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MKAKATI WA UTEKELEZAJI WA SERA YA ELIMU NA MAFUNZO YA MWAKA
2014, TOLEO LA 2023 KWA KIPINDI CHA MWAKA 2023 – 2032

1.0 Utangulizi

Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014, Toleo la 2023 imeandaliwa kwa
madhumuni ya kuwa na wananchi walioelimika, na wenye maarifa na ujuzi ili
kuwezesha kuchangia kwa haraka katika maendeleo ya Taifa na kuhimili ushindani.
Sera hii imeandaliwa kwa kuzingatia Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2025
ambayo imejielekeza kujenga jamii iliyoelimika na yenye kupenda kujielimisha. Vilevile,
imezingatia Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Muda Mrefu (2011/12 - 2025/26)
ambao umelenga kuboresha maisha ya wananchi.

Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo umeandaliwa kwa lengo la
kutafsiri matamko ya Sera na kuwezesha utekelezaji wake. Aidha, Mkakati unaainisha
malengo ya Sera, mikakati ya utekelezaji wa malengo hayo, shabaha, viashiria,
rasilimali na mgawanyo wa majukumu. Mkakati huu utawezesha kuandaliwa kwa
programu ya utekelezaji, itakayowawezesha wadau mbalimbali kutoka sekta za umma
na binafsi kutekeleza Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 Toleo la 2023. Vilevile,
mkakati unaongoza asasi na taasisi za elimu na mafunzo nchini kuandaa mipango na
programu za utekelezaji wa ajenda ya maendeleo ya elimu kwa muda mrefu, wa kati na
mfupi. Mkakati utatekelezwa kwa kipindi cha miaka kumi kuanzia mwaka 2023 hadi
2032.

Mambo muhimu yanayotarajiwa kutekelezwa ni pamoja na kuhuisha Sheria, Kanuni,
Taratibu na Miongozo ya uendeshaji wa elimu na mafunzo na kuhuisha miundo na
mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi zote. Masuala mengine ni kuimarisha mifumo
ya utawala, usimamizi, ithibati na uthibiti wa ubora wa elimu na mafunzo; kuinua ubora
wa miundombinu ya elimu na mafunzo; kupanua wigo wa ugharimiaji wa elimu na
mafunzo katika ngazi zote; kuongeza fursa za elimu na mafunzo na kuondoa vikwazo
vinavyosababisha wanafunzi kutohitimu katika ngazi mbalimbali; na kutoa elimu kwa
umma kuhusu Sera ya Elimu na Mafunzo. Aidha, matumizi ya Lugha ya Kiswahili,
Kiingereza, Lugha ya Alama ya Tanzania, Lugha ya Mguso na Breli pamoja na lugha
nyingine za kigeni katika elimu na mafunzo yataimarishwa.

Matokeo chanya yanayotarajiwa kupatikana baada ya mkakati kutekelezwa ni pamoja
na: kuwa na wastani wa asilimia 12 ya Watanzania wenye ujuzi wa juu; asilimia 33
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huduma za ushauri nasaha kuwahudumia wanafunzi na wafanyakazi. Mafanikio mengine ni
pamoja na kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi katika kutoa elimu na mafunzo nchini
hivyo kuchangia uandikishaji wa rika lengwa katika elimu ya msingi kutoka asilimia 85.8 na
asilimia 33.4 mwaka 2016 kufikia asilimia 87 mwaka 2022 na sekondari (Kidato cha 1-4)
asilimia 38.3 mwaka 2022 mtawalia; kuimarika kwa usimamizi wa utumishi wa walimu;
kuongezeka kwa wanufaika wa mikopo ya wanafunzi wa Elimu ya Juu kutoka wanafunzi
53,802 mwaka 2015/16 hadi 202,877 na kuanzishwa kwa SAMIA Scholarship mwaka
2022/23 ambapo wanafunzi 636 wamenufaika; na kuongeza ubora wa mazingira ya
kufundishia na kujifunzia katika taasisi za elimu na mafunzo kwa ngazi zote.

1.2 Upungufu wa Sera katika Utekelezaji Wake

Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 ina upungufu katika baadhi ya maeneo ambapo Sera
haikuweza kutoa ufafanuzi wa kutosha hivyo kutoa mwanya wa tafsiri tofauti katika
baadhi ya maeneo ya msingi kama vile; muundo wa elimu; ujuzi uliokusudiwa na lugha
ya kufundishia, umri wa kuanza elimu ya awali na elimu ya msingi kutokuwa mahsusi.
Pia, baadhi ya maeneo ya Sera hayakutekelezwa kama: mfumo wa elimu ya lazima wa
miaka kumi; kutokuwepo kwa Sheria ya elimumsingi na sekondari; kukosekana kwa
utaratibu wa kuwezesha maendeleo ya wanafunzi wenye vipaji, vipawa na kasi tofauti
na mahitaji maalum; na kukosekana kwa utaratibu na utambuzi wa maarifa, ujuzi na
stadi zilizopatikana nje ya mfumo wa shule. Aidha, Sera pia haikuzingatia baadhi ya
maeneo yakiwemo elimu ya ualimu, elimu ya juu, utafiti katika elimu na ushirikishwaji
wa jamii katika utoaji wa elimu na mafunzo; malengo ya jumla ya Elimu na kwa kila
ngazi ya elimu na mafunzo. Upungufu huo umeweka msukumo wa kuandaa toleo jipya
la Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014, Toleo la 2023 linalorekebisha upungufu
uliobainishwa.

1.3 Changamoto za utoaji wa elimu na mafunzo

Jukumu kuu la sekta ya elimu ni kuzalisha nguvukazi ya kutosha na yenye umahiri na
weledi stahiki katika ngazi mbalimbali na katika uwiano stahiki kwa maendeleo ya Taifa.
Katika jitihada za kutekeleza jukumu hilo, sekta inakabiliwa na changamoto mbalimbali,
zikiwemo: mfumo wa elimu kujikita zaidi kwenye elimu ya jumla na kukosa fursa anuai za
elimu na mafunzo kwa kuzingatia mahitaji, njia mbalimbali za ujifunzaji kulingana na
mazingira; mitaala katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo kutokidhi mahitaji ya
mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na kiteknolojia; mfumo usio fanisi wa uthibiti na
ithibati ya elimu na mafunzo katika ngazi zote; upungufu wa nguvukazi ya kutosha yenye
maarifa, stadi na ujuzi unaohitajika kwa ajili ya sekta mbalimbali; mfumo usio fanisi wa
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usimamizi na uendeshaji wa elimu na mafunzo; mfumo usio wa uhakika na endelevu wa
ugharimiaji wa elimu na mafunzo wenye vyanzo anuai na endelevu; na kutozingatiwa kwa
masuala yanayoibuka ambayo yanaathiri utoaji wa elimu na mafunzo.

2 Dira
Kuwa na Mtanzania aliyeelimika, mwenye maarifa, stadi na mtazamo chanya
utakaomwezesha kuchangia katika kuleta maendeleo endelevu ya Taifa.

3 Dhima
Kuinua ubora wa elimu na mafunzo kwa kuweka mifumo na taratibu zitakazowezesha
kupata idadi kubwa ya Watanzania walioelimika, wenye stadi na wanaopenda
kujielimisha zaidi ili waweze kuchangia katika kufikia malengo ya maendeleo ya Taifa.

4 Lengo Kuu
Kuwa na mfumo wa elimu na mafunzo wenye kumuandaa Mtanzania mwenye maarifa,
stadi na mtazamo chanya utakaomwezesha kuchangia katika kuleta maendeleo
endelevu ya Taifa.

