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CHUO CHA UALIMU MAMIRE 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

 

Unapojibu Tafadhali taja: - 

Kumb.Na.MMR/TC/UTA/06/013       01, Julai 2024 

Ndg: _____________________________________ 

S.L.P: ___________________________ 

YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA MAFUNZO YA UALIMU MWAKA 2024/2025 

1.0 UTANGULIZI 

Ninafurahi kukujulisha kuwa umechaguliwa kujiunga na mafunzo ya Ualimu kozi 

(Programu) ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi mchepuo wa Sayansi na Hisabati 

(kwa kutumia lugha ya kingereza) katika Chuo cha Ualimu Mamire.  

Chuo cha Ualimu Mamire kipo kata ya Mamire, Wilaya ya Babati, Mkoa wa Manyara, umbali 

wa Kilometa 16 Kaskazini Mashariki ya mji wa Babati. Wanachuo wanaojiunga na chuo hiki 

huchaguliwa kwa kuzingatia vigezo rasmi vya ufaulu katika mtihani wa kidato cha VI na 

ualimu vilivyowekwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia.  

Chuo kinakupongeza kwa kuchaguliwa kujiunga na mafunzo ya Ualimu katika chuo hiki; 

hongera sana. 

2.0 TAREHE YA KUANZA MAFUNZO 

Mafunzo kwa wanachuo wa mwaka wa kwanza yataanza tarehe 09 ya mwezi Septemba, 

2024. Ripoti chuoni siku hiyo kwa ajili ya usajili na kuanza rasmi mafunzo. Mara ufikapo 

chuoni fuata taratibu za usajili ukiwa na vyeti halisi (Sio nakala) pamoja na viambatanisho 

muhimu. 

3.0 HUDUMA MUHIMU 

3.1 CHAKULA: Wanachuo hupatiwa chakula chuoni katika bwalo la chakula kwa mujibu 

wa ratiba ya chuo. Chuo hakina uwezo wa kutoa huduma ya chakula maalum (special 

diet) kwa wanachuo wenye uhitaji huo. 

3.2 AFYA: Chuo kipo karibu na kituo cha afya Mamire ambapo mwanachuo anaweza 

kupata huduma ya matibabu kwa gharama nafuu. Matibabu zaidi hupatikana katika 

hospitali ya mji wa Babati au Hospitali ya rufaa ya Mkoa wa Manyara kwa gharama za 
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mwanachuo mwenyewe. Hivyo iwapo una kadi ya bima ya Afya unashauriwa kuja 

nayo. 

Wanachuo wasio na Bima ya afya wanashauriwa kujiunga na huduma hiyo kwa kulipia 

jumla ya Tsh. 50,400/= tu kwa mwaka, Taratibu za kujiunga zitaratibiwa chuoni 

kwa kushirikiana na mfuko wa Bima ya Afya). 

3.3 HUDUMA ZA KIFEDHA: Huduma za benki zinapatikana mjini Babati katika matawi ya 

benki ya NMB, NBC, CRDB na Benki ya Posta, pamoja na mawakala wao waliopo 

Mamire. Uongozi wa chuo unashauri wanachuo wahifadhi fedha zao benki au kwa 

kutumia huduma za fedha zitolewazo na makampuni ya simu kama vile M-Pesa,Aitel 

Money, Halopesa, Tigo-pesa n.k. 

3.4 USAFIRI: Usafiri wa kufika chuoni kutoka mjini Babati unapatikana kwa urahisi 

kuanzia saa 01:00 asubuhi hadi saa 12:00 jioni. Kuna usafiri wa bajaji kutoka Babati 

Mjini (Kituo cha Kona ya Mrara) hadi chuoni kwa Shilingi 2,000/= tu. 

3.5 MALAZI: Malazi yanapatikana bure katika mabweni ya chuo. Unatakiwa kuleta vifaa 

vifuatavyo kwa ajili ya matumizi binafsi bwenini: - 

i. Shuka tatu – Pink; 

ii. Mto na foronya mbili – pink; 

iii. Blanketi; 

iv. Chandarua cha mviringo; 

v. Ndoo mbili (02) za maji zenye ujazo wa lita kumi kila moja (10) kwa matumizi 

binafsi. 

vi. Sanduku imara lenye kufuli kwa utunzaji salama wa vifaa vyako. 

vii. Tochi ya kuchaji kwa mwanga wa jua. 

viii. Vyombo vya chakula (sahani, bakuli,kikombe na kijiko) visiwe vya plastiki. 

ix. Taulo za kike za kutosha kwa wanawake. 

x. “Toilet papers” (5) vyoo ni vya maji. 

xi. Nguo za ndani za kutosha 

xii. Nguo binafsi zenye staha na zinazoendana na kazi utakayosomea. 

xiii. Kwa waumini wa kiislamu: wanaume waje na kanzu nyeupe na kofia nyeupe au 

nyeusi na wanawake waje na baibui nyeusi na ushungi mweupe kwa ajili ya 

kwenda msikitini siku za ibada. 

xiv. Vifaa vingine muhimu ni sabuni ya unga na kipande, Mafuta ya kupaka, mswaki, 

chanuo na dawa ya meno. 



