha mazingira 
salama ya kujifunzia.

Mafunzo kuhusu usimamizi bora wa Shule, 
uwezo juu ya masuala ya Utawala bora. Maafisa 
Elimu Mkoa, Maafisa Elimu Msingi, Wakaguzi 
wa Hesabu wa ndani wa Halmashauri na 
Maafisa Mipango wa Halmashauri zote. 

Utekelezaji wa Programu hii umechagiza 
uandikishaji wa Elimu ya Awali 
uliongezeka kwa zaidi ya 1.6%, iliyowekwa 
kila mwaka na kufikia asilimia kati ya 5% 
na 9%. Hadi kufikia 2024/25 uwiano wa 
uandiskishaji umefikia asilimia 89.62%

Walimu wapatao 49,300 
wamepatiwa mafunzo 

mbalimbali endelevu Kazini 
(MEWAKA) kuhusu utambuzi 

wa vifaa vya TEHAMA. Hii 
ni pamoja na kuweka vifaa 
vya TEHAMA katika vituo 

vya Walimu 400 kurahisisha 
ujifunzaji na ufundishaji
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SEQUIP Yaboresha 
Miundombinu ya Sekondari

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI, inatekeleza Mradi wa Kuboresha Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP), unaofadhiliwa na Benki ya Dunia kwa mkopo wa Dola za 
Marekani milioni 500. Mradi huu umeleta mafanikio makubwa katika 
miundombinu ya shule za sekondari nchini.

Ujenzi wa Madarasa na Majengo Mengine

Uwezeshaji Masomo ya Sayansi kwa Wasichana

Shule za Amali Zapewa Kipaumebele

Vyumba vya 
madarasa

Mafanikio ya SEQUIP yameonyesha ubora wake kupitia ujenzi 
wa Shule ya Sekondari ya Dkt. Samia Suluhu mkoani Ruvuma, 
yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 1,200. Shule hii ni sehemu 
ya mpango wa shule za sayansi za wasichana za mikoa yote 26 
zinazojengwa kupitia mradi huu. 

Kati ya shule za sekondari za Kata 231 zinazojengwa kupitia Mradi 
huu, shule 23 tayari zimekamilika, huku shule nyingine 208 zikiwa 
katika hatua mbalimbali za ukamilishwaji. Vile vile ujenzi Shule 
za sekondari za Amali 103 kupitia mpango huu, nazo zimepewa 
kipaumbele, zikihusisha shule 29 za kihandisi na shule 74 zisizo 
za kihandisi.

mabweni ya 
wanafunzi

matundu 
ya vyoo

maabara 
za sayansi

nyumba 
za walimu 

1,499 625 165 132 45
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Fursa za Elimu ya Ufundi 
Zaongezeka: VETA kila Wilaya  

Shule 103 Mpya, Sekondari za 
Amali Zajengwa

Katika kuongeza 
fursa za elimu 

ya amali, Serikali 
imewezesha ujenzi 
wa shule mpya 103 

za sekondari za 
amali. 

ambapo kukamilika kwake 
kutaongeza idadi ya shule za amali 

kutoka tisa (9) hadi 112.

Shule za amali 
za kihandisi

Shule za 
amali zisizo za 

kihandisi

Udahili wa wanafunzi katika vyuo vya 
elimu ya ufundi umeongezeka hadi 

kufikia

29

74

199,118

2024/25

Ikilinganishwa 
na

Ikiwa ni ongezeko 
la wanafunzi

2021/22

161,750

337,368 23%=

Mafanikio hayo yanatokana na 
kuongezeka kwa vyuo vya elimu 

ya ufundi kutoka vyuo 441 mwaka 
2021/22 hadi kufikia vyuo 512 

mwaka 2024/25.

Mwaka 2025 wanafunzi 11,232 walidahiliwa 
katika vyuo vya VETA. Vyuo hivyo 
vimeongezeka hadi kufikia 905 mwaka 
2025 kutoka vyuo 810 mwaka 2022. Aidha 
wanafunzi 391 wamedahiliwa katika Chuo 
cha Ualimu wa Mafunzo ya Ufundi Stadi 
Morogoro. 

Serikali inaendelea na ujenzi wa vyuo 64 
vya wilaya, ujenzi wa vyuo 63 umefikia 
wastani wa asilimia 45, chuo cha wilaya 
ya Chamwino asilimia 88 na cha mkoa 
wa Songwe kimefikia asilimia 40. Vilevile, 
ujenzi wa miundombinu ya nyongeza 
katika vyuo 10 vya mafunzo ya ufundi stadi 
umefikia wastani wa asilimia 82. 

