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Shahada za Amali kuchochea
maendeleo kiuchumi

TAHARIRI

S erikali ya Tanzania inatambua haki 
ya kila mtu kupata elimu, kutimiza 
jukumu hilo muhimu kupitia Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-

jia inaendelea kufanya mageuzi makubwa 
katika sekta ya elimu, kwa kutekeleza mi-
kakati mbalimbali inayolenga kuboresha 
miundombinu ya ujifunzaji kuhakikisha 
upatikanaji wa viwango bora vya elimu na 
mafunzo katika ngazi zote, ili kuwaweze-
sha Watanzania kupata stadi stahiki na 
umahiri.

Hivi karibuni Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, alifanya ziara ya kikazi 
Mkoani Rukwa, ambapo alipata nafasi 
kujionea maendeleo ya utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ikiwemo katika sekta ya 
elimu, hii ni pamoja na kuzindua mradi wa 
Ujenzi wa Chuo cha Ualimu Sumbawanga, 
kuweka jiwe la msingi la Chuo Cha Ufundi 
Stadi cha Mkoa wa Rukwa na kuweka jiwe 
la msingi ujenzi wa Shule ya Sekondari ya 
Wasichana ya Sayansi iliyopo iliyopo Kijiji 
cha Mtindilo Laela katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Sumbawanga. 

Katika ziara hiyo Julai 17, 2024 Watan-
zania tumeshuhudia Mhe. Rais akiweka 
jiwe la Msingi Ujenzi wa Chuo Kikuu cha 
Sayansi na Teknolojia cha Mbeya Kampasi 
ya Rukwa, inayotarajiwa kutoa shahada 
za Amali ikiwa ni sehemu ya utekelezaji 
wa mageuzi ya elimu nchini yanayolen-
ga kuongeza hamasa ya kukuza elimu, 
ujuzi na matumizi ya sayansi, teknolojia 

na ubunifu ili kusaidia Taifa kutatua chan-
gamoto mbalimbali na kuchagiza maende-
leo kiuchumi.

MUST Rukwa ni miongoni mwa Kam-
pasi za Vyuo Vikuu zinazojengwa katika 
Mikoa isiyo na Taasisi za Elimu ya Juu kupi-
tia Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya 
Kiuchumi (HEET), unaolenga kuboresha 
miundombinu, kuongeza matumizi ya te-
knolojia za kidijitali na kufadhili masomo 
kwa Wanataaluma wa Vyuo nufaika. 

Ni matarajio yetu kupitia Kampasi 
hiyo vijana wa mkoa wa Rukwa na Mikoa 
mingine jirani katika ukanda wa nyanda 
za Juu Kusini na Magharibi watanufaika na 
mafunzo mbalimbali yatakayowawezesha 
kuimarisha ujuzi katika fani za Kihandisi na 
hivyo kushiriki katika maendeleo ya uchu-
mi wao na Taifa kwa ujumla.

Tunaipongeza Serikali kupitia Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ambayo 
ndio msimamizi mkuu katika sekta hiyo 
kwa kuendelea kufanya mageuzi ya elimu 
katika nyanja mbalimbali na kuendelea 
kusimamia kikamilifu uboreshaji wa mi-
undombinu ya elimu katika ngazi mbalim-
bali, kuhakikisha Watanzania wanapata 
elimu bora.

Ni imani yetu kuwa Watanzania 
watatumia vema fursa kupata mafunzo 
katika Vyuo Vikuu na Vya kati hapa Nchini 
na kuwa wahitimu mahiri watakaoshiriki 
kikamilifu katika sekta mbalimbali za uzal-
ishaji na kumudu ushindani katika soko la 
ajira ndani na nje ya nchi.

BODI YA UHARIRI
Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa

Kamishna wa Elimu

Sylvia Lupembe
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini

Wachangiaji:
Oliva Kato

Elizabeth Pancras
Veronica Chitunda

Nazareth Mwakabuta

Mawasiliano:
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,

Mji wa Serikali Mtumba, Mtaa wa Afya - Dodoma
S.L.P. 10,  40479 DODOMA.

