



**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA**



**TAARIFA YA MATOKEO YA UPIMAJI WA KITAIFA WA DARASA
LA NNE NA KIDATO CHA PILI ILIYOFANYIKA
OKTOBA/NOVEMBA, 2024**

IMETOLEWA NA:

**KATIBU MTENDAJI
TAREHE : 04 JANUARI, 2025**

TAARIFA YA MATOKEO YA UPIMAJI WA KITAIFA WA DARASA LA NNE NA KIDATO CHA PILI ILIYOFANYIKA OKTOBA/NOVEMBA, 2024

1.0 UTANGULIZI

Katika Mkutano wake wa **163** uliofanyika tarehe **03 Januari, 2025** katika ofisi za Baraza la Mitihani la Tanzania zilizopo Dar es Salaam, Baraza la Mitihani la Tanzania liliidhinisha kutangazwa rasmi kwa matokeo ya Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne na Kidato cha Pili iliyofanyika mwezi Oktoba/Novemba, 2024.

2.0 USAJILI NA MAHUDHURIO

2.1 Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne

Jumla ya wanafunzi **1,633,279** walisajiliwa kufanya Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne wakiwemo Wasichana **839,515** sawa na asilimia **51.40** na Wavulana **793,764** sawa na asilimia **48.60**. Kati ya wanafunzi waliosajiliwa, wanafunzi **1,530,911** walifanya Upimaji, wakiwemo Wasichana **797,691 (95.02%)** na Wavulana **733,220 (92.37%)**. Wanafunzi **102,368 (6.27%)** hawakufanya Upimaji.

2.2 Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili

(a) Wanafunzi Wote

Jumla ya wanafunzi **879,352** walisajiliwa kufanya Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili wakiwemo Wasichana **476,244 (54.16%)** na Wavulana **403,108 (45.84%)**. Kati ya wanafunzi **879,352** waliosajiliwa, wanafunzi wa Shule walikuwa **869,743** na wanafunzi wa Kujitegemea walikuwa **9,609**.

(b) Wanafunzi wa Shule

Kati ya wanafunzi **869,743** wa Shule waliosajiliwa, wanafunzi **797,564** sawa na asilimia **91.70** walifanya upimaji ambapo Wasichana walikuwa **437,833 (93.09%)** na Wavulana **359,731 (90.07%)**. Wanafunzi **72,179** sawa na asilimia **8.30** hawakufanya Upimaji.

(c) Wanafunzi wa Kujitegemea

Kati ya wanafunzi **9,609** wa Kujitegemea waliosajiliwa, wanafunzi **7,527** sawa na asilimia **78.33** walifanya Upimaji na wanafunzi **2,082** sawa na asilimia **21.67** hawakufanya Upimaji.

3.0 MATOKEO YA UPIMAJI

3.1 Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne

3.1.1 Ufaulu wa Ujumla

Jumla ya wanafunzi **1,320,227** kati ya **1,530,805** wenye matokeo sawa na asilimia **86.24** wamefaulu kuendelea na Darasa la Tano mwaka 2025 kwa kupata Madaraja ya **A, B, C** na **D**. Mwaka 2023 Wanafunzi waliofaulu walikuwa **1,287,934** sawa na asilimia **83.34**. Hivyo, kumekuwa na **ongezeko** la ufaulu kwa asilimia **2.90** kwa wanafunzi waliopata fursa ya kuendelea na Darasa la Tano ikilinganishwa na mwaka 2023.

Kati ya wanafunzi waliofaulu kuendelea na Darasa la Tano, Wasichana ni **699,901** sawa na asilimia **87.75** na Wavulana ni **620,326** sawa na asilimia **84.61**. Takwimu zinaonesha kuwa, Wasichana wamefaulu zaidi ikilinganishwa na Wavulana. Mchanganuo wa ufaulu wa Jumla wa wanafunzi umeainishwa katika **Jedwali Na. 1**.

Jedwali Na. 1: Ufaulu wa Jumla wa Wanafunzi

Mwaka	Jinsi	Wenye Matokeo	Waliofaulu Gredi (A-D)	
			Idadi	%
2023	Ke	803,513	681,259	84.79
	Me	741,817	606,675	81.78
	Jumla	1,545,330	1,287,934	83.34
2024	Ke	797,642	699,901	87.75
	Me	733,163	620,326	84.61
	Jumla	1,530,805	1,320,227	86.24

3.1.2 Ubora wa Ufaulu

Wanafunzi wa Shule waliopata Madaraja ya **A - C** ambayo ni ya ubora wa ufaulu ni **931,468** sawa na asilimia **60.85**. Mwaka 2023 wanafunzi waliopata ufaulu wa Madaraja **A - C** walikuwa **809,379** sawa na asilimia **52.38**. Hivyo, ubora wa ufaulu **umeongezeka** kwa asilimia **8.47** ikilinganishwa na mwaka 2023.

