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DIBAJI 

Dira ya Elimu na Mafunzo nchini ni kumjenga Mtanzania 

mwenye ujuzi, maarifa, na mtazamo chanya, ili aweze 

kuchangia maendeleo ya Taifa. Aidha, ili kufanikisha dira 

hii, ni muhimu kuweka mifumo na taratibu madhubuti 

zitakazochochea ari ya kujifunza kwa Watanzania, na 

hivyo kuwezesha kufanikisha malengo yao binafsi na ya 

Taifa kwa ujumla. 

Serikali, kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 

imejizatiti kuinua uchumi wa nchi kwa kuhakikisha kuwa 

wahitimu wa elimu wanakuwa na uwezo wa kuajiriwa au 

kujiajiri. Mafanikio haya hayawezi kupatikana bila 

maboresho ya Sera na Mitaala, kutokana na 

changamoto zilizokuwepo ambazo zilikwamisha 

matokeo bora ya ujifunzaji. Miongoni mwa changamoto 

hizo ni udhaifu katika mfumo na muundo wa elimu, 

ambao ulitoa mafunzo kwa jumla bila kuzingatia mahitaji 

halisi ya soko la ajira na mazingira ya kujifunzia. 

Kutokana na changamoto hizo, Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia imefanya marekebisho katika 
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Sera ya Elimu na Mitaala kwa lengo la kuboresha mfumo 

wa elimu nchini. Mojawapo ya maboresho haya ni 

kuingizwa kwa Elimu ya Amali katika shule, hatua 

inayolenga kuhakikisha kuwa wahitimu wanapata 

maarifa na ujuzi wa kazi unaowezesha kujitegemea. 

Kwa muktadha huo, Wizara imeandaa Mwongozo wa 

Utekelezaji wa Elimu ya Amali katika Shule za Sekondari 

ili kuhakikisha kuwa elimu hii inatekelezwa kwa ufanisi. 

Mwongozo huu utakuwa nyenzo muhimu kwa 

watekelezaji na wasimamizi wa elimu ili kuhakikisha 

kuwa kila mdau anatekeleza wajibu wake ipasavyo kwa 

mujibu wa taratibu zilizoainishwa. 

Ni matumaini yangu kuwa Mwongozo huu utatumika 

ipasavyo katika kufanikisha lengo la kuwaandaa vijana 

wa Kitanzania kwa maisha yenye tija na mchango 

chanya kwa Taifa. 

 

 

Prof. Carolyne I. Nombo 

KATIBU MKUU 
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SHUKURANI 

Mwongozo wa Utekelezaji wa Elimu ya Amali katika Shule 

za Sekondari nchini Tanzania umeandaliwa kwa ushirikiano 

wa wataalamu na wadau mbalimbali. Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia (WyEST) inatoa shukurani za dhati 

kwa wataalamu kutoka wizara na taasisi mbalimbali 

waliotoa mchango wao muhimu katika maandalizi ya 

mwongozo huu. 

Tunapenda kutoa pongezi na shukurani maalumu kwa 

taasisi na wizara zilizoshiriki katika kazi hii muhimu, 

zikiwemo: Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa ( OR-TAMISEMI), Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge 

na Uratibu, Wizara ya Afya, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu, Wizara ya Fedha, 

Wizara ya Sheria na Katiba, Wizara ya Habari, Masiliano na 

Teknolojia ya Habari, pamoja na Wizara ya Utamaduni, 

Sanaa na Michezo. Vilevile, tunashukuru kwa dhati wadau 

wengine wote waliotoa mchango wao katika hatua 

mbalimbali za maandalizi ya mwongozo huu. 

Shukurani za pekee zinatolewa kwa maafisa wa WyEST na 

OR – TAMISEMI kwa mchango wao mkubwa katika 
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kuratibu na kuongoza jopo la wataalamu wa fani mbalimbali 

tangu hatua za awali za uandaaji hadi kukamilika kwa 

mwongozo huu. 

Kwa pamoja, tumeweza kuweka msingi imara wa 

kuhakikisha kuwa Elimu ya Amali inatekelezwa kwa ufanisi 

katika shule za sekondari, ili kuwajengea wanafunzi 

maarifa, ujuzi na stadi zinazowezesha kujitegemea na 

kuchangia maendeleo ya Taifa. 

 

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa 
KAMISHANA WA ELIMU 
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MAANA YA MANENO 

 

Elimu ya Amali Elimu ya maarifa na ujuzi wa 

kazi. 

Ujuzi wa Kazi  Maarifa na stadi 

zinazomwezesha mtu kufanya 

kazi fulani kwa ufanisi. 

Ujasiriamali  Uwezo wa kubuni na 

kuendeleza biashara au 

shughuli za kiuchumi kwa lengo 

la kupata faida. 

Sekta Binafsi  Mashirika na makampuni 

yasiyo ya Serikali yanayoshiriki 

katika utoaji wa huduma na 

uzalishaji wa bidhaa. 

Mitihani ya Vitendo  Upimaji wa wanafunzi 

unaolenga kupima ujuzi wao 

kwa njia ya vitendo badala ya 

maswali ya nadharia. 
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Apprenticeship  Mfumo wa mafunzo ambapo 

mwanafunzi anapata ujuzi wa 

kazi kwa kufanya kazi chini ya 

usimamizi wa mtaalamu. 

Dual Vocational Training Mfumo wa elimu 

unaochanganya mafunzo ya 

darasani na mafunzo ya vitendo 

kazini ili kuongeza ufanisi wa 

wanafunzi. 

Mafunzo kwa Vitendo Mazoezi ya kazi 

yanayomwezesha mwanafunzi 

kutumia maarifa aliyojifunza 

kwa vitendo. 
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1.0 UTANGULIZI 

1.1 Usuli 

Elimu ya Amali inalenga kuwezesha wanafunzi wa ngazi 

zote kupata maarifa, ujuzi, umahiri na stadi za ujasiriamali 

ili kuchangia kikamilifu katika maendeleo ya Taifa. Elimu hii 

inatekelezwa kwa kuzingatia Sera ya Elimu na Mafunzo ya 

mwaka 2014 (Toleo la 2023), ambayo inalenga kuimarisha 

upatikanaji wa ujuzi wa kazi na kujiajiri kwa wahitimu kwa 

kuunganisha mafunzo ya nadharia na vitendo. 

Pamoja na hayo, inawapatia wanafunzi fursa ya kujifunza 

kwa vitendo katika sekta mbalimbali za uzalishaji kama vile 

viwandani, mashambani, uvuvi na utoaji wa huduma. 

Kutokana na hayo, Elimu ya Amali inahakikisha kuwa 

wahitimu wanakuwa na ujuzi unaowezesha kujiajiri au 

kuajiriwa kwa ufanisi kulingana na mahitaji ya soko la ajira 

na mabadiliko ya teknolojia. 

Katika ngazi ya kimataifa, juhudi za kuimarisha Elimu ya 

Amali zinaonekana katika nchi mbalimbali za Ulaya, 

Amerika, Asia, na Afrika. Mifumo hii imeathiri kwa kiasi 
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kikubwa maboresho ya Elimu ya Amali nchini Tanzania kwa 

kutoa mifano bora ya utekelezaji wa mafunzo ya ufundi na 

ushirikiano na sekta binafsi. Kwa mfano, mageuzi katika 

mitaala ya Elimu ya Amali nchini Tanzania yanafanana na 

mfumo wa Dual Vocational Training wa Ujerumani ambapo 

ujifunzaji wake unahusisha ushirikiano wa karibu kati ya 

viwanda na taasisi za elimu ambapo wanafunzi wanapata 

mafunzo ya vitendo kwa asilimia 70 na nadharia kwa 

asilimia 30. Mfumo huu umefanikiwa kupunguza ukosefu 

wa ajira kwa vijana na kuchangia maendeleo ya uchumi wa 

nchi husika (Federal Institute for Vocational Education and 

Training, 2021). Vilevile, Uswisi imefanikiwa kwa kutumia 

mfumo wa Elimu ya Amali ambapo zaidi ya asilimia 60 ya 

vijana wanashiriki katika programu za mafunzo ya kazi 

kupitia ushirikiano kati ya waajiri na taasisi za elimu, hali 

inayosaidia kuzalisha wahitimu wenye ujuzi wa kazi 

unaohitajika katika sekta mbalimbali (Swiss Federal 

Institute for Vocational Education and Training, 2020). 