5 Malengo Mahsusi

Malengo mahsusi ya Sera ni kuwa na:

(i) Mfumo, muundo na taratibu nyumbufu kumwezesha kila Mtanzania
kujiendeleza kwa njia mbalimbali kitaaluma na kitaalamu;

(ii) Fursa mbalimbali za elimu na mafunzo nchini;

(iii) Elimu na mafunzo yenye viwango vya ubora unaotambulika kitaifa, kikanda
na kimataifa;

(iv) Rasilimaliwatu ya kutosha na yenye umahiri na weledi stahiki kuendana na
vipaumbele vya Taifa;

(v) Usimamizi na uendeshaji madhubuti wa elimu na mafunzo nchini;

(vi) Mfumo endelevu wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo nchini; na

(vii) Mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia masuala mtambuka.
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6 Mikakati ya Utekelezaji
Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Toleo la 2023 itatekelezwa kupitia mikakati mbalimbali
ambayo imeainishwa kuendana na malengo mahsusi ya Sera kama ifuatavyo:

6.0 Mfumo, Miundo na Taratibu Nyumbufu

(i) Kuimarisha mfumo wa elimu na mafunzo ili utoe fursa anuai za kumwezesha
mhitimu kupata ujuzi, maarifa na stadi kwa ajili ya ulimwengu wa kazi
kulingana na uwezo, matakwa na malengo yake.

(ii) Kuimarisha utoaji wa elimu ya lazima kwa muda wa miaka kumi.

(iii) Kuimarisha mifumo ya mitaala, upimaji na tathmini na tuzo kwa ngazi zote za
elimu na mafunzo.

6.1 Fursa Mbalimbali za Elimu na Mafunzo Nchini

(i) Kuimarisha ushiriki wa makundi mbalimbali ya kijamii katika kupata elimu na
mafunzo katika ngazi zote.

(ii) Kuimarisha utaratibu wa utambuzi wa vipaji na vipawa katika ngazi
mbalimbali na kuviendeleza.

(iii) Kuimarisha matumizi ya teknolojia katika utoaji wa elimu na mafunzo katika
ngazi zote za elimu.

(iv) Kuimarisha utaratibu wa utambuzi wa ujuzi na maarifa yaliyopatikana nje ya
mfumo rasmi wa elimu na mafunzo.

(v) Kuongeza fursa za upatikanaji wa elimu ya watu wazima na ujifunzaji
endelevu.

6.2 Elimu na Mafunzo yenye Viwango vya Ubora Unaotambulika Kitaifa, Kikanda
na Kimataifa

(i) Kuimarisha usimamizi, ithibati na uthibiti wa ubora wa elimu na mafunzo
katika ngazi zote.

5
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(ii) Kuimarisha mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi zote ili ikidhi mahitaji
ya ulimwengu wa kazi katika kuleta maendeleo ya Taifa.

(iii) Kuimarisha utoaji wa elimu ya ualimu ili kuandaa walimu kutekeleza kwa
ufanisi mitaala ya ujenzi wa umahiri na kukuza stadi za karne ya 21.

(iv) Kuimarisha uandaaji na usambazaji wa nyenzo, vifaa na zana za kufundishia
na kujifunzia.

(v) Kuimarisha miundombinu na upatikanaji wa samani bora, toshelevu na rafiki
katika taasisi za elimu na mafunzo.

(vi) Kuimarisha mazingira ya kufundishia na kujifunzia katika elimu na mafunzo.

(vii) Kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa lugha mbalimbali katika ngazi zote za
elimu na mafunzo.

(viii) Kuimarisha umahiri wa lugha ya Kiswahili na Kiingereza katika kufundishia
ngazi zote za elimu na mafunzo.

6.3 Kuwa na Rasilimaliwatu ya Kutosha na yenye Umahiri na Weledi Stahiki
Kuendana na Vipaumbele vya Taifa

(i) Kuimarisha upatikanaji wa rasilimaliwatu kwa ajili ya sekta ya elimu kulingana
na vipaumbele vya Taifa.

(ii) Kuimarisha usimamizi wa usajili, viwango na maadili katika taaluma ya
ualimu kwa sekta ya umma na binafsi.

(iii) Kuimarisha upatikanaji wa rasilimaliwatu kwa ajili ya sekta nyingine kulingana
na vipaumbele vya Taifa.

6.4 Usimamizi na Uendeshaji Madhubuti wa Elimu na Mafunzo

(i) Kuimarisha uongozi, usimamizi na uendeshaji ili uwe fanisi katika sekta ya
elimu.

(ii) Kuimarisha ushirikiano katika masuala ya elimu na mafunzo baina ya
Tanzania Bara na Zanzibar.
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(iii) Kuimarisha mifumo ya ukusanyaji, utunzaji na usambazaji wa takwimu za
elimu na mafunzo nchini.

(iv) Kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika ya elimu na mafunzo.

(v) Kuimarisha upatikanaji, urasimishaji na matumizi fanisi ya ardhi kwa ajili ya
utoaji wa elimu na mafunzo.

6.5 Mfumo Endelevu wa Ugharimiaji wa Elimu na Mafunzo

(i) Kuimarisha mfumo wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo katika ngazi zote.

(ii) Kuimairisha ushirikishwaji wa wadau mbalimbali katika ugharimiaji wa elimu
na mafunzo.

6.6 Mfumo wa Elimu na Mafunzo Unaozingatia Masuala Mtambuka

(i) Kuimarisha masuala mtambuka katika utoaji wa elimu na mafunzo.

(ii) Kuimarisha uwezo wa taasisi za elimu na mafunzo katika kukabiliana na
dharura zinazoathiri utoaji wa elimu na mafunzo.

(iii) Kuimarisha uwezo wa taasisi za elimu na mafunzo kufanya utafiti na
kuchapisha matokeo kwenye majarida yenye hadhi ya kimataifa.

7 Shabaha

Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Toleo la 2023 itatekelezwa kulenga shabaha
mbalimbali ambazo zimeainishwa kuendana na malengo mahsusi ya Sera kama
ifuatavyo:

7.1Mfumo, miundo na taratibu nyumbufu

(i) Mikondo ya elimu ya amali na elimu ya jumla kuanzishwa ifikapo Januari,
2028;

(ii) Njia huria na masafa na changamani kutumika katika utoaji wa elimu na
mafunzo katika shule na Vyuo ifikapo Juni, 2025;
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(iii) Utaratibu wa kutambua sifa zinazopatikana nje ya mfumo rasmi na mikondo
tofauti kulingana na mfumo wa Taifa wa Tuzo kuandaliwa ifikapo Juni, 2025;

(iv) Elimu ya lazima ya miaka kumi kuidhinishwa ifikapo Desemba, 2023;

(v) Miongozo ya utoaji wa elimu na mafunzo ya lazima kuhuishwa ifikapo Juni,
2024;

(vi) Elimu kwa umma kuhusu Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Toleo la 2023 na
Mkakati wa Utekelezaji wa Sera kutolewa ifikapo Juni, 2028;

(vii) Mfumo wa Taifa wa Mitaala kuhuishwa ifikapo Juni, 2025;

(viii) Mfumo wa Taifa wa upimaji na tathmini kuhuishwa ifikapo Juni, 2025; na

(ix) Mfumo wa Taifa wa Sifa Linganifu na Tuzo kuhuishwa ifikapo Juni, 2025.

7.2 Fursa Mbalimbali za Elimu na Mafunzo Nchini

(i) Miundombinu toshelevu kwa utoaji wa elimu ya lazima kuandaliwa ifikapo
Juni, 2032;

(ii) Miundombinu toshelevu kwa utoaji wa elimu ya amali kwa sekondari ngazi ya
chini kuandaliwa ifikapo Juni, 2032;

(iii) Mwongozo wa utoaji elimu jumuishi kuhuishwa ifikapo Juni, 2025;

(iv) Kuweka mazingira wezeshi kwa wasichana kujiunga na elimu ya amali na
elimu ya juu hususani masomo ya sayansi, teknolojia na Hisabati ifikapo Juni,
2025;

(v) Kuongeza idadi ya wanafunzi wanaojiunga kidato cha kwanza kutoka elimu
ya msingi kufikia asilimia 100 ifikapo Juni, 2025;

(vi) Kuhuisha programu za elimu na mafunzo kwa walioikosa ifikapo Juni, 2025;

(vii) Mwongozo wa kubaini na kuendeleza vipaji na vipawa katika ngazi
mbalimbali za elimu na mafunzo kuandaliwa ifikapo Juni, 2025;