Simu: +255 26 296 3533

Jarida hili linatolewa na
Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
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Rais Samia aweka 
jiwe la msingi Chuo 

cha VETA Rukwa

R ais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan Julai 16, 2024, 
ameweka jiwe la msingi chuo cha 

VETA kilichopo katika kijiji cha Kashai, Kata 
ya Momoka, wilaya ya Sumbawanga mkoani 
Rukwa, ikiwa ni sehemu ya ziara yake mkoani 

Rukwa.
Mhe. Rais amesema kwa sasa mkoa wa 

Rukwa unakua kiuchumi, hasa katika eneo 
la miradi mbalimbali ya maendeleo, hivyo ni 
wakati wa vijana na jamii kwa ujumla kupata 
chuo cha kuwawezesha kupata ujuzi, utaala-
mu na maarifa ili waweze kuendana na kasi ya 

Uwekezaji Elimu ya Ufundi Stadi >

mabadiliko hayo makubwa ya kiuchumi.
“Chuo hiki ni jitihada za Serikali za kuhaki-

kisha kwamba vijana na jamii yetu inatayar-
ishwa na kupewa elimu ujuzi utakaowasaidia 
kujitegemea kwa kujiajiri au kuajiriwa,” ame-
sisitiza.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda ameishukuru Serikali kwa 
kuendelea kuweka msisitizo katika ujenzi wa 
vyuo vya VETA kote nchini na kuhakikisha 
kwamba kazi kubwa waliyopewa ya kuhakiki-
sha Watanzania wanapata mafunzo ya ufundi 
stadi inatekelezwa kwa ufanisi.

Akitoa taarifa fupi kuhusu mradi huo, 
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) CPA Antho-
ny Kasore amesema ujenzi wa Chuo hicho 
umefikia asilimia 90% na umegharimu zaidi 
ya shilingi Bilioni 6, ukiwa na jumla ya majen-
go 24 ambayo ni pamoja na Jengo la utawala 
1, Nyumba za watumishi 3, Karakana 8, Jengo 
1 la madarasa (General Classes), kibanda cha 
mlinzi 1, Nyumba ya Jenereta 1, Jiko na bwalo 
la kulia chakula 1, Maktaba 1, Mabweni 4 na 
Maabara ya kumpyuta 1.

CPA Kasore ameongeza kuwa Chuo hicho 
kilianza kutoa mafunzo rasmi Machi 18, 2024 
kwa Wanafunzi 63 wa fani mbili za Mafunzo 
ya muda mrefu za Umeme wa majumbani 
yenye wanafunzi 49 na Ubunifu wa nguo, 
ushonaji na teknolojia ya mavazi yenye wa-
nafunzi 14.

“Pamoja na kozi hizi mbili (2) za muda 
mrefu tulizokwishaanza kuzitoa, tunatarajia 
kuongeza kozi nyingine 7 za Uashi, Uungaji 
na Uundaji vyuma, Ufundi Magari, Uhazili na 
Matumizi ya Kompyuta, Upishi, Userema-
la na Uchakataji wa Chakula ifikapo Januari 
2025,” alisisitiza CPA Kasore.



Uwekezaji Elimu ya Juu >

R
ais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ameki-
taka Chuo Kikuu cha Sayansi 

na Teknolojia Mbeya (MUST) kitakapo-
kamilisha ujenzi wa Kampasi ya Rukwa 
kutoa mafunzo kwa vijana wa mkoa wa 
Rukwa ya namna ya kutumia rasilimali 
zinazopatikana katika mkoa huo.

Rais ametoa wito huo Julai 17, 2024 
wakati akiweka jiwe la msingi la ujenzi 
wa Kampasi hiyo, ambapo amesema 
kuwa Mkoa huo una rasilimali ya udongo 
ambayo inaweza kutumika kutengene-
za matofali na kwamba ni imani yake 
Chuo hicho kitajielekeza kutoa mafunzo 
ya shughuli zinazofanywa na mkoa huo 
katika kukuza uchumi wao.