Katika bara la Amerika, mfumo wa Career and Technical 

Education (CTE) wa Marekani umefanikiwa kuwezesha 

wanafunzi kupata ujuzi wa vitendo kwa kushirikiana na 
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makampuni, sekta ya viwanda na taasisi za elimu ya juu. 

Mfumo huu umechangia katika kupunguza ukosefu wa ajira 

miongoni mwa vijana na kuongeza ushirikiano kati ya sekta 

ya elimu na soko la ajira (National Center for Education 

Statistics, 2021). Vilevile, nchini Kanada, mfumo wa 

Apprenticeship Training umefanikiwa kwa kutoa mafunzo 

ya kazi kwa wanafunzi wanaojiunga na sekta ya ujuzi wa 

ufundi, hatua ambayo imechangia kupunguza pengo kati ya 

elimu na mahitaji ya soko la ajira (Government of Canada, 

2022). 

Barani Asia, nchi ya Korea Kusini imeanzisha mfumo wa 

Meister High Schools kwa lengo la kutoa Elimu ya Amali 

yenye viwango vya juu, ambapo wanafunzi hupewa 

mafunzo ya kiufundi yanayoshirikisha sekta binafsi. Mfumo 

huu umepelekea mafanikio makubwa katika kuzalisha 

wahitimu wenye sifa zinazohitajika katika sekta ya viwanda 

na teknolojia (Lee & Lee, 2020). China nayo imefanikiwa 

kuboresha Elimu ya Amali kupitia mfumo wake wa 

Vocational Education and Training (VET), ambao 

unahusisha mabadiliko ya mitaala ili kuendana na 

maendeleo ya kiteknolojia na mahitaji ya soko la ajira 
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(Ministry of Education of the People's Republic of China, 

2021). 

Katika bara la Afrika, nchi kama Afrika Kusini imefanikiwa 

katika kuimarisha Elimu ya Amali kupitia Technical and 

Vocational Education and Training (TVET). Mfumo huu 

umeunganishwa na sekta binafsi ili kuhakikisha wahitimu 

wanapata mafunzo ya vitendo kupitia programu za mafunzo 

kazini (internship) na ushirikiano wa moja kwa moja na 

waajiri (Department of Higher Education and Training, 

2022). Vilevile, Rwanda imeboresha mfumo wa Elimu ya 

Amali kwa kuanzisha VETA (Vocational Education and 

Training Authority) inayosimamia vyuo vya ufundi ili 

kuongeza idadi ya vijana wanaopata mafunzo ya ujuzi wa 

kazi kupitia mitandao ya mafunzo kwa vitendo. 

Mifumo hii ya nchi mbalimbali imedhihirisha kuwa Elimu ya 

Amali inachangia kukuza uchumi, kupunguza ukosefu wa 

ajira na kuhakikisha kuwa wahitimu wanapata ujuzi wa 

vitendo unaohitajika katika soko la ajira. Tanzania inaweza 

kujifunza kutoka mifumo hii kwa kuboresha ushirikiano kati 

ya shule, vyuo vya amali, na sekta binafsi ili kuwezesha 

mafunzo ya vitendo yenye tija zaidi. Vilevile, uwekezaji 



 

5 
 

katika miundombinu na vifaa vya kufundishia utaongeza 

ufanisi wa Elimu ya Amali na kuhakikisha kuwa wanafunzi 

wanapata uzoefu wa kazi unaohitajika kabla ya kuingia 

kwenye soko la ajira. Hata hivyo, ingawa mifumo hiyo 

imeonyesha mafanikio makubwa, changamoto mbalimbali 

bado zimeathiri utekelezaji wa Elimu ya Amali katika nchi 

nyingi ikiwemo Tanzania. 

Pamoja na jitihada za kuboresha mfumo wa elimu nchini, 

changamoto kadhaa zilibainika na kuhitaji mapitio ya Sera 

ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014. Kwanza, 

kutokuwepo kwa ulinganifu kati ya mitaala na mahitaji ya 

soko la ajira kulisababisha wahitimu wengi kukosa ujuzi 

unaohitajika. Pili, upungufu wa walimu waliobobea katika 

fani za amali uliathiri ubora wa elimu hiyo. Zaidi ya hayo, 

uchache wa rasilimali muhimu za kufundishia na kujifunzia 

kama vile karakana, maabara na mazingira nyumbufu ya 

kujifunzia kwa vitendo ulifanya Elimu ya Amali kutokuwa na 

ufanisi uliokusudiwa. Sambamba na hayo, udhaifu wa 

ushirikiano kati ya taasisi za elimu na sekta ya uzalishaji 

ulisababisha wahitimu wengi kukosa uzoefu wa vitendo 

unaohitajika katika soko la ajira. Hatimaye, kukosekana 
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kwa mfumo thabiti wa upimaji wa Elimu ya Amali kulifanya 

iwe vigumu kupima ufanisi wa mitaala na mwendelezo wa 

wahitimu katika sekta mbalimbali. 

Kwa kuzingatia changamoto hizi, Serikali kupitia Wizara ya 

Elimu, Sayansi na Teknolojia ilifanya mapitio ya sera na 

kuja na Sera ya Elimu na Mafunzo ya 2014 (Toleo la 2023). 

Tamko la Mojawapo la sera linasisitiza kuwepo kwa mitaala 

bora inayohusiana na mahitaji ya soko la ajira na kuweka 

mifumo thabiti ya ushirikiano kati ya shule, vyuo, na sekta 

binafsi ili kuboresha Elimu ya Amali na kuhakikisha 

wahitimu wanakuwa na stadi zinazowezesha kujiajiri au 

kuajiriwa kwa ufanisi. Hatua hii inalenga kuhakikisha Elimu 

ya Amali inakuwa na mchango mkubwa katika maendeleo 

ya taifa kwa kuwajengea vijana uwezo wa kushiriki 

kikamilifu katika shughuli za kiuchumi. 

Kwa msingi huo, Mwongozo wa Utekelezaji wa Elimu ya 

Amali katika Shule za Sekondari umeandaliwa ili kusaidia 

wadau wote wa elimu kutekeleza majukumu yao kwa 

ufanisi. Hivyo, mwongozo huu umebainisha maeneo 

muhimu ya kuzingatia katika utoaji wa elimu ya Elimu ya 

Amali pamoja na majukumu ya wadau mbalimbali wa elimu. 
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Lengo kuu ni kuhakikisha kuwa Elimu ya Amali inakuwa na 

mchango mkubwa katika maendeleo ya taifa kwa 

kuwapatia wanafunzi ujuzi wa kazi unaowezesha kuwa 

washindani wa kweli katika soko la ajira la ndani na 

kimataifa. 

1.2 Malengo ya Mwongozo 

1.2.1 Lengo Kuu 

Mwongozo huu unalenga kuhakikisha kuwa Elimu ya Amali 

inatekelezwa kwa ufanisi ili kuandaa vijana wenye ujuzi, 

maarifa na stadi zinazowezesha kujiajiri na kuajiriwa kulingana 

na mahitaji ya soko la ajira la ndani na kimataifa. 