Serikali imefadhili mafunzo kwa vitendo kwa 
wanafunzi 1,724 katika kutoka Chuo Kikuu 
cha Sayansi na Teknolojia Mbeya, Chuo cha 
Ufundi Arusha, na Taasisi ya Teknolojia Dar 
es Salaam. Aidha, imewezesha huduma ya 
chakula kwa wanafunzi 17,411 katika vyuo 
husika.
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EASTRIP Yaleta Mapinduzi 
Elimu ya Ufundi Tanzania

Mradi wa Dola 
za Kimarekani 

Milioni 75

Tanzania imefungua ukurasa mpya wa 
maendeleo kwa sekta ya elimu ya ufundi 
kupitia Mradi wa Kujenga Ujuzi na 
Mtangamano wa Kikanda wa Afrika 
Mashariki  (EASTRIP), unaofadhiliwa na 
Benki ya Dunia kwa lengo la kuinua ubora 
na upatikanaji wa elimu ya ufundi katika 
vituo maalum vya umahiri nchini Tanzania, 
Kenya na Ethiopia

Serikali imepokea Dola za Kimarekani 
milioni 75 kuboresha miundombinu, 
mitaala, na mafunzo ya walimu ikiwa 
ni sehemu ya kuimarisha ushirikiano 
na sekta za viwanda katika vyuo vya 
ATC, NIT, DIT pamoja na DIT kampasi 
ya Mwanza.

Chuo cha NIT imefadhili mafunzo 
walimu 17 katika nchi mbalimbali 
duniani, na kutoa ufadhili kwa 
wanafunzi 44 wa kike katika fani za 
usafiri wa anga na operesheni za 
usafirishaji.

Kwa upande wa uchakataji wa 
ngozi, DIT Mwanza imeongeza idadi 
ya wanafunzi kutoka 81 hadi 791 
kwa mwaka, na kusaini mikataba 
na viwanda kwa ajili ya mafunzo 
kwa vitendo. Aidha Chuo cha ATC 
kimejipatia sifa kutokana na ujenzi wa 
kituo cha mafunzo ya nishati jadidifu 
katika kampasi ya Kikuletwa.

Kwa upande wa uchakataji wa 
ngozi, DIT Mwanza imeongeza 
idadi ya wanafunzi kutoka 81 
hadi 791 kwa mwaka, na kusaini 
mikataba na viwanda kwa ajili ya 
mafunzo kwa vitendo. Aidha Chuo 
cha ATC kimejipatia sifa kutokana 
na ujenzi wa kituo cha mafunzo ya 
nishati jadidifu katika kampasi ya 
Kikuletwa.

Mradi huu pia umeongeza 
ushirikiano wa kikanda kwa 
kuhimiza ubadilishanaji wa sera, 
utafiti wa pamoja, na mafunzo ya 
walimu katika nchi washirika. 
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Katika kutekeleza Sera ya Elimu na 
Mafunzo, Serikali kupitia Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknlojia imechukua hatua 
ya kihistoria katika kuinua ubora wa 
elimu kwa kutumia teknolojia, baada ya 
kuzindua rasmi Mwongozo wa Taifa wa 
Matumizi ya Akili Mnemba (Artificial 
Intelligence) katika Elimu.

Mwongozo huo unatoa miongozo ya 
kielimu kuhusu matumizi salama na 
madhubuti ya teknolojia ya akili mnemba, 
kuanzia upangaji wa masomo, upimaji wa 
maendeleo, mpaka usimamizi wa taarifa 
za shule. Unalenga pia kuhimiza utafiti 
na bunifu zinazotumia Akili Unde, hasa 
katika masomo ya STEM.

Sambamba na kugawa vishkwambi zaidi 
ya 285,000 kwa walimu na wakufunzi nchi 
nzima vikiwa vimeunganishwa na mifumo 
ya TEHAMA yenye maudhui ya kitaaluma, 
mitaala ya kidijitali, na programu maalum 
za ufundishaji.

Aidha, kuongeza ufanisi katika ufundishaji, 
kurahisisha ujifunzaji wa wanafunzi, na 
kufuatilia maendeleo yao kitaaluma kupitia 
mifumo ya kidijitali. Vishkwambi hivyo 
vimegawiwa kwa walimu wa shule za 
msingi, sekondari, vyuo vya ualimu na taasisi 
za elimu ya juu.  

