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DIBAJI 

Tarehe 22 Aprili, 2021, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, alilihutubia Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Ka�ka hotuba hiyo iliyosheheni mambo mengi, 
Mheshimiwa Rais aliahidi yafuatayo: 

“….tutajielekeza katika kufanya mapitio ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka
2014 na kufanya marekebisho kwenye mitaala iliyopo ili ielekezwe kwenye 
kutoa elimu ujuzi kulingana na mazingira ya nchi na soko la ajira.”  
Kazi ya kufanya mapi�o ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 ilikamilika 
mwishoni mwa mwaka 2023. Matokeo ya mapi�o haya yalikuwa 
ni mapendekezo ya kufanya mabadiliko ya kuboresha sera hii badala ya 
kutunga sera mpya. Baada ya mabadiliko na maboresho tumepata Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya 2014, Toleo la 2023. Toleo la 2023 la Sera ya Elimu na 
Mafunzo ya 2014 iliidhinishwa rasmi na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kupi�a kikao cha Baraza la Mawaziri cha tarehe 20 Oktoba, 2023. 

Kwa hiyo andiko hili sasa ndiyo Sera ya Elimu na Mafunzo ya Tanzania. 
Kwa wale wanaohitaji kwenda kwa undani, sera hii inapaswa kuitwa Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014, Toleo la 2023. Hata hivyo, kwa urahisi, 
tunaweza kuiita kwa kifupi Sera ya Elimu na Mafunzo.  

Mchakato wa kupi�a Sera ya Elimu na Mafunzo ulichukua takriban miaka miwili 
na ulihusisha mambo makuu matatu. Kwanza, Wizara kwa kushirikiana 
na Kama� ya Wataalam ilikusanya maoni kutoka kwa wadau mbalimbali wa 
elimu. Wadau hawa ni pamoja na walimu, wanafunzi, viongozi wa dini, taasisi 
zisizo za kiserikali, wamiliki wa shule na vyuo, wanazuoni mbalimbali, 
makundi yenye mahitaji maalum na kadhalika. Juhudi hizi za kukusanya 
maoni zilitumia mbinu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuendesha 
makongamano, kutumia vyombo vya habari, kuomba maoni kwa barua pepe 
na kadhalika. Tulipata pia fursa ya kuwapi�sha waheshimiwa wabunge mara 
kadhaa na maoni yao yamezinga�wa. Maoni haya yalichakatwa na kutumika 
ka�ka kutoa toleo jipya la Sera. Pili, Kama� zilipi�a taarifa za nchi 
mbalimbali kuona uzoefu wao. Kama� pia ilitembelea baadhi ya nchi 
kupata uzoefu kwa undani zaidi. Uzoefu wa nchi nyingine umesaidia sana 
ka�ka kuandaa toleo jipya la sera. Mwisho, Kama� ilifanya uchambuzi wa 
kitaalam kwa kutumia maoni ya wadau na taarifa za uzoefu wa 
nchi nyingine.Kupit ia chambuzi hizi rasimu mbalimbali  
zi l iandaliwa na kujadi l iwa na wadau kupata maoni zaidi ya 
kuboresha.
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 Rasimu ya mwisho iliyozingatia uchambuzi wa kitaalam, maoni ya wadau 
na uzoefu wa nchi nyingine ndiyo iliyowasilishwa kwenye Baraza la Mawaziri 
na ha mae kupata idhini ya Rais. 

Ni muhimu pia kukumbuka kwamba Sera ya Elimu na Mafunzo ya 2014, 
ambayo ndiyo tumeipitia na kutoa toleo la 2023, ilitungwa baada ya  ushirikishwaji 
mkubwa wadau, na pia kutembelea nchi nyingi kujifunza kutoka kwa 
wenzetu, zoezi ambalo lilikamilika mwaka 2014. Kwa hiyo toleo hili la 2023 la 
Sera ni matokeo ya mchakato mrefu wa ushirikishwaji wa wadau mbalimbali.  

Waka� juhudi za kupi�a Sera zikiendelea chini ya Wizara na kama� maalum, 
mitaala pia ilikuwa inapi�wa chini ya Taasisi ya Elimu Tanzania. Ili kuoanisha 
utunzi wa sera na mageuzi ya mitaala, Wizara iliunda pia kama� ya kitaifa ya 
kusimamia ukusanyaji wa maoni na uchambuzi wa mitaala, na kama� hii ilikuwa 
ikiwasilisha pia rasimu za mitaala kwenye makongamano ya kujadili sera ili 
kuhakikisha mwelekeo wa sera ndio unaotoa msukumo wa mwelekeo wa 
mitaala. Kwa msingi huo, mabadiliko ya mitaala ambayo yamefanyika sambamba 
na uboreshaji wa sera, yalizinga�a sana maoni ya wadau, pamoja na kwamba 
tara�bu za kitaalam, kisheria na kikanuni za mabadiliko ya mitaala zilitumika 
kukamilisha kazi hii. 

Sera ya Elimu na Mafunzo imeleta mageuzi makubwa ya elimu kwa lengo la 
kujenga raia wenye tafakuri tunduizi na rasilimali-watu iliyoelimika na yenye 
maarifa, stadi, uwezo na mtazamo chanya ka�ka kuchangia na kuleta 
maendeleo ya Taifa. Ni vizuri sote tuisome na kuielewa. Wale wote wanaohusika 
na uongozi na utekelezaji wa masuala ya elimu hapa nchini wanao wajibu wa 
kuisoma Sera hii, kuielewa vizuri na kuizinga�a waka� wote. Kuwa na Sera nzuri 
na jambo moja na la muhimu. Kutekeleza Sera kikamilifu kwa juhudi na 
maarifa ni jambo jingine ambalo ni muhimu pia. Sasa tuko ka�ka utekelezaji, 
kwa hiyo nahimiza sote tuzinga�e Sera hii kikamilifu. Ka�ka utekelezaji huu 
wadau ni pamoja na TAMISEMI, wamiliki wa shule binafsi, taasisi za dini, idara 
zinazoshughulikia utumishi wa umma, wazazi, wanafunzi, viongozi wa taasisi za 
elimu na Watanzania wote kwa ujumla. 

Prof. Adolf F. Mkenda
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia

Novemba, 2023
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SURA YA KWANZA

UTANGULIZI NA HALI ILIVYO
1.1.Utangulizi

Elimu ni nyenzo muhimu sana katika kuhakikisha kuwa Taifa linakuwa na 

wananchi wenye uwezo wa kuchangia katika maendeleo ya nchi yao. Tangu uhuru 

mwaka 1961, Serikali ya Tanzania katika nyakati tofauti imechukua hatua 

mbalimbali za kurekebisha mfumo wa elimu ili kufikia malengo ya maendeleo na 

kuleta matokeo tarajiwa. Kwa sababu hiyo, sera zinazoongoza elimu zimekuwa 

zikiboreshwa ili kukidhi malengo ya mfumo wa elimu kwa kipindi husika. Kwa 

mfano, Wizara ya Elimu ilianzisha Sheria ya Elimu mwaka 1962 kuashiria kuanza 

kwa mageuzi katika sekta ya elimu ambapo mkazo mkubwa uliwekwa katika 

kuwaandaa Watanzania kitaaluma ili kujaza nafasi za Serikali zilizokuwa 

zimechukuliwa na baadaye kuachwa wazi na wageni. Hivyo, sheria ya elimu 

iliagiza shule zote za msingi kuongeza muda wa programu zao za masomo hadi 

kufikia miaka minane na kusisitiza umuhimu wa kuongeza upatikanaji wa fursa za 

elimu ya sekondari.

Mnamo mwaka 1967, mabadiliko katika sera ya elimu yalifanyika kwa kuanzisha 

Sera ya Elimu ya Kujitegemea iliyotokana na Azimio la Arusha. Sera hiyo ililenga 

kuleta mageuzi katika sekta ya elimu kwa kushughulikia na kuondoa changamoto 

mbalimbali za mfumo wa elimu ya kikoloni ambayo ilikuwa bado inatumika katika 

Tanzania huru. Changamoto za mfumo huo zilijumuisha kuzalisha wasomi kwa ajili 

ya kazi za ofisini, elimu kuwatenga wanafunzi na jamii zao, na elimu kutoakisi 

maisha na uchumi wa jamii. Hivyo, sera ya elimu ya kujitegemea ilikusudiwa 

kurekebisha changamoto bainishwa kwa kuboresha mfumo wa elimu, kubadilisha 

maudhui ya mitaala, na kurekebisha umri wa watoto kuanza masomo.

Katika kipindi cha utekelezaji wa sera ya elimu ya kujitegemea, masuala 

mbalimbali yalijitokeza ikiwa ni pamoja na dhana ya elimu na kazi kutokubalika 

kwa wazazi/walezi, walimu na wanafunzi; kasumba ya mfumo wa elimu ya kikoloni 

kuwa bado na nguvu katika jamii; na kutojitosheleza kwa elimu ya msingi na 

sekondari kama ilivyotarajiwa. Matokeo yake ni kuanzishwa kwa Azimio la
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 elimu ya kujitegemea kwa kufanya mageuzi ya kimkakati kama vile kufanya kazi 

iwe sehemu ya elimu; kufanya elimu ya msingi kuwa ya lazima na bure kwa watoto 

wote wenye umri wa kwenda shule; na kurekebisha vigezo vya udahili wa kuingia 

chuo kikuu. Hata hivyo, mdororo wa uchumi ulioikumba dunia miaka ya 1980, 

ulisababisha mabadiliko makubwa ya kijamii na kuleta msukumo mpya wa sera ya 

uchumi huria kufuatia kushindwa kwa sera ya uchumi wa kijamaa. Kwa sababu 

hizo, Taifa la Tanzania lilihitaji mwelekeo mpya wa kisera katika elimu na mafunzo 

hasa kufuatia mabadiliko ya sera za jumla.

Mabadiliko hayo ya sera za jumla yalisababisha Serikali kuchukua hatua 

madhubuti za kuboresha sekta ya elimu katika kipindi cha mwaka 1981-1990. 

Hatua ya kwanza ilikuwa ni kuanzishwa kwa Tume ya Rais ya Elimu ya mwaka 

1981. Tume hiyo iliandaa mapendekezo ya mwelekeo wa baadaye wa mfumo wa 

elimu na kuteua Kikosi-Kazi cha Kitaifa cha Elimu. Matokeo ya kazi ya Kikosi ni 

kuwezesha kuandaliwa kwa Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 1995. Aidha 

Serikali katika kuhakikisha kuwa malengo ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 

1995 inatekelezwa kwa ufanisi, iliandaa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

Elimu ya mwaka 1997. Tangu wakati huo, Wizara ya Elimu imekuwa ikiandaa 

programu mbalimbali za miaka mitano zenye kuendana na Mipango ya Maendeleo 

ya nchi na utekelezaji wa Dira ya Taifa. Programu za maendeleo ya sekta ya elimu 

zilijumuisha Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (2002-2006); Mpango wa 

Maendeleo ya Elimu ya Sekondari (2004-2009); na Mpango wa Maendeleo ya 

Elimu ya Juu (2005-2010) ambazo ziliongozwa na malengo ya Sera za Elimu.

Mwaka 2014, Serikali ilifanya mapitio ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya 1995; Sera 

ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 1996; na Sera ya Taifa ya Elimu ya Juu na 

hivyo kutunga Sera mpya ya Elimu na Mafunzo. Lengo kuu la Sera hiyo lilikuwa ni 

kukabiliana na changamoto mbalimbali za elimu na mafunzo zikiwamo 

changamoto zilizobainika katika mfumo wa elimu na mafunzo; uhaba wa walimu na 

zana; nyenzo na vifaa pamoja na miundombinu ya kufundishia na kujifunzia; na 

uwepo wa changamoto za ithibati na uthibiti wa ubora wa shule na vyuo. Kwa 

sababu hizo, Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 iliweka msisitizo katika



3

kuinua ubora wa mfumo wa elimu na mafunzo ili kuleta tija na ufanisi, kuongeza

fursa za elimu na mafunzo kwa kuzingatia usawa na kuendelea kuinua ubora wa

mitaala ya elimu na mafunzo ambayo ingekidhi mahitaji ya maendeleo ya Taifa.

Hata hivyo, tangu utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 uanze, wadau

wa Elimu wamekuwa wakitoa maoni mbalimbali kuhusu utoshelevu na uhalisia wa

maudhui ya Sera katika mitaala ya ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo. Hoja

kubwa za wadau wa elimu ni kuwa maudhui ya sera hii hayajakidhi mahitaji ya

mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na kiteknolojia. Vilevile, kumekuwa na

maoni kwamba kuna mabadiliko mengi yaliyotokea katika nyanja za kisiasa,

kiuchumi, kiteknolojia na kijamii ndani na nje ya nchi ambayo bado

hayajajumuishwa katika mfumo wa elimu na mafunzo.

Kwa muktadha huo, maoni ya wadau wa elimu pamoja na mabadiliko yaliyotokea,

yamedhihirisha uhitaji wa mwelekeo mpya wa Sera ya Elimu na Mafunzo. Kwa

sababu hizo, Sera ya Elimu na Mafunzo ya 2014, Toleo la Mwaka 2023 (Sera),

imejumuisha masuala mbalimbali yaliyojitokeza tangu mwaka 2015 yanayolenga

kutatua changamoto za kielimu zilizobainishwa ili kuendana na mipango ya kitaifa

na mahitaji ya kikanda na kimataifa. Hivyo basi, Sera inatoa mwongozo wa

kuimarisha mfumo wa elimu na mafunzo kwa lengo la kutoa fursa anuai za elimu

na mafunzo; kutoa elimu yenye viwango vya ubora unaotambulika kitaifa, kikanda

na kimataifa; kuandaa rasilimaliwatu ya kutosha na yenye umahiri na weledi

unaohitajika kuendana na vipaumbele vya Taifa; na kuimarisha usimamizi na

uendeshaji madhubuti wa elimu na mafunzo nchini.

Kwa upande mwingine, Sera hii inaendana na maelekezo ya Sera za jumla za

kitaifa, makubaliano ya kikanda na kimataifa ambayo yanasisitiza ukuzaji wa

maarifa na ujuzi stahiki ili kuongeza tija katika uzalishaji na utoaji huduma. Hivyo,

mifumo ya elimu inahitaji kuboreshwa ili kuleta uwiano wa elimu na mahitaji ya

soko la ajira kwa kuchochea uvumbuzi, na uhawilishaji wa teknolojia. Vilevile, Sera

hii inafungamana na Ilani ya chama tawala kilichounda Serikali. Ilani hiyo

imeielekeza Serikali kuzingatia falsafa ya elimu ya kujitegemea inayoendana na

mazingira ya nchi yetu, hususan mafunzo ya amali katika kutekeleza wajibu wake

wa kuimarisha ubora wa elimu katika ngazi zote.
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Aidha, Serikali imesaini na kuridhia itifaki na mikataba mbalimbali ya kikanda na

kimataifa kuhusiana na masuala ya elimu na mafunzo. Kwa mfano, Malengo

Endelevu ya Dunia kuhusu elimu jumuishi yenye ubora na kutolewa kwa usawa;

Tamko la Haki za Binadamu kuhusu haki ya elimu kwa wote; Agenda 2063 - Africa

we want kuhusu elimu jumuishi kwa maendeleo endelevu; na Mkataba wa

Uanzishaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki - Itifaki ya Soko la Pamoja Ibara ya 11

(EAC Protocol on Common Market) na Itifaki ya Elimu na Mafunzo ya Jumuiya ya

Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC Protocol on Education and Training)

inayosisitiza uwiano kati ya mifumo ya elimu na mitaala kwa nchi wanachama.

1.2. Hali Ilivyo Sasa

1.2.1. Mfumo, Miundo na Taratibu Nyumbufu

Mfumo, miundo na taratibu nyumbufu katika utoaji wa elimu zinatoa fursa kwa

wananchi wengi kupata elimu na kuwa huru kutafuta ujuzi katika fani

wanayoipenda. Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 ililenga kuwa na mfumo nyumbufu

wa elimu na mafunzo wenye tija na ufanisi na hivyo kuongeza idadi ya wananchi

walioelimika na wenye maarifa katika fani mbalimbali, pamoja na kurekebisha

muda wa elimu na mafunzo katika ngazi mbalimbali ili kuleta tija, ufanisi na

matumizi bora ya rasilimali. Ili kutimiza malengo hayo tathmini ya utekelezaji wa

Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 kuhusiana na hoja ya mfumo na muundo wa elimu

ilifanyika, na kubaini mambo yanayaoainishwa hapa chini.

1.2.1.1. Elimu Msingi na Elimu ya Ualimu

Kwamba, Mfumo wa Elimu na Mafunzo katika kipindi cha utekelezaji wa Sera ya

Elimu na Mafunzo 2014 ulilenga kutoa elimu kwa mwaka mmoja kwa watoto

wenye umri wa miaka 3-5; na elimu msingi ingetolewa kwa miaka 10, wakati umri

wa kuanza darasa la kwanza ulipaswa kuwa kati ya miaka 4–6 kulingana na

maendeleo na uwezo wa mtoto kumudu masomo katika ngazi husika.

Tathmini ya utekelezaji wa sera ya elimu na mafunzo 2014 pamoja na maoni ya

wadau wa elimu yanaonesha kuwa Serikali ilitekeleza mfumo wa Elimu ya Awali

kwa mwaka mmoja kupitia Mwongozo uliozitaka shule za msingi za Serikali kuwa
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na darasa la Elimu ya Awali; na sekta binafsi kuanzisha shule za awali. Vilevile,

Serikali ilianzisha na kusimamia uendeshaji wa vituo shikizi ili kupunguza umbali

ambao watoto walikuwa wakilazimika kutembea kutoka mahali wanapoishi kwenda

shule mama. Kutokana na jitihada hizo, kiwango cha uandikishwaji wa wanafunzi

wa elimu ya awali kiliongezeka kutoka 1,069,823 mwaka 2015 hadi 1,543,843

mwaka 2022. Idadi hiyo pia ilisababisha kuongezeka kwa wanafunzi wenye elimu

ya awali waliojiunga darasa la kwanza kutoka asilimia 76.8 mwaka 2018 hadi

asilimia 81.9 mwaka 2022.

Aidha, baada ya kuifanya elimu ya darasa la kwanza hadi kidato cha nne kuwa ya

lazima, Serikali iliondoa ada kwa shule za msingi na sekondari kupitia Waraka wa

Elimu Na. 3 wa mwaka 2016; na Kidato cha Tano na Sita katika mfumo wa umma

kupitia Waraka wa Elimu Na. 5 wa mwaka 2022. Utekelezaji wa afua hizo

uliwezesha uandikishaji katika elimu ya msingi kuongezeka kwa asilimia 37.8

kutoka 8,298,282 (4,079,827 wavulana; 4,218,455 wasichana) mwaka 2015 na

kufikia 11,420,973 (5,636,996 wavulana; 5,783,977 wasichana) mwaka 2022.

Vilevile, wanafunzi waliohitimu darasa VII na kujiunga kidato cha kwanza

waliongezeka kutoka asilimia 70.6 mwaka 2015 hadi asilimia 76.6 mwaka 2022.

Hata hivyo, pamoja na juhudi za Serikali za kuimarisha mfumo wa elimu kwa ngazi

ya awali, msingi na sekondari, elimu ya msingi imeendelea kuwa ya miaka saba

badala ya miaka sita iliyokusudiwa na Sera. Changamoto nyingine ni ukokotoaji wa

uandikishaji wa wanafunzi wa rika lengwa kutokana na sera kutoa wigo wa umri

wa miaka 3-5 na 4-6 wa kuanza Elimu ya Awali na Darasa la kwanza mtawalia.

Vilevile, elimu baada ya elimu ya msingi imeendelea kutawaliwa na utaratibu wa

kuchuja wanafunzi kwa ajili ya kuendelea na elimu ya sekondari. Aidha, mfumo

uliopo umelenga zaidi kumuandaa mwanafunzi kusoma elimu ya jumla badala ya

kutoa fursa anuai za elimu na mafunzo ambazo zingewezesha kumfanya mhitimu

kupata ujuzi na maarifa kwa ajili ya ulimwengu wa kazi. Mfumo pia unawanyima

wahitimu wengi wa elimu ya msingi na sekondari fursa ya kuendelea na masomo

ya ngazi inayofuata ingawa elimu hiyo waliyopata haijawatayarisha vema kushiriki

katika ulimwengu wa kazi, yaani kujitegemea. Kwa mfano, takwimu za mwaka

2022 zinaonesha kuwa takribani asilimia 76.6 ya wahitimu wa darasa la saba
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walijiunga na elimu ya sekondari huku asilimia 19.8 tu ya wahitimu wa kidato cha

nne wakijiunga na kidato cha tano. Kwa sababu hiyo, mfumo wa elimu unapaswa

kuimarishwa kwa kunyumbuliwa zaidi ili kutoa fursa anuai za elimu na mafunzo

kwa kuzingatia mahitaji na njia mbalimbali za ujifunzaji kulingana na mazingira.

1.2.1.2. Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi

Katika kuhakikisha kuwa muda wa kukamilisha elimu na mafunzo katika ngazi

mbalimbali baada ya elimu-msingi unatosha kwa mwanafunzi kupata ujuzi stahiki

kulingana na mfumo wa tuzo wa Taifa, Serikali iliandaa Mifumo Nyumbufu ya Tuzo

ya Tanzania ya Mwaka 2015 ambayo ilihuishwa mwaka 2022. Mifumo hiyo ni

pamoja na utoaji tuzo kwa ngazi ya elimu na mafunzo ya ufundi stadi (National

Vocational Awards-NVA), mafunzo ya ufundi (National Technical Awards-NTA) na

elimu ya chuo kikuu (National University Awards). Mifumo hiyo imewawezesha

wahitimu wa ngazi za NVA na NTA kupata ujuzi uliowasaidia kupata fursa

mbalimbali za ajira na wengine kujiendeleza katika ngazi za juu za kitaaluma.

1.2.1.3. Elimu ya Juu

Katika kipindi cha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali

ilitekeleza afua mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuendeleza programu huria na

masafa kupitia Chuo Kikuu Huria cha Tanzania kwa kuanzisha vituo vya mafunzo

katika mikoa mbalimbali nchini. Aidha, baadhi ya vyuo vikuu vingine vimeanzisha

programu za masafa, huria na changamani kama vile Chuo Kikuu cha Dar es

salaam kupitia Ndaki ya Uhandisi (CoET) na Ndaki ya Teknolojia za Habari na

Mawasiliano (CoICT) na Shule Kuu ya Elimu (SoED) kwa baadhi ya programu.