1.2.2 Malengo Mahususi 

Mwongozo huu una Malengo Mahususi yafuatayo: 

i) Kuelekeza utekelezaji wa Elimu ya Amali kwa 

kuzingatia mitaala iliyoboreshwa; 

ii) Kuboresha mazingira ya kujifunzia kwa kujenga 

miundombinu na kuwezesha vifaa vya kufundishia; 

iii) Kueleza majukumu ya wadau katika kusimamia na 

kuendeleza Elimu ya Amali; 
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iv) Kuhamasisha ushirikiano kati ya shule na sekta 

binafsi ili kuongeza fursa za mafunzo na ajira; na 

v) Kufuatilia na kutathmini utekelezaji na usimamiaji wa 

utoaji wa mafunzo ya Elimu ya Amali katika shule za 

sekondari. 

1.3 Umuhimu wa Mwongozo 

Mwongozo huu unatoa dira ya utekelezaji wa Elimu ya 

Amali kwa kuoanisha mitaala na mahitaji ya soko la ajira. 

Unahimiza kuwa na ushirikiano kati ya wadau wa elimu na 

sekta binafsi kwa kuboresha miundombinu na kuongeza 

fursa za mafunzo kwa vitendo. Pia, unahimiza matumizi ya 

TEHAMA katika mchakato wa utoaji wa Elimu ya Amali ili 

kuwajengea wanafunzi ujuzi unaohitajika katika soko la 

ajira. Mwongozo huu pia unaelekeza uwepo wa mifumo ya 

ufuatiliaji na tathmini ya maendeleo ya wanafunzi na ufanisi 

wa utekelezaji wa mitaala ili kuimarisha ubora wa Elimu ya 

Amali nchini.  
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1.4 Walengwa wa Mwongozo 

Walengwa na watumiaji wa mwongozo huu ni viongozi na 

maafisa wa Serikali waliopo katika ngazi ya WyEST, OR – 

TAMISEMI, Wizara za Kisekta, Idara na Taasisi zake, 

Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa, Asasi zisizo za 

Kiserikali, Sekta Binafsi, Vyombo vya habari, Wabia wa 

Maendeleo, Vyuo, Shule, Jamii na wazazi, walimu wa 

Elimu ya Amali na wanafunzi. 

1.5 Mawanda ya Mwongozo 

Mwongozo huu unashughulikia maeneo mbalimbali 

muhimu kwa utekelezaji wa Elimu ya Amali katika shule 

za sekondari, ikiwemo: 

i) Mitaala na mbinu za kufundishia – Kubainisha muundo 

wa mitaala, mbinu bora za kufundishia na ujifunzaji 

unaozingatia vitendo. 

ii) Miundombinu na vifaa vya kujifunzia – Kuzingatia 

upatikanaji wa karakana, maabara, na upatikanaji wa 

vifaa vya kujifunzia. 
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iii) Ushirikiano wa wadau – Kuimarisha ushirikiano kati ya 

sekta ya elimu, serikali, sekta binafsi, na jamii katika 

kufanikisha Elimu ya Amali. 

iv) Mafunzo kwa vitendo – Kuhakikisha kuwa Elimu ya 

Amali inajumuisha sehemu ya mafunzo kwa vitendo ili 

kuongeza ujuzi wa wanafunzi. 

v) Tathmini na ufuatiliaji – Kuweka mifumo ya tathmini ya 

maendeleo ya wanafunzi na utekelezaji wa Elimu ya 

Amali kwa ujumla. 
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2.0 UTEKELEZAJI WA   UTOAJI WA MAFUNZO YA ELIMU 
YA AMALI 

Serikali ya Tanzania, kupitia Sera ya Elimu na Mafunzo ya 

mwaka 2014, Toleo la 2023, imeweka msingi wa 

utekelezaji wa Elimu ya Amali ili kuimarisha ujuzi na weledi 

kwa wahitimu wa ngazi mbalimbali za elimu. Sera hii 

inatamka wazi katika kifungu cha 3.1.1.7 kuwa: 

"Elimu ya sekondari ya chini, yaani kidato cha kwanza hadi 

cha nne, itagawanyika katika mikondo miwili: mkondo wa 

elimu ya jumla na mkondo wa Elimu ya Amali." 

Aidha, kifungu cha 3.1.1.9 kinaeleza kuwa:"Elimu ya 

sekondari ya juu, yaani kidato cha tano na sita, au Elimu 

ya Amali sanifu, itakuwa hitaji la msingi kwa ajili ya kujiunga 

na elimu ya juu." 

Vilevile, kifungu cha 3.1.1.10 kinafafanua kuwa: "Elimu ya 

juu itakuwa elimu inayofuata baada ya elimu ya sekondari 

na itagawanyika katika mikondo miwili: mkondo wa elimu 

ya jumla na mkondo wa Elimu ya Amali." 

Kwa kuzingatia maelekezo haya ya sera, Serikali imeanza 

rasmi utekelezaji wa Elimu ya Amali katika ngazi ya 

sekondari ya chini kuanzia mwaka wa masomo 2024, kwa 

wanafunzi wa kidato cha kwanza. Hatua hii inalenga 
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kuwaandaa wanafunzi kupata maarifa na stadi za kazi 

zinazohitajika katika soko la ajira na maendeleo ya kijamii. 

Aidha, utekelezaji wa Elimu ya Amali utaendelea katika 

ngazi zinazofuata kuanzia mwaka wa masomo 2025 kwa 

kuzingatia utaratibu utakaokuwa unatolewa na Serikali. Ili 

kuhakikisha kuwa elimu hii inatekelezwa kwa ufanisi na 

kuleta matokeo chanya, Serikali kwa kushirikiana na 

wadau wa elimu inapaswa kuzingatia malengo mahususi 

yaliyoainishwa katika mwongozo huu. 

2.1 Maeneo Stahiki   katika  Utekelezaji   wa   Mafunzo  ya    Elimu ya Amali 

Mafunzo ya Elimu ya Amali yakitekelezwa kwa ufanisi 

yatawezesha wahitimu wa ngazi mbalimbali kujiunga na 

elimu ya juu na mafunzo ya amali sanifu baada ya elimu ya 

sekondari. Hatimaye, wahitimu wataweza kujiajiri, 

kuajiriwa, na kuyamudu maisha kwa kutumia mazingira 

yanayowazunguka. Utekelezaji wa mafunzo ya Elimu ya 

Amali kwa ufanisi unapaswa kuzingatia maeneo yafuatayo: 
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i. Uwepo wa Wanafunzi na Programu za Mafunzo 

a. Kuhakikisha kuwa wanafunzi wanaosoma 

Elimu ya Amali wanajumuisha makundi 

mbalimbali, wakiwemo wenye mahitaji 

maalumu. 

b. Kubainisha fani zinazotolewa na kuhakikisha 

zinakidhi mahitaji ya soko la ajira na 

maendeleo ya teknolojia. 

ii. Uwepo wa Walimu na Wataalamu wa Elimu ya 
Amali 

a. Kuwajengea uwezo walimu waliopo kupitia 

mafunzo ya mara kwa mara. 

b. Kushirikiana na sekta binafsi na vyuo vya 

ufundi ili kupata wataalamu wa muda mfupi 

wa kufundisha kozi maalumu. 

c. Kuwahamasisha walimu wa Elimu ya Amali 

kupokea mafunzo ya kisasa yanayolenga 

mabadiliko ya teknolojia na soko la ajira. 

iii. Wasimamizi Elekezi wa Karakana na Maabara 
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a. Kuhakikisha kuwa wasimamizi wa karakana 

na maabara ni wataalamu wenye ujuzi wa fani 

husika. 

b. Kuweka utaratibu wa usimamizi wa vifaa vya 

kujifunzia na kufundishia ili kuhakikisha 

vinafanya kazi ipasavyo. 

iv. Mikakati ya Kuboresha Elimu ya Amali 

a. Kubainisha na kuendeleza wanafunzi wenye 

vipaji maalumu katika Elimu ya Amali. 