(viii) Kubaini taasisi mahsusi kwa ajili ya kuendeleza wanafunzi wenye vipawa na
vipaji katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo ifikapo Juni, 2026;

8



13

(ix) Miundombinu muhimu ya teknolojia katika utoaji wa elimu na mafunzo katika
ngazi zote kuandaliwa ifikapo Juni, 2032;

(x) Vifaa vya TEHAMA kusambazwa katika shule za msingi, sekondari na vyuo
ifikapo Juni, 2032;

(xi) Mfumo wa ushirikiano baina ya Serikali na wadau wa elimu katika uwekezaji
katika teknolojia kwa ajili ya utoaji wa elimu na mafunzo katika ngazi zote
kuandaliwa na kutumika ifikapo Juni 2025;

(xii) Mwongozo wa utambuzi wa ujuzi na maarifa yaliyopatikana nje ya mfumo
rasmi wa elimu na mafunzo kuhuishwa ifikapo Juni, 2024;

(xiii) Programu za utambuzi na uendelezaji wa ujuzi na maarifa yaliyopatikana nje
ya mfumo rasmi wa elimu na mafunzo kuanzishwa ifikapo Juni, 2025;

(xiv) Programu mbalimbali za elimu ya watu wazima na kisomo chenye manufaa
kuhuishwa ifikapo Juni, 2025; na

(xv) Programu mbalimbali za elimu isiyo na ukomo kuandaliwa ifikapo Juni, 2025.

7.3 Elimu na Mafunzo yenye Viwango vya Ubora Unaotambulika Kitaifa,
Kikanda na Kimataifa

(i) Mwongozo wa usimamizi, ithibati na uthibiti wa ubora wa elimu katika ngazi
zote kuhuishwa ifikapo Juni, 2024;

(ii) Usimamizi, ithibati na uthibiti wa ubora wa elimu kushirikisha wadau ifikapo
Juni 2025;

(iii) Elimu ya amali kujumuishwa katika mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi
zote ifikapo Juni, 2024;

(iv) Programu za Elimu ya amali baada ya ngazi ya tatu (NVA 3) kuanzishwa
ifikapo Juni, 2025;

(v) Stadi za karne ya 21 kujumuishwa katika mitaala ya ngazi zote ifikapo Juni,
2024;
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(xx) Utaratibu wa ushirikiano baina ya Serikali na wadau wa ndani na nje na
mashirika ya kimataifa katika kubadilishana uzoefu na teknolojia ya huduma
za maktaba kuandaliwa ifikapo Juni, 2026;

(xxi) Utaratibu wa matumizi na utunzaji wa miundombinu ya elimu na mafunzo
kuandaliwa ifikapo Juni, 2025;

(xxii) Wadau kushirikishwa katika upatikanaji wa miundombinu na samani ifikapo
Juni, 2025;

(xxiii) Mwongozo wa Taifa wa dawati la ulinzi na usalama wa mtoto ndani na nje ya
shule kuhuishwa ifikapo Juni, 2024;

(xxiv) Mwongozo wa chakula na lishe katika ngazi za elimu na mafunzo kuhuishwa
ifikapo Juni, 2024;

(xxv) Mwongozo wa malezi, ushauri na unasihi na ulinzi wa mwanafunzi wa shule
na vyuo kuhuishwa ifikapo Julai, 2024;

(xxvi) Mwongozo wa ufundishaji na ujifunzaji wa lugha kwa ngazi mbalimbali
kuandaliwa ifikapo Juni, 2025;

(xxvii) Vifaa na maabara za lugha katika taasisi za elimu na mafunzo kuandaliwa
ifikapo Juni, 2025;

(xxviii)Programu za kuendeleza Lugha ya Alama ya Tanzania, Lugha ya Alama
Mguso na Breli kuandaliwa ifikapo Juni, 2026;

(xxix) Mwongozo wa Matumizi ya Lugha ya Kiswahili na Kiingereza katika
kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote za elimu na mafunzo kuandaliwa
ifikapo Desemba, 2024; na

(xxx) Programu za kujenga umahiri wa Lugha ya Kiswahili na Kiingereza
kuandaliwa ifikapo Juni, 2025.

7.4 Kuwa na Rasilimaliwatu ya Kutosha na Yenye Umahiri na Weledi Stahiki
Kuendana na Vipaumbele vya Taifa

(i) Mahitaji ya walimu, wakufunzi na wanataaluma kubainishwa ifikapo Juni,
2024;
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(ii) Mwongozo wa upatikanaji wa walimu, wakufunzi na wanataaluma tarajali
kuandaliwa ifikapo Juni, 2026;

(iii) Walimu, wakufunzi na wanataaluma mahiri kuandaliwa kulingana na mahitaji
ifikapo Juni, 2032;

(iv) Mwongozo wa kitaifa wa mgawanyo wa walimu, wakufunzi na wanataaluma
kuandaliwa ifikapo Juni, 2025;

(v) Mwongozo wa kuwabakiza kazini walimu, wakufunzi na wanataaluma
kuandaliwa ifikapo Juni, 2026;

(vi) Mahitaji ya ajira kwa ajili ya sekta ya elimu kubainishwa ifikapo Juni, 2032;

(vii) Utaratibu wa ajira za wanataaluma wabobezi kutoka nje ya nchi kuhuishwa
ifikapo Juni, 2026;

(viii) Usajili na viwango vya taaluma ya ualimu katika sekta ya umma na binafsi
kusimamiwa na chombo kimoja chini ya wizara yenye dhamana ya elimu
ifikapo Juni, 2026;

(ix) Programu za mafunzo kazini kwa walimu, wakufunzi na wanataaluma
kuhuishwa ifikapo Juni, 2026;

(x) Mfumo na taratibu za usimamizi, ithibati na uthibiti wa ubora wa elimu ya
ualimu kuhuishwa ifikapo Juni 2025;

(xi) Tathmini ya mahitaji halisi ya ujuzi kwa ajili ya sekta nyingine kufanyika
ifikapo Juni, 2025;

(xii) Rasilimaliwatu kulingana na mahitaji ya Taifa kuandaliwa ifikapo 2032; na

(xiii) Mwongozo wa kitaifa wa utambuzi wa ujuzi kuandaliwa ifikapo Juni, 2026.

7.5 Usimamizi na Uendeshaji Madhubuti wa Elimu na Mafunzo

(i) Mwongozo wa kuwapata viongozi katika sekta ya elimu kuhuishwa ifikapo
Juni, 2025;

(ii) Mfumo wa sheria za elimu na mafunzo kuhuishwa ifikapo Juni, 2024;
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(ii) Mwongozo wa upatikanaji wa walimu, wakufunzi na wanataaluma tarajali
kuandaliwa ifikapo Juni, 2026;

(iii) Walimu, wakufunzi na wanataaluma mahiri kuandaliwa kulingana na mahitaji
ifikapo Juni, 2032;

(iv) Mwongozo wa kitaifa wa mgawanyo wa walimu, wakufunzi na wanataaluma
kuandaliwa ifikapo Juni, 2025;

(v) Mwongozo wa kuwabakiza kazini walimu, wakufunzi na wanataaluma
kuandaliwa ifikapo Juni, 2026;

(vi) Mahitaji ya ajira kwa ajili ya sekta ya elimu kubainishwa ifikapo Juni, 2032;

(vii) Utaratibu wa ajira za wanataaluma wabobezi kutoka nje ya nchi kuhuishwa
ifikapo Juni, 2026;

(viii) Usajili na viwango vya taaluma ya ualimu katika sekta ya umma na binafsi
kusimamiwa na chombo kimoja chini ya wizara yenye dhamana ya elimu
ifikapo Juni, 2026;

(ix) Programu za mafunzo kazini kwa walimu, wakufunzi na wanataaluma
kuhuishwa ifikapo Juni, 2026;

(x) Mfumo na taratibu za usimamizi, ithibati na uthibiti wa ubora wa elimu ya
ualimu kuhuishwa ifikapo Juni 2025;

(xi) Tathmini ya mahitaji halisi ya ujuzi kwa ajili ya sekta nyingine kufanyika
ifikapo Juni, 2025;

(xii) Rasilimaliwatu kulingana na mahitaji ya Taifa kuandaliwa ifikapo 2032; na

(xiii) Mwongozo wa kitaifa wa utambuzi wa ujuzi kuandaliwa ifikapo Juni, 2026.