Page 3 of 10 
 

NB: Vifaa hivyo hapo juu (i-xiv) vitakaguliwa wakati unaripoti chuoni. 

4.0 VYETI NA VITAMBULISHO: 

Wanaojiunga na mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi mchepuo wa 

Sayansi na Hisabati wanatakiwa kuleta vyeti/hati zifuatazo: - 

i. Cheti halisi cha kidato cha nne (IV) kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Tanzania 

(NECTA). Result slip hazikubaliki. 

ii. Cheti halisi cha kidato cha sita (NECTA) kama umehitimu ngazi hiyo ya Elimu; Au 

result slip kama umehitimu mwaka 2024 iwapo vyeti bado havijatoka. Kwa wahitimu 

wa mafunzo ya ualimu astashahada ya ualimu elimu ya msingi (GATCE) fika na cheti 

halisi cha kuhitimu mafunzo cha NECTA, au result slip kama umehitimu mwezi Mei 

2024 iwapo vyeti bado havijatoka. 

iii. School leaving certificates za kidato cha nne, sita na ualimu; 

iv. Cheti cha kuzaliwa; 

v. Vyeti vya mafunzo mengine uliyopitia. 

vi. Barua ya mwajiri kukuruhusu kuja mafunzoni ikiwa wewe ni mwajiriwa; 

vii. Medical Examination form iliyojazwa na Mganga Mkuu wa hospitali ya Serikali; 

(Fomu imeambatanishwa). Hakikisha unafanyiwa vipimo vya afya vilivyoagizwa. 

viii. Vivuli (photocopies) za vyeti vyote vilivyotajwa hapo juu (i-v). 

5.0 GHARAMA ZA UENDESHAJI 

Kila mwanachuo anatakiwa kuchangia gharama za uendeshaji kama ifuatavyo:- 

5.1 Ada: Ada ya mafunzo ni kiasi cha TSh.450,000/= kwa mwaka. Ada hii inaweza kulipwa 

yote au kwa awamu mbili; TSh.225,000/= kwa muhula. Malipo ya ada yafanyike 

mwanzoni mwa Muhula kwa kupitia mfumo wa malipo ya fedha za serikali 

Government e-Payment Gateway (GePG) hivyo mwanachuo anatakiwa aweke fedha 

zake kwenye mifumo ya fedha ya kielektroniki ili atakapofika chuoni apatiwe namba 

ya utambulisho wa malipo (Control number) kwa ajili kufanya malipo. 

5.2 Michango: 

i. Kitambulisho na Usajili:  TSh.20,000/= kwa mwaka wa kwanza tu; 

ii. Serikali ya wanachuo TSh.5,000/= kwa mwaka; 

iii. Godoro Tsh 10,000/= kwa mwaka; 

iv. Ukarabati TSh.25,000/= kwa mwaka; 

v. Usafi na mazingira TSh.20,000/= kwa mwaka; 

vi. Ulinzi Tsh. 30,000/= kwa mwaka 
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vii. Elimu ya Michezo TSh.30,000/= kwa mwaka; 

viii. Huduma ya kwanza TSh. 10,000/= kwa mwaka; 

Michango yote ilipwe kupitia akaunti namba 40710011350 yenye Jina la Mamire Teachers 

College Reccurent A/C iliyopo benki ya NMB. Majina kamili ya mwanachuo yaandikwe 

katika fomu halisi ya malipo (Pay-in- Slip). 