Kuna uwiano mzuri wa ubora wa ufaulu kati ya Wavulana na Wasichana, ambapo Wavulana waliopata Madaraja ya **A - C** ni **445,673 (60.79%)** na Wasichana waliopata ni **485,795 (60.90%)**. Mchanganuo wa ufaulu katika Madaraja mbalimbali umeainishwa katika Jedwali Na.2.

Jedwali Na. 2: Ufaulu wa Jumla Kimadaraja

Daraja	Mwaka	Wavulana		Wasichana		Jumla	
		Idadi	%	Idadi	%	Idadi	%
A	2023	21,869	2.95	20,219	2.52	42,088	2.72
	2024	40,920	5.58	37,078	4.65	77,998	5.10
B	2023	102,860	13.87	102,134	12.71	204,994	13.27
	2024	150,236	20.49	145,529	18.24	295,765	19.32
C	2023	264,969	35.72	297,328	37.00	562,297	36.39
	2024	254,517	34.71	303,188	38.01	557,708	36.43
A-C	2023	389,698	52.53	419,681	52.23	809,379	52.38
	2024	445,673	60.79	485,795	60.90	931,468	60.85
D	2023	216,977	29.25	261,578	32.55	478,555	30.97
	2024	174,653	23.82	214,106	26.84	388,759	25.40
A-D	2023	606,675	81.78	681,259	84.79	1,287,934	83.34
	2024	620,326	84.61	699,901	87.75	1,320,227	86.24
E	2023	135,142	18.22	122,254	15.21	257,396	16.66
	2024	112,837	15.39	97,741	12.25	210,578	13.76

3.1.3 Ufaulu wa Shule katika Makundi ya Umahiri

Idadi ya shule katika makundi ya Umahiri inaonesha kuwa, kati ya shule zote **20,036**, shule **12,865 (64.20%)** zimepata wastani wa Daraja la **A-C**, ikiwa ni ongezeko la asilimia **10.75** ikilinganishwa na mwaka 2023. Aidha, idadi ya shule **19,839** sawa na asilimia **99.01** zimepata wastani wa Daraja la **A-D**. Mchanganuo wa idadi ya shule katika Makundi ya Umahiri umebainishwa katika Jedwali Na. 2.

Jedwali Na. 2: Idadi ya Shule katika Makundi ya Umahiri kwa Mwaka 2024 ikilinganishwa na Mwaka 2023

Daraja	2024		2023	
	Idadi	%	Idadi	%
A [241-300]	1,139	5.68	585	3.04
B [181-240]	2,090	10.43	1,692	8.78
C [121-180]	9,636	48.09	8,020	41.63
D [61-120]	6,974	34.81	8,642	44.86
E [0-60]	197	0.98	325	1.69
Jumla	20,036	100	19,264	100

3.2 Ufaulu wa Wanafunzi Kimasomo

(a) Masomo ya Lugha

Ufaulu wa somo la **Kiswahili** ni asilimia **84.52** na ufaulu wa somo la **English Language** ni asilimia **68.86** ambapo katika somo la **Kiswahili** umepanda kwa asilimia **0.37** na somo la **English Language** umeshuka kwa asilimia **3.68** ikilinganishwa na mwaka 2023.

(b) Masomo ya Sayansi Jamii

Ufaulu wa somo la **Maarifa ya Jamii na Uraia na Maadili** ni mzuri ambapo ufaulu wa somo la **Maarifa ya Jamii** ni asilimia **89.80** na katika somo la **Uraia na Maadili** ni asilimia **86.35**.

(c) Masomo ya Sayansi na Hisabati

Ufaulu wa somo la **Sayansi na Teknolojia** ni asilimia **87.87** na somo la **Hisabati** ni asilimia **71.40** ambapo katika somo la **Sayansi na Teknolojia** umeongezeka kwa asilimia **1.01** na somo la **Hisabati** umeongezeka kwa asilimia **17.40** ikilinganishwa na mwaka 2023. Aidha, Wasichana wamefaulu vizuri zaidi katika somo la Sayansi na Teknolojia, lakini Wavulana wamekuwa bora katika somo la Hisabati.

