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Shukurani

Maandalizi ya Mtaala huu yamehusisha wadau mbalimbali kutoka sekta za umma 
na binafsi. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango 
ya washiriki wote waliofanikisha upatikanaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi 
Darasa I-VI. Hivyo, TET inatoa shukurani za dhati kwanza, kwa Kamati ya Kitaifa 
ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu 
Sayansi na Teknolojia, Mhe. Prof. Adolf Faustine Mkenda (Mb.). Kamati hiyo 
ilikuwa na wajumbe kumi (10), wakiongozwa na Mwenyekiti wake Prof. Makenya 
Abraham Maboko. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi kuhakikisha kuwa Mtaala 
huu unaandaliwa kwa wakati na unakidhi shauku ya wadau juu ya ubora wa elimu 
ya msingi. 

Pili, shukurani ziende kwa taasisi, wizara na wadau mbalimbali wa elimu walioshiriki 
kutoa maoni kuhusu uboreshaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi. Baadhi ya taasisi, 
wizara na wadau hao ni Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar, wajumbe wa Kamati ya Mapitio ya Sera ya Elimu, wajumbe 
wa Kamati ya Kufanya Mageuzi Makubwa ya Elimu Zanzibar, viongozi wa dini, 
Ofisi ya Makamu wa Rais-Muungano na Mazingira, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Wizara ya 
Fedha na Mipango, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalumu, Taasisi ya Elimu Zanzibar, Bodi na Menejimenti za Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi Tanzania, menejimeti na wakufunzi wa Taasisi ya 
Sayansi ya Karume, Chuo cha Amali Zanzibar, Baraza la Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi na Ufundi Stadi, Baraza la Mitihani Tanzania, Chama cha Walimu Tanzania 
na Baraza la Watoto na Vijana Balehe Tanzania. Vilevile, wadau wengine ni 
wajumbe wa kamati za shule, wanafunzi wa shule za msingi, sekondari, vyuo vya 
kati na vyuo vikuu, walimu wa shule za msingi, sekondari, wakufunzi wa vyuo vya 
ualimu, wahadhiri wa vyuo vikuu, waajiri, wahitimu wa ngazi mbalimbali za elimu, 
Tume ya Vyama vya Ushirika, Mamlaka ya Mapato Tanzania, Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa, Akademia ya Sayansi Tanzania, Benki Kuu ya Tanzania na 
Shirika la Chakula na Kilimo la Kimataifa. 

Tatu, TET inayashukuru mashirika ya United Nations International Children’s 
Fund, United Nations Educational, Scientific and Cultural Organization, Room to 
Read, Right to Play, Data Vision, Plan International, Norwegian Refugees Council, 
Christian Social Services Commission, Global Education Link, UWEZO, Hill 
Packaging Ltd., Teacher Education Support Project, Madrasa Early Childhood 
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Programme – Zanzibar, Morale Foundation for Education and Training na Educate, 
kwa kufadhili hatua mbalimbali za uandaaji wa Mtaala huu. 

Nne, TET inatoa shukurani za dhati kwa wataalamu wote wa elimu ya msingi 
kutoka ndani na nje ya TET walioshiriki kuandaa Mtaala huu. Mwisho, ingawa 
si kwa umuhimu, TET inaishukuru sana Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
(WyEST) kwa kuwezesha kazi ya uandishi, uchapaji na usambazaji wa Mtaala huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania 
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Dibaji

Mtaala wa Elimu ya Msingi Darasa I – VI umeandaliwa kwa kuzingatia Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 Toleo la Mwaka 2023, maoni ya wadau 
yaliyokusanywa na kuchakatwa kati ya mwaka 2021 na 2022 na matokeo ya 
uchambuzi wa maandiko kuhusu uzoefu kutoka nchi nyingine. Mtaala huu 
unazingatia dira ya elimu inayolenga kumwandaa Mtanzania aliyeelimika, na 
mwenye maarifa, stadi na mitazamo chanya anayethamini usawa, haki na elimu 
bila ukomo katika kuleta maendeleo endelevu ya kitaifa na kimataifa. Vilevile, 
Mtaala huu umezingatia malengo makuu ya elimu pamoja na malengo ya elimu ya 
msingi nchini Tanzania. Kwa kuzingatia haya, Mtaala huu umeweka viwango vya 
utoaji wa elimu katika ngazi ya Elimu ya Msingi kwa kubainisha ujuzi, maarifa, 
stadi na mwelekeo atakaoujenga mwanafunzi, umahiri wa jumla, maeneo makuu 
ya ujifunzaji, umahiri mkuu na mahususi, njia za ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, 
Mtaala umebainisha muda utakaotumika katika utekelezaji, lugha ya kujifunzia na 
kufundishia, vifaa vya kufundishia na kujifunzia na njia zitakazotumika kupima 
maendeleo ya mwanafunzi kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri. Hali kadhalika, 
Mtaala umebainisha sifa za kitaaluma na kitaalamu za mwalimu ambaye ndiye 
mtekelezaji mkuu wa Mtaala katika ngazi ya shule. 

Pamoja na matamko mbalimbali ya kisera na miongozo ya kitaifa, kikanda na 
kimataifa, Mtaala huu umezingatia nadharia za ukuaji na ujifunzaji na Falsafa ya 
Elimu ya Kujitegemea inayosisitiza utoaji wa elimu inayomwezesha Mtanzania 
kujitegemea na kumudu maisha yake ya kila siku. Hivyo, utekelezaji wake 
utawezesha ukuaji wa mwanafunzi kimwili, kiakili, kihisia na kijamii. Ni matarajio 
yangu kuwa kupitia Mtaala huu, mwalimu atamwezesha mwanafunzi kujenga 
umahiri uliokusudiwa. Aidha, wasimamizi wote wa utekelezaji wa Mtaala na 
wadau wengine wa Elimu ya Msingi nchini watahakikisha kuwa elimu inayotolewa 
inakidhi viwango vya ubora vinavyokubalika kitaifa, kikanda na kimataifa. 

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kamishna wa Elimu 
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Sehemu ya Kwanza
Utangulizi

1.1  Usuli
Nchi nyingi duniani, ikiwemo Tanzania, zinatambua kwamba elimu ni haki ya 
kila mtoto, na hivyo zimekuwa zikifanya jitihada mbalimbali ili kuhakikisha 
kuwa elimu bora inatolewa kwa haki na usawa. Jitihada hizi zinafanyika 
kutokana na ukweli kwamba elimu ni nyenzo muhimu katika maendeleo ya kila 
mtoto kitaaluma, kimaadili na katika ukuzaji wa vipaji na vipawa mbalimbali. 
Kutokana na azma ya Taifa ya kujenga nchi yenye uchumi shindani, Serikali 
imelenga kujenga jamii yenye maarifa, stadi na mwelekeo chanya itakayoweza 
kushiriki kikamilifu katika shughuli za kimaendeleo. Pamoja na azma hiyo, 
Tanzania imeridhia Itifaki ya Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa 
Afrika yaani Southern Africa Development Community ya mwaka 1997 kuhusu 
elimu na mafunzo inayozitaka nchi wanachama kuwa na elimu ya lazima kwa 
kipindi kisichopungua miaka tisa. 

