JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NATEKNOLOJIA
CHUO CHA UALIMU BUNDA.

MKOA WA MARA
Simu: 028 — 2621028 S.L.P. 01,
Fax: 028 — 2621028 BUNDA, MARA
Mobile 0621046279/0742050457/0757695078 TANZANIA.
E— mail: bundattc@gmail.com.

Kumb. Na. BUNDA/TC/GF/VOL.11/43/109 01/08/2024

YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA CHUO
(JOINING INSTRUCTION) 2024/2025.

Uongozi wa chuo unafurahi kukuarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na kozi ya Stashahada ya
Ualimu Elimu ya Msingi Mchepuo wa Sayansi ya Jamii na Lugha ya Kiswahili (Kwa kutumia
Lugha ya Kiswabhili) katika chuo cha Ualimu Bunda. Mafunzo haya yatachukuwa muda wa miaka
miwili.

Unatakiwa kufika chuoni kuanzia tarehe 09/09/2024 hadi tarehe 25/09/2024. Baada ya tarehe tajwa
hapo juu hutapokelewa na kusajiliwa. Ni vema uwabhi ili usipoteze nafasi yako hii adimu pia upate
maelekezo ya msingi katika mafunzo kabilishi (orientantion) kwa ajili ya kujua mambo mbalimbali ya
kufuata na kuzingatia katika kipindi chote cha mafunzo kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za

chuo.

1. MAELEZO MAFUPI KUHUSU CHUO:
Chuo kilianzishwa mwaka 1983 katika wilaya ya Bunda mkoa wa Mara. Bunda ni mahali pazuri na
chuo chetu ni kizuri sana. Moto au kauli yetu ni “HEKIMA NA UMOJA”. Dira ya Chuo chetu
ni “Kuwa Taasisi ya mfano katika kutoa huduma za kielimu zinazokubalika kwa wateja”
Chuo kipo umbali wa km 2 kutoka Bunda mjini pembezoni kulia mwa barabara kuu iendayo
Musoma/Tarime katika eneo liitwalo Nyasura. Shuka katika kituo cha mabasi kiitwacho Nyasura

Stendi ili kuepuka usumbufu chukua usafiri wa pikipiki ambao ni Tsh 1000/=.
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2. Mabhitaji kwa ajili ya usajili ni kama ifuatavyo:

¢ Cheti halisi cha kidato cha nne, cheti cha kidato cha sita na cheti cha ualimu kwa waliohitimu
Ualimu nganzi ya cheti (GATCE) na nakala moja kwa kila cheti

¢ Score sheets / hati ya matokeo yoyote haitapokelewa isipokuwa kwa wahitimu ambao vyeti
vyao havijatoka

¢ Cheti cha kuhitimu shule (school leaving certificate).

¢ Barua hii ya kukuita chuoni (Joining instruction).

+ Kitambulisho cha shule au kitambulisho kingine kinachokutambulisha kama vile kitambulisho
cha kazi, kitambulisho cha taifa (NIDA) au “passport” au cheti cha kuzaliwa.

¢ Aliyeajiriwa awe na kitambulisho cha kazi na barua ya ruhusa toka kwa mwajiri wake ya

kumruhusu kuja masomoni.

3. MALIPO YA ADA NA MICHANGO YA CHUO.
< ADA.
Ada ya mafunzo kwa mwaka ni. Tsh 450,000/= . Fedha hii italipwa kupitia Control number

inayotengenezwa katika ofisi ya Mhasibu wa chuo au ofisi ya Usajili.

< MICHANGO
Michango inayopaswa kulipwa ni sh. 150,000/=. Fedha hii italipwa kupitia akaunti ya chuo.

Michango hiyo ni kama ifuatavyo.

1. Ulinzi Tsh 30,000/= kwa mwaka.

2. Ukarabati Tsh 25,000/= kwa mwaka.

3. Usafi na Mazingira Tsh 20,000/= kwa mwaka.

4. Huduma ya kwanza Tsh 10,000/= kwa mwaka.

5. Michezo Tsh 30,000/= kwa mwaka.

6. Kukodisha godoro Tsh 10,000/= kwa mwaka.

7. Serikali ya wanachuo Tsh 5,000/= kwa mwaka.

8. Usajili na kitambulisho Tsh 20,000/=  kwa mwaka wa kwanza tu.
9. BimayaAfya Tsh 50400/=  kwa mwaka.
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% ZINGATIA:

*

Unatakiwa kulipa fedha ya Ada baada ya kupata control namba kutoka ofisi ya Mhasibu au Usajili
kisha kukabidhi risiti ya benki ( Bank pay-in- slips) kwa uthibitisho wakati wa usajili. Piga simu ya
Mhasibu namba 0756439917 au Msajili namba 0742050457 kwa ajili ya kutengenezewa Control
Number.