Mchanganuo wa ufaulu wa wanafunzi katika masomo mbalimbali umeoneshwa kwenye **Jedwali Na. 3**.

Jedwali Na. 3: Asilimia ya Ufaulu kwa Wanafunzi katika Masomo Mbalimbali

Somo	Mwaka	Idadi	%Waliopata A [41-50]	%Waliopata A hadi B [31-50]	%Waliopata A hadi C [21-50]	% Waliopata A hadi D [11-50]			%Waliopata E [0-10]
						Was.	Wav.	Jumla	
Kiswahili	2023	1,544,579	20.83	43.44	66.63	85.91	82.24	84.15	15.85
	2024	1,530,510	23.99	47.41	68.87	87.01	81.81	84.52	15.48
English Language	2023	1,544,931	4.40	7.75	23.94	75.04	69.84	72.54	27.46
	2024	1,530,093	5.69	8.01	18.49	71.05	66.48	68.86	31.14
Maarifa ya Jamii	2023	1,544,782	2.98	18.01	54.98	87.69	85.74	86.75	13.25
	2024	1,530,278	7.31	26.07	58.79	90.56	88.97	89.80	10.20
Hisabati	2023	1,544,799	2.14	7.42	23.28	52.70	55.40	54.00	46.00
	2024	1,530,456	3.38	17.80	46.19	71.14	71.69	71.40	28.60
Sayansi na Teknolojia	2023	1,544,860	2.58	18.22	54.62	87.64	86.01	86.86	13.14
	2024	1,530,273	8.98	32.75	63.11	88.32	87.38	87.87	12.13
Uraia na Maadili	2023	1,544,875	5.70	33.85	62.33	86.41	84.55	85.52	14.48
	2024	1,530,461	9.74	41.18	70.20	87.76	84.81	86.35	13.65

3.3 Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili

3.3.1 Ufaulu wa Ujumla

(a) Wanafunzi wa Shule

Jumla ya wanafunzi wa Shule **680,574** kati ya **796,825** wenye matokeo ambao ni sawa na asilimia **85.41** wamefaulu kuendelea na Kidato cha Tatu ambapo wamepata Madaraja ya **I, II, III** na **IV**. Mwaka 2023 Wanafunzi waliofaulu walikuwa **592,741** sawa na asilimia **85.31**. Hivyo, ufaulu **umeongezeka** kwa asilimia **0.10**.

Kati ya wanafunzi **680,574** waliofaulu kuendelea na Kidato cha Tatu, Wasichana ni **367,457** sawa na asilimia **83.99** na Wavulana ni **313,117** sawa na asilimia **87.13**. Hivyo, Wavulana wamekuwa na ufaulu bora kuliko Wasichana.

(b) Wanafunzi wa Kujitegemea

Wanafunzi wa Kujitegemea waliofaulu upimaji na kupata sifa ya kufanya Mtihani wa Kidato cha Nne ni **4,205** sawa na asilimia **55.94**. Huu ni mwaka wa kwanza kwa wanafunzi

wa Kujitegemea kutahiniwa upimaji huu. Katika mwaka 2023, wanafunzi wa Kujitegemea **4,238** sawa na asilimia **49.11** walifaulu Mtihani wa Maarifa (QT) na kupata sifa ya kufanya Mtihani wa Kidato cha Nne. Hivyo, kuna ongezeko la asilimia **6.83** ya wanafunzi waliofaulu na kupata fursa ya kujiandaa kwa Mtihani wa Kidato cha Nne kama watahiniwa wa Kujitegemea ikilinganishwa na mwaka 2023.

Mchanganuo wa ufaulu wa Jumla katika Upimaji wa FTNA 2024 umeainishwa katika Jedwali Na.4.

