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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

 

Simu ya Upepo “SEKRETARIETI” 
Simu: 255 (026) 2963652 
Tovuti: www.ajira.go.tz 
Barua Pepe: katibu@ajira.go.tz 
 

 

 Sekretarieti ya Ajira Katika 
Utumishi wa Umma, 
Jengo la Utumishi (UDOM) na 
Eneo la Dkt. Asha Rose 
Migiro 
S.L.P. 2320, 
DODOMA 

Dodoma 
19 Februari, 2025 

 

 

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MCHAKATO WA AJIRA ZA UALIMU 

KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

 

1.0 UTANGULIZI 

 
Kutokana na upotoshaji unaoendelea kupitia njia mbalimbali ikiwemo mitandao ya kijamii 

kuhusu mchakato wa ajira za walimu unaoendelea katika Mikoa yote nchini, Ofisi ya Rais, 

Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma imeona upo umuhimu wa kutoa ufafanuzi 

juu ya suala hili. 

Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma ilianzishwa kama sehemu 

ya utekelezaji wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma, kifungu 

cha(4.2)(ii)(iii) inayoelekeza kuwa: Ajira za ushindani zifanyike katika madaraja ya 

kuingilia kwenye miundo ya utumishi; na Kiundwe chombo cha ajira katika Utumishi wa 

Umma kitakachokuwa kinashughulikia na kusimamia upatikanaji wa wataalamu 

mbalimbali.  Katika kuwezesha utekelezaji wa Sera hii, Kifungu cha 29 (1) cha Sheria ya 

Utumishi wa Umma, Sura ya 298, kinaelekeza kuwepo kwa chombo maalumu cha 

kushughulikia mchakato wa ajira katika Utumishi wa Umma. Kanuni za Uendeshaji wa 

Shughuli za Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2021 zilizotolewa 

http://www.ajira.go.tz/
mailto:katibu@ajira.go.tz
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kupitia Tangazo la Serikali Na.580 la Mwaka 2022 ndizo zinazozingatiwa katika 

utekelezaji wa majukumu yake. 

 

Vilevile, Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014, Toleo la Mwaka 2023, kifungu cha 

(3.12.1.5) inaelekeza kuwa: Serikali itaimarisha mfumo wa ajira ya walimu, wakufunzi, na 

wahadhiri kwa kuhakikisha kuwa wenye sifa na viwango stahiki wanaajiriwa baada ya 

kufanya mitihani na kufaulu kama sehemu ya usaili. 

 

2.0 LENGO LA KUANZISHWA KWA SEKRETARIETI YA AJIRA 

 

Lengo kuu la kuundwa kwa Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma ni 

kuziwezesha Mamlaka za Ajira kupata nafasi ya kutekeleza majukumu yao ya msingi 

kama yalivyoainishwa katika miongozo ya uanzishwaji wa Taasisi hizo (Instruments).  

  

3.0 MCHAKATO WA AJIRA UNAVYORATIBIWA 

Mchakato wa ajira katika Utumishi wa Umma huendeshwa na Sekretarieti ya Ajira kwa 

niaba ya mamlaka za ajira katika Utumishi wa Umma zinazojumuisha: Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Wakala za Serikali; Mamlaka za Serikali za 

Mitaa; Taasisi na Mashirika ya Umma. 

Sheria iliyoanzisha Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma imeweka bayana 

mipaka ya majukumu ambapo, ajira zote zinazohusu: Mhimili wa Bunge; Mhimili wa 

Mahakama; na vyombo vya ulinzi na usalama zinaendelea kusimamiwa na mihimili na 

taasisi hizo na hivyo kutoihusisha Sekretarieti ya  Ajira katika Utumishi wa Umma. 

Vile vile, Kifungu cha 29(A) (1) cha Sheria ya Utumishi wa Umma ili kukidhi mahitaji ya 

Serikali, kimempa Katibu wa Sekretarieti ya Ajira uwezo wa kukasimu madaraka kwa 

Afisa Mtendaji Mkuu au kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuendesha mchakato wa ajira. 

Pia, Sheria inampa uwezo Katibu wa Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma 

kuchukua majukumu aliyoyakasimu kwa taasisi nyingine kadiri atakavyoona inafaa. 

Kwa sasa, Katibu wa Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma amezikasimu 

madaraka ya kuratibu mchakato wa ajira taasisi mbalimbali za Umma ikiwemo Benki Kuu 
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ya Tanzania (BOT); Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa kada 23; pamoja na vyuo Vikuu 

vya Umma kwa kada za wanataaluma. Taasisi hizi zinapoendesha mchakato wa usaili 

huishirikisha kwa karibu Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma ili kuhakikisha 

taratibu zinazohusu mchakato wa ajira zinafuatwa ipasavyo. 