Serikali Yazindua Miongozo 
Ya Kidijitali Kuimarisha 
Elimu Nchini

Mwongozo wa Matumizi ya Akili Mnemba
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Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya 
Uandishi Bunifu  ni mpango wa kitaifa 
ulioanzishwa na Serikali ya Tanzania 
kupitia  Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, ili kuenzi mchango wa Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere katika elimu na 
fasihi. Tuzo hii inalenga kuhamasisha 
ubunifu wa waandishi wa Kiswahili, 
kukuza usomaji, na kurudisha heshima 
ya fasihi kama nyenzo ya maarifa na 
mabadiliko ya kijamii. Kupitia jukwaa 
hili, waandishi wanapata nafasi ya 
kuonyesha vipaji vyao kwa kuchapishwa 
na kusambaza kazi zao nchini.

Tuzo ya Mwalimu Nyerere 
Yaleta Mapinduzi ya Fasihi 
Tanzania: Waandishi Wazidi 
Kung’ara

2025
Mwaka 

kazi za 
ushairi

hadithi 
za 

watoto

kazi za 
riwaya

tamthi-	
liya

Miswada 282 Imepokelewa 

Washindi wa Tuzo

tuzo hii imeendelea 
kuonyesha ukuaji 
mkubwa kwa 
kupokea jumla ya 
miswada 282 kutoka 
kwa waandishi wa 
ndani ya nchi

114

77

46

45

Sh. milioni 10

Sh. 
milioni 7

Sh. 
milioni 5

(cheti cha heshima 
na miswada yao 
kuchapishwa na 
kusambazwa mashuleni 
na kwenye maktaba)

2 3



Nakala 148,000 
Zachapishwa

Nakala zilizochapwa 
2024/25 vs 2021/22

Kupitia mashindano 
hayo nakala za 
vitabu 148,000 

zimechapishwa na 
kusambazwa katika 
shule za sekondari 

na msingi

Akizungumzia kuhusu mashindano 
ya tuzo hizo, Mhadhiri Mwandishi wa 
Vitabu na Mchoraji maarufu kutoka 
Chuo Kikuu cha Sultan Qaboos, Oman 
Profesa Ibrahim Noor Sharif, alisisitiza 
nafasi ya Akili Mnemba (AI) katika 
kusaidia waandishi wa Kiswahili kufikia 
hadhira ya kimataifa, hatua inayoweza 
kuitangaza Tanzania kama kitovu cha 
fasihi bunifu Afrika.

Aidha Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia inaendelea kuratibu 
Mashindano ya Uandishi wa Insha za 
EAC na SADC zinazolenga kuchochea 
ubunifu na utafiti katika masuala 
ya kikanda pamoja na kuzitambua 
talanta na kukuza ujuzi kwa vijana 
ambao umechagiza ushirikiano kati ya 
nchi wanachama wanaoshiriki katika 
mashindano hayo.

Serikali 
imechapa na 
kusambaza 

nakala 
16,795,403 za 

vitabu vya kiada 
ngazi ya elimu 

ya awali na 
msingi.

Serikali 
ilichapa na 
kusambaza 

nakala 
12,197,434  za 

vitabu vya 
kiada ngazi ya 
elimu ya awali 

na msingi.

Riwaya

Ushairi

Hadithi za 
Watoto

70,000 

70,000 

8,000 

15

2024/25 2021/22 
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Fursa za Mikopo Elimu ya 
Juu Zaimarika 

Bajeti ya Mikopo 
Elimu ya Juu Yapaa 

na Kufikia 
Sh. bilioni 787.4

SAMIA Skolashipu 

SAMIA Extended 
Skolashipu Katika mwaka wa fedha 2024/25 

Serikali kupitia Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu imeongeza 
bajeti ya mikopo kwa wanafunzi wa 
elimu ya juu hadi kufikia Sh. bilioni 
787.4 kutoka Sh. bilioni 570 zilizotolewa 
mwaka 2021/22.

Vilevile, imetoa mikopo kwa ngazi ya 
elimu ya stashahada (Diploma) kwa 
kutoa mikopo yenye thamani ya Sh. 
bilioni 19.95 kwa wanafunzi 7,534 wa 
fani za sayansi na ufundi kwa mwaka 
wa fedha 2024/25 ikiwa ni ongezeko 
la asilimia 177.6 ikilinganishwa na 
wanafunzi 2,714 waliopata mikopo 
hiyo kwa mwaka wa fedha 2023/24.