“Idara ya Uhandisi iwafundishe vi-
jana wa mkoa huu kutumia rasilimali 
iliyopo ya udongo wajenge nyumba zin-
azofanana na wenzetu wa nchi zinazo-
endelea na zipangiliwe vizuri ili vijana 
wetu wapate kazi ya kufanya” aliagiza 

Rais Samia. 
Mhe. Samia amesema kuwa ni 

maendeleo makubwa kwa Taifa kute-
keleza ujenzi wa Kampasi hiyo mkoani 
Rukwa kwani miaka ya nyuma hatuku-
weza kufikiria kama tungekuwa na Kam-
pasi ya chuo kikubwa kama hicho. 

‘’Mradi wa HEET umetuletea map-
induzi makubwa sana kwenye Elimu 
ya Juu, kama tulivyoona tulifanya ma-
geuzi makubwa kwenye elimu kwenda 
kwenye ujuzi. tunaposema elimu ujuzi 
tafsiri yake ni hii lazima iwe kwenye vi-
tendo kwa kujenga Vyuo vya aina hii na 
Vyuo vya Ufundi Stadi ili vijana wetu 
wawe na Amali za mikono’’ alisema 
Mhe. Samia. 

Waziri wa Elimu, Sayansi na Tekno-
lojia Prof. Adolf Mkenda amesema kuwa 
Kampasi za Vyuo Vikuu zinazojengwa 
katika Mikoa isiyo na Taasisi za Elimu ya 
Juu kupitia Mradi wa Elimu ya juu kwa 
Mageuzi ya Kiuchumi (HEET) zinataraji-
wa kuanza kutoa shahada za Amali iki-

wa ni hatua ya utekelezaji wa mageuzi 
ya elimu nchini. 

‘’Tayari nimeshafanya mazungumzo 
na kukubaliana na Makamu Wakuu wa 
Vyuo kwamba Kampasi kubwa mfano 
UDSM, MZUMBE na SUA ziendelee 
kutoa shahada za kitaalam lakini Kam-
pasi hizi mpya zinazoendelea kujengwa 
zilenge katika kutoa mafunzo na Shaha-
da za Amali’’ alisema Prof. Mkenda. 

“Ujenzi wa Kampasi ya MUST Rukwa 
ni moja ya Kampasi zinazojengwa nchi 
nzimz kwa maelekezo yako baada ya 
kupata Mradi wa HEET ambapo uliagiza 
Mikoa isiyokua na Kampasi ya Vyuo vi-
kuu ipate Kampasi hizo ili kutoa fursa za 
mafunzo kwa vijana. Alibainisha Waziri 
Mkenda. 

Mradi huo wa Chuo Kikuu cha Sayan-
si na Teknolojia Mbeya Kampasi ya Ruk-
wa unaujengwa na serikali kwa kushirik-
iana na Benki ya Dunia, Kampasi hiyo 
itakuwa na uwezo wa kuhudumia Wana-
funzi zaidi ya 1,000 kwa wakati mmoja.

Samia aweka jiwe la msingi ujenzi 
wa MUST Kampasi ya RUKWA
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Michezo na Elimu >

Michezo itasaidia 
vijana kujiepusha na

vitendo viovu
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Imeelezwa kuwa, Serikali itahakikisha 
michezo inaendelezwa shuleni kwa 
sababu inasaidia vijana kujiepusha na 
matendo yasiyofaa. 

Hayo yamesemwa Julai 20, 2024 na 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Prof. Adolf Mkenda wakati wa ufunguzi 
wa mashindano ya mpira wa miguu ya Wa-

zazi Dar es salaam Super Cup yaliyoanza 
kutimua vumbi rasmi katika viwanja vya 
Bandari Jijini Dar es salaam, 

Mkenda ameongeza kuwa kulingana 
na Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 
2014 Toleo la 2023 michezo ni amali inay-
ofundishwa katika shule na vyuo, vilevile 
inasaidia kutoa ajira na kujenga uzalendo.