Malipo ya Michango yote ya chuo vyafanyike kwenye Miscellaneous Account:
N0.30103500086 NMB Bunda. Akaunti tajwa ni kwaajili ya Malipo ya michango tu na si
vinginevyo. Malipo yafanyike kwenye tawi lolote la NMB kulingana na maelekezo
yaliyopo kwa kila mchango kisha utatakiwa kukabidhi risiti ya benki (Bank pay-in- slips) kwa
uthibitisho wakati wa usajili.

Wakati wa kulipa hakikisha kwenye risiti ya benki (Bank pay- in- slips) linaandikwa jina la
mwanafunzi kama lilivyo katika vyeti vyake vya taaluma vya sekondari.

Kama una bima ya Afya ya (NHIF) usilipe huo mchango wa bima ya Afya, njoo na kadi yako ya bima ya
afyaya NHIF.

Tafadhali usifanye malipo yoyote kama hauna ufaulu wa daraja la I, 11 na 11 (division |, division 1l na division
11 kidato cha sita au hujafaulu Ualimu ngazi ya cheti (GATCE)).

4. SARE YA WANACHUO
Utatakiwa kushona nguo maridadi nadhifu yenye kuonesha haiba nzuri ya Ualimu kama ifuatavyo:
» WANAUME/WAVULANA.

¢

Suruali mbili au zaidi za kitambaa chenye rangi ya Dark blue na koti lake kisichoteleza
(Suti). Suruali zisiwe za kubana bali ziwe nchi “17” chini kwenye miguu

Shati mbili au zaidi zenye mikono mirefu ya rangi ya zambarau mpauko ambazo
zinapatikana chuoni.

Tai dark blue mpya.

Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga na kamba vinavyofunika miguu visiwe na visigino
virefu.

T- shirt moja yenye nembo ya chuo. Hii inapatikana chuoni kwa Tshs. 20,000/=.
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» WANAWAKE / WASICHANA.

*

*® & & o o

Sketi mbili au zaidi za kitambaa cha rangi Dark blue na koti lake kisichoteleza (Suti) za
kushona Linda boksi Inchi 7 kuvuka magoti isiwe na mpasuo. Min Sketi haziruruhusiwi
hapa chuoni.

Shati mbili za mikono mirefu rangi ya zambarau mpauko ambazo zinapatikana chuoni.

Tai dark blue mpya

Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga na Kamba vinavyofunika miguu na visivyo na visingino virefu.
Michoro iliyopo hapo chini inaelekeza jinsi ya kushona Sketi na Suruali.

T-shirt moja yenye nembo ya chuo. Hii inapatikana chuoni kwa Tshs 20,000/=

NB: Kwa wanachuo wa kike wa kiislamu wanatakiwa kushona hijabu yenye mfanano na rangi ya

shati ya chuo ambayo ni rangi ya zambarau mpauko.

(Picha No.01 Sketi na Picha no.02 suruali)

TN || T

e :

SKETI YA LINDA BOKSI LA MBELE SURUALI

5. MAVAZI YA MICHEZO:
Michezo ni sehemu ya maisha hapa chuoni. Hivyo wanachuo wote hamna budi kushiriki kikamilifu

katika michezo.

Kila mwanachuo anapaswa kuja na vifaa vifuatavyo vya michezo

Viatu (Raba).

T-shirt rangi nyeupe ya Real Madrid ambazo Zinapatikana chuoni.

Track suti ya rangi ya bluu bahari (light blue) ambayo Inapatikana chuoni.

Wasichana wanatakiwa kuwa na sketi fupi ya kuvalia juu ya bukta.
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6. VIFAA MUHIMU VYA KUJA NAVYO CHUONI.
Kwa wasichana na wavulana mnatakiwa kuja na fedha kwa ajili ya manunuzi ya vifaa hivi:-

¢ Shuka mbili moja ya rangi ya laiti bluu na moja ya rangi ya pinki kwa ajili ya kujifunika na kutandika,
neti moja na blanketi.moja.

¢ Picha (03) passport size za rangi kwa ajili ya rekodi za ofisi ya usajili na uadili. Picha ioneshe
uso kwa mbele, masikio yote mawili na iwe na background ya rangi ya bluu.

