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UTANGULIZI

Dhamira kuu ya jamii na serikali kwa ujumla ni kuhakikisha kuwa elimu inayotolewa
inaboreshwa na kudumishwa katika ubora ili kuwawezesha wanafunzi kupata
matokeo yaliyokusudiwa. Katika kufanikisha lengo hili kuu, serikali iliunda idara
yenye wajibu wa kutathmini shule kote nchini.

Dhamira ya kuwa na mbinu yenye mwelekeo jumuishi na shirikishi kuhusu ubora
wa elimu ndio iliyopelekea, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST)
kuhama kutoka kwenye mfumo wa zamani wa Ukaguzi wa Shule kuelekea Mfumo
wa Uthibiti Ubora wa Shule kwa kutumia Upimaji wa Jumla wa Shule unaohusisha
wadau mbalimbali wakiwemo wanajamii.

Kiunzi cha Uthibiti Ubora wa Shule kilianza kutumika mwaka 2017 kama mbinu
ya kufuatilia, kutathmini na kutoa taarifa juu ya viwango vya ubora katika nyanja
zote za maisha ya shule ili kuhakikisha kuwa viwango vya ubora vinavyokubalika
vinafikiwa na kudumishwa. Baada ya miaka mitano ya matumizi ya awali, ilionekana
kuwa ni wakati mwafaka wa kuboresha Kiunzi hicho ili kuchambua utekelezaji
wake kwa kuangalia ubora wake, udhaifu, fursa na changamoto zake ili kusaidia
kuwa na Kiunzi nyumbufu, kinachoendana na muktadha na jumuishi.

Kiunzi hiki kilichoboreshwa, mbali na kujumuisha elimu ya ufundi kama
inavyoelekezwa na Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 (toleo la 2023),
kimenuiwa kuwa jumuishi katika azma yake ya kuhakikisha elimu bora kwa
wanafunzi wenye mahitaji mbalimbali na wale wa elimu maalum. Kiunzi hiki
pia kimefanywa kiendane na masuala ya maendeleo yanayoibuka, matumizi
ya teknolojia mpya katika ufundishaji na ujifunzaji na changamoto za kijamii
zinazotokana na utandawazi. Changamoto hizi ni pamoja na mmomonyoko wa
maadili inayosababishwa na utandawazi, kupotea kwa utamaduni na kupungua
kwa uzalendo. Haya yanahitaji kurekebishwa kwa kukuza mtazamo chanya
kuhusu utamaduni, kukuza maadili na ujumuishi shuleni ili kufikia ustawi kamili na
maendeleo ya wanafunzi.

Kiunzi hiki kitakuwa mwongozo muhimu kwa watathmini elimu, watawala,
waendeshaji shule, wamiliki wa shule na wadau wengine wanaohusika katika
mchakato na utendaji mzima wa Uthibiti Ubora wa Shule (UUS). Kwa mantiki hii,
ni matarajio yangu kuwa wadau wote wanaohusika na UUS watatumia Kiunzi hiki
kama mwongozo wa kuboresha viwango vya elimu nchini.

Mheshimiwa Prof. Aldolf F. Mkenda (Mb)

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia
Juni, 2024
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SHUKRANI

Nawashukuru kwa dhati wajumbe wa kamati ya ufundi Dkt. Janeth Kigobe, Dkt.
Winfrida Malingumu na Dkt. Clarence A. Mgina, pamoja na wataalam wote
waliorekebisha tena kiunzi hiki. Pia nawashukuru wakuu wa taasisi mbalimbali,
ikiwemo Taasisi ya Elimu Tanzania, Baraza la Mitihani la Taifa la Tanzania, Mamlaka
ya Mafunzo na Ufundi Stadi, Tume ya Taifa ya Mafunzo ya Kiufundi na Ufundi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima, Bodi ya Huduma za Maktaba ya Tanzania, na
Wakala wa Maendeleo ya Usimamizi wa Elimu; pamoja na wadau muhimu wa
elimu, ikiwa ni pamoja na viongozi wa shule, vyuo na wadau wote wa elimu
walioshiriki katika kutoa maoni yao na mapendekezo katika mchakato wa kufanyia
marekebisho kiunzi hiki.

Kiunzi hiki kimerekebishwa kwa ushirikiano na mashirika mengine, hasa wadau
wa maendeleo waliotoa fedha kupitia utendaji wenye mafanikio. Ushiriki wao wa
kina umewezesha kupatikana kwa kiunzi hiki chenye viwango na kamilifu katika
kuongoza mchakato na shughuli za kuhakiki ubora wa elimu nchini.

Vile vile natambua na kuthamini mchango wa Mhe. Waziri, Prof. Aldolf F. Mkenda
(MB) - Waziri wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, na Mheshimiwa Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mhe. Mohamed O.
Mchengerwa (MB), wote kwa dhamira yao ya dhati ya kuona kuwa ubora wa elimu
ni jambo linalopaswa kuzingatiwa kama lengo kuu katika sekta ya elimu.

Prof. Carolyne I. Nombo

Katibu Mkuu,
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Juni, 2024
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UFAFANUZI DHANA MUHIMU

" Usimamizi kwa Ukaribu: Ni usimamizi wa utendaji wa wasimamizi wa Shule wa
Ndani, hasa kwa kutoa msaada wa kiufundi na kufanya tathmini ya utendaji wa
shule kwa ujumla na mara kwa mara. Hii inamaanisha kufanya kazi kwa ukaribu
na Wakuu wa Shule ili kutoa elimu bora katika ngazi ya shule. Usimamizi Karibu
na Shule utafanywa na Maafisa Elimu Kata, ambao watakuwa na jukumu la
kusimamia kila nyanja ya ubora wa elimu katika ngazi ya Kata.

" Usimamizi wa Nje wa Shule: Ni usimamizi wa kazi za Wasimamizi wa Ndani
wa Shule, na Wasimamizi wa karibu wa Shule na vyombo vingine vyote husika
katika ngazi ya Serikali za Mitaa vinavyohusika na usimamizi wa utoaji elimu.
Jukumu hili litatekelezwa na Maafisa Uthibiti Ubora kutoka kwenye Wilaya/
Halmashauri, Mikoa na Makao Makuu ya WyEST.

" Uthibiti Ubora wa Nje wa Shule: Ni mchakato unaofanywa na Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule katika kusaidia shule kuratibu safari yake ya kuelekea
kuwa bora kabisa na kuwa na ongezeko la ubora. Hii itahitaji usaidizi katika
ufunzaji na unasihi wakati huohuo ikizingatia sera zilizopo, sheria, na kanuni
kama zilivyoainishwa katika Sheria ya Elimu na vigezo vya Elimu vya Msingi vya
Kitaifa.

® Usimamizi wa Ndani ya Shule: Ni usimamizi wa utoaji elimu katika ngazi
ya shule unaofanywa na Mkuu wa Shule/Chuo kwa kushirikiana na Timu ya
Ndani ya Uthibiti Ubora wa Shule (TNUUS) na Bodi/Kamati ya Shule (BS/KS).
Usimamizi ndani ya shule unaiwezesha shule kuwa na uwajibikaji katika nyanja
zote za uendeshaji wa shule

® Uthibiti Ubora wa Ndani ya Shule: Ni mchakato unaofanywa katika ngazi
ya shule na Mkuu wa Shule ili kufuatilia, kutathmini, kuchambua, kufunza,
kukuza, na kutoa taarifa viwango vya ubora vilivyokubaliwa katika vipengele
vyote vya maisha ya shule ili kuhakikisha viwango vinavyokubalika vinafikiwa
na kuendelezwa.

" Uthibiti Ubora: Ni programu ya tathmini iliyopangiliwa na kuwekewa utaratibu
ili kubainisha uendelezaji na ukuzaji wa viwango vilivyokubalika. Programu
hii inakusudia kuwajengea wadau wa elimu hali ya kujiamini kwa kuhakikisha
kuwa elimu inatolewa katika viwango vya ubora vinavyokubalika na kwamba
wanafunzi wanafikia matarajio ya kujifunza yaliyodhamiriwa.

" Ukaguzi wa Shule: Ni shughuli zinazohakikisha kuwa shule inaendeshwa kwa
kuzingatia Sheria ya Elimu, Sera, Taratibu na Kanuni zilizopo zinazothibitisha
kama shule inaendeshwa kwa usahihi na ufanisi na kutathmini ubora wa shule
hiyo kuendana na Viwango vya Kitaifa vya Ubora wa Elimu ngazi ya Elimu ya
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Awali, Msingi (za ufundi na za kawaida), Sekondari (za ufundi na za kawaida),
Elimu Maalum, Elimu ya Watu Wazima, Elimu Nje ya Mfumo Rasmi, na Elimu ya
Ualimu.

® Tathmini ya Shule: Ni mchakato endelevu unaowezesha shule kupitia upya
utendaji wake na kutambua mafanikio na maeneo yanyohitaji kuboreshwa.

® Uthibiti Ubora wa Elimu Jumuishi: Ni mfumo thabiti unaowashirikisha wadau
wote husika katika kuhakikisha na kuboresha elimu. Lengo kuu ni kuhusisha
kila mtu mwenye jukumu au maslahi katika utoaji wa elimu. Mbinu hii jumuishi
inalenga kujenga hisia ya umiliki na uwajibikaji wa pamoja katika kudumisha
na kuboresha elimu.

" Kiunzi cha Uthibiti Ubora wa Shule Nyumbufu: Ni mwongozo ulioundwa
kubadilika kulingana na mazingira ili kukidhi mahitaji maalum na muktadha
tofauti za masomo, mazingira, na wanafunzi. Kiunzi hiki kinatambua tofauti
zilizopo katika mazingira ya elimu na inalenga kuwa na muundo unaoweza
kubadilishwa ili kuendana na muktadha maalum.

" Ukaguzi wa Utendaji wa Mwalimu: Ni mfumo wa tathmini ya kina ya utendaji
wa walimu ndani ya taasisi ya elimu inayozingatia zaidi ujenzi wa umahiri na
uwezo. Mchakato huu unalenga kutathmini na kupima ufanisi wa walimu
katika kutimiza majukumu yao, kuhimiza ubora wa ufundishaji na matokeo ya
kujifunza wa mwanafunzi.

® Uthibiti Ubora wa Shule Unaomlenga Mwalimu: Ni mbinu katika elimu
inayosisitiza uboreshaji endelevu wa zoezi la ufundishaji na ubora wa
ufundishaji ndani ya shule kwa ujumla wake. Mbinu hii inatambua kuwa ubora
wa ufundishaji ni muhimu sana katika mafanikio ya mwanafunzi. Inajumuisha
vipengele muhimu na mikakati inayohusiana na maendeleo ya kitaaluma,
tathmini ya walimu, msaada na ushauri, ujifunzaji wa pamoja, mifumo ya maoni,
maamuzi yanayotokana na takwimu, ushirikiano wa mitaala, uongozi wenye
msaada, mgawanyo wa rasilimali, na utamaduni wa uboreshaji endelevu.

" Uthibiti Ubora wa Shule Unaomlenga Mwanafunzi: Umejikita katika
mabhitaji, uzoefu, na matokeo tarajiwa ya elimu ili kumpa mwanafunzi uzoefu
bora katika elimu. Mbinu hii inatambua kuwa wanafunzi ni kiini cha mchakato
wa elimu, hivyo inalenga kujenga mazingira yanayowasaidia wanafunzi kwa
kadri ya mitindo yao ya kujifunza, uwezo, na maendeleo yao kwa ujumla.
Katika mbinu hii, uthibiti ubora wa shule unahitaji kuzingatia zaidi wanafunzi
na matokeo ya kujifunza yatathmini ushiriki wa wanafunzi katika mchakato
wa kujifunza hata wakati mwalimu hayupo. Mbinu hii inaendana na falsafa ya
elimu kuwa mwanafunzi ni kitovu cha elimu, hivyo lengo liwe ni kuwawezesha
wanafunzi kufikia viwango vya juu vya ubora wao katika mazingira ya elimu
wezeshi na jumuishi.

" Wafanyakazi Wanaotoa Msaada wa Kiufundi: Ni wafanyakazi wanaotoa
msaada wa kiufundi ili kuwezesha utawala kufanikisha taratibu za uendeshaji,
ikiwa ni pamoja na usafirishaji, mawasiliano, ununuzi wa vifaa, na kazi za
kawaida za ofisi.
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VIFUPISHO

ADEM | Wakala wa Maendeleo ya Usimamizi wa Elimu

BSTE-QAF | Kiunzi cha Uthibiti Ubora wa Elimu ya Msingi, Sekondari, na
Ualimu

CMT | Timu ya Usimamizi wa Chuo

DCSQAOs | Maafisa Wakuu wa Uthibiti Ubora wa Shule wa Wilaya

DSQAO | Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wa Wilaya

DED | Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya

DEOs | Maafisa Elimu wa Wilaya

DPLA | Upimaji Shirikishi wa Matokeo ya Ujifunzaji

ECD | Maendeleo ya Watoto

EGMA | Tathmini ya Hisabati katika Daraja la Awali

EGRA | Tathmini ya Usomaji katika Daraja la Awali

EQUIP-T | Mradi wa Mpango wa Kuboresha Elimu Tanzania.

EPforR | Utendaji wenye Mafanikio

ESDP | Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu

ESMIS | Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Sekta ya Elimu

ETP | Sera ya Elimu na Mafunzo

FSV | Ziara ya Kufuatilia Shule

FYDP | Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano

HoSs | Wakuu wa Shule

HTs | Walimu Wakuu

|AE | Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima

ISQATs | Timu ya Uthibiti Ubora wa Ndani wa Shule

LANES | Mradi wa kukuza Stadi za Kusoma, Kuhesabu na Kuandika -
KKK

LGAs | Mamlaka za Serikali za Mitaa
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MDA | Wizara, Idara na Mawakala

MEWAKA | Mafunzo Endelevu ya Walimu Kazini

MoEST | Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

MoHCDGEC | Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
MoW | Wizara ya Maji

M & E TWG | Kundi la Kufuatilia na Kutathmini Kazi za Kiufundi

NACTVET | Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi
NECTA Baraza la Mitihani la Taifa la Tanzania

NEMC Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira

OSHA Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi

PO - RALG Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
PTA Chama cha Wazazi na Walimu

QA Uthibiti Ubora

QAMA Mbinu za Usimamizi wa Uhakikisho wa Ubora

QS Viwango vya Ubora

RAS Katibu Tawala wa Mkoa

REOs Maafisa wa Elimu wa Mikoa

RSQAOs Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wa Mkoa

|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
RTI | Taasisi ya Utafiti ya Triangle
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|

SC/B Kamati za Shule/Bodi

SDGs Malengo ya Maendeleo Endelevu

SMT Timu ya Usimamizi wa Shule

SQA Uthibiti Ubora wa Shule

SQAD Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule

SQAH Mwongozo wa Uthibiti Ubora wa Shule
SQAOs Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule

SQAS Mfumo wa Uthibiti Ubora wa Shule
SQAT Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule
SSQAOs Maofisa wa Uthibiti Ubora wa Shule wa masomo
SSRC Kadi ya Muhtasari wa Taarifa ya Shule
SSV Ziara Maalum za Shule
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SWASH

TCs
TCU
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TIE
ToR
UNICEF
USAID
VETA
WDC
WEQOs
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WSDP

WSV

Mradi wa Huduma za Maji, Elimu ya Afya na Usafi wa
Mazingira

Vyuo vya Ualimu

Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania

Mamlaka ya Elimu Tanzania

Taasisi ya Elimu Tanzania

Hadidu za Rejea

Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa Watoto
Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Marekani
Mamlaka ya Mafunzo na Ufundi Stadi
Kamati ya Maendeleo ya Kata

Maafisa Elimu wa Kata

Upimaji wa Jumla wa Shule

Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya Shule

Tathmini ya Jumla Shule
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UTANGULIZI

1‘1\ Usuli

Maendeleo ya taifa lolote yanategemea kwa kiasi kikubwa ubora wa elimu
inayotolewa kwa wananchi wake. Elimu bora ni muhimu kwa ukuaji wa taifa.
Elimu bora ni muhimu kwa kuwapa watu maarifa, ujuzi, na uwezo unaohitajika
ili kuchangia kwa ufanisi katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya nchi. Hii
pia inaakisiwa na sera za kimataifa, ikiwemo Malengo Endelevu ya Maendeleo
(SDGs 2030), hususan Lengo namba 4 linalohusu elimu bora. Aidha, Serikali ya
Tanzania imeendelea kuweka na kutekeleza mikakati mbalimbali ya kuboresha
elimu, kama inavyoonesha katika programu mbalimbali, kama vile Maendeleo ya
Sekta ya Elimu (ESDP 2022-26), ambayo lengo lake ni kujenga uchumi shindani wa
viwanda kwa maendeleo ya binadamu.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 (toleo la mwaka 2023), imeeleza kwa
kina suala la Uhakiki wa Ubora wa Elimu na Mafunzo na kusisitiza kwamba lengo
lake ni kuwa na ufanisi katika uratibu, usimamizi, uthibitishaji, na ukaguzi katika
kutoa elimu na mafunzo.