Kwa kuongezea, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kinatoa programu nne za

Stashahada ya Uzamili katika mfumo changamani ambazo ni: Postgraduate

Diploma in Education (PGDE), Postgraduate Diploma in Engineering Management

(PGDEM), Masters degree in Engineering Management (MEM), and Postgraduate

Diploma in Electronics Engineering and Information Technology (PGD-EIT) kupitia

vituo vya mikoa ya Mbeya, Mwanza, Dar es Salaam, na Arusha tangu 2007.
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1.2.2. Elimu na Mafunzo yenye Viwango vya Ubora

Katika kuhakikisha kuwa elimu na mafunzo yanakuwa na viwango vya ubora

unaotambulika kikanda na kimataifa na kukidhi mahitaji ya maendeleo ya Taifa,

Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 ilikusudia kufikia malengo yafuatayo:

i. Kuwa na ufanisi katika uratibu, usimamizi, ithibati na uthibiti ubora katika

utoaji wa elimu na mafunzo;

ii. Kuwa na mitaala yenye tija, ufanisi, na inayokidhi mahitaji ya soko la ajira

katika kuleta maendeleo ya Taifa na kuhimili ushindani;

iii. Kuwa na idadi ya kutosha ya wananchi walioelimika katika sayansi na

teknolojia na kukidhi mahitaji ya maendeleo ya Taifa;

iv. Kuwa na mazingira bora, salama, yenye huduma muhimu na endelevu

shuleni na vyuoni ikiwa ni pamoja na huduma ya ushauri na unasihi

inayokidhi mahitaji katika elimu na mafunzo;

v. Kuwa na mhitimu mwenye stadi za kudumisha amani, uwezo wa kuhimili

na kutatua migogoro katika jamii;

vi. Kujenga uwezo wa kutumia lugha mbalimbali katika mawasiliano na

kutumia lugha ya Kiswahili katika ufundishaji; na

vii. Kuimarisha upimaji na tathmini ya maendeleo ya mwanafunzi kitaaluma.

Ili kufikia malengo hayo, utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 ulizingatia

afua mbalimbali zilizowezesha kuimarisha usimamizi, ithibati na uthibiti wa ubora

wa elimu na mafunzo katika ngazi zote. Hivyo, Serikali iliandaa Kiunzi cha Uthibiti

Ubora wa Shule (2017) kwa ajili ya kutoa mwongozo wa uthibiti ubora, kanuni na

viwango vya elimu. Kiunzi hiki pia kiliweka taratibu mbalimbali kwa watendaji katika

ngazi ya elimu ya awali, msingi, sekondari, elimu maalumu, elimu ya watu wazima

na elimu nje ya mfumo rasmi na elimu ya ualimu kwenye masuala yahusiyo uthibiti

ubora. Mwongozo huo ulifafanua dhana na falsafa ya uthibiti ubora wa elimu;

kuimarisha uthibiti ubora wa shule kwa kuongeza idadi ya Wathibiti Ubora wa

Shule kutoka 1,179 mwaka 2014 hadi kufikia 1,706 mwaka 2023 ambao

walisambazwa katika ngazi za wilaya, kanda na wizara.
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Aidha, Serikali iliandaa Mwongozo wa Uanzishwaji na Usajili wa Shule (2020) kwa

lengo la kuweka viwango na kuakisi juhudi za wadau mbalimbali na kuhakikisha

kwamba elimu inayotolewa nchini inakidhi ubora unaohitajika. Vilevile, Serikali

iliandaa Mkakati wa Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Shule za Msingi na

Sekondari (2020-2024). Mkakati huo ulikusudia kutoa mwongozo kuhusu misingi,

taratibu na viwango vinavyotakiwa katika ujenzi na ukarabati wa shule.

Kwa upande mwingine, taasisi rekebu (taasisi simamizi au elekezi) za elimu ya

ufundi na mafunzo ya ufundi stadi na za elimu ya chuo kikuu zimeimarisha uthibiti

ubora wa utoaji wa elimu kwa ngazi husika kwa kuimarisha vitengo vya uthibiti

ubora na kutoa mwongozo wa uanzishaji wa vitengo hivyo kwenye taasisi zake.

Mathalani, Baraza la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET)

linatumia miongozo ya udahili, usajili wa taasisi na kanuni za uanzishaji wa

shahada kwa mujibu wa Tangazo la Serikali (GN. Na. 155) la mwaka 2005. Aidha,

Serikali kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali na. 4 ya mwaka 2021

ilihamisha mamlaka ya ithibati ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi kutoka

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) kwenda Baraza la Taifa la

Elimu ya Ufundi (NACTE) kwa lengo la kuthibiti ubora wa elimu na mafunzo ya

ufundi stadi. Mabadiliko hayo yalibadili muundo wa Baraza na kuitwa Baraza la

Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET) chini ya sheria na. 4 ya

mwaka 2021. Zaidi ya hayo, Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) pia ilitoa

Mwongozo wa Viwango na Vigezo vya Ubora wa Elimu ya Juu mwaka 2019

(Handbook for Standards and Guidelines for University Education).

Katika kuhakikisha kuwa mitaala katika ngazi mbalimbali inaendana na wakati na

kukidhi mahitaji ya elimu na mafunzo ya sasa na siku zijazo kwa kuzingatia

mahitaji ya Taifa, Serikali ilichukua hatua mbalimbali za kuboresha mitaala ya elimu

na mafunzo katika ngazi zote kwa kuzingatia ujuzi uliohitajika. Hivyo, mitaala ya

elimu ya awali ilihuishwa mwaka 2016, elimu ya msingi darasa I-VI mwaka 2015,

elimu ya msingi darasa I-VII mwaka 2019, elimu ya sekondari Kidato 1-4 mwaka

2010, sekondari Kidato 5-6 mwaka 2009, ualimu astashahada 2009, na elimu

maalum mwaka 2019. Hali kadhalika, Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi

ilianza mwaka 2005 na kuhuishwa kila baada ya miaka mitano ili kukidhi mahitaji
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ya soko la ajira ama kuhimili ushindani. Serikali imeendelea kuboresha mazingira

ya kufundishia na kujifunzia kwa kufanya mapitio ya mitaala iliyopo na kuandaa

mipya kulingana na mahitaji ya programu za kipaumbele ili ziendane na mahitaji ya

soko la ajira.

Kwa muktadha huu, elimu katika Taifa ni muhimili wa kudumisha amani na kujenga

stadi za kutatua migogoro, kujenga umoja wa kijamii, utawala bora na mshikamano.

Haya yote yalijumuishwa kwenye mitaala.

Kutokana na maendeleo ya teknolojia na mawasiliano, elimu ya sayansi na

teknolojia ni nyenzo muhimu katika kumwezesha mwananchi kumudu mazingira

yake na kuchangia katika kuleta maendeleo ya Taifa. Katika kipindi cha utekelezaji

wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, ufundishaji wa masomo ya sayansi

ulizingatiwa katika ngazi zote ili kupata wataalamu mahiri wa sayansi na teknolojia.

Mathalani, masomo yanayohusiana na sayansi na teknolojia kwa shule za msingi

yalianza kufundishwa kuanzia darasa la III hadi darasa la VII. Masomo hayo pia

yanafundishwa kuanzia kidato cha kwanza hadi cha nne huku yakihuishwa kwenye

baadhi ya tahasusi za kidato cha 5 na 6. Katika kipindi hiki, Serikali iliweka mkazo

kwenye ujenzi wa maabara za sayansi na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

(TEHAMA) ili kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa masomo ya sayansi na

teknolojia.

Kwa upande mwingine, mazingira ya kufundishia na kujifunzia sayansi na

teknolojia yameimarishwa katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo. Kwa

mfano, mwaka 2020 shule 1,696 zilipatiwa vifaa vya maabara kwa masomo ya

sayansi ambapo kati ya hizo shule 1,625 ni za wananchi na 71 za Taifa. Serikali

iliimarisha pia ufundishaji kwa njia ya TEHAMA katika elimu msingi kwa kutoa

mafunzo kwa walimu wote tarajali wa vyuo vya ualimu vya Serikali nchini. Katika

kuendelea kuimarisha ufundishaji kwa njia ya TEHAMA, Serikali ilinunua na

kusambaza kompyuta 1,550 katika vyuo vya ualimu 35 vya Serikali.

Kwa upande wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi, Serikali

imeunganisha vyuo 27 kati ya vyuo 32 vya VETA katika mkongo wa Taifa ili

kurahisisha mafunzo kwa njia ya TEHAMA. Aidha, idadi ya wanafunzi waliohitimu

katika programu za sayansi na teknolojia kwa wastani walikuwa asilimia 16 ya
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wahitimu wote kwa mwaka 2020, 2021 na 2022, ambapo mwaka 2020 walikuwa

asilimia 16.46, mwaka 2021 asilimia 17.62 na mwaka 2022 asilimia 15.71.

Kwa upande wa elimu ya juu, Serikali imeboresha mazingira ya kufundishia na

kujifunzia masomo ya sayansi na teknolojia kwa kutekeleza yafuatayo: Kujenga na

kufanya ukarabati wa miundombinu ya kufundishia ya Taasisi za Sayansi za Bahari

- Buyu Zanzibar ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam; kujenga maabara mtambuka

yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 2,400 kwa wakati mmoja,, kukarabati

karakana ya Uhandisi–Kilimo, na kujenga maabara za kemia na baiolojia katika

Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa. Matokeo yanaonesha kwamba wastani

wa asilimia 24 ya wahitimu wote katika vyuo vikuu wanahitimu katika programu za

sayansi na teknolojia ambapo mwaka 2020 wahitimu wa sayansi walikuwa asilimia

24, mwaka 2021 asilimia 27 na mwaka 2022 asilimia 24.4.

Katika kipindi cha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali

ilichukua hatua mbalimbali kuhakikisha kuwa mitaala inatekelezwa kwa ufanisi. Pia

Serikali iliandaa Waraka wa Elimu Na. 4 wa mwaka 2014 kuhusu utayarishaji na

upatikanaji wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia. Waraka huo ulihuishwa kwa

Waraka Na. 3 wa mwaka 2023 kwa ngazi ya shule za awali, msingi, sekondari na

vyuo vya ualimu. Waraka unalenga kuweka mfumo thabiti wa uhakiki wa maudhui

ya vitabu na vifaa vinavyoingizwa na kutumika shuleni ili kuhakikisha vinawajengea

wahitimu umahiri na maadili stahiki. Vilevile, Serikali ilinunua na kusambaza vifaa

vya maandishi ya breli, vifaa vya kufundishia kuongea (speech trainer machines),

kipima sauti (audiometre) na fimbo nyeupe (white cane).

Mafanikio ya afua hizo ni pamoja na Serikali kugharamia uchapaji na usambazaji

wa vitabu ambao umewezesha kuongezeka kwa uwiano wa vitabu vya kiada kwa

mwanafunzi wa darasa I - VI kufikia wastani 1:3, darasa VII wastani wa 1:1, na

sekondari wastani wa 1:3 kwa mwaka 2022. Kwa upande wa taasisi za elimu ya

juu, Serikali imejenga na kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia.

Miundombinu hiyo ni toshelevu, salama, rafiki na ni muhimu katika utoaji wa elimu

na mafunzo yenye viwango stahiki. Kwa ujumla, miundombinu ya shule, vyuo na

taasisi nyingine inajumuisha majengo, mifumo ya maji, na umeme. Zaidi ya hayo,

katika kipindi cha utekelezaji wa sera, Serikali imetekeleza afua mbalimbali katika
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kuimarisha miundombinu kwa ajili ya utoaji wa elimu na mafunzo kwa ngazi zote.

Afua hizo ni pamoja na kuimarisha mazingira ya kujifunzia na kufundishia kwa

kukarabati shule za sekondari za kitaifa 89 zikiwemo shule 07 za ufundi za

sekondari ambazo ni Ifunda, Iyunga, Tanga, Mtwara, Moshi, Musoma na Bwiru

Wavulana, na kukarabati shule mbalimbali za msingi na sekondari nchi nzima.

Serikali imejenga upya vyuo vitano (05) na kukarabati miundombinu ya kufundishia

na kujifunzia katika vyuo 30 vya ualimu vya umma. Aidha, Serikali imekarabati

vyuo 50 na kujenga upya vyuo vinne (04) vya Maendeleo ya Wananchi (FDCs) na

kuvipatia vifaa vya kufundishia/kujifunzia vya kisasa. Vilevile, Serikali imejenga na

kukarabati miundombinu ya kufundishia na kujifunzia (madarasa, kumbi za

mihadhara, ofisi za wahadhiri, maktaba, mabweni, na maabara) katika Taasisi za

Elimu ya Juu ikiwemo Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo Kikuu Mzumbe, Chuo

Kikuu cha Sokoine cha Kilimo, Chuo Kikuu cha Dodoma, Chuo Kikuu Kishiriki cha

Elimu Dar es Salaam, Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa, Chu Kikuu Huria

cha Tanzania, Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya, Chuo Kikuu cha

Ardhi, Chuo Kikuu cha Tiba na Sayansi Shirikishi Muhimbili, Chuo Kikuu cha Taifa

Zanzibar na Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi.

Kwa upande wa huduma muhimu, kufikia mwaka 2022 idadi ya shule za msingi za

Serikali na zisizo za Serikali 10,793 sawa na asilimia 56 kati ya shule 19,261, na

sekondari 4,276 sawa na asilimia 77.2 kati ya shule 5,540 zimeunganishwa na

umeme wa gridi ya Taifa.

Katika kuhakikisha uwepo wa mazingira salama na huduma nzuri shuleni na

vyuoni, Serikali iliandaa miongozo kadhaa ikiwemo Mwongozo wa Malezi, Unasihi

na Ulinzi wa Mtoto kwa Shule na Vyuo vya Ualimu Tanzania (2020); Mwongozo wa

Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi

(2020) na Mwongozo wa Kitaifa wa Maji na Usafi wa Mazingira Shuleni (2016).

Masuala ya lugha pia yamezingatiwa katika Sera ya Elimu na Mafunzo 2014,

kwani inasisitiza ufundishaji wa lugha ya Kiswahili, Kiingereza na lugha nyingine za

kigeni katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo. Aidha, Sera hii inasisitiza

matumizi ya lugha ya Kiswahili na Kiingereza katika kufundisha na kujifunza hasa

shule za msingi, sekondari na vyuo vya ualimu nchini. Katika kipindi cha
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utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, lugha ya Kiswahili, Kiingereza,

Kichina, Kiarabu na Kifaransa zimeendelea kufundishwa katika ngazi mbalimbali

za elimu na mafunzo kama vile Taasisi ya Confusious ya Chuo Kikuu cha Dar es

Salaam kwa ajili ya kujenga uwezo wa kutumia lugha hizo katika mawasiliano.

Kwa kuongezea, lugha ya Kiswahili na Kiingereza zimeendelea kutumika katika

kufundishia na kujifunzia ambapo kwa upande wa elimu ya awali na msingi lugha

ya Kiswahili imekuwa ikitumika kufundishia na kujifunzia huku Kiingereza

kikitumika kama somo isipokuwa katika baadhi ya shule zilizoruhusiwa kutumia

Kiingereza. Lugha ya Kiingereza hutumika kufundishia katika shule za sekondari,

vyuo vya ualimu ngazi ya stashahada, vyuo vya ufundi na vyuo vikuu. Aidha, lugha

ya Kiswahili hutumika kufundishia katika vyuo vya mafunzo ya ualimu ngazi ya

astashahada na vyuo vya ufundi stadi. Vilevile, Serikali katika kutekeleza elimu

jumuishi iliandaa Kamusi na Mwongozo wa Lugha ya Alama ya Tanzania.

Kwa kuwa upimaji na tathmini ni muhimu katika kubaini maendeleo ya mwanafunzi

na changamoto za ufundishaji, ujifunzaji na utekelezaji wa mitaala, Sera ya elimu

na mafunzo 2014 ilibainisha hitaji la kuwepo kwa utaratibu wa kitaifa wa upimaji na

tathmini katika ngazi na programu mbalimbali za elimu na mafunzo kwa

kujumuisha alama za maendeleo ya mwanafunzi na alama za mtihani wa mwisho

katika ngazi zote za elimu. Haya yamekuwa yakifanyika katika kipindi cha

utekelezaji wa Sera hii.

Aidha, utekelezaji wa afua mbalimbali za kuinua ubora wa elimu na mafunzo Sera

ya Elimu na Mafunzo 2014, uliwezesha kupanda kwa ufaulu katika mitihani ya

kitaifa ya darasa la saba kutoka asilimia 57 mwaka 2015 hadi asilimia 82 mwaka

2021; kidato cha nne ufaulu ulipanda kutoka asilimia 68 mwaka 2015 hadi asilimia

87.3 mwaka 2021 na kidato cha 6 kutoka asilimia 98.1 hadi asilimia 99.6 mwaka

2021. Wakati huohuo, wahitimu wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi

waliongezeka kutoka 93,247 mwaka 2020 hadi 123,919 mwaka 2021 na Elimu ya

Juu kutoka 48,621 mwaka 2020 hadi 54,810 mwaka 2021.

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua mbalimbali,

bado kuna changamoto zinazohusiana na ubora wa elimu na mafunzo. Kwa mfano,

uchambuzi wa maoni ya wadau umeonesha kuwa dhana ya ukaguzi wa shule
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bado inaendelea kutumika badala ya uthibiti ubora wa elimu yenye kuhitaji

ushirikishwaji wa wadau. Vilevile, wataalam katika eneo hili wanakumbwa na

changamoto ya upungufu wa maarifa na ubunifu katika kutekeleza dhana ya

uthibiti ubora. Kwa sababu hizo, Serikali imeonelea kuwa kuna umuhimu wa

kuendelea kuimarisha dhana ya uthibiti ubora wa elimu shuleni. Kwa upande wa

vyuo vya elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi, elimu ya juu, na uthibiti ubora

unakumbana na changamoto ya mwingiliano wa kiutendaji baina ya NACTVET na

TCU. Kwa upande mwingine, mazingira ya kufundishia na kujifunzia bado

yanakabiliwa na changamoto ya upungufu wa vifaa vinavyohitajika kama vile

maabara, maktaba, madarasa, kumbi za mihadhara na samani. Takwimu za

mwaka 2022 zinaonesha kwamba wastani wa uwiano wa darasa kwa wanafunzi

katika elimu ya msingi ilikuwa 1:70 ukilinganisha na uwiano stahiki wa 1:45; na

katika elimu ya sekondari uwiano ulikuwa 1:36 ukilinganisha na uwiano stahiki wa

1:35. Wakati huo huo, tathmini ya hali na mahitaji ya miundombinu inaonesha

kuwa kwa mwaka 2023 mahitaji ya madarasa ya elimu awali ni 39,058 ambapo

yaliyopo ni 5,049, upungufu ukiwa 34,009; kwa shule za msingi mahitaji ya

miundombinu ya madarasa ni 216,487 ambapo yaliyopo ni 114,810 na upungufu ni

71,677. Kwa upande wa elimu ya sekondari ya chini (kidato cha 1 - 4), mahitaji

halisi ni madarasa 65,481, wakati yaliyopo ni 62,937 na upungufu ni 2,544. Katika

ngazi ya vyuo vikuu kuna uhitaji wa kujenga na kukarabati kumbi za semina na

mihadhara 130, mabweni 34, maabara 108, ofisi za wahadhiri wa sayansi 55,

vyumba vya mikutano ya kisayansi 23 na miundombinu ya mashamba 10 ili kufikia

wastani wa uwiano unaohitajika. Hii ina maana kuwa ni muhimu kuwekeza katika

miundombinu ya madarasa hasa kwa shule za msingi na sekondari ya chini

(Kidato cha 1 - 4), vyuo vya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi na vyuo vikuu.

Pamoja na uwepo wa ufaulu mzuri katika mitihani ya ngazi mbalimbali na

kuongezeka kwa idadi ya wahitimu wa elimu ya ufundi na elimu ya juu, bado

kiwango cha maarifa na ujuzi wa wahitimu katika ngazi hizo ni kidogo

ikilinganishwa na ngazi ya elimu waliyofikia. Zaidi ya hayo, maarifa na ujuzi wa

wahitimu hao hayakidhi mahitaji mbalimbali katika ulimwengu wa kazi. Kwa

sababu hizo, Serikali imekuwa ikisisitiza ufundishaji na matumizi ya sayansi na

teknolojia katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo. Hata hivyo, bado kuna
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changamoto ya upatikanaji wa rasilimaliwatu mahiri na wa kutosha, mazingira

wezeshi, huduma na vifaa stahiki kwa ajili ya ufundishaji na ujifunzaji.

Kwa upande wa lugha bado kuna changamoto ya namna ya ufundishaji wa lugha

ya Kiswahili, Kiingereza na lugha nyingine za kigeni kutokana na mahitaji ya Taifa.

Changamoto hii inatokana na uhaba wa rasilimaliwatu mahiri na wa kutosha, vifaa

na mbinu stahiki za ufundishaji wa masomo ya lugha.

1.2.3. Upatikanaji wa Fursa Mbalimbali za Elimu na Mafunzo

Kila Mtanzania ana haki ya kupata fursa za elimu na mafunzo bila ubaguzi wa jinsi,

rangi, kabila, dini, ulemavu na hali ya kijamii au kipato. Sera ya Elimu na Mafunzo

2014, ililenga kuhakikisha kuwa wanafunzi wote wanakamilisha mzunguko wa

elimu katika ngazi husika; kuwa na usawa wa kijinsi katika elimu na mafunzo,

kuimarisha elimu na mafunzo kwa kutumia njia mbalimbali ikiwemo ujifunzaji huria

na masafa, kuwa na mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia vipaji, vipawa na

kasi ya kujifunza na kutoa fursa ya kuwaendeleza; na kutambua na kurasimisha

maarifa, ujuzi na stadi alizopata mtu nje ya mfumo wa shule ili aweze kujielimisha

kwa njia mbalimbali.

Tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 imeonesha kuwa

Serikali kwa kushirikiana na wadau ilitekeleza afua mbalimbali kwa ajili ya

kuimarisha utoaji wa fursa za elimu na mafunzo kwa usawa. Afua hizo ni pamoja

na utoaji wa elimu bila ada kwa shule za awali, msingi na sekondari kupitia waraka

wa elimu Na. 3 wa mwaka 2016; Mkakati wa Kitaifa wa Elimu Jumuishi 2021/22-

2025/26; Mwongozo wa Kuwarejesha Shuleni Wanafunzi Waliokatiza Masomo

Katika Elimu ya Msingi na Sekondari kwa Sababu Mbalimbali wa mwaka 2022;

uboreshaji wa miundombinu ya shule za msingi, sekondari, vyuo vya ualimu, vyuo

vya ufundi na vyuo vikuu; programu za elimu kwa njia huria na masafa; Mwongozo

wa Utambuzi wa Maarifa na Ujuzi Unaopatikana Nje ya Mfumo Rasmi wa Elimu;

ujenzi wa vyuo vya VETA vya wilaya na mikoa, na ujenzi wa madarasa katika vyuo

vya VETA na vyuo vya ufundi; na kuongeza viwango vya mikopo ya wanafunzi wa

elimu ya juu.
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Utekelezaji wa afua hizo umeleta mafanikio ya upatikanaji wa fursa na ushiriki

katika elimu na mafunzo. Kwa mfano, idadi ya madarasa ya elimu ya awali

imeongezeka kwa asilimia 14.2 kutoka 16,889 mwaka 2015 hadi 19,284 mwaka

2022 na uandikishaji umeongezeka kwa asilimia 44.3 kutoka 1,069,823 (535,035

wavulana; 534,348 wasichana) hadi 1,543,843 (784,838 wavulana; 759,005

wasichana) mwaka 2022. Uandikishaji katika shule za awali za binafsi

umeongezeka kutoka asilimia 8.4 kwa wanafunzi 88,142 (44,974 wavulana; 43,168

wasichana) mwaka 2018 hadi asilimia 9.2 kwa wanafunzi 108,108 (55,364

wavulana; 52,744 wasichana) mwaka 2022. Uandikishaji wa wanafunzi wenye

mahitaji maalumu umeongezeka kutoka 4,171 (wavulana 2,502; wasichana 1,669)

mwaka 2016 hadi 6,120 (wavulana 3,575; wasichana 2,545) mwaka 2022.