Jedwali Na. 4: Ufaulu wa Jumla katika Upimaji wa FTNA 2024

Aina ya Wanafunzi	Mwaka	Jinsi	Wenye Matokeo	Waliofaulu	
				Idadi	%
Wa Kujitegemea	2023	Ke	-	-	-
		Me	-	-	-
		Jumla	-	-	-
	2024	Ke	4,569	2,368	51.83
		Me	2,948	1,837	62.31
		Jumla	7,517	4,205	55.94
Wa Shule	2023	Ke	376,479	314,949	83.66
		Me	318,290	277,792	87.28
		Jumla	694,769	592,741	85.31
	2024	Ke	437,478	367,457	83.99
		Me	359,347	313,117	87.13
		Jumla	796,825	680,574	85.41

3.3.2 Ubora wa Ufaulu

Ubora wa ufaulu kwa kuangalia madaraja waliyopata wanafunzi wa Shule unaonesha kuwa jumla ya wanafunzi waliopata ufaulu mzuri wa Madaraja ya I - III ni **239,707** sawa na asilimia **30.08**. Mwaka 2023 wanafunzi waliopata ufaulu wa madaraja I - III walikuwa **192,633** sawa na asilimia **27.73**. Hivyo, ubora wa ufaulu **umeongezeka** kwa asilimia **2.35** ikilinganishwa na mwaka 2023. Wavulana wana ubora wa ufaulu wa Madaraja ya I - III mzuri zaidi ikilinganishwa na Wasichana ambapo Wavulana ni **132,764 (36.95%)** na Wasichana ni **106,943 (24.45%)**. Mchanganuo wa ufaulu katika Madaraja mbalimbali umeainishwa katika **Jedwali Na.5**.

Jedwali Na. 5: Ufaulu wa Wanafunzi wa Shule Kimadaraja

Daraja	Mwaka	Wavulana		Wasichana		Jumla	
		Idadi	%	Idadi	%	Idadi	%
I	2023	33,359	10.48	24,821	6.59	58,180	8.37
	2024	45,155	12.57	32,617	7.46	77,772	9.76
II	2023	29,359	9.22	22,635	6.01	51,994	7.48
	2024	35,059	9.76	27,051	6.18	62,110	7.79
III	2023	44,140	13.87	38,319	10.18	82,459	11.87
	2024	52,550	14.62	47,275	10.81	99,825	12.53
I-III	2023	106,858	33.57	85,775	22.78	192,633	27.73
	2024	132,764	36.95	106,943	24.45	239,707	30.08
IV	2023	170,934	53.70	229,174	60.87	400,108	57.59
	2024	180,353	50.19	260,514	59.55	440,867	55.33
I-IV	2023	277,792	87.28	314,949	83.66	592,741	85.31
	2024	313,117	87.13	367,457	83.99	680,574	85.41
0	2023	40,498	12.72	61,530	16.34	102,028	14.69
	2024	46,230	12.87	70,021	16.01	116,251	14.59

3.3.3 Ufaulu wa Shule katika Makundi ya Umahiri

Idadi ya shule katika makundi ya Umahiri inaonesha kuwa, kati ya shule zote **5,900** zenye matokeo, shule **1,570 (26.61%)** zimepata wastani wa Daraja la **A-C** ikiwa ni ongezeko la asilimia **2.46** ikilinganishwa na mwaka 2023. Aidha, idadi ya shule **5,873** sawa na asilimia **99.54** zimepata wastani wa Daraja la **A-D**. Mchanganuo zaidi umebainishwa katika Jedwali Na. 6.

Jedwali Na. 6: Idadi ya Shule katika Makundi ya Umahiri kwa Mwaka 2024 ikilinganishwa na Mwaka 2023

Daraja	2024		2023	
	Idadi	%	Idadi	%
A	155	2.63	96	1.74
B	556	9.42	471	8.54
C	859	14.56	765	13.87
D	4,303	72.93	4,153	75.30
F	27	0.46	30	0.54

3.3.4 Ufaulu wa Wanafunzi Kimasomo

(a) Masomo ya Sayansi Jamii

Ufaulu wa somo la **History** na **Geography** ni wa wastani ambapo katika somo la **History** ni asilimia **56.37** na katika somo la **Geography** ni asilimia **58.51**. Katika somo la **Civics** ufaulu umeshuka kutoka asilimia **48.27** mwaka 2023 hadi asilimia **33.24** mwaka 2024. Mchanganuo wa ufaulu katika masomo ya Sayansi Jamii umeoneshwa katika **Jedwali Na. 7**.