7.5 Usimamizi na Uendeshaji Madhubuti wa Elimu na Mafunzo

(i) Mwongozo wa kuwapata viongozi katika sekta ya elimu kuhuishwa ifikapo
Juni, 2025;

(ii) Mfumo wa sheria za elimu na mafunzo kuhuishwa ifikapo Juni, 2024;
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(iii) Majukumu ya vyombo mbalimbali vya uongozi na usimamizi wa elimu na
mafunzo kuhuishwa ifikapo Juni, 2026;

(iv) Matokeo na matumizi ya tafiti zinazofanyika katika sekta ya elimu
kuzingatiwa katika maamuzi ifikapo Juni, 2026;

(v) Mwongozo wa kuendeleza ushirikiano katika elimu baina ya Tanzania Bara
na Zanzibar kuhuishwa ifikapo Juni, 2025;

(vi) Hati za makubaliano katika elimu na mafunzo baina ya Tanzania Bara na
Zanzibar kuhuishwa ifikapo Juni, 2025;

(vii) Mfumo unganifu wa ukusanyaji, utunzaji na usambazaji wa takwimu za elimu
na mafunzo kuandaliwa ifikapo Juni, 2025;

(viii) Rasilimaliwatu yenye uwezo wa kukusanya, kuchakata, kuhakiki, na
kuhifadhi takwimu za elimu na mafunzo kuandaliwa ifikapo Juni, 2025;

(ix) Utaratibu wa usimamizi wa mikataba ya ushirikiano wa kikanda na kimataifa
katika elimu na mafunzo kuandaliwa ifikapo Juni, 2025;

(x) Mpango wa utekelezaji wa mikataba ya ushirikiano katika elimu na mafunzo
kikanda na kimataifa kuandaliwa ifikapo Juni, 2025;

(xi) Mipango ya upatikanaji na urasimishaji wa ardhi kwa ajili ya taasisi za elimu
na mafunzo kuandaliwa na kutumika ifikapo Juni, 2025; na

(xii) Mipango endelevu na fanisi ya matumizi ya ardhi kwa ajili ya taasisi za elimu
na mafunzo kuandaliwa na kutumika ifikapo Juni, 2025.

7.6 Mfumo Endelevu wa Ugharimiaji wa Elimu na Mafunzo

(i) Vyanzo anuai/mbadala na endelevu vya kugharimia elimu na mafunzo katika
ngazi zote kubainishwa ifikapo Juni 2026;

(ii) Miongozo ya mikopo, ada, ruzuku, michango, ufadhili wa masomo katika
ngazi zote za elimu na mafunzo kuhuishwa ifikapo Desemba, 2024;

(iii) Gharama halisi za kumsomesha mwanafunzi kwa kila ngazi ya elimu na
mafunzo kwa kuzingatia mahitaji kukokotolewa ifikapo Juni, 2024; na
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(iv) Programu za ushirikishwaji wa wadau katika kugharimia elimu na mafunzo
kuandaliwa na kutumika ifikapo Juni, 2024.

7.7 Mfumo wa Elimu na Mafunzo Unaozingatia Masuala Mtambuka

(i) Maudhui ya mazingira, magonjwa yanayoambukiza na yasiyoambukiza
kubainishwa na kuchopekwa katika mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi
zote ifikapo Juni, 2024;

(ii) Mwongozo wa shughuli za mtaala nje ya darasa katika ngazi zote kuhuishwa
na kutumika ifikapo Juni, 2024;

(iii) Mwongozo wa kukabiliana na dharura zinazoathiri utoaji wa elimu na
mafunzo kuhuishwa na kutumika ifikapo Juni, 2024;

(iv) Taasisi za elimu na mafunzo kuwezeshwa katika kukabiliana na majanga
ifikapo Juni, 2025;

(v) Mwongozo wa utafiti na uchapishaji wa matokeo katika ngazi mbalimbali za
elimu na mafunzo kuandaliwa ifikapo Juni, 2025;

(vi) Programu za kuwezesha taasisi za elimu na mafunzo kufanya utafiti
kulingana na vipaumbele vya taifa katika ngazi zote za elimu na mafunzo
kuandaliwa ifikapo Juni, 2025; na

(vii) Jukwaa la elimu linalohusisha watafiti na wadau kuanzishwa na kuanza
kufanya kazi ifikapo Juni, 2025.

8 Mahitaji ya Rasilimali

Mkakati wa utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Toleo la 2023,
utatekelezwa kwa kipindi cha miaka 10, kuanzia mwaka 2024 hadi 2033. Utekelezaji
wake unakadiriwa kugharimu jumla ya SH 18,435,452,428,864 kutoka bajeti kuu ya
Serikali, Sekta binafsi, jamii, na Wadau wa Maendeleo. Makadirio ya kina
yameoneshwa katika bangokitita la mkakati wa utekelezaji wa Sera.

Mafanikio ya utekelezaji wa Mkakati yatahusisha shughuli mbalimbali, muda na
rasilimali ambazo ni adimu. Hivyo, vyanzo vipya na anuai vitabuniwa kwa ajili
ugharimiaji wa Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ambavyo vitaiwezesha Wizara yenye
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dhamana ya elimu kutekeleza majukumu yake ipasavyo kwa kushirikiana na wadau
wengine.

Kwa mantiki hiyo, Wizara yenye dhamana ya elimu itaandaa Mkakati wa Utafutaji wa
Rasilimali kuendana na malengo, vipaumbele na matarajio ya utekelezaji wa
Mkakati. Mkakati huu utasaidia kuongeza wigo wa upatikanaji endelevu wa rasilimali.

9 Muda wa Utekelezaji

Mkakati utatekelezwa kwa kipindi cha miaka 10 kuanzia mwaka 2023 hadi mwaka
2032. Mkakati utafanyiwa tathmini ya muda wa kati na mwaka wa mwisho wa
utekelezaji.

10 Mgawanyo wa Majukumu na Wajibu wa Wadau

Ili kutekeleza mkakati huu, inatarajiwa kuwa wadau wakuu watashiriki kikamilifu
katika utekelezaji wa malengo, mikakati na shabaha zilizoainishwa. Wadau wakuu
wa utekelezaji wa mkakati huu na majukumu yao ni kama ifuatavyo:

10.1 Wizara yenye Dhamana ya Elimu

Wizara yenye dhamana ya elimu itakuwa na majukumu ya kuratibu utekelezaji wa
mkakati ikiwa ni pamoja na ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mkakati, mipango,
na programu mbalimbali za uendelezaji wa Sera; mapitio ya sheria, kanuni, na
miongozo iliyopo kwa muda wa kati na tamati; maandalizi ya miongozo mipya na
elimu kwa umma.

10.2 Wizara yenye Dhamana ya Tawala za Mikoa za Serikali za Mitaa

Wizara yenye dhamana ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa itakuwa na
jukumu la kuunganisha Serikali kuu na jamii katika utekelezaji wa mkakati huu katika
ngazi za mkoa, halmashauri, kata, na shule/chuo.

10.3 Wizara yenye Dhamana ya Fedha

Wizara yenye dhamana ya fedha itakuwa na jukumu la kuwezesha upatikanaji wa
rasilimalifedha kwa ajili ya ugharimiaji wa mkakati huu katika ngazi zote. Aidha,
itahusika na utoaji wa sera za jumla za kiuchumi, miongozo na mipango ya fedha na
takwimu.
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10.4 Wizara yenye Dhamana ya Teknolojia ya Habari
Wizara yenye dhamana ya teknolojia ya habari itakuwa na jukumu la utekekezaji
wa mkakati kwa kutoa miongozo ya teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA),
uendelezaji wa mifumo ya TEHAMA na usalama wa mifumo ya TEHAMA.