¢ Ndoo, sahani, kikombe, bakuli na kijiko kwa matumizi binafsi. Vinapatikana chuoni.

¢ Fagio moja aina ya chelewa (yenye mpini). Unapatikana chuoni.

¢ Vifaa vya usafi ambavyo ni Mopper rubber (Squizeer) na hardbroom moja. Vinapatikana
chuoni.

¢ Kumbukumbu za kila siku (portifolio) mafaili (12) na bahasha kubwa moja kwa ajili ya
kutunzia vyeti.

¢ Ream vya karatasi mbili (02) quire 4 aina ya (double A) yenye jarada la rangi ya bluu.
Zinapatikana chuo kwa Tsh 20,000/=

¢ Daftari 15 aina ya msomi kubwa. Zinapatikana chuoni.

7. KOZI ZINAZOTOLEWA NA CHUO.
e STASHAHADA YA UALIMU ELIMU YA MSINGI MCHEPUO WA SAYANSI YA JAMII
NA LUGHA YA KISWAHILI (KWA KUTUMIA LUGHA YA KISWAHILI)

8. MAELEKEZO MENGINE

¢ Ili kuthibitisha kwamba afya yako ni njema kwa ajili ya mafunzo haya inakupasa upimwe
katika Hospitali ya serikali ya Wilaya, Mkoa, Rufaa au Hospitali Teule.

¢ Hairuhusiwi kuleta majiko, hita, friji, tv au vifaa vya kielektroniki vya umeme isipokuwa
simu ya mkononi.

¢ Utasajiliwa na jopo la wakufunzi ambao watahakikisha kila ulichoagizwa umeleta usipokuwa
navyo hautapokelewa.

¢ Kila mzazi anapaswa kumfungulia mwanachuo anayeripoti chuoni akaunti katika benki ya NMB kama
Mwanachuo hajafikisha umri wa kufungua akaunti afunguliwe akaunti ya watoto (Junior
Account). Akaunti ifunguliwe kwa Jina sawa na lile lililoko kwenye vyeti vya taaluma vya
kidato cha nne na kidato cha sita vya Mwanachuo.

UONGOZI WA CHUO CHA UALIMU BUNDA UNAKUTAKIA SAFARI NJEMA KUJA
CHUONI
KARIBU SANA.

M. V. Mancheye
Mkuu wa chuo
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KIAMBATISHO NA. 2

GOVERNMENT OF TANZANIA
REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION
PART A:
TO: The Medical Officer R ORT N o e e ea i res

Teachers’ College.

..............................................

Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for a full time
teachers course.
A: 1. (a)Eye - sight
(b) Hearing
(c) Speech
(d) Venereal Diseases
(e) Leprosy
(f) Limbs
(g) Epilepsy
2 Neuroses
3.0Other serious diseases.

B: Blood Group

SELESLEASAFESFFFFEELETLLA LRSI RNARERDRNFEF TR LR RRARAFATEF XL IR SFERES

PART B: MEDICAL CERTIFICATE.

(To be completed by Government Medical Officer)
I have examined the above named student that he/she is physically fit‘unfit and mentally
*fit/unfit for a full time teacher Education course.

o (@) Eye—sSight........ccooiiiiiiiiiiiinrianesenrsnensvesnssaasssasarassssass
(D) BN ... coiivioieviiamaasriressasstnoiannasnmumasvors sussnsanntnassaaces
(C) LIMDS.....ccocncncenserecsessnssvancssnsvnmassasssssssssoasnesasonssssasasasas
(d) SPERONL........ccoocoreisanacnoiserssnaosmnasunnareesrsnsensannsnsnormusvosasas
(B) EBPOBY . - cricisinaisiisssnammessshbisansrsssrsoranesasnsunsnsassssorsssuasnsnansson
L Y L L S
I Ofhior Soti0us thSBREES. - - il iissaniine ch s a o s S Ra Me s CAS S Tawn Ear epa RIS
IV. PrEEOANCY. ...ccuonenrieniasecnsasancassssssansssannsssnnansssssssnsssnossnssasssnssonsans
| SRR — wSIERALUTE....ceeseeecnrrocccccsssscnsasene
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WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
CHUO CHA UALIMU BUNDA

SHERIA ZA CHUO

Kwa kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imevikabidhi Vyuo vya Ualimu dhamana ya
kuwaandaa Wanachuo kuwa Walimu na kuwaendeleza Walimu waliokazini: Sheria hizi zinatoa
mwongozo wa kufuatwa ili kufanikisha malengo hayo. Nazo ni:

1.