Jedwali Na. 7: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Sayansi Jamii

SOMO	MWAKA	IDADI	% waliopata A [75-100]	% waliopata A hadi B [65-100]	% waliopata A hadi C [45-100]	% waliopata A hadi D [30-100]	% waliopata F [0-29]
Civics	2023	694,373	0.72	2.96	18.19	48.27	51.73
	2024	796,366	0.46	2.20	13.44	33.24	66.76
History	2023	694,068	2.84	6.11	19.24	50.71	49.29
	2024	796,154	6.82	11.84	29.30	56.37	43.63
Geography	2023	694,237	2.43	6.40	24.66	53.78	46.22
	2024	796,392	6.64	13.12	33.39	58.51	41.49

(b) Masomo ya Lugha

Ufaulu wa somo la **Kiswahili** na **Chinese Language** ni mzuri sana ambapo katika somo la Kiswahili ni asilimia **91.74** na katika somo la **Chinese Language** ni asilimia **90.82**. Masomo ya **Arabic Language** na **French Language** yana ufaulu wa wastani ambapo ufaulu wa masomo hayo ni kati ya asilimia **51.06** hadi **69.07**.

Aidha, katika somo la **English Language** ufaulu umeongezeka kutoka asilimia **68.27** mwaka 2023 hadi asilimia **74.58** mwaka 2024. Mchanganuo wa masomo ya Lugha umeoneshwa katika **Jedwali Na. 8**.

Jedwali Na. 8: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Lugha

SOMO	MWAKA	IDADI	% waliopata A [75-100]	% waliopata A hadi B [65-100]	% waliopata A hadi C [45-100]	% waliopata A hadi D [30-100]	% waliopata F [0-29]
Kiswahili	2023	694,400	4.24	14.19	64.15	95.19	4.81
	2024	796,424	5.35	15.35	62.53	91.74	8.26
English Language	2023	694,321	5.10	10.52	31.48	68.27	31.73
	2024	796,413	7.10	13.44	38.31	74.58	25.42
French Language	2023	10,269	5.91	10.97	29.28	55.61	44.39
	2024	9,809	2.24	6.86	31.62	69.07	30.93
Arabic Language	2023	2,506	3.71	8.46	27.85	48.72	51.28
	2024	2,021	3.71	8.96	28.35	51.06	48.94
Chinese Language	2023	1,921	18.32	34.31	67.52	93.39	6.61
	2024	1,841	8.26	17.22	60.51	90.82	9.18

(c) Masomo ya Sayansi Asili, Hisabati na Teknolojia

Ufaulu wa masomo ya **Engineering Science, Information & Computer Studies** na **Home Economics** ni wa wastani ambao ni kati ya asilimia **51.46** hadi asilimia **62.97**. Masomo ya **Basic Mathematics, Physics, Chemistry, Agriculture** na **Biology** yana ufaulu ulio chini ya wastani ambao ni kati ya asilimia **18.85** hadi **47.00**.

Takwimu zinaonesha kuwa, ufaulu wa masomo ya **Home Economics, Physics, Chemistry** na **Additional Mathematics** unazidi kuimarika ambapo kwa mwaka 2024 ufaulu **umeongezeka** kati ya asilimia **3.18** hadi **14.65** ikilinganishwa na mwaka 2023. Aidha, katika somo la **Biology** ufaulu umeshuka kutoka asilimia **55.74** mwaka 2023 hadi asilimia **47.00** mwaka 2024. Mchanganuo wa masomo ya Sayansi Asili, Hisabati na Teknolojia umeoneshwa katika **Jedwali Na. 9**.

Jedwali Na. 9: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Sayansi Asilia, Hisabati na Teknolojia

SOMO	MWAKA	IDADI	% waliopata A [75-100]	% waliopata A hadi B [65-100]	% waliopata A hadi C [45-100]	% waliopata A hadi D [30-100]	% waliopata F [0-29]
Physics	2023	691,055	0.73	1.80	7.26	19.06	80.94
	2024	793,765	1.46	3.31	10.70	23.29	76.71
Chemistry	2023	694,343	1.98	4.00	12.30	28.16	71.84
	2024	796,098	1.28	3.78	15.32	34.29	65.71
Biology	2023	694,013	6.05	11.07	27.91	55.74	44.26
	2024	796,399	3.31	6.90	21.71	47.00	53.00
Agriculture	2023	27,022	1.22	3.40	16.26	39.24	60.76
	2024	28,995	0.27	1.25	10.90	34.50	65.50
Engineering Science	2023	1,889	1.54	7.36	34.83	59.40	40.60
	2024	1,712	4.56	9.52	28.62	51.46	48.54
Information & Computer Studies	2023	14,731	4.47	13.03	41.93	67.62	32.38
	2024	20,365	3.89	12.98	40.50	60.82	39.18
Basic Mathematics	2023	694,275	4.67	7.08	13.42	21.08	78.92
	2024	796,316	2.40	4.15	10.13	18.85	81.15
Additional Mathematics	2023	441	16.78	28.12	51.70	70.29	29.71
	2024	392	23.47	42.09	72.19	84.95	15.05
Home Economics	2023	5,302	1.47	6.37	30.33	59.79	40.21
	2024	6,052	0.28	3.06	31.96	62.97	37.03