Waziri Mkenda ameahidi kuendelea 
kushirikiana na Jumuiya za Wazazi Taifa na 
Mikoa.

Amepongeza Jumuiya ya Wazazi Dar es 
salaam kwa juhudi kubwa za kuanzisha na 
kuendeleza michuano.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wa-
zazi Mkoa wa Dar es Salaam Bi. Khadija 
Ally Said amesema mashindano hayo yana 
lengo la kukuza vipaji vya vijana pamoja na 
kuleta malezi chanya kwenye jamii.

Vile vile ameongeza kuwa mashinda-
no hayo yanawaandaa vijana kuelekea 
kwenye Uchaguzi wa viongozi wa Serikali 
za mitaa pamoja na kujiandikisha kwenye 
daftari la kudumu la wapiga kura.

Bi. Khadija amesema kupitia michezo 
hiyo vijana wanapata ajira pamoja na ku-
waunganisha na kupata fursa ya kubadil-
ishana mawazo lakini pia inawaunganisha 
wazazi.

Uzinduzi huu umeambatana na zoezi la 
kuchangia damu na jamii imepata nafasi ya 
kupima ugonjwa wa Seli Mundu.

Mshindi wa kwanza wa mashindano 
hayo atajinyakulia kitita cha shilingi milioni 
tano, mshindi wa pili milioni tatu na mshin-
di wa tatu milioni mbili.



Ushirikiano katika Elimu >

Wizara ya Elimu kushirikiana na 
taasisi ya Vignan's ya India eneo la 

Sayansi, Teknolojia na Utafiti

W
izara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia imetia saini 
makubaliano ya ushi-
kirikiano na Taasisi ya 

Utafiti, Sayansi na Teknolojia ya Vignan’s 
kutoka India.

Makubaliano hayo ni katika masuala ya 
Elimu, Sayansi, Teknolojia na  Utafiti ikiwa 
ni pamoja na taasisi hiyo kupokea wana-
funzi 100 kutoka Tanzania kila mwaka kwa 
ajili ya kusoma fani za kipaumbele ikiwe-
mo Uhandisi ujenzi, Uhandisi Kilimo, Akili 
Mnemba na  Uhandisi wa Umeme kwa 
gharama nafuu.

Kamishina wa Elimu Dkt. Lyabwene 
Mutahabwa akimwalisha Katibu Mkuu 
wa  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia Prof. Carolyne Nombo amesema  bila 
Utafiti, Sayansi na Teknolojia ni vigumu 
kushindana popote. 

Ameishukuru Serikali ya India na Taas-
isi ya Vignan’s kwa utayari wa kushirikiana 
na Tanzania.

“Ukiwa na rafiki ambaye yupo tayari 
kukusaidia kwenye eneo la Elimu kwenye 
nchi huyo ndiye rafiki wa kweli” amesema 
Lyabwene. 

Kwa upande wake Afisa Mtendaji wa 
Chuo cha Vignan’s Srikant Nandigam 
amesema vijana wa Kitanzania watapa-
ta ujuzi na baada ya masomo watakuwa 
tayari kuajiriwa na kujiajiri pia hawatakaa 
India bali watarudi Tanzania kueneza ujuzi 
huo.

Amesema Taasisi ya Vignan’s ina miaka 
23 toka ianzishwe na kufanya kazi, huku 
ikiwa tayari imefanya kazi na mataifa 9 
kutoka Afrika na Tanzania inakwenda kun-
ufaika kwa mara ya Kwanza.

Tanzania ni Taifa la pili kwa kupeleka 
wanafunzi wengi zaidi nchini India baada 
ya Zimbabwe.
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M
amlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA) imeagizwa 
kuhakikisha Chuo cha VETA cha 
Mkoa wa Njombe kinapelekewa 

vifaa vya kufundishia na kujifunzia ili kianze kutoa 
mafunzo kwa wakazi wa mkoa huo.