Kulingana na tamko la Sera, Wizara inayohusika na elimu na mafunzo inawajibu
wa kufuatilia ubora wa shule katika ngazi zote kulingana na mitaala na viwango
vilivyowekwa. Hata hivyo uthibiti ubora wa elimu ya awali, elimu ya msingi, elimu
ya sekondari, na elimu ya ualimu inayoratibiwa na Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule
imeendelea kukabiliana na changamoto mbalimbali na hivyo kushindwa kukidhi
matarajio. Licha ya kutumia dhana ya uthibiti ubora wa shule shirikishi na matumizi
ya njia mbadala, changamoto imeendelea kuwa muendelezo wa dhana ya ukaguzi
wa shule inayojikita zaidi katika kupitia orodha ya masuala yanayohitaji kufanywa
katika ufundishaji na ujifunzaji. Hivyo, bado ipo haja ya kuimarisha utekelezaji
wa dhana iliyokusudiwa ya uthibiti ubora inayojikita katika ushirikishwaji na
uwajibikaji wa pamoja wa Kamati na bodi za shule/vyuo, walimu wakuu wa vyuo
vya mafunzo ya elimu ya msingi, viongozi wa shule, walimu, waalimu wa mafunzo,
wakufunzi pamoja na wazazi katika suala la usimamizi na uthibiti wa ubora wa
elimu inayotolewa nchini. Ndiyo maana, katika kutilia mkazo suala hili la uthibiti
ubora wa elimu, serikali imetoa tamko namba; 3.3.1, 3.3.2, 3.3.3 na 3.3.4 katika
Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 (toleo la mwaka 2023).

Katika kutekeleza maagizo haya ya sera, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
kupitia Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule, imeendelea kusimamia ubora wa elimu
kwa kuhakikisha kwamba wadau wa elimu na taasisi zote katika ngazi ya elimu
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ya awali, msingi (za ufundi na kawaida), sekondari (za ufundi na za kawaida) na
vyuo vya walimu wanazingatia Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo na viwango vya
ubora vya elimu vilivyowekwa. Nyenzo kuu inayotumiwa ni Kiunzi cha uthibiti
ubora ulioandikwa mwaka 2017 na zana zake, ambazo ni pamoja na Mwongozo
wa Uthibiti wa Ubora Ulioambatanishwa, Mwongozo kwa Maafisa Elimu wa
Wilaya na Kadi ya Muhtasari wa Taarifa ya Shule. Kiunzi na zana zake kimewezesha
ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa kuhusu vigezo vya ubora vilivyokubaliwa
kuhusu masuala yote yanayohusiana na maisha ya shule ili kuhakikisha viwango
vya ubora vinakidhiwa na kuendelezwa na hivyo kuonyesha mafanikio makubwa
katika kusimamia ubora wa elimu. Kulingana na mafanikio haya, Wizara imeona
umuhimu wa kupitia kiunzi hiki baada ya miaka mitano ya matumizi ili kiendane
na mabhitaji ya sasa ya Sera na mtaala ulioboreshwa, ambayo kimsingi yanalenga
kuleta mageuzi katika mfumo mzima wa elimu na mafunzo.

Kiunzi hiki kinatarajiwa kuwa nyumbufu, kuendana na mazingira na jumuishi kwa
masomo na viwango mbalimbali, kutokana na kutambua kwamba stadi tofauti
zinaweza kuwa na mahitaji na vigezo tofauti vya tathmini. Kiunzi kinapaswa
kuweka viwango vya wazi na vinavyoweza kupimika na matokeo ya kujifunza
ambayo yanaweza kubadilishwa kulingana na masomo na mazingira ya elimu
tofauti na kufafanua vigezo vya mafanikio vinavyoweza kutumika katika nidhamu
mbalimbali.

Kulingana na kiunzi hiki, wigo na majukumu ya msingi ya Mfumo wa Uthibiti
Ubora wa Shule imepanuliwa ili kujumuisha wahusika muhimu kama vile wizara
zinazohusika na usimamizi na utawala wa elimu na taasisi zao, Maafisa Uthibiti
Ubora wa Shule, Maafisa wa Elimu wa Mikoa, Maafisa wa Elimu wa Wilaya, Maafisa
wa Elimu wa Kata, Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule, walimu, wazazi, na jamii
ambao watakuwa wanashiriki kikamilifu katika kukuza ubora katika mchakato wa
utoaji wa elimu. Kwa muktadha huu, Kiunzi cha Uthibiti Ubora wa Shule kitafanya
kazi kwa kufuata dira ya ujumuishaji ambao unakuza mawasiliano yenye ufanisi
kati ya wizara, taasisi, uwazi, na uamuzi wa pamoja kuhusu masuala ya uthibiti
ubora wa elimu.

\1.2\ Dira na Dhima ya Elimu

Dira na Dhima ya Elimu kama ilivoelezwa katika Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya
2025 inatoa mwongozo kuhusu utoaji wa elimu bora.

1.2.1. Dira 1.2.2. Dhamira

Kuwa na Mtanzania aliyeelimika, | Kuinua ubora wa elimu na mafunzo kwa ku-
mwenye maarifa, stadi na mtaza- | weka mifumo na taratibu zitakazowezesha
mo chanya utakaomwezesha | kupata idadi kubwa ya Watanzania walioe-
kuchangia katika kuleta maende- | limika, wenye stadi na wanaopenda kujien-
leo endelevu ya Taifa. deleza kielimu ili waweze kuchangia katika
kufikia malengo ya maendeleo ya Taifa.
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Matamko ya dira na dhima ya elimu ni viashiria vya dhamira ya Serikali ya kutoa
elimu bora kwa wote na stadi za kazi kwa Watanzania wote. Kwa mantiki hii, Kiunzi
hiki kinaakisi matamko ya Dira na Dhima.

\13\ Urazini

Pamoja na mafanikio yaliyobainishwa wakati wa utekelezaji wa Kiunzi cha Uthibiti
Ubora wa Shule, changamoto kadhaa zimejitokeza kutokana na mfumo na njia
zilizotumika katika kuhakiki ubora wa elimu. Kwa mfano, kumeonekana haja ya
kuwa na vigezo muhimu zaidi vya kutathmini elimu ya awali, elimu maalum, elimu
ya ualimu, elimu ya watu wazima, na elimu isiyo rasmi. Pia, ukosefu wa vigezo
na viashiria vya kutosha vya ubora kwa kila nyanja ulipelekea kuwa na matokeo
ya jumla kuhusu ubora wa shule. Udhaifu pia ulionekana katika kukosekana kwa
mawasiliano baina ya wizara juu ya maamuzi mbalimbali yanayolenga kuhakiki
ubora. Matokeo yake, kazi moja ilifanywa na wadau mbalimbali, na hivyo
kusababisha urudiaji wa jambo moja na ucheleweshaji wa maamuzi muhimu.
Upungufu huu ulileta changamoto katika utekelezaji wa mfumo na ufikiaji wa
matokeo tarajiwa. Zaidi ya hayo, marekebisho yaliyofanywa kwenye mitaala ya
elimu ya msingi na sera ya elimu pia yamechagiza urekebishaji wa Kiunzi cha
uthibiti ubora wa shule.

Kwa hiyo, upitiaji upya na mapendekezo ya marekebisho ya kiunzi yanakusudia
kuboresha dhana, mfumo, njia, na falsafa ya Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule ili
iendane na mabhitaji halisi ya sasa na ya mtalaa mpya katika ngazi ya elimu ya
awali, elimu ya msingi (za kawaida na za ufundi), elimu ya sekondari (za kawaida
na za ufundi), elimu ya ualimu, na elimu isiyo rasmi. Wakati huo huo, inapaswa
kuwa jumuishi na toshelezi kwenye miktadha maalum, masomo, mazingira, na
wanafunzi tofauti. Kiunzi hiki kitatambua tofauti zilizopo katika mazingira ya elimu
na kutoa muundo unaoweza kubadilishwa kulingana na hali mahususi.

Hususani, kiunzi kimeboreshwa ili iweze:

I Kuendana na muundo ulioboreshwa wa Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule
ambao unakwenda sambamba na matumizi ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano katika kutekeleza majukumu ya kuhakiki ubora na mifumo ya
usimamizi wa data.

ii.  Kuweka viashiria vya ubora katika maeneo yote.

iii.  Kurahisisha tathmini inayohusisha elimu ya awali, elimu maalum, elimu ya
watu wazima na elimunje ya mfumo rasmi na elimu ya ufundi.

iv.  Kuweka vigezo na viashiria vya ubora kwa taasisi za kifani na kiufundi.
v.  Kutoa zana sahihi kwa matumizi na taasisi zinazotoa elimu ya mchanganyiko.

vi.  Kumwongoza mtumiaji jinsi ya kutekeleza majukumu yake kikamilifu kina na
kiweledi.

vii. Kuhamasisha mawasiliano na ushirikiano baina ya wizara na taasisi.

viii. Mapitio ya mfumo wa uthibiti ubora wa shule yanaakisi mabadiliko ya lazima
yaliyofanywa ili kuendana na mtalaa na sera ya elimu iliyorekebishwa
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\14\ Lengo

Lengo la Kiunzi hiki ni kuwapatia wadau wanaohusika na Uthibiti Ubora wa elimu
mikakati, taratibu, na miongozo iendayo sambamba na Kanuni na Viwango vya
Elimu kwa ajili ya kuinua ubora wa elimu na matokeo ya ujifunzaji katika ngazi za
Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari, Elimu Maalum, Elimu ya Watu Wazima na Elimu
Nje ya Mfumo Rasmi na Elimu ya Vyuo vya Ualimu nchini Tanzania.

\1‘5\ Mawanda

Kiunzi hiki kitatumika kama mwongozo wa kusimamia masuala ya ubora wa elimu
kwa ngazi za Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari, Elimu Maalum, Elimu ya Watu
Wazima na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi na Elimu ya Ualimu. Kupitia Kiunzi hiki,
Wathibiti Ubora wa Shule, wamiliki wa shule, watawala na waendeshaji wa Shule,
Maafisa Elimu (ngazi za Mkoa, Halmashauri/Wilaya na Kata), Wakuu wa Shule/
Walimu Wakuu, Wakuu wa Vyuo, Wakufunzi, Walimu, Wazazi, Wanafunzi na jamii
kwa ujumla watapata mwongozo wa namna ya kufanya shughuli za Uthibiti Ubora
katika maeneo yao ya kiutendaji.
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KANUNI NA TARATIBU ZA UTHIBITI UBORA WA SHULE

Sehemu hii inaeleza kanuni na taratibu za Uthibiti Ubora wa Shule. Maelezo haya
yametokana na uelewa na namna matokeo ya ujifunzaji yatakavyo tathminiwa na
kuboreshwa Kwa hiyo, uboreshaji wa matokeo ya ujifunzaji kimsingi unahusisha
vipaumbele nane muhimu, ambayo ni pamoja na: uimarishaji wa Mfumo wa Uthibiti
Ubora wa Shule, uboreshaji wa rasilimali (utoaji wa vifaa, rasilimali watu, fedha,
na vifaa vya kutosha), uboreshaji wa ufundishaji na ujifunzaji, kuongeza uwazi
na uwajibikaji, kuchagiza ushirikishwaji, tofauti, na mabadiliko, kujikita kwenye
maarifa na umahiri wa mwanafunzi, kukuza uboreshaji endelevu na kuongeza
ushirikishwaji wa jamii, kama ilivyowasilishwa kwenye Kielelezo Na. 1.

Kuchagiza
ushirikishwayji,
utofauti, na
mabadiliko

Kujikita kwenye
maarifa na umahiri
wa mwanafunzi

Kuboresha uwazi
na uwajibikaji

Kukuza
uboreshaji
endelevu
MATOKEO YA
KUJIFUNZA
YALIYOBORESHWA

Kuinua ubora
wa kufundisha
na kujifunza

Kuongeza
ushirikishwaji wa
jamii

Kuboresha

s . Kuimarisha
rasilimali (utoaji Mfumo wa
wa vifaa, rasilimali Uthibiti Ubora

watu, fedha, na
vifaa vya
kutosha)

wa Shule

Mwongozo na zana za Utendaji wa Uthibiti Ubora zimesanifiwa mahsusi ili kubeba
vipaumbele vitano kama vilivyofafanuliwa kwenye sehemu ya 2.1 hadi 2.8.

21)

Mfumo wa Uthibiti Ubora utaimarishwa katika nyanja zote ili kuhakikisha
utekelezaji wa ufanisi na wenye tija wa sera za elimu, sheria, na kanuni ili kutoa
elimu bora. Lengo la kuimarisha mifumo ya Uthibiti Ubora katika nyanja zote

Uimarishaji wa Mfumo wa Uthibiti Ubora
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inahusisha mbinu zote ikiwemo ujenzi wa uwezo, kushirikishana habari, uongozi
na usimamizi, usimamizi, ufuatiliaji na tathmini, na ufuataji wa viwango vya kitaifa.
Mkakati mzima huu unalenga kuunda mfumo imara wa kutoa elimu bora kwa
kuzingatia sera na kanuni zilizowekwa. Vipengele muhimu katika kuimarisha
Mfumo wa Uthibiti Ubora ni pamoja na uboreshaji wa mfumo wa uthibiti ubora
wa ndani, usimamizi karibu na shule, uthibiti ubora wa nje, mfumo wa habari na
mawasiliano, kuajiri wafanyakazi kwa kuzingatia sifa zao, bila kujali tofauti zao na
bila ubaguzi, na kwa kufuata vigezo vya kuajiri na kupeleka waajiriwa sehemu za
kazi. Vipengele vingine ni pamoja na kuwezesha mazingira, kama vile kusaidia
shughuli za ofisi kuendelea, miundombinu, na kanuni za maadili na utunzaji
wa siri. Maelezo ya kina kuhusu mambo haya yatatolewa katika Mwongozo wa
Uthibiti Ubora wa Shule, mwongozo wa uendeshaji, na miongozo mingine. Zana
nyingine zitatengenezwa kulingana na Kitabu cha Uthibiti Ubora na Mwongozo
wa Uendeshaji ili kufuatilia na kutangaza matokeo. Zana hizo zitajumuisha Kitabu
cha Kumbukumbu, Fomu ya Kujitathimini za Shule, Kadi ya Taarifa za Shule, na
Mwongozo wa Mafunzo.