(d) Masomo ya Biashara

Ufaulu wa somo la **Book-Keeping** umeendelea kubaki kuwa wa wastani kwa asilimia **51.51** na ufaulu wa somo la **Commerce** umeshuka kutoka asilimia **50.28** mwaka 2023 hadi asilimia **43.77** mwaka 2024. Mchanganuo wa masomo ya Biashara umeoneshwa katika **Jedwali Na. 10**.

Jedwali Na. 10: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Biashara

SOMO	MWAKA	IDADI	% waliopata A [75-100]	% waliopata A hadi B [65-100]	% waliopata A hadi C [45-100]	% waliopata A hadi D [30-100]	% waliopata F [0-29]
Commerce	2023	70,704	3.86	9.83	29.03	50.28	49.72
	2024	75,263	3.42	8.58	25.28	43.77	56.23
Book-Keeping	2023	70,994	3.71	8.86	29.33	52.84	47.16
	2024	74,829	2.55	6.54	25.60	51.51	48.49

(e) **Masomo ya Utamaduni, Sanaa na Michezo**

Ufaulu wa somo la **Fine Art, Theatre Arts** na **Music** ni mzuri ambapo katika somo la **Fine Art** ni asilimia **84.16**, **Theatre Arts** ni asilimia **71.35** na somo la **Music** ni asilimia **80.91**. Somo la **Physical Education** lina ufaulu wa chini ya wastani ambapo ni asilimia **25.24**. Mchanganuo wa masomo ya Utamaduni, Sanaa na Michezo umeoneshwa katika **Jedwali Na. 11**.

Jedwali Na. 11: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Utamaduni, Sanaa na Michezo

SOMO	MWAKA	IDADI	% waliopata A [75-100]	% waliopata A hadi B [65-100]	% waliopata A hadi C [45-100]	% waliopata A hadi D [30-100]	% waliopata F [0-29]
Fine Art	2023	1,496	1.07	6.89	49.87	81.89	18.11
	2024	2,229	0.67	4.35	44.28	84.16	15.84
Music	2023	273	26.37	32.97	56.78	74.36	25.64
	2024	419	8.83	22.91	59.43	80.91	19.09
Physical Education	2023	7,282	0.04	0.30	6.33	27.93	72.07
	2024	7,970	0.03	0.43	6.99	25.24	74.76
Theatre Arts	2023	429	0.00	1.86	20.28	48.95	51.05
	2024	377	3.45	14.32	41.38	71.35	28.65

(f) **Masomo ya Ufundi**

Masomo yote ya Ufundi yana ufaulu juu ya wastani ambapo somo lenye ufaulu wa juu ni **Building Construction** lenye ufaulu wa asilimia **84.79** likifuatiwa na somo la **Electrical Engineering** lenye ufaulu wa asilimia **83.66**. Aidha somo lenye ufaulu wa chini kabisa ni **Woodwork and Painting Engineering** lenye ufaulu wa asilimia **59.20**. Mchanganuo wa ufaulu wa masomo ya Ufundi umeoneshwa katika **Jedwali Na. 12**.

Jedwali Na. 12: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Ufundi

SOMO	MWAKA	IDADI	% waliopata A [75-100]	% waliopata A hadi B [65-100]	% waliopata A hadi C [45-100]	% waliopata A hadi D [30-100]	% waliopata F [0-29]
Building Construction	2023	545	0.00	3.30	30.28	57.98	42.02
	2024	434	5.30	16.36	58.53	84.79	15.21
Architectural Draughting	2023	526	1.52	7.22	33.84	58.56	41.44
	2024	416	1.44	4.57	43.27	76.20	23.80
Civil Engineering Survey	2023	281	1.07	3.20	35.94	61.57	38.43
	2024	197	0.00	0.51	16.75	59.90	40.10
Woodwork and Painting Engineering	2023	192	0.00	0.52	34.90	63.02	36.98
	2024	174	0.00	0.00	10.34	59.20	40.80
Electrical Engineering	2023	371	0.00	2.16	31.27	65.77	34.23
	2024	410	2.68	17.80	58.78	83.66	16.34
Electronics and Communications Engineering	2023	307	0.65	13.03	57.00	77.85	22.15
	2024	271	2.58	11.44	39.48	71.59	28.41
Mechanical Engineering	2023	381	1.84	15.22	56.69	75.07	24.93
	2024	300	2.00	13.67	54.00	78.00	22.00
Engineering Drawing	2023	431	2.78	14.39	47.33	73.55	26.45
	2024	344	6.40	15.99	51.16	70.06	29.94