Agizo hilo limetolewa Julai 19, 2024 na ali-
yekuwa Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Dkt. Franklin Rwezimula 
alipofika chuoni hapo kukagua utekelezaji wa 
ujenzi wa miundombinu ambapo alisema amer-
idhishwa na ukamilishaji wa majengo hayo.

Dkt. Rwezimula ameongeza kuwa majengo 
yote yakikamilika ni muhimu chuo kuanza kutoa 
mafunzo kwa wananchi wa Njombe na kwamba 
si sahihi yakakaa muda mrefu bila kutumika.

Aidha, amewataka vijana na wananchi wa 
mkoa huo kuchangamkia fursa za masomo na 
mafunzo yatakayotolewa katika chuo hicho huku 
akiwataka VETA kuhakikisha kuanzisha pro-
gramu zinazoendana na shughuli za kiuchumi za 
mkoa huo.

Chuo cha VETA cha Mkoa wa Njombe kime-
jengwa katika wilaya ya Ludewa karibu sana na 
Mchuchuma na Liganga ambapo yanapatikana 
makaa ya mawe pamoja na chuma.

Mafunzo VETA >

VETA Njombe kuanza kutoa mafunzo
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Uzinduzi zana za Kilimo >

Kipanga azindua zana za 
kilimo zinazotengenezwa 

na wazawa IMARA Tech
N

aibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia Mhe. 
Omar Juma Kipanga (Mb) 
amesema vijana wa Kitan-

zania wana nguvu kubwa ya kucho-
chea maendeleo katika Taifa hivyo 
Serikali inaendelea kuweka mazin-
gira wezeshi ili kuvutia makampuni 
mengi zaidi kuwekeza katika Tekno-
lojia mbalimbali ambazo zinazal-
ishwa nchini na kukidhi vigezo vya 
kuingia sokoni.

Kipanga ametoa kauli hiyo Julai 
01,2024 wakati akizindua zana bora 
za kilimo zilizotengenezwa na Kam-
puni ya wazawa ya IMARA TECH, ka-
tika viwanja vya Makumbusho Kalo-
leni jijini Arusha.

“Leo tumeshuhudia mfano mzu-
ri wa tukio kubwa la utiaji saini wa 
mashirikiano kati ya Imara Tech na 
Taasisi kubwa mbili Honda na Mfuko 
wa dhamana kwa wakulima-PASS 
wakati wa uzinduzi wa zana bora za 
kilimo zinazozalishwa na kampuni 
hiyo” alisema Kipanga.

Ameongeza kuwa hadi sasa zaidi 
ya teknolojia 30, zilizozalishwa na 
wabunifu wa ndani waliowezeshwa 
na Serikali kupitia jukwaa la MAKI-
SATU na kupata ufadhili kupitia 
COSTECH zimefikia hatua ya kuingia 
sokoni.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkuu wa Tume ya Taifa ya Sayansi 
na Teknolojia (COSTECH) Dkt. Amos 
Nungu amesema Tangu kuanza 
kwa MAKISATU, zaidi ya Wabuni-
fu 268 wameendelezwa kwa hatua 
mbalimbali, Kampuni 23 za vijana 
wa kitanzania zimesajiliwa tayari 
na zinatazamiwa kujenga viwanda 
na kuongeza uwepo wa bidhaa zao 
sokoni na zingine 47 ziko kwenye hat-
ua za mwisho kukamilisha viwango 
na matakwa ya usajili wa Kampuni.

Aidha Mkurugenzi Mtendaji wa 
IMARA Tech Bw. Alfred Chengula 
ameishukuru Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia kupitia COSTECH 
na wadau wengine kwa kuendeleza 
bunifu hadi kufikia kubidhaishwa.