b. Kupanua ushirikiano kati ya shule na taasisi 

zinazojishughulisha na masuala ya amali. 

c. Kushirikiana na jamii ili kuhakikisha Elimu ya 

Amali inapata msaada wa rasilimali na 

uhamasishaji. 

d. Kuimarisha upatikanaji wa rasilimali 

toshelevu kwa ajili ya utoaji wa Elimu ya 

Amali. 

e. Kuweka mikakati ya uhamasishaji wa Elimu 

ya Amali kwa walimu, wazazi, wanafunzi na 

jamii kwa ujumla. 
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v. Miundombinu ya Mafunzo ya Amali 

a. Kujenga na kuboresha karakana, maabara, 

maktaba, madarasa, na mashamba darasa 

kulingana na fani zinazotolewa. 

b. Kuhakikisha kuwa vifaa vya kufundishia 

vinapatikana kwa viwango vya kutosha na 

kwa ubora unaohitajika. 

vi. Matumizi ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) 

a. Kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika 

ufundishaji na ujifunzaji wa Elimu ya Amali ili 

kuongeza ufanisi wa utoaji wa elimu hiyo. 

b. Kuhakikisha kuwa walimu na wanafunzi 

wanapatiwa mafunzo ya TEHAMA ili 

kuongeza ufanisi wa kujifunza kwa njia za 

kidijitali. 

vii. Ushirikiano na Sekta ya Uzalishaji na Biashara 

a. Kupanua ushirikiano kati ya shule, vyuo vya 

amali, na sekta ya uzalishaji ili kuwezesha 

wanafunzi kupata mafunzo kwa vitendo. 
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b. Kuweka utaratibu wa programu za mafunzo 

kazini kwa wanafunzi kwa kushirikiana na 

sekta ya viwanda na huduma. 

c. Kuhakikisha kuwa sekta binafsi inashiriki 

katika kuboresha mitaala ya Elimu ya Amali ili 

iwe na manufaa kwa soko la ajira. 

viii. Mfumo wa Tathmini na Ufuatiliaji 

a. Kuweka mifumo madhubuti ya ufuatiliaji wa 

maendeleo ya wanafunzi katika Elimu ya 

Amali. 

b. Kuhakikisha kuwa kuna upimaji endelevu wa 

ufanisi wa Elimu ya Amali kwa kuzingatia 

mahitaji ya soko la ajira. 

c. Kushirikisha sekta ya ajira katika tathmini ya 

programu za Elimu ya Amali ili kuhakikisha 

kuwa wahitimu wanakidhi vigezo vya soko la 

kazi. 

ix. Usimamizi na Uratibu wa Elimu ya Amali 

a. Kuimarisha usimamizi wa programu za Elimu 

ya Amali katika ngazi zote za elimu ya 

sekondari. 
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b. Kuweka mwongozo wa usimamizi wa 

rasilimali zinazotumika katika Elimu ya Amali 

ili kuongeza ufanisi wake. 

c. Kuhakikisha kuwa sera na miongozo yote 

inatekelezwa kwa kuzingatia vipaumbele vya 

Elimu ya Amali nchini. 

2..2 Maelekezo ya Utekelezaji wa Elimu ya Amali 

Ili kuhakikisha utekelezaji wa Elimu ya Amali unafanyika 

kwa ufanisi na kwa kuzingatia miongozo ya sera, taasisi 

zote zinazohusika na utoaji wa elimu hii zinapaswa 

kutekeleza yafuatayo: 

i. Kutekeleza mafunzo ya amali kwa kuzingatia 
Muundo wa Masomo kwa: 

a. Kuhakikisha kuwa kila mwanafunzi 

aliyesajiliwa katika Shule ya Amali au yenye 

Mkondo wa Elimu ya Amali anasoma 

masomo sita (6) ya lazima: Business Studies 

(Elimu ya Biashara), Historia ya Tanzania na 

Maadili, English (Kiingereza), Mathematics 
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(Hisabati), Computer Applications, na Life 

Skills (Stadi za Maisha). 

b. Kusimamia usajili wa wanafunzi katika fani 

mbalimbali kulingana na matakwa, uwezo, na 

malengo yao ya baadaye. 

c. Kutekeleza ufundishaji wa fani kuu (15) 

zilizoainishwa, ambazo ni: 

1. Uhandisi Umeme (Electrical Engineering); 

2. Uhandisi Mitambo (Mechanical 

Engineering); 

3. Uhandisi Ujenzi (Civil Engineering); 

4. Uhandisi Magari (Automotive Engineering); 

5. Huduma za Usafirishaji (Transport and 

Logistics); 

6. Ushoni (Clothing and Textile); 

7. Kilimo, Ufugaji na Usindikaji Vyakula 

(Agriculture and Food Processing); 

8. Ukarimu na Utalii (Hospitality and Tourism); 

9. Huduma Saidizi za Biashara (Commercial 

and Business Support Services); 

10. Uchapishaji (Printing); 
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11. Uchimbaji na Uchenjuaji Madini (Minerals 

Extraction and Processing); 

12. Urembo na Ususi (Cosmetology); 

13. Sanaa Bunifu (Creative Arts); 

14. Elektroniki na Kompyuta (Electronics and 

Computer); na 

15. Michezo (Sports). 

d. Kuhakikisha kuwa kila mwanafunzi 

anachagua na kusomea fani moja kuu 

pamoja na masomo yake wezeshi kwa mujibu 

wa Kiambatisho A. 

 

ii. Wamiliki/Wasimamizi wa Shule: Kuhakikisha 
Uwepo wa Walimu na Mafunzo Endelevu kwa: 

a) Kuajiri na kupanga walimu wenye sifa stahiki 

kwa ajili ya kufundisha Elimu ya Amali. 

b) Kutoa mafunzo ya mara kwa mara kwa 

walimu ili kuwezesha kutumia mbinu za 

kisasa zinazohusiana na sekta za uzalishaji 

na maendeleo ya kiteknolojia. 
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c) Kushirikiana na taasisi za ufundi na sekta 

binafsi ili kupata wataalamu wa muda mfupi 

wanaoweza kufundisha kozi maalumu. 

iii. Wamiliki/Wasimamizi wa Shule: Kuhakikisha 
Miundombinu na Vifaa vya Kujifunzia 
Vinapatikana kwa: 

a) Kujenga na kuboresha karakana, 

maabara, maktaba, madarasa, na 

mashamba darasa yanayokidhi mahitaji 

ya fani za amali. 

b) Kuweka vifaa vya kisasa vya kujifunzia ili 

kuhakikisha mafunzo ya vitendo 

yanafanyika kwa ufanisi. 

c) Kuongeza matumizi ya TEHAMA katika 

ufundishaji wa Elimu ya Amali ili 

kuwawezesha wanafunzi kupata maarifa 

kwa njia shirikishi. 
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iv. Shule, Sekta Binafsi na Mashirika ya Kisekta: 
Kuhakikisha Ushirikiano na Sekta ya Uzalishaji 
kwa: 

a) Kuunganisha shule na taasisi za sekta ya 

uzalishaji ili kuwapatia wanafunzi fursa za 

mafunzo kwa vitendo. 

b) Kuweka utaratibu wa mafunzo nyanjani kwa 

wanafunzi kwa kushirikiana na viwanda, 

taasisi za biashara, na mashirika mbalimbali. 

c) Kuweka mifumo ya ushirikiano kati ya shule, 

sekta ya uzalishaji, na jamii ili kuhakikisha 

Elimu ya Amali inazingatia mahitaji halisi ya 

soko la ajira. 