Kwa kuzingatia matamko haya, Tanzania imejizatiti kutoa elimu bora na 
jumuishi inayozingatia Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea iliyoasisiwa mwaka 
1967 na Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Aidha, Mtaala huu 
wa Elimu ya Msingi umejikita katika ujenzi wa umahiri wa msingi katika Stadi 
za Karne ya 21 ambazo ni kuwasiliana, kushirikiana, ubunifu, fikra tunduizi, 
utatuzi wa matatizo na ujuzi wa kidijiti. Hivyo basi, Mtaala huu umeandaliwa 
kwa lengo la kuwandaa Watanzania wenye maarifa, maadili na uzalendo, stadi 
na mtazamo chanya katika kuchangia maendeleo ya Taifa kwa kuzingatia 
mabadiliko ya sayansi na teknolojia na mahitaji ya Karne ya 21. Uandaaji wa 
Mtaala huu umepitia hatua mbalimbali ikiwemo kukusanya maoni ya wadau, 
mapitio ya nyaraka mbalimbali na uzoefu kutoka nchi mbalimbali kwa lengo la 
kubainisha mifano bora inayoweza kutekelezeka katika mazingira ya Tanzania. 

1.2 Muundo wa Elimu ya Msingi
Kama inavyoelekezwa na Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 Toleo la mwaka 
2023, Elimu ya Msingi inatolewa kwa muda wa miaka sita (6) katika hatua 
mbili. Hatua ya kwanza itatolewa kwa muda wa miaka miwili na itajumuisha 
Darasa la I na Darasa la II. Lengo kuu la hatua hii ni kujenga umahiri katika 
stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK). Hatua ya pili itaanzia Darasa 
la III hadi la VI na italenga kuimarisha stadi za KKK pamoja na stadi nyingine 
za maisha. Mwanafunzi ataanza Darasa la I akiwa na umri wa miaka sita (6) na 
kumaliza Darasa la VI akiwa na umri wa miaka 11. 
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Sehemu ya Pili
Dira, Malengo na Umahiri wa Jumla

Mtaala huu umezingatia dira, malengo na umahiri unaotakiwa kujengwa kwa kila 
hatua ya Elimu ya Msingi.

2.1  Dira ya Elimu ya Tanzania
Kuwa na Mtanzania aliyeelimika na mwenye maarifa, stadi na mitazamo 
chanya, anayethamini usawa, haki na elimu bila ukomo katika kuleta maendeleo 
endelevu ya kitaifa na kimataifa.

2.2  Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, 

utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo jumuishi; 
(c) Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, 

uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo chanya katika maendeleo 
yake binafsi, na maendeleo endelevu ya Taifa na dunia kwa ujumla;

(d) Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, 
uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha ya Taifa;

(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha 
ya kila siku;

(f) Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi 
katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 

(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya 
na ustawi wa jamii, usawa wa kijinsia, usimamizi na utunzaji endelevu wa 
mazingira; na

(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia 
Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

2.3   Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la I – II 
Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la I – II ni kumwezesha mwanafunzi: 
(a) Kukuza stadi za Kusoma, Kuandika, na Kuhesabu (KKK), ikihusisha 

kutumia maandishi ya Breli, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) na lugha 
mguso;

(b) Kukuza uwezo wa kuwasiliana kwa njia stahiki ikiwemo Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na teknolojia saidizi;
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(c) Kujenga uimara wa mwili, kukuza vipaji, kushirikiana na wenzake na 
kuwa na mtazamo chanya kuhusu kujifunza;

(d) Kukuza urazini na ujumi, kupenda na kutunza afya na mazingira pamoja 
na rasilimali zilizopo;

(e) Kukuza maadili na uwezo wa kuthamini na kudumisha Tunu za Taifa 
na utamaduni wa jamii yake pamoja na kutambua tofauti za tamaduni 
mbalimbali; na

(f) Kukuza uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi.

2.4   Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III – VI 
Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III hadi la VI ni kumwezesha 
mwanafunzi: 
(a) Kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha 

fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) na lugha mguso;
(b) Kufahamu, kutumia na kuthamini lugha ya Kiswahili na Kiingereza. 

Aidha, mwanafunzi ahamasishwe kumudu angalau lugha nyingine moja 
ya kigeni kulingana na hali halisi ya shule yake;

(c) Kuthamini na kudumisha utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na 
kutambua tamaduni nyingine;

(d) Kukuza maarifa, uwezo wa kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na 
kutatua matatizo;

(e) Kukuza maadili, uadilifu, na kuheshimu tofauti za imani;
(f) Kubaini na kukuza vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa;
(g) Kukuza tabia ya kuthamini na kupenda kufanya kazi;
(h) Kutambua na kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na katika 

maisha ya kila siku;
(i) Kukuza maarifa, ujuzi na mwelekeo wa kutunza mazingira, kuheshimu 

usawa wa kijinsia na masuala mengine mtambuka; na
(j) Kukuza uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi.

2.5  Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Msingi

2.5.1 Umahiri wa jumla wa Elimu ya Msingi Darasa la I na la II
Umahiri wa jumla utakaojengwa na mwanafunzi wa Darasa la I na II ni:
(a) Kutumia stadi za Kusoma, Kuandika, na Kuhesabu (KKK), ikihusisha 

kutumia maandishi ya Breli, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) na 
lugha mguso;

(b) Kuwasiliana kwa njia stahiki ikiwemo Teknolojia ya Habari na 
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Mawasiliano na teknolojia zingine saidizi;
(c) Kushiriki katika vitendo vya kuimarisha mwili, kukuza vipaji, 

kushirikiana na wenzake na kuwa na mtazamo chanya kuhusu kujifunza;
(d) Kuonesha urazini na ujumi, kupenda na kutunza afya na mazingira 

pamoja na rasilimali zilizopo;
(e) Kuonesha maadili, kuthamini na kudumisha tunu za Taifa na utamaduni 

wa jamii yake pamoja na kutambua tofauti za tamaduni mbalimbali; na
(f) Kuchangamana katika mazingira jumuishi.