2..2\ Kuinua Ubora wa Ufundishaji na Ujifunzaji

U

Katika kuboresha ufundishaji na ujifunzaji, Uthibiti Ubora utajikita katika kubainisha,
kufafanua, na kutathmini viashiria vya kufanyika kwa ufundishaji na ujifunzaji,
michakato, pamoja na matokeo ya ujuzi na ufanisi ili kuhakikisha uboreshaji wa
utendaji kulingana na viwango vya elimu vilivyowekwa. Hususani, viashiria vya
mahitaji, michakato, na matokeo yataendelezwa kulingana na muhtasari wa
masomo (mikataba, vitabu vya kiada, miongozo kwa walimu, moduli, na tathminiya
wanafunzi inayotegemea ufanisi) na ujuzi uliokuzwa na wanafunzi. Mkazo uwekwe
katika kulinganisha muhtasari wa masomo na malengo na viwango vya elimu.
Uundaji au uigizaji wa zana za tathmini za utambuzi na ufuatilijia ambazo zinaweza
kutoa matokeo endelevu juu ya zoezi la kufundisha na kujifunza ya walimu na
ujifunzaji wa wanafunzi. Tathmini za maendeleo zitatumika kubaini zoezi halisi la
kufundisha na kujifunza yanayotokea darasani na kwa kutumia mbinu hii, malengo,
na viwango vitawekwa. Viashiria vya utendaji na tathmini endelevu vitasaidia zaidi
kwenye njia shirikishi ya kuboresha matokeo ya kufundisha na kujifunza. Uthibiti
Ubora wa Shule pia inapaswa kutumia taarifa za tathmini kupima ufanisi wa mbinu
za kufundisha ili kutambua maeneo ya kuboresha. Kiunzi cha Uthibiti Ubora wa
Shule kitasisitiza thamani ya maarifa na ufanisi wa wanafunzi kwa kukuza mikakati
mbalimbali ya tathmini, ikiwa ni pamoja na tathmini za kufuatilia maendeleo na
tathmini ya mwisho, ili kupima maarifa na ujuzi wa mwanafunzi.

\2.; Kuboresha Uwazi na Uwajibikaji

Uwazi na uwajibikaji utaboreshwa kwa kujenga ufahamu juu ya shughuli za Mfumo
wa Uthibiti Ubora ili kurahisisha ripoti za uthibiti ubora na Kadi ya Muhtasari wa
Taarifa ya Shule. Taarifa hizi zitaandaliwa na kutolewa kwa wadau wote muhimu
kwa uwazi, ikiwa ni pamoja na Taasisi ya Elimu Tanzania, Baraza la Mitihani
Tanzania, Baraza la Kitaifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (wakurugenzi watendaiji wa wilaya, makatibu tawala
wa mikoa, maafisa elimu wa mikoa, maafisa elimu wa wilaya, na maafisa elimu
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wa kata), walimu, wazazi, wanajamii, na washirika wa maendeleo; hii inakwenda
sambamba na kuelezea majukumu yao na wajibu. Kwa hiyo, maofisa uthibiti ubora
wa shule katika ngazi zote watajengewa uwezo katika mawasiliano na kuandika
taarifa. Vilevile, miongozo ya kuajiri na kupangia vituo wahakiki ubora, wakuu
wa mikoa na wilaya, maafisa elimu wa mkoa, maafisa elimu wa wilaya, maafisa
elimu wakata, wakuu wa shule, na wakuu wa shule itaundwa. Pia, miongozo ya
mafunzo na zana sahihiitaelezea majukumu na wajibu wa wahusika muhimu katika
viwango tofauti. Kiunzi cha uthibiti ubora kinapaswa kuendeleza mfumo imara wa
mrejesho, ambayo itatoa maoni yenye tija kwa shule, walimu, na wanafunzi na
hivyo kuwezesha matumizi ya taarifa za uthibiti ubora wa shule kusaidia ufanyaji
wa maamuzi ya ufundishaji na uboreshaji mitaala. Hii inaweza kufanywa kwa
kuchambua matokeo ya tathmini mara kwa mara ili kubaini mwelekeo, mapengo,
na maeneo ya kuboresha. Hii inawezesha kujenga mfumo wa uthibiti ubora wa
kisasa na unaoweza kubadilika kulingana na wakati katika kuinua kiwango cha
ufundishaji kwa taasisi zote.

\2.4\ Uimarishaji wa Ushirikishwaji wa Jamii

Ushirikishwaji wa jamii ni kipengele muhimu katika kusaidia utoaji wa elimu
bora. Hivyo, ushirikishwaji wa jamii husaidia kufanikisha uthibiti ubora wa shule.
Kwa kuzingatia hili, ushirikishwaji wa jamii utaimarishwa kwa kuunda majukwaa
yanayowezesha kuwepo kwa mahusiano kati yawahusika muhimu wa uthibiti ubora
wa shule na jamii. Mfano wa jukwaa kama hiyo ni Mpango wa Kuboresha Shule,
ulioundwa kwa kushauriana na jamii na wadau wengine kama wathibiti Ubora,
Timu ya Usimamizi wa Shule, na maafisa elimu kata ili kushughulikia masuala ya
ubora wa elimu. Hii itafanywa ili kuhakikisha jamii inasaidiwa, inashirikishwa, na
inamilikishwa Wathibiti Ubora wa Shule, na hivyo kuboresha shule.

\25\ Uimarishaji wa Ushirikishwaji, Ujumuishaji na Uhuru

Kuchochea ushirikishwaji wa jamii na makundi tofauti tofauti katika uthibiti ubora
hujumuisha kuhakikisha kuwa michakato na mifumo imeundwa kwa njia inayofaa,
yenye uwiano, na inayojibu mahitaji ya wanafunzi mbalimbali. Mfumo wa Uthibiti
Ubora wa Shule unapaswa kuhakikisha kuwa timu za uthibiti ubora zina wawakilishi
kutoka kwa kundi la wanafunzi kulingana na idadi yao shuleni. Pia, mfumo wa
Uthibiti Ubora wa Shule unapaswa kuhakikisha kuwa vifaa vya muhtasari wa
masomo na rasilimali vinaakisi mitazamo mbalimbali na vinajali tamaduni, na vile
vile zinakuza utamaduni wenye kuthamini na kuheshimu kila mtu kwa jinsi alivyo.

Kuhusu uhuru, Mfumo wa Uthibiti Ubora wa Shule utazingatia mahitaji maalum ya
masomo, viwango vya elimu, mahitaji na umri wa wanafunzi, muktadha wa taasisi,
na vipengele vya maarifa na umahiri unaotegemewa katika kujifunza. Kufanikisha
hili, wafanyakazi wanaohusika na Uthibiti Ubora wanapaswa kuwa na ujuzi, umahiri
wa utamaduni, uelewa juu ya ushirikishwaji, na ufahamu wa makundi tofauti za
wanafunzi ili kutambua na kuhakiki upendeleo wowote katika tathmini ya ubora
wa elimu.
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\26\ Uboreshaji wa Rasilimali
W

Upatikanaji na utoshelevu wa rasilimali utakuwa sehemu muhimu ya viashiria vya
ubora. Hata hivyo, uthibiti wa upatikanaji halisi, utoshelevu, na matunzo yarasilimali
zinazoonekana kama ofisi, vyombo vya usafiri, samani, vifaa vya elektroniki na
programu, majengo muhimu, na vifaa vya kufundishia na kujifunzia, pamoja na
bajeti katika viwango tofauti, utaamuliwa na wizara husika na wamiliki wa shule.
Kwa hiyo, wahusika muhimu katika ngazi zote watahakikisha rasilimali za kutosha
zinahamasishwa na kutumika kuhakiki ubora kwa ufanishi katika elimu ya msingi,
sekondari, ualimu, na katika mfumo wa elimu usiyo rasmi.

Uhamasishaji wa rasilimali utajumuisha kuajiri na kupeleka idadi inayotosha ya
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wenye sifa, ujuzi, na uwezo katika ngazi za taifa,
kanda, na wilaya. Kitajumuisha pia kukuza na kutekeleza programu endelevu ya
kujenga uwezo kwa maafisa elimu wa mkoa, maafisa elimu wa wilaya, na maafisa
elimu wa kata, na wakuu wa shule; juu ya Kiunzi cha Uthibiti Ubora wa Shule
ili kuboresha uwezo wao. Kutakuwa pia programu endelevu za kujenga uwezo,
umabhiri, uwajibikaji na morali katika ngazi zote kwa walimu tarajali na wale
walioko makazini. Hata hivyo, hili litaweza kufanikiwa tu ikiwa bajeti zinazohitajika
na ldara ya Uthibiti Ubora zitapangwa na idara husika na ikiwa itapewa mamlaka
ya kuadhibu watendaji/wafanyakazi wasio na ufanisi.

Kuhusu rasilimali vitu, wathibiti ubora wa shule katika ngazi zote watahakikisha
kuwa wananunua bidhaa zinazoendana na thamani ya pesa waliotoa na kufuatilia
huduma za usimamizi wa fedha na uhasibu kwa kuwapa semina maafisa wa
uhasibu ili wawe na ujuzi, uwezo, maadili, uzalendo, uwajibikaji, na uwajibikaji.

Muda utasimamiwa kwa kuelezea wazi majukumu, muda, na mipango ya uthibiti
ubora wa shule katika ngazi ya kitaifa, kikanda, wilaya, kata, na shule ili kutekeleza
shughuli za Uthibiti ubora wa Shule katika ngazi zote bila kuhatarisha ustawi wa
wafanyakazi..
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UPIMAJI, TATHMINI YA UBORA WA SHULE NA UTOAJI TAARIFA

Upimaji na tathmini ya Ubora wa Shule utalenga kwenye ufanisi wa shule
katika nyanja mbalimbali kama vile; ubora wa mitaala katika kukidhi mabhitaji
ya mwanafunzi, ubora wa ufundishaji kwa ujifunzaji na upimaji mzuri, ubora wa
uongozi na uendeshaji (uongozi katika ujifunzaji, uongozi wa watu na rasilimali),
ubora wa mazingira ya shule na athari zake kwenye ustawi, afya na usalama wa
wanafunzi, ushirikishwaji wa jamii, maadili, utamaduni na uzalendo, matumizi
bora ya habari, mawasiliano na teknolojia na mafanikio ya wanafunzi,

\3‘1\ Tathmini ya Ubora wa Shule

3.1.1  Ubora wa Mtaala katika kukidhi Mahitaji ya Wanafunzi

Uwanja huu utalenga kwenye masuala ya upatikanaji, umaana, na matumizi ya
vifaa vya mtaala pamoja na uzingatiaji wa viwango vya ubora wa mtaala. Wathibiti
Ubora wa Shule, pia watahakikisha kama mipango ya utekelezaji wa mtaala
wa shule ni jumuishi na inajumuisha masuala mtambuka ili kukidhi mabhitaji ya
wanafunzi yanayotofautiana

3.1.2 Ubora wa Ufundishaji kwa Ujifunzaji na Upimaji Mzuri

Kwa kutumia Uwanja huu, Uthibiti Ubora wa Shule utajikita katika kutathmini
matumizi fanisi ya mbinu za ufundishaji zinazomlenga mwanafunzi, usahihi na
matumizi ya maandalio ya masomo, vifaa na zana za kufundishia na kujifunzia,
uelewa wa walimu kuhusu mahitaji ya wanafunzi, ufahamu wa walimu kwenye
masomo na upimaji wa matokeo ya ujifunzaji.

Mkazo katika eneo hili utawekwa kwenye kutathmini walimu na wakufunzi
ili kuhakikisha kuwa wanatumia vifaa vya kufundishia vyenye ubora wa hali ya
juu na kuunda mazingira ya kujifunza yanayoendana na kiwango cha elimu
wanachofundisha na muktadha wa taasisi yao. Eneo hili litazingatia mambo kama
uwezo wa mwezeshaji, ubora wa ufundishaji, njia na mikakati ya kufundisha,
usimamizi wa darasa, tathmini na maoni, maendeleo ya kitaaluma, ushirikiano
na mawasiliano, ushiriki wa wanafunzi, maadili ya kitaaluma na matokeo. Zaidi ya
hayo, walimu wanapaswa kutoa mrejesho kwa wanafunzi na kuwahamasisha.

3.1.3 Ubora wa Uongozi na Utawala: Uongozi wa Ujifunzaji, Watu na
Rasilimali
Katika eneo hili, tutajikita katika kutathmini ubora wa uongozi na usimamizi kwa

kuzingatia nyanja ya Mabadiliko na Ubunifu, Uongozi na Usimamizi wa Watu na
Rasilimali, na Uongozi wa ujifunzaji.
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3.1.3.1 Mabadiliko na Uvumbuzi

Katika kipengele hiki, tathmini itajikita katika ukaribu na wakuu wa shule au utoaji
wa muongozo wa wazi ya muelekeo wa elimu kwa viongozi wa shule na kiwango
ambacho nyaraka za mipango mkakati wa shule zinafanyiwa marekebisho na
kutawanywa kwa wanajamii wa shule. Pia, tutajikita kwenye umahiri na ubunifu wa
walimu na viongozi kwenye mahitaji ya kisheria juu ya mitaala, afya na usalama,
na usimamizi wa wafanyakazi.

3.1.3.2 Uongozi na Usimamizi wa Watu na Rasilimali

Uongozi na Usimamizi wa Rasilimali watu na rasilimali ni muhimu katika kufikia
malengo ya Uthibiti Ubora wa Shule. Kwa kuzingatia hili, tathmini itazingatia
kiwango ambacho viongozi wa shule wanavyoendeleza na kukuza uhusiano
wa kikazi kati ya wafanyakazi na kuhakikisha kuwa kuna utekelezaji mzuri na
uwajibikaji. Aidha, tathmini itazingatia utekelezaji mzuri na uwajibikaji na jinsi
viongozi wanavyodhihirisha ubunifu na uwezo katika kutumia rasilimali zilizopo
kuboresha matokeo ya kujifunza, uwazi, na ufikiaji maamuzi..

3.1.3.3 Uongozi wa Ujifunzaji

Katika kipengele hiki, tathmini itajikita katika kuangalia kiwango ambacho wakuu
wa shule na vyuo wana uelewa wa ubora wa mitaala, viwango vya ubora katika
ufundishaji, ujifunzaji, na tathmini, na kama viongozi hawa wanakutana mara
kwa mara na walimu/wakufunzi kujadili matokeo ya tathmini. Vile vile, tathmini
itahakikisha kuwa wakuu wa shule na vyuo wanatembelea mara kwa mara madarasa
na kufuatilia ufundishaji na ujifunzaji na kutoa maoni yenye kujenga kwa walimu/
wakufunzi. Aidha, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule watazingatia kiwango ambacho
wakuu wa shule na vyuo wanawatia moyo walimu kujifunza kutoka kwa wenzao
na kutumia maarifa yao kuboresha matokeo tarajiwa ya kujifunza. Pia, wanapaswa
kuwa na uwezo wa kuwaalika wataalamu kutoka nje ya shule kuelezea viwango
bora vinavyotakiwa, na kuandaa ziara za uwandani, na kuhamasisha matumizi ya
teknolojia katika kujifunza ili kuboresha matokeo tarajiwa ya kujifunza.

3.1.4 Ubora wa Mazingira ya Shule na Matokeo Yake katika Ustawi, Afya
na Usalama wa Wanafunzi

Mazingira ya shule yanachangia sana kufikia matokeo tarajiwa ya kujifunza kwa
wanafunzi. Kwa hiyo, katika nyanja hii, tathmini iangalie ikiwa wanafunzi wanapata
msaada unaowawezesha kuendeleza na kudumisha mtindo wa maisha wenye
afya na usalama, na kujua kiwango ambacho shule inavyotumia motisha kukuza
ujifunzaji. Pia, tathmini ijikite katika kuangazia jinsi shule inavyofuata sheria za
kitaifa na za shule, kanuni, na masuala ya kupangiwa kazi wafanyakazi. Mazingira
pia yanapaswa kukuza masuala ya kiakili, kimwili, kijamii, kiroho, na masuala
mengine mtambuka.

3.1.5 Ushirikishwaji wa Jamii

Katika kipengele hiki, tathmini itazingatia ikiwa shule/vyuo vya maendeleo ya
wananchi/chuo na shule huria zinashirikisha na kushirikiana na jamii; ikiwa jamii
iko tayari kushiriki na kuchangia katika Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya
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Shule; ikiwa shule na jamii wanashirikiana kwa kiasi kikubwa katika kutoa taarifa
za kuboresha shule; na ikiwa shule inajenga ushirikiano na jamii ili kuboresha
kujifunza..