Prof. Nombo aongoza ziara 
ya mafunzo Afrika Kusini - 

ugharamiaji mafunzo ya amali  
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Ziara ya Kimafunzo>

K
atibu Mkuu Wizara 
ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Prof. Car-
olyne Nombo amese-

ma Tanzania imefanya mageuzi 
katika mitaala ambayo ni ute-
kelezaji wa maelekezo ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Mhe. Dkt. Samia Suluhu Has-
san ambaye alihimiza kufanya 
mabadiliko na kuwa na mitaala 
inayojikita katika ujuzi.

Prof. Nombo amesema hayo 
Julai 17, 2024 wakati akizungum-
za na Uongozi wa Chuo cha Ufun-
di cha Tshwane South nchini Afri-
ka Kusini, kufuatia ziara yake na 
Wataalamu wa elimu kutoka Tan-
zania Bara na Zanzibar kujifunza 
jinsi Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (TVET) inavyo-
gharamiwa.

Aidha, Katibu Mkuu huyo 
ameeleza kuwa Tanzania iko ka-
tika hatua ya kuandaa mkakati 
wa Ugharamiaji wa Uendelezaji 
wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (TVET Financing 
Strategy) na ziara hiyo ni kati-
ka kuendelea kujifunza mifumo 
mbalimbali ya nchi juu ya ute-
kelezaji wa mafunzo ya ufundi.

Prof. Nombo ameeleza kuwa 
ziara hii imekuwa na manufaa 
makubwa, ambayo yatasaidia 
kujifunza jinsi Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (TVET) 
inavyogharamiwa.

Katika ziara hiyo chuoni hapo 
Katibu Mkuu ameambatana na 
Mkurugenzi wa Elimu ya Ufundi, 
Mkurugenzi wa Elimu Msingi na 
Mkuu wa Taasisi ya Teknolojia Dar 
es Salaam.

Ikumbukwe kuwa Afrika Kusi-
ni ina jumla ya vyuo vya TVET 50 
na kampasi 280 huku uelekeo wa 
mafunzo ya ufundi nchini humo 
ni vigezo vya Utengenezaji na 
Uboreshaji wa Mitaala. (Occupa-
tional Standards).
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W
izara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia imeweka 
Jiwe la Msingi la ujenzi wa 
Chuo Ufundi cha Arusha 

Kampasi ya Kikuletwa iliyopo wilayani Hai 
Mkoani Kilimanjaro kitakachokuwa Kituo 
cha Umahiri katika kutoa Nishati Jadidifu.

Akizungumza Julai 30, 2024 baada ya 
kuweka Jiwe hilo la Msingi Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf Mkenda 
amesema kuwa Kituo cha Kikuletwa ni mi-
ongoni mwa vituo vinne vya umahiri vya 
kikanda vinavyojengwa na Serikali kwa 
kushirikiana na Benki ya Dunia.

Waziri Mkenda amesema kuwa Vituo 
hivyo vinajengwa kwa gharama ya Dola 
za Kimarekani milioni 75 sawa na takribani 
shilingi Bilioni 187.5 kupitia mradi ujulikanao 
kama East Africa Skills for Transformation 
and Regional Integration Project (EASTRIP) 
ambapo Chuo cha Ufundi Arusha kilipatiwa 
kiasi cha Dola za Kimarekani milioni 16.25 
sawa na  takribani Bilioni 37.5

Prof. Mkenda ameongeza kuwa Ujen-
zi wa Kituo hicho  ni utekelezaji wa Ilani 
ya Chama cha Mapinduzi na Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mita-
no (2021/22 – 2025/2026) na kwamba ni 

Wataalamu wa Nishati 
Jadidifu kupikwa ATC
kampasi ya Kikuletwa

Mafunzo Nishati Jadidifu  >

muhimu kwani kitazalisha nguvukazi yenye 
ujuzi wa kutosha itakayosaidia uendeshaji 
wa miradi ya kimkakati ya Kitaifa hususan 
katika uzalishaji wa nishati kama vile ujenzi 
wa Mitambo ya Kuzalisha Umeme wa Bwa-
wa la Mwalimu Nyerere.