2.5.2  Umahiri wa jumla Elimu ya Msingi Darasa la III hadi la VI
Umahiri wa jumla utakaojengwa na mwanafunzi wa Darasa la III hadi la VI 
ni:
(a) Kutumia stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha 

fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) na lugha mguso;
(b) Kutumia na kuthamini lugha ya Kiswahili na Kiingereza. Aidha, 

mwanafunzi ahamasishwe kumudu angalau lugha nyingine moja ya 
kigeni kulingana na hali halisi ya shule yake;

(c) Kuonesha, kuthamini na kuheshimu utamaduni wa Mtanzania, umoja wa 
kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;

(d) Kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na kutatua matatizo;
(e) Kuonesha uadilifu na kuheshimu tofauti za imani;
(f) Kutumia vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa katika miktadha 

mbalimbali;
(g) Kuthamini na kupenda kufanya kazi;
(h) Kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na katika maisha ya kila 

siku;
(i) Kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine 

mtambuka; na
(j) Kuchangamana katika mazingira jumuishi.
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Sehemu ya Tatu
Maudhui ya Mtaala

Maudhui ya Mtaala huu inahusisha umahiri, maeneo ya ujifunzaji na masomo 
yatakayosomwa katika Elimu ya Msingi. 

3.1  Maeneo ya Ujifunzaji na Umahiri Mkuu kwa Darasa la I na la II
Maeneo ya ujifunzaji na umahiri mkuu kwa Darasa la I na la II yamejikita 
katika ujenzi wa lugha, mawasiliano na stadi za hisabati, utamaduni, sanaa 
na michezo na afya na mazingira. Jedwali Nambari 1 linaonesha maeneo ya 
ujifunzaji na umahiri mkuu kwa Darasa la I na la II. 

Jedwali Na. 1: Maeneo ya Ujifunzaji na Umahiri Mkuu kwa Darasa la I na la II

Na Maeneo ya ujifunzaji Umahiri mkuu

1. Lugha, mawasiliano na stadi za 
hisabati

(a)  Kusoma
(b)  Kuandika
(c)  Kuhesabu
(d)  Demonstrate mastery of basic 

English language skills
2. Utamaduni, imani, sanaa na 

michezo
Kuthamini utamaduni, imani, sanaa na 
michezo

3. Afya na mazingira Kutunza afya na mazingira

3.2  Maeneo ya Ujifunzaji na Masomo kwa Darasa la III hadi la VI
Maeneo ya ujifunzaji na masomo kwa Darasa la III hadi la VI yamejikita 
katika kumjengea mwanafunzi umahiri wa lugha na mawasiliano, hisabati, 
sayansi ya jamii, sayansi na teknolojia na sanaa na michezo. Jedwali Nambari 
2 linaonesha maeneo ya ujifunzaji na masomo kwa Darasa la III hadi la VI.
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Jedwali Na. 2: Maeneo ya Ujifunzaji na Masomo Elimu ya Msingi Darasa la III  
hadi la VI

Na Maeneo ya ujifunzaji Masomo

1. Lugha na mawasiliano (a) Kiswahili
(b) English
(c) Kichina
(d) Kiarabu
(e) Kifaransa 

2. Hisabati   Hisabati
3. Sayansi ya jamii (a) Historia ya Tanzania na Maadili

(b) Jiografia na Mazingira
(c) Elimu ya Dini

4. Sayansi na teknolojia Sayansi
5. Sanaa na michezo Sanaa na Michezo

3.3    Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 
Sehemu hii inawasilisha umahiri mkuu na umahiri mahususi kwa kila hatua 
ya Elimu ya Msingi. 

3.3.1 Darasa la I hadi la II
Umahiri mkuu na mahususi kwa Darasa la I hadi la II umeainishwa katika 
Jedwali Nambari 3.
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Jedwali Na. 3:  Umahiri Mkuu na Mahususi kwa Darasa la I hadi la II.

Na. Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1. Kusoma 1.1 Kutambua sauti za herufi
1.2 Kutambua uhusiano wa sauti na herufi 
1.3 Kusoma kwa ufasaha 
1.4 Kusoma na kusikiliza kwa ufahamu 

2. Kuandika 2.1 Kumudu misingi ya kuandika 
2.2 Kumudu stadi za kuandika 
2.3 Kutumia kanuni za kuandika 

3. Demonstrate mastery of 
basic English language 
skills

3.1 Develop listening and speaking skills in 
different contexts

3.2 Develop early literacy and numeracy skills 
(3Rs)

3.3 Communicate in different contexts 

4. Kuhesabu 4.1 Kutambua dhana ya namba
4.2 Kutumia matendo ya kihisabati 
4.3 Kutumia dhana za kihisabati

5. Kuthamini utamaduni, 
sanaa na michezo

5.1 Kuthamini utamaduni wake na wa watu 
wengine 

5.2 Kuheshimu tofauti za kiimani
5.3 Kuonesha matendo ya maadili 
5.4 Kubuni kazi za sanaa
5.5 Kushiriki katika michezo mbalimbali

6. Kutunza afya na mazingira 6.1 Kutunza afya yake na jamii inayomzunguka
6.2 Kuchunguza vitu vilivyomo katika mazingira
6.3 Kujilinda na mazingira hatarishi 
6.4 Kuwa na mtazamo chanya kuhusu mazingira

3.3.2   Umahiri mkuu na mahususi kwa Darasa la III hadi la VI
Umahiri mkuu na mahususi wa kila somo kwa Darasa la III hadi la VI 
umeainishwa katika Jedwali Nambari 4.
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Jedwali Na. 4: Somo, Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa Darasa la III hadi 
la VI 

Na Somo Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1. Kiswahili 1.1 Kuwasiliana 
katika miktadha 
mbalimbali

1.1.1 Kutambua matamshi ya sauti 
mbalimbali katika silabi, 
maneno, sentensi na habari 

1.1.2 Kuendeleza mazungumzo 
katika miktadha mbalimbali 

1.1.3 Kutumia maandishi katika 
mawasiliano kulingana na 
miktadha mbalimbali

1.2 Kuonesha 
uelewa 
wa jambo 
alilosikiliza au 
kulisoma

1.2.1 Kuonesha stadi za kusikiliza 
na kuelewa

1.2.2 Kusoma matini kwa ufasaha 
na ufahamu

1.3 Kuwasilisha 
hoja kwa 
mazungumzo na 
kwa maandishi 
kulingana na 
muktadha  

1.3.1 Kuwasilisha hoja kwa njia 
ya mazungumzo katika 
miktadha mbalimbali

1.3.2 Kuandika matini mbalimbali
1.3.3 Kuchanganua mawazo 

yaliyowasilishwa katika 
matini mbalimbali 

1.3.4 Kuonesha stadi za awali za 
ubunifu wa kazi mbalimbali 
za Kiswahili
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Na Somo Umahiri mkuu Umahiri mahususi