 
5.0 UTARATIBU WA KUTOA MATANGAZO YA AJIRA.   

Baada ya kupokea vibali vya ajira na kuvichambua kwa kushirikiana na waajiri, 

Sekretarieti ya Ajira huandaa na kutoa matangazo ya nafasi za kazi kupitia tovuti yake 

(www.ajira.go.tz). Pia, hutumia akaunti rasmi za mitandao ya kijamii ya ‘Facebook’, 

‘Twitter’ (X), Instagram na Whatsapp channel.  

 

Sekretarieti ya Ajira kupitia TEHAMA, pia imeunda Mfumo wa Programu ya Rununu 

“Ajira Portal Mobile App” kwa watumiaji wa vifaa vya ‘Android’ na ‘iOS’ ambao humpa 

taarifa mwombaji kazi juu ya uwepo wa nafasi za ajira. Vilevile, waombaji waliojisajili 

kwenye Mfumo wa Kidigitali wa USSD; hupokea taarifa za uwepo wa ajira kupitia simu 

zao za kiganjani. Hata hivyo, ili mwombaji wa ajira aweze kupokea taarifa za ajira, 

anatakiwa ajisajili, kwa kubofya *152*00# na kisha kufuata maelekezo.  

 

Matumizi ya mifumo ya TEHAMA yameboresha utoaji huduma pamoja na kupunguza 

gharama kwa Serikali na waombaji wa fursa za ajira tofauti na mfumo uliotumika awali 

wa njia ya magazeti, redio na runinga katika kutoa matangazo na kuita waombaji kwenye 

usaili. Matangazo hayo pia yalikuwa hayawafikii wadau wote kwa wakati. 

 

6.0 UTARATIBU WA KUPOKEA MAOMBI YA KAZI 

 
Maombi ya kazi kutoka kwa waombaji wa fursa za ajira hupokelewa kwa njia ya TEHAMA 

kwa kutumia Mfumo wa Kidigitali wa ‘Ajira Portal’ ambao humuwezesha mwombaji 

kutuma maombi yake ya ajira popote alipo kwa njia ya kidigitali (Online Application). 

Mfumo huu humpa mrejesho wa papo kwa papo endapo maombi yake yamepokelewa 

ama la.Tofauti na zamani maombi yalipokuwa yanapokelewa kwa njia ya posta. 

 

 

http://www.ajira.go.tz/
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7.0 UTARATIBU WA KUCHAKATA MAOMBI YA AJIRA 

 
Uchakataji wa taarifa za waombaji fursa za ajira wanaowasilisha maombi ya ajira 

hufanyika kwa njia ya kidigitali mara tu baada ya tangazo la kazi linapoisha muda wake. 

Baada ya hatua hiyo, maafisa wa Sekretarieti ya Ajira huoanisha taarifa zilizowasilishwa 

na waombaji na sifa zilizoainishwa kwenye tangazo la kazi ili kupata orodha fupi ya 

waliokidhi vigezo na wanaopendekezwa kuitwa kwenye usaili kwa hatua zaidi.  

 

8.0 UTARATIBU WA USAILI 

Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma inaendesha usaili kupitia njia tatu (3). Na 

hii ni kwa mujibu wa Kanuni za Uendeshaji wa Shughuli za Sekretarieti ya Ajira za Mwaka 

2021. Utaratibu huu huzingatia mahitaji ya kada na nafasi inayotakiwa kujazwa kama 

ifuatavyo: 

 

8.1 Usaili wa kuandika (Aptitude Test) 

Huu ni usaili wa kuandika ambao hufanyika ili kufanya mchujo na kupata waombaji wote 

wenye sifa pale ambapo idadi ya waombaji ni kubwa kuliko fursa zilizopo. Utaratibu huu 

hutoa fursa kwa waombaji wote wenye sifa kushindania nafasi katika hatua inayofuata. 

8.2 Usaili wa vitendo (Practical) 

Usaili wa vitendo hufanyika kwa baadhi ya kada kama vile Udereva; Katibu Mahsusi; 

wataalam wa TEHAMA; na kada nyingine zenye mahitaji kama hayo. Lengo ni kupima 

uwezo na ujuzi wa utendaji kazi katika fani husika.  

 
8.3 Usaili wa mahojiano ya ana kwa ana (Oral Interview)  

Usaili wa mahojiano huwa ni hatua ya mwisho ya kuwachuja wasailiwa ili kupata 

wanaofaa kuajiriwa katika utumishi wa Umma. 