10.5 Wizara yenye Dhamana ya Ardhi
Wizara yenye dhamana ya Ardhi itakuwa na jukumu la utekelezaji wa Mkakati kwa
kutoa Miongozo ya maendeleo ya ardhi kwa shughuli za elimu na mafunzo; uthamini
wa ardhi na hatimiliki za ardhi kwa maendeleo ya elimu na mafunzo nchini.

10.6 Wizara yenye Dhamana ya Afya
Wizara yenye dhamana ya Afya itakuwa na jukumu la ukaguzi wa huduma za afya
na kutoa miongozo kuhusu kinga na tiba, chakula na lishe itakayozingatiwa na
taasisi za elimu na mafunzo.

10.7 Wizara yenye Dhamana ya Utamaduni
Wizara yenye dhamana ya utamaduni itakuwa na jukumu la kutoa miongozo
kuhusu uhamasishaji na uendelezaji wa utamaduni katika taasisi za elimu na
mafunzo.

10.8 Wizara yenye Dhamana ya Michezo
Wizara yenye dhamana ya michezo itakuwa na jukumu la kutoa miongozo kuhusu
uhamasishaji na uendelezaji wa michezo katika taasisi za elimu na mafunzo.

10.9 Wizara yenye Dhamana ya Utumishi wa Umma
Wizara yenye dhamana ya utumishi wa umma itakuwa na jukumu la kutoa
miongozo kuhusu utawala wa utumishi wa umma, mikataba ya utendaji kazi, maslahi
na mipango ya maendeleo ya rasilimali watu na maadili ya utumishi wa umma katika
sekta ya elimu.

10.10 Ofisi yenye Dhamana ya Uandishi wa Sheria
Ofisi yenye dhamana ya uandishi wa sheria itakuwa na jukumu la kutekeleza
mkakati kwa kuandika sheria mpya au/na kurekebisha sheria zilizopo ili kuwezesha
utekelezaji wa Mkakati.

10.11 Wizara yenye Dhamana ya Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa
Wizara yenye dhamana ya ushirikiano wa kikanda na kimataifa itakuwa na jukumu
la utekelezaji wa mkakati kwa kushirikiana na Wizara yenye dhamana ya elimu katika
kuandaa, kuhuisha na kutekeleza mikataba na itifaki mbalimbali za kuwezesha
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uimarishaji wa ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika masuala ya elimu na
mafunzo.

10.12 Wizara yenye Dhamana ya Mendeleo ya Mtoto
Wizara yenye dhamana ya maendeleo ya mtoto itakuwa na jukumu la kushirikiana
na Wizara yenye dhamana ya elimu katika uwianishaji wa malezi na makuzi ya mtoto
yatolewayo katika vituo vya kulelea watoto na elimu ya awali.

10.13 Wadau wa Maendeleo
Wadau wa Maendeleo watahusishwa katika kutafuta rasilimali za kuwezesha
utekelezaji wa mkakati kwa ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo.

10.14 Sekta Binafsi
Sekta Binafsi watakuwa na jukumu la kutekeleza mkakati kwa kushiriki katika ujenzi
wa shule na Vyuo, kuchangia katika ujenzi wa miundombinu, uzalishaji wa nyenzo,
zana na vifaa vya kufundishia na kujifunzia.

10.15 Taasisi za Elimu na Mafunzo
Taasisi za Elimu na Mafunzo ikiwemo shule na vyuo zitakuwa na jukumu la
kutekeleza mkakati katika maeneo yao. Aidha, watashirikisha jamii katika kutekeleza
shughuli mbalimbali katika maeneo yao kwa kuzingatia maelekezo ya Sera. Taasisi
za elimu na mafunzo zitawajibika pia kutoa taarifa za utekelezaji wa mkakati katika
maeneo yao kwa mamlaka husika.

17



22

11
B

an
go

ki
tit

a
la

M
ka

ka
ti

w
a

U
te

ke
le

za
ji

w
a

Se
ra

1.
M

fu
m

o,
M

iu
nd

o
na

Ta
ra

tib
u

N
yu

m
bu

fu
Le

ng
o

M
ka

ka
ti

Sh
ab

ah
a

Vi
as

hi
ria

R
as

ili
m

al
i

M
ud

a
M

hu
si

ka
A.

U
te

ke
le

za
ji

w
a

Se
ra

ya
El

im
u

ka
tik

a
m

ae
ne

o
ya

si
yo

ku
w

a
na

m
ab

ad
ili

ko
U

te
ke

le
za

ji
w

a
af

ua
za

Se
kt

a
ya

el
im

u
kw

a
ku

zi
ng

at
ia

te
ng

eo
la

sa
sa

51
,8

00
,0

00
,0

00
,0

00
.0

0
Ju

la
i

20
24

-
Ju

ni
20

33
Se

kt
a

ya
El

im
u

B
.

U
te

ke
le

za
ji

w
a

Se
ra

ya
El

im
u

ka
tik

a
m

ae
ne

o
ye

ny
e

m
su

ku
m

o
m

py
a

3.
1

M
fu

m
o,

M
iu

nd
o

na
Ta

ra
tib

u
N

yu
m

bu
fu

Ku
m

w
ez

es
ha

M
ta

nz
an

ia
Ku

jie
nd

el
ez

a
kw

a
N

jia
M

ba
lim

ba
li

ka
tik

a
m

ik
on

do
ya

ki
ta

al
um

a
na

ki
ta

al
am

u

Ku
im

ar
is

ha
m

fu
m

o
w

a
el

im
u

na
m

af
un

zo
ili

ut
oe

fu
rs

a
an

ua
i

za
ku

m
w

ez
es

ha
m

hi
tim

u
ku

pa
ta

uj
uz

i,
m

aa
rif

a
na

st
ad

i
kw

a
aj

ili
ya

ul
im

w
en

gu
w

a
ka

zi
ku

lin
ga

na
na

uw
ez

o
m

at
ak

w
a

na
m

al
en

go
ya

ke
.

M
ik

on
do

ya
el

im
u

ya
am

al
i

na
el

im
u

ya
ju

m
la

ku
an

zi
sh

w
a

ifi
ka

po
Ja

nu
ar

i,
20

24

Id
ad

i
ya

m
ik

on
do

iliy
oa

nz
is

hw
a

21
9,

72
0,

00
0.

00
Ju

la
i

20
24

-
Ju

ni
20

28
W

iz
ar

a
ye

ny
e

dh
am

an
a

ya
el

im
u,

W
iz

ar
a

ye
ny

e
dh

am
an

a
ya

TA
M

IS
EM

I,
M

am
la

ka
za

Se
rik

al
i

za
M

ita
a,

Se
kt

a
bi

na
fs

i.

N
jia

hu
ria

na
m

as
af

a
na

ch
an

ga
m

an
i

ku
tu

m
ik

a
ka

tik
a

ut
oa

ji
w

a
el

im
u

na
m

af
un

zo
ka

tik
a

sh
ul

e
na

Vy
uo

ifi
ka

po
Ju

ni
,2

02
5

Id
ad

i
ya

sh
ul

e
na

Vy
uo

vi
na

vy
ot

um
ia

nj
ia

hu
ria

na
m

as
af

a
na

ch
an

ga
m

an
i

26
1,

50
0,

00
0.

00
Ju

la
i

20
24

-
Ju

ni
20

25
W

iz
ar

a
ye

ny
e

dh
am

an
a

ya
el

im
u,

W
iz

ar
a

ye
ny

e
dh

am
an

a
ya

TA
M

IS
EM

I,
M

am
la

ka
za

Se
rik

al
i

za
M

ita
a,

W
iz

ar
a

ye
ny

e
dh

am
an

a
ya

Te
kn

ol
oj

ia
,

Se
kt

a
bi

na
fs

i.

U
ta

ra
tib

u
w

a
ku

ta
m

bu
a

si
fa

zi
na

zo
pa

tik
an

a
nj

e
ya

m
fu

m
o

ra
sm

i
na

m
ik

on
do

to
fa

ut
ik

ul
in

ga
na

na
m

fu
m

o
w

a
Ta

ifa
w

a
Tu

zo
ku

an
da

liw
a

ifi
ka

po
Ju

ni
,

M
w

on
go

zo
w

a
ut

am
bu

zi
w

a
si

fa
5,

48
5,

54
3,

86
1.