 

v. Kuimarisha Mikakati ya Kuendeleza Elimu ya 
Amali 

a) Kubainisha na kuendeleza wanafunzi wenye 

vipaji na vipawa maalumu katika fani za amali. 

b) Kufanya uhamasishaji kwa wazazi, 

wanafunzi, na jamii ili kuongeza ushiriki katika 

Elimu ya Amali. 
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c) Kuhakikisha kuna upatikanaji wa rasilimali za 

kutosha kwa ajili ya kufanikisha utoaji wa 

Elimu ya Amali. 

 

vi. Wizara za kisekta, wadau na Wakuu wa Shule: 
Kutekeleza Mfumo wa Tathmini na Ufuatiliaji 

a) Kutekeleza mifumo ya tathmini ili kupima 

maendeleo ya wanafunzi na ufanisi wa Elimu 

ya Amali. 

b) Kushirikisha sekta ya ajira katika tathmini ya 

mitaala na programu za Elimu ya Amali ili 

kuhakikisha zinaendana na mahitaji ya soko 

la ajira. 

c) Kufuatilia maendeleo ya wahitimu wa Elimu 

ya Amali ili kubaini mchango wao kwenye 

jamii na sekta za uzalishaji. 
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3.0  WAJIBU NA  MAJUKUMU YA WADAU 

3.1 Utangulizi 

Utekelezaji wa Elimu ya Amali unahitaji ushirikiano wa 

wadau mbalimbali, wakiwemo Serikali, sekta binafsi, jamii, 

mashirika ya maendeleo, vyombo vya habari, na taasisi za 

elimu. Ili kuhakikisha Elimu ya Amali inatekelezwa kwa 

ufanisi na inaendana na mabadiliko ya soko la ajira, kila 

mdau ana jukumu muhimu la kutimiza. 

3.2 Wajibu na Majukumu ya Wadau 

Majukumu ya wadau mbalimbali yanafafanuliwa kama 

ifuatavyo: 

3.2.1 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST) 

i) Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Elimu ya 

Amali kwa kuhakikisha inatekelezwa kwa 

kuzingatia sera, miongozo, sheria, na mahitaji ya 

soko la ajira kwa kushirikiana na wadau wa sekta 

ya uzalishaji, viwanda, kilimo, ujasiriamali, na 

biashara. 
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ii) Kuanzisha mifumo rasmi ya Elimu ya Amali 

yenye mwelekeo wa mafunzo ya vitendo kwa 

kushirikiana na taasisi kama VETA na vyuo vya 

elimu ya ufundi, ili kuhakikisha kuwa wanafunzi 

wanapata mafunzo ya kisasa kulingana na 

mabadiliko ya kiteknolojia. 

iii) Kupanua ushirikiano kati ya shule za sekondari 

na sekta binafsi ili kutoa fursa za mafunzo katika 

mazingira halisi ya kazi. 

iv) Kuhakikisha uwepo wa walimu wenye ujuzi wa 

kutosha katika fani mbalimbali za amali kwa 

kushirikiana na taasisi za elimu kama ADEM, 

vyuo vya ualimu, vyuo vikuu, na kuendeleza 

mafunzo endelevu kwa walimu ili kuwezesha 

kufundisha kwa ufanisi kwa kutumia teknolojia na 

mbinu za kisasa. 

v) Kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi katika 

Elimu ya Amali, kwa mfano, kwa kutoa vivutio vya 

kodi kwa makampuni yanayochangia vifaa vya 

kufundishia au kushiriki katika ufundishaji wa 

Elimu ya Amali. 
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vi) Kushirikiana na sekta binafsi na mashirika ya 

maendeleo ili kupata rasilimali kwa ajili ya 

utekelezaji wa Elimu ya Amali, kupitia miradi ya 

ufadhili kama wa Benki ya Dunia, UNESCO, na 

washirika wengine wa maendeleo. 

vii) Kuimarisha usimamizi na tathmini ya Elimu ya 

Amali kwa kutumia mifumo ya kidijitali ya 

ufuatiliaji, ili kubaini changamoto za utekelezaji 

na kufanya maboresho ya mara kwa mara kwa 

kushirikiana na NECTA, NACTVET, VETA, na 

taasisi nyingine za elimu. 

viii) Kuhamasisha na kuratibu upatikanaji wa 

miundombinu ya Elimu ya Amali, ikiwa ni pamoja 

na karakana, maabara, mashamba darasa, na 

vifaa vya kisasa vya mafunzo ili kuwezesha 

ujifunzaji wa vitendo kwa wanafunzi. 

ix) Kuanzisha na kusimamia kanzidata ya kitaifa ya 

miradi ya Elimu ya Amali, kwa lengo la kuratibu 

utekelezaji wake kwa ufanisi na kuhakikisha 

miradi ya amali inapangwa kwa uwiano sahihi 

kulingana na mahitaji ya maeneo husika. 
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x) Kusimamia mfumo wa utoaji wa vyeti kwa 

wahitimu wa Elimu ya Amali, kwa kushirikiana 

na Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA), 

NACTVET na taasisi nyingine za tathmini ili 

kuhakikisha vyeti vinatambulika rasmi katika 

soko la ajira na vyuo vya elimu ya juu. 

 

3.2.2 Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI) 

i) Kuratibu uanzishwaji wa vituo vya Elimu ya Amali 

katika kila halmashauri kwa kushirikiana na 

WyEST ili kuongeza fursa za mafunzo ya vitendo 

kwa wanafunzi. 

ii) Kutenga bajeti kwa ajili ya miundombinu na vifaa 

vya kufundishia Elimu ya Amali, ikiwemo ujenzi 

wa karakana, maabara, na mashamba darasa. 

iii) Kuratibu upatikanaji wa walimu wenye ujuzi wa 

kufundisha Elimu ya Amali katika shule za 

sekondari kwa kushirikiana na Wizara ya Elimu 

na taasisi za mafunzo ya ualimu. 
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iv) Kuandaa mfumo wa tathmini ya utekelezaji wa 

Elimu ya Amali katika ngazi ya halmashauri kwa 

kushirikiana na WyEST na NECTA ili kufuatilia 

ubora wa elimu inayotolewa. 

v) Kuratibu utekelezaji wa Elimu ya Amali katika 

ngazi ya mikoa, halmashauri, kata na shule kwa 

kuhakikisha rasilimali, walimu, na vifaa 

vinapatikana kwa wakati. 

vi) Kuhakikisha mipango ya maendeleo ya 

halmashauri inajumuisha Elimu ya Amali ili 

kusaidia kufanikisha utekelezaji wake. 

vii) Kuratibu uhusiano kati ya shule, jamii, sekta 

binafsi, na taasisi za mafunzo ya amali ili 

kuwezesha utekelezaji wa Elimu ya Amali kwa 

vitendo. 

viii) Kuhamasisha jamii kushiriki kikamilifu katika 

kuchangia vifaa na miundombinu ya Elimu ya 

Amali kama karakana, maabara, na mashamba 

darasa. 

ix) Kuripoti maendeleo ya Elimu ya Amali kwa 

WyEST na wadau wengine kwa kutumia mifumo 

rasmi ya taarifa na ufuatiliaji. 
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3.3 Ngazi ya Mkoa 

i) Kuhakikisha Elimu ya Amali inajumuishwa katika 

mpango wa maendeleo wa mkoa ili kuwezesha 

utekelezaji wake kwa ufanisi. 

ii) Kuratibu usimamizi wa utoaji wa Elimu ya Amali 

katika halmashauri zote za mkoa kwa 

kuhakikisha rasilimali zinapatikana na 

zinasimamiwa ipasavyo. 

iii) Kusimamia utekelezaji wa miongozo na sera za 

Elimu ya Amali ndani ya mkoa kwa kushirikiana 

na OR-TAMISEMI na WyEST. 

iv) Kuhamasisha wadau wa ndani ya mkoa kushiriki 

katika utoaji wa Elimu ya Amali, ikiwemo 

mashirika ya sekta binafsi na mashirika yasiyo ya 

kiserikali. 