Kupitia SAMIA Skolashipu Serikali 
imetoa ufadhili wenye thamani 
ya Sh. bilioni 7.29 kwa wanafunzi 
646 wa mwaka wa kwanza 
na wanafunzi wanaoendelea 
(shahada wa kwanza 674 na ngazi 
ya umahiri 80) wenye ufaulu 
uliojipambanua katika fani za 
Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na 
Hisabati.

Sambamba na ufadhili huo, Serikali 
kwa mara ya kwanza imeanza 
kutoa ufadhili kwa wanafunzi wa 
Kitanzania wanaosoma shahada 
za juu katika sayansi na teknolojia 
ya nyuklia nje ya nchi kupitia 
SAMIA Extended Skolashipu 
ambapo wanafunzi watano (5) 
wamenufaika.

Aidha, Serikali imetangaza 
ufadhili wa masomo kwa mwaka 
wa 2025/26 kupitia programu 
ya SAMIA SCHOLARSHIP 
EXTENDED DS/AI+ (SSE-DS/AI+), 
kwa ngazi ya Shahada ya Kwanza 
na Umahiri. Ufadhili huu unalenga 
wanafunzi watakaojiendeleza 
kitaaluma katika fani za Data 
Science, Artificial Intelligence, 
Cybersecurity, Machine Learning 
na Allied Science. 

Bil 570

Bil 787.4

2021/22 2024/25

TZS
TZS
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HEET Yaweka Historia 
Mpya Elimu ya Juu

Mradi wa 
Shilingi 

bilioni 972

Serikali ya Awamu ya Sita imedhamiria 
kuinua ubora wa elimu ya Juu naolenga 
kutoa wahitimu wenye maarifa na ujuzi 
stahiki unaokidhi soko la ajira kitaifa na 
kimataifa sambamba na kuchochea 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini. 

Kutokana na dhamira hiyo imekuwa 
mstari wa mbele kuwekeza katika miradi 
ya kimkakati inayolenga kuinua ubora wa 
elimu, miundombinu, na rasilimali watu. 
Mojawapo ya jitihada hizi ni utekelezaji 
wa Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET), unaolenga kuleta 
mageuzi chanya katika sekta ya elimu ya 
juu kwa kuendana na mahitaji ya uchumi 
wa kisasa.

Mradi huu wa Shilingi bilioni 972 
unafadhiliwa kwa ushirikiano na Benki ya 
Dunia, unalenga kuimarisha taasisi za elimu 
ya juu kupitia maboresho ya mitaala, ujenzi 
wa miundombinu, kuongeza matumizi ya 
teknolojia na mafunzo kwa wahadhiri.   

Katika kuleta mapinduzi ya elimu ya juu, 
Serikali inaendelea na ujenzi wa Kampasi 
mpya 16 katika mikoa iliyopo pembezoni 
ikiwemo Katavi, Simiyu, Njombe, Lindi, 
Rukwa, Songwe na Geita ili kusogeza 
fursa za elimu karibu kwa wananchi na 
kuchochea maendeleo. 

Akizungumza katika hafla ya kuweka 
jiwe la msingi la Kampasi ya Chuo Kikuu 
cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST) 
mkoani Rukwa, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan alisisitiza umuhimu wa kupeleka 
elimu karibu na wananchi.

Pamaoja na ujenzi wa miundombinu, 
imetoa fursa za mafunzo kwa wahadiri 
559 kutoka wa vyuo vikuu vya umma na 
27 binafsi katika programu za umahiri na 
Uzamivu.

Aidha, kupitia Mradi wa HEET, jumla ya 
Mitaala 563 ya taasisi za Elimu ya Juu 
imehuishwa, kwa kuzingatia mahitaji ya 
soko la ajira na fursa za mikopo Elimu ya 
Juu maendeleo ya kiuchumi.



Bilioni 25.7 Kuimarisha 
Ubunifu na Tafiti Bunifu

COSTECH yapatiwa 
Sh. bilioni 25.7 

Tafiti Zafadhiliwa, Vituo Bunifu 
Vyaimarishwa

Kampuni 70 Mpya za Vijana 
Zaundwa

Serikali ya Awamu ya Sita 
imepiga hatua kubwa 
katika kukuza sayansi, 

teknolojia na ubunifu kwa 
kuwekeza kiasi cha Sh. 

bilioni 25.7 kupitia Tume 
ya Taifa ya Sayansi na 

Teknolojia (COSTECH) kwa 
ajili ya kufadhili tafiti bunifu, 
kuimarisha miundombinu 
ya ubunifu, na kuchochea 

uanzishaji wa biashara 
mpya zenye msingi wa 

kiteknolojia.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka COSTECH, fedha hizo 
zimetumika kufadhili tafiti zaidi ya 50 zinazogusa 
sekta mbalimbali ikiwemo kilimo, afya, nishati 
jadidifu, elimu, na TEHAMA. Pia, zaidi ya vituo 111 vya 
ubunifu vimeimarishwa katika vyuo vikuu, taasisi za 
elimu ya juu, na mabaraza ya ujasiriamali wa vijana 
nchini.