2. English 2.1 Demonstrate 
mastery of basic 
English language 
skills 

2.1.1   Develop listening and 
speaking skills

2.1.2   Develop phonemic awareness 
and pronunciation of English 
letters

2.1.3   Develop vocabulary by 
relating words with objects in 
the environment 

2.1.4   Use appropriate grammar and 
vocabulary both orally and in 
writing

2.2   Comprehend 
oral and written 
information

2.2.1  Comprehend information 
presented orally

2.2.2  Construct meaning from 
simple texts

2.2.3  Respond appropriately in 
a familiar communicative 
context 

2.2.4  Read appropriately a variety 
of simple texts 

2.3  Communicate 
effectively in 
different contexts

2.3.1   Demonstrate knowledge of 
the basic features of spoken 
language

2.3.2   Produce short and basic oral 
messages with a logical 
structure and intelligible 
pronunciation 

2.3.3    Produce short written 
messages using appropriate 
grammar and  vocabulary

2.3.4    Demonstrate basic skills in 
creative writing
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Na Somo Umahiri mkuu Umahiri mahususi

3. Kifaransa 3.1  Maîtriser les 
compétences 
langagières de 
base du Français 

      Kumudu stadi za 
msingi za lugha 
ya Kifaransa

3.1.1 Démontrer la conscience 
phonémique et  la 
prononciation des lettres 
francaises  
Kujenga ufahamu wa fonimu 
na matamshi ya herufi za 
Kifaransa 

3.1.2 Rélier des mots aux objets 
dans l’environnement 
Kuhusianisha maneno na vitu 
katika mazingira        

3.1.3 Maȋtriser la grammaire et le 
vocabulaire simples

            Kumudu  sarufi na msamiati 
sahili

3.2    Comprendre des 
informations 
orales et écrites

        Kuonesha uelewa 
wa taarifa katika 
mazungumzo na 
maandishi

3.2.1 Écouter et comprendre 
des informations simples 
présentées oralement  
Kusikiliza na kuelewa taarifa 
zinazowasilishwa kwa 
mdomo

3.2.2 Lire et comprendre des textes 
simples 
Kusoma na kuelewa matini 
sahili

3.2.3 Réagir de manière appropriée 
à un contexte  familièr de 
communication
Kuonesha mwitiko sahihi 
katika muktadha wa 
kimawasiliano unaofahamika
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Na Somo Umahiri mkuu Umahiri mahususi

3.2.4 Lire correctement des textes 
simples
Kusoma kwa usahihi aina   
mbalimbali za matini sahili 

3.3 Communiquer 
efficacement 
dans des divers 
contextes

        Kuwasiliana 
kwa ufanisi 
katika   miktadha 
mbalimbali

 

3.3.1 Démontrer une connaissance 
des caractéristiques de base 
de la langue parlée et écrite
Kuonesha uelewa wa sifa 
za msingi za lugha ya 
mazungumzo na maandishi

3.3.2 Converser dans des contextes 
variés en utilisant la 
grammaire et le vocabulaire 
appropriés
Kuzungumza katika 
miktadha mbalimbali kwa 
kutumia sarufi na msamiati 
mwafaka

3.3.3 Communiquer à l’ecrit dans 
des contextes variés en 
utilisant la grammaire et le 
vocabulaire appropriés
Kuwasiliana kwa maandishi 
katika miktadha mbalimbali 
kwa kutumia sarufi na 
msamiati mwafaka

4. Kichina 4.1 掌握基本汉语技
能
Kumudu stadi za 
msingi za lugha ya 
Kichina

4.1.1 培养汉语声母、韵母和声
调的音素意识并掌握发音
Kumudu ufahamu wa fonimu 
na matamshi ya awali, 
mwisho, toni na hanzi 

4.1.2 能够联系单词与环境中的
对象
Kuhusianisha maneno na 
vitu katika mazingira

4.1.3 掌握简单的语法和词汇
Kumudu sarufi na msamiati 
sahili
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Na Somo Umahiri mkuu Umahiri mahususi

4.2 在对话和写作中
展示对信息的理
解
Kuonesha uelewa 
wa taarifa katika 
mazunguzo na 
maandishi

4.2.1 听懂口语表达的内容
Kusikiliza na kuelewa taarifa 

4.2.2 阅读和理解简单的文本
Kusoma na kuelewa matini 
sahili

4.2.3 在熟悉的对话环境中做出正
确回应
Kuonesha mwitiko sahihi 
katika muktadha wa 
kimawasiliano unaofahamika

4.2.4  正确阅读各种简单的文本
Kusoma matini sahili 

4.3 在不同的语境下
进行有效交流
Kuwasiliana 
kwa ufanisi 
katika miktadha 
mbalimbali

4.3.1 展现对口语和书面语言基
本特征的理解
Kuonesha uelewa wa sifa 
za msingi za lugha ya 
mazungumzo na maandishi

4.3.2 使用适当的语法和词汇在
各种环境中说话
Kuzungumza katika miktadha 
mbalimbali kwa kutumia 
sarufi na msamiati mwafaka

4.3.3 在不同的语境中，使用适
当的语法和词汇进行书面
交流
Kuwasiliana kwa maandishi 
kwa kutumia sarufi na 
msamiati mwafaka
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Na Somo Umahiri mkuu Umahiri mahususi

5. Kiarabu إظهار فهم المهارات 
الأساسية في اللغة العربية
5.1 Kumudu stadi za 
msingi za lugha ya 
Kiarabu

الأساسية  المهارات  اكتساب 
للأصوات ونطق الحروف العربية 

وكتابتها
5.1.1 Kumudu ufahamu wa fonimu 
na matamshi ya herufi za Kiarabu          
na uandishi wake

 ربط الكلمات بالأشياء في البيئة
5.1.2 Kuhusianisha maneno na vitu 
katika mazingira

والمفردات  القواعد  استخدام 
المناسبة شفهيا وكتابة

5.1.3 Kumudu sarufi na msamiati 
sahili

 إظهار فهم المعلومات 
الشفوية والمكتوبة
5.2 Kuonesha uelewa 
wa taarifa katika 
mazungumzo na 
maandishi

 استماع وفهم المعلومات المقدمة 
شفويا

5.2.1 Kusikiliza na kuelewa taarifa 

النصوص  معنى  وفهم  قراءة   
السهلة

5.2.2  Kusoma na kuelewa matini 
sahili

    إظهار الاستجابة الصحيحة في سياق 
تواصلي مألوف

5.2.3 Kuonesha mwitiko sahihi 
katika muktadha wa kimawasiliano           
unaofahamika
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Na Somo Umahiri mkuu Umahiri mahususi