v) Kuandaa taarifa ya maendeleo ya Elimu ya Amali 

na kuiwasilisha OR-TAMISEMI na WyEST kwa 

ajili ya tathmini na maboresho. 
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3.4 Ngazi ya Halmashauri 

i) Kuhakikisha shule zote katika halmashauri 

zinatekeleza Elimu ya Amali kulingana na sera 

na miongozo ya kitaifa. 

ii) Kuratibu upatikanaji wa walimu wa Elimu ya 

Amali kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI na 

WyEST. 

iii) Kuhakikisha rasilimali kama vifaa vya ufundishaji 

na miundombinu vinapatikana ili kuwezesha 

utoaji bora wa Elimu ya Amali. 

iv) Kuandaa mipango ya mafunzo kwa walimu wa 

Elimu ya Amali kwa kushirikiana na NECTA, 

VETA, NACTVET, na taasisi nyingine za 

mafunzo ya ualimu. 

v) Kuhamasisha sekta binafsi kushiriki katika utoaji 

wa Elimu ya Amali kwa kutoa fursa za mafunzo 

katika maeneo halisi ya kazi kwa wanafunzi. 

vi) Kuratibu ukusanyaji wa takwimu za Elimu ya 

Amali na kuzitumia kwa ajili ya ufuatiliaji na 

tathmini ya utekelezaji wake. 
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3.5 Ngazi ya Shule 

i) Kutoa elimu kuhusu fani za amali kwa watahiniwa 

wakati wa uchaguzi wa kuingia ngazi ya elimu 

inayofuata; 

ii) Kuratibu shughuli za uatamizi kwa wanafunzi 

wanaosoma Elimu ya Amali; 

iii) Kutambua mahitaji ya wanafunzi na kuwaelekeza 

katika fani zinazowafaa kulingana na uwezo wao 

na mwelekeo wa soko la ajira; 

iv) Kuandaa na kutekeleza mikakati mbalimbali ya: 

a) Ubainishaji na uendelezaji wa wanafunzi 

wenye vipawa na vipaji; 

b) Ushirikiano kati ya shule, jamii na taasisi 

zinazojishughulisha na masuala ya Elimu 

ya Amali; 

c) Upatikanaji wa rasilimali toshelevu kwa 

ajili ya utoaji wa Elimu ya Amali; na 

d) Uhamasishaji kuhusu utoaji wa Elimu ya 

Amali. 

v) Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wazazi/walezi 

kuhusu utoaji wa Elimu ya Amali kwa wanafunzi; 
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vi) Kushirikiana na wataalamu kutoa mafunzo na 

ushauri kuhusu utoaji wa Elimu ya Amali shuleni; 

na 

vii) Kusimamia ujazwaji wa taarifa za selform kwa 

wanafunzi kulingana na uwezo, matakwa na 

malengo ya mwanafunzi husika katika maisha 

yake ya baadaye. 

 

f) Ngazi ya Serikali ya Mtaa/Kijiji 

i) Kuandaa na kutekeleza Mpango wa Jumla wa 

Maendeleo ya Mtaa/Kijiji unaojumuisha mkakati 

wa kuboresha Elimu ya Amali katika shule na 

vyuo vya eneo husika; 

ii) Kuandaa na kutekeleza mikakati mbalimbali ya: 

a) Kubaini na kuendeleza wanafunzi wenye 

vipawa na vipaji kwa kuweka programu 

maalumu za malezi ya vipaji. 

b) Kukuza ushirikiano kati ya shule, jamii, 

Taasisi za Elimu ya Amali, na sekta binafsi ili 

kuhakikisha mafunzo yanaendana na mahitaji 

ya soko la ajira. 
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c) Kuimarisha upatikanaji wa rasilimali za 

kutosha kwa ajili ya utoaji wa Elimu ya Amali, 

ikiwemo vifaa vya mafunzo ya vitendo. 

d) Kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa 

Elimu ya Amali kwa kupitia mikutano ya 

kijamii, vyombo vya habari vya mtaa, na 

programu za uhamasishaji. 

iii) Kusimamia utekelezaji wa utoaji wa Elimu ya 

Amali shuleni na vyuoni kwa kuhakikisha kuwa 

sheria ndogo ndogo zinazohusu utoaji wa 

mafunzo ya Elimu ya Amali zinatungwa, 

kutekelezwa, na kusimamiwa ipasavyo; 

iv) Kushirikiana na wataalamu wa sekta mbalimbali 

ili kutoa mafunzo na ushauri wa kitaalamu 

kuhusu utoaji wa Elimu ya Amali katika jamii ya 

mtaa/kijiji; 

v) Kuhamasisha jamii kushiriki kikamilifu katika 

utoaji wa Elimu ya Amali kwa kuchangia rasilimali 

za kifedha, vifaa vya kufundishia, na kushiriki 

katika shughuli za mafunzo kwa vitendo; na 



 

33 
 

vi) Kushiriki kikamilifu katika ujenzi wa miundombinu 

ya Elimu ya Amali, kama vile karakana, na 

maabara za mafunzo ya vitendo, ili kuboresha 

mazingira ya kujifunza kwa wanafunzi wa Elimu 

ya Amali. 

 

g) Wazazi/Walezi na  Jamii 

i) Kushirikiana na walimu kubainisha uwezo, 

matakwa na malengo ya wanafunzi kwa ajili ya 

maisha yao ya baadaye; 

ii) Kuhamasisha watoto wao kushiriki kikamilifu 

katika masomo ya Elimu ya Amali kwa kuelewa 

umuhimu wake katika maendeleo yao ya 

baadaye. 

iii) Kushiriki katika vikao vya wazazi na kamati za 

shule kwa ajili ya kupanga na kutathmini 

maendeleo ya Elimu ya Amali. 

iv) Kutoa mchango wa kifedha au rasilimali nyingine 

kwa ajili ya kusaidia utekelezaji wa Elimu ya 

Amali shuleni. 
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v) Kushirikiana na walimu na shule katika kufuatilia 

maendeleo ya watoto wao katika Elimu ya Amali. 

 

i) Wizara nyingine za Kisekta Zinazotekeleza Masuala ya 
Amali 

Wizara za Kisekta zinazojihusisha na utoaji wa Elimu 

ya Amali ni: Wizara ya Fedha; Wizara ya Nishati; Wizara 

ya Kilimo; Wizara ya Ujenzi; Wizara ya Uchukuzi; Wizara 

ya Sheria na Katiba; Wizara ya Maliasili na Utalii; 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi; Wizara ya Viwanda na 

Biashara; Wizara ya Afya; Wizara ya Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu; 

Wizara ya Madini; Wizara ya Ujenzi pamoja na 

Taasisi zake. Majukumu ya Wizara hizi yatatekelezwa 

kwa kushirikiana na WyEST na OR – TAMISEMI 

katika: 

 

i) Kutoa ushauri wa kitaalamu juu ya Elimu ya Amali. 

ii) Kuandaa na kutekeleza mikakati ya kubaini na 

kuendeleza wanafunzi wenye vipawa na vipaji. 
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iii) Kuimarisha ushirikiano kati ya shule, jamii, na taasisi 

za Elimu ya Amali. 

iv) Kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali za kutosha kwa 

ajili ya Elimu ya Amali. 

v) Kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa Elimu ya 

Amali. 

vi) Kushiriki katika utoaji wa mafunzo, usimamizi, na 

tathmini ya Elimu ya Amali kulingana na maeneo yao 

ya utaalamu. 