“Mwelekeo wa Dunia sasa hivi ni kuhaki-
kisha kwamba tunatumia nishati safi na en-
delevu bila kuharibu mazingira, hivyo kituo 
ni muhimu sana na kinaendana na azma ya 
Rais wetu Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwamba tuwe na nishati safi ya kupikia na 
matumizi mengine ni hatua kubwa katika 

mwelekeo wa Dunia ya kulinda mabadi-
liko ya tabia nchi kwa kuhakikisha kwamba 
hatuchomi mafuta kama dizeli yanayok-
wenda kuharibu hali ya hewa” amesema 
Prof Mkenda

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Carolyne Nombo amese-
ma kuwa Mradi wa Kujenga na Kuimarisha 
Ushirikiano wa Kikanda wa Afrika Mashariki 
(EASTRIP) ni muhimu kwa kuwa una kwen-
da kusaidia katika utekelezaji wa mabadiliko 
ya kielimu ambayo yameaanza kutekelezwa 
kupitia Sera ya Elimu na Mafunzo ya 2014, 
Toleo la 2023 pamoja na Mitaala mipya ka-
tika ngazi mbalimbali.

Prof. Nombo amesema kuwa Tanza-
nia ina vituo vinne vya Umahiri ambavyo ni 
Kituo cha Umahiri cha Kikanda katika Ma-
funzo ya Nishati Jadidifu katika Chuo cha 
Ufundi Arusha (ATC), Chuo cha Taifa cha Us-
afirishaji (NIT) kinaanzisha kituo cha umahiri 
cha Kikanda katika mafunzo ya Usafirishaji 
wa Anga na Taasisi ya Teknolojia Dar es Sa-
laam ambacho kina Vituo viwili vya Umahiri 
ambavyo ni Kituo cha Umahiri cha Kikanda 
katika Tehama kupitia Kampasi ya Dar es 
Salaam na kituo cha Umahiri cha Kikanda 
katika Teknolojia ya Ngozi katika Kampsi ya 
Mwanza.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro Mkuu wa Wilaya ya 
Hai Mhe. Amiri Mkalipa  ameishukuru Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa ku-
jenga Kampasi hiyo ambayo itainua Uchu-
mi wa wana Hai na Kijiji cha Cheemka kwa 
kuwa kuna uzalishaji wa mazao ya vyakula 
ambayo yatatumika katika kulisha wana-
chuo wa kampasi hiyo.
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Marufuku kufukuza Mwanafunzi >
Marufuku kufukuza mwanafunzi 

kwa kushindwa kuchangia mchango 
wowote - Waziri Prof. Mkenda

W
aziri wa Elimu, Sayansi na Te-
knolojia Prof. Adolf Mkenda 
amesema ni marufuku Mwa-
nafunzi yeyote kufukuzwa 

kwenye shule za umma, kurudishwa nyumba-
ni kwa sababu mzazi ameshindwa kuchangia 
mchango wowote ikiwemo huduma za chaku-
la.

Mkenda ametoa agizo hilo Julai 26, 2024 
jijini Dodoma wakati akizungumza katika Kon-
gamano la Utoaji Chakula na Lishe Shuleni, aki-
sisitiza mzazi anayekataa kuchangia mchango 
uliowekwa kulingana na miongozo waliyoji-
wekea Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweza 
kuchukua hatua dhidi ya mzazi wakati Mwana-
funzi akiendelea na masomo.

Akihutubia Kongamano hilo Waziri huyo 
amewataka Wadau mbalimbali kuendelea 
kushirikiana kuhamasisha huduma ya chakula 
kwa Wanafunzi wakiwa shuleni.

 “Lishe bora shuleni ni msingi muhimu ka-
tika maendeleo ya kiafya na kiakili na kwamba 
inachangia Mwanafunzi kujifunzaji kwa ufanisi. 
Mwanafunzi anapokosa chakula hukabiliwa na 
changamoto nyingi ikiwemo njaa, utoro wa re-
jareja na hata kukatisha masomo kwa baadhi 
yao” alisema Mkenda.