 

9.0  KUKASIMISHA MAMLAKA YA KUAJIRI KWA BAADHI YA WIZARA NA 

TAASISI  

Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma ilipoanza utekelezaji wa majukumu yake 

Mwaka 2010, Katibu wa Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma alikasimu 
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majukumu ya kuajiri watumishi wa kada za afya, ualimu, mifugo, kilimo na uhasibu kwa 

Wizara za kisekta. Uamuzi huu ulitokana na uhaba wa wataalamu wa kada hizo katika 

soko la ajira kwa wakati huo na hivyo kutokuwepo sababu za kuwashindanisha. Hata 

hivyo, kutokana na ongezeko la wataalamu wa kada hizo katika soko la ajira kwa sasa, 

Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma kwa miaka tofauti baada ya kushauriana 

na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora inayosimamia Sera 

ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma na mamlaka nyingine za ajira, 

imekuwa ikirejesha kwake mamlaka ya kuajiri yaliyokuwa yamekasimishwa kwa Wizara 

na Taasisi hizo ili kuruhusu ushindani kama ilivyo kwa wataalamu wa kada nyingine. 

 

10. USAILI WA KADA ZA UALIMU 

Usaili wa kada za ualimu kujaza nafasi 14,648 zilizotolewa na Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa lengo la kupunguza 

uhaba wa walimu nchini ulianza tarehe 14 Januari, 2025 na unatarajiwa kukamilika tarehe  

24 Februari,  2025 Tanzania Bara na Zanzibar. Hadi tarehe 18 Februari, 2025, jumla ya 

walimu 6,055 waliofanya usaili na kufaulu wamepangiwa vituo vya kazi katika maeneo 

mbalimbali nchini baada ya kukamilika kwa mchakato wa ajira zao.  

 

Ili kutekeleza dhana ya uwazi, usaili wa kada za ualimu unasimamiwa kwa ushirikiano wa 

viongozi kutoka Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma; Ofisi ya Rais 

(UTUMISHI); Ofisi ya Rais (TAMISEMI); Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; Tume 

ya Utumishi wa Walimu; Taasisi nyingine za Umma; pamoja na Ofisi za Wakuu wa Mikoa 

kote nchini. Aidha, wataalam wanaohusika na usahihishaji wa mitihani ya usaili pamoja 

na wale wanaoshiriki kwenye majopo ya usaili wameratibiwa na Katibu wa Sekretareti ya 

Ajira kupitia Ofisi za Wakuu wa Mikoa chini ya uratibu wa Makatibu Tawala wa Mikoa.  

Matokeo ya usaili wa kada za ualimu yamekuwa yakiingizwa kwenye mfumo wa kidigitali 

wa ‘Ajira Portal’ mara baada ya usaili kukamilika kwenye vituo husika katika Mikoa yote 

nchini. Jukumu hili husimamiwa na timu za viongozi kutoka Makao Makuu-Dodoma na 

Ofisi za Wakuu wa Mikoa. Wasailiwa waliofanya vizuri katika usaili huu wamepata fursa 

ya kuajiriwa na waliofaulu na kukosa nafasi katika usaili majina yao yataendelea 

kuhifadhiwa katika Kanzidata ya Sekretarieti ya Ajira kwa kipindi cha mwaka mmoja. Kwa 
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msingi huu, Serikali ikitoa vibali vya ajira au nafasi za ajira zikipatikana kutokana na 

sababu mbalimbali watapangiwa vituo vya kazi bila kulazimika kurudia kufanya usaili.  

Hivyo, Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma inapenda kuwakumbusha wale 

wote wanaotoa taarifa za kupotosha kuhusu mchakato wa ajira za walimu unaoendelea 

nchini kote kuacha upotoshaji huo. Vilevile, tunawaomba wadau wote kupuuza upotoshaji 

huo kwani lengo la utaratibu huu ni kupata nguvu kazi ya walimu wenye uwezo na weledi 

watakaochangia katika kuifikisha nchi yetu katika malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 

ya Mwaka 2050. Pia ni sehemu ya utekelezaji wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika 

Utumishi wa Umma ya Mwaka 2008, Toleo la 2 na Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 

2014, Toleo la Mwaka 2023. 

Mwisho, tunawasihi wote wanaotafuta fursa za ajira katika Utumishi wa Umma wenye sifa 

stahiki wakiwemo walimu, kujiandaa vizuri kabla ya usaili, kujiamini na kushiriki katika 

usaili ili waweze kufaulu na kupangiwa vituo vya kazi kadiri nafasi za ajira zinapojitokeza. 

Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma inawahakikishia waombaji 

fursa za ajira kuwa mchakato wa ajira chini ya ofisi hii unaendeshwa kwa mujibu wa 

sheria, kanuni na taratibu za nchi bila ya rushwa wala upendeleo wowote. Vilevile, kama 

wadau wetu muhimu tunawaomba mtupatie taarifa kila mtakapobaini upungufu wowote 

vikiwemo vitendo visivyo vya kimaadili ili sisi wenyewe kwa kushirikiana na vyombo 

vingine vya Serikali tuweze kuchukua hatua stahiki kwa wakati pamoja na kuboresha 

zaidi huduma zetu.   

 

 
Lynn Chawala 

MKUU WA KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI 

 