44

Ju
la

i
20

24
-

Ju
ni

20
29

W
iz

ar
a

ye
ny

e
dh

am
an

a
ya

el
im

u,
W

iz
ar

a
ye

ny
e

dh
am

an
a

ya
TA

M
IS

EM
I,

M
am

la
ka

za
Se

rik
al

i
za

M
ita

a,
Se

kt
a

bi
na

fs
i,

na
ta

as
is

i

18



19



D
IB

A
JI

Ta
re

he
 2

2 
A

pr
ili

, 2
02

1,
 R

ai
s 

w
a 

Ja
m

hu
ri 

ya
 M

uu
ng

an
o 

w
a 

Ta
nz

an
ia

, M
he

sh
im

iw
a 

D
kt

. S
am

ia
 

Su
lu

hu
 H

as
sa

n,
 a

lil
ih

ut
ub

ia
 B

un
ge

 la
 J

am
hu

ri 
ya

 M
uu

ng
an

o 
w

a 
Ta

nz
an

ia
. K

at
ik

a 
ho

tu
ba

 h
iy

o 
ili

yo
sh

eh
en

i m
am

bo
 m

en
gi

, M
he

sh
im

iw
a 

Ra
is

 a
lia

hi
di

 y
af

ua
ta

yo
:

“…
.

-
.”

Ka
zi

 y
a 

ku
fa

ny
a 

m
ap

iti
o 

ya
 S

er
a 

ya
 E

lim
u 

na
 M

af
un

zo
 y

a 
m

w
ak

a 
20

14
 il

ik
am

ili
ka

 m
w

is
ho

ni
 m

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

. M
at

ok
eo

 y
a 

m
ap

iti
o 

ha
ya

 y
al

ik
uw

a 
ni

 m
ap

en
de

ke
zo

 y
a 

ku
fa

ny
a 

m
ab

ad
ili

ko
 y

a 
ku

bo
re

sh
a 

se
ra

 h
ii 

ba
da

la
 y

a 
ku

tu
ng

a 
se

ra
 m

py
a.

 B
aa

da
 y

a 
m

ab
ad

ili
ko

 n
a 

m
ab

or
es

ho
 tu

m
ep

at
a 

Se
ra

 y
a 

El
im

u 
na

 M
af

un
zo

 y
a 

20
14

, T
ol

eo
 la

 2
02

3.
 T

ol
eo

 la
 2

02
3 

la
 S

er
a 

ya
 E

lim
u 

na
 M

af
un

zo
 y

a 
20

14
 il

iid
hi

ni
sh

w
a 

ra
sm

i n
a 

Ra
is

 w
a 

Ja
m

hu
ri 

ya
 M

uu
ng

an
o 

w
a 

Ta
nz

an
ia

 k
up

iti
a 

ki
ka

o 
ch

a 
Ba

ra
za

 
la

 M
aw

az
iri

 c
ha

 ta
re

he
 2

0 
O

kt
ob

a,
 2

02
3.

Kw
a 

hi
yo

 a
nd

ik
o 

hi
li 

sa
sa

 n
di

yo
 S

er
a 

ya
 E

lim
u 

na
 M

af
un

zo
 y

a 
Ta

nz
an

ia
. K

w
a 

w
al

e 
w

an
ao

hi
ta

ji 
kw

en
da

 k
w

a 
un

da
ni

, s
er

a 
hi

i i
na

pa
sw

a 
ku

itw
a 

Se
ra

 y
a 

El
im

u 
na

 M
af

un
zo

 y
a 

M
w

ak
a 

20
14

, T
ol

eo
 

la
 2

02
3.

 H
at

a 
hi

vy
o,

 k
w

a 
ur

ah
is

i, 
tu

na
w

ez
a 

ku
iit

a 
kw

a 
ki

fu
pi

 S
er

a 
ya

 E
lim

u 
na

 M
af

un
zo

. 

M
ch

ak
at

o 
w

a 
ku

pi
tia

 S
er

a 
ya

 E
lim

u 
na

 M
af

un
zo

 u
lic

hu
ku

a 
ta

kr
ib

an
 m

ia
ka

 m
iw

ili
 n

a 
ul

ih
us

is
ha

 
m

am
bo

 m
ak

uu
 m

at
at

u.
 K

w
an

za
, W

iz
ar

a 
kw

a 
ku

sh
iri

ki
an

a 
na

 K
am

at
i y

a 
W

at
aa

la
m

 il
ik

us
an

ya
 

m
ao

ni
 k

ut
ok

a 
kw

a 
w

ad
au

 m
ba

lim
ba

li 
w

a 
el

im
u.

 W
ad

au
 h

aw
a 

ni
 p

am
oj

a 
na

 w
al

im
u,

 w
an

af
un

zi
, 

vi
on

go
zi

 w
a 

di
ni

, t
aa

si
si

 z
is

iz
o 

za
 k

is
er

ik
al

i, 
w

am
ili

ki
 w

a 
sh

ul
e 

na
 v

yu
o,

 w
an

az
uo

ni
 m

ba
lim

ba
li,

 
m

ak
un

di
 y

en
ye

 m
ah

ita
ji 

m
aa

lu
m

 n
a 

ka
dh

al
ik

a.
 Ju

hu
di

 h
iz

i z
a 

ku
ku

sa
ny

a 
m

ao
ni

 z
ili

tu
m

ia
 m

bi
nu

 
m

ba
lim

ba
li,

 i
ki

w
a 

ni
 p

am
oj

a 
na

 k
ue

nd
es

ha
 m

ak
on

ga
m

an
o,

 k
ut

um
ia

 v
yo

m
bo

 v
ya

 h
ab

ar
i, 

ku
om

ba
 m

ao
ni

 k
w

a 
ba

ru
a 

pe
pe

 n
a 

ka
dh

al
ik

a.
 T

ul
ip

at
a 

pi
a 

fu
rs

a 
ya

 k
uw

ap
iti

sh
a 

w
ah

es
hi

m
iw

a 
w

ab
un

ge
 m

ar
a 

ka
dh

aa
 n

a 
m

ao
ni

 y
ao

 y
am

ez
in

ga
tiw

a.
 M

ao
ni

 h
ay

a 
ya

lic
ha

ka
tw

a 
na

 k
ut

um
ik

a 
ka

tik
a 

ku
to

a 
to

le
o 

jip
ya

 la
 S

er
a.

 P
ili

, K
am

at
i z

ili
pi

tia
 t

aa
rif

a 
za

 n
ch

i m
ba

lim
ba

li 
ku

on
a 

uz
oe

fu
 

w
ao

. K
am

at
i p

ia
 il

ite
m

be
le

a 
ba

ad
hi

 y
a 

nc
hi

 k
up

at
a 

uz
oe

fu
 k

w
a 

un
da

ni
 z

ai
di

. U
zo

ef
u 

w
a 

nc
hi

 
ny

in
gi

ne
 u

m
es

ai
di

a 
sa

na
 k

at
ik

a 
ku

an
da

a 
to

le
o 

jip
ya

 la
 se

ra
. M

w
is

ho
, K

am
at

i i
lif

an
ya

 u
ch

am
bu

zi
 

w
a 

ki
ta

al
am

 k
w

a 
ku

tu
m

ia
 m

ao
ni

 y
a 

w
ad

au
 n

a 
ta

ar
ifa

 z
a 

uz
oe

fu
 w

a 
nc

hi
 n

yi
ng

in
e.

 K
up

iti
a 

ch
am

-
bu

zi
 h

iz
i r

as
im

u 
m

ba
lim

ba
li 

zi
lia

nd
al

iw
a 

na
 k

uj
ad

ili
w

a 
na

 w
ad

au
 k

up
at

a 
m

ao
ni

 z
ai

di
 y

a 
ku

bo
re

-
sh

a.
 R

as
im

u 
ya

 m
w

is
ho

 il
iy

oz
in

ga
tia

 u
ch

am
bu

zi
 w

a 
ki

ta
al

am
, m

ao
ni

 y
a 

w
ad

au
 n

a 
uz

oe
fu

 w
a 

nc
hi

 n
yi

ng
in

e 
nd

iy
o 

ili
yo

w
as

ili
sh

w
a 

kw
en

ye
 B

ar
az

a 
la

 M
aw

az
iri

 n
a 

ha
tim

ae
 k

up
at

a 
id

hi
ni

 y
a 

Ra
is

.