Pia shule za msingi zimeongezeka kwa asilimia 14 kutoka 16,899 mwaka 2015

hadi 19,261 mwaka 2022. Uandikishaji umeongezeka kwa asilimia 37.8 kutoka

wanafunzi 8,298,282 (wavulana 4,079,827; wasichana 4,218,455) mwaka 2015

hadi wanafunzi 11,420,973 (wavulana 5,636,996; wasichana 5,783,977) mwaka

2022. Kwa hiyo, jumla ya wanafunzi 8,011,229 (wavulana 3,934,808; wasichana

4,076,421) waliandikishwa katika shule za Serikali. Wanafunzi wenye mahitaji

maalumu wameongezeka kutoka 37,034 (wavulana 21,151; wasichana 15,883)

mwaka 2016 hadi wanafunzi 66,372 (wavulana 37,830; wasichana 28,542) mwaka

2022.

Kwa upande wa elimu ya sekondari, uandikishaji sekondari ya chini (kidato cha 1-

4) umeongezeka kutoka 1,675,593 (wavulana 824767; wasichana 850,826) mwaka

2016 hadi 2,645,115 (wavulana 1,248,118; wasichana 1,396,997) mwaka 2022 na

kidato cha 5-6 kutoka 131,362 (wavulana 81,129; wasichana 50,233) mwaka 2016

hadi 178,473 (wavulana 99,101; wasichana 79,372) mwaka 2022. Aidha, ili kutoa

fursa kwa wanafunzi walioacha shule kwa sababu mbalimbali, Serikali imewezesha

kuwarejesha wanafunzi 8,652 masomoni, ambapo wanafunzi 6,685 (wasichana)

walirejea kupitia utaratibu wa elimu nje ya mfumo rasmi, na wanafunzi 1,967

(wavulana 861; wasichana 1,046) walirejea katika mfumo rasmi wa elimu kwa

mwaka 2022/23. Wanafunzi wenye mahitaji maalumu wameongezeka kutoka

7,512 (wavulana 3,920; wasichana 3,592) mwaka 2016 hadi wanafunzi 13,142



16

(wavulana 6,422; wasichana 6,720) mwaka 2022. Vilevile, jumla ya wanafunzi

23,263 (wavulana 8,257; wasichana 15,006) wamedahiliwa katika elimu ya

sekondari kwa njia mbadala kwa mwaka 2022/23.

Kwa upande wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, vyuo vimeongezeka kutoka

716 mwaka 2019/20 hadi 830 mwaka 2020/21. Ongezeko hilo la vyuo

limesababisha kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi wanaojiunga na elimu na

mafunzo ya ufundi stadi kutoka 119,184 (wavulana 80,050; wasichana 39,134)

mwaka 2017/18 hadi 380,748 (wavulana 225,621; wasichana 155,127) mwaka

2020/21. Wakati huo huo, vyuo vya elimu ya ufundi vimeongezeka kutoka 429

mwaka 2021 hadi 465 mwaka 2022, na kuongeza udahili kutoka 128,940

(wavulana 68,973; wasichana 59,967) mwaka 2017/18 hadi 179,518 (wavulana

91,995; wasichana 87,523) mwaka 2021/22. Wanafunzi wenye mahitaji maalumu

katika vyuo vya ufundi wameongezeka kutoka 108 (wavulana 56; wasichana 52)

mwaka 2016 hadi wanafunzi 13,142 (wavulana 6,422; wasichana 6,720) mwaka

2022.

Kwa upande wa vyuo vikuu na vyuo vikuu vishiriki, vilivyosajiliwa kwa mwaka

2015/16 vilikuwa 53 (vya Umma 12 na Binafsi 41); na mwaka 2022 vilikuwa 54

(vya Umma 21 na Binafsi 33) sawa na ongezeko la vyuo vya Serikali 9. Vilevile,

kumekuwa na ongezeko la usajili wa wanafunzi kutoka 225,330 mwaka 2015/16

(wavulana 146,322; wasichana 79,008) kufikia wanafunzi 240,523 kwa mwaka

2022/23 (wavulana 133,152; wasichana 107,371). Kati ya waliosajiliwa kwa mwaka

2022/23, jumla ya wanafunzi 1,498 (wavulana 797; wasichana 701) walikuwa

wenye mahitaji maalum.

Hata hivyo, pamoja na jitihada zilizofanyika za kuongeza fursa za elimu na

mafunzo kwa ngazi mbalimbali, takwimu za sensa za mwaka 2022 zinaonesha

kuwa idadi ya watoto wenye umri wa rika lengwa wa elimu ya awali ilikuwa milioni

1.73 mwaka 2022, sawa na asilimia 2.9 ya idadi ya watu wote nchini ambapo ni

milioni 1.54 tu sawa na asilimia 89 ya watoto hawa waliandikishwa. Hii ina maana

kuwa, pamoja na juhudi za Serikali na wadau, asilimia 11 ya watoto waliostahili

kuanza elimu ya awali hawakuandikishwa katika ngazi husika. Kwa upande

mwingine, idadi ya watoto wenye umri wa kuanza shule ya msingi (miaka 7-13)
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ilikuwa milioni 11.8, sawa na asilimia 19 ya watu wote, huku walioandikishwa

wakiwa milioni 11.4 sawa na asilimia 97. Hata hivyo, uandikishaji bila kuzingatia

umri lengwa kwa mwaka 2022 ulikuwa asilimia 108.5. Hii ina maana kwamba

pamoja na uandikishaji wa jumla wa watoto, bado asilimia 3 ya watoto wenye umri

wa kwenda shule hawakuandikishwa. Vilevile, idadi ya watoto wenye umri wa

kuanza elimu ya sekondari Kidato cha 1- 4 (miaka 14-17) ilikuwa milioni 5.3, sawa

na asilimia 8.8 ya watu wote, huku milioni 2.6, sawa na asilimia 51 ya walengwa

wakiandikishwa kwa mwaka 2022. Uandikishaji wa wanafunzi wa jumla kwa kidato

cha 1-4 ulikuwa asilimia 48.2 mwaka 2022. Hii inamaanisha kwamba kuna idadi

kubwa ya vijana wenye umri wa kuanza elimu ya sekondari ya chini (Kidato 1- 4)

ambao bado hawakupata fursa hiyo.

Kwa dhana ya utoaji wa elimu ya amali, Serikali imekuwa ikizingatia utoaji wa

elimu ya jumla kwa wahitimu wa ngazi mbalimbali kuanzia darasa la VII, kidato cha

4 na kidato cha 6. Hata hivyo, kutokana na uhitaji wa ujuzi kwa wahitimu wa ngazi

mbalimbali katika soko la ajira, fursa za utoaji wa elimu ya amali zinahitaji

kuongezeka katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

Kwa upande wa elimu ya juu, ushiriki mdogo wa wanawake katika baadhi ya

programu za sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati unaendelea kuonekana licha

ya ongezeko kubwa la udahili wa wanafunzi. Kwa mfano, katika programu za

uhandisi, uwiano wa mwanamke na mwanamume ni 1 kwa 5. Hivyo, ni muhimu

kuweka mazingira wezeshi kwa wanawake kushiriki katika programu za sayansi,

teknolojia, uhandisi na hisabati katika elimu ya juu. Vilevile, kuongezeka kwa

uhamaji wa wanafunzi katika zama za utandawazi kumeiwezesha Tanzania

kunufaika na uingiaji wa wanafunzi wa kimataifa katika taasisi za elimu ya juu. Kwa

kutambua umuhimu wa wanafunzi wa kigeni katika taasisi za elimu ya juu,

mojawapo ya maeneo ya kimkakati ya msukumo kwa Serikali ni kuifanya elimu ya

juu kuwa ya kimataifa.

Kwa kuongezea, tathmini na maoni ya wadau mbalimbali yameonesha kuwa

taasisi za elimu ya juu zilirekodi upungufu wa asilimia 19.4 katika udahili wa

wanafunzi wa kigeni kutoka 1,170 (747 Raia wa EAC; 423 Raia Wengine) mwaka

2021/22 hadi 943 (560 Raia wa EAC; 383 Raia Wengine) mwaka 2022/23. Raia
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wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) walikuwa ni asilimia 59.4 ya wanafunzi wote

wa kigeni huku asilimia 40.6 wakitoka mataifa mengine. Taarifa zinaonesha kuwa

Tanzania imekuwa ikidahili idadi ndogo ya wanafunzi wa kigeni katika elimu ya juu

ikilinganishwa na nchi nyingine. Kwa mfano, kwa mwaka 2022, udahili wa

wanafunzi wa kigeni ulikuwa asilimia 0.4 ya jumla ya usajili. Asilimia hiyo ni ndogo

ikilinganishwa na lengo la SADC la asilimia 5 ya nafasi za kujiunga kwa wanafunzi

kutoka mataifa ya SADC. Hii ina maana kuwa juhudi za pamoja za kuimarisha

uunganishaji wa kimataifa wa elimu ya juu nchini Tanzania zinahitajika sana.

1.2.4. Mahitaji ya Rasilimaliwatu

Rasilimaliwatu ni nyenzo muhimu sana katika kusukuma maendeleo endelevu ya

sekta mbalimbali nchini na duniani kote. Katika kutekeleza hilo, Sera ya Elimu na

Mafunzo ya mwaka 2014 ililenga kuwa na rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha ili

kukidhi mahitaji ya sekta ya elimu na mafunzo pamoja na sekta nyingine kwa

maendeleo ya Taifa.

Kwa mantiki hiyo, katika kipindi cha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo ya

mwaka 2014, Serikali ilitekeleza afua mbalimbali kuwezesha upatikanaji wa

rasilimaliwatu kwa ajili ya sekta ya elimu na sekta nyingine. Afua hizo ni pamoja na

Mkakati wa Upangaji wa Walimu wa Shule za Awali na Msingi kwa kuzingatia

Mahitaji (Pre-Primary and Primary Teacher Deployment Strategy 2019 – 2021),

Mwongozo wa Walimu wa Kujitolea katika Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na

Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi Tanzania Bara 2023, kutoa ajira na mafunzo

kwa walimu, wakufunzi na wanataaluma pamoja na Mkakati wa Kitaifa wa

Maendeleo ya Ujuzi (National Skills Development Strategy - NSDS 2016/17 -

2025/26).

Utekelezaji wa afua hizo umewezesha kuleta mafanikio kadhaa. Kwanza wahitimu

wa fani mbalimbali katika vyuo vikuu wameongezeka kutoka 46,294 mwaka

2016/17 hadi 57,742 mwaka 2021/22. Pili, wahitimu wa fani mbalimbali za elimu ya

ufundi wameongezeka kutoka 114,656 mwaka 2016/17 hadi 123,919 mwaka

2021/22. Tatu, wahitimu wa mafunzo ya ufundi stadi mwaka 2016/17 walikuwa

111,025 na mwaka 2021/22 walikuwa 147,767. Wahitimu wa astashahada na

stashahada kutoka vyuo vya ualimu waliongezeka kutoka 10,427 mwaka 2016/17
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hadi 19,193 mwaka 2021/22. Ingawa idadi ya wahitimu wa fani mbalimbali

imeongezeka, bado wadau wakiwemo waajiri wamelalamikia kukosekana kwa

umahiri unaohitajika kuendana na mahitaji ya soko la ajira. Vilevile, baadhi ya

wahitimu wanaozalishwa katika fani na ngazi mbalimbali wameshindwa kuajiriwa

na hata kujiajiri.

Katika dhana ya utoshelevu wa rasilimaliwatu iliyopo, kwa mwaka 2022, walimu

kwa ngazi ya shule za msingi walikuwa 201,672 na mahitaji yalikuwa 253,799, na

hivyo kulikuwa na upungufu wa walimu 52,127 kwa mujibu wa viwango

vinavyohitajika. Kwa upande wa sekondari, kwa mwaka 2022, walimu walikuwa

113,205 kwa ujumla ingawa kulikuwa na upungufu wa walimu wa masomo ya

sayansi, hisabati na amali. Kwa upande wa Elimu ya Ufundi, kwa mwaka 2022,

walimu walikuwa 10,948 sawa na upungufu wa walimu 10,052. Kwa upande wa

vyuo vikuu vya umma, wanataaluma walikuwa 3,839 kwa mwaka 2021 ambapo

upungufu wa jumla ulikuwa 5,748, yaani Profesa (Professors) 741, Profesa

Washiriki (Associate Professors) 671, Wahadhiri Waandamizi (Senior Lecturers)

1,350, Wahadhiri (Lecturers) 1,140 na Wahadhiri Wasaidizi (Assistant Lecturers)

1,846 kwa vyuo vikuu vya Umma.

1.2.5. Usimamizi na Uendeshaji wa Elimu na Mafunzo

1.2.5.1. Elimu-Msingi

Usimamizi na uendeshaji madhubuti wa sekta ya elimu na mafunzo nchini unahitaji

uongozi imara, na uwajibikaji wenye ufanisi na tija. Sera ya Elimu na Mafunzo ya

mwaka 2014, ililenga kuwa na uongozi, usimamizi na uendeshaji wenye tija na

wenye kuimarisha uwajibikaji katika sekta ya elimu na mafunzo; kuimarisha

ushirikiano na uhusiano wa kielimu kati ya Tanzania Bara na Zanzibar; kuweka

utaratibu wa kutekeleza mahusiano na mashirikiano ya kikanda na kimataifa katika

elimu na mafunzo; na kutenga ardhi kwa ajili ya elimu na mafunzo.

Katika kipindi cha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali

imeendelea na mfumo wa usimamizi na uendeshaji wa elimu kama ilivyokuwa

kabla ya Sera hiyo. Kwa ngazi ya Taifa, wizara yenye dhamana ya elimu

imeendelea na jukumu la kuandaa sera ya elimu na maendeleo ya mafunzo,
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pamoja na utekelezaji wake nchini, wakati Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na

Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI) ikiwa na jukumu la kusimamia sera ya ugatuaji

wa madaraka kwenda ngazi ya chini ambako ndiko utekelezaji wa sera ya elimu

unakofanyika, kusimamia tume ya utumishi wa walimu; na uendeshaji wa elimu ya

msingi na sekondari.

Kutokana na mfumo kuendelea kama ulivyokuwa hapo awali, kumekuwa na

mwingiliano wa kiutendaji kwa baadhi ya majukumu kati ya wizara yenye dhamana

ya elimu, na OR – TAMISEMI. Hali hii imesababisha kuendelea kuwepo kwa

changamoto za kiutendaji. Hivyo, kuna umuhimu wa kuboresha utendaji wa

vyombo vya wizara yenye dhamana ya elimu na majukumu ya OR-TAMISEMI

katika usimamizi na uendeshaji wa masuala ya elimu.

1.2.5.2. Elimu ya Ualimu na Walimu

Usimamizi wa mafunzo ya walimu yanayotolewa kwa ngazi ya Astashahada na

Stashahada katika vyuo vya ualimu yanasimamiwa na Wizara ya Elimu. Kwa ngazi

ya shahada, mafunzo yanatolewa na vyuo vikuu chini ya usimamizi wa TCU. Kwa

utaratibu huo, vigezo vya elimu ya ualimu vinawekwa na mamlaka mbili tofauti,

yaani TCU na vyuo bila kuhusiana katika ithibati na uthibiti wake.

Kwa upande mwingine, walimu na taaluma ya ualimu vinasimamiwa na vyombo

viwili pia ambapo kuna Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) iliyoanzishwa kupitia

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448, na Bodi ya Kitaalamu ya

Walimu Tanzania kupitia Sheria ya Bodi ya Kitaalamu ya Walimu Tanzania, Sura

ya 314. Tume ya Utumishi wa Walimu inasimamia utumishi wa walimu ikiwemo

kuajiri, kutawanya, kutengeneza rejista ya walimu na kupandisha vyeo. Bodi ya

Kitaalamu ya Walimu Tanzania inasimamia utaalamu wa ualimu nchini kwa walimu

wote. Uwepo wa vyombo hivi viwili umeleta mwingiliano wa majukumu na hivyo

kuna umuhimu wa kuboresha usimamizi wa walimu na taaluma ya ualimu kuwa

chini ya chombo kimoja kitakachosimamia mambo yote.
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1.2.6. Ushirikiano katika Uendelezaji wa Elimu na Mafunzo

1.2.6.1. Ushirikiano na Mamlaka za Elimu Zanzibar

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sura ya 2, inatambua masuala ya

Elimu ya Juu na Baraza la Taifa la Mitihani la Tanzania (NECTA) na mambo yote

yanayohusika na kazi za Baraza hilo kuwa ni ya Muungano. Aidha, ngazi nyingine

za elimu ikiwa ni pamoja na elimu ya msingi, sekondari, ufundi na mafunzo ya

ufundi stadi si sehemu ya masuala ya Muungano. Hata hivyo, Serikali za pande

zote mbili za Muungano zinashirikana katika utekelezaji wa masuala mbalimbali ya

elimu hasa katika yale ya mitaala na upimaji kwa ngazi ya sekondari na elimu ya

ufundi.

Ushirikiano huu unaendelezwa kupitia baadhi ya taasisi na vyuo vya elimu ya juu

ambavyo vimefungua matawi yake Zanzibar. Baadhi ya taasisi hizo ni Bodi ya

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), Chuo cha Kumbukumbu ya

Mwalimu Nyerere, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu Huria cha

Tanzania. Serikali inaona kuwa kuna umuhimu wa kuendelea kuimarisha

ushirikiano katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

1.2.6.2. Ushirikiano na Mashirika ya Kikanda na Kimataifa

Ili kuboresha usimamizi na uendeshaji wa elimu nchini, Serikali imeendelea na

ushirikiano na mashirika ya kikanda na kimataifa katika masuala ya maendeleo ya

elimu na mafunzo. Ushirikiano huo unaongozwa na mikataba mbalimbali kama

vile Commonwealth of Learning (COL), SDG’s, Agenda 2063 - Africa We Want,

Unesco-Perth Declaration (2007), SADC na EAC. Pia kumekuwa na ushirikiano

baina ya Tanzania na nchi mbalimbali pamoja na uanzishwaji wa jukwaa la

Mamlaka ya Udhibiti wa Ufundishaji la Afrika (Africa Forum of Teaching Regulatory

Authority – AFTRA).

Pamoja na mafanikio katika kutekeleza mahusiano na ushirikiano wa kikanda na

kimataifa, bado kuna changamoto ya utekelezaji wa baadhi ya makubaliano kama

vile Itifaki ya Soko la Pamoja kwa Uwianishaji wa Mifumo ya Elimu na Mitaala ya

Elimu na Mafunzo, Utambuzi wa Pamoja wa Sifa za Kitaaluma na Kitaalamu kwa
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Jumuiya ya Afrika Mashariki, Azimio la Eneo Moja la Elimu ya Juu kwa Afrika

Mashariki la mwaka 2017, na baadhi ya makubaliano kati ya Tanzania na nchi

mbalimbali. Aidha, hakuna mpango madhubuti wa utekelezaji wa makubaliano

haya ya kikanda na kimataifa.

1.2.6.3. Ushirikiano wa Sekta ya Umma na Binafsi

Sekta ya elimu ni eneo muhimu la ushirikiano baina ya sekta ya umma na binafsi

ambapo sekta hizi zinashiriki kutoa elimu na mafunzo katika ngazi zote. Katika

utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali imekuwa ikishirikisha

wadau mbalimbali wakiwemo wazazi, jamii, wadau wa maendeleo, mashirika na

taasisi binafsi katika utoaji wa elimu na mafunzo. Ushirikiano huo ulihusisha ujenzi

na ukarabati wa miundombinu ya shule na vyuo, utoaji wa vifaa vya kufundishia na

kujifunzia, utoaji wa mafunzo kwa walimu, utoaji wa huduma ya afya, chakula na

lishe, maji, mawasiliano, uendeshaji wa shule na vyuo na uchangiaji wa bajeti ya

Serikali.

Pamoja na mchango mkubwa wa wadau mbalimbali katika utoaji wa elimu na

mafunzo, bado sekta ya elimu inahitaji kuongeza ushiriki wa wadau kwa njia

mbalimbali ikiwemo utaratibu wa ubia baina ya sekta ya umma na binafsi katika

utoaji wa elimu na mafunzo kwa ngazi zote.

1.2.7. Upatikanaji wa Ardhi kwa Ajili ya Maendeleo ya Elimu na Mafunzo

Mahitaji ya ardhi kwa ajiIi ya ujenzi, upanuzi na uendelezaji wa taasisi za elimu na

mafunzo yanaendelea kuongezeka kutokana na azma ya Serikali kuongeza fursa

za elimu na mafunzo katika ngazi zote. Kwa mantiki hiyo, katika kipindi cha

utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali kupitia mipango ya

matumizi ya ardhi katika Mamlaka za Zerikali za Mitaa imekuwa ikitenga maeneo

kwa ajili ya uanzishaji na uendelezaji wa mipango ya elimu na mafunzo. Hata hivyo,

baadhi ya maeneo yaliyotengwa yamekuwa yakivamiwa na wananchi kwa ajili ya

shughuli binafsi na mengine kubadilishiwa matumizi. Hali hii inatokana na baadhi

ya taasisi na asasi za elimu kutokuwa na hati miliki za maeneo husika. Kwa

sababu hiyo, kuna umuhimu wa kuimarisha ulinzi wa maeneo yaliyotengwa kwa
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ajili ya utoaji wa huduma za elimu na mafunzo kwa kuhakikisha taasisi za elimu na

mafunzo zinapata hatimiliki za maeneo yao ya ardhi na Serikali kulinda maeneo

hayo dhidi ya uvamizi.

1.2.8. Upatikanaji wa Taarifa na Takwimu Sahihi za Elimu na Mafunzo

Sekta ya elimu na mafunzo inahitaji kuwa na mfumo wa kupata na kutoa taarifa za

utendaji kwa wadau wake. Mfumo huo unahitaji kuwa madhubuti ili ukusanyaji,

uchakataji, utunzaji na usambazaji wa taarifa uwe sahihi na wa kuaminika na

unaowezesha taarifa kupatikana kwa wakati. Kwa sasa, mifumo mingi ya kielimu

imeunganishwa na mifumo mingine ya taarifa za Serikali. Kwa mfano, mfumo wa

udahili wa vyuo vikuu, vyuo vya ufundi, vyuo vya ualimu na mfumo wa matokeo ya

Baraza la Mitihani la Taifa la Tanzania, mfumo wa vizazi na vifo, yote

imeunganishwa. Hata hivyo, baadhi ya taarifa muhimu zimewekwa katika

mpangilio tofauti tofauti na hivyo kusababisha kuchelewa kwa upatikanaji wa

taarifa muhimu za kisekta kwa ajili ya matumizi kulingana na mahitaji.

1.2.9. Mfumo Endelevu wa Ugharimiaji wa Elimu na Mafunzo

Sekta ya elimu ni moja ya sekta muhimu na za kipaumbele cha juu. Kwa kipindi

cha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali ililenga kuwa na

mfumo endelevu wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo, kwa sababu Serikali

imeendelea kugharamia elimu na mafunzo kwa kushirikiana na wazazi, jamii na

wadau wengine wa maendeleo wa ndani na nje. Ugharimiaji huo unahusisha ujenzi

wa miundombinu, ununuzi wa vifaa, nyenzo na zana za kufundishia na kujifunzia

pamoja na uendeshaji wa shule na vyuo kwa ngazi mbalimbali. Hivyo, bajeti ya

Serikali kwa sekta ya elimu imekuwa ikiongezeka kutoka trilioni 4.77 mwaka

2016/17 hadi trilioni 5.26 mwaka wa fedha 2021/22.