SHERIA ZA NCHI:

Kila Mwanachuo anatakiwa afuate sheria zote za Jamhuri ya Muungano Tanzania kikamilifu.
Ni kosa kisheria kuvunja sheria za nchi. Hivyo utachukuliwa hatua kwa kufuata sheria za
nchi.

ALAMA ZA TAIFA.

Kila mwanachuo anatakiwa kuheshimu alama zote za Taifa. Mfano Bendera ya taifa, wimbo wa
Taifa. Ni kosa kisheria kutoheshimu alama za Taifa hivyo utachukuliwa hatua za kisheria na
kutafukuzwa chuo.

HESHIMA:

Waheshimu watumishi wote wa Chuo cha Ualimu Bunda, viongozi, Wageni na Wanachuo
wenzio hapa Chuoni na nje ya Chuo. Unyanyasaji wa kila aina hautavumiliwa kabisa. Tunza
amani  na usalama wa Chuo. Ukipigana na kunyanyasa mwanachuo mwenzako utachukuliwa
hatua za kinidhamu au utafukuzwa chuo.

MASOMO/RATIBA.

Masomo na shughuli zote zilizopangwa katika ratiba ni muhimu. Kila Mwanachuo anawajibika
kufuata ratiba ya chuo kwa kuwahi na kuhudhuria vipindi vyote na kuonyesha bidii ya hali ya
juu katika kila somo. Utaondolewa masomoni kwa uzembe wa kutohudhuria masomo darasani
na paredi. Kosa la kutozingatia ratiba unaweza kusimamishwa masomo au kufukuzwa chuo.

MALI YA UMMA:

Kila mwanachuo anawajibu wa kutunza majengo na vifaa vyote vizuri: Tumia vifaa vizuri na
viweke katika hali ya usafi na usalama. Wizi wa aina yoyote ni marufuku kabisa. Mwanachuo
atakayebainika amefanya tendo la wizi, kupoteza au kuharibu kifaa chochote cha chuo
atachukuliwa hatua za kinidhamu ikiwa pamoja na kulipa kifaa hicho au kufukuzwa chuo.

JUHUDI NA MAARIFA.
Kila Mwanachuo anapaswa kutumia juhudi na maarifa katika masomo, kazi za nje zote
zinazofanywa chuoni na michezo. Uvivu na uzembe hautavumiliwa.

USAFI:

a) Chuo kina sare maalum, kila Mwanachuo anapaswa kuvaa sare hiyo wakati wote wa
masomo na nje ya chuo

b) Jiweke katika hali ya usafi kila wakati, aidha yaweke majengo na mazingira ya chuo katika
hali ya usafi wakati wote kwa kufanya usafi wa kufagia, kufyeka, kupanda miti, nyasi na
mau. Mwanachuo atakayeonesha tabia ya kutofanya usafi atachukuliwa hatua za kinidhamu
au kufukuzwa chuo.
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8.

10.

11.

MIKUTANO NA MAWASILIANO:

a) Mikutano, tafrija, michezo yote hapa chuoni ni lazima ijulikane rasmi kwa Mkufunzi wa zamu,
Mwadili na Uongozi wa Chuo ili kibali kitolewe kabla.

b) Mikutano au michezo baina ya wanachuo na Jumuiya ya nje ya Chuo lazima taarifa yake itolewe
mapema kwa Mkuu wa Chuo kabla ya kufanyika ili kupata kibali maalum.

€) Mazungumzo yote ya faragha yafanyike mahali pa wazi na siyo kwenye maficho au mahali pa giza.

d) Barua zote za shughuli au Kiofisi ni lazima zipitie kwa Mkuu wa Chuo. Pia taarifa za dharura
kuhusu msiba, ugonjwa, n.k. zinazokuja kwa wanachuo lazima zijulikane kwa Mkuu wa chuo

e) Simu za mkononi haziruhusiwi kutumika katika vyumba vya madarasa, mitihani, katika mikutano ya
chuo na katika shughuli zote rasmi za Chuo.

NB: Mwanachuo atakayevunja kipengele chochote hapo juu kati ya “a” hadi “e”
atachukuliwa hatua za kinidhamu au kufukuzwa chuo.

ULEVI NA UVUTAJI SIGARA:
Ni kosa kuwa katika hali ya ulevi wa aina yoyote. Pombe na madawa ya kulevya ni marufuku kwa
wanachuo. Hili ni kosa la kukufukuza chuoni.