(g) Masomo ya Dini

Masomo ya Dini yameonesha mabadiliko makubwa ya ufaulu, somo la **Bible Knowledge** limeongezeka ufaulu kutoka asilimia **84.01** mwaka 2023 hadi asilimia **94.14** mwaka 2024 na somo la **Elimu ya Dini ya Kiislamu** limeongezeka ufaulu kutoka asilimia **68.32** mwaka 2023 hadi **71.41** mwaka 2024. Mchanganuo wa masomo ya Dini umeoneshwa katika **Jedwali Na. 13**.

Jedwali Na. 13: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Dini

SOMO	MWAKA	IDADI	% waliopata A [75-100]	% waliopata A hadi B [65-100]	% waliopata A hadi C [45-100]	% waliopata A hadi D [30-100]	% waliopata F [0-29]
Bible Knowledge	2023	22,175	13.12	34.48	70.20	84.01	15.99
	2024	22,851	35.20	59.94	87.32	94.14	5.86
Elimu ya Dini ya Kiislamu	2023	87,272	0.23	2.05	26.78	68.32	31.68
	2024	103,871	0.76	3.66	31.11	71.41	28.59

4.0 MATOKEO YALIYOFUTWA

Baraza la Mitihani limefuta matokeo yote ya wanafunzi;

- (a) **100** waliofanya udanganyifu na **watano (05)** waliandika matusi kwenye skripti zao katika Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne.
- (b) **41** waliofanya udanganyifu na **watano (05)** waliandika matusi kwenye skripti zao katika Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili.

Matokeo hayo yamefutwa kwa mujibu wa Kifungu cha **5 (2) (j)** cha sheria ya Baraza la Mitihani sura ya **107** kikisomwa pamoja na Kifungu cha **30(2) (b)** cha Kanuni za Mitihani za mwaka 2016.

5.0 KITUO KILICHOFUNGIWA KUWA KITUO CHA MITIHANI YA TAIFA

Baraza la Mitihani la Tanzania limefungia kituo cha S2527 GoodWill S.S. kilichopo mkoa wa Arusha kuwa kituo cha Upimaji na Mitihani ya Taifa kutokana na Mkuu wa Shule na baadhi ya walimu kuthibitika kufanya udanganyifu kwa lengo la kuwasaidia wanafunzi. Kituo hicho kinafungiwa kwa mujibu wa Kifungu **4(8)** cha Kanuni za Mitihani mwaka 2016 hadi hapo Baraza litakapojiridhisha kuwa ni salama kwa uendeshaji wa Upimaji na Mitihani ya Taifa.

6.0 PONGEZI ZA BARAZA

Baraza la Mitihani la Tanzania linapenda kuchukua fursa hii kuzipongeza Kamati za Uendeshaji Mitihani za Mikoa na Halmashauri/Manispaa/Jiji, Wakuu wa Shule, Wasimamizi na Wasahihishaji wa Upimaji uliyofanyika Oktoba/Novemba, 2024 kwa kazi kubwa na nzuri waliyoifanya katika kutekeleza jukumu la Uendeshaji Upimaji huo. Aidha, Baraza linawapongeza wanafunzi wote waliofanya Upimaji kwa kuwa na utulivu na kuzingatia taratibu za mitihani katika kipindi chote cha Uendeshaji wa Mitihani.

7.0 UPATIKANAJI WA MATOKEO

Matokeo ya Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne (SFNA) na Kidato cha Pili (FTNA) iliyofanyika Oktoba/Novemba, 2024 yanapatikana katika tovuti zifuatazo:

- www.necta.go.tz,
- www.moe.go.tz,
- www.tamisemi.go.tz.



Dkt. Said A. Mohamed

KATIBU MTENDAJI

04/01/2025