6.0 SARE ZA CHUO 

Wanachuo wote lazima wavae sare rasmi ya chuo wakati wa masomo, shughuli rasmi na 

wakati wa matembezi nje ya chuo. Kila mwanachuo anatakiwa kuwa na sare kama ifuatavyo: 

6.1 Wanaume: 

i. Suruali mbili (2) rangi nyeusi plain – kitambaa imara kisichopauka haraka (kisiwe 

kitambaa cha kuteleza) (upana wa chini (mzunguko) usipungue sm 16. 

ii. Koti jeusi - kitambaa imara kisichopauka haraka (nudi); kinachofanana na suruali na 

kisiwe kitambaa cha kuteleza. Au sweta jeusi la kufumwa (V-shape) shingoni. 

iii. Mashati mawili mikono mirefu – rangi nyeupe, yenye vishikizo/vifungo 

vilivyoshonewa. 

iv. Tai ndefu nyeusi; 

v. Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga na Kamba; vyenye visigino vifupi; 

vi. Soksi nyeusi (jozi 2); 

vii. Mkanda wa suruali mweusi usio na urembo.  

viii. T-Shirt yenye nembo ya Chuo kwa TSh. 20,000/= inapatikana chuoni, fedha hizi 

zilipiwe kwenye kenye akaunti ya chuo; 

Mashono ya suruali na koti yazingatie picha Na.1 na 2 kama inavyoonekana hapo chini. 

Kumbuka: Mitumba hairuhusiwi.  

  

Picha 1 Picha 2 

Kumbuka: Sare ambazo hatakidhi viwango vya ubora hazitakubalika. 
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6.2 Wanawake 

i. Sketi mbili (2) nyeusi kitambaa imara kisichopauka haraka (isiwe kitambaa cha 

kuteleza). Sketi iwe ya heshima, isiyobana na iwe ndefu hadi chini. 

ii. Koti jeusi (lifanane na sketi) kitambaa imara kisichopauka haraka (nudi); kisiwe 

kitambaa cha kuteleza. au sweta jeusi la kufumwa kwa uzi (V-Shape) shingoni. 

iii. Mashati mawili (2) mikono mirefu – rangi nyeupe, yenye vishikizo/vifungo 

vilivyoshonewa. 

iv. Tai ndefu rangi nyeusi; 

v. Viatu vyeusi (jozi 2) vya kufunga kwa kamba vyenye visigino vifupi; 

vi. Soksi nyeupe, fupi (jozi 2) 

vii. Ushungi mweupe usiokuwa na urembo kwa wasichana Waislamu watakaopenda 

kuvaa;  

viii. T-Shirt yenye nembo ya Chuo kwa TSh.20,000/= itapatikana chuoni 

Mashono ya sketi na koti yazingatie mchoro namba 3 na namba 4 hapo chini  

 

 

Picha 3 Picha 4 

Kumbuka: Sare ambazo hazitakidhi viwango vya ubora hazitakubalika. 

7.0 VIFAA VYA TAALUMA:  

i. Daftari 15 quire 3, Kalamu za kutosha, Rula na faili 15 (spring file); 

ii. Mathematical instruments’ seti moja (1); 

iii. Scientific Calculator; 

iv. Rimu ya karatasi (01) kwa matumizi binafsi ya kitaaluma. 

v. Kalamu za rangi mbalimbali kwa ajili ya kuchorea vielelezo vya kufundishia; 

vi. Kamusi ya kiingereza (English-English Dictionary)  

vii. Vitabu viwili (English Medium Class 4-6) vya masomo ya sayansi na hisabati vya 

mtaala ulioboreshwa. 

viii. Kompyuta Mpakato (Laptop) au kishikwambi kwa utaweza. 
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8.0 VIFAA VINGINEVYO 

i. Uje na vifaa kwa ajili ya usafi wa mazingira, ambavyo ni jembe (lenye mpini), fyekeo, 

fagio la chelewa, na soft bloom. 

9.0 NGUO ZA MICHEZO: 

i. Tracksuit (mpya)– nyeusi yenye mstari mweupe pembeni; 

ii. T-Shirt na Bukta(mpya)-nyekundu (isiyo na maandishi/picha) yoyote; 

iii. Viatu vya michezo (raba) za kufunga kwa kamba. 

10.0  PICHA:  

Leta picha nne (4) passport size “Light blue background” kwa ajili ya matumizi ya ofisi. 

11.0 KANUNI NA SHERIA ZA CHUO: 

Chuo cha Ualimu Mamire kama ilivyo vyuo vingine vya Ualimu, huendeshwa kwa kufuata 

sheria mbalimbali za nchi, kanuni, taratibu na sheria za chuo. (Sheria na kanuni 

zimeambatishwa) Soma na kuzielewa kabla ya kuripoti chuoni. Ufikapo chuoni utapewa 

maelekezo na ufafanuzi zaidi yatakayoambatana na ujazaji wa fomu ya kukubaliana na 

sheria, kanuni na taratibu za chuo. 