Licha ya ongezeko la bajeti la kila mwaka, bado kuna changamoto katika

ugharimiaji wa elimu na mafunzo nchini. Changamoto hizo ni pamoja na fedha

zilizotengwa katika bajeti ya Serikali kutotosheleza mahitaji ya elimu na mafunzo

katika ngazi zote za elimu. Hali hii imeathiri ubora wa elimu na mafunzo

yatolewayo nchini kwani inasababisha upungufu wa miundombinu na uhaba wa
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vifaa vya kufundishia na kujifunzia kama vile vitabu, maabara, maktaba, madarasa,

na kumbi za mihadhara. Kwa mfano, mwaka 2022, uwiano wa kitabu kwa

mwanafunzi katika elimu ya msingi ulikuwa 1:2 na elimu ya sekondari 1:3,

ukilinganisha na uwiano unaotakiwa wa 1:1. Pia, wastani wa uwiano wa darasa

kwa wanafunzi katika elimu ya msingi ulikuwa 1:70 ukilinganisha na uwiano stahiki

wa 1:45; huku elimu ya sekondari ikiwa na uwiano wa 1:36 ukilinganisha na

uwiano stahiki wa 1:35. Uwiano wa sekondari, angalau, umefikia kiwango cha

kuridhisha.

Hali hiyo imetokana na jitihada za uwekezaji wa Serikali katika ngazi mbalimbali za

elimu na mafunzo. Kwa mfano, wahitimu wa elimumsingi wameongezeka sana. Hii

imeongeza umuhimu wa kuongeza uwekezaji katika ngazi zote ikiwemo elimu ya

juu. Kwa msingi huo, kuna umuhimu wa kuimarisha mfumo wa ugharimiaji wenye

vyanzo anuai na endelevu kwa ajili ya elimu na mafunzo katika ngazi zote.

1.2.10. Mfumo wa Elimu na Mafunzo Unaozingatia Masuala Mtambuka

Mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia masuala mtambuka ulilenga kuwa na

wahitimu katika ngazi zote za elimu na mafunzo wenye maarifa, stadi na

utamaduni wa kutunza mazingira; kutoa elimu kwa wanafunzi, walimu na jamii kwa

ujumla ili kupunguza kasi ya kuenea kwa maambukizi ya Virusi Vya Ukimwi (VVU)

na Ukosefu wa Kinga Mwilini (UKIMWI); na kuongeza uwezo wa sekta ya elimu na

mafunzo katika kupanua na kuimarisha miundombinu na huduma zinazotolewa

katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

1.2.10.1. Elimu ya Mazingira

Elimu ya mazingira ni moja ya nyenzo muhimu katika kuhakikisha uwepo wa afya

bora na mazingira salama na wezeshi kwa maendeleo ya kiuchumi na ustawi wa

jamii. Katika kipindi cha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali

ilizingatia masuala ya mazingira katika mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi

zote. Elimu ya mazingira imezingatiwa katika malengo na maeneo ya ujifunzaji

katika mitaala ya elimu ya awali hadi kidato cha 5 na 6. Kwa upande wa elimu ya

juu, kuna programu maalumu za elimu ya sayansi na mazingira zinazofundishwa.
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Kwa kiasi kikubwa, utekelezaji wa ufundishaji wa elimu ya mazingira umeleta

matokeo chanya katika kulinda na kuhifadhi mazingira. Hata hivyo, kuongezeka

kwa idadi ya watu kumeongeza uhitaji wa huduma au shughuli mbalimbali za

kijamii na kiuchumi ambazo kwa kiasi kikubwa zinakiuka taratibu za uhifadhi na

kuchangia katika uharibifu wa mazingira nchini. Kwa sababu hiyo, kuna umuhimu

wa kuimarisha na kupanua uwanda wa utoaji wa elimu ya mazingira katika ngazi

zote za elimu na mafunzo.

1.2.10.2. Maambukizi ya VVU na UKIMWI

Sekta ya elimu ni mojawapo ya sekta zinazoathiriwa na magonjwa mbalimbali

ikiwa ni pamoja na VVU na UKIMWI. Magonjwa hayo yamechangia mahudhurio

duni kutokana na kuugua kwa muda mrefu na udhaifu kwa baadhi ya walimu na

wanafunzi katika taasisi za kielimu, hivyo kuathiri maendeleo ya taaluma. Katika

kipindi cha utekelezaji wa sera, masuala ya VVU na UKIMWI yalizingatiwa katika

mitaala ya ngazi zote za elimu na mafunzo. Mfano, katika somo la uraia na maadili,

na sayansi na teknolojia, mada ya VVU na UKIMWI imekuwa ikifundishwa katika

ngazi ya elimu ya msingi.

Kwa ngazi ya elimu ya sekondari, mada hiyo hufundishwa kwenye somo la Uraia

na Baiolojia. Aidha, taasisi za elimu na mafunzo zinaendelea kutoa huduma kwa

wafanyakazi wanaoishi na VVU na UKIMWI kwa kuzingatia mwongozo wa kudhibiti

VVU, UKIMWI na magonjwa sugu yasiyoambukiza katika utumishi wa Umma wa

mwaka 2014 kwa lengo la kuimarisha afya, kinga, uelewa sahihi kuhusu chakula

na lishe, uangalizi wa karibu, mazingira wezeshi, matibabu na huduma kwa

wanaoishi na VVU na UKIMWI.

Hata hivyo, pamoja na mitaala kusisitiza utoaji wa elimu ya VVU na UKIMWI katika

ngazi zote, changamoto ya mitaala kutotilia mkazo wa utoaji wa elimu kuhusu

magonjwa mengine yanayoambukiza na yasiyoambukiza ambayo yana athari

katika utoaji wa elimu na mafunzo imeendelea kushamiri. Hivyo, kuna umuhimu wa

kuzingatia utoaji wa elimu ya magonjwa mengine ambayo hayakupewa kipaumbele

au msisitizo katika utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014.
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1.3. Udhaifu wa Sera katika Utekelezaji Wake

Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, ulikumbwa na changamoto kama

vile:

(i) Baadhi ya maeneo ya sera kukosa ufafanuzi wa kutosha

Hali hii ilitoa mwanya wa tafsiri tofauti katika baadhi ya maeneo ya msingi kama

vile muundo wa elimu, ujuzi uliokusudiwa, lugha ya kufundishia, kutokuwa na umri

mahsusi wa kuanza elimu ya awali na elimu ya msingi kwa kutambua kuwa

watoto hustahili kupata fursa ya malezi na makuzi ya awali ya watoto wadogo;

(ii) Baadhi ya maeneo ya sera kutotekelezwa

Maeneo hayo ni kama: mfumo wa elimu ya lazima wa miaka kumi kutotekelezeka;

kukosekana kwa muundo wa kutekeleza uhusiano na ushirikiano wa kikanda na

kimataifa katika elimu na mafunzo; kutokuwepo kwa sheria ya elimumsingi na

sekondari; kukosekana kwa utaratibu wa kuwezesha maendeleo ya wanafunzi

wenye vipaji, vipawa na kasi tofauti na mahitaji maalum; na kukosekana kwa

utaratibu na utambuzi wa maarifa, ujuzi, na stadi zilizopatikana nje ya mfumo

rasmi wa shule; na

(iii) Baadhi ya maeneo muhimu kutozingatiwa kwenye sera

Maeneo hayo ni elimu ya ualimu, elimu ya juu, utafiti katika elimu na ushirikishwaji

wa jamii katika utoaji wa elimu na mafunzo. Aidha, maeneo mengine yalihusu

malengo ya jumla ya elimu na malengo kwa kila ngazi ya elimu na mafunzo bila

malengo mahususi.

1.4. Changamoto za Utoaji wa Elimu na Mafunzo

Jukumu kuu la sekta ya elimu ni kuzalisha nguvukazi ya kutosha na yenye umahiri

na weledi stahiki katika ngazi mbalimbali na katika uwiano stahiki kwa maendeleo

ya Taifa. Katika jitihada za kutekeleza jukumu hilo, sekta ya elimu inakabiliwa na

changamoto mbalimbali, kama vile:

(a) Mfumo wa elimu kujikita zaidi kwenye elimu ya jumla na kukosa fursa anuai za

elimu na mafunzo kwa kuzingatia mahitaji na njia mbalimbali za ujifunzaji
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kulingana na mazingira;

(b) Mitaala katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo kutokidhi mahitaji ya

mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na kiteknolojia;

(c) Mfumo usio na ufanisi wa uthibiti na ithibati ya elimu na mafunzo katika ngazi

zote;

(d) Upungufu wa nguvukazi ya kutosha yenye maarifa, stadi na ujuzi unaohitajika

kwa ajili ya sekta mbalimbali;

(e) Mfumo dhaifu wa usimamizi na uendeshaji wa elimu na mafunzo;

(f) Mfumo usio wa uhakika na endelevu wa ugharamiaji wa elimu na mafunzo

wenye vyanzo anuai na endelevu; na

(g) Kutozingatiwa kwa masuala yanayoibuka ambayo yanaathiri utoaji wa elimu

na mafunzo.
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SURA YA PILI

UMUHIMU, DIRA, DHIMA NA MALENGO YA SERA

2.1. Umuhimu wa Sera

Uchambuzi wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 umebaini kuwa sera hiyo ililenga

kutekeleza malengo saba - mfumo, muundo na taratibu nyumbufu kumwezesha

kila Mtanzania kujiendeleza kwa njia mbalimbali kitaaluma na kitaalamu; elimu na

mafunzo yenye viwango vya ubora unaotambulika kitaifa, kikanda na kimataifa;

upatikanaji wa fursa mbalimbali za elimu na mafunzo nchini; ongezeko la

rasilimaliwatu kulingana na vipaumbele vya Taifa; usimamizi na uendeshaji

madhubuti wa elimu na mafunzo nchini; mfumo endelevu wa ugharamiaji wa elimu

na mafunzo nchini; na mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia masuala

mtambuka.

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa sera, bado malengo

hayo ni muhimu katika muktadha wa sasa kwa kuzingatia changamoto

zilizobainishwa kama vile mfumo wa elimu kujikita zaidi kwenye elimu ya jumla na

kukosa fursa anuai za elimu na mafunzo kwa kuzingatia mahitaji; njia mbalimbali

za ujifunzaji kulingana na mazingira; mitaala ya elimu na mafunzo kutokidhi

mahitaji ya mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na kiteknolojia; kuwa na

mfumo usio fanisi wa uthibiti na ithibati ya elimu na mafunzo katika ngazi zote;

upungufu wa nguvukazi ya kutosha yenye maarifa, stadi na ujuzi unaohitajika kwa

ajili ya sekta mbalimbali; kukosekana kwa mfumo madhubuti wa usimamizi na

uendeshaji wa elimu na mafunzo; kukosekana kwa mfumo anuai wa ugharimiaji wa

elimu na mafunzo wenye vyanzo endelevu; na kutozingatiwa kwa masuala

yanayoibuka ambayo yanaathiri utoaji wa elimu na mafunzo.

Kwa kuzingatia hali hiyo, baadhi ya maeneo ya sera yanatakiwa kuendelea

kuwepo na kuboreshwa ikiwemo kuyatolea ufafanuzi ili yaeleweke zaidi na

yaendane na mazingira ya sasa; na maeneo mapya yaongezwe ili sera iwe yenye

kujitosheleza.

Baadhi ya maeneo ya sera yaliyokosa ufafanuzi wa kutosha ni pamoja na muundo

wa elimu, ujuzi uliokusudiwa, lugha ya kufundishia, na umri wa kuanza elimu ya
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awali na elimu ya msingi kutokuwa mahsusi. Eneo jingine la sera ambalo

halikutekelezwa ni mfumo wa miaka kumi wa elimu ya lazima. Pia kulikuwa na

kukosekana kwa muundo wa kutekeleza mahusiano na ushirikiano wa kikanda na

kimataifa katika elimu na mafunzo; kutokuwepo kwa sheria ya elimumsingi na

sekondari; kukosekana kwa utaratibu wa kuwaendeleza wanafunzi wenye vipaji,

vipawa, na kasi tofauti na mahitaji maalum; na kukosekana kwa utaratibu na

utambuzi wa maarifa, ujuzi, na stadi zilizopatikana nje ya mfumo rasmi wa shule.

Maeneo mengine muhimu ambayo hayakuzingatiwa vema ni elimu ya ualimu,

elimu ya juu, utafiti katika elimu na ushirikishwaji wa jamii katika utoaji wa elimu na

mafunzo; na malengo ya jumla ya elimu kwa kila ngazi ya elimu na mafunzo.

Kwa kuzingatia muktadha huo, sera iliyopo imefanyiwa marekebisho na kutolewa

kwa Rasimu ya Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Toleo la mwaka 2023.

2.2. Falsafa ya Elimu

Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea itaendelea kuongoza utoaji wa elimu na mafunzo

kwa kuzingatia mabadiliko yanayotokea kitaifa na kimataifa katika nyanja za siasa,

jamii, uchumi, sayansi na teknolojia.

2.3. Madhumuni ya Jumla ya Elimu na Mafunzo

Yafuatayo ni madhumuni ya elimu na mafunzo nchini:

(a) Kukuza na kujenga haiba ya Mtanzania ili aweze kubadili maisha yake na

kuchangia katika maendeleo ya jamii, Taifa na dunia;

(b) Kukuza uelewa na kuthamini utamaduni, mila na desturi za Watanzania,

kuheshimu tofauti za kitamaduni, na kuwa na mitazamo chanya;

(c) Kumwezesha Mtanzania kukuza na kutumia kwa usahihi stadi za teknolojia,

ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano na mawasiliano katika kujiletea

maendeleo binafsi na ya taifa kwa ujumla;

(d) Kuendeleza na kukuza weledi, kujiamini, kudadisi, na heshima kwa utu na haki

za binadamu na kuwa tayari kufanya kazi kwa kujiendeleza kibinafsi na

maendeleo ya Taifa kwa ujumla;
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(e) Kukuza na kupanua mawanda ya kujipatia maarifa, mtazamo chanya, uhodari,

ujasiriamali, weledi na kuwezesha utamaduni unaothamini maendeleo ya

binadamu ili kukidhi mahitaji halisi ya jamii;

(f) Kumwezesha Mtanzania kuelewa, kulinda na kuendeleza misingi ya maadili ya

Taifa na uadilifu ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, umoja, uwazi, uaminifu,

uwajibikaji, pamoja na kuthamini haki za kiraia, wajibu na majukumu

yanayoendana na haki hizo;

(g) Kukuza utashi wa kupenda na kuheshimu kazi ili kuboresha utendaji kazi

katika sekta mbalimbali ikiwemo teknolojia na ubunifu;

(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa, kikanda, na kimataifa, na mikataba ya kikanda

na kimataifa ambayo Tanzania imeridhia;

(i) Kumwezesha Mtanzania kuelewa umuhimu wa kudumisha amani na haki kwa

kuzingatia katiba ya nchi;

(j) Kuimarisha uwajibikaji wa pamoja katika kuboresha afya na ustawi wa watu na

jamii, usawa wa kijinsia, usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira;

(k) Kukuza fursa za elimu isiyo na ukomo kwa watu wote kwa kuzingatia matendo

jumuishi, haki, kujisimamia, kujali na kutoa afua stahiki kwa jamii; na

(l) Kuwezesha ujenzi wa ujuzi ili kuchochea mafanikio katika ulimwengu wa kazi

na mafunzo ya kitaalamu.

2.4. Madhumuni ya Elimu na Mafunzo kwa Kila Ngazi ya Elimu

Madhumuni ya elimu na mafunzo nchini kwa kila ngazi ni kama ifuatavyo:

2.4.1. Elimu ya Awali

Elimu ya Awali inalenga kufikia malengo yafuatayo:

(a) Kumwandaa mtoto kimakuzi, kimwili, kiakili, kimaadili, kijamii na kijinsi;

(b) Kumwezesha mtoto kujitambua mwenyewe na mazingira yanayomzunguka;

(c) Kubaini mtoto mwenye mahitaji maalumu na kumpa fursa stahiki;
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(d) Kumwezesha mtoto kumudu lugha mbalimbali; na

(e) Kumwandaa mtoto kujiunga na elimu ya msingi.

2.4.2. Elimu ya Msingi

Elimu ya Msingi inakusudia kufikia malengo yafuatayo:

(a) Kumwandaa mwanafunzi kuwa na stadi za kusoma, kuandika, na kuhesabu;

(b) Kumjengea mwanafunzi uwezo wa kuwasiliana kwa lugha fasaha, ikiwemo

lugha ya Taifa ya Kiswahili, lugha za kigeni, Lugha ya Alama ya Tanzania

(LAT), Lugha ya Alama Mguso na Breli;

(c) Kumjengea mwanafunzi misingi ya uadilifu na kuheshimu utawala wa sheria;

(d) Kumwezesha mwanafunzi kutambua, kuheshimu na kudumisha utamaduni wa

Mtanzania na umoja wa kitaifa, na kutambua tamaduni nyingine;

(e) Kumjengea mwanafunzi ubunifu, uwezo wa kudadisi, kufikiri kiyakinifu na

kutatua matatizo;

(f) Kukuza vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa;

(g) Kumwezesha mwanafunzi kutambua na kutumia sayansi na teknolojia ya

habari na mawasiliano katika kujifunza na kuendesha maisha ya kila siku;

(h) Kukuza maarifa, ujuzi na mwelekeo wa kutunza mazingira;

(i) kuheshimu usawa wa kijinsi;

(j) kumwezesha mwanafunzi kutambua masuala mtambuko; na

(k) Kumtayarisha mwanafunzi kuendelea na elimu ya sekondari.
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2.4.3. Elimu ya Sekondari

Elimu ya sekondari inakusudia kufikia malengo yafuatayo:

(a) Kupanua, kuimarisha, na kuendeleza maarifa, stadi, na mtazamo chanya

uliopatikana katika ngazi ya elimu ya msingi;

(b) Kumwezesha mwanafunzi kuelewa na kulinda misingi ya utamaduni (mila na

desturi), umoja wa kitaifa, tunu za Taifa; na kuthamini haki za binadamu na

wajibu unaoendana na haki hizo;

(c) Kujenga uelewa wa mwanafunzi kuhusu demokrasia, umuhimu na mipaka

yake;

(d) Kujenga utamaduni na umahiri kwa mwanafunzi katika kujisomea, kujiamini,

kujiendeleza kwenye nyanja za sayansi na teknolojia, maarifa ya kinadharia,

kiufundi, kiujasiriamali na kupenda kufanya kazi;

(e) Kumwezesha mwanafunzi kutumia stadi za lugha mbalimbali;

(f) Kumwezesha mwanafunzi kutambua uwajibikaji wa pamoja wa kutunza afya,

kuthamini usawa wa kijinsi na kusimamia utunzaji endelevu wa mazingira;

(g) Kuimarisha misingi ya uadilifu na kuheshimu utawala wa sheria; na

(h) Kujenga ujuzi na stadi mbalimbali zitakazomwezesha mhitimu kujiunga na

elimu ya juu na mafunzo ya amali sanifu baada ya elimu ya sekondari, kujiajiri,

kuajiriwa, na kuyamudu maisha kwa kutumia mazingira yake.

2.4.4. Elimu ya Juu

Elimu ya Juu inalenga kufikia madhumuni yafuatayo:

(a) Kupanua, kuimarisha, na kuendeleza maarifa, stadi, na mtazamo chanya

uliopatikana kabla ya kujiunga na elimu ya juu;

(b) Kumwezesha mwanafunzi kupata maarifa na stadi za juu za kitaaluma na

kitaalamu;

(c) Kuandaa wanataaluma na wataalamu kwa ajili ya sekta mbalimbali;
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(d) Kuimarisha misingi ya uadilifu na kuheshimu utawala wa sheria; na

(e) Kujenga uwezo wa wanataaluma na taasisi za elimu ya juu katika kutoa na

kuendeleza maarifa mapya kupitia utafiti, machapisho yenye ubora na kutatua

changamoto za kijamii.

2.5. Dira, Dhima na Malengo ya Sera

Msingi wa elimu na mafunzo utaendelea kujikita katika kumjengea Mtanzania

misingi ya uzalendo, maadili, ujuzi, umahiri na kumwezesha kujitegemea kwa

kuzingatia yafuatayo:

2.5.1. Dira

Kuwa na Mtanzania aliyeelimika, mwenye maarifa, stadi na mtazamo chanya

utakaomwezesha kuchangia katika kuleta maendeleo endelevu ya Taifa.

2.5.2. Dhima

Kuinua ubora wa elimu na mafunzo kwa kuweka mifumo na taratibu

zitakazowezesha kupata idadi kubwa ya Watanzania walioelimika, wenye stadi na

wanaopenda kujiendeleza kielimu ili waweze kuchangia katika kufikia malengo ya

maendeleo ya Taifa.

2.5.3. Malengo ya Sera

Sera hii ya Elimu na Mafunzo 2014 Toleo la 2023, itakuwa na malengo ya jumla na

mahususi kama ifuatavyo:

2.5.3.1. Lengo la Jumla

Kuwa na mfumo wa elimu na mafunzo unaoweza kumuandaa Mtanzania mwenye

maarifa, stadi na mtazamo chanya utakaomwezesha kuchangia katika kuleta

maendeleo endelevu ya Taifa.
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2.5.3.2. Malengo Mahsusi

Malengo mahsusi ya Sera ni:

(i) Kuwa na mfumo, muundo na utaratibu nyumbufu wa kumwezesha kila

Mtanzania kujiendeleza kwa njia mbalimbali kitaaluma na kitaalam;

(ii) Kutoa fursa mbalimbali za elimu na mafunzo nchini;

(iii) Kuwa na elimu na mafunzo yenye viwango vya ubora unaotambulika

kitaifa, kikanda na kimataifa;

(iv) Kuwa na rasilimali ya kutosha na yenye umahiri na weledistahiki

kuendana na vipaumbelevya Taifa;

(v) Kuwa na usimamizi na uendeshaji madhubuti wa elimu na mafunzo nchini;

(vi) Kuwa na mfumo endelevu wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo; na

(vii) Kuwa na mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia masuala mtambuka,

ikiwemo elimu ya afya ya mazingira; magonjwa na majanga; utafiti na

maendeleo ya sekta ya elimu; na ushirikiano wa sekta ya umma na binafsi

katika utoaji wa elimu na mafunzo.
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SURA YA TATU

MAENEO, MASUALA NA MATAMKO YA SERA

3.1. Mfumo, Miundo na Taratibu Nyumbufu

Sura hii inatoa ufafanuzi anuai kuhusu mfumo, miundo na taratibu nyumbufu

zinazolenga kumwezesha kila Mtanzania kujiendeleza kwa njia mbalimbali

kitaaluma na kitaalamu kama ilivyofafanuliwa katika sehemu zifuatazo:

3.1.1. Mfumo na Muundo wa Elimu na Mafunzo

Maelezo

Serikali imewezesha upatikanaji wa fursa ya elimu kwa watoto wa jinsi zote. Kwa

mfano, ripoti ya uandikishaji kwa shule za msingi inaonesha kuwa asilimia 108.5

ya wanafunzi waliandikishwa kuanza darasa la kwanza mwaka 2022. Hata hivyo,

utaratibu wa kundelea na masomo baada ya elimu ya msingi umeendelea

kuwa na changamoto kwa sababu mfumo uliopo sasa unachuja wanafunzi

badala ya kutoa fursa ya kuwaendeleza kadiri ya uwezo, vipaji na vipawa vyao.