 

j) Wadau wa  Elimu na Wabia wa Maendeleo 

i) Kuchangia juhudi za Serikali katika 

kuwezesha ujenzi wa miundombinu na vifaa 

kwa ajili ya mafunzo ya Elimu ya Amali; 

ii) Kubuni na kuwezesha utekelezaji wa 

mipango na miradi ya utoaji wa Elimu ya 

Amali; 
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iii) Kushiriki katika ufuatiliaji, usimamizi elekezi na 

tathmini ya utekelezaji wa utoaji wa mafunzo 

ya Elimu ya Amali; 

iv) Kushiriki katika mijadala ya Kisekta kuhusiana 

na utoaji wa mafunzo ya Elimu ya Amali; 

v) Kushiriki katika utoaji wa Elimu ya Amali kwa 

walimu na wataalamu wa kujitolea; na 

vi) Kushiriki katika kutoa mafunzo ya uwezeshaji 

na utaalamu kwa watekelezaji na wasimamizi 

wa masuala ya utoaji wa mafunzo ya Elimu ya 

Amali. 

k) Sekta Binafsi 

Sekta binafsi inahitajika kushiriki kikamilifu katika utoaji wa 

Elimu ya Amali kwa: 

i) Kuhamasisha jamii kushiriki katika mipango ya Elimu 

ya Amali. 

ii) Kutoa ushauri wa kitaalamu na elimu. 

iii) Kugharamia mafunzo kazini kwa walimu wa Elimu ya 

Amali. 

iv) Kushiriki katika ujenzi wa miundombinu shuleni. 
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v) Kushiriki katika utoaji wa mafunzo ya Elimu ya Amali. 

l) Taasisi za Kitafiti 

Taasisi za kitafiti zinajukumu la: 

i) Kufanya tafiti zinazohusu Elimu ya Amali. 

ii) Kutoa matokeo ya tafiti kwa lengo la kuboresha 

Elimu ya Amali. 

m) Vyombo vya Habari 

Vyombo vya habari vina mchango mkubwa katika 

kuelimisha jamii kuhusu Elimu ya Amali kwa: 

i) Kuelimisha jamii kuhusu umuhimu wa Elimu ya 

Amali. 

ii) Kushiriki katika kampeni za uhamasishaji kuhusu 

Elimu ya Amali. 
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n) Baraza la Mitihani la Tanzania (National Examinations 
Council of Tanzania - NECTA) 

i) Kuandaa mitihani, kusimamia, kutahini na kutoa 

matokeo; 

ii) Kutoa vyeti kwa wahitimu wa ngazi ya elimu 

msingi na sekondari ya juu; 

iii) Kufanya ulinganifu wa alama kutoka mabaraza 

yanayosimamia shule za kimataifa; 

iv) Kufanya ulinganifu wa alama kwa wanafunzi 

waliosoma nje ya nchi; 

v) Kufanya ufuatiliaji na tathmini kuhusu mitaala 

kwenye shule zinazotekeleza mafunzo ya Elimu ya 

Amali; 

vi) Kuelimisha wadau mbalimbali na jamii kwa ujumla 

kuhusu utoaji wa mafunzo ya Elimu ya Amali; na 

vii) Kushiriki katika mijadala ya kisekta kuhusu utoaji 

wa mafunzo ya Elimu ya Amali. 
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o) Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) 

TET ina jukumu la: 

i) Kuandaa mitaala na vifaa vya Elimu ya Amali kwa 

kushirikiana na WyEST pamoja na VETA. 

ii) Kutoa mafunzo kwa walimu kuhusu mitaala ya Elimu 

ya Amali. 

iii) Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa mitaala ya 

Elimu ya Amali. 

iv) Kuelimisha jamii kuhusu Elimu ya Amali. 

 

p) Wakala wa Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu (Agency 
for the Development of Education Management -
ADEM) 

i) Kushiriki katika mijadala ya Kisekta kuhusiana 

na utoaji wa mafunzo ya Elimu ya Amali; na 

ii) Kujenga uwezo kuhusu usimamizi wa 

masuala ya Elimu ya Amali kwa viongozi wa 

ngazi mbalimbali. 
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q) Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (The National Council for Technical and Vocation 
Education and Training - NACTVET) 

Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 

Stadi (NACTVET) lina wajibu wa: 

i) Kusimamia viwango vya ubora katika utoaji wa Elimu 

ya Amali. 

ii) Kufanya ulinganifu wa matokeo ya mitihani ya Elimu 

ya Amali. 

iii) Kushiriki katika mijadala ya kisekta kuhusu Elimu ya 

Amali. 

iv) Kuelimisha jamii kuhusu mitaala ya Elimu ya Amali. 

v) Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Elimu ya 

Amali. 

  



 

41 
 

r) Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
Vocational Education and Training Authority (VETA) 

Mamlaka ya VETA inahusika na: 

i) Kusimamia na kuendeleza elimu na mafunzo ya 

ufundi stadi nchini kwa kuzingatia mahitaji ya soko la 

ajira. 

ii) Kushirikiana na shule za amali katika utoaji wa elimu 

ya ufundi stadi. 

iii) Kusimamia utoaji wa mafunzo ya ufundi kwa 

wahitimu wa sekondari. 

iv) Kuimarisha mahusiano kati ya vyuo vya ufundi na 

shule za amali. 

v) Kutoa mafunzo ya muda mfupi na mrefu katika vyuo 

vya ufundi. 

vi) Kuelimisha jamii kuhusu Elimu ya Amali. 

vii) Kushiriki katika mijadala ya kisekta kuhusu Elimu ya 

Amali. 
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4.0 UFUATILIAJI NA TATHMINI 

Ili kuhakikisha utekelezaji wa Mwongozo wa Elimu ya 

Amali unatekelezwa kwa ufanisi na matokeo yake 

yanaendana na malengo yaliyokusudiwa, ni muhimu 

kuweka mfumo madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini 

katika ngazi zote za utekelezaji. Ufuatiliaji na tathmini 

utazingatia vipengele vya ubora wa mitaala, ufanisi wa 

walimu, upatikanaji wa miundombinu na vifaa vya 

kujifunzia, ushirikiano wa sekta mbalimbali, na athari za 

Elimu ya Amali kwa maendeleo ya wanafunzi na jamii. 

4.1 Malengo ya Ufuatiliaji na Tathmini 

Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini utaongozwa na 

malengo yafuatayo: 

i) Kuhakikisha utekelezaji wa mitaala ya Elimu ya 

Amali unafanyika kulingana na mwongozo na 

mahitaji ya soko la ajira. 

ii) Kubaini changamoto zinazokwamisha utekelezaji 

wa Elimu ya Amali na kutafuta suluhisho sahihi kwa 

ushirikiano na wadau husika. 
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iii) Kufuatilia maendeleo ya wanafunzi wanaosoma 

Elimu ya Amali, ikiwa ni pamoja na viwango vya 

ufaulu, maarifa ya vitendo, na uwezo wa kujiajiri au 

kuajiriwa. 

iv) Kuhakikisha rasilimali zinazotengwa kwa Elimu ya 

Amali zinatumika kwa ufanisi na zinatosheleza 

mahitaji ya utoaji wa elimu hiyo. 

4.2 Mifumo ya Ufuatiliaji na Tathmini kwa Ngazi Mbalimbali 

Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini umeganywa kwa ngazi 

tofauti za utekelezaji ili kuhakikisha uwajibikaji wa 

wadau wote kama ifuatavyo: 

4.2.1 Ngazi ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST) 

i) Kusimamia tathmini ya kitaifa ya Elimu ya Amali 

kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI, VETA, 

NECTA, na NACTVET. 

ii) Kufanya tathmini angalau mara mbili kwa mwaka 

kwa kutumia viashiria vya utekelezaji wa Elimu 

ya Amali. 

iii) Kuchambua na kuandaa ripoti ya tathmini ya 

kitaifa ili kuwasilishwa kwa Serikali, wadau wa 
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elimu, na wabia wa maendeleo kwa lengo la 

kuboresha utekelezaji wa Elimu ya Amali. 

iv) Kuweka mifumo ya kidijitali ya kufuatilia Elimu ya 

Amali kwa kutumia kanzidata inayoonyesha 

maendeleo ya shule, walimu, na wanafunzi 

waliopo kwenye mfumo wa Elimu ya Amali. 