12.0 MWISHO: 

Kumbuka kuwa siku zote mwalimu anapaswa kuwa mfano bora wa kuigwa kwa mazuri na 

wanafunzi wake na jamii kwa ujumla. Kwa hiyo kila mwanachuo anapaswa kuzifahamu, 

kuzingatia na kuzifuata ipasavyo sheria za nchi, kanuni na taratibu mbalimbali za chuo. 

Aidha kila mwanachuo anatarajiwa kuwa na bidii katika taaluma. Kwa mawasiliano zaidi 

tafadhali piga simu namba 0754 45 11 00 au 0759 975 926 

Karibu sana Chuo cha Ualimu Mamire. 
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GOVERNMENT OF TANZANIA 

PART A:  REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

From: The Principal, 

Mamire Teachers’ college, 

P.O Box. 561, 

BABATI - MANYARA 

To: The Medical Officer 

__________________________________ 

__________________________________ 

REF: Mr/Mrs/Miss: _________________________________________________ (Name in Full) 

Please examine the above named as to *his/her physical and mental fitness for a full-time 

teacher training course. The examination should include the following categories (I & II), 

each category or sub category of which will render the applicant ineligible in case of defect. 

Pregnancy (category II[b]) will also render a female candidate ineligible for the course. 

I. (a) Eye sight (b) Hearing (c) Speech (d) Limbs (e) Venereal disease (f) Leprosy (g) Peptic 

ulcers (h) Epilepsy (i) Tuberculosis 

II. (a) Neuroses (b) Pregnancy (c) Mental and Physical Fitness (d) Other Serious Diseases i.e. 

TB/HIV. 

PART B:  

MEDICAL CERTIFICATE (To be completed by a Government Medical Officer) 

 

I have examined the above named and consider that *he /she is physically *fit/unfit for a 

full-time teachers’ training course. 

I. (a) Eye sight………………………. (b) Hearing………………………… (c) Speech…………………...……... 

(d) Limbs…………………..............(e) Venereal disease………………. (f) Leprosy……………………….... 

(h) Peptic ulcers……………………(i) Tuberculosis……………………. 

II. (a) Neuroses ………………………(b) Pregnancy………………………(c) Mental and Physical 

Fitness……………………….. (d) Other Serious Diseases i.e. TB/HIV………………………………… 

 

Name……………………………………...… Designation……………………………. Date……………………………... 

Station…………………………………...…... Signature …………………….......Official stamp: 

*Delete whichever inapplicable 
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WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

CHUO CHA UALIMU MAMIRE 

E-mail:mamiretc@gmail.com 

Website:www.mamiretc.ac.tz 
  

               S.L.P 561, 

                     Babati, 

                   

Manyara. 

KANUNI, SHERIA - NA TARATIBU ZA CHUO 

 

Chuo cha Ualimu Mamire ni chuo cha serikali na kinaongozwa   sheria za nchi na 

sheria na kanuni zilizoainishwa katika mwongozo wa uendeshaji wa vyuo vya 

ualimu Tanzania. 

Ili kumpa mwanachuo madaraka kamili juu ya tabia yake, chuo kina kanuni na 

sheria zifuatazo: 

 

 MAADILI: 

A. Mavazi 

i. Kila mwanachuo anapaswa kuvaa sare wakati wote na mahali popote 

akiwa chuoni, isipokuwa wakati wa kazi za nje baada ya masomo. 

ii. Mwanachuo lazima avae sare ya Chuo wakati wote anapokuwa nje ya 

Chuo kwa shughuli zote za Chuo au zake binafsi. 

iii. Mwanachuo lazima avae mavazi ya heshima awapo mafunzoni hapa 

chuoni. 

iv. Vaa mavazi ya heshima uwe na haiba nzuri ya kiualimu (mavazi ni yale 

yaliyobainishwa katika mwongozo wa mavazi ya watumishi wa umma. 

v. Mavazi ya heshima yavaliwe kulingana na shughuli husika. Mfano, 

michezo, shughuli  mbalimbali  nje  ya darasa. 

vi. Mwanachuo haruhusiwi kuingia bwaloni, darasani na maeneo ya utawala 

akiwa na mavazi yafuatayo: bukta, kandambili, “night dress”, kofia, kanga, 

shuka n.k. 

 

B. LUGHA 

i. Mwanachuo anapaswa kutumia lugha rasmi/fasaha  katika mawasiliano 

(kiingereza au Kiswahili) 

ii. Ni marufuku kutumia lugha za matusi au kashfa katika mawasiliano 

yoyote. 