Mfumo huu pia, kwa kiwango kikubwa umejikita katika taaluma pekee, hivyo

kuwafanya wale wanaoshindwa kuendelea kitaaluma na kuchaguliwa kujiunga na

elimu na mafunzo ya amali kuonekana kuwa wamefeli. Hiki ni kiashiria cha mfumo

kutokuwa nyumbufu na hivyo kushindwa kutoa fursa anuai za elimu na mafunzo

zinazoweza kumfanya kila mwanafunzi kupata ujuzi na maarifa kwa ajili ya

ulimwengu wa kazi kulingana na uwezo, matakwa na malengo yake. Katika

muktadha huo, mfumo nyumbufu wa elimu unahitajika.

Katika muundo wetu wa elimu wa 2+7+4+2+3+, mwanafunzi anayeanza masomo

akiwa na umri wa miaka saba (7) atahitimu elimu ya juu akiwa na umri mkubwa,

takribani miaka 25, ikilinganishwa na nchi kama Afrika Kusini, Mauritius, Malaysia

na Finland, ambapo umri wa kijana anayemaliza elimu ya juu ni kati ya miaka 20

hadi 22. Kwa sababu hii, umri wa kuanza darasa la kwanza umepunguzwa kutoka

miaka saba (7) hadi sita (6), kama ilivyo katika nchi nyingi duniani. Muundo huu

utamwezesha mwanafunzi kukamilisha mzunguko wa masomo yake kwa muda

mfupi zaidi.
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Lengo

Kujenga mfumo nyumbufu wa elimu na mafunzo wenye tija na ufanisi na hivyo

kuongeza idadi ya wananchi walioelimika na mahiri katika fani mbalimbali

kuendana na mahitaji ya Taifa na ulimwengu wa kazi.

Matamko

3.1.1.1 Serikali itaweka mfumo nyumbufu wa elimu na mafunzo ili kuwezesha

wananchi wengi zaidi kujielimisha na kuwa huru kutafuta elimu katika fani

wanazopenda, kwa kutumia njia mbalimbali za kupata elimu na mafunzo

ikiwemo huria na masafa kulingana na stahili na uwezo wao.

3.1.1.2 Mfumo wa elimu utajikita katika kujenga umahiri. Aidha, msisitizo utakuwa

katika kupata ujuzi, maarifa, weledi, mwelekeo, mitazamo chanya, maadili

mema na tabia zinazokubalika kulingana na mahitaji ya Taifa na

ulimwengu wa kazi pamoja na kuzingatia Mfumo wa Tuzo wa Taifa.

3.1.1.3 Elimu katika mfumo rasmi itagawanyika katika ngazi za elimu ya awali,

elimu ya msingi, elimu ya sekondari na elimu ya juu.

3.1.1.4 Muundo katika mfumo rasmi wa elimu na mafunzo utakuwa

1+6+4+2/3+3+, kwa maana ya mwaka mmoja wa elimu ya awali, miaka

sita ya elimu ya msingi, miaka minne ya elimu ya sekondari kidato cha

kwanza hadi cha nne, miaka miwili ya elimu ya sekondari kidato cha tano

na sita au miaka mitatu ya amali sanifu, na miaka isiyopungua mitatu ya

elimu ya juu.

3.1.1.5 Elimu ya lazima itajumuisha elimu ya msingi na elimu ya sekondari kidato

cha kwanza mpaka cha nne na itatolewa kwa miaka 10.

3.1.1.6 Elimu ya msingi itakuwa elimu ya jumla kama itakavyofafanuliwa kupitia

mitaala husika.

3.1.1.7 Elimu ya sekondari ya chini yaani kidato cha kwanza hadi cha nne,
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itagawanyika katika mikondo miwili ambayo ni mkondo wa elimu ya jumla,

na mkondo wa elimu ya amali.

3.1.1.8 Elimu ya amali itakuwa sehemu muhimu ya mfumo wa elimu na itatolewa

kulingana na mitaala ya ngazi husika.

3.1.1.9 Elimu ya sekondari kidato cha tano na sita au elimu ya amali sanifu

itakuwa hitaji la msingi kwa ajili ya kujiunga na elimu ya juu.

3.1.1.10 Elimu ya juu itakuwa elimu baada ya elimu ya sekondari na itagawanyika

katika mkondo wa elimu ya jumla na elimu ya amali.

3.1.1.11 Serikali itaweka na kusimamia mfumo wa kitaifa wa ulinganifu wa sifa na

tuzo katika ngazi zote.

3.1.2. Elimu ya Lazima na Muda wa Elimu na Mafunzo

Maelezo

Muundo wa elimu na mafunzo uliopo sasa unatoa fursa ya mtoto kujiunga na elimu

ya awali kwa muda wa miaka miwili. Hata hivyo, uchambuzi unaonesha kuwa

mtaala unaotumika unaweza kufundishwa kwa mwaka mmoja kama ukifundishwa

kwa ufanisi. Vilevile, watoto hupitia Vituo vya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya

Awali ya Mtoto ambavyo huwaandaa kujiunga na elimu ya awali. Hata hivyo, kwa

mujibu wa itifaki ya Dakar ya mwaka 2000 ambayo Tanzania imeiridhia na

UNESCO ISCED (International Standard Classification of Education) ya mwaka

2011, elimu ya awali inatakiwa kutolewa kwa watoto wenye umri kati ya miaka

mitatu hadi sita. Pamoja na kutambua umuhimu wa elimu katika ngazi hii, itifaki ya

UNESCO inayataka mataifa kuhakikisha kuwa mtoto wa rika lengwa anapata elimu

katika ngazi husika kulingana na mazingira ya kila nchi.

Kwa upande mwingine, mazingira ya elimu ya awali nchini hayaridhishi kwa

sababu ya upungufu wa walimu wenye sifa na miundombinu stahiki. Kwa mfano,

wastani wa uwiano wa mwalimu na mwanafunzi ulikuwa 1:94 kwa mwaka 2022,

badala ya 1:25 unaotakiwa. Darasa la elimu ya awali kwa sasa lina wastani wa

wanafunzi 80, zaidi ya mara tatu ya uwiano unaotakiwa.
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Pia, kwa mujibu wa Sheria ya Elimu Sura 353, elimu ya msingi ya sasa ni ya

miaka saba (7) na ni ya lazima kwa uandikishaji na mahudhurio. Hivyo, wahitimu

wengi wa elimu ya msingi katika mfumo wa sasa wanakuwa na umri wa miaka 13.

Baadhi ya wahitimu huendelea na elimu ya sekondari na mafunzo ya ufundi na

wanaokosa fursa hizo huingia kwenye ulimwengu wa kazi. Wahitimu hawa

wanakuwa na umri mdogo na hawana maarifa na ujuzi unaotosheleza kujiunga

na ulimwengu wa kazi au kukabiliana na changamoto za maisha pale wanapokosa

fursa ya kuendelea na elimu ya sekondari au elimu ya ufundi.

Hata hivyo, mkataba wa kimataifa wa Shirika la Kazi Duniani umeweka umri wa

chini wa kuajiriwa katika baadhi ya kazi kuwa miaka 15. Kadhalika, itifaki ya

SADC (1997) kuhusu elimu na mafunzo inasisitiza kutokomeza changamoto ya

kutojua kusoma na kuandika kwa kuweka juhudi ya kuwa na elimu ya lazima

kwa wote kwa kipindi kisichopungua miaka tisa.

Hivyo basi, kutokana na changamoto za muundo uliopo wa 2+7+4+2+3+ na

makubaliano hayo, Serikali kwa kushirikisha wadau wa elimu, imeona umuhimu wa

kurekebisha muundo wa elimu ya awali ili itolewe kwa kipindi cha mwaka mmoja,

elimu ya msingi kwa miaka sita na elimu ya sekondari chini kwa miaka minne. Elimu

hii itakuwa ya lazima na itamwezesha mwanafunzi kumudu stadi za kusoma,

kuandika na kuhesabu, kuwa na ufahamu wa jumla na pia kupata umahiri ikiwemo

maarifa na ujuzi kulingana na matakwa ya ngazi hiyo.

Lengo

Kuwa na muda wa utoaji wa elimu na mafunzo wenye kuleta tija, ufanisi na matumizi

bora ya rasilimali.

Matamko

3.1.2.1 Serikali itaendelea kutambua elimu ya awali kuwa sehemu ya mfumo

rasmi wa elimu na kuandaa utaratibu wa kuifanya kuwa ya lazima na

kutolewa kwa watoto wenye umri wa miaka mitano kwa kipindi cha mwaka

mmoja.

3.1.2.2 Elimu ya awali itajumuisha malezi na makuzi ya mtoto kwa lengo la
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kumuandaa kimwili, kiakili, kihisia na kijamii ili kumwezesha kuishi na jamii

na kujiunga na elimu ya msingi.

3.1.2.3 Serikali itaweka utaratibu wa elimu ya msingi na sekondari kidato cha

kwanza mpaka cha nne kuwa ya lazima na kutolewa kwa miaka kumi. Pia,

umri wa kuanza darasa la kwanza utakuwa miaka sita.

3.1.2.4 Serikali itahakikisha kuwa elimu ya awali, msingi na sekondari inatolewa

bila ada katika mfumo wa umma.

3.2. Fursa Mbalimbali za Elimu na Mafunzo

3.2.1. Fursa za Usawa katika Utoaji wa Elimu na Mafunzo

Maelezo

Ni muhimu kwa kila Mtanzania kupata fursa sawa za elimu na mafunzo bila

ubaguzi wa jinsi, rangi, kabila, dini, ulemavu, hali ya kijamii au kipato. Ushiriki wa

jinsi zote katika elimu na mafunzo ni muhimu katika kuhakikisha kuwa kila

Mtanzania anashiriki kikamilifu katika kuchangia maendeleo ya Taifa. Kwa

kuzingatia umuhimu huo, Serikali imeendelea kutoa elimu na mafunzo kwa

kuzingatia usawa kwa makundi yote bila kumuacha yeyote nyuma. Vilevile, Serikali,

kwa kushirikiana na wadau wa elimu, imeendelea kupanua na kuboresha

mazingira ya utoaji elimu jumuishi na kumwezesha kila Mtanzania kupata fursa za

elimu na mafunzo kwa kuzingatia mahitaji yake, mazingira na hali halisi ya

upatikanaji rasilimali nchini.

Pamoja na juhudi hizo za Serikali na wadau wengine, bado baadhi ya makundi

hayajafikiwa kikamilifu kutokana na sababu za kijamii, kiafya, kiuchumi na

kijiografia, hasa umbali wa kutembea kwenda na kutoka shuleni, ajira za watoto,

utoro, umaskini, mimba na ndoa za utotoni. Ingawa uwiano wa kijinsi katika ngazi

ya elimu ya msingi na sekondari kidato cha kwanza mpaka cha nne unaridhisha,

ushiriki wa wasichana katika elimu ya juu, hususan katika fani za sayansi, hisabati

na teknolojia bado hauridhishi kwani ni asilimia 37.5 tu ya wasichana waliojiunga

na fani hizo kwa mwaka 2022.

Kwa sababu hizo, ili kufikia lengo la kutoa elimu kwa wote, kuna umuhimu wa
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kuondoa vikwazo vyote vinavyosababisha baadhi ya wanafunzi kushindwa kujiunga

na kukamilisha mzunguko wa elimu na mafunzo. Pia, Serikali imenuia kuweka

mazingira wezeshi ili kuimarisha uwiano wa kijinsi katika elimu ya amali na elimu ya

juu, hususan katika fani za sayansi, hisabati na teknolojia.

Lengo

Kuhakikisha kuwa watoto wa jinsi zote na rika lengwa wanajiunga na kukamilisha

mzunguko wa elimu na mafunzo katika ngazi husika.

Matamko

3.2.1.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuongeza na kuimarisha

fursa anuai za elimu na mafunzo kwa makundi yote ya kijamii.

3.2.1.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaweka mazingira wezeshi ya

kuongeza ushiriki wa wasichana na wavulana katika elimu ya amali na

elimu ya juu hususan katika fani za sayansi, hisabati, na teknolojia.

3.2.1.3. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaondoa vikwazo vinavyozuia

wanafunzi wote kuanza, kuendelea na kukamilisha mzunguko wa elimu

na mafunzo katika ngazi zote.

3.2.1.4. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuimarisha na kusimamia

afua mbalimbali zinazolenga kutoa fursa za elimu na mafunzo kwa wale

walioikosa.

3.2.2. Elimu na Mafunzo Jumuishi Ngazi Zote

Maelezo

Lengo la nne la Malengo ya Maendeleo Endelevu linahimiza uwepo wa mfumo

jumuishi unaompa kila mtoto haki ya kupata elimu. Katika mfumo huo, wanafunzi

wote wakiwemo wenye mahitaji maalumu, hujifunza pamoja kulingana na umri wao

katika shule zilizopo katika jamii yao. Kwa kuzingatia umuhimu huo, Serikali, kwa

kushirikiana na wadau, imeendelea kuboresha mazingira ya kuwajumuisha

wanafunzi wenye mahitaji maalumu kushiriki kikamilifu katika mfumo rasmi wa

elimu.



41

Hata hivyo, zipo changamoto kadhaa zinazoathiri utoaji wa elimu jumuishi ikiwemo

ukosefu wa mfumo fanisi wa utambuzi wa watoto wenye mahitaji maalumu, uhaba

mkubwa wa walimu mahiri wa elimu maalumu, uhaba wa vifaa saidizi na mtizamo

hasi wa jamii kwa watoto wenye mahitaji maalumu. Hivyo, ni muhimu kuendelea

kuboresha mfumo wa utoaji wa elimu na mafunzo katika mazingira jumuishi ili

kutoa fursa kwa watoto wote kujifunza kwa kushirikiana.

Lengo

Kuimarisha utoaji wa elimu na mafunzo jumuishi katika ngazi zote.

Matamko

3.2.2.1. Serikali itaimarisha mfumo wa utambuzi wa mahitaji maalumu ya kila

mwanafunzi katika ngazi zote za elimu.

3.2.2.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha uwepo wa mazingira

wezeshi ya utoaji wa elimu na mafunzo jumuishi katika ngazi zote.

3.2.3. Utambuzi na Uendelezaji wa Vipaji na Vipawa

Maelezo

Ili kufikia lengo la maendeleo ya Taifa, ni muhimu kutambua mapema na

kuendeleza vipawa na vipaji katika fani mbalimbali kama vile sayansi na teknolojia,

muziki, ngoma, sanaa, ufundi na michezo. Hata hivyo, utaratibu uliopo sasa

unazingatia ufaulu wa kitaaluma kama kigezo pekee cha kutambua vipaji na

vipawa na hivyo kuwapoteza wanafunzi wengi wenye vipaji na vipawa katika

maeneo mengine. Kwa sababu hiyo, Serikali imeona umuhimu wa kutengeneza

utaratibu utakaotambua wenye vipaji na vipawa kwa upana zaidi badala ya kigezo

kimoja tu cha ufaulu wa kitaaluma katika mitihani.

Hatua hii ni muimu kwa sababu uendelezaji wa vipaji na vipawa unachangia katika

kujenga Taifa kwa namna tofauti tofauti. Kwa mfano, vipaji katika michezo

vinachangia katika kuimarisha nidhamu na mahusiano, maelewano na

mshikamano; vipaji hivyo hukuza ukakamavu, ujasiri na kujiamini; vinalitambulisha

Taifa nje ya mipaka na pia kumjenga mwanafunzi kuwa timamu kimwili, kiakili na
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kiroho. Kwa muktadha huo, kuna umuhimu wa Serikali kuendelea kutoa msukumo

na kuimarisha mfumo wa kubaini na kuendeleza vipaji na vipawa katika nyanja

mbalimbali nchini.

Lengo

Kuimarisha mfumo wa kubaini na kuendeleza vipaji na vipawa mbalimbali katika

ngazi zote za elimu na mafunzo.

Matamko

3.2.3.1. Serikali itaweka utaratibu wa kubaini na kuendeleza wanafunzi wenye

vipaji na vipawa mbalimbali katika ngazi zote za elimu.

3.2.3.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha elimu kwa michezo katika

mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi zote.

3.3. Matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

Maelezo

TEHAMA ni nyenzo muhimu katika ulimwengu wa sasa wa kazi. Maendeleo ya

teknolojia, hususan TEHAMA, yametoa fursa ya utoaji wa elimu na mafunzo kwa

kutumia njia anuai zikiwemo za masafa na huria. Hali hii inamwezesha mwalimu

mmoja kuweza kufikia makundi mbalimbali ya wanafunzi kwa wakati mmoja. Sera

ya Taifa ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano ya Mwaka 2016 ilihamasisha

matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa elimu na mafunzo kupitia mfumo rasmi na

nje ya mfumo rasmi. Kwa sababu hizo, katika mazingira yenye uhaba wa walimu,

wakufunzi na wahadhiri wa baadhi ya masomo kama vile lugha, hisabati na

sayansi, njia hii inaweza kutumika kwa ufanisi kutoa elimu bora kwa wanafunzi

wengi zaidi kwa kutumia idadi ndogo ya walimu mahiri. Hili linaweza kufanikiwa

ikiwa tu miundombinu na vifaa vya TEHAMA kwa wanafunzi vinapatikana na

kuongezeka.

Pamoja na hayo yote, bado Tanzania ni moja ya nchi zenye changamoto ya

matumizi ya TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji. Hali hii inatokana na

upungufu wa vifaa na rasilimaliwatu katika ufundishaji wa TEHAMA. Upungufu huo
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unasababisha wahitimu kukosa umahiri stahiki wa kuchagiza maendeleo ya

sayansi na teknolojia na kuiwezesha nchi kujenga uchumi shindani katika dunia ya

utandawazi. Ukweli ni kwamba, endapo TEHAMA itafundishwa kwa ufanisi,

itazalisha rasilimaliwatu yenye ujuzi stahiki kwa maendeleo ya Taifa. Aidha,

kuimarisha ufundishaji wa TEHAMA ni moja ya nyenzo muhimu ya kukuza ubunifu

na uwezo wa kutatua matatizo. Hivyo, kuna umuhimu mkubwa wa kuimarisha

matumizi ya TEHAMA katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

Lengo

Kuimarisha matumizi ya teknolojia ili kuongeza ufanisi katika utoaji wa elimu na

mafunzo.

Matamko

3.3.1.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha kuwa Teknolojia ya

Habari na Mawasiliano inatumika katika utoaji wa elimu na mafunzo kwa

ngazi zote kulingana na mahitaji.

3.3.1.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaweka mazingira wezeshi ya utoaji

wa elimu na mafunzo kwa kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

katika ngazi zote.

3.4. Utambuzi wa Watu Waliopata Ujuzi na Maarifa Nje ya Mfumo Rasmi wa
Elimu na Mafunzo

Maelezo

Elimu na mafunzo nje ya mfumo rasmi ni njia mojawapo ya kujenga umahiri katika

fani na stadi mbalimbali duniani kote. Serikali imekwisha kuweka utaratibu wa

kutambua na kurasimisha ujuzi unaopatikana nje ya mfumo rasmi katika fani

mbalimbali za amali kwa lengo la kuwawezesha walengwa kushiriki kikamilifu

katika ulimwengu wa kazi. Licha ya jitihada hizo, utaratibu unaotumika sasa

umejikita zaidi kwenye fani chache za kihandisi na kuacha fani nyingine. Hivyo,

kuna kila sababu ya kuongeza wigo wa utaratibu huo ili uweze kujumuisha fani

zote muhimu za amali.
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Lengo

Kuwa na mfumo wa kutambua na kurasimisha ujuzi na stadi zinazopatikana nje ya

mfumo rasmi wa elimu na mafunzo.

Matamko

3.4.1.1. Serikali itaimarisha utaratibu wa utambuzi na urasimishaji wa maarifa,

ujuzi na stadi zinazopatikana nje ya mfumo rasmi wa elimu na mafunzo.

3.4.1.2. Elimu nje ya mfumo rasmi itatambuliwa, na watakaopitia mfumo huo

watakuwa na fursa ya kujiunga na mfumo rasmi wa elimu kulingana na

vigezo vitakavyowekwa.

3.5. Elimu ya Watu Wazima na Endelevu

Maelezo

Ni muhimu kwa kila Mtanzania kupata fursa ya kujiendeleza kielimu kulingana na

uwezo na mahitaji yake binafsi, kijamii, kiuchumi na kiteknolojia bila ubaguzi wa

umri na jinsi.

Serikali, kwa kushirikiana na wadau, imeendelea kuongeza fursa na kuboresha

mazingira ya utoaji Elimu ya Watu Wazima na Endelevu ili kila Mtanzania apate

haki ya kujiendeleza kwa kuzingatia mahitaji yake. Pamoja na jitihada za Serikali

na wadau, bado kasi ya kupungua kwa idadi ya watu wazima wasiojua kusoma,

kuandika na kuhesabu ni ndogo.

Kwa sababu hiyo, kuna uhitaji mkubwa wa elimu endelevu kutokana na mabadiliko

ya kijamii, kisayansi na kiteknolojia. Hivyo, ni muhimu kuimarisha fursa za

upatikanaji wa elimu ya watu wazima na endelevu.

Lengo

Kuimarisha mfumo wa elimu ya watu wazima na endelevu.

Matamko

3.5.1.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaweka utaratibu na mazingira

wezeshi ya kuhakikisha kuwa elimu ya watu wazima na endelevu
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inatolewa kwa ufanisi katika ngazi zote kwa njia mbalimbali ikiwemo huria

na masafa.

3.5.1.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuhamasisha jamii ya

Watanzania kuwa na ari ya kujiendeleza kielimu kwa njia mbalimbali

ikiwemo huria na masafa.

3.6. Ubora wa Elimu na Mafunzo

Mfumo huu mpya wa elimu unalenga kutoa elimu na mafunzo yanayotambulika

kikanda na kimataifa na yanayokidhi mahitaji ya maendeleo ya Taifa. Hoja hii

imejikita katika masuala yafuatayo:

3.6.1. Mitaala ya Elimu na Mafunzo

Maelezo

Mtaala ni mwongozo wa elimu katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo. Ikiwa

mtaala hautaandaliwa vizuri, kutekelezwa ipasavyo au kutathminiwa kwa umakini,

mfumo wa elimu utakosa tija na hautaweza kuleta matarajio yanayokusudiwa

katika jamii. Hadi kufikia mwaka 2005, mitaala ya elimu ya awali, msingi, sekondari

na elimu ya ualimu ilijikita zaidi katika maudhui ya ufahamu huku ikiwa na msisitizo

mdogo katika kujenga ujuzi. Kuanzia mwaka huo wa 2005, mitaala hiyo iliboreshwa

na kuwa ya kujenga umahiri, kwa kuingiza stadi za kuajirika kutokana na mfumo

wa kutoa mafunzo kwa nadharia na vitendo. Mitaala hii ilitekelezwa kwa

kushirikiana na viwanda, mashamba na taasisi za huduma ili kuunganisha utoaji

wa mafunzo kwa nadharia na vitendo. Hata hivyo, hapakuwa na maandalizi ya

kutosha ya utekelezaji wa mitaala hiyo; mathalan, maandalizi ya walimu na vifaa

vya kufundishia na kujifunzia havikukidhi mahitaji. Sasa, kuna umuhimu wa

kuimarisha mitaala katika ngazi zote pamoja na kuhakikisha kwamba walimu

wanatayarishwa vyema kumudu utekelezaji wa mitaala yenye kujenga umahiri.