أنواعا  صحيح  بشكل  القراءة 
متنوعة من النصوص السهلة

5.2.4 Kusoma kwa usahihi aina 
mbalimbali za matini sahili

 التواصل الفعال في 
السياقات المختلفة
5.3 Kuwasiliana 
kwa ufanisi katika 
miktadha mbalimbali

للغة  الأساسية  الملامح  فهم   
المحادثة والنصوص المكتوبة

5.3.1 Kuonesha uelewa wa sifa 
za msingi za lugha ya 
mazungumzo na maandishi

6. Hisabati 6.1 Kumudu lugha 
ya kihisabati 
katika miktadha 
mbalimbali

6.1.1 Kutumia dhana ya namba 
kuwasiliana katika miktadha 
mbalimbali

6.1.2 Kutumia matendo ya namba  
katika maisha ya kila siku

6.1.3 Kutumia stadi za vipimo 
katika maisha ya kila siku

6.1.4 Kutumia stadi za maumbo 
katika maisha ya kila siku

6.1.5 Kutumia stadi za takwimu 
kuwasilisha taarifa mbalimbali

6.2  Kufikiri kimantiki 
katika kutafsiri na 
kutatua tatizo

6.2.1 Kutumia stadi za mpangilio 
kufumbua mafumbo katika 
maisha ya kila siku

6.2.2 Kutumia stadi za aljebra 
katika maisha ya kila siku

6.3  Kutumia maarifa 
na stadi za 
kihisabati katika 
fani nyingine

6.3.1 Kutumia stadi za uhusiano 
wa namba na wakati katika 
muktadha mbalimbali

6.3.2 Kutumia stadi za uhusiano 
wa namba na fedha katika 
maisha ya kila siku
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Na Somo Umahiri mkuu Umahiri mahususi

7. Historia ya 
Tanzania 
na Maadili

7.1 Kulinda historia 
ya Tanzania, urithi 
na maadili ya 
Taifa 

7.1.1 Kumudu dhana ya historia 
ya Tanzania, urithi na 
maadili 

7.1.2 Kumudu maarifa ya jamii 
inayomzunguka 

7.1.3 Kutumia maarifa na ujuzi 
wa jamii inayomzunguka 
kusimulia asili, urithi na 
maadili ya jamii husika

7.1.4 Kutathmini ushirikiano 
baina ya jamii za Kitanzania 
katika kujenga uhusiano wa 
kijamii na kiuchumi

7.2  Kumudu historia 
ya Tanzania na 
maadili kabla ya 
ukoloni

7.2.1 Kuelezea mifumo 
mbalimbali ya utunzaji na 
ukuzaji wa maadili ya jamii 
za Kitanzania kabla ya 
ukoloni 

7.2.2 Kuelezea maendeleo 
ya jamii za Kitanzania 
na   maadili yake kabla ya 
ukoloni 

7.3   Kumudu 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili wakati 
wa ukoloni  
1890- 1960

7.3.1 Kuelezea historia ya 
Tanzania na urithi wakati wa 
ukoloni

7.3.2 Kulinganisha mabadiliko 
na mwendelezo wa maadili 
kabla na wakati wa ukoloni

7.3.3 Kuelezea jitihada za kulinda 
maadili ya Kitanzania 
dhidi ya maadili ya kigeni 
yaliyoletwa wakati wa 
ukoloni
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Na Somo Umahiri mkuu Umahiri mahususi

7.4  Kumudu Historia 
ya ujenzi wa 
Taifa la Tanzania  
na maadili  
katika kipindi 
cha 1961-1966

7.4.1 Kumudu historia ya ujenzi 
wa Taifa na maadili mara 
baada ya uhuru

7.4.2 Kuelezea mchango wa tunu 
na alama za Taifa katika 
kujenga umoja wa kitaifa na 
uzalendo

7.4.3 Kutumia alama za Taifa 
kama utambulisho wa 
Tanzania

7.5   Kutathmini 
Ujenzi wa Taifa 
na maadili  
wakati wa 
Azimio la 
Arusha, 1967-
1985

7.5.1 Kuelezea misingi na maadili 
ya Azimio la Arusha 
na Siasa ya Ujamaa na 
Kujitegemea 

7.5.2 Kuelezea mchango 
wa Tanzania katika  
mapambano dhidi ya 
ukoloni na ukandamizaji

7.6  Kutathmini 
Historia ya 
Tanzania na 
maadili wakati 
wa uliberali, 
1986 hadi sasa

7.6.1 Kufafanua dhana ya 
uliberali kwa kuhusianisha 
na maadili ya Kitanzania 

7.6.2 Kutumia maarifa na ujuzi 
wa historia ya Tanzania na 
maadili ya Taifa kufanya 
uamuzi sahihi katika   
nyakati za uliberali

8. Elimu ya 
Dini

Itatolewa na 
viongozi wa dini 
inayohusika kwa 
kuzingatia mwongozo 
utakaotolewa na 
Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia

Itatolewa na viongozi wa dini 
inayohusika kwa kuzingatia 
mwongozo utakaotolewa na Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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Na Somo Umahiri mkuu Umahiri mahususi

9. Sanaa na 
Michezo

9.1 Kubuni kazi za 
sanaa

9.1.1 Kumudu misingi ya uimbaji 
na uigizaji

9.1.2 Kutengeneza picha
9.1.3 Kufinyanga maumbo 

mbalimbali
9.1.4 Kutengeneza vitu 

kwa kutumia makunzi 
mbalimbali

9.2 Kuimarisha 
afya, stadi na 
ushindani 

9.2.1 Kumudu stadi za kazi 
kupitia michezo

9.2.2 Kumudu mazoezi ya viungo
9.2.3 Kucheza michezo ya asili
9.2.4 Kucheza michezo mikubwa

9.3 Kutumia kazi 
za sanaa na 
michezo kwa 
manufaa binafsi 
na ya jamii

9.3.1 Kushiriki maonesho ya kazi 
za sanaa na michezo katika 
ngazi ya jamii na Taifa

10. Sayansi 10.1 Kumudu 
nadharia za 
kisayansi

10.1.1 Kuonesha uelewa wa 
nadharia za kisayansi

10.1.2 Kufanya uchunguzi sahili 
wa kisayansi

10.1.3 Kuonesha uelewa wa aina za 
nishati na matumizi yake

10.2 Kumudu stadi 
za awali za 
kisayansi

10.2.1 Kufanya majaribio sahili ya 
kisayansi

10.3 Kumudu  
matumizi ya 
TEHAMA 

10.3.1 Kutumia TEHAMA  katika 
ujifunzaji

10.4 Kubuni 
programu sahili 
za kompyuta

10.4.1 Kubuni programu sahili za 
kompyuta
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Na Somo Umahiri mkuu Umahiri mahususi