3.1.6 Maadili, Utamaduni na Uzalendo

Mfumo wa Uthibiti Ubora wa Shule kwa kawaida hujumuisha vipengele mbalimbali
ili kuhakikisha taasisi za elimu zinadumisha viwango vya juu na kutoa uzoefu
mzuri katika kujifunza. Maadili ni sehemu muhimu ndani ya mfumo huu kutokana
na mchango wake katika utoaji wa elimu bora kwa ujumia.

Upimaji wa maadili unahitaji mbinu mtambuka zinazozingatia vigezo vya kiasi na
ubora. Uundaji wa utamaduni wa shule unaochechea maadili, na uzalendo katika
kufikia maadili ni muhimu. Marekebisho ya mara kwa mara ya njia za tathmini
yatasaidia kuboresha daima kipengele hiki muhimu cha uthibiti ubora wa shule.
Kipengele cha maadili na katika mfumo wa uthibiti ubora wa shule kinazingatia
kuunda utamaduni chanya, wa maadili, na jumuishi shuleni; na unalenga kusaidia
ustawi na maendeleo ya wanafunzi kwa ujumla.

Kuhusu utamaduni na uzalendo, ni muhimu kuelewa kuwa utandawazi, tofauti
za kiuchumi, na mwingiliano wa watu kutoka tamaduni tofauti vimechangia
mabadiliko katika maadili na tabia, na hivyo kuleta changamoto mbalimbali katika
jamii. Kwa kuwa elimu katika taifa ni msingi wa kudumisha amani ya kijamii kwa
kujenga ujuzi wa kutatua migogoro, umoja wa kijamii, na mshikamano, inapaswa
kuwa imara kuwawezesha watanzania kuelewa, kulinda, na kukuza misingi ya
maadili na uadilifu wa kitaifa, ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, umoja, uwazi,
uaminifu, uwajibikaji, pamoja na kuthamini haki za kiraia na wajibu wao.

3.1.7 Matumizi Bora ya Taarifa, Mawasiliano na Teknolojia

Kuhusu matumizi ya teknolojia katika Uthibiti Ubora wa Shule, lengo ni kutathmini
jinsi Teknolojia ya Habari, Mawasiliano, na Teknolojia inavyohusishwa katika nyanja
mbalimbali za mchakato wa elimuiili kuboresha ufundishaji, ujifunzaji, na usimamizi
wa shule kwa ujumla. Hii pia ni pamoja na ujifunzaji mtandaoni na madarasa
bora. Kwa sababu ya maendeleo haya katika matumizi ya teknolojia ya habari na
mawasiliano, shule/walimu wanapaswa kubadilisha njia zao ya kutekeleza mitaala
kwa kutumia teknolojia ya mfumo wa habari katika mchakato wa kujifunza.

3.1.8 Mafanikio ya Mwanafunzi

Kutathmini mafanikio ya utendaji wa wanafunzi ni sehemu muhimu ya uthibiti
ubora wa shule kutokana na kuwa kunatoa taarifa muhimu kuhusu ufanisi wa
programu za elimu na husaidia kutambua maeneo yanayohitaji kuboreshwa.
Ni muhimu kutumia njia anuwai za tathmini katika kipengele hiki ili kuelewa
mafanikio ya wanafunzi kwa kina. Kutathmini mafanikio ya wanafunzi ndani ya
Mfumo wa Uthibiti Ubora wa Shule unaoweza kubadilika kunahusisha njia tofauti
kwa kuzingatia mambo mbalimbali. Mbali na matokeo ya tathmini kama vile
mitihani ya kila wiki, kila mwezi, mwisho wa muhula, mwaka, na mitihani ya kitaifa,
eneo hili linapaswa kutathminiwa kwa kutumia taarifa zinazotokana na ujifunzaji
halisi darasani, mazoezi ya vitendo nje na ndani ya eneo la shule, na tathmini ya
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uwezo wa wanafunzi kutumia taarifa na kufanya baadhi ya majukumu. Uwezo
wa wanafunzi, ubunifu, na mabadiliko ya tabia pia yanapaswa kuongoza Uthibiti
Ubora wa Shule katika kutathmini kujifunza bila kujali uwezo wa wanafunzi
kulingana na viwango vyao..

\3.2\ Utaratibu wa Utoaji Taarifa na Mrejesho

Katika mchakato mzima wa Upimaji na Tathmini ya Ubora wa Shule, utaratibu wa
utoaji taarifa, mrejesho, na ufuatiliaji ni muhimu sana kwa uwepo wa mawasiliano
fanisi kwenye Mfumo wa Uthibiti Ubora. Kielelezo Na. 2 kinaonesha mchakato
mzima wa uthibiti ubora wa shule na ufuatiliaji unavyofanyika.

©
. é Y h rMaaﬁsa Uthibiti Ubora na )
)
= ' Idara ya Uthibiti Ubora itapitia 3 o
Ukaguzi w: shule Ll;nafanywa dara ya Uthibiti Ubora itapiti V\Latendajl wofte leuhlmkt:/vwat:ffnya
o) o na mrejesno wa mdomo ) taarifa thO na kuiwasilisha LI- aguzi wa u_ua iaji a shule
o unatolewa kwa wafanyakazi kwa Kamishina wa Elimu kwa zinazofanyavibaya na Maafisa
— g wa shule wawakilishi wa jamii hatua zaidi Uthibiti Ubora watawawezesha
=5 na Maafisa Elimu Maafisa Elimu Kata kwenye
T © ukaguzi wa shule
S0 . J \\ J \\ J
20 N\ N\ “
©
i g Wathibiti Ubora Mkoa/Wilaya . ) Maafisa Elimu Kata watashirikiana
watachapisha matokeo ya taarifa Kisha nakala za taarifa na Kamati ya Uthibiti Ubora ya
8 9 hizo kwenye Kadi rahisi za taarifa \z]\i/tafelekwi wa V\S/ali{nu Ndani ya Shule ili kuhakikisha
== D ya Shule kwa kila shule naawqu/;ATla uuwa shule/vyuo kuwa mapenedekzo yaliyotolewa
*(6 % iliyokaguliwa y yanatekelezwa
pN_—
o g \ J \\ J \\ J
jﬂ ( N[ N[ N
N @ - A
Lo ) ) ) Maafisa Uthlpltl Ubora wataandika Maafisa Elimu Kata watafanya
© 0 L Kisha Kadi 2a Tasifa na kutoa taarifa ya ukaguzi kwa ukaguzi wa kwaida ili kusaidia
Z 0 zitasmbazwa/kuonyeshwa wamiliki wa shule mabazo zinaweza . "
) shuleni ST 2o wee kushauri, na kutoa mafunzo kwa
O kuwa za Serikali au Zisizo za Serikali shule ziweze kufanya vizuri
o=
IR \ J \\ J \\ J
LS
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Ofisi ya Uthibiti Ubora wa Shule itapewa jukumu la kufanya mawasiliano wakati
wowote kutoa taarifa ya uthibiti ubora wa shule moja kwa moja kwa wadau wote
wanaohusika katika wizara mama (yaani Wizara ya Elimu Sayansi na Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa) na taasisi zake zote zinazohusika na suala la
uthibiti ubora. Pia, nakala za taarifa hizo zitapelekwa kwenye halmashauri husika,
wamiliki na mameneja wa shule, wazazi, maafisa elimu kata, na wakuu wa shule
na vyuo. Kuna njia tofauti za kutoa taarifa kama vile magazeti, tovuti, mtandao,
televisheni na redio, vifaa vilivyochapishwa kama vipeperushi, mabango, Kadi ya
Muhtasari wa Taarifa ya Shule, na vijitabu. Pia, mikutano ya kusambaza taarifa
itafanyika ili kuongeza ushiriki mpana, uwazi, na uwajibikaji katika ngazi zote.
Aina ya taarifa, muundo, na wapokeaji itategemea aina ya tathmini ya shule
iliyoelekezwa katika Mwongozo na Kiunzi cha Uthibiti Ubora wa Shule. Kwa hivyo,
mfumo wa kutoa taarifa na kutoa maoni kwa ufanisi utahitaji Maafisa Uthibiti
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Ubora wa Shule na wahusika muhimu wa elimu kuhakikisha kuwa:

vi.

Taarifa na mihutasari kama vile Kadi ya Muhtasari wa Taarifa ya Shule,
mabango, vipeperushi, zinarahisishwa.

Taarifa zinawasilishwa kwa haraka kwa taasisi husika/watumiaji (wamiliki wa
shule, Idara ya Uthibiti Ubora) kwa hatua.

Taarifa zilizorahisishwa na mihtasari zinasambazwa kwa kiasi kikubwa kwa
wadau, ikiwa ni pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa na wanajumuia wa
shule.

Taarifa zinazoonyesha maeneo yanya mafanikio na udhaifu/mapengo
ili kuweza kuyatambua na kuchukua hatua za kuzishughulikia mapengo
yaliyoripotiwa.

Tamaduni nzuri kutoka kwenye shule zinazofanya vizuri yanakuzwa kwenye
shule zinazofanya vibaya katika masomo.

Taarifa na mapendekezo yake yanatekelezeka na kila mhusika wa Uthibiti
Ubora.

3.2.1 Ufuatiliaji

Idara Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule italazimika kufanya ukaguzi wa ufuatiliaji
wa Shule/Vyuo Vya Ualimu/Programu za Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje
ya Mfumo Rasmi zilizokwisha kaguliwa ili kupima ni kwa kiasi gani ushauri na
mapendekezo yaliyotolewa yamefanyiwa kazi. Hivyo basi;

Ukaguzi wa ufuatiliaji wa lazima utalazimika kufanyika kwa shule zote zilizofanya
vibaya ndani ya siku 60 baada ya Ukaguzi wa mwisho wa Ujumla wa Shule
kufanywa na Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kutoka nje, ili kuthibitisha kama
mapendekezo yaliyotolewa yamezingatiwa.

Kulingana na majibu yaliyopendekezwa, kaguzi za ufuatiliaji za kupima
utekelezaji wa mapendekezo ya muda mfupi yaliyotolewa kuhusu shule
zitafanywa katika ngazi ya shule/jamii kila robo mwaka, wakati utekelezaji wa
mapendekezo ya muda mrefu yatafuatiliwa kila baada ya miezi sita.

Wathibiti Ubora wa Shule watawasilisha masuala yanayohitaji kutekelezwa kwa
Walimu Wakuu/Wakuu wa Shule/Vyuo, na Maafisa Elimu Kata, kwa kutumia
Jedwali rahisi wakionesha changamoto zilizoibuliwa, mapendekezo ya muda
mfupi na mrefu, muda wa utekelezaji na mtekelezaji husika.

Kwa ajili ya uwajibikaji, kila ngazi ya utekelezaji wa Uthibiti Ubora wa Shule
itatakiwa kuwa na jalada la kumbukumbu au fomu ya kujitathmini ili kufuatilia
utimizaji wa malengo au ikionesha kama chombo/ofisi husika imekidhi viwango
na kanunu au la.
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MFUMO WA UENDESHAJI WA UTHIBITI UBORA WA SHULE

Ni muhimu kuhakikisha kuwa Mfumo wa Uthibiti Ubora wa Shule unafanya kazi
kwa ufanisi zaidi ili kufikia matokeo bora ya kujifunza na kwamba wanazingatia
Sera, Sheria, Kanuni, na vigezo vingine e vya viwango vya ubora vilivyowekwa
kusimamia utoaji wa elimu. Kielelezo Na 3 kinaonesha namna ya utekelezaji wa
mfumo wa Uthibiti Ubora wa Shule.

MREJESHO KWA
WAKATI KWA
ZIARA ZA UTHIBITI WATENDAJI
UBORA WA NJE
SHULENI 'd

ULE " KuPITIA TAARIFA

HAKIKISHA YA UTHIBITI UBORA
SHULE ZINA ‘/

KUBAINI SHULE LEMERRY

DHAIFU NA ZILE
ZISIZOFANYA

VIZURI
N

USIMAMIZI KARIBU
NA SHULE

KUSAIDIA UWEKAJI WA
SHULE & SRC KWENYE

MAMBO UFUATILIAJI
DHAIFU N MAZURI SHULE SHULENI TOVUTI YA SHULE

KUELEZWA

WATENDAJI MPANGO

R WA JUMLA
«—
KUBORESHA ot WA
MATOKEO YA MAENDELEO
UJIFUNZAJI YA SHULE
L
A

SHULE BORA >

Uboreshaji Endelevu

MAISHA BORA BAADAYE

Utekelezaji wa Mapendekezo T

JAMII SHULENI

Z

MAFUNZO YA
KUJENGA UWEZO

7!

TAARIFA SHULENI
KUSAIDA UPANGAJI

N

KUFUATILIA NA
KUSAIDA WEOS

"\ PONGEZA NA
ADHABU KWA
SHULE
KUFUATA
SRC

KWA WEOS

\‘“\
Usimamizi wa ufanisi wa utendaji wa Mfumo wa Uthibiti Ubora wa Shule utaeleza
kwa uwazi wahusika muhimu na sifa za jumla zinazohitajika ili utendaji wao uwe

Utendaji kazi wa Uendeshaji
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bora. Zifuatazo ni sifa zinazohitajika za wahusika katika viwango tofauti, Kielelezo
Na. 4 kinabainisha sifa hizo

Kufanya usimamizi wa

o—l karibu na shule

wa ndani ya shule

C

)

% Kufanya usimamizi
)

Kuthibiti Ubora wa Shule
za awali, msingi watu
wazima, enlimu nje ya

Mo wa

= mfumo rasmi na elimu
B maalum

Z 5 _ Kuthibiti Ubora wa Shule za

0.0 o ] ] Sekondari na Vyuo vya Eimu

~ — Kuratibu na kusimamia

D5 idara nzima ya Uthibiti

© D Ubora ikiwemo kuwasaidia

QJ © Maafisa Uthibiti Ubora Wa Shule

4.1.1 Ngazi ya Taifa

Katika ngazi ya kitaifa, Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule itaongozwa na Mkurugenzi
wa Uthibiti Ubora wa Shule, akisaidiana na Wakurugenzi Wasaidizi wa Awali,
Msingi, Sekondari, Vyuo vya Mafunzo ya Elimu ya Msingi, Maafisa Uthibiti Ubora
wa Shule wa Masomo na wafanyakazi wa kiufundi. Wakurugenzi wasaidizi wa
elimu ya msingi, sekondari, na ualimu pia watatoa huduma kwa shule za awali,
msingi, sekondari, vyuo vya walimu, na elimu maalum, watu wazima, na elimu isiyo
rasmi. Aidha, kutakuwa na wasimamizi wa masomo na wafanyakazi wa kiufundi
katika ngazi ya kitaifa. Zaidi ya hayo, Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule itakuwa na
jukumu la kuhakiki ubora katika michakato ya utawala, usimamizi, na utoaji wa
elimu katika ngazi zote za Uthibiti Ubora wa Shule, ikiwa ni pamoja na ngazi za
kikanda, wilaya, na kata na kutoa mapendekezo ya kuboresha.

Wahusika katika ngazi hii watakuwa na jukumu la kusimamia na kuratibu shughuli
za Uthibiti Ubora wa Shule katika ngazi ya kitaifa na kuanzisha na kudumisha
uhusiano na watendaji wengine ndani ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) wenye majukumu
ya kuweka viwango kama ilivyoelezwa katika maelezo yao ya kazi. Wafanyakazi
wa kiufundi katika kila ngazi ya Uthibiti Ubora wa Shule watakuwa na jukumu la
kutoa msaada wa kiufundi katika kurahisisha taratibu za utawala na uendeshaji,
ikiwa ni pamoja na usafiri, mawasiliano, na ununuzi wa vifaa na kazi za kawaida
za ofisi. Wafanyakazi wa kiufundi pia watahakikisha kuwa Kadi ya Muhtasari wa
Taarifa ya Shulezinafanyiwa marekebisho na kuonyeshwa kwenye ubao wa taarifa
za shule. Kadi ya Muhtasari wa Taarifa ya Shule pia zitapakiwa kwenye Mfumo wa
Kidigitali wa Uthibiti Ubora wa Shule.
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4.1.2 Ngazi ya Mkoa

Ofisi ya mkoa itaongozwa na Ofisa Mkuu Mthibiti Ubora wa Shule wa Mkoa,
ambaye atawajibika kwa Mkurugenzi wa Idara ya Uthibiti Ubora. Katika ngazi hii,
shughuh zifuatazo zitafanyika:

Vi,

Vil.

viil.

Xi.

Xii.

Kufanya shughuli za uthibiti ubora kama mthibiti ubora wa nje katika eneo la
mkoa wake.

Kufanya uchunguzi wa mara kwa mara wa hali ya halisi ya shule, vyuo, na
vituo na kupendekeza hatua za marekebisho.

Kufuatilia na kutathmini ubora na utekelezaji wa mipango ya uthibiti ubora
na huduma wa ndani katika eneo la mkoa.

Kuandaa, kuchambua, na kupakia taarifa kwenye Mfumo wa Taarifa za
Usimamizi wa Sekta ya Elimu kulingana na mfumo wa kazi na itifaki
iliyokubaliwa.

Kusimamia na kusaidia shughuli za uthibiti ubora wa shule katika eneo la
kikanda.

Uratibu na kutoaji ushauri katika masuala yanayohusu uthibiti ubora wa
shule katika ngazi za awali, msingi, elimu ya watu wazima, na elimu maalum
(ualimu na vyuo vya maendeleo ya wananchi) na shule zisizo rasmi katika
mkoa.

Kuandaa ripoti za tathmini za shule za awali, sekondari, zisizo rasmi, ualimu,
na vyuo vya mafunzo na kusambaza matokeo yao kwa wadau.

Kusimamia masuala ya fedha, akaunti na shughuli za ununuzi na usambazaiji.
Kusimamia masuala ya mawasiliano na itifaki.

Kusimamia majukumu ya utawala na rasilimali watu.

Kutoa ushauri kwa mkurugenzi kuhusu masuala yanayohusiana na uthibiti
ubora katika ngazi ya mkoa.

Kuandaa na kuwasilisha ripoti mara kwa mara kama inavyohitajika na
utaratibu wa wa idara au kama ilivyoelekezwa.

4 1.3 Ngazi ya Wilaya

Kusimamia shughuli za uthibiti ubora wa shule katika utoaji wa elimu ya

awali, msingi, sekondari, ikiwa ni pamoja na ualimu, vituo vya elimu, mahitaji

maalum, elimu ya watu wazima na elimu isiyo rasmi katika ngazi ya wilaya,

na kuandaa ripoti za mara kwa mara.

a) Kutembelea shule nzima kwa minajili ya kutathmini na kuona maendeleo
yaliyofikiwa.

b) Kufanya ziara za ufuatiliaji wa tathmini ya utekelezaji.

c¢) Kufanya ziara maalum.

d) Kutoa ushauri juu ya masuala yanayohusiana na uthibiti ubora katika
shule za awali, msingi, elimu ya watu wazima na elimu maalum.

e) Kuwajengea uwezo walimu utakaopelekea ufanisi wa uthibiti ubora wa
shule katika taasisi zao.

f)  Kuandaa ripoti za tathmini na kuwasilisha matokeo yake kwa wadau.

g) Kukusanya takwimu mbalimbali za elimu, kuchambua na kuandaa
taarifa na kuziwasilisha kwa mamlaka husika

h)  Kufanya utafiti wa msingi wenye kunuia kutatua changamoto juu ya
utoaji wa elimu ya awali, msingi, watu wazima, na elimu maalum na
kushauri ipasavyo.
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ii.  Kusimamia masuala ya fedha, akaunti na shughuli za ununuzi na usambazaiji.
iii.  Kusimamia masuala ya mawasiliano na protokali katika masuala ya kiofisi
iv.  Kusimamia masuala ya kiutawala na rasilimali.

4.1.4 Ngazi ya Kata

Mtendaji mkuu katika ngazi ya kata atakuwa Afisa Elimu wa Kata, ambaye atapewa
jukumu la kufanya ukaguzi wa shule katika shule zilizo ndani ya kata kulingana na
maelekezo ya kazi yake. Hii itajumuisha, pamoja na mambo mengine, kuanzisha na
kudumisha uhusiano na Mamlaka za Serikali za Mitaa, kutoa mafunzo na ushauri
kwa walimu na wakuu wa shule, na kukuza kampeni za kuhamasisha jamii kuhusu
masuala yanayohusu shughuli za Uthibiti Ubora wa Elimu katika shule kwa ngazi
ya kata.

Majukumu yake muhimu yatakuwa ni kushirikiana na Kamati ya Maendeleo ya Kata,
Afisa Elimu Kata, na Timu ya Usimamizi wa Shule, kuhamasisha ushirikishwaji wa

mapendekezo yaliyotolewa na Maafisa Uthibiti Ubora kutoka nje.

4.1.6 Ngazi ya Shule

Watendaji wakuu katika ngazi ya shule watajumuisha wakuu wa shule, wakuu wa
vyuo, walimu, wakufunzi, Timu ya Usimamizi wa Shule, Timu ya Usimamizi wa
Chuo, Kamati/Bodi ya Shule, Chama cha Wazazi na Walimu na Wathibiti Ubora wa
Elimu wa Ndani. Wajibu wa kila mtendaji ni kama ifuatavyo:

»  Wakuu wa shule/ vyuo, kwa kushirikiana na Kamati za Utendaji za Shule au
Kamati za Utendaji za Chuo, watahakikisha kuwa mtaala, sera na maelekezo
yanatekelezwa kwa ukamilifu.

« Walimu/wakufunzi watahusika na kufundisha darasani, kutathmini na kufuatilia
maendeleo ya kitaaluma kwa njia ya kutafakari kila mara na kuchukua hatua
dhidi ya vitu wanavyofanya darasani.

« Kamati/bodi ya shule/chuo, kwa niaba ya jamii, watashirikiana na wakuu wa
shule/vyuo, walimu/wakufunzi kuandaa Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya
Shule na kusimamia shughuli za kila siku za shule kwa ushirikiano na Timu ya
Usimamizi wa Shule/Chuo.

« Timu ya Wathibiti wa Elimu wa Ndani itafuatilia na kutathmini mchakato wa
utekelezaji wa mitaala na tathmini ili kuwajulisha mara kwa mara watendaji
husika kuhusu mbinu mbadala za ubora.

4? Sifa za Jumla za Watendaji Wakuu

U

Pamoja na mambo mengine, watendaji wakuu watakuwa na sifazifuatazo:

a) Sifa za Chini za Kuingia
« Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule watakuwa na shahada ya kwanza katika
elimu, au zaidi na uzoefu wa kufundisha darasani wa angalau miaka kumi.
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« Afisa Elimu Kata atatakiwa kuwa na shahada ya kwanza au zaidi, na awe
mwalimu mwenye sifa na uzoefu wa angalau miaka saba, vilevile adhihirishe
umahiri katika usimamizi.

b) Mchakato wa Ajira

Ofisa Mkuu Mthibiti Ubora wa Shule wa Mkoa na Ofisa Mkuu Mthibiti Ubora wa
Shule wa Wilaya atabainisha walimu wenye uwezo katika ngazi husika (awali na
kuendelea) na kuwapendekeza kwa ajili ya mahojiano na kisha uteuzi wa kuwa
katika Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule. Katika kuajiri maafisa elimu wa kata, kama
msimamizi wa karibu na shule, mamlaka husika itajikita katika umahiri zifuatazo:

« Umabhiri wa kufundisha.

+ Ufuatishaji wa maadili na kanuni ya maadili walimu.

« Uzoefu katika vyeo vya uongozi, mfano, mwalimu mkuu, makamu wa mwalimu
mkuu, au mwalimu wa taaluma.

« Uzoefu wa angalau miaka saba katika ualimu.

» Kuonesha uwezo wa usimamizi kama vile ujuzi wa mawasiliano na ujuzi wa
kibinafsi, kuandika taarifa, kupanga, n.k.

¢) Mafunzo ya Awali

Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wapya watapewa kozi ya mafunzo ya awali ya
miezi minne (ikiwa ni pamoja na wiki mbili za kushiriki katika shughuli za uwandani
na kipindi cha majaribio cha mwezi mmoja), ambapo Afisa Mthibiti Ubora wa
Shule mwenye uzoefu atawafunda kabla ya kuthibitishwa kuwa Maafisa Uthibiti
Ubora wa Shule kamili na Waziri wa Elimu. Mada za mafunzo yataainishwa na
Mwongozo wa Mafunzo ya Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule.

Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule watawasaidia wakuu wa shule/vyuo, na walimu
wakati wa ziara za Ukaguzi wa Elimu. Vilevile, watawasadia maafisa elimu kata
katika kusimamia na kufunda wakuu wa shule/vyuo. Hii itakuwa ni kazi ya kila siku
za Maafisa Uthibiti Ubora.

d) Ujenzi wa Uwezo Endelevu

Hii itategemea mahitaji ya kitaalamu ya Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kuendana
na mageuzi ya utoaji wa elimu au haja inayoongezeka ya kuboresha ujuzi wa
utendaji katika shughuli maalum za Uthibiti Ubora wa Elimu.

4_.3\ Maadili ya Mthibiti Ubora wa Shule wa Ndani

(.

4.3.1 Uthibiti Ubora wa Shule wa Ndani

Mkuu wa shule, kama Mthibiti Ubora wa Ndani ya Shule, anatarajiwa kuzingatia
kanuni za maadili zilizotolewa na mwajiri. Aidha, wathibiti ubora wa Ndani ya Shule
lazima wafuate kanuni za kitaalamu ya maadili kama iliyoelezwa katika kitabu cha
mwongozo wa wakuu wa shule.
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4.3.2 Maafisa Uthibiti Ubora wa Karibu na Shule

Maafisa Elimu wa Kata wana jukumu la kusimamia shule kwa njia ya usimamizi wa
karibu na shule. Wanatarajiwa kuzingatia kanuni za maadili zilizotolewa na mwajiri.

4.3.3. Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wa Nje

Afisa Mthibiti Ubora wa Shule wa mfano niyule anayetambua kuwa kazi ya mwalimu
darasani na malezi ya watoto kwa ujumla si rahisi, na kwamba anafanya kazi hiyo
kiuweledi wa kazi bila upendeleo, ubaguzi, na kuheshimu sheria na kanuni husika
na kuwa na mtazamo chanya. Hivyo basi, Afisa Mthibiti Ubora wa Shule (AMUS)
ni lazima azingatie kanuni za kimaadili za kazi yake kama zilivyofafanuliwa katika
Kiongozi cha Mthibiti Ubora wa Shule (KMUS).

4.3.4 Utawala

Mfumo wa Uthibiti Ubora wa Shule itasimamiwa na ofisi mbalimbali za kitaifa,
na mkurugenzi wa Idara ya Uthibiti Ubora Shuleni, na wasaidizi wa mkurugenzi,
mmoja kwa kila sehemu ya msingi, sekondari, usimamizi, na utawala. Kila sehemu
itajumuisha timu ya Wathibiti Ubora wa Elimu wa Ndani ambao ni wataalamu wa
masomo husika watakaowajibika kwa kuratibu mikoa na masuala yanayohusiana
na masomo yao.

Katika ngazi ya mkoa, kutakuwa na Ofisa Mkuu Mthibiti Ubora wa Shule wa Mkoa
ambaye atapata msaada kutoka kwa Naibu Ofisa Mkuu Mthibiti Ubora wa Shule
wa Mkoa, pamoja na Ofisa Mkuu Mthibiti Ubora wa Shule wa Mkoa kwa masomo
ya sekondari na elimu ya walimu, na wakurugenzi wa sehemu ya shule za msingi.
Katika ngazi ya Wilaya, kutakuwa na Ofisa Mkuu Mthibiti Ubora wa Shule wa
Wilaya ambaye atapata msaada kutoka kwa Naibu Ofisa Mkuu Mthibiti Ubora wa
Shule wa Wilaya na timu ya Maafisa Uthibiti Ubora wa shule kwa masomo ya shule
za msingi.

Shughuli za Uthibiti Ubora wa Shule katika ngazi ya kata zitafanywa na Afisa Elimu
wa Kata, msimamizi wa karibu wa shule, ambaye atahitajika kufanya mikutano ya
jamii watahusishwa katika kuboresha ubora wa shule na utendaji wa wanafunzi
na kukuza nidhamu yao. Katika ngazi ya shule, Timu ya Wathibiti wa Elimu wa
Ndani itafanya tathmini za shule yenyewe na kuandaa mpango wa kuboresha
mkakati. Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule watasaidia shule kwa kuelekeza mambo
yanapaswa kujumuishwa katika mpango wa kuboresha shule, na afisa elimu kata
watasaidia kuhakikisha kuwa mpango unazingatiwa na kwamba maboresho
yanafanywa na kurekodiwa.

4.3.5 Uratibu

Kupitia Mfumo wa Kidigitali wa Uthibiti Ubora wa Shule, wizara itashirikiana na
mashirika, taasisi, na washirika wa maendeleo kutoka ndani na nje ya nchi ambao
wanafanya programu za elimu na tathmini kwa lengo la kuboresha elimu nchini.
Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule itaunda mfumo wa pamoja unaounganisha
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vyombo vyote chini ya Wizara ya Elimu na wizara nyingine zinazohusika katika
utoaji wa elimu kupitia mfumo wa uthibiti ubora wa elimu uliounganishwa.

4.3.6 Muungano

Muungano unahohusisha wizara, taasisi zao, na washirika wa maendeleo katika
uthibiti ubora wa shule ni muhimu katika kuhakikisha uratibu, ushirikiano, na
msaada wenye ufanisi katika sekta ya elimu. Uhusiano huu husaidia kusawazisha
juhudi, na kutumia rasilimali kutekeleza mikakati kamili ya kuboresha elimu.
Muungano wenye ufanisi kati ya wizara, taasisi, Mamlaka ya Elimu Tanzania, Tume
ya Vyuo Vikuu Tanzania, Bodi ya Huduma za Maktaba ya Tanzania, Taasisi ya Elimu
ya Watu Wazima, na washirika wa maendeleo unahitaji njia imara za mawasiliano,
malengo yanayoshirikishwa, na dhamira ya kutatua matatizo kwa pamoja.
Mazungumzo ya kawaida, mipango ya pamoja, na uelewa wazi wa majukumu
na wajibu husika huchangia kwa njia inayoeleweka zaidi na yenye athari katika
kuboresha ubora wa shule.

Mahusiano yanaweza kuimarishwa kupitia nyanja tofauti kama vile:

I Ulinganishaji wa Sera: Wizara za elimu hupanga sera na miongozo ya jumla
kwa sekta ya elimu, ikiwemo uthibiti ubora. Mawakala wa ndani ya wizara,
kama vile vyombo vya uthibiti ubora, hufanya kazi ya kutafsiri sera hizi
kwenda kwenye vitendo:

ii.  Mwongozo wa Uthibiti: mara nyingi Wizara na taasisi zilizo chini yake
hupanga na kutekeleza mfumo wa uthibiti unaosimamia uendeshaji wa shule
na taasisi nyingine za elimu. Washirika wa maendeleo wanaweza kuchangia
kwa kutoa msaada wa kiufundi na utaalamu katika kukuza na kutekeleza
hatua za uthibiti zenye ufanisi.

iii.  Kushirikishana Takwimu na Kwenye Uchambuzi wa Takwimu: Wizara na taasisi
hukusanya na kuchambua data kuhusu vipengele mbalimbali vya elimu,
ikiwa ni pamoja na viashiria vya ubora. Washirika wa maendeleo wanaweza
kusaidia juhudi hizi kwa kutoa zana, utaalam, na ufadhili wa ukusanyaji na
uchambuzi wa data.

iv.  Ujenzi wa Uwezo: Wizara na taasisi zinazingatia uimarishaji wa uwezo wa
wataalamu wa elimu, ikiwa ni pamoja na walimu na waendeshaji wa shule,
ili kuboresha elimu. Washirika wa maendeleo wanaweza kutoa programu za
mafunzo, rasilimali, na utaalamu ili kusaidia jitihada za kuimarisha uwezo.

v.  Uhamasishaji wa Rasilimali: Wizara na taasisi zinafanya kazi ya kuhamasisha
rasilimali za kifedha na zisizo za kifedha ili kusaidia jitihada za kuboresha
elimu. Washirika wa maendeleo wanaweza kuchangia kwa kutoa ufadhili,
msaada wa kiufundi, na rasilimali nyingine kuongeza juhudi za serikali.

vi.  Utafiti na Ubunifu: Wizara na taasisi hushiriki katika shughuli za utafiti ili
kutambua taratibu bora na njia za ubunifu za kuboresha elimu. Washirika wa
maendeleo mara nyingi hutoa msaada kwa miradi ya utafiti na kuchangia
maarifa na uzoefu muhimu kutoka katika muktadha mwingine.

vii. Miradi ya Pamoja: Wizara, taasisi, na washirika wa maendeleo wanaweza
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viil.

Xi.

kushirikiana katika miradi maalum ya kuboresha ubora wa shule. Miradi hii
inaweza kuwa ya maendeleo ya miundombinu, kuimarisha mitaala, mafunzo
ya walimu, na kadhalika

Ufuatiliaji na Tathmini: Wizara na mashirika wanawajibu wa kufuatilia na
kutathmini ya ufanisi wa hatua za uthibiti ubora wa elimu. Washirika wa
maendeleo wanaweza kusaidia juhudi hizi kupitia tathmini huru, tathmini ya
athari, na mifumo ya utoaji maoni:

Uenezi na Mawasiliano: Wizara na mashirika wanashiriki katika juhudi za
uenezi wa kukuza umuhimu wa ubora wa elimu. Washirika wa maendeleo
wanaweza kusaidia katika mikakati ya mawasiliano ili kuongeza uelewa na
kupata uungwaji mkono kwa jitihada za uthibiti ubora.

Mifumo ya Ushirikiano: Mara nyingi Wizara huanzisha mifumo ya ushirikiano,
kama vile kamati za mashirika au vikosi vya kazi, ili kuhakikisha ushirikiano
wenye ufanisi. Washirika wa maendeleo hutumia mifumo hii ya ushirikiano ili
kuelekeza misaada yao kulingana na vipaumbele vya kitaifa.

Kikundi cha Kufuatilia na Kutathmini Kazi za Kiufundi kitapanuliwa kwa
kushirikisha wawakilishi kutoka kila wizara, idara, shirika, na washirika wa
maendeleo katika ajenda ya ubora wa elimu.

o g o
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05
SEHEMU YA

UFUATILIAJI, TATHMINI NA

UJIFUNZAJI KATIKA UTHIBITI
UBORA WA SHULE
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UFUATILIAJI, TATHMINI NA UJIFUNZAJI KATIKA UTHIBITI
UBORA WA SHULE

\5‘1\ Utangulizi
Ufuatiliaji wa Tathmini na Ujifunzaji ni mchakato wa kina unaosaidia taasisi
kuboresha utendaji wao, ufanisi, na mkakati wa taasisi. Ufuatiliaji wa Tathmini
na Ujifunzaji ina sehemu kuu tatu, ambazo ni: ufuatiliaji, tathmini, na ujifunzaji.
Ufuatiliaji unahusisha kukusanya taarifa na habari kisayansi ili kufuatilia maendeleo,
uzalishaji, na matokeo ya mradi au programu. Tathmini hufanyika kwa kina na
hutumia mbinu za kisayansi katika kubainisha, umuhimu, ufanisi, athari, na uhakika
wa mradiau programu kuendelea kwa muda mrefu. Ujifunzaji unahusisha kutafakari
matokeo ya ufuatiliaji na tathmini, utambuzi wa taratibu bora, na utumiaji wa
mafunzo yaliyopatikana kuboresha maamuzi ya baadaye, mipango, na utekelezaji.
Sehemu hii inajumuisha Ufuatiliaji wa Tathmini na Ujifunzaji katikamchakato wa
uthibiti ubora wa shule moja moja na uthibiti ubora wa elimu kwa ujumla wake.

5h Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Tathmini na Ujifunzaji katika Uthibiti
\ Ubora wa Shule

Sehemu hii inatambua umuhimu wa kufuatilia utekelezaji wa Kiunzi cha Uthibiti
Ubora wa Elimu ya Msingi, Sekondari, na Ualimu na kutathmini mafanikio ya
malengo yaliyowekwa kwa kuchambua mipango iliyotekelezwa kupitia kiunzi hiki.
Hii pia inajumuisha kutathmini ufanisi wa kiunzi katika kukusanya na kutathmini
data na taarifa muhimu kupitia maeneo nane yaliyowekwa na viashiria vyake.
Changamoto, udhaifu, mizozo, mambo yasiyohusika, na taarifa nyingine muhimu
zinapaswa kurekodiwa kwa kutumia njia ya kudumu. Mapendekezo ya kufanya
marekebisho au kuingilia kati yanaweza kutolewa papo kwa papo au wakati wa
ukaguzi. Mapitio ya taarifa ya maendeleo yanatarajiwa kupatikana kwa njia ya
kushauriana, ambapo mthibiti wa ndani/nje watapewa jukumu la kutathmini
makubaliano kulingana na hadidu rejea. Utekelezaji wa Kiunzi cha Uthibiti Ubora
wa Shule kitazingatia ushirikiano kati ya wadau wa elimu na dhamira ya kuboresha
utoaji wa elimu bora kwa wanafunzi wote na kwa wakati wote.

Kiunzi kitajumuisha viwango, viashiria, zana za tathmini, maoni, na mipango ya
uboreshaji ili kusaidia mamlaka ya elimu, waendeshaji wa shule, na wadau wengine
kufuatilia na kuboresha elimu. Wakati huo huo, ili kufikia usimamizi na ufuatiliaji
endelevu, watekelezaji wa Kiunzi cha Uthibiti Ubora wa Elimu ya Msingi, Sekondari,
na Ualimu katika ngazi zote wanapaswa kuwa na uwezo wa kuelezea na kutathmini
maendeleo ya viashiria fulani maalum. Viashiria hivi, miongoni mwa mengine, ni
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mwenendo wa idadi ya taasisi zilizotembelewa, ushiriki wa wadau, utendaji wa
kitaaluma na matokeo ya wanafunzi katika kuandika kusoma na hisabati.

Ukusanyaji, matumizi, na utoaji taarifa juu ya utendaji ni kipengele muhimu cha
kiunzi cha ufuatiliaji na tathmini. Taarifa zinaweza kujumuisha maeneo yenye
mafanikio, maeneo yanayohitaji kuboreshwa, na mapendekezo ya kuboresha
elimu. Katika muktadha huu, mkazo uwe ni kupigania uwepo wa jukwaa
litakalotumika mara kwa mara kutawanya taarifa miongoni mwa wadau kwa
haraka na kwa uwazi, matokeo yaliyokwisha fikiwa na yale ya mwisho ya viashiria
vilivyowekwa ili kubaini njia kamili na mtazamo mpana kuhusu ubora wa elimu.
Pamoja na hayo, Mfumo wa Uthibiti Ubora wa Shule unakaribisha wadau wengine
wanaofanya shughuli za tathmini katika elimu kuunga mkono juhudi ili kuzidisha
shughuli za Uthibiti Ubora wa Shule kulingana na miongozo. Matokeo ya tathmini
inayotokana na ushirikiano huu yatachangia ujenzi na kuboreshaji wa shughuli za
Uthibiti Ubora wa Shule na utoaji maoni katika ngazi ya wizara kwa ajili ya kufanya
maamuzi. Kwa sasa, baadhi ya zana na programu za tathmini, ikiwa ni pamoja na
Baraza la Mitihani Tanzania, Tathmini ya Ujifunzaji kwa Vipindi wa Mahali Popote,
Tathmini ya Usomaji kwa Madarasa ya Awali, na Tathmini ya Hisabati ya Madarasa
ya Awali, yakiwa yote yanatekelezwa na Research Triangle Institute.

53)
N

Ufuatiliaji, tathmini, na ujifunzaji ina jukumu muhimu katika kuhakiki ubora wa
shule ili kuhakikisha kuwa taasisi za elimu zinatoa wanafunzi wenye uzoefu kupitia
mazoezi ya kujifunza kwa vitendo. Taarifa zinazokusanywa katika mchakato wa
uhakiki ubora wa shule zinasaidia kwenye maamuzi juu ya sera na ugawaji wa
rasilimali. Mchakato wa ufuatiliaji, tathmini, na ujifunzaji unapaswa kutambua
maeneo ya kuboresha ndani ya mfumo wa elimu ya msingi, iwe ni kuhusiana
na mitaala, njia za kufundishia, miundombinu, au mambo mengine. Wadau wote
wanaweza kufanya marekebisho maalum ili kuimarisha ubora kwa kufuatilia na
kutathmini ubora wa elimu mara kwa mara. Ufuatiliaji na tathmini hutoa taarifa na
ushahidi muhimu ambao waendeshaji wa shule na watengeneza sera wanaweza
kutumia kufanya maamuzi yaliyo na msingi. Inasaidia kutambua mikakati yenye
mafanikio na maeneo yanayohitaji marekebisho kulingana na taarifa sahihi. Kupitia
ufuatiliaji natathmini, shule nawizarazinaweza kubainijinsirasilimalizinavyotumiwa
na kuangalia kaama zinaendana na malengo ya shule. Hii inaruhusu ugawaji wa
rasilimali kwa ufanisi, na kuhakikisha kuwa fedha, wafanyakazi, na vifaa vinatumika
kwa uangalifu katika kusaidia upatikanaji wa elimu bora. Katika kuhakikisha kuwa
mafunzo endelevu wanayoyapata Walimu kupitia MEWAKA yanakuwa na matokeo
chanya, Wathibiti Ubora wa Shule watafanya ufuatiliaji wa ufundishaji na ujifunzaji
darasani. Ufuatiliaji huu utajikita zaidi katika kubaini matumizi ya mbinu mpya
ambazo walimu walijifunza wakati wa mafunzo yao. Taarifa za ufuatiliaji zitasaidia
katika kutoa msaada endelevu wa Kitaaluma kwa walimu na pia kuibua mabhitaji
ya mafunzo mapya kwa lengo la kuboresha ujifunzaji nchini.

Ufuatiliaji, Tathmini na Ujifunzaji katika Uthibiti Ubora wa Shule
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5_.4\ Sababu za Ufuatiliaji, Tathmini, na Ujifunzaji katika Mfumo Thabiti
\__  wa Uthibiti Ubora wa Shule

Ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji ni sshemu muhimu katika uthibiti ubora wa shule
unaofanya kazi vizuri. Ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji sharti zijumuishwe katika
mchakato, utunzaji wa kumbukumbu na matumizi ya taarifa za uthibiti ubora
wa shule kuwezesha shule kuwa na mfumo wa uthibiti ubora wenye mafanikio.
Ufuatiliaji na tathmini ni muhimu katika kuanzisha mfumo wa Uthibiti Ubora wa
Shule wenye ufanisi katika ngazi ya shule na kutoa taarifa kwa serikali kuhusu
maamuzi katika ngazi ya sera ya elimu kwa ujumla. Kwa kutoa taarifa na ushahidi wa
kuaminika, ufuatiliaji, tathmini na ufundishaji inachangia katika kufanya maamuzi
yanayotokana na ushahidi, kwa ajili ya uboreshaji endelevu, na kuimarisha mfumo
wa elimu kwa ujumla wake. Yafuatayo ni sababu za kufanya ufuatiliaji, tathmini na
ujifunzaji katika mfumo wa uthibiti ubora wa shule.

i. Inasaidia kuwa na mfumo wa kitaalamu ya kukusanya na kuchambua taarifa
zinazohusu elimu na matokeo yake.

ii. Inazalisha ushahidi kuhusu ufanisi wa mikakati mbalimbali ya elimu, hatua
za uingiliaji, na sera.

iii. Inasaidia kutathmini ufanisi kwa ujumla wake na ufanisi wa matumizi ya
rasilimali za ndani ya shule.

iv.  Shule zinaweza kuboresha ugawaji wa rasilimali, ikiwa ni pamoja na fedha,
wafanyakazi, na vifaa, ili kusaidia malengo ya elimu na kuboresha ubora
kwa ujumla.

v.  Ufuatiliaji wa mara kwa mara hubainisha maeneo yanayohitaji kuboreshwa,
ili kuleta utamaduni wa kujifunza na kuboresha ndani ya shule.

vi. Inatathmini uunganishaji wa mtaala na viwango vya elimu, malengo ya
kujifunza, na mabhitaji ya wanafunzi.

vii. Inaweza kutathmini ufanisi wa programu za maendeleo ya kitaalam miongoni

mwa walimu.

viii. Inapima na kutathmini matokeo na mafanikio ya wanafunzi.

ix. Inatathmini ufanisi wa jitihada za wazazi na juhudi za kushirikisha jamii
katika elimu.

X.  Inachunguza ujumuishaji na usawa katika elimu.

xi. Inatoa taariza zinazosaidia utungaji na marekebisho ya sera za elimu katika
ngazi ya serikali.

xii. Inatoa taarifa kwa serikali kuhusu ugawaiji wa rasilimali kwa taasisi za elimu.
xiii. Inachangia katika kupanga na kukuza mfumo wa elimu.

xiv. Inawezesha ulinganishaji na uchambuzi wa matokeo ya elimu kimkoa au
kiwilaya.

xv. Inachangia katika mipango ya muda mrefu kwa nia kutoa uelewa kuhusu
mwenendo na mifumo ya matokeo ya elimu. Inaboresha uwajibikaji na uwazi
katika mfumo wa elimu.
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\5.5 Mduara wa Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza

Ufuatiliaji wa Tathmini na Kujifunza ni muhimu katika kuhakikisha ubora wa shule,
kupanga miradi/programu, kutekeleza, na kukamilisha. Shughuli za Ufuatiliaji,
Tathmini na Kujifunza zimejumuishwa katika mchakato wa uhakiki ubora wa shule
ili kuhakikisha tathmini kamili na uboreshaji endelevu. Mzingo wa Ufuatiliaji wa
Tathmini na Kujifunza ni mfumo wa kimkakati wa kusimamia uingizaji wa mazoea
ya Ufuatiliaji, Tathmini na Kujifunza katika maisha ya miradi/programu za uthibiti
ubora wa shule, kama inavyoonyeshwa katika kielelezo kilichopo hapa chini.

Yatokanayo
na mafunzo ya

> nyuma

Upitiaji ujifunzaji

Tathmini ya
»| mahitaji ya awali

Upangaji wa

Ufuatiliaji wa Tath-

mini na Kujifunza

UFUATILIAJI
ENDELEVU WA
TATHMINI NA

/ KUJIFUNZA N
Tathmini ya INAYOENDELEA Muundo wa
mwisho Uthibiti Ubora
L

A

Tathmini Utafiti wa msing
ya kati

5.6 Mduara wa Mradi na Shughuli Zihusianazo na Ufuatiliaji, Tathmini
\ na Ujifunzaji

Mchakato wa uthibiti ubora wa shule huanza na awamu ya tathmini ya mahitaji ya
awali, ambapo walimu na wasimamizi wanabainisha mahitaji maalum au masuala
ndani ya jamii ya shule yanayohitaji kushughulikiwa. Awamu hii inakusanya uelewa
kutoka vyanzo mbalimbali, kama vile taarifa za utendaji wa wanafunzi, maoni ya
walimu, uchunguzi wa wazazi, na uchunguzi kwa kushuhudia.

Wazo la kuboresha huanzia katika kujifunza kutoka kwenye miradi iliyofanikiwa
katika shule nyingine, miradi ya zamani iliyoimarika, au mashauriano na wadau
kama walimu, wanafunzi, wazazi, na wajumbe wa bodi ya shule. Njia hii ya
ushirikiano hufanikisha uelewa kamili wa mabhitaji na sababu zake.