Kwa upande mwingine, uzoefu unaonesha kuwa baadhi ya mitaala ya amali na

elimu ya juu haiwaandai ipasavyo wahitimu wake kwa ajili ya ulimwengu wa kazi.

Hivyo, kuna umuhimu wa kupitia upya mitaala ya elimu ya amali na elimu ya juu ili
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ikidhi mahitaji ya ulimwengu wa kazi. Pia, tathmini zinaonesha uwepo wa tofauti

kubwa ya maudhui katika baadhi ya programu za elimu ya juu ambazo kimsingi

zingetakiwa kufanana. Kwa mantiki hiyo, kuna umuhimu wa kuweka vigezo vya

ulinganifu baina ya programu zinazofanana katika taasisi mbalimbali. Pia kuna

umuhimu wa mitaala ya ngazi zote kuzingatia stadi za msingi za karne ya 21 kama

vile kuwasiliana, kushirikiana, ubunifu, fikra tunduizi, utatuzi wa matatizo, ujuzi wa

kidijitali, ujasiriamali, maadili na uzalendo.

Zaidi ya hayo, utandawazi, tofauti za kiuchumi na muingiliano wa watu wenye

tamaduni mbalimbali umechangia katika kuleta mabadiliko ya maadili na tabia na

hivyo kuleta changamoto mbalimbali katika jamii. Elimu ndiyo mhimili wa Taifa

kudumisha amani na maadili yanayokubalika na jamii kwa kujenga stadi za

kutatua migogoro, kujenga umoja wa kijamii na mshikamano. Kwa mantiki hiyo,

kuna umuhimu wa kuwa na elimu inayolenga kuwasaidia wanafunzi kujenga

uwezo wa kuzuia na kutatua migogoro kwa amani inapotokea miongoni mwa watu

na baina ya makundi, kitaifa au kimataifa. Hivyo, mitaala ya elimu na mafunzo

inapaswa kumwezesha Mtanzania kuelewa, kulinda na kuendeleza misingi ya

amani, maadili ya Taifa na uadilifu, yaani utu, uzalendo, umoja, uwazi, uaminifu,

uwajibikaji, pamoja na kuthamini haki za kiraia, wajibu na majukumu yake.

Lengo

Kuboresha mitaala ya elimu na mafunzo ili kukidhi mahitaji ya ulimwengu wa kazi

na kuhimili ushindani.

Matamko

3.6.1.1. Serikali itahakikisha uwepo wa mitaala bora katika ngazi zote za elimu na

mafunzo inayoendana na wakati na inayozingatia mahitaji ya Taifa na

ulimwengu wa kazi.

3.6.1.2. Serikali itahakikisha inawaandaa walimu, wakufunzi na wahadhiri

kutekeleza kwa ufanisi mitaala inayojenga umahiri na kukuza stadi za

karne ya 21 kwa wanafunzi.
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3.6.1.3. Serikali itahakikisha kuwa mafunzo ya ualimu yanakuwa na mwendelezo

wa kitaaluma na kitaalamu kati ya ngazi moja na nyingine na kuwepo kwa

muda wa mafunzo chini ya uangalizi.

3.6.1.4. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha utoaji wa elimu ili

kuwawezesha wahitimu wa ngazi zote kupata maarifa, ujuzi, umahiri na

stadi za ujasiriamali ili kuchangia kikamilifu katika maendeleo ya taifa.

3.6.1.5. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha utaratibu wa utoaji wa

elimu na mafunzo kwa nadharia na vitendo katika ngazi zote kwa

ushirikiano na viwanda, mashamba na sekta nyingine za uzalishaji na

utoaji huduma.

3.6.1.6. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha kuwa utekelezaji wa

mitaala unaakisi mahitaji ya ujuzi kulingana na mazingira na rasilimali

zilizopo katika maeneo husika.

3.6.1.7. Serikali itaimarisha usimamizi na upimaji wa utekelezaji wa mitaala katika

taasisi za elimu na mafunzo katika ngazi zote, ili kuleta ufanisi wa elimu

na mafunzo yatolewayo.

3.6.1.8. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha masuala ya ukatili wa

kijinsia, stadi za kudumisha amani, uzalendo, maadili na utawala bora

zinajumuishwa katika mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi zote za

elimu na mafunzo.

3.6.1.9. Serikali itaweka utaratibu wa kuhakikisha kuwa Historia ya Tanzania na

Maadili inafundishwa katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

3.6.2. Uthibiti Ubora wa Elimu na Mafunzo

Maelezo

Ubora wa elimu na mafunzo unatokana na ubora wa mitaala iliyopo, umahiri wa

watekelezaji wa mitaala hiyo, uongozi, usimamizi, mazingira ya kutolea elimu na

mafunzo, tathmini na rasilimali zilizopo. Licha ya maboresho mbalimbali
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yaliyofanyika, bado kuna changamoto katika suala la ubora wa elimu na mafunzo

katika ngazi zote.

Kwa mfano, pamoja na ufaulu katika mitihani ya darasa la saba na kidato

cha nne kuongezeka kutoka asilimia 57 mwaka 2014 hadi kufikia asilimia 79.7

mwaka 2022 kwa upande wa elimu ya msingi; na asilimia 69.8 mwaka 2014 hadi

asilimia 87.8 mwaka 2022 kwa elimu ya sekondari ya chini (kidato cha 1 – 4),

bado kiwango cha maarifa na ujuzi wa wahitimu katika ngazi hizo ni kidogo

ikilinganishwa na ngazi ya elimu waliyofikia. Kadhalika, maarifa na ujuzi wa

wahitimu wa mafunzo ya ufundi na elimu ya juu hayakidhi mahitaji mbalimbali

katika ulimwengu wa kazi.

Aidha, kwa mujibu wa tathmini zilizofanyika, mitaala bora na uthibiti fanisi wa elimu;

uimarishaji wa upimaji na tathmini, ithibati na mamlaka zinazohusika na masuala

hayo ni muhimu sana katika kuimarisha ubora wa elimu na mafunzo nchini.

Kwa upande wake, wizara yenye dhamana ya elimu na mafunzo imekuwa ikifanya

juhudi za kufuatilia ubora wa elimu katika ngazi zote kwa kuzingatia mitaala na

viwango vilivyowekwa. Hata hivyo, uthibiti ubora wa elimu ya awali, elimu ya msingi,

sekondari na elimu ya ualimu unaoratibiwa na Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule,

umekuwa ukikabiliwa na changamoto mbalimbali na hivyo kushindwa kufikia

matarajio. Aidha, pamoja na kutumika kwa dhana ya uthibiti ubora wa shule yenye

kuhitaji ushirikishwaji wa wadau na mbinu mbadala, changamoto ya dhana ya

ukaguzi wa shule yenye kujikita katika uhakiki wa orodha ya masuala

yanayohitajika kufanyika katika ufundishaji na ujifunzaji imetawala. Hivyo, kuna

uhitaji wa kuimarisha utekelezaji wa dhana ya uthibiti ubora inayozingatia

ushirikishwaji na uwajibikaji wa pamoja wa kamati na bodi za shule na vyuo, wakuu

wa vyuo vya ualimu, walimu wakuu, wakuu wa shule, walimu, wakufunzi pamoja na

wazazi katika suala la usimamizi na uthibiti ubora wa elimu itolewayo nchini .

Kwa upande mwingine, wizara imekasimu jukumu la kuratibu ithibati na uthibiti

ubora wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi (amali) kwa NACTVET. Pia,

wizara imekasimu jukumu la kuratibu ithibati na uthibiti ubora wa elimu ya juu ya

jumla kwa TCU. Vyombo hivi vya ithibati vinashirikiana na taasisi nyingine wezeshi

ikiwa ni pamoja na Taasisi ya Elimu Tanzania (TET), NECTA, Bodi ya Huduma za
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Maktaba Tanzania (BOHUMATA), Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW) na

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) katika kuinua ubora wa elimu. Hata hivyo,

kumekuwa na changamoto za kiutendaji na za kiuratibu zinazoathiri viwango vya

ubora wa elimu katika ngazi mbalimbali.

Hivyo, uhusiano baina ya taasisi zenye jukumu la kuwezesha na kusimamia utoaji

wa elimu na mafunzo nchini na Wizara yenye dhamana ya elimu na mafunzo

unahitaji kufanyiwa tathmini ya mara kwa mara kwa kuzingatia mahitaji ya wakati

husika kwa lengo la kuongeza tija. Pia, sheria za taasisi hizo zinahitaji kutathminiwa

ili kuleta muunganiko katika mfumo wa ithibati, uthibiti, usimamizi na uendeshaji wa

elimu na mafunzo nchini.

Lengo

Kuimarisha uratibu, usimamizi, ithibati na uthibiti katika utoaji wa elimu na mafunzo.

Matamko

3.6.2.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha mfumo, muundo na

taratibu za usimamizi, ithibati na uthibiti ubora wa malezi, elimu na

mafunzo katika ngazi zote.

3.6.2.2. Serikali itaimarisha ithibati na uthibiti ubora wa elimu ya ualimu kwa

kuweka utaratibu unaojumuisha ngazi mbalimbali za taaluma ya ualimu.

3.6.2.3. Serikali itahakikisha kuwa vyombo vya usimamizi, uendeshaji na

uwezeshi katika utoaji wa elimu na mafunzo vinahusiana na kushirikiana

katika ngazi zote.

3.6.2.4. Serikali itaimarisha mfumo, mbinu, dhana, na falsafa ya uthibiti ubora wa

elimu na mafunzo ili kuleta ufanisi wa utoaji wa elimu na mafunzo katika

ngazi zote.

3.6.3. Elimu ya Sayansi na Teknolojia

Maelezo

Elimu ya sayansi na teknolojia ni muhimu katika kumwezesha mwananchi kumudu

mazingira yake na kuchangia katika maendeleo ya Taifa. Kwa mantiki hiyo,
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wanafunzi wa elimu ya msingi huanza kufundishwa somo la sayansi wakiwa

darasa la III. Kwa upande wa elimu ya Sekondari Kidato cha 1 - 4, wanafunzi wote

husoma masomo ya sayansi yaani Fizikia, Kemia, Baiolojia na Hisabati hadi kidato

cha pili (II). Aidha, wanafunzi wote huendelea kusoma Baiolojia na Hisabati hadi

kidato cha nne (IV) yakiwa ni masomo ya lazima, huku Fizikia na Kemia yakiwa

masomo ya hiari katika kidato cha 3 na cha 4 ambapo wanafunzi wengine

huchagua kuendelea na masomo hayo. Takwimu zinaonesha kuwa ni asilimia kati

ya 30 na 35 tu ya wanafunzi husoma masomo ya sayansi katika kidato cha tatu (3)

na cha nne (4). Wanafunzi hawa wakifaulu mitihani ya masomo hayo kidato cha

nne, hutarajiwa kusomea tahasusi na fani za sayansi na teknolojia katika ngazi ya

sekondari kidato cha tano (5) na sita (6), vyuo vya elimu ya juu na vyuo vya elimu

ya ufundi sanifu na mafunzo ya ufundi stadi.

Idadi hii ndogo ya wanafunzi inatoa picha kwamba mitaala ya elimu ya msingi na

sekondari inatakiwa kuweka mkazo katika elimu ya sayansi na teknolojia. Hii

inapatana na Makubaliano kuhusu Elimu ya Sayansi na Teknolojia (UNESCO-

Perth 2007) k w a n i yanasisitiza kufanya mapitio ya mitaala ya elimu ya

sayansi na teknolojia ili kuongeza hamasa ya wanafunzi kutambua umuhimu

wa sayansi na teknolojia katika jamii. Hii ndiyo sababu Serikali imeona kuwa kuna

umuhimu wa kuendelea kuweka mkazo na kuchagiza matumizi ya sayansi na

teknolojia katika kufundisha na kujifunza.

Lengo

Kuongeza wigo wa wananchi walioelimika katika sayansi na teknolojia na

wanaomudu kuitumia katika kuboresha maisha yao ya kila siku.

Matamko

3.6.3.1. Serikali itaimarisha muundo na utaratibu wa ufundishaji wa masomo ya

Hisabati, Sayansi na Teknolojia katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

3.6.3.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuhamasisha na

kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa Hisabati, Sayansi na Teknolojia

katika ngazi zote za elimu na mafunzo na katika jamii.
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3.6.4. Nyenzo, Vifaa na Zana za Kufundishia na Kujifunzia

Maelezo

Utekelezaji wenye ufanisi wa mitaala unategemea upatikanaji wa nyenzo,

vifaa na zana stahiki za kufundishia na kujifunzia kulingana na mahitaji ya

masomo na programu katika ngazi mbalimbali za elimu. Nyenzo, vifaa, na zana

hizo ni pamoja na vitabu vya kiada na ziada, kemikali za maabara, mitambo na

karakana. Utekelezaji wa elimu bila ada umekuwa na matokeo chanya yaliyoleta

ongezeko la wanafunzi katika taasisi za elimu na mafunzo nchini na hivyo

kusababisha upungufu wa jumla wa nyenzo, vifaa na zana za kufundishia na

kujifunzia kwa ngazi zote za elimu.

Kwa mfano, mwaka 2022 idadi ya wanafunzi kwa elimu ya msingi ilikuwa

11,420,937 na sekondari 2,823,588. Pia, kulikuwa na kompyuta za mezani na

mpakato 10,165 ikiwa ni sawa na uwiano wa 1:1,123 kwa shule za msingi na

42,377 sawa na uwiano wa 1:67 yaani kompyuta moja kwa wanafunzi 67 kwa shule

za sekondari. Vilevile, ku na changamoto katika mfumo wa uandaaji, uchapishaji

na usambazaji wa vitabu na uandaaji wa zana na nyenzo nyingine kwani

haukidhi mahitaji. Aidha, baadhi ya vifaa, zana na nyenzo zilizopo, ama

zimepitwa na wakati au haziendani na mahitaji ya sasa. Hali hii imekuwa

ikichangia kudhoofisha utoaji wa elimu na mafunzo yenye ubora unaotakiwa.

Katika hali hii, kuna kila sababu ya kuanzisha na kuendelea kuboresha utaratibu

wa upatikanaji wa vitabu, nyenzo, vifaa na zana bora za kutosha kukidhi mahitaji.

Vilevile, ni muhimu kuwa na mfumo wenye tija wa uandaaji, uchapishaji na

usambazaji wa vifaa vyote vya kufundishia na kujifunzia. Aidha, ni hitaji la msingi

kutenga rasilimali fedha za kutosha kukidhi mahitaji ya wanafunzi kulingana na

viwango vilivyowekwa. Kuna umuhimu pia wa kuhamasisha utamaduni wa

kujisomea na kuimarisha huduma za maktaba na njia mbadala za upatikanaji wa

maarifa.

Lengo

Kuimarisha nyenzo, vifaa na zana za kufundishia na kujifunzia.
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Matamko

3.6.4.1. Serikali itahakikisha uwepo wa nyenzo, vifaa na zana stahiki za

kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

3.6.4.2. Serikali itatoa na kusimamia matumizi ya kitabu kimoja cha kiada kwa kila

somo kwa kila mwanafunzi katika elimu ya msingi na sekondari.

3.6.4.3. Serikali itahakikisha uwepo wa mfumo wenye tija wa uandaaji na

usambazaji wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote za

elimu.

3.6.4.4. Serikali itasimamia upatikanaji na matumizi ya vitabu vya ziada na rejea

kwa kila somo katika elimu ya msingi na sekondari ambavyo

vitaidhinishwa kwa utaratibu maalumu.

3.6.4.5. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha uwepo wa rasilimali

fedha za kutosha kukidhi mahitaji ya vifaa vya kufundishia na kujifunzia

kulingana na viwango vilivyowekwa katika ngazi zote za elimu.

3.6.4.6. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha uwepo wa wa huduma

bora za maktaba na njia mbadala za upatikanaji wa maarifa katika shule,

vyuo na jamii ili kuhamasisha utamaduni wa kujisomea.

3.7. Miundombinu katika Taasisi za Elimu na Mafunzo

Maelezo

Kwa kiasi kikubwa, ufanisi katika utoaji wa elimu unategemea uwepo wa

miundombinu bora. Katika miaka ya hivi karibuni, Serikali imeongeza miundombinu

pamoja na samani katika taasisi zote za elimu. Pamoja na jitihada hizo, bado kuna

changamoto kadhaa za miundombinu na hivyo Serikali kuona umuhimu wa

kuendelea kuwekeza katika ujenzi wa miundombinu rafiki na ununuzi wa samani

katika taasisi za elimu na mafunzo ili kufikia viwango vya ubora stahiki. Kwa mfano,

takwimu za mwaka 2022 zinaonesha kuwa wastani wa uwiano wa darasa kwa

wananfunzi katika elimu ya msingi ilikuwa 1:70 ukilinganisha na uwiano stahiki wa
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1:45; na kwa upande wa elimu ya sekondari uwiano ulikuwa 1:36 ukilinganisha na 

uwiano stahiki wa 1:35 na bado Serikali inakusudia kuanzisha mkondo wa elimu ya 

amali katika ngazi ya sekondari kidato cha kwanza mpaka cha nne. Tathmini 

inaonesha kuwa zipo shule za sekondari 9 ambazo zitahitaji kufanyiwa ukarabati 

mkubwa na kuongezewa uwezo wa kudahili wanafunzi wengi ili kuziwezesha 

kuanza kutoa elimu ya amali. Shule hizo ni chache ukilinganisha na lengo la kuwa 

na asilimia 30 ya shule zote za Sekondari Kidato cha 1 - 4 zinazotegemewa kutoa 

mafunzo ya amali nchini. Hii inamaanisha kuwa uwekezaji katika miundombinu ya 

madarasa na karakana katika ngazi hii ya elimu kwa ajili ya mafunzo ya amali ni 

muhimu sana.

Zaidi ya hayo, Serikali, jamii na wadau wanahitaji kujenga utamaduni wa kutunza 

na kuhifadhi, kukarabati na kukarafati miundombinu ya taasisi za elimu na mafunzo.

Lengo

Kuwa na miundombinu na samani toshelevu katika taasisi zote za elimu na 

mafunzo.

Matamko

3.7.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha uwepo wa miundombinu,

vifaa na samani bora, toshelevu na rafiki katika taasisi za elimu na mafunzo.

3.7.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha inaweka utaratibu mzuri wa

utunzaji na ukarabati wa miundombinu, vifaa na samani katika taasisi za

elimu na mafunzo.

3.8. Mazingira Salama, Rafiki na Huduma Muhimu Katika Utoaji wa Elimu na
Mafunzo

Maelezo

Mazingira salama na rafiki pamoja na huduma bora ni mahitaji muhimu na ya

msingi katika kufanikisha ufundishaji na ujifunzaji. Kwa kutambua umuhimu huo,

Serikali imeendelea kuhakikisha kuwa kuna mazingira salama na rafiki katika
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taasisi za elimu. Mathalani, Serikali imehakikisha uwepo wa huduma muhimu za

kijamii kama vile chakula na lishe, maji safi na salama, vituo vya afya, umeme,

mawasiliano na usafiri katika taasisi za elimu. Hata hivyo, bado kuna baadhi ya

taasisi ambazo zinakabiliwa na mazingira yasiyoridhisha ya kihuduma kwa utoaji

wa elimu stahiki.

Kwa upande mwingine, miaka ya hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la vitendo

vya unyanyasaji wa kijinsia na ukatili kwa watoto. Vitendo hivyo ni pamoja na

ubakaji, ulawiti, vipigo, adhabu kali, na utumikishwaji wa wanafunzi shuleni.

Vitendo hivyo vimekuwa na madhara makubwa kwa watoto kimwili, kiakili,

kisaikolojia na hata kusababisha mimba za utotoni na wanafunzi kuacha shule.

Hivyo, kuna umuhimu wa kuendelea kuboresha mazingira pamoja na kuhakikisha

uwepo wa huduma zinazokidhi mahitaji muhimu ya utoaji bora wa elimu na

mafunzo katika taasisi zote za elimu nchini.

Ili kuleta tija katika ufundishaji na ujifunzaji, afya ya akili na mtizamo chanya ni

mahitaji ya msingi. Kwa kutambua umuhimu huo, Serikali imeendelea kuwezesha

upatikanaji wa huduma za ushauri na unasihi ili kuimarisha afya ya akili na mtizamo

chanya kwa walimu na wanafunzi kwa lengo la kujenga mwelekeo, tabia na

kuendeleza mila, desturi na maadili mema katika jamii. Pamoja na jitihada hizo za

Serikali, bado kuna changamoto ya uchache wa wataalam na hivyo kupunguza

ufanisi katika utoaji wa huduma hizo katika taasisi za elimu na mafunzo, hususan

katika shule za msingi na sekondari. Hali hii inachangia mmomonyoko wa maadili

ambao huleta athari kadhaa kama vile mimba za utotoni, utoro na utovu wa

nidhamu. Hali hii pia husababisha msongo wa mawazo na sonona, na uchaguzi wa

masomo usio sahihi kwa wanafunzi. Hivyo, ni muhimu kuimarisha utoaji wa

huduma za ushauri na unasihi kwa wanafunzi na wafanyakazi katika taasisi zote

za elimu na mafunzo.

Lengo

Kutengeneza mazingira salama na rafiki, na kuhakikisha uwepo wa huduma

muhimu katika taasisi za elimu na mafunzo.
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Matamko

3.8.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha kuwa inajenga mazingira

salama na rafiki katika upatikanaji wa elimu na mafunzo.

3.8.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha kuwa huduma muhimu

zikiwemo chakula na lishe, mawasiliano, umeme, maji safi na salama na

afya zinapatikana katika taasisi za elimu na mafunzo.

3.8.3. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha utoaji wa huduma stahiki ya

ushauri na unasihi katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

3.9. Matumizi ya Lugha katika Mawasiliano

Maelezo

Ubora wa elimu na mafunzo kwa kiasi kikubwa unategemea ujuzi wa walimu na

wanafunzi katika kuielewa na kuitumia lugha inayotumika katika kufundishia,

kujifunzia na kuwasiliana. Kwa sasa, lugha za Kiswahili na Kiingereza, na lugha

nyingine za kigeni zinafundishwa kama masomo katika ngazi mbalimbali za elimu

na mafunzo. Aidha, LAT, Lugha ya Alama Mguso na maandishi ya Breli ni masomo

yanayofundishwa katika vyuo vya ualimu.

Kwa upande mwingine, lugha ya Kiswahili ni lugha ya Taifa na inatumika kama

lugha ya kwanza au ya pili miongoni mwa wananchi wengi. Kiswahili pia kimekua

kwa kiwango cha kimataifa hivyo kinatumiwa na wengi kupata maarifa na ujuzi

katika nyanja na ngazi mbalimbali za elimu. Aidha, Tanzania imeridhia itifaki ya

Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika kuhusiana

na maendeleo na matumizi ya Kiswahili, ambapo Tanzania imechaguliwa kuwa

makao makuu ya Taasisi ya Kuendeleza Kiswahili katika Jumuiya ya Afrika

Mashariki.