11. Jiografia na 
Mazingira

11.1 Kumudu stadi za 
awali za ramani 
na mfumo wa 
jua 

11.1.1 Kutumia ramani katika 
maisha ya kila siku 

11.1.2 Kuonesha uelewa wa awali 
wa elimu ya mfumo wa jua

11.2 Kumudu stadi za 
awali za sura  ya 
nchi na rasilimali 
zilizopo

11.2.1 Kuonesha uelewa wa awali 
wa sura ya nchi  

11.2.2 Kuonesha uelewa wa 
rasilimali asilia kuu za 
Tanzania  

11.2.3 Kuonesha uelewa wa 
awali wa uhusiano kati 
ya rasilimali asilia na 
maendeleo

11.3 Kumudu stadi 
za awali za 
Jiografia ya 
binadamu

11.3.1 Kuonesha uelewa wa 
vyanzo vya taarifa za idadi 
ya watu na makazi

11.3.2 Kuonesha uelewa wa 
awali wa uhusiano kati ya 
mtawanyiko wa watu na 
matumizi ya rasilimali

11.4 Kumudu misingi 
ya kutunza 
mazingira

11.4.1 Kuonesha uelewa wa 
awali wa elimu ya kutunza 
mazingira  

11.4.2 Kuonesha uelewa wa awali 
wa dhana ya tabianchi na 
uhusiano wake na shughuli 
za kiuchumi
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Sehemu ya Nne
Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na ujifunzaji utahusisha mambo mbalimbali ikiwamo uchopekaji wa 
masuala mtambuka, mbinu, muda na lugha ya kufundishia na kujifunzia.

4.1  Uchopekaji wa Masuala Mtambuka
Masuala mtambuka ni miongoni mwa mambo muhimu yaliyozingatiwa katika 
Mtaala huu.  Wanafunzi watajifunza masuala mtambuka kama vile mazingira, 
afya, elimu jumuishi, elimu ya jinsia, elimu ya amani, maadili, haki na wajibu 
wa mtoto, haki za binadamu, ulinzi na usalama, usalama barabarani, elimu ya 
fedha, elimu dhidi ya rushwa, ushirika na masuala ya muungano. Masuala haya 
yatachopekwa kwenye masomo bebezi wakati wa vitendo vya ufundishaji na 
ujifunzaji kwa kuzingatia uhusiano wa suala mtambuka na somo husika.

4.2  Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Utekelezaji wa Mtaala huu utahusisha matumizi ya mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazolenga kumfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji na 
mwalimu kuwa mwezeshaji. Mwalimu atatumia mbinu zinazomshirikisha 
mwanafunzi katika ujifunzaji na ufundishaji kwa kuzingatia umri, mahitaji 
anuai na uwezo wake. Mbinu zitakazotumika ni pamoja na matumizi ya michezo 
na sanaa, TEHAMA na teknolojia zingine saidizi, majaribio ya kisayansi, ziara 
za kimasomo, majadiliano, matembezi ya galari na mbinu zingine shirikishi 
zinazohamasisha ujifunzaji. Mtaala unasisitiza mwalimu kuwa mbunifu na 
mnyumbufu katika kutumia zana halisi zinazopatikana katika mazingira yake 
na kutengeneza mazingira ya mwanafunzi kutumia zana hizo katika miktadha 
ya ujifunzaji. 

4.3   Muda wa Ufundishaji na Ujifunzaji
Mwaka wa masomo utakuwa na siku 194 sawa na wiki 39 ambao umegawanyika 
katika mihula miwili inayolingana. Katika kila muhula wiki mbili zitatumika 
kwa ajili ya upimaji endelevu na tamati. Vipindi na muda wa ufundishaji na 
ujifunzaji katika Elimu ya Msingi utakuwa dakika 30 kwa kila kipindi kwa 
Darasa la I na II, na dakika 40 kila kipindi kwa Darasa la III hadi la VI. 
Majedwali Nambari 5 na 6 yanafafanua mgawanyo wa vipindi kwa kila darasa 
kwa wiki.
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Jedwali Na. 5: Mgawanyo wa Muda na Vipindi Darasa la I hadi la II kwa Wiki

Na. Umahiri

Darasa la I hadi la II

Idadi ya saa 
kwa wiki

Idadi ya 
vipindi

1. Kusoma 4 8

2. Kuandika 2 dakika 30 5

3. Kuhesabu 3 dakika 30 7

4. Demonstrate mastery of basic English language 
skills

3 6

5. Kutunza Afya na Mazingira 1 2

6. Kuthamini Utamaduni, Sanaa na Michezo 1 2

Jumla ya saa na idadi ya vipindi kwa wiki 15 30

Jedwali Na. 6: Mgawanyo wa Muda na Vipindi Darasa la III hadi la VI kwa Wiki

Na. Somo
Darasa la III hadi la IV Darasa la V hadi la VI

Muda Idadi ya 
vipindi Muda Idadi ya 

vipindi

1. Kiswahili Saa 3 Dakika 20 5 Saa 3 Dakika 20 5

2. English Saa 4 dakika 40 7 Saa 4 6

3. Hisabati Saa 4 6 Saa 4 6

4. Sayansi Saa 3 Dakika 20 5 Saa 3 Dakika 20 5

5. Jiografia na 
Mazingira Saa 2 Dakika 40 4 Saa 2 Dakika 40 4

6. Historia ya 
Tanzania na Maadili Saa 3 Dakika 20 5 Saa 3 Dakika 20 5

7. Sanaa na Michezo Saa 2 Dakika 40 4 Saa 3 Dakika 20 5

8. Elimu ya Dini Dakika 40 1 Dakika 40 1

9. Arabic/French/
Chinese Saa 1 Dakika 20 2 Saa 1 Dakika 20 2

10. Kujisomea/Maktaba Dakika 40 1 Dakika 40 1
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4.4   Lugha ya Kufundishia na Kujifunzia 
Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 Toleo la Mwaka 2023 inaelekeza 
matumizi ya lugha ya Kiswahili, Kiingereza, Lugha ya Alama Tanzania (LAT) 
pamoja na lugha nyingine za kigeni katika elimu na mafunzo. Sera inatamka 
kuwa lugha ya Kiswahili itatumika kama lugha ya kufundishia katika shule 
zinazotumia Kiswahili na Kiingereza kitatumika katika shule zinazotumia 
Kiingereza kama lugha ya kujifunzia na kufundishia. Aidha, masomo ya lugha 
za Kiswahili, Kiingereza, Kifaransa, Kichina na Kiarabu yatafundishwa kwa 
lugha inayohusika.
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Sehemu ya Tano
Upimaji na Tathmini ya Ujifunzaji na Ufundishaji