N
i m

uh
im

u 
pi

a 
ku

ku
m

bu
ka

 k
w

am
ba

 S
er

a 
ya

 E
lim

u 
na

 M
af

un
zo

 y
a 

20
14

, a
m

ba
yo

 n
di

yo
 tu

m
ei

pi
-

tia
 n

a 
ku

to
a 

to
le

o 
la

 2
02

3,
 il

itu
ng

w
a 

ba
ad

a 
ya

  u
sh

iri
ki

sh
w

aj
i m

ku
bw

a 
w

ad
au

, n
a 

pi
a 

ku
te

m
be

-
le

a 
nc

hi
 n

yi
ng

i k
uj

ifu
nz

a 
ku

to
ka

 k
w

a 
w

en
ze

tu
, z

oe
zi

 a
m

ba
lo

 li
lik

am
ili

ka
 m

w
ak

a 
20

14
. K

w
a 

hi
yo

 
to

le
o 

hi
li 

la
 2

02
3 

la
 S

er
a 

ni
 m

at
ok

eo
 y

a 
m

ch
ak

at
o 

m
re

fu
 w

a 
us

hi
rik

is
hw

aj
i w

a 
w

ad
au

 m
ba

lim
ba

-
li.

 

20



D
IB

A
JI

Ta
re

he
 2

2 
A

pr
ili

, 2
02

1,
 R

ai
s 

w
a 

Ja
m

hu
ri 

ya
 M

uu
ng

an
o 

w
a 

Ta
nz

an
ia

, M
he

sh
im

iw
a 

D
kt

. S
am

ia
 

Su
lu

hu
 H

as
sa

n,
 a

lil
ih

ut
ub

ia
 B

un
ge

 la
 J

am
hu

ri 
ya

 M
uu

ng
an

o 
w

a 
Ta

nz
an

ia
. K

at
ik

a 
ho

tu
ba

 h
iy

o 
ili

yo
sh

eh
en

i m
am

bo
 m

en
gi

, M
he

sh
im

iw
a 

Ra
is

 a
lia

hi
di

 y
af

ua
ta

yo
:

“…
.

-
.”

Ka
zi

 y
a 

ku
fa

ny
a 

m
ap

iti
o 

ya
 S

er
a 

ya
 E

lim
u 

na
 M

af
un

zo
 y

a 
m

w
ak

a 
20

14
 il

ik
am

ili
ka

 m
w

is
ho

ni
 m

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

. M
at

ok
eo

 y
a 

m
ap

iti
o 

ha
ya

 y
al

ik
uw

a 
ni

 m
ap

en
de

ke
zo

 y
a 

ku
fa

ny
a 

m
ab

ad
ili

ko
 y

a 
ku

bo
re

sh
a 

se
ra

 h
ii 

ba
da

la
 y

a 
ku

tu
ng

a 
se

ra
 m

py
a.

 B
aa

da
 y

a 
m

ab
ad

ili
ko

 n
a 

m
ab

or
es

ho
 tu

m
ep

at
a 

Se
ra

 y
a 

El
im

u 
na

 M
af

un
zo

 y
a 

20
14

, T
ol

eo
 la

 2
02

3.
 T

ol
eo

 la
 2

02
3 

la
 S

er
a 

ya
 E

lim
u 

na
 M

af
un

zo
 y

a 
20

14
 il

iid
hi

ni
sh

w
a 

ra
sm

i n
a 

Ra
is

 w
a 

Ja
m

hu
ri 

ya
 M

uu
ng

an
o 

w
a 

Ta
nz

an
ia

 k
up

iti
a 

ki
ka

o 
ch

a 
Ba

ra
za

 
la

 M
aw

az
iri

 c
ha

 ta
re

he
 2

0 
O

kt
ob

a,
 2

02
3.

Kw
a 

hi
yo

 a
nd

ik
o 

hi
li 

sa
sa

 n
di

yo
 S

er
a 

ya
 E

lim
u 

na
 M

af
un

zo
 y

a 
Ta

nz
an

ia
. K

w
a 

w
al

e 
w

an
ao

hi
ta

ji 
kw

en
da

 k
w

a 
un

da
ni

, s
er

a 
hi

i i
na

pa
sw

a 
ku

itw
a 

Se
ra

 y
a 

El
im

u 
na

 M
af

un
zo

 y
a 

M
w

ak
a 

20
14

, T
ol

eo
 

la
 2

02
3.

 H
at

a 
hi

vy
o,

 k
w

a 
ur

ah
is

i, 
tu

na
w

ez
a 

ku
iit

a 
kw

a 
ki

fu
pi

 S
er

a 
ya

 E
lim

u 
na

 M
af

un
zo

. 

M
ch

ak
at

o 
w

a 
ku

pi
tia

 S
er

a 
ya

 E
lim

u 
na

 M
af

un
zo

 u
lic

hu
ku

a 
ta

kr
ib

an
 m

ia
ka

 m
iw

ili
 n

a 
ul

ih
us

is
ha

 
m

am
bo

 m
ak

uu
 m

at
at

u.
 K

w
an

za
, W

iz
ar

a 
kw

a 
ku

sh
iri

ki
an

a 
na

 K
am

at
i y

a 
W

at
aa

la
m

 il
ik

us
an

ya
 

m
ao

ni
 k

ut
ok

a 
kw

a 
w

ad
au

 m
ba

lim
ba

li 
w

a 
el

im
u.

 W
ad

au
 h

aw
a 

ni
 p

am
oj

a 
na

 w
al

im
u,

 w
an

af
un

zi
, 

vi
on

go
zi

 w
a 

di
ni

, t
aa

si
si

 z
is

iz
o 

za
 k

is
er

ik
al

i, 
w

am
ili

ki
 w

a 
sh

ul
e 

na
 v

yu
o,

 w
an

az
uo

ni
 m

ba
lim

ba
li,

 
m

ak
un

di
 y

en
ye

 m
ah

ita
ji 

m
aa

lu
m

 n
a 

ka
dh

al
ik

a.
 Ju

hu
di

 h
iz

i z
a 

ku
ku

sa
ny

a 
m

ao
ni

 z
ili

tu
m

ia
 m

bi
nu

 
m

ba
lim

ba
li,

 i
ki

w
a 

ni
 p

am
oj

a 
na

 k
ue

nd
es

ha
 m

ak
on

ga
m

an
o,

 k
ut

um
ia

 v
yo

m
bo

 v
ya

 h
ab

ar
i, 

ku
om

ba
 m

ao
ni

 k
w

a 
ba

ru
a 

pe
pe

 n
a 

ka
dh

al
ik

a.
 T

ul
ip

at
a 

pi
a 

fu
rs

a 
ya

 k
uw

ap
iti

sh
a 

w
ah

es
hi

m
iw

a 
w

ab
un

ge
 m

ar
a 

ka
dh

aa
 n

a 
m

ao
ni

 y
ao

 y
am

ez
in

ga
tiw

a.
 M

ao
ni

 h
ay

a 
ya

lic
ha

ka
tw

a 
na

 k
ut

um
ik

a 
ka

tik
a 

ku
to

a 
to

le
o 

jip
ya

 la
 S

er
a.

 P
ili

, K
am

at
i z

ili
pi

tia
 t

aa
rif

a 
za

 n
ch

i m
ba

lim
ba

li 
ku

on
a 

uz
oe

fu
 

w
ao

. K
am

at
i p

ia
 il

ite
m

be
le

a 
ba

ad
hi

 y
a 

nc
hi

 k
up

at
a 

uz
oe

fu
 k

w
a 

un
da

ni
 z

ai
di

. U
zo

ef
u 

w
a 

nc
hi

 
ny

in
gi

ne
 u

m
es

ai
di

a 
sa

na
 k

at
ik

a 
ku

an
da

a 
to

le
o 

jip
ya

 la
 se

ra
. M

w
is

ho
, K

am
at

i i
lif

an
ya

 u
ch

am
bu

zi
 

w
a 

ki
ta

al
am

 k
w

a 
ku

tu
m

ia
 m

ao
ni

 y
a 

w
ad

au
 n

a 
ta

ar
ifa

 z
a 

uz
oe

fu
 w

a 
nc

hi
 n

yi
ng

in
e.