 

C. HESHIMA NA UTII   KWA TARATIBU ZA CHUO 

i. Kila mwanachuo ajiheshimu mwenyewe kwa kuweka mwili wake na 

mavazi katika hali ya usafi na heshima. 

ii. Kila mwanachuo  awaheshimu wenzake, viongozi, wageni,  walezi wote  na 

watu wengine anaokutana nao hapa Chuoni na nje ya chuo. Siku zote 

kuwa kielelezo chema cha mtu aliyeelimika. 

iii. Wanachuo wote wanapaswa kuishi kwa uhusiano wa kaka na dada na pia 

kuishi na walezi kama mama na baba na si vinginevyo. (Ni kosa kwa 
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wanachuo kuwa na mahusiano ya kimapenzi katika mazingira ya 

mafunzo) 

iv.  Kila mwanachuo apaswa kuwa mfano bora kwa kauli, nidhamu na 

matendo mema. 

v. Kila mwanachuo anapaswa kuwa na kiasi katika starehe. Ulevi wa aina 

yoyote ni mwiko. 

vi. Kila mwanachuo anapaswa kuwa mkweli na mwaminifu kila wakati. 

vii. Wanachuo wanapaswa kutunza na kulinda mali ya umma, mali yake na 

mali za wenzake. Uharibifu wa aina yeyote hautavumiliwa. 

viii. Chakula kitaliwa bwaloni/kantini. Hairuhusiwi kujipikia mahali popote 

katika eneo la chuo. 

ix. Ni marufuku kufanya mikutano ya aina yoyote pasipo kupata kibali rasmi 

kutoka kwa mwadili. 

D. MIPAKA: 

i. Ni marufuku kwa wanachuo wa kike (wanawake) kwenda bweni la 

wanachuo wa kiume (wanaume) au wanaume kwenda bweni la wanachuo 

wa kike. 

ii. Ni kosa kwa wanachuo kujiingiza katika tabia ya uasherati au uzinzi na 

mtu yeyote. 

iii. Ni marufuku kwa wanachuo kutembelea nyumba za watumishi isipokuwa 

kwa kibali maalum kutoka ofisi ya uadili au mkufunzi wa zamu. 

 

E. WAJIBU: 

i. Wanachuo wanapaswa kuwahi wakati wote anapohitajika, kwa kengele au 

ishara nyingine. 

ii. Wanachuo wanapaswa kutimiza wajibu atakaopangiwa ndani na  nje ya 

darasa. 

 

F. RATIBA: 

i. Wanachuo wanapaswa kufahamu, kuheshimu na kuifuata ratiba ya chuo 

katika utekelezaji wa majukumu yao. 

G. RUHUSA: 

i. Ruhusa ndogo (muda mfupi) kwenda maeneo ya karibu na Chuo zitatolewa 

na mwadili au mkufunzi wa zamu. 

ii. Ruhusa za kwenda maeneo ya mbali na chuo (mfano Babati n.k.), kuwa nje 

ya chuo usiku au kulala nje ya Chuo, lazima zipate kibali cha Mkuu wa 

Chuo. 

 

H. MATUMIZI YA SIMU: 

i. Hairuhusiwi kutumia simu wakati wa vipindi au katika kusanyiko rasmi 

isipokuwa kwa ruhusa maalum (unapaswa kuzima simu au kuweka 

kwenye hali ya mtetemo). 
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I. WAGENI: 

i. Wanachuo hawataruhusiwa kutembelewa na wageni wakati wa vipindi au 

shughuli rasmi. 

ii. Wageni wa wanachuo wataruhusiwa kwa muda mfupi hasa siku zisizo za 

kazi (Jumamaosi na Jumapili) mchana. 

iii. Wageni hawaruhusiwi kuingia madarasani, bwenini au bwaloni, sehemu 

ya mapokezi itakuwa getini. 

 

J. MATENGENEZO: 

i. Ni marufuku kwa mwanachuo yeyote kufanya matengenezo katika mifumo 

yoyote au vifaa vyovyote vya chuo pasipo kibali kutoka kwa mlezi. 

ii. Ni marufuku kutumia umeme kwa matumizi mengine zaidi ya kuchajisha, 

simu au “computer.” 

Makosa yanayoweza kukuondoa katika mafunzo: 

Yafuatayo ni makosa yanayoweza kumfanya mwanachuo aondolewe katika mafunzo 

bila maonyo ya awali: 

i. Wizi. 

ii. Utoro. 

iii. Uzinzi 

iv. Kuwa mjamzito. 

v. Kutoa mimba. 

vi. Kupiga au kupigana na mtu yeyote. 

vii. Kugoma au kushawishi wanachuo wengine kugoma. 

viii. Ulevi. 

ix. Makosa ya jinai kwa kuvunja sheria za nchi. 

x. Kuharibu mali/vifaa kwa makusudi. 