Upimaji katika elimu hufanyika kwa lengo la kubaini maendeleo ya mwanafunzi 
kwa kutambua kile anachokijua, anachoweza kufanya, mabadiliko ya tabia 
na mwelekeo na kubaini changamoto anazokumbana nazo katika kujifunza ili 
kuzitafutia ufumbuzi. Aidha, upimaji ukitumika vyema huamsha ari ya mwanafunzi 
kujifunza zaidi na kuboresha ufundishaji. Kama ilivyobainishwa katika Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 Toleo la Mwaka 2023, Mtaala huu unalenga 
kuimarisha upimaji na tathmini ya maendeleo ya mwanafunzi kitaaluma. Mtaala 
huu unasisitiza mfumo wa upimaji unaotumia vigezo vinavyotambulika vya upimaji 
wa maendeleo ya kila siku ya mwanafunzi. Tathmini itafanyika ili kubaini kama 
ujenzi wa umahiri pamoja na Stadi za Karne ya 21 ikiwemo kuwajengea wanafunzi 
ubunifu, fikra tunduizi na uwezo wa kutatua matatizo umefanikiwa.

5.1     Aina za Upimaji

5.1.1  Upimaji awali
Huu ni aina ya upimaji ambao utafanyika mara tu mwanafunzi anapofika 
shuleni kabla ya kuanza ujifunzaji na ufundishaji kwa Darasa la I ili kupima 
kiwango cha uelewa na umahiri alionao. Lengo la upimaji huu ni kumwezesha 
mwalimu kubaini mahitaji binafsi ya mwanafunzi ili aweze kumsaidia katika 
ujifunzaji na ufundishaji. Mwalimu atayatumia mahitaji hayo kuandaa 
mipango ya kuwawezesha wanafunzi kujenga umahiri uliokusudiwa. Upimaji 
awali pia unaweza kutumika katika kuwapanga wanafunzi katika makundi 
kwa kuzingatia mahitaji yao anuai. Aidha, mwalimu anaweza kutumia 
matokeo ya upimaji awali kujua maendeleo ya mwanafunzi kwa kulinganisha 
na matokeo ya upimaji mwingine wa aina ile ile baada ya kipindi fulani cha 
ujifunzaji na ufundishaji. Shule zinatakiwa ziwe na utaratibu wa kuwapima 
wanafunzi kabla ya kuanza ujifunzaji na ufundishaji kwa Darasa la I.

5.1.2 Upimaji gunduzi
Upimaji gunduzi ni sehemu ya upimaji endelevu na utamwezesha mwalimu 
kubaini mahitaji anuai ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki. Upimaji huu 
utafanyika ili kumwezesha mwalimu kupata taarifa kuhusu uwezo wa 
mwanafunzi katika kumudu stadi mbalimbali. Taarifa za upimaji zitatumika 
kutoa ushauri na afua stahiki kwa mwanafunzi mwenye vikwazo mahususi 
katika kujifunza. Ili upimaji huu uwe fanisi, mtaalamu wa afya anaweza 
kuhitajika hususani kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu.
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5.1.3 Upimaji wezeshi
Upimaji wezeshi ni upimaji unaofanyika wakati wa mchakato wa ufundishaji 
na ujifunzaji unaendelea ili kusaidia au kuwezesha ujifunzaji fanisi kwa 
mwanafunzi. Upimaji huu huwa ni sehemu ya ufundishaji na ujifunzaji na hivyo 
lengo lake ni kuwezesha ujifunzaji kuwa fanisi. Upimaji wezeshi unaweza 
kufanyika kwa kutumia mbinu mbalimbali ikiwamo kuuliza maswali, kutoa 
mrejesho, mwanafunzi kubaini lengo au malengo ya ujifunzaji, mwanafunzi 
kujipima mwenyewe au kupimwa na wanafunzi wenzake na kutumia matokeo 
ya upimaji tamati kuboresha ufundishaji na ujifunzaji. Matumizi ya mbinu 
hizi yatamwezesha mwalimu kubaini uelewa na changamoto zinazowakabili 
wanafunzi wakati mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unaendelea na hivyo 
kwa pamoja kuweka mikakati ya utatuzi.

5.1.4 Upimaji endelevu
Upimaji endelevu utahusisha upimaji wa ndani na utafanyika na kuratibiwa 
shuleni sambamba na ufundishaji na ujifunzaji. Mrejesho wa upimaji huu 
utamwezesha mwalimu kuelewa maeneo yenye changamoto ya ufundishaji 
na ujifunzaji na ambayo yanahitaji kutiliwa mkazo. Mwalimu atatumia 
upimaji endelevu kubaini mwanafunzi mwenye matatizo ya ujifunzaji 
ili aweze kusaidiwa. Ili kupima kama malengo ya umahiri uliokusudiwa 
yamefikiwa, mwalimu atatumia mbinu na zana mbalimbali kupima maendeleo 
ya mwanafunzi. Upimaji utazingatia malengo ya upimaji, mahitaji ya somo, 
mahitaji anuai ya mwanafunzi na umahiri unaokusudiwa kujengwa katika 
Elimu ya Msingi. Upimaji huu pia, utamwezesha mwalimu kubaini vipaji 
mbalimali vya mwanafunzi kama ubunifu, uchoraji, sanaa na michezo. 
Upimaji endelevu utachangia asilimia 30 ya upimaji wa mwisho wa Darasa 
la VI.