Mara baada ya mahitaji kubainishwa kwa uwazi, hatua inayofuata ni kuelewa
kikamilifu changamoto na athari zake kwa jamii ya shule. Hii inajumuisha
kuchunguza matokeo tarajiwa ya kujifunza wanayopata wanafunzi, ufanisi wa
walimu, umuhimu wa mtaala, na hali ya shule.

Katika awamu hii, wadau hufikiria suluhisho na hatua za kuingilia kati zilizobuniwa
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mahsusi kutatua changamoto zilizobainishwa. Ni muhimu kushirikisha pande zote
husika, ikiwa ni pamoja na walimu, waendeshaji, wanafunzi, wazazi, na wanajamii,
katika mchakato huu ili kuhakikisha kuwa suluhisho zinazopendekezwa ni halisi na
zinazowezekana ndani ya muktadha wa shule.

Baada ya kubainisha changamoto na kubainisha suluhisho zinazowezekana
kutatulika, hatua inayofuata ni kubuni mradi kamili wa uthibiti ubora. Mradi huu
ni dira ya utekelezaji suluhisho za changamoto za uthibiti ubora wa shule na
ushughulikijia wa mahitaji yaliyobainishwa kikamilifu.

Kupanga na kufuatilia, shughuli ya kutathmini, na kujifunza ni sehemu muhimu ya
mchakato wa uthibiti ubora wa shule. Hii inafaa kuwajumuishi wadau wakuu wa
Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza katika kubainisha shughuli muhimu na kuandaa
mpango halisi wa kutekeleza shughuli hizo. Shughuli muhimu za Ufuatiliaji,
Tathmini, na Kujifunza katika mchakato wa uthibiti ubora wa shule ni pamoja na:

I Kufanya tathmini ya msingi ili kubaini hali ya sasa ya ubora wa shule na
kutambua maeneo ya kuboresha.

ii.  kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara wa maendeleo kwa kuangalia viashiria
na ufikiaji wa mapema wa malengo.

iii.  Kufanyatathminiyakatiya muhulakutathminiufanisiwa hatuazilizochukuliwa
ili kufanya marekebisho yanayohitajika.

iv.  Kufanya tathmini ya mwisho ili kupima matokeo ya jumla ya mradi wa uthibiti
ubora na kubainisha mambo yaliyojijitokeza yanayoweza kusaidia juhudi za
kuboresha uthibiti ubora katika siku za usoni.

Kwa kuongezea, ni muhimu kuanzisha mifumo endelevu ya kutafakari kuhusu
matokeo ya Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza na kuyatumia katika kufanya maamuzi
na kuboresha utendaji wa mradi. Tafakari kama hizi huimarisha utamaduni wa
kujifunza na uboreshaji endelevu ndani ya jamii ya shule.

. Mchakato faafu wa Ufuatiliaji, Tathmini na Kujifunza katika
\__  Mfumo wa Uthibiti Ubora wa Shule

Ni muhimu kutumia mkakati na mbinu faafu kuhakikisha kwamba Ufuatiliaji,
Tathmini, na Kujifunza zinakuwa dira ya uthibiti ubora wa shule wenye kuleta
matokeo, endelevu, na faafu. Hapa chini ni kanuni muhimu na mikakati yenye
kuboresha ufanisi wa ufuatiliaji na tathmini katika uthibiti ubora wa shule:

i. Kuandaa mwongozo wa Ufuatiliaji, Tathmini Na Ujifunzaji ulio wazi na ambao
unaelezea malengo maalum, viashiria vya utendaji muhimu, na malengo
yanayohusiana na uthibiti ubora wa shule.

ii.  Shirikisha wadau wote husika katika mchakato wa ufuatiliaji, tathmini na
ujifunzaji, ikiwa ni pamoja na wanafunzi, wazazi, walimu, waendeshaji, na
wanajamii. Kuchochea mbinu ya ushirikishaji katika uthibiti ubora wa shule.

iii. Jenga uwezo wa wafanyakazi wa shule kufanya na kushiriki katika shughuli
za ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji kupitia timu ya ndani ya uthibiti ubora wa
shule.

iv.  Sisitiza umuhimu wa taarifa sahihi, zinazoendana na wakati, na faafu.
Hakikisha kuwa njia za ukusanyaji wa taarifa hizi ni za kuaminika na kwamba
taarifa zilizokusanywa zinaendana na malengo ya uthibiti ubora wa shule.
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v.  Tumia teknolojia katika ukusanyaji, uchambuzi, na kutoa taarifa kwa ufanisi.
Tumia zana za kidijitali kufanikisha mchakato wa Ufuatiliaji, Tathmini, na
Kujifunza ili kuongeza upatikanaji wa taarifa.

vi.  Kuendeleza utamaduni wa kuboresha daima matokeo ya Ufuatiliaji, Tathmini,
na Kujifunza. Tumia matokeo ya tathmini katika kufanya maamuzi, kufanya
marekebisho, na kubadilisha mikakati.

vii. Jumuisha vipengele endelevu katika mfumo wa Ufuatiliaji, Tathmini, na
Kujifunza na hakikisha kuwa shughuli za ufuatiliaji zinazingatia athari ya
muda mrefu ya mipango ya uthibiti ubora wa shule.

viii. Shirikisha jamii ya eneo husika katika mchakato wa Ufuatiliaji, Tathmini,
na Kujifunza ili kuchochea hisia ya umiliki na uwajibikaji wa pamoja katika
uthibiti ubora wa shule

ix.  Weka mifumo madhubuti ya utoaji wa maoni ili kuhakikisha kuwa matokeo
ya tathmini yanawasilishwa kwa wadau wote. Tumia maoni hayo kuchochea
maboresho na kushughulikia malalamiko.

x.  Chochea ufanyaji wa maamuzi kwa misingi ya utafiti. Hamasisha viongozi wa
shule na watunga sera kutumia data za ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji kama
msingi wa michakato ya maamuzi.

Ufuatiliaji na Tathmini sharti viwasaidie wathibiti ubora wa shule kufanya usimamizi
wa shule na kuathiri sera na utekelezaji wa muhtasari wa masomo kwa kiwango
cha juu. Ufuatiliaji na tathmini ya uthibiti ubora wa shule pia inapaswa kuzingatia
marekebisho ya miongozo na zana za tathmini kwa njia ya kutathmini ufanisi wao,
mipaka, na udhaifu kwa wakati wote wa matumizi yake. Wataalamu wa ndani na
nje watafanya mapitio ya zana za uthibiti ubora wa shule ili kuhakikisha kuwa zina
weledi faafu.

Ufuatiliaji na tathmini unaweza kufanywa kutokana na taarifa zinazopatikana kwa
kuchunguza maeneo nane ya mchakato wa uthibiti ubora wa shule.

Kwa kutumia kanuni na mikakati hii, juhudi za uthibiti ubora wa shule kupitia
ufuatiliaji na tathmini zinaweza kuwa na matokeo makubwa, endelevu, na
muhimu zaidi. Mbinu hii inahakikisha kuwa mchakato wa tathmini unaingizwa
katika mkakati wa kuboresha shule kwa ujumla na unachangia katika maendeleo
ya jumla ya taasisi ya elimu.
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UTEKELEZAJI WA KIUNZ| CHA UTHIBITI UBORA WA SHULE

\6‘1\ Utangulizi
Sehemu hii inaangazia mbinu za utekelezaji wa kiunzi kilichopitiwa cha Uthibiti
Ubora wa Shule (SQAF) katika hatua zinazoweza kutekelezeka. Inatoa mwongozo
wa kina kwa Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule (SQAQOs) na wadau mbalimbali katika
ngazi zote za wilaya na mikoa namna bora ya kufanya shughuli za Uthibiti Ubora
wa Shule (UUS) kwa ufanisi ili kufikia matokeo bora ya ujifunzaji, ambalo ndilo
lengo kuu la Kiunzi cha Uthibiti Ubora wa Shule (SQAF).

Hapo awali, Mwongozo wa Utekelezaji wa SQAF ulikuwepo kama waraka wa
peke yake uliotengenezwa kama nyenzo muhimu ya kushughulikia malengo
ya uthibiti ubora wa shule kwa kipindi cha miaka minne kuanzia 2017/18 hadi
2021/22, chini ya ufadhili uliotengwa kwa muda huo. Hata hivyo, marekebisho ya
SQAF yanalazimu kuundwa kwa mpango endelevu wa utekelezaji wa SQAF ambao
unaweza kufanya kazi katika nyakati, mazingira na bajeti tofauti.

Muongozo huu wa Utekelezaji wa SAQF utatumika kama mkusanyiko wa mbinu
bora katika shughuli za UUS. Muongozo huu unafafanua mikakati ya kukabiliana
na changamoto mbalimbali katika UUS hasa changamoto kukosekana kwa SQAOs
wakutosha katika masomo yote, kukosekana na uwiano wa SQAOs na mabhitaji ya
UUS katika Mikoa na Wilaya husika.

6h Maeneo Mahususi katika Muongozo wa Utekelezaji Wa Kiunzi cha
\ Uthibiti Ubira wa Shule

Kwa ujumla, lengo kuu la SQAF ni kuimarisha ushiriki, kuhakikisha uwazi, na
kupanua ushirikiano wa watendaji wakuu katika UUS, na hivyo kuboresha matokeo
ya kujifunza. Ili kufikia lengo hili, muongozo huu umejikita katika maeneo matatu
ambayo yanahusisha watendaji mbalimbali wakuu, wakiwemo SQAOs kutoka
Makao Makuu (HQ), ngazi ya Mkoa, na Wilaya, Maafisa Elimu wa Wilaya (DEOs),
Maafisa Elimu Kata (WEOs), na Timu ya Ndani ya Uhakiki Ubora wa Shule (ISQAT).
lli kuwezesha mfumo wa UUS kufanya kazi kwa ufanisi, ni muhimu kwa wadau
wote kutumia muongozo huu kuwaongoza katika utekelezaji wa shughuli za UUS.
Katika kufanikisha hilo kuna maeneo matatu muhimu ya kuangazia:

6.2.1 Kuweka Malengo ya SQA katika Ngazi za Kitaifa na Kikanda
Eneo hili linasisitiza umuhimu wa kuweka shabaha zilizo wazi, zinazoweza kupimika
katika UUS katika ngazi ya kitaifa, kimikoa na kiwilaya. Eneo hili linajumuisha

. KIUNZI CHA UTHIBITI UBORA WA SHULE KILICHOBORESHWA m



mikakati ya kuoanisha malengo ya haya na malengo mapana ya elimu na kufuatilia
mara kwa mara maendeleo ili kuhakikisha uwajibikaji na uboreshaji endelevu.

Majukumu ya ldara ya uthibiti Ubora wa Shule (SQAD) ni kuhakikishia ubora shule
za Awali, Msingi, na Sekondari, Shule Zilizo Katika Mfumo usio Rasmi (Huria),
Vyuo vya Maendeleo ya Jamii (FDCs), pamoja na Vyuo vya Ualimu (TCs). Hadi
kufikia Mei 2024, Tanzania ilikuwa na jumla ya shule za Msingi 20,642, Shule za
Sekondari 6,545 na Vyuo vya Ualimu 80 vinavyofanya kazi vizuri. Hivyo, jumla ya
shule zinazohitaji kuhakikishiwa ubora ni 27,267.

Kutokana na idadi kubwa ya Shule na Vyuo zinazohitaji Ziara ya Shule Nzima
(WSV) inalazimu kuwa na mbinu ya kimfumo itakayosaidia kuchagua na kuzipa
kipaumbele shule kwa ajili ya kutembelewa kulingana na mahitaji na kiwango cha
changamoto zinazozikabili shule hizo. Katika miaka ya nyuma, baadhi ya shule
zilikuwa zinatembelewa na SQAOs mara nyingi, wakati shule nyingine hazijawahi
kutembelewa. Sehemu hii inaweka mkakati wa utekelezaji ili kuhakikisha kuwa
shule zote nchini Tanzania zinahakikishiwa ubora chini ya SQAF kiliyofanyiwa
marekebisho, na kuhakikisha kuwa shule zinazohitaji msaada mkubwa zaidi
zitapewa kipaumbele cha juu katika mikakati ya UUS.

Ni muhimu kutambua kuwa mkakati wowote wa UUS unatakiwa kuandaliwa kwa
kutumia takwimu zinazopatikana kutoka vyanzo vya kitaifa kama vile Mfumo wa
Ufuatiliaji na Taarifa za Elimu (EMIS) na NECTA, pamoja na kumbukumbu za SQAD
yenyewe. Taarifa sahihi kulingana na idadi halisi ya SQAOs na idadi ya Shule na Vyuo
zilizopo ili kuweka malengo ya utekelezaji wa UUS kwa kipindi fulani. Taarifa sahihi
huwezesha kuweka kipaumbele kwa malengo ya UUS dhidi ya rasilimali zilizopo.
Kwa kuwa idadi ya SQAOs zilizopo na idadi ya shule zinazohitaji kutembelewa
itatofautiana kulingana na wakati, malengo ya UUS na bajeti vinapaswa kuangaliwa
ipasavyo, na kwa hivyo utendakazi wa SQAF utahitaji kupitiwa mara kwa mara.

SQAD inapaswa kuhakikisha kuwa kila shule inahakikishiwa ubora kwa muda
fulani (k.m. miaka minne). Mipango inapaswa kuundwa kila mwaka katika ngazi
ya Taifa, Mkoa na Wilaya ili kujua idadi ya shule zitakazotembelewa kila mwaka.
Katika mipango hii kila shule itatambuliwa na taarifa zake kutumwa Makao Makuu
ya SQAD, ambayo itasaidia wadau wote kupanga shughuli za UUS kwa mwaka
husika.

Kwa hiyo ni muhimu mipango ifuatiliwe kwa karibu, huku tathmini ikifanyika kila
robo mwaka. Hii itahakikisha kwamba idadi inayolengwa inafikiwa. Iwapo hakuna
mafanikio yanaonekana, basi mipango hiyo inapaswa kusasishwa ipasavyo ili
kuhakikisha kuwa malengo ya Wilaya, Mkoa na Kitaifa bado yanafikiwa.