Wakati huo huo, lugha ya Kiingereza inatumika kama lugha ya pili au ya tatu kwa

baadhi ya wananchi. Kwa muktadha huu, Kiswahili na Kiingereza ni lugha rasmi za

kiofisi. Hivyo basi, ufahamu mzuri wa lugha ya Kiingereza na lugha nyingine za

kigeni unamwezesha Mtanzania kuwasiliana na watu wa mataifa mengine na
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kupata elimu, ujuzi na maarifa. Aidha, LAT, Lugha ya Alama Mguso, na maandishi 

ya Breli hutumika kwa mawasiliano baina ya viziwi, wasioona, viziwi wasioona, wale 

wenye uoni hafifu na watu wengine.

Kwa kutambua umuhimu huo wa lugha, Serikali imeendelea kusimamia na 

kuboresha ufundishaji wa masomo ya lugha katika ngazi mbalimbali za elimu na 

mafunzo. Hata hivyo, kuna changamoto ya mawasiliano inayotokana na uelewa 

mdogo wa lugha, mbinu duni, miundombinu na vifaa hafifu vya kufundishia na 

kujifunzia, upungufu wa walimu mahiri wa lugha, na matumizi madogo ya lugha za 

kigeni katika mawasiliano ya kawaida. Kwa kuzingatia ukubwa wa changamoto 

hizo, kuna umuhimu wa kuendelea kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa lugha ya 

Kiswahili, Kiingereza, lugha nyingine za kigeni, LAT, Lugha ya Alama Mguso na 

maandishi ya Breli.

Lengo

Kuimarisha matumizi ya lugha mbalimbali katika mawasiliano.

Matamko

3.9.1. Serikali itahakikisha kuwa Kiswahili, Kiingereza na lugha nyingine za kigeni
zinafundishwa kwa ufasaha na ufanisi katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

3.9.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itawezesha na kuendeleza Lugha ya 
Alama ya Tanzania, Lugha ya Alama Mguso, na maandishi ya Breli kutumika katika 
ngazi zote za elimu na mafunzo.
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3.10. Lugha ya Kufundishia

Maelezo

Kwa kuwa ujuzi na maarifa huhifadhiwa na kusambazwa kupitia lugha fulani, lugha 

ya kufundishia ikitumika ipasavyo inaweza kuleta athari chanya katika matokeo ya 

ujifunzaji. Kwa sasa, lugha za kufundishia ni Kiswahili na Kiingereza nchini 

Tanzania. Lugha ya Kiswahili inatumika kufundishia elimu ya awali na msingi, na 

hufundishwa kama somo, wakati Kiingereza inatumika kama lugha ya kufundishia 

katika baadhi ya shule za msingi kwa utaratibu maalumu. Vilevile, lugha ya 

Kiingereza hutumika kufundishia katika shule za sekondari, vyuo vya ualimu 

ngazi ya stashahada, vyuo vya ufundi na vyuo vya elimu ya juu wakati Kiswahili 

kinafundishwa kama somo. Pia Kiswahili hutumika kama lugha ya kufundishia 

katika vyuo vya ualimu ngazi ya cheti, vyuo vya ufundi stadi na baadhi ya shule 

za sekondari inapohitajika.

Wakati huo huo, uzoefu kutoka nchi nyingine unadhihirisha umuhimu wa kutumia 

lugha inayotumiwa na wengi katika kujenga utambulisho na utamaduni wa nchi 

husika – mawasiliano ya kawaida. Kwa mantiki hiyo, upo umuhimu wa kusisitiza 

matumizi ya Kiswahili katika kufundishia masomo yanayojenga uelewa wa 

utamaduni na Historia ya Mtanzania ili kuihifadhi na kuitangaza. Aidha, Lugha ya 

Kiingereza ni nyenzo muhimu ya kuwezesha kupata maarifa. Hivyo, ni muhimu 

kutumia lugha zote mbili - Kiswahili kwa sababu kinaeleweka na wengi na 

Kiingereza kama chanzo cha maarifa katika kufundishia – kwani ni lugha tajiri.

Lengo
Kutumia Lugha ya Kiswahili na Kiingereza katika ufundishaji na ujifunzaji.
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 Matamko

3.10.1. Lugha ya Taifa ya Kiswahili itatumika kufundishia katika elimu ya awali na

elimu ya msingi, isipokuwa masomo ya lugha za kigeni na katika shule 

zitakazoomba na kuruhusiwa kutumia Lugha ya Kiingereza kufundishia. 

3.10.2. Lugha ya Kiingereza itatumika kufundishia kuanzia ngazi ya sekondari ya

chini (Kidato cha 1–4), isipokuwa somo la Kiswahili, masomo ya lugha za 

kigeni na katika shule za sekondari na vyuo vitakavyoruhusiwa kutumia 

Lugha ya Kiswahili kufundishia.

3.10.3. Lugha ya Taifa ya Kiswahili itatumika kufundishia masomo yenye lengo la

kujenga na kuendeleza maadili, mila, desturi na utamaduni wa Mtanzania 

katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

3.11. Upimaji na Tathmini Katika Elimu na Mafunzo

Maelezo

Upimaji na tathmini husaidia katika kubaini maendeleo ya mwanafunzi na 

changamoto anazozikabili katika ujifunzaji. Aidha, upimaji unampa mwalimu fursa 

ya kutathmini tija katika ufundishaji na kufanya maboresho stahiki. Utaratibu wa 

sasa wa upimaji unazingatia upimaji endelevu na upimaji tamati katika ngazi zote 

za elimu. Hata hivyo, baada ya kuanzisha mitaala iliyolenga kujenga umahiri, 

utaratibu wa upimaji haukubadilishwa kuendana na mabadiliko hayo. Vilevile, 

msisitizo wa kujenga stadi za karne ya 21 kama vile ubunifu, fikra tunduizi na 

utatuzi wa matatizo haukuwekwa bayana.

Kwa sababu hizo, Serikali imeona umuhimu wa kuboresha mfumo wa upimaji kwa 

kutumia vigezo vinavyotambuliwa vya upimaji wa maendeleo ya kila siku ya 

mwanafunzi na tathmini ya mwisho ya kukamilisha ngazi ya elimu husika ili 

kuendana na mtaala unaozingatia ujenzi wa umahiri na kukuza stadi za karne ya

21

.
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Lengo

Kuimarisha upimaji na tathmini ya maendeleo ya mwanafunzi.

Matamko

3.11.1.1. Serikali itaendelea kuimarisha uwezo wa taasisi za upimaji na tathmini ya

elimu na mafunzo.

3.11.1.2. Serikali itahuisha mfumo wa upimaji na tathmini kwa kuzingatia mtaala

unaosisitiza ujenzi wa umahiri unaohitajika kwa kila ngazi ya elimu.

3.12. Masuala ya Rasilimaliwatu

3.12.1. Upatikanaji wa Rasilimaliwatu katika Sekta ya Elimu

Maelezo

Uwepo wa rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha ikiwemo walimu, wakufunzi na 

wahadhiri ni msingi wa utoaji wa elimu bora katika ngazi zote. Hii ndiyo sababu ya 

kwa nini Serikali imekuwa ikiongeza idadi na ubora wa rasilimaliwatu katika sekta 

ya elimu. Licha ya hayo, uhitaji wa rasilimali hizo katika shule za awali hadi 

sekondari umekuwa ukiongezeka mwaka hadi mwaka hususan katika masomo ya 

sayansi, lugha, hisabati na fani za amali. Pia, kuna upungufu mkubwa wa 

wakufunzi na wahadhiri katika taasisi za elimu ya amali na elimu ya juu.

Ili kuondokana na changamoto kama hizo, kuna umuhimu wa kuwa na mfumo wa 

kutambua mahitaji ya rasilimaliwatu katika kila ngazi ya elimu na mafunzo, na 

kuiandaa kulingana na vipaumbele vya Taifa. Pia, kuna umuhimu wa kuimarisha 

taratibu za ajira na mgawanyo wa rasilimaliwatu ili kukidhi mahitaji halisi katika kila 

taasisi na katika ngazi zote za elimu.

Kwa kuongezea, Serikali imeona kuwa kuna umuhimu wa kuweka mazingira bora 

yatakayohakikisha kwamba vijana wengi mahiri wanajiunga na kubaki katika fani 

ya ualimu, hususan katika masomo ya sayansi, hisabati, lugha na elimu ya amali. 

Pia, upo umuhimu wa kuwavutia na kuwabakiza kazini walimu, wakufunzi na 

wahadhiri mahiri ili kuinua ubora wa elimu, utafiti na huduma za jamii katika taasisi

za elimu ya juu.
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Lengo

Kuwa na rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha katika ngazi zote za elimu. 

Matamko

3.12.1.1. Serikali itaweka utaratibu wa kuandaa walimu na wakufunzi kulingana na

vipaumbele na mahitaji ya Taifa katika ngazi husika.

3.12.1.2. Serikali itaweka mfumo fanisi wa mgawanyo wa walimu, wakufunzi na

wahadhiri unaozingatia uhitaji katika kila eneo na kila ngazi.

3.12.1.3. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaweka mfumo fanisi wa kuwavutia

na kuwabakiza walimu, wakufunzi na wahadhiri mahiri ikiwa ni pamoja na

wanaofanya kazi katika mazingira magumu.

3.12.1.4. Serikali itaweka utaratibu wa utambuzi na usajili wa walimu na wakufunzi

ili kukuza maadili, hadhi na kupanua fursa za ajira.

3.12.1.5. Serikali itaimarisha mfumo wa ajira ya walimu, wakufunzi, na wahadhiri

kwa kuhakikisha kuwa wenye sifa na viwango stahiki wanaajiriwa baada

ya kufanya mitihani na kufaulu kama sehemu ya usaili.

3.12.1.6. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha utoaji wa mafunzo kazini

kwa walimu, wakufunzi na wahadhiri.

3.12.1.7. Serikali itaweka utaratibu wa kuwaandaa na kuwaendeleza wahadhiri

kitaaluma kufikia viwango vyenye hadhi ya kimataifa kulingana na

vipaumbele na mahitaji ya Taifa.

3.12.1.8. Serikali itaweka utaratibu wa kuongeza ushindani wa taasisi za elimu ya

juu kwa kuwavutia na kuwabakiza wahadhiri wenye hadhi ya kimataifa

kwa kuzingatia uwezo wao katika utafiti, machapisho na huduma za

kitaalamu.
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3.12.2. Upatikanaji wa Rasilimaliwatu Mahiri kwa Ajili ya Sekta Nyingine

Maelezo

Uwepo wa uwiano mzuri wa rasilimaliwatu mahiri katika sekta zote za uchumi ni

muhimu kwa maendeleo ya nchi. Kwa sababu hiyo, Serikali imeendelea kuongeza

idadi na ubora wa rasilimaliwatu katika sekta zote kufikia kiwango cha kuridhisha.

Kwa mfano, katika miaka ya hivi karibuni, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania imeweka msisitizo katika kuongeza fursa za elimu ya msingi, sekondari

na elimu ya juu. Hatua hiyo imesababisha ombwe la rasilimaliwatu katika kada ya

kati, hususan wenye elimu ya amali, kukidhi mahitaji ya ongezeko hilo.

Changamoto hii ilichagizwa na utaratibu wa kubadilisha baadhi ya taasisi za elimu

ya kati kuwa vyuo vya elimu ya juu. Kwa muktadha huu, kuna umuhimu wa

kujenga uwiano stahiki wa rasilimaliwatu yenye ujuzi katika fani mbalimbali,

hususan zile zinazoakisi vipaumbele vya Taifa, Kikanda na Kimataifa.

Lengo

Kuwa na rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha kwa kukidhi mahitaji ya sekta

nyingine.

Matamko

3.12.2.1. Serikali itaweka utaratibu wa kufanya tathmini ya mara kwa mara ili kujua

mahitaji halisi ya rasilimaliwatu katika sekta mbalimbali.

3.12.2.2. Serikali itaweka mazingira wezeshi kwa sekta ya elimu na mafunzo

kuandaa rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha kulingana na mahitaji ya

Taifa.
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3.13. Menejimenti na Uendeshaji wa Elimu na Mafunzo

3.13.1. Uongozi, Usimamizi na Uendeshaji Fanisi Katika Sekta ya Elimu

Maelezo

Uongozi bora na usimamizi madhubuti wa sekta ya elimu ni muhimu ili kuleta tija na

ufanisi katika utoaji wa elimu na mafunzo. Kwa sababu hiyo, Serikali imeendelea

kuimarisha uongozi na usimamizi katika sekta ya elimu ikiwemo kuanzishwa na

kuendelezwa kwa Wakala wa Uongozi wa Maendeleo ya Elimu (ADEM). Vilevile,

Serikali imekuwa ikifanya mabadiliko ya viongozi pale inapoona inafaa ili kuimarisha

uongozi, usimamizi na kuongeza tija katika sekta ya elimu.

Hata hivyo, bado kuna changamoto katika usimamizi na uendeshaji wa sekta ya

elimu ikiwemo kufanyika kwa mabadiliko yasiyozingatia kikamilifu mahitaji na

ushirikishwaji wa jamii. Pia, kuna mgongano wa baadhi ya sheria, taratibu, kanuni

na miongozo inayosimamia uendeshaji na utoaji wa elimu na mafunzo. Kwa mfano,

katika uendeshaji, baadhi ya wadau wameonesha wasiwasi kuhusu utendaji wa

baadhi ya viongozi katika sekta ya elimu. Hii inaashiria uwepo wa udhaifu katika

sifa na uwezo wao kama viongozi. Kutokana na changamoto hizo, kuna umuhimu

wa kuhuisha sheria, taratibu, kanuni na miongozo inayohusu uendeshaji na

usimamizi wa elimu na mafunzo. Vilevile, kuna umuhimu wa kuhakikisha kuwa

mabadiliko yote makubwa katika sekta ya elimu yanatokana na tafiti za kisayansi

na ushirikishwaji wa jamii. Pia, kuna umuhimu wa kuimarisha utaratibu wa

kuwapata viongozi katika sekta ya elimu na kuhakikisha kuwa utaratibu huo

unafuatwa.

Lengo

Kuimarisha uongozi, usimamizi na uendeshaji katika sekta ya elimu.
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Matamko

3.13.1.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha mabadiliko ya kimkakati

katika sekta ya elimu yanazingatia sheria, matokeo ya tafiti, mahitaji na

ushirikishwaji wa wadau muhimu.

3.13.1.2. Serikali itahuisha sheria, taratibu, kanuni na miongozo, pamoja na

muundo wa uongozi na usimamizi, ili kuwa na mfumo wa uendeshaji wa

sekta ya elimu wenye tija.

3.13.1.3. Serikali itaimarisha utaratibu wa kuwapata na kuwaendeleza wasimamizi

na viongozi wa elimu na mafunzo katika ngazi zote.

3.13.1.4. Serikali itahakikisha kwamba sheria za taasisi za elimu ya juu

zinatekelezwa kikamilifu kwa kuzingatia majukumu yao ya msingi.

3.13.2. Ushirikiano katika Elimu na Mafunzo kati ya Tanzania Bara na
Zanzibar

Maelezo

Ushirikiano madhubuti kati ya Tanzania Bara na Zanzibar ni muhimu ili kuleta tija na

ufanisi katika utoaji wa elimu na mafunzo nchini. Kikatiba, elimu ya msingi,

sekondari, ufundi na mafunzo ya ufundi stadi siyo masuala ya Muungano. Hata

hivyo, elimu ya juu ni suala la Muungano. Lakini pia kuna ushirikiano wa karibu

katika utekelezaji wa masuala mbalimbali ya elimu ikiwemo mitaala na upimaji

kwa ngazi ya sekondari na elimu ya ufundi. Kwa kuzingatia hayo, kuna umuhimu

wa kuendelea kuimarisha uhusiano na ushirikiano baina ya Tanzania Bara na

Zanzibar katika utoaji wa elimu na mafunzo kwa ngazi zote ili kuongeza ufanisi

katika utoaji wa elimu ya juu.

Lengo

Kuimarisha ushirikiano na uhusiano kati ya Tanzania Bara na Zanzibar katika

masuala ya elimu na mafunzo.
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Tamko

3.13.2.1. Serikali itaendelea kuimarisha uhusiano na ushirikiano katika elimu na

mafunzo kati ya Tanzania Bara na Zanzibar.

3.13.3. Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa katika Elimu na Mafunzo

Maelezo

Muingiliano wa kiuchumi, kisiasa na kijamii baina ya Tanzania, nchi marafiki na 

jumuiya za kikanda na kimataifa unatutaka kama nchi kuhakikisha kuwa tunatoa 

elimu na mafunzo yenye ubora na shindani. Hata hivyo, ingawa Tanzania imeridhia 

mikataba, itifaki na makubaliano mbalimbali ya kikanda na kimataifa ambayo 

imechangia kuinua ubora wa elimu na mafunzo, bado zipo changamoto za kisera, 

kisheria, kimfumo, kimuundo na kijamii zinazopaswa kutatuliwa kwa lengo la 

kuimarisha ubora wa elimu na mafunzo. Changamoto hizo zimesababisha baadhi 

ya itifaki, makubaliano na mikataba kusitishwa au kutotekelezwa kama 

ilivyokusudiwa. Hivyo, kuna umuhimu wa kutathmini na kuondoa vikwazo 

vinavyoathiri mahusiano ya kikanda na kimataifa katika elimu na mafunzo.

Lengo

Kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika elimu na 

mafunzo.

Tamko

3.13.4. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuimarisha uhusiano na

ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika elimu na mafunzo.

3.14. Upatikanaji wa Ardhi kwa Ajili ya Maendeleo ya Elimu na Mafunzo

Maelezo

Ili kuanzisha, kupanua na kuendeleza au kukarabati taasisi za elimu na mafunzi, ni 

lazima kutenga rasilimali-ardhi ya kutosha kukidhi mahitaji. Kwa upande mwingine, 

mahitaji ya ardhi kwa ajili ya taasisi za elimu na mafunzo yanaendelea kuongezeka
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kutokana na azma ya Serikali kupanua fursa za elimu katika ngazi zote. 

Changamoto nyingine ni kwamba baadhi ya taasisi na asasi za elimu na mafunzo 

zimejengwa katika ardhi ambayo haina miliki ya kisheria. Aidha, wananchi 

wamekuwa wakivamia ardhi iliyotengwa kwa ajili ya baadhi ya taasisi za elimu na 

mafunzo. Kwa hali hiyo, taasisi za elimu na mafunzo zinahitaji kumilikishwa ardhi 

ya kutosha kwa mahitaji ya sasa na maendeleo ya baadaye. Hivyo, ni muhimu 

mipango ya ardhi ikatoa kipaumbele katika kutenga ardhi ya kutosha kwa mahitaji 

hayo kwa ngazi zote ikiwa ni pamoja na taasisi za elimu kuandaa mipango fanisi 

na endelevu ya matumizi ya ardhi zilizotengewa.

Lengo

Kuwezesha upatikanaji wa ardhi kwa kuzingatia mahitaji kwa ajili ya matumizi ya 

elimu na mafunzo.

Matamko

3.14.1. Serikali itahakikisha kuwa mahitaji ya ardhi kwa ajili ya elimu na mafunzo

yanazingatiwa katika mipango ya maendeleo ya ardhi nchini.

3.14.2. Serikali itahakikisha kuwa inasimamia na kuzingatia ufanisi wa matumizi

endelevu ya ardhi katika taasisi za elimu na mafunzo ngazi zote.

3.15. Upatikanaji wa Taarifa na Takwimu Sahihi za Elimu na Mafunzo

Maelezo

Hatua zote za mipango ya elimu zinategemea uwepo wa taarifa na takwimu sahihi 

na zenye ubora, zilizochanganuliwa kwa kuzingatia vigezo vyote muhimu. Ili 

kuweza kupata taarifa na takwimu kwa urahisi ni muhimu kuwa na mifumo fanisi, 

salama, rafiki na unganifu. Hata hivyo, ingawa Serikali imeweka mifumo mbalimbali 

yenye taarifa na takwimu zinazohusu elimu na mafunzo, bado mifumo hiyo siyo 

unganifu. Kwa upande mwingine, usahihi wa baadhi ya taarifa na takwimu una 

changamoto kutokana na tofauti zilizopo katika ukusanyaji, uhakiki, uchambuzi na 

uhifadhi wake. Kwa muktadha huo, kuna umuhimu wa kuwa na mfumo madhubuti 

wa kukusanya, kuhakiki, kuchambua, kuhifadhi na kusambaza takwimu na taarifa
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zote muhimu zinazohusu sekta ya elimu. Pia, kuna umuhimu wa kurahisisha na 

kuimarisha upatikanaji wa taarifa zinazohusu elimu na mafunzo kwa kutumia tafiti 

za kisayansi hasa kwa njia unganishi za kiteknolojia.

Lengo

Kuwa na mfumo unganifu wa taarifa na takwimu katika sekta ya elimu na mafunzo.

Matamko

3.15.1. Serikali itahakikisha uwepo wa mfumo unganifu wa taarifa na takwimu

zinazohusu elimu na mafunzo katika ngazi zote.

3.15.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha ufanyaji wa tafiti na

utekelezaji wa matokeo ya tafiti hizo katika kuinua ubora wa elimu na

mafunzo nchini.

3.16. Ugharamiaji Endelevu wa Elimu na Mafunzo

Maelezo

Katika kutimiza azma ya Serikali ya kuwa na Taifa la watu walioelimika, ni muhimu 

kuwa na mfumo fanisi na endelevu wa ugharamiaji wa elimu na mafunzo. Serikali, 

kwa kushirikiana na wadau, imekuwa ikigharamia elimu na mafunzo katika ngazi 

zote. Hata hivyo, licha ya ongezeko la bajeti la mwaka hadi mwaka, bado kuna 

changamoto katika ugharamiaji wa elimu na mafunzo nchini kutokana na ongezeko 

la mahitaji. Changamoto nyingine ni pamoja na fedha zinazotengwa katika bajeti 

ya Serikali kutotosheleza mahitaji na hivyo kuathiri fursa za upatikanaji wa elimu na 

ubora ake. Kwa sababu hiyo, kuna umuhimu wa kuweka mfumo wenye vyanzo 

anuai na endelevu wa ugharamiaji wa elimu na mafunzo.

Lengo

Kuwa na mfumo endelevu wa ugharamiaji wa elimu na mafunzo.
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Matamko

3.16.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuimarisha mfumo wa

ugharamiaji wa elimu na mafunzo wenye vyanzo anuai na endelevu katika

ngazi zote.

3.16.2. Serikali itahakikisha kuwa ada na michango katika ngazi mbalimbali za

elimu inazingatia hali halisi ya uchumi, huduma zinazotolewa na taasisi,

na misingi ya elimu bora na endelevu wa uwekezaji katika sekta

mbalimbali.