5.1.5 Upimaji tamati
Upimaji tamati utafanyika mwisho wa kila muhula. Upimaji huu utahusisha 
upimaji wa kitaifa utakaofanyika mwishoni mwa Darasa la II, IV na la VI 
wenye lengo la kubaini kama mwanafunzi amefikia umahiri unaotarajiwa ili 
avuke ngazi au darasa moja kwenda lingine. Upimaji wa kitaifa utafanyika 
ili kuhakikisha uthabiti na kuaminika kwa upimaji wa ndani. Aidha, upimaji 
huu hautakuwa wa mchujo, bali utatumika kubaini upungufu wa ujifunzaji 
alionao mwanafunzi ili asaidiwe kabla hajaingia darasa linalofuata. Baraza la 
Mitihani la Tanzania litahusika na upimaji huu ambao utachangia asilimia 70 
ya upimaji wote.
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5.2   Zana na Mbinu za Upimaji
Mtaala huu unasisitiza upimaji unaotumia zana na mbinu zinazopima 
nadharia na vitendo. Zana na mbinu mbalimbali za upimaji zitatumika kupima 
nadharia na vitendo katika tendo zima la ujifunzaji na ufundishaji. Mbinu 
zitakazotumika ni pamoja na bunguabongo, uchunguzi, majaribio, maswali 
ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi) 
na kazimradi. Mbinu nyingine ni majaribio kwa vitendo, uwasilishaji, 
mitihani ya muhula na mtihani ya mwisho. Aidha, Mtaala unasisitiza kutumia 
zana za upimaji na tathmini kama vile orodhahakiki, dodoso na mkoba wa 
kazi. Matumizi ya mbinu na zana hizi yatatofautiana kulingana na sababu ya 
upimaji, aina na mahitaji ya somo, mahitaji anuai ya mwanafunzi na umahiri 
unaokusudiwa kujengwa.
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Sehemu ya Sita
Rasilimali za Utekelezaji wa Mtaala

Rasilimali za utekelezaji wa Mtaala huu zinahusisha rasilimali watu, vitu, samani 
na majengo, muda na fedha. Viwango na sifa stahiki za rasilimali hizi zinatolewa na 
wizara yenye dhamana kupitia miongozo mbalimbali. 

6.1  Rasilimali Watu
Rasilimali watu inayohitajika katika utekelezaji wa Mtaala huu inajumuisha 
walimu mahiri na watumishi wasio walimu au wafanyakazi mwega. Aidha, 
mwalimu atakayefundisha Elimu ya Msingi anatakiwa awe angalau na 
Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi kutoka chuo kinachotambulika na 
Serikali. Mwalimu anatakiwa aweze kufundisha, kupima na kufanya tathmini. 
Sifa zaidi za mwalimu zimefafanuliwa kwenye Kiunzi cha Umahiri wa 
Mwalimu kilichoandaliwa na Wizara yenye dhamana ya kusimamia elimu.

Watumishi mwega ni kiungo muhimu katika kufanikisha utekelezaji wa 
Mtaala huu. Kundi hili linajumuisha wataalamu kama vile wakutubi, 
wataalamu wa maabara, waganga na wauguzi, makatibu muhtasi na wasaidizi 
wa ofisi. Wafanyakazi hawa watapaswa kuwa wamepata mafunzo katika chuo 
kinachotambulika na Serikali na wamefuzu katika fani inayohusika.

6.2  Rasilimali Vitu
Rasilimali vitu inahusisha vifaa mbalimbali vitakavyosaidia utekelezaji wa 
Mtaala huu.  Rasilimali hizo ni pamoja na vifaa vya kufundishia na kujifunzia 
ambavyo vinajumuisha mihtasari, miongozo, vitabu vya kiada na ziada 
na zana za kufundishia na kujifunzia. Vifaa vingine ni vifaa vya sayansi na 
TEHAMA kama vile vifani, vinasa sauti na kompyuta. Vilevile, rasilimali 
vitu inajumuisha viwanja vya michezo, vifaa vya michezo, sanaa na fani 
mbalimbali. Aidha, vifaa vingine muhimu kwa utekelezaji wa Mtaala huu ni 
vifaa saidizi kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu.   Vifaa hivvo ni vile 
vya kusaidia kuona, kusikia na kugusa kama vile mashine za Breli, vitabu vya 
sauti, vikuza sauti na vikuza maandishi kwa wenye uoni hafifu. Ili kuthibiti 
ubora, vifaa vitakavyotumika shuleni ni vile vilivyothibitishwa na Wizara 
inayohusika na elimu.

6.3  Samani na Majengo 
Samani na majengo ni miongoni mwa rasilimali muhimu katika utekelezaji wa 
Mtaala huu. Majengo yanajumuisha madarasa, maabara, karakana, maktaba, 
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ofisi za walimu, mabweni, kumbi, jengo la kutolea huduma za afya na jiko. 
Samani na majengo hayo yazingatie wanafunzi wa aina zote wakiwemo 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Hivyo, samani na majengo yatazingatia 
mwongozo uliowekwa na Wizara inayohusika na elimu. 

6.4  Rasilimali Muda
Muda wa utekelezaji wa Mtaala huu ni miaka sita (6) yenye mihula miwili 
kwa kila mwaka wa masomo. Siku za masomo kwa mwaka ni 194 ambazo 
ni sawa na wiki 39 kama ilivyofafanuliwa katika Jedwali Nambari 5 na 6. 
Aidha, kalenda ya masomo itatolewa na Wizara yenye dhamana ya kusimamia 
elimu. Hivyo, walimu, wazazi, walezi, jamii, Serikali na wadau mbalimbali 
wa elimu wanatakiwa kuhakikisha kuwa muda uliopangwa unatumika vema 
katika kutekeleza Mtaala huu. 

6.5  Rasilimali Fedha
Utekelezaji wa Mtaala huu utategemea uwepo wa rasilimali fedha za kutosha. 
Rasilimali hii itapatikana kupitia kwa wadau mbalimbali. Serikali itashirikiana 
na sekta binafsi pamoja na wabia wa maendeleo ya elimu katika kuhahakisha 
upatikanaji wa rasimali fedha ya kutosha ili kufanikisha utekelezaji wa Mtaala 
huu. 

6.6   Ushiriki wa Wadau 
Ushirikishwaji wa wazazi au walezi na wadau wengine wa elimu ni muhimu 
katika kufanikisha utekelezaji wa Mtaala huu. Shule za msingi zitashirikiana 
na wadau hawa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa katika utoaji wa elimu ya 
msingi.

6.7  Usimamizi, Ufuatiliaji na Tathmini ya Mtaala
Usimamizi wa utekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi ni mchakato 
muhimu wa kuhakikisha kuwa malengo yake yametekelezwa kwa ufanisi kama 
ilivyokusudiwa. Mtaala huu utasimamiwa na Wizara inayohusika na elimu. 
Usimamizi wa Mtaala wa Elimu ya Msingi utafanywa na walimu wakuu wa 
shule kwa kushirikiana na kamati ya shule, maafisa elimu mkoa, wilaya, kata 
na wathibiti ubora wa shule wa kanda, wilaya na kata. Aidha, ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa Mtaala huu unalenga kupata mrejesho wa namna mchakato wa 
ufundishaji na ujifunzaji unavyofanyika ikihusisha mafanikio, changamoto na 
namna ya kuzitatua kwa wakati ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
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