 K
up

iti
a 

ch
am

-
bu

zi
 h

iz
i r

as
im

u 
m

ba
lim

ba
li 

zi
lia

nd
al

iw
a 

na
 k

uj
ad

ili
w

a 
na

 w
ad

au
 k

up
at

a 
m

ao
ni

 z
ai

di
 y

a 
ku

bo
re

-
sh

a.
 R

as
im

u 
ya

 m
w

is
ho

 il
iy

oz
in

ga
tia

 u
ch

am
bu

zi
 w

a 
ki

ta
al

am
, m

ao
ni

 y
a 

w
ad

au
 n

a 
uz

oe
fu

 w
a 

nc
hi

 n
yi

ng
in

e 
nd

iy
o 

ili
yo

w
as

ili
sh

w
a 

kw
en

ye
 B

ar
az

a 
la

 M
aw

az
iri

 n
a 

ha
tim

ae
 k

up
at

a 
id

hi
ni

 y
a 

Ra
is

.

N
i m

uh
im

u 
pi

a 
ku

ku
m

bu
ka

 k
w

am
ba

 S
er

a 
ya

 E
lim

u 
na

 M
af

un
zo

 y
a 

20
14

, a
m

ba
yo

 n
di

yo
 tu

m
ei

pi
-

tia
 n

a 
ku

to
a 

to
le

o 
la

 2
02

3,
 il

itu
ng

w
a 

ba
ad

a 
ya

  u
sh

iri
ki

sh
w

aj
i m

ku
bw

a 
w

ad
au

, n
a 

pi
a 

ku
te

m
be

-
le

a 
nc

hi
 n

yi
ng

i k
uj

ifu
nz

a 
ku

to
ka

 k
w

a 
w

en
ze

tu
, z

oe
zi

 a
m

ba
lo

 li
lik

am
ili

ka
 m

w
ak

a 
20

14
. K

w
a 

hi
yo

 
to

le
o 

hi
li 

la
 2

02
3 

la
 S

er
a 

ni
 m

at
ok

eo
 y

a 
m

ch
ak

at
o 

m
re

fu
 w

a 
us

hi
rik

is
hw

aj
i w

a 
w

ad
au

 m
ba

lim
ba

-
li.

 

21



22



23



24



25



26



27



28



29



30



31



32



33



34



35



40

12 Ufuatiliaji na Tathmini
Utekelezaji wa Mkakati wa Sera unahitaji ufuatiliaji na tathmini ili kutoa taarifa ya
kufikiwa kwa malengo ya Sera. Lengo kuu la Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ni kutoa
mwongozo wa utekelezaji wa Mkakati wa Sera ili kuleta utekelezaji wenye tija na fanisi.
Malengo mahsusi ya Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ni:

i. Kuweka shabaha na viashiria vya upimaji wa maendeleo ya utekelezaji wa Sera;

ii. Kutoa mwongozo wa ushiriki wa wadau katika utekelezaji na ufuatiliaji na tathmni
ya Mkakati wa utekelezaji wa Sera; na

iii. Kuthibiti matumizi ya rasilimali wakati wa utekelezaji.

12.1 Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Utekelezaji wa Sera
Mkakati wa ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo ni nyenzo
muhimu katika kuweka utaratibu au mfumo (framework) wa kujenga msingi wa
kutambua ufanisi katika utekelezaji wa mkakati wa Sera. Aidha, unalenga pia kupata
taarifa za utendaji na ufanisi, ambazo zitatumika kufanya maamuzi muhimu na kwa
wakati kuhusu elimu na mafunzo nchini.

Mkakati huu ni sehemu ya mkakati wa utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014,
Toleo la 2023, na utazingatia mifumo ya ufuatiliaji na tathmini ya mipango na mikakati
mbalimbali. Aidha, Mkakati umezingatia upatikanaji wa rasilimali, mchakato wa
utekelezaji, matokeo ya awali ya utekelezaji, na manufaa yatokanayo na matokeo ya
malengo yaliyokusudiwa ndani ya mkakati wa Sera kwa kutumia viashiria
vilivyobainishwa.

Mkakati umeainisha nafasi, majukumu na wajibu wa kila mdau kuanzia ngazi ya Serikali
Kuu hadi Mamlaka za Serikali za Mitaa, Shule/Chuo, Sekta Binafsi na Washirika wa
Maendeleo. Ufuatiliaji na Tathmini utaratibiwa na Wizara yenye dhamana ya elimu, kwa
juhudi za pamoja na ushiriki wa karibu wa wadau mbalimbali ikiwemo Wizara nyingine,
mashirika na taasisi za Serikali na zisizo za Serikali, washirika wa maendeleo wa ndani
na nje, jamii na wadau wengine wa elimu na mafunzo. Ufuatiliaji na tathmini ya
utekelezaji wa mkakati wa Sera utazingatia hatua zifuatazo:

(i) Upatikanaji wa rasilimali/mahitaji,
(ii) Mchakato wa utekelezaji,
(iii) Kufanikisha utekelezaji,
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(iv)Kuonekana kwa matokeo ya awali, na
(v) Kufikiwa kwa matokeo yaliyokusudiwa.

12.2 Maeneo na Vipengele Muhimu

(a) Utekelezaji wa mkakati utafanikisha malengo ya Sera na kuleta manufaa
yaliyokusudiwa. Hivyo, ni muhimu kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na tathmini
utakaotoa mwongozo wa utekelezaji wa Sera kuanzia hatua ya awali kwa ufanisi.
Malengo mahsusi kama yalivyobainishwa kwenye mkakati wa utekelezaji wa Sera
yatafuatiliwa na kutathminiwa kwa kuzingatia:

(i) Viashiria vya utendaji (performance indicators) katika ngazi mbalimbali za
matokeo (outcome, output, process, input);

(ii) Taarifa za utendaji (performance report) ambazo zitatolewa kwa nyakati
tofauti (robo mwaka, nusu mwaka, mwaka, muda wa kati wa mkakati na
tamati);

(iii) Mapitio ya utendaji (performance reviews) kwa njia ya mikutano ya mapitio
(review meetings) na tathmini za mara kwa mara (rapid appraisals); na

(iv) Tathmini ya utendaji (performance evaluation) kwa njia ya upembuzi
yakinifu (feasibility study), tathmini endelevu (process evaluation), tathmini
mahsusi (thematic evaluation), ukaguzi wa utendaji (performance audit),
tathmini ya matokeo ya Sera (outcome evaluation) na tathmini ya manufaa
ya utekelezaji wa Sera (impact evaluation).

(b) Mkakati wa ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera unatambua nafasi,
majukumu na wajibu wa kila mdau kama ilivyoainishwa kwenye mkakati wa
utekelezaji wa Sera.

(c) Mkakati wa Ufuatiliaji na tathmini utazingatia miundo na mifumo ya kitaasisi ya
ufuatiliaji na tathmini kwa ngazi ya Taifa, Mkoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa,
shule/vyuo kutegemea Mpango mkakati wa kila taasisi.

(d) Mkakati wa Ufuatiliaji na tathmini utazingatia mpango na ratiba ya Serikali ya utoaji
wa taarifa na mpango na ratiba ya utekelezaji ya taasisi husika. Ratiba na
mipango hiyo itahusisha: ratiba ya utoaji taarifa za ndani na nje ya taasisi; mpango
wa ufuatiliaji; tathmini na mikutano ya mapitio ya utekelezaji wa majukumu.

(e) Taarifa muhimu za utekelezaji wa Sera zitakusanywa na kila mdau kwa ngazi
mbalimbali za utekelezaji wa mkakati wa Sera. Taarifa na takwimu zitakusanywa
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