3.17. Masuala Mtambuka katika Elimu na Mafunzo

3.17.1. Elimu ya Afya ya Mazingira

Maelezo

Elimu ni moja ya nyenzo muhimu katika utoaji wa huduma bora za afya na

kuhakikisha uwepo wa mazingira salama kwa kukabiliana na mabadiliko ya

tabianchi kwa maendeleo ya kiuchumi na ustawi wa jamii. Kinyume na hilo,

ongezeko la idadi ya watu na shughuli mbalimbali za kijamii na za kiuchumi

yamechangia katika uharibifu wa mazingira nchini. Hivyo ni muhimu kuendelea

kuimarisha utoaji wa elimu ya afya ya mazingira katika ngazi zote za elimu kwa

lengo la kujenga utamaduni wa kutunza mazingira.

Lengo

Kuwa na wahitimu katika ngazi zote za elimu na mafunzo wenye uelewa na

kuthamini afya na umuhimu wa kutunza mazingira.

Tamko

3.17.1.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha kuwa maudhui kuhusu

elimu ya afya ya mazingira hasa mabadiliko ya tabianchi yanazingatiwa

katika mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi zote.
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3.17.2. Magonjwa na Majanga

Maelezo

Sekta ya elimu ni mojawapo ya sekta nyingi zinazoathiriwa na magonjwa na

majanga mbalimbali. Athari hizo zinasababisha kushuka kwa ubora wa elimu

kutokana na vifo na mahudhurio duni ya wanafunzi, walimu, wakufunzi na

wahadhiri. Licha ya mitaala katika ngazi zote kusisitiza utoaji wa elimu ya afya na

kujikinga na majanga, bado wahusika tajwa hawana uelewa wa kutosha wa

kukabiliana na magonjwa na majanga. Kwa sababu hizo, Serikali imeona umuhimu

wa kuimarisha elimu kuhusu kujikinga na magonjwa na kukabiliana na majanga

mbalimbali.

Lengo

Kuimarisha utoaji wa elimu kuhusu majanga na magonjwa mbalimbali

yanayoambukiza na yasiyoambukiza katika ngazi zote za elimu na mafunzo.

Matamko

3.17.2.1. Serikali itajumuisha stadi za kukabiliana na majanga na kujikinga na

magonjwa mbalimbali katika mitaala ya elimu na mafunzo kwa ngazi zote

kwa kuzingatia mahitaji ya wakati husika.

3.17.2.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha inaweka utaratibu wa

kuendelea kutoa elimu na mafunzo wakati wa majanga na magonjwa ya

mlipuko.

3.18. Utafiti na Maendeleo ya Sekta ya Elimu

Maelezo

Misingi ya utoaji na uendelezaji wa elimu na mafunzo pamoja na utatuzi wa

changamoto za jamii unategemea matokeo ya tafiti mbalimbali, ushirikishwaji wa

jamii na wadau wa sekta ya elimu. Tafiti zinaonesha kuwa nchi za Afrika, ikiwemo

Tanzania, zimekuwa zikifanya mabadiliko katika sekta ya elimu bila kufanya tafiti

au kuzingatia taratibu zinazoongoza namna bora ya kuendeleza elimu na mafunzo.
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Hata hivyo, tangu kupata uhuru, sekta ya elimu nchini Tanzania imepitia 

mabadiliko mbalimbali ambayo yalilenga kuendeleza elimu na mafunzo na kutoa 

mchango stahiki katika maendeleo ya jamii na Taifa kwa ujumla. Ingawa 

mabadiliko hayo yanapaswa kuzingatia tafiti, kiasi kidogo cha fedha zinazotengwa 

kwa ajili ya tafiti katika sekta ya elimu hapa nchini kimesababisha tafiti kuwa 

chache na kufanyika kwa kutegemea hali ya upatikanaji wa rasilimali kutoka kwa 

wadau wa maendeleo wa ndani na nje.

Lengo

Kuwezesha ufanyikaji wa tafiti na matumizi ya matokeo yake katika kuendeleza 

elimu na mafunzo nchini.

Matamko

3.18.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaziwezesha na kuimarisha tafiti za

kielimu na matumizi ya matokeo yake katika ngazi zote za elimu na

mafunzo nchini.

3.18.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha na kuhamasisha taasisi

za elimu ya juu kufanya tafiti na kusimamia matumizi ya matokeo yake

katika kuinua ubora wa huduma za jamii nchini.

3.19. Ushirikiano wa Sekta ya Umma na Binafsi katika Utoaji wa Elimu na
Mafunzo

Maelezo

Elimu ni mojawapo ya eneo muhimu la ushirikiano kati ya sekta ya umma na sekta 

binafsi ambapo sekta binafsi, kama ilivyo kwa umma, inashiriki kutoa elimu na 

mafunzo katika ngazi zote. Hata hivyo, licha ya mchango mkubwa wa Serikali 

katika utoaji wa elimu, umuhimu wa kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi katika 

jukumu hili ni mkubwa sana kutokana na ongezeko la mahitaji. Aidha, ni muhimu 

kuimarisha ushirikishwaji wa wadau wote muhimu, ikiwemo wazazi na jamii, katika 

utoaji wa elimu. Kwa sababu hiyo, ni muhimu kwa Serikali kuweka mazingira 

wezeshi ili kuivutia sekta binafsi na wadau wengine kuongeza ushiriki wao katika

utoaji wa elimu na mafunzo.
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Lengo

Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi na wadau wengine katika utoaji wa elimu na 

mafunzo.

Matamko

3.19.1. Serikali itaimarisha ubia baina ya sekta ya umma, sekta binafsi na wadau

wengine katika utoaji wa elimu na mafunzo katika ngazi zote.

3.19.2. Serikali itaimarisha ushirikishwaji wa wadau mbalimbali katika utoaji wa

elimu na mafunzo katika ngazi zote.
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SURA YA NNE

MUUNDO WA KISHERIA

4.1. Utangulizi

Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 Toleo la 2023, utazingatia 

mfumo wa kisheria utakaowezesha wahusika kutekeleza majukumu yao 

ipasavyo. Matamko ya Sera yanapata nguvu yake ya utekelezaji kutokana na 

sheria na kanuni zake.

4.2. Sheria za Kusimamia Elimu na Mafunzo

Katika kutekeleza Sera hii, baadhi ya sheria zinazotumika sasa zitabaki kama 
zilivyo na nyingine kufanyiwa marekebisho. Sheria zinazoweza kufanyiwa 
marekebisho ili kuendana na mahitaji ya sera mpya ni kama zifuatazo:

4.2.1. Mapitio ya Sheria ya Elimu, Sura 353

Sheria hii pamoja na masuala mengine itarekebishwa katika maeneo yafuatayo:

a. Kubainisha umri wa kuanza elimu ya awali na muda wake;

b. Kubainisha umri wa kuanza elimu ya msingi na muda wake;

c. Kutambua elimu ya lazima katika mfumo wa elimu;

d. Kutambua mikondo ya elimu ya jumla na elimu ya amali katika mfumo wa

elimu na mafunzo;

e. Kubainisha lugha ya kufundishia katika ngazi mbalimbali za elimu na

mafunzo;

f. Kubainisha utaratibu wa uteuzi, majukumu na mamlaka ya uwajibikaji wa

wathibiti ubora wa shule na Maafisa Elimu kwa ngazi mbalimbali; na

g. Kuitambua dhana ya uthibiti ubora wa elimu katika mfumo wa elimu na

mafunzo.
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4.2.2. Mapitio ya Sheria Mbalimbali za Taasisi Zilizo Chini ya Wizara yenye
Dhamana ya Elimu

Sheria mbalimbali za taasisi zilizo chini ya wizara yenye dhamana ya elimu

zitafanyiwa mapitio ili:

a. kubainisha majukumu pamoja na masharti mengine kuendana na mahitaji ya

sasa ya Sera;

b. kuondoa migongano/mfanano wa majukumu kati ya taasisi moja na nyingine;

na

c. kuweka utaratibu wa kuhusiana kiutendaji kati ya taasisi moja na nyingine

hususan kwa taasisi zile ambazo majukumu yao yanategemeana.

Sheria za taasisi zitakazofanyiwa mapitio ni pamoja na:

i. Sheria ya Baraza la Mitihani la Tanzania, Sura 107;

ii. Sheria ya Taasisi ya Elimu Tanzania, Sura 142;

iii. Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, Sura 178;

iv. Sheria ya Vyuo Vikuu, Sura 346;

v. Sheria ya Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi,

Sura 129;

vi. Sheria ya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, Sura 82;

vii. Sheria ya Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania, Sura 102;

viii. Sheria ya Mfuko wa Elimu, Sura 412; na

ix. Sheria ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima, Sura 139.
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4.2.3. Mapitio ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura 287 na
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura 288

Sheria za Serikali za mitaa zitafanyiwa mapitio ili:

a. Kubainisha majukumu yanayohusiana na usimamizi na uendeshaji wa elimu

katika mamlaka za Serikali za mitaa kuendana na mahitaji ya sasa ya

utekelezaji wa Sera;

b. Kuondoa migongano/mifanano ya kimajukumu ya usimamizi na uendeshaji

wa elimu kati ya mamlaka za Serikali za mitaa na mamlaka zingine za

Serikali; na

c. Kuweka utaratibu wa kuhusiana kiutendaji kati ya mamlaka za Serikali za

mitaa na mamlaka nyingine za Serikali kuhusiana na usimamizi na

uendeshaji wa elimu katika maeneo yao.
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SURA YA TANO

MUUNDO WA KITAASISI, UFUATILIAJI NA TATHMINI

5.1. Muundo wa Kitaasisi

Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 Toleo la 2023 utazingatia

muundo mahsusi wa kitaasisi katika ngazi mbalimbali kuanzia ngazi ya Taifa hadi

ngazi za chini kwa kufuata mgawanyo wa majukumu kama ilivyooneshwa katika

sehemu zifuatazo:

5.2. Ngazi ya Taifa

5.2.1. Wizara yenye Dhamana ya Elimu na Mafunzo

Majukumu ya wizara yenye dhamana ya elimu na mafunzo ni:

(i) Kutunga Sera ya Elimu na Mafunzo kwa ngazi zote;

(ii) Kuandaa mipango na programu za utekelezaji wa Sera;

(iii) Kubuni, kutekeleza na kutathmini miradi mbalimbali kwa ajili ya kufikia

malengo ya Sera;

(iv) Kuweka viwango vya ubora wa elimu na mafunzo na kusimamia uzingatiaji

wake katika kufikia malengo ya Sera;

(v) Kuandaa muundo fanisi wa kitaasisi kwa ajili ya utekelezaji wa sera na

kumwezesha waziri mwenye dhamana ya elimu kusimamia maendeleo ya

elimu na mafunzo nchini;

(vi) Kujenga uwezo wa wizara, taasisi na vyombo vilivyo chini ya wizara kwa ajili

ya kutekeleza sera;

(vii) Kutoa miongozo mbalimbali ya utekelezaji wa sera kwa kuzingatia matokeo

ya tathmini, tafiti na taarifa mbalimbali zinazohusu utoaji wa elimu na

mafunzo; na

(viii) Kuratibu utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya sera, mipango, na programu

mbalimbali za uendelezaji wake.

Katika utekelezaji wa sera, sheria, kanuni, miongozo na taratibu za utoaji wa

elimu na mafunzo, wizara yenye dhamana ya elimu na mafunzo itazishirikisha wizara

nyingine, taasisi na wadau wa elimu na mafunzo nchini.
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5.2.2. Wizara yenye Dhamana ya Elimu na Sekta Nyingine

Wizara yenye dhamana ya elimu itashirikiana na wizara na taasisi mbalimbali zenye 

dhamana zinazowezesha utoaji wa Elimu na Mafunzo nchini. Wizara hizo kulingana 

na majukumu yake zitasaidia kupatikana kwa huduma stahiki za utoaji wa elimu na 

mafunzo. Aidha, wizara yenye dhamana ya elimu itaweka utaratibu wa mawasiliano 

ili kuhakikisha utekelezaji wa sera unazingatia utaratibu na miongozo mbalimbali. 

Wizara hizo ni pamoja na:

(a) Wizara yenye Dhamana ya Fedha

Wizara yenye dhamana ya fedha itakuwa na jukumu la kuwezesha upatikanaji wa 

rasilimalifedha kwa ajili ya ugharamiaji wa Sera katika ngazi zote. Aidha, itahusika 

na utoaji wa sera za jumla za kiuchumi, miongozo na mipango ya fedha na takwimu.

(b) Wizara yenye Dhamana ya Utumishi wa Umma

Wizara yenye dhamana ya utumishi wa umma itakuwa na jukumu la kutoa miongozo 

kuhusu utawala wa utumishi wa umma, mikataba ya utendaji kazi, maslahi na 

mipango ya maendeleo ya rasilimaliwatu na maadili ya utumishi wa umma katika 

sekta ya elimu.

(c) Wizara yenye Dhamana ya Teknolojia ya Habari

Wizara yenye dhamana ya teknolojia ya habari itakuwa na jukumu la utekelezaji wa 

mkakati kwa kutoa miongozo ya TEHAMA, uendelezaji wa mifumo yake na usalama 

wa mifumo hiyo.

(d) Wizara yenye Dhamana ya Ardhi

Wizara yenye dhamana ya Ardhi itakuwa na jukumu la utekelezaji wa Mkakati kwa 

kutoa Miongozo ya maendeleo ya ardhi kwa shughuli za elimu na mafunzo; uthamini 

wa ardhi na hatimiliki za ardhi kwa maendeleo ya elimu na mafunzo nchini.

(e) Wizara yenye Dhamana ya Afya

Wizara yenye dhamana ya Afya itakuwa na jukumu la ukaguzi wa huduma za afya
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na kutoa miongozo kuhusu kinga na tiba, chakula na lishe itakayozingatiwa na 

taasisi za elimu na mafunzo.

(f) Wizara yenye Dhamana ya Utamaduni

Wizara yenye dhamana ya utamaduni itakuwa na jukumu la kutoa miongozo kuhusu 

uhamasishaji na uendelezaji wa utamaduni katika taasisi za elimu na mafunzo.

(g) Wizara yenye Dhamana ya Michezo

Wizara yenye dhamana ya michezo itakuwa na jukumu la kutoa miongozo kuhusu 

uhamasishaji na uendelezaji wa michezo katika taasisi za elimu na mafunzo.

(h) Ofisi yenye Dhamana ya Uandishi wa Sheria

Ofisi yenye dhamana ya uandishi wa sheria itakuwa na jukumu la kutekeleza 

mkakati kwa kuandika sheria mpya au/na kurekebisha sheria zilizopo ili kuwezesha 

utekelezaji wa Mkakati.

(i) Wizara yenye Dhamana ya Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa

Wizara yenye dhamana ya ushirikiano wa kikanda na kimataifa itakuwa na jukumu la 

utekelezaji wa mkakati kwa kushirikiana na Wizara yenye dhamana ya elimu katika 

kuandaa, kuhuisha na kutekeleza mikataba na itifaki mbalimbali za kuwezesha 

uimarishaji wa ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika masuala ya elimu na 

mafunzo.

(j) Wizara yenye Dhamana ya Maendeleo ya Mtoto

Wizara yenye dhamana ya maendeleo ya mtoto itakuwa na jukumu la kushirikiana 

na Wizara yenye dhamana ya elimu katika uwianishaji wa malezi na makuzi ya mtoto 

yatolewayo katika vituo vya kulelea watoto na elimu ya awali.
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5.2.3. Wadau wa Maendeleo
Wadau wa Maendeleo watakuwa na jukumu la kutenga na kutoa rasilimali ili kuwezesha

utekelezaji wa Sera hii; kushiriki katika shughuli mbalimbali zinazolenga kuongeza fursa

na kuinua ubora wa elimu na kuwajengea uwezo wadau mbalimbali wanaotekeleza afua

za utoaji wa elimu na mafunzo nchini.

5.2.4. Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia
Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia watakuwa na jukumu la kutekeleza Sera kwa kushiriki

katika ujenzi wa shule na Vyuo, kuchangia katika ujenzi wa miundombinu, uzalishaji wa

nyenzo, zana na vifaa vya kufundishia na kujifunzia.

5.2.5. Taasisi na Mamlaka Mbalimbali za Kusimamia Utoaji wa Elimu na
Mafunzo

Taasisi na mamlaka za usimamizi wa elimu na mafunzo zitakuwa na jukumu la

kutoa ithibati, kuthibiti na kusimamia masuala mbalimbali ya elimu na mafunzo

nchini kulingana na majukumu yake kama yatavyoainishwa kisheria. Mamlaka hizo

zitakuwa huru na zenye kauli ya mwisho, isipokuwa pale tu zitakapoelekezwa

vinginevyo na waziri mwenye dhamana ya elimu na mafunzo. Wakati huo huo,

mamlaka hizo zitashirikiana kwa karibu na wizara, idara, taasisi na wadau wote

muhimu katika kutekeleza majukumu yao.

5.2.6. Taasisi na Bodi Mbalimbali za Kitaalamu

Taasisi na bodi zenye wajibu na masuala mbalimbali ya kitaalamu zitawajibika

kusimamia masuala ya utaalamu baada ya wanafunzi kumaliza masomo yao

kwenye taasisi za elimu na mafunzo husika. Vilevile, taasisi na bodi hizo zitawajibika

kuzishauri mamlaka mbalimbali zinazosimamia utoaji wa elimu na mafunzo nchini

katika masuala ya viwango vya elimu na mafunzo yatolewayo. Hata hivyo, taasisi

na bodi za kitaalamu hazitakuwa na mamlaka ya moja kwa moja ya kutoa

maelekezo kwenye taasisi za elimu na mafunzo isipokuwa kwa kupitia kwenye

mamlaka rekebu za taasisi hizo.

5.2.7. Ngazi ya Mkoa

Jukumu la usimamizi wa utekelezaji wa Sera katika ngazi ya mkoa litakuwa la
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Afisa Elimu wa Mkoa (REO) husika. REO atakuwa na jukumu la kutoa taarifa na

ushauri kwa mamlaka husika kuhusu utekelezaji wa sera na maendeleo ya elimu

na mafunzo katika ngazi hiyo.

5.2.8. Ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa

Jukumu la usimamizi na utekelezaji wa Sera katika ngazi ya halmashauri litakuwa

la Mamlaka za Serikali za Mitaa chini ya usimamizi wa Afisa Elimu husika. Afisa

elimu atakuwa na jukumu la kuandaa mipango na bajeti, na kusimamia

uendeshaji wa shule za elimu ya awali, msingi na sekondari kwa kuzingatia

maelekezo ya sera. Afisa elimu husika atakuwa na jukumu la kutoa taarifa na

ushauri kwa mamlaka zinazohusika na utekelezaji wa sera na maendeleo ya elimu

na mafunzo katika ngazi hiyo.

Pia, mamlaka za serikali za mitaa zitahusika katika uanzishaji, usimamizi na

uendeshaji wa shule za elimu ya awali, msingi, sekondari, vituo vya elimu ya watu

wazima na elimu nje ya mfumo rasmi katika maeneo wanayosimamia kulingana na

maelekezo ya sera. Vilevile, zitawajibika kutoa taarifa ya utekelezaji wa sera kwa

mamlaka husika.

Kwa kuongezea, mamlaka za Serikali za mitaa zitasimamia utekelezaji wa sera

kwa kufuata sheria, kanuni, miongozo na taratibu za usimamizi na uendeshaji wa

shule za Serikali na zisizo za Serikali. Katika kutekeleza jukumu hilo, mamlaka

zitatakiwa kushirikiana na wakuu wa shule za msingi na sekondari za

Serikali na zisizo za Serikali, na mashirika na taasisi za Serikali na zisizo za

Serikali katika ngazi hizo. Vilevile, Mamlaka za Serikali za Mitaa katika

utekelezaji wa sera ya elimu na mafunzo zitawajibika kutoa taarifa katika mamlaka

husika ya usimamizi wake.

5.2.9. Shule na Vyuo

Wakuu wa shule na vyuo watasimamia na kutekeleza sera ya elimu na mafunzo

kwa kuzingatia maelekezo ya sera yenyewe. Pia, watawajibika kutoa taarifa za

utekelezaji wa sera katika taasisi zao za usimamizi na kwa mamlaka husika.
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5.2.10. Jamii na Wazazi/Walezi

Wazazi na walezi ni wadau muhimu katika kuimarisha maendeleo ya elimu kwa

mwanafunzi. Ili kufanikisha hilo, ushirikiano kati ya mzazi/mlezi na walimu au

uongozi wa shule ni muhimu. Majukumu ya mzazi na mlezi ni pamoja na

kuhakikisha upatikanaji wa huduma stahiki kwa mwanafunzi kama vile mavazi,

chakula na lishe, malazi, vifaa vya kujifunzia, ulinzi na usalama. Aidha, ni jukumu la

mzazi/mlezi kufuatilia nidhamu, maadili na mwenendo wa kitabia wa mtoto wake.

5.3. Ufuatiliaji na Tathmini

Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera ni jukumu la wizara yenye

dhamana ya elimu na mafunzo kwa kushirikiana na wadau. Wizara itapokea taarifa

ya utekelezaji wa Sera ka m a ilivyofafanuliwa katika Mkakati wa Utekelezaji wa

Sera kutoka kwa watekelezaji. Pia, wizara ina jukumu la kukusanya, kuchambua,

na kuunganisha taarifa za utekelezaji wa sera kutoka kwa wadau mbalimbali wa

sekta ya umma na binafsi. Wadau hao watawajibika kutoa taarifa stahiki kwa

wizara husika ili kufanikisha ufuatiliaji na tathmini ya maendeleo ya utekelezaji wa

Sera. Kwa upande mwingine, wizara itaandaa mpango wa ufuatiliaji na tathmini

ya Sera ambao utaonesha viashiria, vigezo na muda wa tathmini kwa kuzingatia

mkakati wa utekelezaji wa Sera.

5.4. Hitimisho

Madhumuni ya Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 Toleo la 2023 ni kutoa mwongozo

wa jumla wa utekelezaji wa afua mbalimbali katika maeneo yenye vipaumbele kwa

kushirikisha sekta ya umma na wadau wengine. Katika utekelezaji wa malengo ya

Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali ilitekeleza mikakati mbalimbali

iliyowezesha upatikanaji wa mafanikio makubwa katika utoaji wa elimu na mafunzo

nchini. Mafanikio hayo ni matokeo ya ushirikiano wa wadau mbalimbali wakiwemo

wazazi, jamii, sekta za umma na binafsi na wadau wengine wa maendeleo.

Pamoja na mafaniko hayo, hali ya utoaji wa elimu haijafikia kiwango

kilichokusudiwa.
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Kwa muktadha huo, Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Toleo la 2023 inalenga

kutatua changamoto kuu saba katika utoaji wa elimu na mafunzo ambazo ni:

mfumo wa elimu kujikita zaidi kwenye elimu ya jumla na kukosa fursa anuai za

elimu na mafunzo kwa kuzingatia mahitaji, njia mbalimbali za ujifunzaji kulingana

na mazingira; mitaala katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo kutokidhi

mahitaji ya mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na kiteknolojia; kuwa na

mfumo usio fanisi wa uthibiti na ithibati ya elimu na mafunzo katika ngazi zote;

upungufu wa nguvukazi ya kutosha yenye maarifa, stadi na ujuzi unaohitajika kwa

ajili ya sekta mbalimbali; mfumo dhaifu wa usimamizi na uendeshaji wa elimu na

mafunzo; mfumo usio wa uhakika na endelevu wa ugharamiaji wa elimu na

mafunzo wenye vyanzo anuai na endelevu; na kutozingatiwa kwa masuala

yanayoibuka ambayo yanaathiri utoaji wa elimu na mafunzo.