4.2.2 Ngazi ya Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR 
– TAMISEMI) 

i) Kuratibu na kusimamia ufuatiliaji wa Elimu ya 

Amali katika ngazi ya mkoa na halmashauri. 

ii) Kutoa mrejesho wa kila robo mwaka kuhusu 

utekelezaji wa Elimu ya Amali kwa WyEST. 

iii) Kuhakikisha kuwa kila halmashauri inaunda 

mpango wa ndani wa ufuatiliaji wa Elimu ya 

Amali na inatoa matokeo kwa Maafisa Elimu wa 

Mkoa na Halmashauri. 

iv) Kushirikiana na sekta binafsi na mashirika ya 

maendeleo katika kuhakikisha kuwa tathmini za 

Elimu ya Amali zinasaidia kuunganisha elimu na 

fursa za ajira. 
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4.2.3 Ngazi ya Mkoa 

i) Kusimamia tathmini ya utekelezaji wa Elimu ya 

Amali ndani ya mkoa kwa kushirikiana na 

halmashauri na shule. 

ii) Kuwasilisha ripoti za tathmini kwa OR-TAMISEMI 

kila robo mwaka ili kuboresha mfumo wa utoaji wa 

Elimu ya Amali. 

iii) Kuhakikisha kuwa shule zinapata mwongozo kwa 

ajili ya kutathmini maendeleo ya Elimu ya Amali 

na utekelezaji wake unazingatia miongozo ya 

kitaifa. 

4.2.4 Ngazi ya Halmashauri 

i) Kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara wa utoaji 

wa Elimu ya Amali katika shule zote zilizopo 

ndani ya halmashauri. 

ii) Kusimamia matumizi ya rasilimali zinazotolewa 

kwa ajili ya Elimu ya Amali ili kuhakikisha 

zinatumika kwa malengo yaliyokusudiwa. 

iii) Kupitia ripoti za maendeleo ya Elimu ya Amali 

kutoka kwa shule na kuwasilisha taarifa kwa OR-

TAMISEMI kila robo mwaka. 
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4.2.5 Ngazi ya Shule 

i) Kuhakikisha kuwa walimu wa Elimu ya Amali 

wanajibika kufuatilia maendeleo ya wanafunzi 

katika masomo ya amali kwa kutumia upimaji wa 

darasani na mitihani ya vitendo. 

ii) Menejimenti ya shule inatakiwa kuwasilisha ripoti 

za maendeleo ya Elimu ya Amali kwa Maafisa 

Elimu wa Halmashauri kila robo mwaka. 

iii) Shule zinapaswa kushirikiana na sekta binafsi na 

mashirika ya maendeleo kwa ajili ya tathmini ya 

fursa za mafunzo nyanjanii kwa wanafunzi. 

iv) Walimu wa Elimu ya Amali wanapaswa kushiriki 

katika mafunzo ya mara kwa mara kuhusu mbinu 

za kisasa za kufundisha na kutathmini Elimu ya 

Amali. 

4.3 Viashiria vya Mafanikio ya Elimu ya Amali 

Ufuatiliaji na tathmini ya Elimu ya Amali utazingatia 

viashiria vifuatavyo ili kupima mafanikio ya mfumo wa 

Elimu ya Amali: 
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i) Idadi ya wanafunzi wanaojiunga na programu za 

Elimu ya Amali na wanaokamilisha mafunzo yao. 

ii) Ufanisi wa walimu wa Elimu ya Amali katika 

kufundisha kwa vitendo na matumizi ya vifaa vya 

kujifunzia. 

iii) Idadi ya shule zilizo na miundombinu ya kutosha 

kwa ajili ya Elimu ya Amali, ikiwemo karakana, 

maabara, na vifaa vya kisasa vya kufundishia. 

iv) Asilimia ya wahitimu wa Elimu ya Amali 

wanaopata ajira au kujiajiri ndani ya mwaka 

mmoja baada ya kuhitimu. 

v) Ushirikiano kati ya shule, sekta binafsi, na taasisi 

za elimu ya juu katika kutoa fursa za mafunzo 

kwa vitendo.  

vi) Matokeo ya tathmini ya kitaifa ya Elimu ya Amali 

inayofanywa na WyEST na taasisi zake. 
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VIAMBATISHO 

Kiambatisho A 

Jedwali Na 1: Fani Kuu za Elimu ya Amali na Masomo yake 
Wezeshi 

NA. FANI KUU MASOMO WEZESHI 

1 Electrical 

Engineering 

1.1 Electrical installation 
1.2 Bio-energy installation 
1.3 Wind power plants installation 
1.4 Solar power installation 

2 Mechanical 

Engineering 

2.1 Welding and metal fabrication 
2.2 Refrigeration and air 

 2.3 Fitter machinist 
2.4 Fitter mechanics 
2.5 Ginnery fitting 

3 Civil Engineering 3.1 Masonry and brick-laying 
3.2 Civil drafting 
3.3 Boat building 
3.4 Carpentry and joinery with 
metal works 

3.5 Plumbing and pipe fitting 
3.6 Painting and sign writing 
3.7 Steel fixing 
3.8 Well drilling 
3.9 Wood carving 
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NA. FANI KUU MASOMO WEZESHI 

4 Automotive 

Engineering 

4.1 Motor vehicle mechanics 
4.2 Auto-electric mechanics 

4.3 Auto-body repair 
4.4 Motor-cycle mechanics 
4.5 Agro-mechanics 

5 Electronics 

and 

Computer 

5.1 Computer programming 
5.2 Graphics design 
5.3 Electronics Repair 
5.4 Computer maintenance 
5.5 Mobile phone repair 
5.6 Office machines maintenance 
5.7 Film and TV Production 

6 Transport and 
Logistics 

6.1 Transport operations 
6.2 Clearing and forwarding 

7 Clothing and 

Textile 

7.1 Handloom weaving 
7.2 Finishing craft 
7.3 Basic knitting 
7.4 Designing, sewing and 
cloth technology 
7.5 Leather goods and footwear 
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NA. FANI KUU MASOMO WEZESHI 

8 Agriculture and 

Food 

Processing 

8.1 Meat processing and technology 
8.2 Oil seed processing 
8.3 Animal health and production 
8.4 Horticulture production 
8.5 Field crop production 
8.6 Wood processing 
8.7 Bee keeping 
8.8 Fishing and fish processing 
8.9 Aquaculture and fish processing 
8.10 Seeed farming 

9 Hospitality and 

Tourism 

9.1 Front office operations 
9.2 House-keeping 
9.3 Food production 
9.4 Food beverage services and sales 
9.5 Tour guide and travel operations 

10 Commercial 

and Business 

Support 

Services 

10.1 Business operation assistance 

10.2 Secretarial 
10.3 Insurance 
10.4 Wholesale and retailing 
10.5 Geospatial technology 

11 Printing 11.1 Packaging printing 
11.2 Screen printing 
11.3 Binding and print finishing 
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NA. FANI KUU MASOMO WEZESHI 

12 Extraction 
and 
Processing 
of Minerals 

12.1 Jewelry 
12.2 Salt extraction 

12.3 Gemology (Gemstone 
cutting, polishing and carving) 

13 Cosmetology 13.1 Hair dressing 
13.2 Beauty therapy 
13.3 Fitness and nutrition 

14 Creative Arts 14.1 Acting 

14.2 Costume and makeup designs 
14.3 Ngoma performance 
14.4 Music and sound technology 
14.5 Music performance 

14.6 Carving 
14.7 Dring and painting 
14.8 Pottery and ceramic 
14.9 Textile design and small-
scale printing 
14.10 Art and design 

15 Sports 15.1 Football performance 
15.2 Netball performance 
15.3 Track events 

Chanzo: (WyEST, 2023) 
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