Matokeo ya uwekezaji huu yameonekana 
moja kwa moja katika uundaji wa 
kampuni 70 mpya zilizoanzishwa na 
vijana waliopata msaada wa kifedha na 
kiufundi kupitia COSTECH. Kampuni 
hizo zinajihusisha na uzalishaji wa 
bidhaa za teknolojia, mifumo ya kidijitali, 
na huduma za ubunifu zinazotatua 
changamoto halisi za jamii.

Hatua hii ni sehemu ya 
utekelezaji wa Mpango wa 

Taifa wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano, ambao unasisitiza 

uboreshaji wa mazingira ya 
utafiti na uanzishwaji wa 

kampuni bunifu zinazoweza 
kuhimili ushintdani wa 

kimataifa.
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Serikali Yafanya Mapinduzi 
ya Elimu Maalum: Miongozo 
Mpya Kuhakikisha Usawa, 
Ushirikishwaji na Elimu Kwa Wote

Serikali kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imefanya juhudi kubwa kuboresha 
elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum ya kielimu. 

Kupitia Kitengo cha Elimu Maalum, wizara imetoa miongozo mbalimbali inayolenga 
kuhakikisha ushirikishwaji wa watoto wote katika mfumo wa elimu bila ubaguzi. Hatua 
hizi zimeongeza upatikanaji wa huduma stahiki, kuimarisha mazingira ya kujifunzia, na 
kutoa mafunzo kwa walimu ili waweze kuhudumia wanafunzi kwa ufanisi zaidi.

Mwongozo huu unaolenga kusaidia walimu na wataalamu kubaini mapema mahitaji 
maalum ya wanafunzi ili waweze kusaidiwa ipasavyo. Mwongozo huu ni msingi wa 
utoaji wa huduma sahihi kwa kila mtoto kulingana na changamoto zake za kielimu.

Mwongozo wa Kitaifa wa Ubainishaji na Upimaji wa Watoto 
Wanafunzi Wenye Mahitaji Maalumu ya Kielimu

Mwongozo wa Shule ya Nyumbani kwa Wanafunzi Wenye Mahitaji 
Maalumu 

Mwongozo wa Ziara ya Nyumbani kwa Wanafunzi Wenye Mahitaji 
Maalumu

Mwongozo wa Uendeshaji wa Elimu Maalum na Jumuishi 

Mwongozo huu umeandaliwa ili kuhakikisha watoto ambao hawawezi kufika shuleni 
kwa sababu za kiafya au mazingira wanapata elimu wakiwa nyumbani. Hii ni hatua ya 
kipekee ya kuhakikisha hakuna mtoto anayekosa haki ya msingi ya kupata elimu.

Mwongozo huu unawawezesha walimu kufanya tathmini ya mazingira ya nyumbani 
ya mwanafunzi ili kubaini changamoto zinazoweza kuathiri ujifunzaji wake. Mwongozo 
huu unalenga kuimarisha ushirikiano kati ya shule na familia katika kusaidia maendeleo 
ya mwanafunzi.

Mwongozo huu unatoa mwelekeo wa kitaifa kuhusu namna ya kuendesha elimu 
inayojumuisha watoto wote bila kujali hali zao. Mwongozo huu unahimiza ushirikiano 
kati ya serikali, familia, na wadau wa elimu katika kuhakikisha mazingira rafiki kwa 
ujifunzaji wa watoto wenye mahitaji maalum.

Jitihada hizi zinaonyesha dhamira ya dhati ya serikali ambapo idadi ya wanafunzi wenye 
mahitaji maalum katika shule za msingi imeongezeka kutoka 66,083 mwaka 2020 hadi 
94,618 mwaka 2024, Sekondari wanafunzi 10,325 mwaka 2020 hadi 25,950 na vyuo vikuu 
kutoka wanafunzi 60 mwaka 2020 hadi 760 mwaka 2024. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

@wizarayaelimutanzania