Majedwali yafuatayo yametolewa kama mifano namba mpango UUS unaweza
kunafanywa kwa muda wa miaka minne kuanzia 2024/25 - 2027/28.
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JEDWALI 1:IDADI YA SHULE ZITAKAZO TEMBELEWA SHULE KATI YA
2024/25 - 2027/28

Mwaka wa No. ya Shule za Msingi g:kgﬁ dSaI:iuIe 2 No. ya Vyuo vya Ualimu ;:r;ilgra
Fedha (Serikali & Binafsi) (Serikali & Binafsi) (Serikali & Binafsi) Zilizofanyika
Julai - Juni 5,161 1,636 20 (25% ya vyuo vyote) | 6,817
2024/25 (25% ya shule zote) (25% ya shule zote)

Julai - Juni 5,161 1,636 20 (25% ya vyuo vyote)| 6,817
2025/26 (25% ya shule zote) | (25% ya shule zote)

Julai - Juni 5,160 1,636 20 (25% ya vyuo vyote)| 6,816
2026/27 (25% ya shule zote) | (25% ya shule zote)

Julai - Juni 5,160 1,637 20 (25% ya vyuo vyote)| 6,817
2027/28 (25% ya shule zote) | (25% ya shule zote)

Jumla ya WSV| 20,642 6,545 80 27,267

JEDWALI 2: IDADI YA SHULE ZITAKAZO FUATILIWA KATI YA 2024/25 -

2027/28

M . .| No.ya Shule za . Jumla ya

waka wa No. ya $hul9. za Msmgl Sekondari No. ya \.Iyuo' vya'Uallmu Utuatiliaji
Fedha (Serikali & Binafsi) (Serikali & Binafsi) (Serikali & Binafsi) uliofanywa
Julai - Juni (1,290 327 (20% ya zote) 4 (20% ya Vyuo vyote) | 1,621
2024125 (20% ya shule zote)
Julai - Juni (1,290 327 (20% ya zote) 4 (20% ya Vyuo vyote) | 1,621
2025/26 (20% ya shule zote)
Julai - Juni (1,290 327 (20% ya zote) 4 (20% ya Vlyuo vyote) | 1,620
2026/27 (20% ya shule zote)
Julai - Juni {1,290 328 (20% ya zote) 4 (20% ya Vyuo vyote) | 1,620
2027/28 (20% ya shule zote)
Jumlaya 5,161 1,309 12 6,482
FSVs (20% ya shule zote) (20% ya shule zote) (20% ya Vyuo vyote)

JEDWALI 3: NAMBA YA SHULE ZITAKAZOTEMBELEWA KATIKA ZIARA
MAALUMU 2024/25 - 2027/28

el el o i) (Serikali & Binafsi) (Serikali & Binafs) | zilizotembelewa
July - June | 206 (ya shule zote) 65 (4% ya shule zote) 0 271
2024/25

July - June | 206 (ya shule zote) 65 (4% ya shule zote) 0 271
2025/26

July - June | 207 (ya shule zote) 66 (4% ya shule zote) 0 273
2026/27

July - June | 207 (ya shule zote) 66 (4% ya shule zote) 0 273
2027/28

Total Number | 826 (4% ya shule zote) | 262 (ya shule zote) 0 1,088
of SSVs

NB: Taarifa katika mifano haijumuishi Vyuo vya Maendeleo ya Jamii na Shule
zilizo katika Mfumo usio rasmi
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6.2.2 Matumizi Bora ya Taarifa za Uthibiti Ubora wa Ndani ya Shule

Hatua hii inatoa mwongozo wa jinsi ya kukusanya, kuchambua na kutumia kwa
utaratibu taarifa kutoka shuleni ili kufahamisha michakato ya kufanya maamuzi.
Kwa kutumia taarifa za ndani zz timu za uthibiti ubora za ndani ya shule, SQAD
inaweza kutambua maeneo ya kuboresha, kufuatilia maendeleo, na kutekeleza
mikakati inayotokana na ushahidi ili kuimarisha ubora wa elimu.

Kutumika kwa ufanisi taarifa za timu za uthibiti uborawa ndaniya katka kuhakikisha
ubora wa shule ni hatua muhimu katika kuimarisha mchakato mzima wa USSa,
hasa katika kukabiliana na changamoto zinazotokana na ukosefu wa SQAOs wa
kutosha wenye utaalamu wa masomo na vikwazo vya kijiografia. Mbinu hii inaweza
pia kuisaidia SQAD katika kupanga ziara za shule, kuweka kipaumbele kwa afua,
na kugawa rasilimali kwa ufanisi. Mbinu hii Inasisitiza muhimu wa timu za ndani ya
shule za uthibiti ubora katika kuimarisha shughuli zote za UUS.

Zinapotumiwa vyema,taarifa za timu za uthibiti ubora wa ndani ya shule unaweza
kuwa msingi wa shughuli zote za UUS na kuwasaidia sana SQAOs mikoani na
wilayani. Taarifa hizi zinaweza kutoa picha ya kina na sahihi ya ufaulu na ubora wa
Elimu wa kila shule, taarifa za uthibiti ubora za ndani ya shule huwezesha kufanya
maamuzi kwa ufahamu zaidi na kuhakikisha kwamba juhudi zinaelekezwa pale
zinapohitajika zaidi. Mbinu hii sio tu kwamba huongeza ufanisi wa ziara za SQAOs
katika shule lakini pia inakuza utamaduni wa shule kujitathmini na kujiboresha.

Mabadiliko ya SQAF yanasisitiza umuhimu wa kuunganisha taarifa za timu za ndani
ya shule za uthibiti ubora na timu za nje za SQA katika kila kipengele cha mchakato
wa UUS. Ujumuishaji huu husaidia kushinda vizuizi vinavyoletwa na vikwazo vya
kijiografia na utaalam kwa kuhakikisha kwamba kila shule, bila kujali mahali ilipo,
inapata uangalizi na usaidizi unaohitajika kulingana na maarifa yanayotokana na
taarifa za ndani za uthibiti ubora. Kwa kuimarisha jukumu la ISQAT na kutumia kwa
utaratibu taarifa wanazotoa, tunaweza kuimarisha ufanisi, na usawa wa mchakato
wa uthibiti wa ubora, hatimaye kuleta matokeo bora ya elimu kwa wanafunzi wote.
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DWALI 4: UTARATIBU NA MPANGO WA KINA WA MATUMIZI SAHIHI YA
TAARIFA ZA TIMU ZA NDANI ZA UTHIBITI UBORA WA SHULE

SN |Utaratibu

Mikakati

Matokeo
Yanayotarajiwa

1. [Mfumo imara
wa kukusanya
taarifa

Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa: Kuwepo kwa
Mfumo wa pamoja wa kidigitali ambapo shule zote
zinaweza kupakia taarifa za ndani za uthibiti ubora.
Mfumo huu unatakiwa kuwa rahisi kwa watumiaji,
salama, na kufikiwa na timu za uthibiti ubora za

ndani na SQAOs ili kwa Pamoja waweze kukagua na|.

kuthibitisha taarifa.

Miundo ya Taarifa Sanifu: Hakikisha kwamba shule
zote zinatumia muundo mmoja na unaofanana kwa
ajili ya ukusanyaji wa taarifa ili kuhakikisha uthabiti na
urahisi wa uchanganuzi wa taarifa.

Ukusanyaji wa
taarifa thabiti na
wa kuaminika
katika shule zote

2. |Mafunzo

Warsha za Mafunzo: Kufanyika kwa warsha za mara

Kuimarisha

Uchambuzi wa Wataalamu: SQAD wanapaswa
kushirikiana na wachanganuzi wabobezi wa taarifa
kutafsiri taarifa za ndani, wakilenga katika kutambua
ruwaza ambazo zinaweza kuonyesha masuala msingi.

na Kujenga kwa mara kwa timu za ndani za ubora wa ndani ya shule|usahihi, ubora na
Uwezo ili kusisitiza jukumu lao muhimu katika kukusanya,|uaminifu katika
kudhibiti na kupakia taarifa kwa usahihi. taarifa za ndani ya
shule
- Usaidizi Endelevu: Kutoa usaidizi endelevu na usaidizi
wa utatuzi ili kuhakikisha uadilifu na na utoaji wa taarifa
sahihi kwa timu za uthibiti ubora wa shule za ndani.
3. |Uchambuzi |- Zana Zinazojiendesha: Kutumia zana zenye nguvu|Utambulisho bora
wa Takwimu katika uchanganuzi wa taarifa ili kuchakata nyingilwa mienendo
na uandaaji kwa ufanisi, kuwezesha SQAOs kutambua mienendo,|na masuala, na
wa Taarifa kuangazia maeneo ya wasiwasi, na kutoa ripoti za kina.|kusababisha

uingiliaji bora
zaidi.

4. |Mawasiliano
ya mara kwa
mara na

Mikutano ya Mtandaoni ya kila mwezi: Kufanya
mikutano ya mtandaoni kila mwezi na timu za ndani
za UUS ili kujadili matokeo ya taarifa, kushirikishana

Mawasiliano
yaliyoimarishwa
na uboreshaji

muhimu kati ya shule zilizo katika mikoa yao na makao
makuu ya wizara. Hizi zinaweza kuwa ofisi za SQAD za
Mikoa

Mapitio ya Mara kwa Mara ya Mikoa: Kufanya
mapitio ya kila robo mwaka ya ubora wa Elimu Kimikoa
ili kutathmini ubora wa taarifa zilizokusanywa na
kuhakikisha ulinganifu na viwango vya kitaifa.

mrejesho maarifa, na kuongoza maamuzi muhimu. endelevu
kulingana na
- Mizunguko ya Maoni: Kuweka utaratibu wa kutoa|maoni.
maoni ambapo timu za ndani zinaweza kupokea
maoni yenye kujenga na mapendekezo ya kuboresha
kulingana na uchanganuzi wa taarifa zao.
5. |Waratibu - Uteuzi wa Waratibu wa Mikoa: Kuwepo kwa waratibu|Kuboresha
Takwimu wa wa mikoa watakao simamia ukusanyaji na usimamizijusimamizi na
Mikoa wa takwimu ndani ya mikoa yao, wakiwa kama kiungo|upatanishi wa

taarifa na viwango
vya kitaifa.
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SN

Utaratibu

Mikakati

Matokeo
Yanayotarajiwa

Ziara za Shule
Zinazolengwa

Ziara Zinazoendeshwa na Taarifa: Matumizi ya
taarifa za ndani za uthibiti ubora zilizochanganuliwa
ili kuweka kipaumbele na kupanga ziara za shule, kwa
kuzingatia shule zinazoonyesha changamoto maalumu
au mikengeuko kutoka kwa ufaulu unaotarajiwa.

Timu Mbalimbali za Taaluma: Kuunda timu
wanataaluma mbalimbali kwa ajili ya kutembelea shule
ili kuhakikisha mchanganyiko wa kitaaluma katika
kushughulikia mahitaji mahususi yaliyotambuliwa
kupitia uchanganuzi wa taarifa za uthibiti ubora wa
ndani ya shule

Ziara za shule
zenye ufanisi
zaidi na zenye
matokeo,
kushughulikia
masuala muhimu.

Ugawaji wa
Rasilimali

Vifurushi vya Usaidizi: Kufanya kazi na wadau
wengine kuunda na kusambaza vifurushi vya usaidizi
kwa shule kulingana na mabhitaji yaliyotambuliwa,
ikijlumuisha nyenzo za ziada za mafunzo, vitabu, nyenzo
za kufundishia, au ukuzaji wa kitaaluma unaolengwa.

Usaidizi wa Mbali: Kutoa usaidizi wa mbali na
miongozo ya usaidizi kwa shule za mbali kijiografia
ambazo hazina wataalamu mahususi (kama vile
walimu).

Usaidizi wa wakati
na unaofaa kwa
shule, kuimarisha
uwezo wao wa
uhakikisho wa
ubora.

Uboreshaji
endelevu

Mapitio ya Mara kwa Mara ya Mifumo ya Taarifa
Kuendelea kutathmini na kuboresha mifumo vya
ukusanyaji na uchambuzi wa taarifa ili kukabiliana na
changamoto zinazojitokeza na kuhakikisha umuhimu
unaoendelea.

Mafunzoya Kitaaluma: uwekezaji katika kuwaendeleza
SQAOs katika uchakataji na matumizi sahii wa taarifa.

Uboreshaji
endelevu wa
mifumo ya taarifa
na kuimarisha
uwezo wa QAOs.

Continuous
Improvement

Regular Review of Data Systems: Continuously
evaluate and improve data collection and analysis
systems to adapt to emerging challenges and ensure
ongoing relevance.

Professional Development: Invest in the professional
development of SQAOs to enhance their data literacy
and analytical skills.

Continuous
improvement
in data systems
and enhanced
capabilities of
SQAO:s.

6.2.3 Kufanya Ziara za Uthibiti Ubora wa Shule
Eneo hili linaonyesha taratibu na mbinu bora za kufanya ziara za uthibiti wa ubora
wa shule. Eneo hili linaonyesha utayarishaji, utekelezaji, na shughuli za ufuatiliaji
zinazohitajika ili kuhakikisha kuwa ziara hizi zinakuwa fanisi katika kutathmini
na kuimarisha ubora wa elimu. Hii ni pamoja na kutoa maoni yenye kujenga,
kubainisha mbinu bora, na kushughulikia masuala yoyote yaliyotambuliwa ili
kusaidia shule katika juhudi zao za kuboresha ujifunzaji na ufundishaji.

Ziara za uthibiti wa Ubora wa Shule ni shughuli muhimu za kuhakikisha uhakikisho
wa bora wa elimu unafanyika. Ziara lazima zifanyike kwa ufanisi ili kufikia matokeo
yaliyotarajiwa. Kipengele muhimu katika mafanikio ya ziara hizi ni matumizi bora
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ya taarifa kutoka kwa ISQAT. Kwa kutumia taarifa hizo, SQAOs wanaweza kupanga
na kufanya ziara za uthibiti kwa ufanisi zaidi, na kuhakikisha kwamba rasilimali
zinatengwa na kupelekwa kule zinapohitajika zaidi. Taarifa na maarifa za timu za
ndani nimuhimu kwa SQAOs wakati wa kupanga ziara zao za shule. Kwa kutegemea
taarifa zinazozalishwa ndani, SQAOs wanaweza kuelekeza juhudi zao kwenye
shule na maeneo ambayo yanahitaji msaada zaidi. Mbinu hii (Mkakati) ya kutumia
taarifa za ndani kabla ya Ziara za SQAOs inahakikisha kwamba ziara za SQAOs
zinakuwa bora zaidi na zenye matokeo makubwa na kuhakikisha zinashughulikia
masuala muhimu zaidi kwanza. Chini ya mkakati huu, SQAD itafanya aina tatu za
ziara shuleni: Ziara ya Shule Nzima (WSV), Ziara ya Kufuatilia Shule (FSV), na Ziara
Maalumu za Shule (SSV).

6.2.3.1 Ziara ya Shule Nzima (WSV)
WSV ndiyo aina ya msingi ya tathmini ambayo shule zote zitahitajika kushiriki.
Shule zote zitahitajika kuwa na WSV kwa muda wa miaka minne.

6.2.3.2 Ziara ya Kufuatilia Shule (FSV)

Shule iliyotathminiwa kama Dhaifu au Isiyoridhisha katika WSV itatakiwa
kufanyiwa FSV. Madhumuni ya ziara hizi ni kubaini kama shule imeweza kufanya
mabadiliko katika maeneo ya uboreshaji yaliyoangaziwa katika ripoti ya WSV.
FSV itafanyika ndani ya siku 60 baada ya WSV.

6.2.3.3 Ziara Maalumu za Shule (SSV)

SSV hufanyika kwa sababu: -

i. Kama kuna wasiwasi mkubwa, katika usalama wa mwanafunzi na/au
changamoto za kimaadili zisiyokubalika, SSV inaweza kutokea bila taarifa
ya awali kwa shule na itatekelezwa kwa uharaka mara tu changamoto hizo
zitakapotolewa rasmi na Timu ya SQAOs au kuripotiwa kutoka katika chanzo
kingine chochote kama suala linalohitaji uangalizi wa haraka

ii. PiaSSV inaweza kufanyika kwenye shule mpya inaomba kibali cha kusajiliwa.

\6'3\
SQAD lazima ihakikishe kuwa Mikoa na Wilaya zote zina SQAOs wa kutosha
kufanya idadi inayotakiwa ya ziara. lli kuhakikisha mchakato ufanisi wa wa uthibiti

ubora wa shule, kutenga idadi inayofaa ya Maafisa Uthibiti wa Ubora wa Shule
(SQAOs) na siku za kutosha kwa kila ziara ya shule ni muhimu.

Usambazaji wa SQAO’s

Jedwalilifuatalo limetengenezwalili kubainishaidadiya SQAOs na siku zinazohitajika
kufanya ziara ya UUS. Ufanisi katika ziara za UUS unategemea ukubwa wa uwiano
wa shule lakini pia inazingatia idadi ya masomo katika taasisi, ikiwa ni pamoja na
masomo ya ufundi. Kulingana na mazingira na mahitaji kuna muda katika ziara
za uus wataalamu wa masomo ya ufundi wanapaswa kuandamana na SQAOs ili
kuleta ufanisi katika ziara UUS. Mbinu hii husaidia kuhakikisha kuwa kila shule
inapata uangalizi na usaidizi unaohitajika ili kufikia malengo yake ya uthibiti wa
ubora.
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JEDWALI 5: IDADI SQAOS NA SIKU ZA KUTEMBELEA SHULE

Idadi ya Wanafunzi Shuleni| Namba za siku za kuwa Shuleni Idadi SQAOs
500 na zaidi 4 5
300 na zaidi 4 5
300 au chini yake 3 5
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