MATEMBEZI/RUHUSA:
a) Matembezi nje ya Mji wa Bunda ni lazima yapate kibali maalum kutoka kwa Mwadili au Mkuu wa

chuo.

b) Ruhusa zote za kulala nje ya Chuo na kuwa nje ya Chuo usiku ni lazima zipate kibali cha Mkuu wa
Chuo.

¢) Wanachuo wa kike ni marufuku kuingia katika mabweni ya wanaume. Pia wanachuo wa wanaume
ni marufuku kuingia katika mabweni ya wasichana bila kibali cha mwadili.

d) Hairuhusiwi kutembelea nyumba za Wakufunzi au za Wafanyakazi wengine wa Chuo bila idhini
maalumu kutoka kwa mwadili.

e) Wanachuo wakiwa nje ya Chuo ni marufuku kuingia sehemu za kuuzia pombe, mabaa, nyumba za
kulala wageni na sehemu nyingine zinazofanana na hizo.

f) Mwanachuo anatakiwa awe chuoni wakati wote wa muhula, ruhusa ya kutoka nje kwa shida maalum
hutolewa na Mkuu wa Chuo.

g) Zitakuwepo “Roll Call” kwa wanachuo wote kila siku ili kuhakikisha kuwa mwanachuo yuko
kituoni. Pia zitakuwepo rekodi za mahudhurio kwa kila shughuli zilizo katika ratiba.

NB: Mwanachuo atakayevunja Kipengele chochote hapo juu kati ya “a” hadi “g” atachukuliwa
hatua za kisheria na kufukuzwa chuo.

WAGENI:

(a) Wapokee wageni wote wafikao chuoni kwa heshima na ukarimu. Wageni wa Wanachuo
hawatakaribishwa chuoni baada ya saa 12:00 jioni na siku za masomo.

(b) Mwanachuo apataye mgeni lazima atoe taarifa kwa Mkufunzi wa Zamu au Mwadili mara mgeni
afikapo na aondokapo.

(c) Wageni wote lazima waandikishwe katika kitabu maalumu cha wageni wa Wanachuo. Wageni waje
siku na saa za mapumziko tu.

(d) Hairuhusiwi mgeni yeyote kupelekwa mabwenini.

(e) Hairuhusiwi kupeleka chombo cha moto mabwenini.
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12. UAMINIFU.
Uwe mzalendo, mvumilivu, mwenye haki, mwaminifu na mkweli katika jambo lolote utendalo na
usemalo. Udanganyifu, Uchochezi na Uzushi havitavumiliwa. Hili ni kosa la kusimamishwa masomo
au kufukuzwa chuo.

13. AFYA ZA WANACHUO:
Kila Mwanachuo anapaswa kuwa na afya njema/timamu. Aidha, kila mmoja anapaswa kujihadhari na
vitendo vyovyote vinavyoweza kusababisha maambukizo ya virusi vya UKIMWI na UKIMWI na
magonjwa ya zinaa. Mwanachua atakayebainika anasambaza magonjwa atafukuzwa chuo.

14. MAHUSIANO YA KIMAPENZI
Ni marufuku kwa mwanachuo kujihusisha na tabia au mambo yafuatayo;
¢ Kuwa na uhusiano wa kimapenzi na mwanachuo mwenzie au mlezi wake hali ambayo inapelekea
kushuka kwa nidhamu na kiwango chake kitaaluma. Mwanachuo atakayevunja sharti hili
atafukuzwa chuo.
¢ Mwanachuo hatakiwi kuwa mjamzito katika Kipindi chote cha mafunzo yake. Mwanachuo
atakayevunja sharti hili atafukuzwa chuo.
¢ Pia ni marufuku kujaribu kutoa mimba au kushiriki kutoa mimba kwa vyovyote vile.
Ukibainika utakamatwa na kupelekwa polisi kwasababu ni kosa la jinai.
15. PICHA ZA UTUPU
Ni marufuku kwa mwanachuo kupiga, kuonesha au kusambaza picha au video za utupu kwa
mwanachuo mwenzake au kwa mtu yeyote. Ukikutwa na kosa la namna hiyo adhabu yake ni kufukuzwa
chuo.

M. V.Mancheye
Mkuu wa Chuo

NAKALA:

Katibu Mkuu

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
S.L.P.10,

DODOMA

Afisa Elimu Wa Mkoa
S.LP
Mara

Mwenyekiti

Bodi ya Ushauri ya Chuo
S.L.P.

Bunda
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