Katibu Mkuu wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Prof. Carolyne Nombo amesema 
bado kuna uhitaji mkubwa wa kuhamasisha 
jamii na wadau mbalimbali kushiriki kikamilifu 
katika kuhamasisha na kuchangia uwepo wa 
huduma hii katika shule za Awali, Msingi na Se-
kondari.

Amesema Kongamano hilo, limewaku-
tanisha Wataalam kutoka Wizara za kisekta 
Mashirika mbalimbali na Vyuo Vikuu ambao 
wamejadili mada mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na Uendelezaji wa Programu ya chakula shule-
ni, Huduma za afya na lishe shuleni pamoja ma-
tumizi ya vyakula vilivyorutubishwa na Upatika-
naji wa taarifa za utoaji wa huduma ya chakula 
shuleni.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Mhe. Rose-
mary Senyamule ameipongeza Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kusimamia na 
kufuatilia  suala la lishe Shuleni, hali inayocho-
chea afya na elimu bora katika mkoa huo.

Amesema katika kipindi cha mwezi Januari 
hadi Machi 2024, Shule za Msingi za Serikali 854 
zenye Wanafunzi 437,749 sawa na asilimia 70 ya 
Wanafunzi zimeweza kutoa huduma ya chaku-
la na Sule za Sekondari 261 zimetoa chakula 
kwa Wanafunzi 143,700 sawa na asilimia 69.2 

Akitoa neno Mwakilishi wa Balozi wa 
Marekani Nchini Bw. Paul Alberghine amei-
pongeza Serikali kwa kutilia mkazo suala la 
chakula na lishe Shuleni, pamoja na mashiriki-
ano mazuri kupitia Mpango wa Kimataifa wa 
McGovern-Dole wa Chakula kwa Elimu na 
Lishe ya Watoto tangu 2010.
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara
Katibu Mtendaji,

Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),
Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,

S.L.P 6562,
7 Mtaa wa Magogoni,

11479 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2113694, 2113691

Barua Pepe: es@tcu.go.tz
 ------------------------------------------

Mkurugenzi Mtendaji,
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

(HESLB),
HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,

Barabara ya Mandela,
P.O. Box 76068,

15471 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533

Baruapepe: ed@heslb.go.tz
------------------------------------------

Katibu mtendaji,
Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),

Eneo la Viwanda Mikocheni,
Barabara ya Bagamoyo,

S.L.P 2624 au 32019,
14112 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2700493-6/9  na 22 2772423
Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz

------------------------------------------
Mtendaji Mkuu,

Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTVET),
S.L.P 17007, DODOMA.

Simu: +255 26 2323 121 / 0733 77 77 51 
Barua Pepe: info@nacte.go.tz

------------------------------------------
Mtendaji Mkuu,

Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 
(ADEM),

Nunge Street, Old Catholic Church Road,
S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.

Simu: +255 23 244 0216
Barua Pepe: adem@adem.ac.tz

------------------------------------------
Mkurugenzi Mkuu,

Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH),

Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,
S.L.P.  4302,

14113 Kijitonyama,
DAR ES SALAAM.

Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749
Baruapepe: dg@costech.or.tz

------------------------------------------
Mkurugenzi Mkuu,

Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),
Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi

S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.
Simu: +255 0735 041168

Barua Pepe: director.general@tie.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P 34578,
Mikocheni B, Bima Road,

DAR ES SALAAM.
Simu:

Barua Pepe: info@tea.or.tz
 dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

 ------------------------------------------
Mtendaji Mkuu, 

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz 

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE), 
 Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz

------------------------------------------
Makamu  Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST),

S.L.P. 131,
Barabara ya 01 MUST,

01 MBEYA.
Simu: +255(0)25 2957542/4

Barua pepe: vc@mustnet.
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia

ya Nelson Mandela (NMIST), 
Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,

S.L.P. 447,
23301 TENGERU, ARUSHA

Simu +255 272970001
Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz 

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo, 

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere,

S.L.P 976,  Butiama, MARA
Simu: 

Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283 

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9
Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu: 

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM 

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu: 
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz


