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DIBAJI

Utekelezaji wa sera, sheria na kanuni za kielimu katika
ngazi husika, unahitaji mwongozo kama nyenzo muhimu
inayoelekeza namna ya kufikia malengo ya utoaji wa
huduma kwa ubora unaotarajiwa. Mwongozo wa Kitaifa
wa Uendeshaji na Viwango katika Elimu ya Awali
(MUVEA) umeandaliwa ili kuwawezesha wadau wa Elimu
ya Awali kutoa huduma kwa watoto wote kwa usawa na
kwa kuzingatia mabhitaji yao. Vilevile, mwongozo huu,
unalenga kurahisisha uratibu wa upatikanaji wa huduma
za kielimu ili kumwezesha kila mtoto kuwa tayari kujifunza
na kuendelea na elimu ya msingi.

Inatarajiwa kuwa matumizi ya mwongozo huu yatarahisisha
ufikiwaji wa maendeleo ya sayansi na teknolojia katika
utoaji wa huduma za makuzi, malezi na ujifunzaji. Hivyo,
utoaji wa huduma toshelevu katika Elimu ya Awali uende
sambamba na mabadiliko hayo yakichochewa na matumizi
stahiki ya teknolojia ya habari na mawasiliano. Pia,
matumizi stahiki ya mwongozo huu yatawasaidia walimu
wa Elimu ya Awali na wadau wengine kutatua changamoto
zinazoweza kuathiri makuzi, malezi, na ujifunzaji wa mtoto.

e SRRV

Prof. Carolyne |. Nombo
Katibu Mkuu,
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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SHUKURANI

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST) inatoa
shukurani kwa wadau wote walioshiriki katika uandaaji
na uandishi wa mwongozo huu. Shukurani zinatolewa
kwa wahadhiri wa Chuo Kikuu cha Dodoma, Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam, Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu
Dar es Salaam, na Chuo Kikuu Huria cha Tanzania.
Pia, shukurani zinatolewa kwa wataalamu wote kutoka
vyuo vya Ualimu Butimba, Katoke, Mpuguso, Mhonda,
Nachingwea na Tandala; ambao kwa namna moja ama
nyingine, wameshiriki kufanikisha uandishi wa mwongozo
huu.

Vilevile, shukurani zinatolewa kwa Idara ya Uthibiti Ubora ®
wa Shule ngazi ya kanda na wilaya, pamoja na shule za

msingi zilizohusika katika upatikanaji wa taarifa zilizosaidia

kufanikisha uandishi wa mwongozo huu. Aidha, shukurani

zinatolewa kwa Baraza la Mitihani Tanzania, Baraza la

Taifa la Elimu ya Ufundi, Chama za Walimu Tanzania,

Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu na Utawala

wa Elimu, na Taasisi ya Elimu Tanzania.

Aidha, shukurani za pekee zinatolewa kwa Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa pamoja, na Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalumu kwa ushiriki wao katika kuboresha mwongozo
huu.

Viu
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Shukurani zingine ziwaendee maafisa na walimu wastaafu
ndugu Felistas Kalomo, Eva Kipimo, Clarence Mwinuka,
Meristella Wasena, Dkt. Edicome Shirima, Aniset Temba,
Laurence Kunambi, Joseph Mwaisangu, Revocatus
Kundy, Agnes Mwiki, Hidaya Mohamed, Salama Eliakimu,
Richard Mabala, na Madina Kemilembe, kwa michango
yao ya mawazo ya kuboresha mwongozo huu.

Vilevile, shukurani ziyaendee mashirika yasiyokuwa
ya kiserikali yaliyotoa watu waliojumuika nasi kuandaa
mwongozo huu, wakiwamo Children in Crossfire, Plan
International, HakiElimu, Elizabeth Glaser Pediatric
AIDS Foundation, Save the Children, Mtandao wa Elimu
Tanzania, USAID Jifunze Uelewe, Karibu Tanzania, na
Shirika la Mtandao wa Malezi na Maendeleo ya Awali ya
Mtoto Tanzania.

WYyEST inatoa shukurani za pekee kwa wafuatao:
Wabhariri: Maimuna Amour kutoka WyEST
Prof. Aldin Mutembei kutoka chuo kikuu cha
Dar es Salaam
Dkt. Maryam Mwinyi kutoka WyEST
Dkt. Rehema Ogha Stephano kutoka chuo
kikuu cha Dododma
Dkt. Titus Mpemba kutoka chuo kikuu cha
Dar es Salaam
Hawa Selemani kutoka WyEST

viii ]
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Noreen Kwezi kutoka chuo cha ualimu
Nachingwea
Mussa Swila kutoka chuo cha ualimu
Mhonda
Wataalamu waelekezi: Dkt. Cosmas Mnyanyi kutoka
chuo kikuu Huria
Venance N. Manori kutoka WyEST
Mratibu: Hawa Selemani kutoka WyEST
Msanifu: Peter Mbute

Mwisho, shukurani za dhati ziende kwa Shirika la Kimataifa

la Kuhudumia Watoto Duniani kwa ufadhili uliofanikisha
mchakato wa uandishi wa mwongozo huu.

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa

Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

1.1 Usuli

Elimu ni mchakato wa kuwezesha upatikanaji wa maarifa
stadi na mielekeo kwa kuzingatia mahitaji ya walengwa.
Pia, ni moja ya haki za msingi kwa kila mwanadamu kwa
kuwa hutumika kama nyenzo ya kujenga jamii imara.
Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu la mwaka
1949 linafafanua kuwa elimu ni huduma inayoweza
kuondoa tofauti za kibinadamu na kujenga jamii ya watu
wanaothaminiana kwa ajili ya maendeleo ya watu wote.
Hivyo, sera, sheria, na miongozo ya elimu huandaliwa ili ®
kuwezesha upatikanaji wa fursa sawa za kielimu kwa ajili
ya kukidhi mabhitaji ya kibinadamu, badala ya kuwa chanzo
cha ubaguzi wa kijamii (UNESCO, 2000; UNESCO, 2007).

Huduma za Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya
Mtoto (MMMAM) ni suala Mtambuko ambalo mawanda
yake yapo katika kuzingatia mahitaji mapana ya mtoto
kuanzia miaka 0 - 8. Huduma za MMMAM huambatana
na upatikanaji wa lishe bora, maji safi na salama, pamoja
ulinzi na afya bora kama viashiria pendekezwa katika
kumwezesha mtoto kukidhi mabhitaji yake ya msingi.

1
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Suala la malezi ni ajenda ya kitaifa na kimataifa ili
kuhakikisha kila nchi inafikia Malengo ya Maendeleo
Endelevu (SDGs) ya mwaka 2030. Mpango wa Maendeleo
wa Sekta ya Elimu (2016 - 2021) umebainisha viashiria
na mikakati ili kupata matokeo tarajiwa. Kwa msingi huo,
Mwongozo wa Uendeshaji wa Viwango katika Elimu ya
Awali (MUVEA) umeandaliwa kwa lengo la kuwawezesha
wadau wa Elimu ya Awali kutoa huduma kwa watoto
bila ubaguzi na kufikia viwango vya ubora wa kitaifa
vinavyokubalika kitaifa na kimataifa.

1.2 Utoaji wa Huduma za Kisekta

Huduma za Malezi Makuzi na Maendeleo ya Awali ya
Mtoto Tanzania zinatolewa kwenye familia, jamii pamoja
na taasisi. Huduma hizi hujumuisha matendo changamshi
ya awali yanayokuza mawasiliano, uhusiano chanya, na
maamuzi ya pamoja katika kumwendeleza mtoto kufikia
utimilifu wake. Ushirikiano wa watoto, wazazi/walezi,
walimu, na wadau wengine huwa imara, kwa kuzingatia
kwamba malezi ya mtoto ni suala shirikishi ili kumpata mtu
mzima wa baadaye.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST) ina
jukumu la kuandaa sera, sheria, na miongozo mbalimbali
ili kuwezesha utoaji wa huduma ya elimu katika ngazi zote.

D

MWONGOZO WA UENDESHAJLindd 2 @ 15/04/2023 14:13



Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 1995 iliitambua
Elimu ya Awali kuwa ni miongoni mwa elimu rasmi
inayohitajika kutolewa nchini. Kwa msingi huo, kila shule
ya msingi ilitakiwa kuanzisha darasa la Elimu ya Awali ili
kumwandaa mtoto kwa ajili ya elimu inayofuata. Mwaka
2005/6, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi wakati
huo, kwa kushirikiana na UNICEF ilianzisha mradi wa
utoaji wa huduma jumui za Malezi, Makuzi na Maendeleo
ya Awali ya Mtoto (MMMAM) kuanzia umri wa miaka O
mpaka 8. Wizara ilishirikiana na wizara za kisekta pamoja
na mtandao wa malezi Tanzania (TECDEN) ililenga kuwa
na miradi ya pamoja kuwezesha upatikanaji wa huduma
jumuishi kwa mtoto kufikia utimilifu wao. Miongoni mwa
vipaumbele vya Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka )
2014 ni kutoa elimu bora, uboreshaji wa mazingira ya
ujifunzaji katika Elimu ya Awali, kuhakikisha watoto wote
wanajenga umabhiri uliokusudiwa na kuwa tayari kwa
ajili ya elimu ya msingi. Mwaka 2020, Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia (WyEST) iliweka azma ya kuandaa
Mwongozo wa Uendeshaji na Viwango katika Elimu ya
Awali (MUVEA) ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma kwa
kuzingatia viwango stahiki.

1.3 Mitazamo ya Utoaji wa Elimu ya Awali
Mitazamo iliyopo kuhusiana na utoaji wa Elimu ya Awali
inaweza kugawanywa katika makundi matatu.

D
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mtazamo wa kimataifa, mtazamo wa kikanda na mtazamo
wa kitaifa.

1.3.1 Mtazamo wa Kimataifa
Tangu kutangazwa kwa Mwaka wa Kimataifa wa Mtoto
mwaka 1979, kumekuwa na jitihada mbalimbali za kitaifa
na kimataifa katika kumwezesha mtoto kupata haki zake za
msingi. Haki hizo hujumuisha huduma bora za afya, elimu,
pamoja na ulinzi na usalama. Jitihada hizo zimewezesha
kufikiwva kwa Malengo ya Milenia, hususani lile linalohusu
upatikanaji wa elimu ya msingi kwa wote. Tamko la Umoja
wa Mataifa kuhusu Haki ya Mtoto la Mwaka 1989 linasisitiza
haki za mtoto ambazo ni huduma ya afya, elimu, ulinzi,
usalama na kucheza. Makubaliano yaliyofikiwa baina
ya Umoja wa Mataifa na nchi wanachama, yaliwezesha
kuwekwa kwa msisitizo katika utoaji wa Elimu ya Awali
kuwa ngazi rasmi ya elimu. Vilevile, Tamko la Kimataifa la
Jomtieni kuhusu Elimu kwa Wote la Mwaka 1990 linasisitiza
umuhimu wa ufundishaji na ujifunzaji wenye ufanisi wa
mtoto unaozingatia mahitaji ya kila mmoja ambapo tofauti
baina ya watoto zinachukuliwa kama changamoto na si
matatizo. Aidha, tamko la Shirika la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO)
lililotolewa mjini Salamanka mwaka 1994 linasisitiza wajibu
wa shule kuwapokea watoto wote bila kujali tofauti zao za
kimaumbile, kiakili, kijamii, kiuchumi, kimaono, lugha, na

hali nyingine yoyote ile.
B
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Jitihada mbalimbali za kimataifa zimekuwa zikilenga katika
kutekeleza Malengo Endelevu ya Milenia, hususani katika
kufikia elimu bora kwa wote. Fursa za upatikanaji wa Elimu
ya Awali ni moja ya vipaumbele vilivyowekwa na Shirika la
Afya Duniani (World Health Organization - WHO) katika
kiunzi cha Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Mtoto cha
mwaka 2018, ambacho kwa Kiingereza kinajulikana kama
Nurturing Care Framework (NCF). Vipaumbele vingine ni
pamoja na utoaji wa huduma za afya, lishe bora na ya
kutosha, malezi bora, na uhakika wa ulinzi na usalama
wa mtoto. Kiunzi hicho kinatoa maelezo ya namna ya
kumwendeleza mtoto kimwili, kiakili, kijamii, na kimwelekeo
katika siku za mwanzo za utotoni. Hivyo, katika kutoa
elimu bora ya awali, mtoto anapaswa kuandaliwa ili awe )
na utayari wa kujifunza na kushiriki kwa mafanikio katika
shughuli mbalimbali za kimasomo.

Utayari wa mtoto uko katika majazi matano, ambayo
ni:

i. Afyabora;

ii. Lishe;

iii.  Ulinzi na usalama;

iv. Ujifunzaji wa awali; na

v. Malezi yenye mwitikio chanya.

Malengo ya maendeleo endelevu ya dunia ya kuelekea
mwaka 2030 pia yamesisitiza elimu kwa mtoto.

D
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Katika msisitizo huo, dunia imeweka lengo mahsusi namba
4 linalohusu utoaji wa elimu bora katika ngazi mbalimbali
za elimu. Kwa watoto wadogo, lengo hilo limeelekeza
mambo yafuatayo:

i.  Kuhakikisha wasichana na wavulana wanapata fursa
ya kupata malezi bora, makuzi na Elimu ya Awali
katika kiwango bora kwa ajili ya kuwa tayari kujiunga
na elimu ya msingi ifikapo 2030;

ii. Kuondoa ubaguzi wa Kkijinsia katika elimu kwa
kuhakikisha kunakuwa na usawa wa upatikanaji wa
elimu katika nyanja zote za elimu na elimu ya ufundi
stadi kwa makundi yote, wakiwamo watu wenye
mahitaji maalumu, wenyeji asilia na watoto waliopo
katika mazingira hatarishi ifikapo mwaka 2030; na

iii. Kujenga na kuboresha miundombinu ya elimu kwa
ajili ya watoto wenye ulemavu inayozingatia jinsi,
mazingira salama na jumuishi kwa ajili ya ujifunzaji
wenye ufanisi kwa wote ifikapo mwaka 2030.

1.3.2 Mtazamo wa Kikanda

Makubaliano ya mkataba wa umoja wa nchi za Afrika
yanataka kila mtu ana haki na uhuru wa kutambuliwa
pasipo na kizuizi cha rangi, ukabila, na udini.

Makubaliano haya yalilenga pia katika kutambua mabhitaji
ya mtoto na kulinda haki zake.

B
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Msisitizo umewekwa katika kuhakikisha kuwa watoto
wanapata haki sawa na kufikia makuzi timilifu kwa
kuendelezwa kimwili, kiakili, na kukuza vipaji vyao.
Mkataba huu unasisitiza mambo muhimu yanayopaswa
kuboreshwa, zikiwvamo huduma za afya, elimu, lishe na
malezi bora, makazi, malazi, mazingira rafiki ya ukuaji
wao, na ulinzi na usalama. Vilevile, msisitizo umewekwa
katika haki za mtoto mwenye ulemavu kupata uangalizi
maalumu wakati wote wa ukuaji wake. Mkataba huu wa
Afrika ulileta chachu ya kuandaa Sheria ya Mtoto ya
Mwaka 2009 inayosisitiza haki za mtoto, wakiwamo wenye
mabhitaji maalumu. Watoto hawa wanahitaji kushiriki na
kushirikishwa katika masuala ya kijamii kulingana na umri
na ukomavu wao. O}

1.3.3 Mtazamo wa Kitaifa

Nchini Tanzania, elimu hutolewa kama haki ya msingi
kwa wote. Moja ya misingi katika Dira ya Maendeleo ya
mwaka 2025 ni kuwa na taifa lenye watu walioelimika na
wabunifu ambao wataiwezesha nchi kushindana kikanda
na kimataifa katika karne ya 21 katika nyanja mbalimbali
za kiuchumi na kijamii.

Mpango wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Umaskini
Tanzania (MKUKUTA) umeweka lengo la kuhakikisha
kuwa kunakuwapo na mpango wa upatikanaji huduma
bora kwa maendeleo ya watoto wote.

7
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Pamoja na matamko na miongozo mbalimbali, Sera
ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 1995, ilifafanua kuwa
shule zote za msingi zinapaswa zianzishe madarasa ya
Elimu ya Awali. Utekelezaji wake ulikuwa na changamoto
mbalimbali, zikiwamo kukosekana kwa uratibu wa kitaifa
unaohakikisha kuwa watoto wote wenye umri wa kujiunga
na Elimu ya Awali wanaandikishwa. Hivyo, uandikishaji wa
watoto ulikuwa hafifu. Kwa mfano, mnamo mwaka 2004,
uandikishaji ulikuwa asilimia 24.7, na mwaka 2013 ulifikia
asilimia 37.3. Hii inaonesha kuwa uandikishaji katika
Elimu ya Awali umekuwa ukiongezeka kwa kasi ndogo.
Kutokana na changamoto hizo, Sera ya Elimu na Mafunzo
ya mwaka 2014 (JMT, 2014) iliweka tamko namba 3.1.2
linalosisitiza utoaji wa Elimu ya Awali kama ifuatavyo:

“Serikali itaweka utaratibu wa Elimu ya Awali kuwa ya
lazima na kutolewa kwa watoto wenye umri kati ya
miaka mitatu hadi mitano kwa kipindi kisichopungua
mwaka mmoja”

Sera hiyo inazingatia matamko ya kimataifa kuhusu elimu,
hususani Azimio la Elimu kwa Wote la mwaka 2000.

1.3.3 Mitazamo Mingine ya Utoaji wa Elimu ya Awali
Uandaaji wa Mwongozo wa Uendeshaiji na Viwango katika
Elimu ya Awali unatokana na msisitizo wa kutoa huduma
bora ya Elimu ya Awali kwa watoto wote.

D
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Msisitizo na umuhimu huo unatokana na matokeo ya
tafiti mbalimbali zilizofanywa kwa kuhusisha zaidi watoto
wanaoishi katika mazingira hatarishi/magumu, yasiyovutia
na kutia hamasa kwa watoto katika ujifunzaji (Heckman,
2012). Hivyo, elimu bora ya awali inaweza kuzungumziwa
katika mitazamo mitano ifuatayo:

i. Mtazamo wa kimamlaka: mtazamo huu unasisitiza
kwamba ubora wa Elimu ya Awali unaonekana kupitia
vigezo vilivyowekwa ili kuwezesha uanzishaji na
utoaji vibali vya huduma hii. Vigezo hivyo ni uwiano
wa mwalimu na watoto, sifa za mwalimu kama
mtekelezaji wa mtaala na mwandaaji wa programu
za ujifunzaji na ufundishaiji, uhusiano wa mwalimu na
mtoto, wingi na ubora wa vifaa na zana za ufundishaji
na ujifunzaji, ukubwa na ubora wa eneo la kujifunzia,
ubora wa mazingira ya mwalimu kufanyia kazi na
upatikanaji wa huduma muhimu za afya, usafi, ulinzi
na usalama;

ii. Mtazamo wa walengwa: kwa mujibu wa mtazamo

huu, ubora wa Elimu ya Awali unaonekana kupitia
mabadiliko chanya ya mtoto katika ujifunzaiji.
Hivyo, viashiria muhimu katika mtazamo huu wa
ubora wa Elimu ya Awali ni mtoto kupewa fursa sawa
ya ujifunzaji, kulindwa na kupendwa na wenzake
pamoja na jumuiya nzima ya shule;
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iii. Mtazamo wa uhusiano kati ya mwalimu na
wazazi: mtazamo huu unaona kwamba ubora wa
Elimu ya Awali unadhihirika iwapo pande zote mbili
(mwalimu na wazazi) zinaheshimiana, kuthaminiana
na kushirikiana kwa ukaribu katika kumwezesha
mtoto kujifunza kwa ufanisi. Viashiria muhimu katika
mtazamo huu ni wazazi kuitikia wito wa vikao,
kutekeleza makubaliano mbalimbali pamoja na kujali
hoja zitolewazo katika vikao;

iv. Mtazamo wa walimu: kupitia tafiti na uhalisia,
inafahamika kuwa mwalimu ni sehemu ya utekelezaji
na kiashiria muhimu cha ubora wa elimu. Hivyo,
ubora wa Elimu ya Awali, kwa mujibu wa mtazamo
huu, unaonekana kwa namna ambavyo mwalimu
anavyohusiana na walimu pamoja na wafanyakazi
wenzake, wazazi, jamii, na wadau wa maendeleo
kwa ujumla; na

v. Mtazamo wa jamii: katika mtazamo huu, ubora
wa Elimu ya Awali unaakisiwa na jamii kwa maana
kwamba mtoto ambaye ni mlengwa mkuu, ni mali ya
jamii ambayo inapaswa kuzingatia mahitaji yake ya
msingi.

1.4 Matamko ya Kisera kuhusu Elimu Awali

Matamko mbalimbali ya kisera kwa ajili ya kusaidia na
kuongoza utoaji wa Elimu ya Awali ni haya yafuatayo:
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i.  Seraya Elimu naMafunzo ya mwaka 2014, pamoja na
Mpango wa Maendeleo wa Sekta ya Elimu ujulikanao
kama “Education Sector Development Plan (ESDP)”
vinasisitiza kufikia utoaji wa elimu bora, inayozingatia
viwango vilivyokusudiwa;

i. Seraya Maendeleo ya Mtoto ya mwaka 2008, tamko
namba 3.1.2, inasisitiza watoto kuwa ni sehemu ya
jamii, wanaohitaji malezi bora na kuhakikishiwa ulinzi
na usalama; na

iii. Sera ya Taifa ya Huduma na Maendeleo kwa Watu
wenye Ulemavu ya mwaka 2004, inasisitiza utambuzi
wa mapema na utoaji wa afua stahiki kwa watoto
wenye mahitaji maalumu na wenye ulemavu. Sehemu
ya 3.4 na ya 3.8 zinaeleza mchakato unaohusisha
wadau mbalimbali katika utoaji wa afua stahiki za
mapema kwa watoto wenye mahitaji maalumu.

lli kuhakikisha kuwa shule zote zinaanzisha madarasa
ya Elimu ya Awali, Taasisi ya Elimu Tanzania (TET)
imeboresha mitaala ya Elimu ya Awali na msingi na
kuzingatia ujenzi wa umahiri unaojengwa na stadi za awali
za kusoma, kuandika na kuhesabu (KKK).

Aidha, Mtaala wa Elimu ya Awali, umezingatia kwamba
utoaji wa elimu bora ya awali ni muhimu kwa makuzi na
ujifunzaji wa mtoto.
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Hivyo, mwongozo huu umeandaliwa ili kusaidia wadau
mbalimbali wanaotoa Elimu ya Awali nchini kuhakikisha
kuwa wanatoa elimu bora kwa kuzingatia mabhitaji ya
watoto.

1.5 Umuhimu wa Mwongozo wa Uendeshaji na
Viwango

Utoaji wa Elimu ya Awali nchini, umekuwa na mwitikio
mkubwa wa wadau uliosaidia kuanzishwa kwa shule na
madarasa ya Elimu ya Awali ili kukidhi mahitaji ya mtoto.
Utoaji wa elimu katika ngazi hii haukuwa na mwongozo
wa kitaifa unaotoa maelekezo kuhusu namna ya kutoa
Elimu ya Awali kwa kuzingatia viwango vya ubora.
Mwongozo huu umeandaliwa kama nyenzo ili kutoa
maelekezo stahiki kuwawezesha wadau wa Elimu ya Awali
kuondokana na changamoto ya kutoa huduma stahiki
kwa mtoto bila ya kuzingatia ubora unaohitajika. Aidha,
utasaidia kuondokana na utoaji wa huduma unaojikita
zaidi kwenye kuongeza kipato bila kujali maslahi mapana
ya mtoto kwa baadhi kuanzisha vituo vya kulaza watoto
kinyume na utaratibu. Vilevile, ufuatiliaji wa maendeleo ya
mtoto pamoja na upimaji na tathmini utafanyika ili kubaini
maendeleo ya mtoto hatua kwa hatua pamoja na kubaini
iwapo huduma zitolewazo zinakidhi viwango stahiki.
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Mwongozo huu pia umetoa maelekezo kwa wadau
kuacha kuweka mesisitizo katika vitendo vya kitaaluma,
vinavyowalazimisha watoto kusoma, kundika na kuhesabu
badala yake wawajengee watoto msingi imara wa
malezi na kukuza stadi za awali za KKK. Mwongozo huu
utatumika kutoa maelekezo yatakayowezesha upatikanaji
wa huduma kwa uwiano stahiki. Vilevile, mwongozo
utawezesha usimamizi, uendeshaji wa Elimu ya Awali
kuhakikisha viwango vya kitaifa na kimataifa vinafikiwa.

Mwongozo huu unasisitiza kuwa Elimu ya Awali itolewe

kwa kuzingatia vigezo stahiki ili kubaini viashiria

vilivyopendekezwa katika kutathmini kiwango kilichofikiwa,

ikiwa ni pamoja na:

i. Kutekeleza Mtaala wa Elimu ya Awali kwa kuzingatia
viwango stahiki;

ii.  Kujua sifa na umahiri wa mwalimu wa Elimu ya Awali;

iii. Kutoa huduma muhimu zinazohitajika kukidhi mahitaji
ya mtoto;

iv. Kutumia michezo ya watoto kwa kuzingatia viwango
kwa maendeleo ya jumla ya mtoto;

v.  Kuimarisha utaratibu wa uongozi na utawala wa Elimu
ya Awali;

vi. Kufuatilia na kutathmini maendeleo ya mtoto kwa
kuzingatia viashiria vya utoaji wa Elimu ya Awali; na
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vii. Kubaini majukumu ya wadau mbalimbali kushiriki
kikamilifu kutoa huduma stahiki kwa mtoto wa Elimu
ya Awali.

1.6 Malengo ya Mwongozo

Mwongozo huu una lengo kuu moja na malengo mahususi
manne.

1.6.1 Lengo Kuu
Lengo kuu la mwongozo ni kuweka maelekezo stahiki ya
uendeshaji na viwango vya ubora vinavyokubalika kitaifa
na kimataifa.

1.6.2 Malengo Mahususi

i.  Kubainisha mabhitaji stahiki katika uendeshaji na utoaji
wa Elimu ya Awali;

ii. Kubainisha huduma zinazotakiwa kutolewa kwa
watoto wa Elimu ya Awali;

iii. Kuweka viwango stahiki vya uendeshaji na utoaji wa
Elimu ya Awali; na

iv. Kuelekeza vigezo vya ufuatiliaji na tathmini ili kubaini
viwango vya ubora vinavyopaswa kufikiwa katika
uendeshaji na utoaji wa Elimu ya Awali.
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1.7 Mikakati ya Kutimiza Malengo

lli kuweza kufikia malengo yaliyowekwa, ni vyema Serikali,

kwa kushirikiana na wadau wote na wapenda maendeleo

ya watoto, kuhakikisha kunakuwa na utoaji wa huduma
stahiki kwa kufanya mambo yafuatayo:

vi.

Vil.

Kuimarisha mifumo ya mawasiliano inayoleta ufanisi;
Kusimamia sera, sheria na kanuni za utoaji wa Elimu
ya Awali;

Kujenga uwezo wa wataalamu, wakiwamo walimu,
wathibiti ubora wa shule, wakuza mitaala, na
wakufunzi ili kutoa elimu bora;

Kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa Elimu ya
Awali;

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ili kubaini ubora wa
huduma zinazotolewa;

Kushirikisha jamii katika kutoa huduma stahiki kwa
watoto; na

Kuratibu utoaji wa Elimu ya Awali kuanzia ngazi ya
Wizara mpaka ngazi ya shule.

1.8 Muundo wa Mwongozo

Mwongozo huu umegawanyika katika sehemu kuu nne.

Sehemu ya kwanza inaelezea taarifa za jumla.
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Sehemu ya pili inatoa ufafanuzi kuhusu dhana ya Elimu
ya Awali. Sehemu ya tatu inatoa na kufafanua viwango
vya msingi vya utoaji wa Elimu ya Awali. Sehemu ya nne
imejikita katika kufafanua jinsi ya kufanya ufuatiliaji na
tathmini ya mchakato wa utoaji wa Elimu ya Awali.

1.9 Utaratibu Uliotumika Kuandaa Mwongozo

Utaratibu wa kuandaa MUVEA umezingatia mambo makuu
manne:

i.  Kupitia maandiko mbalimbali na kuandaa wazo la
andiko;

ii. Kushirikisha wadau wa Elimu ya Awali katika kulijadili
wazo la andiko;

iii. Kufanya ziara ya kwenda kuona hali halisi ya utoaji
wa Elimu ya Awali nchini; na

iv. Kushirikisha wadau kuandaa Mwongozo na zana za
utekelezaji wake.

1.9.1 Kupitia Maandiko Mbalimbali

Maandiko mbalimbali yalipitiwa ili kuandaa wazo la andiko

lillosaidia kupata taarifa zilizochangia kutoa maudhui

stahiki katika uandishi wa mwongozo huu. Maandiko hayo

ni:

i.  Mtaala na Muhtasari wa Elimu ya Awali wa Mwaka
2016;

i. Seraya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014;
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iii. Mtaala wa Elimu ya Msingi wa mwaka 2015 kwa
darasa la kwanza na la pili;

iv. - Mwongozo wa Mwalimu wa Kufundishia Elimu ya
Awali wa Mwaka 2019;

v. Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya Mwaka 2025;
vi. Vitabu vya Malezi na Ujifunzaji hatua ya | na ya Il; na

vii. Vyanzo vya taarifa kutoka kwa wadau mbalimbali
wanaojishughulisha na Elimu ya Awali.

1.9.2 Ushiriki wa Wadau wa Elimu ya Awali

Uandishi wa mwongozo huu ulishirikisha wadau wa Elimu
ya Awali, wakiwamo walimu wa darasani, wazazi/ walezi,
wakufunzi kutoka vyuo vya ualimu, wataalamu waliostaafu
na Chama cha Walimu Dodoma. Wengine ni wathibiti ®
ubora wa shule, wakuza mitaala, maafisa kutoka katika
mashirika mbalimbali kama vile UNICEF, Children in CiC,
Plan International, HakiElimu, TEN/MET, USAID Jifunze
Uelewe, Save the Children Tanzania, Shirika la Mtandao
wa Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto
Tanzania (TECDEN), Agakhan Foundation Zanzibar, na
Haki Elimu. Vilevile, maafisa kutoka Baraza la Mitihani
Tanzania, NACTE, Ofisi ya Rais TAMISEMI, wahadhiri
kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma, Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, Chuo cha Elimu Dar es Salaam na Chuo Kikuu
Huria cha Tanzania walishirikishwa.

7 4

MWONGOZO WA UENDESHAJLindd 17 @ 15/04/2023 14:13



Pia, wataalamu kutoka katika wizara zinazohusika na
mtoto walishirikishwa.

1.9.3 Ziara ya Kuona Hali ya Utoaji wa Elimu ya
Awali Nchini

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, kwa kushirikiana
na UNICEF, ilifanya ziara katika mikoa 7 (Dar es Salaam,
Geita, Kagera, Lindi, Mbeya, Njombe, na Songwe) ili
kubaini mahitaji ya uendeshaji wa Elimu ya Awali kutoka
kwa wadau mbalimbali. Matokeo ya ziara hiyo yalibainisha
mambo kadhaa ikiwa ni pamoja na mitazamo mbalimbali
ya ubora wa Elimu ya Awali, hali halisi ya uendeshaji wa
elimu hiyo, viashiria vya utoaji wa elimu tajwa pamoja na
mafanikio na changamoto katika utoaji wa Elimu ya Awali.

1.10 Matumizi ya Mwongozo

Mwongozo huu utatumiwa na wadau wa Elimu ya Awali
wenye nia na dhamira ya kutoa elimu hiyo nchini. Aidha,
Mwongozo utatumika sambamba na mtaala na muhtasari
wa Elimu ya Awali, Kiongozi cha Utekelezaji wa Mwongozo
wa Kitaifa wa Uendeshaji na Viwango katika Elimu ya
Awali (KUMUVEA), Zana za Upimaji wa Matokeo ya
Ujifunzaji kwa kutumia kichocheo cha michezo kwa kila
umahiri, dodoso la tathmini binafsi ya mwalimu, dodoso
la uchunguzi darasani, dodoso la tathmini ya viwango vya
ubora wa utoaji wa Elimu ya Awali, na miongozo mbalimbali
inayolenga katika utoaji wa Elimu ya Awali Tanzania.
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1.11 Walengwa wa Mwongozo

Mwongozo huu unawalenga wadau wote wanaohusika
katika utoaji wa Elimu ya Awali. Aidha, utatumiwa na
Serikali kupitia wizara na taasisi zinazohusika na masuala
ya mtoto, mashirika yasiyokuwa ya serikali, watafiti wa
masuala ya Elimu ya Awali, na wahadhiri kutoka vyuo
vikuu vinavyotoa Elimu ya Awali.

D

MWONGOZO WA UENDESHAJLindd 19 @ 15/04/2023 14:13



SEHEMU YA PILI
ELIMU YA AWALI

2.1 Utangulizi

Sehemu hii inatoa ufafanuzi kuhusu Elimu ya Awali kwa
kuzingatia dhana ya Elimu ya Awali, sheria zinazoongoza
utoaji wa elimu tajwa, programu za Malezi, Makuzi na
Maendeleo ya Awali ya Mtoto (MMMAM), mitazamo na
ubora wa Elimu ya Awali. Pia, inaelezea hali halisi ya
utoaji wa Elimu ya Awali, shule ya awali, darasa la Elimu
ya Awali, utekelezaji wa ratiba ya ujifunzaji, sifa na umahiri
wa mwalimu wa Elimu ya Awali pamoja na upatikanaji wa
huduma muhimu.

2.2 Dhana ya Elimu ya Awali

Elimu ya Awali ni miongoni mwa ngazi za elimu ambayo
mtoto mwenye umri kati ya miaka 3 hadi 5 anatakiwa aipate,
kabla ya kuendelea na ngazi nyingine za elimu. Elimu hii
itatolewa katika taasisi zinazolenga kutoa Elimu ya Awali
kwa mtoto, ambapo taasisi hii inaweza kusajiliwa kwa ajili
ya kutoa huduma hii pekee. Pia, elimu hii itatolewa katika
taasisi iliyosajiliwa kisheria kama shule ya awali pekee au
darasa ndani ya shule ya msingi.
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Shule au darasa la Elimu ya Awali litakuwa kituo cha

ujifunzaji wa watoto wadogo mchana, likiwa na mwalimu

na msaidizi wa mwalimu na watoa huduma wengine

wanaotambuliwa kisheria kulingana na taratibu zilizopo.

2.2.1 Shule ya Awali
Shule ya awali itaendeshwa kisheria na itasimamiwa na

Mwalimu Mkuu na walimu wengine wa Elimu ya Awali kwa

kufanya mambo yafuatayo:

vi.

Vii.

viii.

Kusimamia uandikishaji na mahudhurio ya watoto wa
Elimu ya Awali;

Kuandaa rejesta yenye idadi ya watoto wa Elimu ya
Awali;

Kuandaa ratiba kuu ya shughuli za ujifunzaji wa mtoto;

Kuweka taarifa muhimu zinazohusu watoto kwenye
mbao za matangazo;

Kuunda kamati ya shule itakayojihusisha na ustawi
wa mtoto;

Kuweka kanzidata yenye kuhifadhi kumbukumbu za
maendeleo ya mtoto;

Kuandaa mpango wa maendeleo ya jumla ya shule
ya Elimu ya Awali; na

Kuandaa huduma muhimu kwa kuzingatia ubora
kama ilivyobainishwa katika sehemu ya pili.
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2.2.2 Darasa la Elimu ya Awali katika Shule ya
Msingi

Shule zote za msingi zinalazimika kuwa na darasa la Elimu
ya Awali. Uongozi wa shule ya msingi unawajibika katika
uendeshaji wa darasa la Elimu ya Awali kwa kufanya
yafuatayo:

i.  Kusimamia uandikishaji na mahudhurio ya wanafunzi
wote, wakiwamo watoto wa Elimu ya Awali;

i. Kuandaa rejesta yenye idadi ya wanafunzi shuleni
inayohusisha watoto wa Elimu ya Awali;

iii. Kuandaa ratiba kuu ya masomo inayoonesha shughuli
za ujifunzaiji, ikiwamo ratiba ya Elimu ya Awali;

iv. Kuweka matangazo muhimu kwenye mbao za
matangazo, yakiwamo masuala ya watoto wa Elimu
ya Awali;

v. Kuunda kamati ya shule inayojihusisha na ustawi wa
mtoto wa Elimu ya Awali;

vi. Kuwekakumbukumbu za maendeleo ya mtoto kwenye
kanzidata ya shule, zikiwamo za Elimu ya Awali;

vii. Kuandaa mpango wa jumla wa maendeleo ya shule
ya awali;

viii. Kuandaa miundombinu na huduma muhimu kwa

kuzingatia ubora kama ilivyoainishwa katika sura ya
pili; na
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ix. Kusimamia vituo shikizi vya shule za awali kwa
kuzingatia Mwongozo wa Uanzishaji na Uendeshaji
wa Vituo hivyo.

2.2.3 Ratiba ya Ujifunzaji Katika Elimu ya Awali
Ratiba ya masomo navipindi kwa siku katika darasala Elimu
ya Awali hutolewa kwa kuzingatia mihula inayoandaliwa
na mamlaka husika. Mtoto hutakiwa kuhudhuria shuleni
kwa siku 194. Siku hizo zitasambazwa na kuingizwa
katika ratiba kuu ya masomo. Aidha, ratiba ya siku huanza
pale mtoto anapofika shuleni mpaka anaporudi nyumbani.
Mambo yanayojumuishwa katika ratiba ya siku ni pamoja
na mduara wa asubuhi, ujifunzaji wa pamoja, ujifunzaji kwa
vikundi, ujifunzaji katika kona, mapumziko nje ya darasa,
michezo ya hiari/huria na mduara wa kuagana. Vilevile,
mwalimu anapaswa kuchopeka masuala Mtambuko
yakijumuisha stadi za maisha, UKIMWI, haki ya mtoto,
jinsia, ulinzi na usalama wa mtoto, usalama barabarani,
ushauri pamoja na unasihi katika uwezeshaji na ujifunzaji
wa mtoto inavyotakiwa.

2.2.4 Mwalimu wa Elimu ya Awali
Darasa la Elimu ya Awali lisimamiwe na kuongozwa na
mwalimu mwenye sifa stahiki akisaidiwa na msaidizi wa
mwalimu aliyetolewa na jamii na mwenye kukidhi vigezo
kwa mujibu wa taratibu za malezi ya watoto. Umahiri na
sifa za mwalimu wa Elimu ya Awali ni hizi zifuatazo:
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2.2.41 Sifa za Mwalimu wa Elimu ya Awali
Mwalimu wa Elimu ya Awali anatakiwa kuwa na sifa
zifuatazo:

i. Aliyefuzu mafunzo ya ualimu wa Elimu ya Awali
kuanzia Cheti cha Ualimu Daraja IlIA na kuendelea;

i. Kuwa na maadili ya ualimu;

ii. Kuwa na urazini wa kutenda mambo kwa usahihi;

iv. Kujali muda na kuwa na mpangilio mzuri wa kazi;

v. Kufanya kazi kwa juhudi ili kupata matokeo ya
kiwango cha juu;

vi. Kufanya matendo kwa kuzingatia mabhitaji kwa mtoto
wa awali na kuvaa uhusika wa mtoto wa Elimu ya
Awali;

vii. Kujithamini na kuthamini watu wengine;

viii. Kuwa mbunifu kuendana na mabadiliko ya kiuchumi,
kijamii, kisaikolojia, na kiteknolojia; na

ix. Kuwa na stadi za mawasiliano, ubunifu, fikra tunduizi
na TEHAMA.

2.2.4.2 Umabhiri wa Mwalimu wa Elimu ya Awali
Mwalimu wa Elimu ya Awali anapaswa kuwa na umahiri
katika:

i Kutafsiri na kutekeleza sheria, kanuni, taratibu, na
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ii. Kutambua kipaji na kipawa cha mtoto na kukiendeleza;

iii. Kushirikisha wazazi kufanya utambuzi wa awali kwa
watoto na kutoa afua stahiki;

iv. Kutatua changamoto za ujifunzaji kwa mtoto;

v. Kuwawezesha watoto kujenga utayari wa kujifunza
kwa vitendo;

vi. Kutumia stadiza TEHAMA katika kuwezesha ujifunzaji
jumuishi;

vii. Kutumia stadi za unasihi na malezi katika kutatua
changamoto za ujifunzaji;

viii. Kutambua mabadiliko ya tabia na hisia za watoto na
kuwawezesha kujitawala;

ix. Kufanya tathmini binafsi;

X. Kupima maendeleo ya mtoto kwa kutumia zana
stahiki; na

xi. Kufanya tafakuri ya ujifunzaji wa mtoto na kutoa afua
stahiki.

2.2.4.3Umahiri na Sifa za Msaidizi wa Mwalimu wa
Elimu ya Awali

Msaidizi wa mwalimu awe na sifa na umahiri kwa kuwa na:
i.  Elimu ya kidato cha nne;

ii. Cheti cha mafunzo ya Malezi, Makuzi na Maendeleo
ya Awali ya Mtoto (MMMAM) kutoka katika vyuo
vinavyotambulika;
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iii.  AKili timamu na hana histroria ya makosa ya jinai;

iv. Afya njema na awe na cheti cha kupima afya kutoka
katika taasisi zinazotambuliwa na Serikali (Rejea
Mwongozo wa SWASH);

v. Uwezo wa kufuatilia maendeleo ya mtoto hatua kwa
hatua kulingana na hatua za makuzi;

vi. Uwezo wa kutambua kipaji na kipawa cha mtoto na
kukiendeleza;

vii. Uwezo wa kushirikiana na mwalimu wa Elimu ya
Awali kushirikisha wazazi kufanya utambuzi wa awali
kwa watoto na kutoa afua stahiki;

viii. Urazini wa kuwashirikisha watoto kutatua changamoto
za makuzi na ujifunzaiji,

ix. Umahiri wa kuwawezesha watoto kujenga utayari wa
kujifunza kwa vitendo;

X. Umahiri wa kutumia stadi za TEHAMA kuwezesha
michezo na ujifunzaji jumuishi;

xi. Umahiri wa kutumia stadi za wunasihi kutatua

changamoto za malezi, makuzi, na ujifunzaiji;

xii. Umabhiri wa kutambua mabadiliko ya tabia na hisia za
watoto na kuwawezesha kujitawala;

xiii. Kufanya tathmini binafsi na kurekebisha makosa;

xiv. Kupima maendeleo ya mtoto kwa kutumia zana

stahiki; na
26 ]
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xv. Kufanya tafakuri ya makuzi na ujifunzaji wa mtoto na
kutoa afua stahiki.

2.2.5 Programu za Malezi, Makuzi na Maendeleo ya
Awali ya Mtoto

Programu za Malezi Makuzi na Maendeleo ya Awali
ya Mtoto (MMMAM) ni sehemu ya malezi na ujifunzaji
katika utoaji wa Elimu ya Awali. Programu hizi zinatakiwa
kuandaliwa kwa watoto kuanzia miaka 0 mpaka 8 kwa
kuzingatia mabhitaji ya kila mtoto. Kabla ya kuandaa
programu ya malezi, ni vyema mitazamo mbalimbali ya
kitaifa, kimataifa na kijamii, nadharia, sera, sheria, kanuni
na miongozo inayohusiana na masuala ya mtoto ikapitiwa
ili kupata mawazo ya wataalamu, matamko ya kisera na
maelekezo ya kisheria. Mitazamo ya Maria Montesori na @
ya Legio-Emilia inatoa mawazo na mtazamo unaoongoza
utekelezaji wa Elimu ya Awali na kuleta ufanisi. Mitazamo
yote miwili kwa pamoja na nadharia za kina Plato, Pestalozi,
Piaget, na Lev-Vygotsky, kwa kiasi fulani, inasisitiza
ushirikiano wa watu wazima na watoto ili kukuza uzoefu
wa mtoto. Aidha, kazi anazofanya mtoto ni lazima zipewe
kipaumbele na kutunzwa ili baadae, tathmini ioneshe
kiwango cha mabadiliko.

Vilevile, mtoto apewe fursa ya kuwa mtendaji mkuu,
kuchunguza na kubaini ukweli wa mambo yalivyo na
yanayotokea ili anavyoendelea kujifunza ajenge uzoefu
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na kumbukumbu za muda mrefu. Mtoto akipewa fursa ya
kuwa mtendaji katika ujifunzaji, ataweza kujitegemea kwa
kujifunza peke yake na kwa kusaidiana na watoto wengine.

2.2.5.1 Aina za Programu za MMMAM
Programu mbalimbali za katika (MMMAM) Malezi, Makuzi
na Maendeleo ya Awali ya Mtoto (MMMAM) zinatikiwa
kuandaliwa na kuendeshwa kwa kushirikisha wazazi/
walezi, walimu, jamii pamoja na taasisi zisizokuwa za
serikali kutoa huduma zinazokidhi mabhitaji ya watoto.
Programu hizo ni pamoja:
I. Kuwa mdadisi,
ii. Mbunifu
iii. Kukuza fikra tunduizi:
iv. Ujasiriamali;
v. Ufundi stadi;
vi. Malezi, unasihi na stadi za maisha;
vii. Utambuzi wa mapema na utoaji wa afua;
viii. Familia bora;
iX. Elimu jumuishi/elimu maalumu; na

X. Utamaduni, sanaa na michezo na TEHAMA.
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2.2.5.2 Utekelezaji wa Programu za MMMAM

Utekelezaji wa programu za MMMAM unatakiwa kujikita
katika utoaji wa huduma jumuishi zinazozingatia mahitaji ya
wototo wote, wakiwamo wenye mabhitaji maalumu. Mahitaji
ya mtoto yapewe umuhimu wa kipekee kiutekelezaji ili
kuhakikisha kwamba watoto wote wanapata huduma kwa
uwiano stahiki. Utekelezaji wa programu za MMMAM,
pamoja na utekelezaji wa mtaala na vifaa vyake, ulenge
katika kumwezesha mtoto kupata maendeleo ya jumla
kufikia makuzi timilifu. Kwa mantiki hiyo, Mtazamo
Jumuishi wa Ujifunzaji kwa Kuzingatia Utendaji wa
Mtoto uzingatiwe ili kuleta ufanisi katika utekelezaji. Huu
utawaongoza wadau kuhakikisha upatikanaji wa huduma
stahiki zitakazomwezesha mtoto kucheza na kujifunza ®
mambo au vitu mbalimbali na kupata stadi katika nyanja
za kiakili, kimwili, kijamii, kimaono na kihisia kwa lengo la
kufikia utimilifu wake. Utekelezaji wake lazima uzingatie
sheria na kanuni ili kufikia viwango vya ubora.

2.2.5.3 Sheria zinazoongoza Utekelezaji wa
MMMAM

Sheria zinazoongoza utekelezaji wa MMMAM zimetajwa

katika mwongozo huu ni tatu. Kwa pamoja zimetoa

maelezo mbalimbali kama ifuatavyo:

i.  Sheria ya Elimu Namba 25, Sura ya 353 inaelekeza
kuwa umri wa mtoto kuanza Elimu ya Awali ni kati ya
miaka 3 na 5;
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ii. Sheria Namba 9 ya mwaka 2010 kwa watu wenye
ulemavu, sehemu ya 27 kifungu cha 1-4, inaelekeza
utoaji wa fursa kwa watu wote, wakiwamo watoto
kupata elimu; na

iii. Sheria ya Mtoto Namba 21 ya mwaka 2009 kifungu
cha (i) (e), inaelekeza kuwa ni wajibu wa mzazi, mlezi
au jamii kuhakikisha kuwa mtoto anapata haki ya
elimu na malezi.

2.2.5.4 Kanuni Zinazoongoza Utoaji wa Huduma
katika MMMAM

Katika kutoa huduma jumui kwa ajili ya maendeleo ya

mtoto, kanuni zifuatazo ni lazima zifuatwe:

i. Maslahi mapana ya mtoto: utoaji wa huduma kwa
watoto unahitaji uzingatiaji wa maslahi mapana ya
watoto wanaohudumiwa ili kuhakikisha haki zao
zinazingatiwa;

ii. Usiri na ufaragha: kuhakikisha kuwa taarifa za mtoto
na familia zinatunzwa kwa ajili ya matumizi stahiki;

iii. Ushirikeli: kuelewa hisia za watoto na kuzifanyia
kazi;

iv. Kutobagua: huduma za malezi, makuzi, na
maendeleo ya awali ya mtoto zinatakiwa kuwafikia
watoto wote bila kujali jinsi, eneo, dini, au ulemavu;

v. Maendeleo jumui: makuzi ya watoto yakijumuisha
nyanja zote za Kkiakili, kijamii, kihisia, na kimwili
yanatakiwa kupewa uzito sawa,;
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vi. Kushiriki na kushirikishwa: kuelewa kuwa watoto
na familia zao wanahaki ya kushiriki na kushirikishwa
kikamilifu katika masuala yote yanayowahusu,
yanayohusu jamii na taifa kwa ujumla;

vii. Kuwajibika: kutoa huduma za MMMAM zilizo sahihi
na bora na zenye manufaa kwa watoto wote bila
ubaguzi;

viii. Tamaduni zinazofaa: kuzingatia mila na desturi
zinazokubalika na ambazo hazina madhara kwa
watoto kwa muktadha wa eneo analoishi, mazingira
ya ujifunzaji, na miiko ya kijamii;

ix. Usafi, usalama na mpangilio: kuelewa kuwa mtoto
anabhitaji kukua na kulelewa katika mazingira ambayo
ni safi na salama. Mtoto aelekezwe kuzingatia usafi,
usalama na mpangilio wa vitu anavyovitumia katika
kujifunza na maisha yake kwa ujumla; na

x. UjuminaUrazini: kwa kuwa malezi ya mtoto yanahitaji
ushiriki wa pamoja kwa jamii nzima kushiriki katika
kujenga utayari wa mtoto ili aweze kutenda mambo
kwa moyo wote na kupata matokeo chanya.

2.3 Hali halisi ya Utoaji wa Elimu ya Awali

Tanzania imedhamiria kuimarisha upatikanaji na utoaji
wa Elimu ya Awali kwa kuandaa mtaala na vifaa vyake,
kuongeza uandikishaji ili kuweka mazingira wezeshi
ya ujifunzaji. Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka

4

MWONGOZO WA UENDESHAJLindd 31 @ 15/04/2023 14114



2014 inabainisha kuwa Elimu ya Awali inalenga watoto
wenye umri wa miaka 3 hadi 5 na itatolewa kwa kipindi
kisichopungua mwaka mmoja. Ili kutekeleza mtaala wa
Elimu ya Awali ipasavyo, walimu na wasaidizi wa walimu
wanapaswa kuandaliwa na kujengewa uwezo wa kitaaluma
na kitaalamu kuwawezesha watoto kumudu stadi za awali
za kusoma, kuandika na kuhesabu pamoja na stadi za
maisha kama viashiria vya mafanikio.

Taarifa za ufuatiliaji na tathmini zinabainisha kuwapo kwa
mafanikio ya utoaji wa Elimu ya Awali na kuwawezesha
watoto kujenga utayari wa shule. Pamoja na mafanikio
hayo, changamoto mbalimbali zinazohusiana na
uendeshaji na viwango: utaratibu wa uandikishaji wa
watoto, mazingira ya utoaji wa huduma, utaratibu wa
ufundishaji na ujifunzaji pamoja na upimaji wa matoekeo
ya ujifunzaji kwa mtoto. Utatuzi wa changamoto hizo ni
pamoja na kuandaa mkakati wa kuboresha mbinu za
ujifunzaji, upimaji wa matokeo ya ujifunzaji, kuboresha
miundombinu na upatikanaji wa huduma wezeshi kwa
kuzingatia viwango stahiki. Mwongozo huu umebainisha
majukumu ya wadau na kutoa maelekezo ya utekelezaji wa
Elimu ya Awali kwa ufanisi ili kuhakikisha watoto wanapata
elimu bora ya awali. Jitihada za Serikali ni kuhakikisha
utekelezaji wa mambo yafuatayo:

i. Kuandaa mtaala na vifaa vyake ili kuwezesha

D
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Vi.

Vii.

viii.

Kujumuisha watoto wa Elimu ya Awali katika ruzuku
ya uendeshaji wa shule;

Kuongeza idadi ya vyuo vya elimu na kuimarisha
vyuo vya ualimu vinavyotoa mafunzo ya ualimu wa
Elimu ya Awali;

Kuendesha mafunzo kazini kuhusiana na utekelezaiji
wa mtaala wa Elimu ya Awali kwa walimu;

Kuendeleza vituo shikizi vya shule ili kuhakisha
watoto wote wanapata fursa na elimu bora ya awali;

Kutoa maelekezo kwa kila shule ya msingi kuanzisha
darasa la Elimu ya Awali;

Kusajili shule zote za msingi zenye madarasa ya
Elimu ya Awali na shule za awali katika Rejesta ya
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; na

Kuingiza takwimu za watoto wote walioandikishwa
darasa la Elimu ya Awali katika Mfumo wa Usimamizi
wa Taarifa za Elimu ya Msingi (Basic Education
Management Information System - BEMIS) kwa
kutumia madodoso ya taarifa za shule za awali ya kila
mwaka.

2.3.1 Ufuatiliaji wa Hali Halisi ya Utoaji wa Elimu ya

Awali

Kabla ya kuandaa mwongozo huu, mwaka 2020, wizara
ilifanya ufuatiliaji wa hali halisi ya utoaji wa Elimu ya Awali
katika mikoa ya Dar es Salaam, Geita, Njombe, Kagera,
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Lindi, Mbeya, na Songwe. Taarifa za ufuatiliaji huu na
mapitio ya kumbukumbu mbalimbali zilibainisha viashiria
chanya vya utoaji wa Elimu ya Awali. Viashiria hivyo ni:

i.  Kuongezeka kwa uandikisha wa watoto kila mwaka
ambapo mwaka 2020 watoto 1,377,409 (wavulana
698, 167 nawasichana 679, 242), mwaka 2021 watoto
1,390, 825 (wavulana 706, 395, na wasichana 684,
420), na mwaka 2022 watoto 1,546,815 (wavulana
786,307 na wasichana 760,508) waliandikishwa;

ii. Kuwapo kwa programu za mafunzo ya Elimu ya Awali
katika vyuo vya ualimu 25 vya Serikali vinavyotoa
mafunzo kwa walimu wa Elimu ya Awali;

iii. Ongezeko lawalimu wa Elimu ya Awali kutoka walimu
16,127mwaka 2020 hadi walimu 16,476 mwaka 2022.

iv. Kuongezeka kwa vyumba vya madarasa ya Elimu
ya Awali kutoka vyumba 8,743 mwaka 2020, 9,951
mwaka 2021 hadi 11,593 mwaka 2022; na

v. Kuwapo kwa Mtaala na Muhtasari wa Elimu ya Awali
wa mwaka 2016 unaozingatia umahiri.

Mapitio ya kumbukumbu za utoaji wa Elimu ya Awali

yalibainisha kuwapo kwa mafanikio yafuatayo:

i Kuendelea kuibuka kwa stadi za awali za kusoma,
kuandika na kuhesabu;

ii. Utayari wa mtoto wa kupenda shule na kuanza darasa
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iii. Mtoto kujenga uhusiano chanya na watoto wenzake,
walimu na jamii; na

iv. Mtoto kuwa na tabia njema.

Aidha, mapitio hayo yalibainisha changamoto zifuatazo:

i.  Kuwapo kwa watoto wengi ikilinganishwa na idadi ya
miundombinu na walimu;

i. Uhaba wa walimu wenye umahiri stahiki;

iii. Kutokuwa na matumizi stahiki ya zana za upimaji wa
maendeleo ya mtoto wa Elimu ya Awali;

iv. Kupungua kwa idadi ya watoto walioandikishwa
kujiunga na Elimu ya Awali mwaka 2021 ikilinganishwa
na idadi ya wanafunzi wanaoandikishwa kuanza
darasa la kwanza; O}

v. Uhaba wa wasaidizi wa walimu wenye sifa stahiki;

vi. Uelewa mdogo wa wazazi/walezi na jamii kuhusu
umuhimu wa Elimu ya Awali;

vii. Uhaba wa vifaa stahiki kuwezesha ujifunzaji wa mtoto;
viii. Ufundishaji na ujifunzaji usiozingatia umri na mahitaji
ya kila mtoto;

ix. Miundombinu isiyozingatia mahitaji ya watoto wote
wakiwamo wenye mahitaji maalumu; na

Xx. Ukosefu wa chakula/lishe kwa watoto wa Elimu ya
Awali kwa baadhi ya shule.
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2.4 Upatikanaji wa Huduma Muhimu za Watoto

Msingi imara katika Elimu ya Awali hutegemea upatikanaji
wa huduma bora zinazokidhi mahitaji ya mtoto kwa uwiano
stahiki. Huduma hizi huenda sambamba na kuwapo kwa
mazingira bora ya kujifunzia kumwezesha mtoto kucheza
na kujifunza kikamilifu. Huduma hizo zinafafanuliwa katika
vipengele vinavyofuata kama ifuatavyo:

2.4.1 Huduma ya Afya
Shule inatakiwa kuwa na huduma ya afya itakayowezesha
makuzi na maendeleo ya mtoto kiafya, kiakili, kimwili, kijamii
na kimaono. Mambo yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa:

i.  Kupima urefu na uzito wa mtoto ili kubaini makuzi na
maendeleo yake kimwili;

ii. Shule kushirikisha wazazi, jamii na kituo cha afya
kilicho karibu ili kupata taarifa kuhusu maendeleo ya
mtoto kiafya;

iii. Shule kufanya utambuzi wa mapema ili kubaini mtoto
mwenye mabhitaji maalumu na kutoa afua stahiki;

iv. Walimu, wasaidizi wa walimu na watoa huduma
wengine wathibitishwe kitabibu kutokuwa na
magonjwa ya kuambukiza;

v. Kuwapo kwa sanduku la huduma ya kwanza lenye
vifaa tiba na dawa muhimu linalohifadhiwa sehemu
salama mbali na watoto;
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vi. Wazazi waelekezwe kuwakatia watoto wao bima za
afya ili wapate huduma za kitabibu kwa uhakika; na

vii. Shule inapaswa kuwa na watoa huduma za afya
waliopata mafunzo ya kutoa huduma ya kwanza.

2.4.2 Huduma ya Maji Safi na Salama
Shule na madarasa ya awali yanapaswa kuwa na huduma
ya maji safi na salama kwa ajili ya matumizi sahihi kwa
kuzingatia mwongozo wa SWASH ambao unaelekeza
mambo yafuatayo:

i.  Kuhakikisha chanzo cha maji kinakuwa umbali
usiozidi mita 40 kutoka eneo la shule;

i. Kuhakikisha chanzo cha maji kinazingatia usalama
wa watoto pamoja na kufikiwa kwa urahisi na watoto ®
wote, wakiwamo wenye mahitaji maalumu;

iii. Kuhakikisha upatikanaji wa maiji safi na salama ya
kunywa ndani ya darasa;

iv. Kuwapo kwa maiji tiririka na sabuni kwa ajili ya kunawa
mikono ili kuepusha maambukizi ya magonjwa
mbalimbali; na

v. Kuwapo kwa miundombinu ya maiji na vifaa vya maji
kuwa safi na salama.

2.4.3 Huduma ya Ushauri na Unasihi
Shule na madarasa ya awali yanapaswa kutoa huduma ya
ushauri na unasihi ili kuhakikisha kuwa mtoto wa Elimu ya
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Awali anakua kiakili, kiafya, kimaono na kimaadili. Hivyo:

i.  Kuhakikisha kuwapo kwa huduma ya ushauri na
unasihi;

ii. Kuhakikisha huduma ya ushauri na unasihi inatolewa

na mwalimu mwenye sifa na mwenye uelewa wa
malezi na makuzi ya mtoto; na

iii. Kuhakikisha shule zilizosajiliwa kama shule za awali
zina walimu walezi wawili, mwanaume na mwanamke,
kwa ajili ya kutoa huduma ya ushauri na unasihi.

2.4.4 Huduma ya Ulinzi na Usalama wa Mtoto

Shule inapaswa kuzingatia suala la utoaji wa huduma ya

ulinzi na usalama wa mtoto kwa kuzingatia yafuatayo:

i.  Kuwapo kwa uzio imara;

i. Kuwapo kwa walinzi wa shule waliopata mafunzo;

iii. Kuwapo kwa sehemu maalumu ya kuhifadhia taka
ngumu na taka hatarishi;

iv. Kuwapo kwa fomu ya maadili itakayojazwa na watoa
huduma shuleni;

v. Kuwapo kwa sheria ndogondogo kuhusu ulinzi na
usalama wa mtoto;

vi. Kuweka utaratibu shirikishi wa kufuatilia tabia na
mienendo ya watoto na kuweka kumbukumbu;

vii. Kuwapo kwa mpango wa utoaji wa elimu ya kumlinda
mtoto dhidi ya magonjwa ya mlipuko, ubakaji,
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unyanyasaji, ubaguzi, athari za dawa za kulevya
na madhara yanayotokana na matumizi mabaya ya
mitandao; na

viii. Kutoa fursa kwa kila mtoto kujilinda mwenyewe na
kuelimishana kuhusu usalama wao.

2.4.5 Huduma ya Chakula na Lishe

Utoaji wa huduma ya chakula na lishe kwa watoto wa Elimu

ya Awali ni muhimu kwa ajili ya maendeleo yao katika

ukuaji na ujifunzaji. Upatikanaji wa huduma ya chakula na

lishe shuleni, utamwezesha mtoto kuwa tayari kupokea
anachojifunza na kustahamili kuwapo shuleni muda wote,

wa vipindi. Watoto wa Elimu ya Awali wanapaswa kupatiwa

huduma ya chakula na lishe kwa kuzingatia viwango ®
stahiki kulingana na umri wao.

Shule zinatakiwa kuzingatia maelekezo kutokana na
Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula
na lishe pamoja na haya yafuatayo:

i.  Kuhakikisha mazingira safi na salama ya uandaaji wa
chakula;

i. Kuwapo utaratibu wa kuwapima hali ya afya wapishi
na watoa huduma wengine kabla ya kuajiriwa
na kila baada ya miezi sita katika vituo vya afya
vinavyotambuliwa na Serikali;

iii. Kuwapo stoo ya kuhifadhia chakula;
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iv. Kuwapo jiko la kupikia linalozingatia usalama wa
watoto;

v.  Kutumia vyombo vya chakula vilivyo safi na salama ili
kuepuka magonjwa mbalimbali;

vi. Kuwapo kwa sehemu safi na salama ya kulia chakula;
vii. Kutoa chakula kwa kuzingatia ratiba; na

viii. Kutoa chakula kwa kuzingatia makundi matano katika
mlo mmoja hayo ni: nafaka (mahindi, uwele, ulezi,
mtama), na mizizi na ndizi mbichi; jamii ya kunde
(maharage, njugu, kunde, choroko) na vyakula vyenye
asili ya nyama; mbogamboga; matunda aina zote na
sukari au asali pamoja na mafuta yanayotokana na
mbegu kama vile alizeti, ufuta na karanga.

2.4.6 Huduma ya Choo na Usafi wa Mazingira

Shule inapaswa kuwa na huduma ya choo kwa ajili ya
watoto wote kwa uwiano wa 1:20 kwa wasichana na 1:25
kwa wavulana kwa kuzingatia umri wa watoto. Aidha,
watoto wafuatiliwe wanapokuwa chooni ili kuhakikisha
usalama wao na matumizi bora ya choo. Mambo mengine
ya kuzingatia ni:

i.  Kuwapo kwa vifaa vya usafi ndani ya vyoo kama vile

vifaa vya kunawia, kutawadhia na kuhifadhia taka;

i. Kuhakikisha usafi na usalama wa vyoo na vitumike
kwa kuzingatia watoto wenye mahitaji maalumu;
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iii. Kuwapo kwa bomba kubwa la kutolea hewa chafu,
mzunguko mzuri wa hewa, maji tiririka na sabuni kwa
ajili ya kunawia mikono baada ya kutoka chooni;

iv. Kuwapo kwa sehemu za kuchomea taka (tanuri); na

v. Kuwapo sehemu au chombo kwa ajili ya kuhifadhia
taka katika mazingira ya shule ndani na nje ya darasa.

2.4.7 Huduma ya Michezo inayokuza Utendaji
Shule inapaswa kuandaa mazingira yatakayowezesha
michezo ya ndani na nje ya darasa inayokuza utendaji wa
mtoto. Yafuatayo ni mambo ya kuzingatia:

i. Kuwapo kwa vifaa na viwanja vya michezo vyenye
kuvutia, imara na salama ambavyo vinazingatia
mahitaji maalumu na umri wa mtoto;

Pia, vifanyiwe matengenezo na ukarabati wa mara
kwa mara pale inapohitajika ili vitumike kwa muda
mrefu;

i. Kuwapo kwa eneo la michezo ya nje lisilo na vitu
hatarishi kwa watoto; na

iii. Kuhakikisha shule/madarasa yanaweza kutumia
TEHAMA katika kucheza ili kuibua na kuchochea
udadisi, kutatua tatizo na kufikiri kimantiki katika
ujifunzaji wa watoto.
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2.4.8 Huduma ya Zima Moto
Shule inapaswa kuwa na vifaa vya kuzimia moto kama vile
ndoo/debe la mchanga, blanketi, maji na kizima-moto (fire
extinguisher). Majengo yote muhimu yawe na mfumo wa
utambuzi wa hatari ya moto.

Aidha, elimu kuhusu majanga ya moto na matumizi ya
vifaa hivyo itolewe kwa wazazi/walezi, walimu, wasaidizi
wa walimu na wafanyakazi wengine, pamoja na watoto
wote.

2.4.9 Huduma ya Usafiri na Mawasiliano

Shule na madarasa ya Elimu ya Awali vinapaswa viwe

na namba za simu/anuani au baruapepe za wazazi/

walezi, polisi, zima moto, na ustawi wa jamii ili kurahisisha

mawasiliano wakati wa dharura. Aidha, uongozi wa shule

ufanye jitihada za kufahamu maeneo wanakoishi watoto

pamoja na kuzingatia yafuatayo:

i.  Kuhakikisha kuwa shule zinazotoa huduma ya usafiri
na kuwa dereva/madereva wenye leseni na sifa za
kuendesha magari ya abiria;

i. Kuweka utaratibbu wa mawasiliano na mtoto, mzazi/
mlezi na jamii kwa ajili ya maendeleo ya kila mtoto;

iii. Kuwapo kwa msindikizaji/mwalimu atakayesaidia
utaratibu wa kuwaleta watoto shuleni na kuwarudisha
nyumbani;

iv. Kuweka utaratibu wa kukagua magari na kuhakiki
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usalama kwa mujibu wa taratibu za usalama
barabarani;

v. Kuhakikisha kuwa gari linalosafirisha watoto halina
machapisho, muziki na picha zisizo na maadili; na

vi. Kuhakikisha kuwa shule/taasisi ambazo hazitoi
huduma ya usafiri zinawashauri wazazi kuweka
utaratibu wa kuwapeleka watoto shuleni na
kuwarudisha nyumbani.

2.4.10 Chumba cha Kupumzika Watoto
Shule inapaswa iwe na eneo/chumba cha kupumzikia
watoto. Eneo hili liwe na mikeka/zulia, magodoro na mito
na linatakiwa kufanyiwa usafi wa mara kwa mara.

2.4.11 Huduma ya Utambuzi wa Awali na Utoaji wa
Afua Stahiki

Huduma hii hutolewa kwa mtoto kwa ajili ya kubaini hali
ya mtoto kiafya, kimaumbile na utayari katika ujifunzaji
ili kuweza kutoa afua stahiki, kwa kuzingatia mahitaji ya
mtoto.

Kutokana na utambuzi huu, watoto wenye changamoto
mbalimbali hutambuliwa mapema. Wanapopata afua
stahili huweza kukidhi mahitaji yao ya msingi na kushiriki
ujifunzaji kama watoto wengine. Changamoto hizo ni
pamoja na:

a) uoni hafifu, alibino, ukiziwi, ukiziwi kutoona, ulemavu wa
akili, usonji, kipawa na kipaji, chamoto za kiafya, ulemavu
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wa viungo, pamoja na changamoto mchanganyiko za

kijamii, kihisia na kitabia.

2.5 Uthibiti Ubora wa Shule

Shule/madarasa ya Elimu ya Awali yanapaswa yathibitiwe
ubora wake ili kukidhi mahitahi ya ujifunzaji. Katika kuthibiti
ubora katika ngazi hii ya elimu, sera, sheria na miongozo
inayotoa maelekezo kuhusu utoaji wa Elimu ya Awali
itazigatiwa. Shule/darasa bora la Elimu ya Awali linatakiwa
kuzingatia yafuatayo:

Vi.

Vii.

Kuwapo mwongozo unaofuata kanuni za ujifunzaji na
ufundishaiji;

Kuwapo kwa timu ya uthibiti ubora wa ndani na
mwalimu wa Elimu ya Awali awe katika timu ya uthibiti
ubora wa shule katika ngazi ya shule;

Kuweka utaratibu unaoelekeza namna ya kusimamia
rasilimali za Elimu ya Awali;

Kusimamia utekelezaji wa mtaala na vifaa vyake
vilivyoidhinishwa;

Kuwapo kwa uwazi na uwajibikaji katika utoaji wa
Elimu ya Awali;

Kuwapo kwa mpango wa kushirikisha jamii katika
kuboresha utoaji wa Elimu ya Awali;

Kuwapo kwa mkakati endelevu wa kuwekeza katika
Elimu ya Awali katika mpango wa jumla wa maendeleo
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viii. Kuweka mazingira wezeshi katika ujifunzaji wa
watoto; na

ix. Kuweka utaratibu wa ufuatiliajiwa maendeleo ya mtoto
kulingana na hatua za makuzi pamoja na upimaji wa
matokeo ya ujifunzaji na kutunza kumbukumbu katika
kanzidata.

Uthibiti wa ubora katika Elimu yaAwali unapaswa kuzingatia
nyanja kuu sita za ubora ambazo ni pamoja na mafanikio
ya mtoto kwa ujumla, uongozi na utawala, ufundishaji na
ujifunzaji wa mtoto ubora wa mtaala unaotekelezwa katika
Elimu ya Awali, na ushirikishwaji wa jamii katika kutoa
huduma stahiki kwa Elimu ya Awali.

2.5.1 Mafanikio ya Mtoto Kitaaluma ®

Ubora katika eneo hili utaangaliwa kupitia maendeleo ya
mtoto kitaaluma. Aidha, upimaji wa matokeo ya ujifunzaji
utapitiwa ili kubaini mafanikio ya mtoto bila kumlinganisha
na mtoto mwingine. Mambo mengine ya kuangaliwa ni
haya yafuatayo:

i. Kuwapo kwa kumbukumbu zinazoonesha kazi za

mtoto;

i. Kuwapo kwa kumbukumbu ya maendeleo ya mtoto
kitaaluma;

iii. Kuwapo kwa mikoba inayotunza kazi za mtoto;

iv. Kuwapo kwa mawasiliano kati ya kituo/shule na
wazazi;
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v. Kuwapo kwa kazi za sanaa na ubunifu alizofanya
mtoto; na

vi. Kuwapo kwa kumbukumbu za vitendo chanya
alivyowahi kufanya mtoto na kupongezwa.

2.5.2 Uongozi na Utawala wa Shule/Darasa la Elimu
ya Awali

Kutakuwa na uongozi wa shule ya awali inayojitegemea
na iliyosajiliwa kuwa shule ama uongozi wa shule ya
msingi inayoendesha darasa la Elimu ya Awali. Uongozi
huo unapaswa kusimamia yafuatayo:

i.  Kuwapo kwa utaratibu wa kutunza kumbukumbu za
mapato na matumizi zinazoonesha mahitaji ya watoto;

i. Kuwapo kwa Kamati ya Shule inayosimama
kama shule kamili au kamati ya shule ya msingi
iliyochaguliwa kwa kufuata taratibu;

iii. Kuwapo kwa kumbukumbu muhimu zinazoonesha
utekelezaji wa sera, sheria, kanuni, taratibu, miongozo
na nyaraka mbalimbali;

iv. Kuwapo kwa jalada la taarifa za uthibiti ubora wa
shule;

v. Kuwapo kwa daftari la kutunza kumbukumbu za
maendeleo ya watoto;

vi. Kuwapo kwa ratiba za masomo, mihula ya shule na
kalenda ya utekelezaji wa mtaala;
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vii. Kuwapo kwa Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya
Shule;

viii. Kuwapo kwa utaratibu wa mafunzo endelevu kazini
ya kuwajengea uwezo walimu;

ix. Kuwapo kwa mpango endelevu wa kuwashirikisha
wazazi/walezi na jamii katika kutoa huduma stahiki
kwa maendeleo ya mtoto;

x. Kuwapo kwa uwazi, uwajibikaji, utawala bora,
ushirikishwaji, usawa, mwitikio chanya na uadilifu;

xi. Kuwapo kwa kumbukumbu za mihtasari ya vikao;

xii. Kuwapo kwa ripoti ya tathmini ya uthibiti ubora wa
shule; na
xiii. Kuwapo kwa kanzidata ya kumbukumbu za
maendeleo ya watoto. ®

2.5.3 Ubora wa Mtaala wa Elimu ya Awali
Shule na wadau wa Elimu ya Awali wanapaswa kuzingatia
yafuatayo katika kutekeleza mtaala wa Elimu ya Awali:

i.  Kuwapo kwa mtaala wenye maudhui ya miaka miwili,
yakiwamo watoto wanaoanza na wale wanaoandaliwa
kwa ajili ya kuanza darasa la kwanza na yanayokidhi
mahitaji ya mtoto;

i. Kuzingatia maeneo yote ya ujifunzaji yaliyoainishwa
katika Mtaala;

iii. Kutumia vitabu vya kiada na ziada vilivyoidhinishwa
pamoja na machapisho na rejea za kielimu;
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iv. Kuzingatia mahitaji ya kila mtoto, wakiwamo
watoto wenye mahitaji maalumu katika ujifunzaji na
ufundishaji;

v. Kufanya ufuatiliaji endelevu kwa kuzingatia viashiria
vya makuzi na maendeleo ya jumla ya mtoto;

vi. Kufanya upimaji wa ujifunzaji kwa kuzingatia viashiria
vilivyopendekezwa;

vii. Kutumia zana stahiki za upimaji;

viii. Kuweka kumbukumbu za maendeleo ya ujifunzaji
kwa ajili ya matumizi ya sasa na baadaye;

ix. Kuhakikisha kila rika lengwa limebainisha umabhiri
unaotakiwa kujengwa;

Xx.  Kuwapo kwa taarifa za uchambuzi wa mtaala na vifaa
vyake;

xi. Kuwapo kwa utaratibu wa kujengeana uwezo wa
namna ya kutekeleza mtaala;

xii. Kuwapo kwa machapisho, vitabu vya hadithi na
michezo vinavyoendana na mtaala; na

xiii. Kuwapo kwa taarifa za upimaji na ufuatiliaji wa
utekelezaji wa mtaala.

2.5.4 Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mtoto wa Elimu
ya Awali

Mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji yanapaswa
kuzingatia yafuatayo:
i.  Ushiriki hai wa watoto katika ujifunzaji kwa kuzingatia

mbinu shirikishi;
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i. Kuwapo kwa utaratibu wa kuwashirikisha watoto
kutengeneza zana (kwa kuzingatia VIMACHALUM
ikimaanisha V = uwepo wa vifaa stahiki, MA = ushiriki
wa mtoto kutumia vifaa, CHA = chaguo la mtoto
mwenyewe, LU = vilenge kukuza lugha, M = vitoe
msaada unaotakiwa;

iii. Kuwapo kwa utaratibu wa kuzingatia mitindo ya
ujifunzaji wa mtoto ambayo ni kwa kusoma, kusikiliza
pamoja na kuangalia utendaji baadaye;

iv. Uwepo wa utaratibu wa kumshirikisha mtoto katika
ujifunzaji hai;
v. Kuwapo kwa utaratibu wa kutoa fursa kwa watoto
kujifunza katika kona za ujifunzaiji;
vi. Kuwapo kwa mkakati madhubuti wa kufanya ®
maandalizi kwa mwalimu na msaidizi wa mwalimu wa
kuwezesha ujifunzaji kabla ya kuingia darasani;

vii. Kuwapo kwa utaratibu wa kumshirikisha mtoto katika
kulinda afya na usalama wake na namna ya kujikinga
na majanga;

viii. Kuwapo kwa maandalizi ya kuwezesha ujifunzaji kwa
mwalimu kabla ya kuingia darasani;

ix. Kuwapo kwa mazingira salama ya ujifunzaji yenye
kuwezesha maendeleo ya mtoto kihisia, kimaono na
stadi nyinginezo;

x. Kuwapo kwa motisha kwa mwalimu na mtoto
kuhamasisha ujifunzaji wenye ufanisi;
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xi. Kuwapo kwa miongozo ya kudhibiti adhabu kwa
watoto kituoni/shuleni;

xii. Kutoa maelekezo sahihi kwa watoto kuhusu
kuendeleza vitendo vya tabia njema;

xiii. Kuwapo kwa mpango shirikishi wa kufuatilia tabia za
watoto;

xiv. Kuwapo kwa huduma muhimu za chakula, maji,
ulinzi na usalama pamoja na michezo na zana za
kufundishia na kujifunzia;

xv. Kuandaa mazingira ya ujifunzaji yanayoruhusu
shughuli zitakazochochea ujifunzaji kwa vitendo; na

xvi. Kuwapo kwa ushirikiano kati ya mwalimu, mzazi/mlezi
na jamii husika katika kutoa huduma stahiki pamoja
na kufuatilia meandeleo ya mtoto hatua kwa hatua.

2.5.5 Mkakati Endelevu wa Ushirikishwaji wa Jamii
Jamii inayoizunguka shule ina mchango mkubwa wa
kuhakikisha utoaji wa elimu kwa watoto wote, wakiwamo
wadau wa Elimu ya Awali. Jamii hii ni pamoja na wazazi/
walezi, mashirika ya kiserikali na yasiyo ya Kkiserikali,
yanayotoa huduma zinazokidhi mabhitaji ya mtoto kwa
kuzingatia yafuatayo:

i.  Kuwapo kwa mpango endelevu wa ushiriki wa jamii
katika kutambua mahitaji ya watoto;
i. Kuwapo kwa mikutano ya kila mara ya wazazi,
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utunzaji wa kumbukumbu za mikutano ya wazazi na
jamii na watoto;

iii. Kuwapo kwa uthibitisho wa mawasiliano baina ya
wazazi/walezi na walimu na kuwawezesha wazazi
kushiriki katika ujifunzaji wa watoto wawapo nyumbani;

iv. Utayari na ushiriki wa wazazi katika shughuli
mbalimbali za maendeleo ya watoto pamoja na
kukusanya na kuandaa zana za kufundishia na
kujifunzia kwa kutumia vifaa vinavyopatikana katika
mazingira;

v. Kuwapo kwa utaratibu wa kuhamasisha jamii nzima
kuchangia huduma shuleni na kutembelea shule
ili kutoa maoni na michango ya mawazo, kushiriki
kwenye ujifunzaji kama vile kusimulia hadithi na ®
kutengeneza zana za ujifunzaji;

vi. Kuwapo kwa utaratibu wa wazazi/walezi na jamii
kufuatilia maendeleo ya watoto wao;

vii. Kuwapo kwa utaratibu wa kuwahusisha wazazi/
walezi katika shughuli za maendeleo ya shule pamoja
na uandaaji na utekelezaji wa mipango ya maendeleo
ya shule kupitia kamati za shule;

viii. Ushiriki wa jamii katika kutoa huduma muhimu kwa
maendeleo ya watoto; na

ix. Kuwapo kwa mkakati wa utekelezaji wa Mpango wa
Jumla wa Maendeleo ya Shule.
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2.5.6 Mazingira ya Darasa la Elimu ya Awali
Mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji ya darasa la awali
yatazingatia yafuatayo:

i.  Kuwapo kwa fursa ya upatikanaji wa haki za mtoto;

i. Kuwapo kwa nafasi sawa za ushiriki hai wa watoto
katika ujifunzaiji;

iii. Kuwapo kwa ulinzi na usalama katika kuwezesha
ukuaji na ujifunzaji, kupata maendeleo kihisia,
kimaono na stadi nyinginezo;

iv. Kuwapo kwa motisha kwa mwalimu au mwanafunzi
katika kufundisha na kujifunza;

v.  Kuwapo kwa huduma muhimu za chakula, maji, ulinzi
na usalama, michezo na zana za kufundishia na
kujifunzia;

vi. Kuwapo kwa vyumba vya madarasa vinavyokidhi
mabhitaji ya watoto wote;

vii. Kuwapo kwa mkakati endelevu wa kuendeleza
mazingira kwa ajili ya ustawi wa kila mtoto;

viii. Kuwapo kwa miongozo ya wazi ya kudhibiti adhabu
kwa watoto shuleni; na

ix. Kuwapo kwa utaratibu wa kutoa maelekezo sahihi
kwa watoto kuhusu adhabu na tabia njema shuleni
na mpango madhubuti wa kufuatilia tabia za watoto
shuleni;

Mazingira ya darasa la Elimu ya Awali yanahusianisha

mazingira ya ndani na nje ya darasa kama ifuatavyo:
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2.5.6.1 Mazingira ya Ndani ya Darasa
Mazingira ya ndani ya darasa yatazingatia mambo
yafuatayo:
i.  Kuwapo kwa darasa linalovutia kwa ajili ya ujifunzaji
wa watoto lenye mwanga na hewa ya kutosha;

i. Kuwapo kwa zana za kutosha zinazoning’inizwa au
kubandikwa ukutani kulingana na usawa wa macho
ya mtoto;

iii. Kuwapo kwa utaratibu wa kubadilisha zana
zilizobandikwa ili ziendane na muktadha wa ujifunzaji;

iv. Kuwapo kwa madawati au viti kwa kuzingatia mahitaji
ya mtoto, ambapo kuwapo kwake hakuondoi umuhimu
wa matumizi ya mikeka ndani ya darasa la Elimu ya
Awali; na

v. Kuwapo kwa kabati/shubaka kwa ajili ya kuhifadhia
vifaa vya ujifunzaji wa mtoto.

2.5.6.2 Mazingira ya Nje ya Darasa
Mazingira ya nje ya darasa la Elimu ya Awali yatazingatia
mambo yafuatayo:

i.  Kuwapo na uzio imara unaozunguka eneo la shule;

i. Kuwapo kwa eneo la mchanga na maji kwa ajili ya
kazi za vitendo;

iii. Kuwapo kwa vyoo vya nje na sehemu za kuchomea
taka;
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iv. Kuandaa mazingira safi, salama na rafiki kwa watoto
wote, wakiwamo wenye mahitaji maalumu; na

v. Kuwapo kwa viwanja vya michezo na vifaa vya
michezo ya nje.

2.5.7 Kona za Ujifunzaji katika Elimu ya Awali
Kila darasa la Elimu ya Awali linatakiwa kuwa na kona za
ujifunzaiji.
Kona zisizopungua tano kutegemea na ukubwa wa
darasa, zitasaidia kumwendeleza mtoto kiakili, kimwili,
kijamii na kimaono. Kila kona inapaswa kuwa na zana/
vifaa vinavyotokana na mazingira ya eneo shule ilipo.

Aidha, katika kona za ujifunzaji, kunapaswa kuwe na
mashubaka ambayo yatatumika kuhifadhi zana za
ujifunzaji na mikeka ya kukalia wakati wa ujifunzaji. Kona
hizo zinafafanuliwa katika vipengele vinavyofuata.

2.5.7.1 Kona ya Dhana ya Kihisabati na TEHAMA
Kona hii inatakiwa kuwa na vifaa vya kuhesabia katika
maunzi laini na ngumu kama vile, vipimo, kadi za namba
zilizoandikwa kwa maandishi ya kawaida na nukta nundu,
maumbo mbalimbali, picha mguso na zenye uwiano
tofauti, mpangilio wa namba na maumbo katika ruwaza,
vibao fumbo, na vitu vingine vinavyoweza kujenga dhana
ya namba, mchezo wa kiolezo, vishkwambi vyenye vibao
fumbo vya kujifunzia hisabati, pamoja na vitabu vya hadithi
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2.5.7.2 Kona ya Michezo
Kona hii inatakiwa kuwa na vifaa vya michezo ya mtoto
mmojammoja, watoto katika jozi na watoto katika
makundi. Vifaa vingi katika kona hii vitokane na mazingira
yanayomzunguka mtoto ili kukuza ubunifu wa mtoto katika
kujitengenezea vifaa.

2.5.7.3 Kona ya Lugha
Kona hii imegawanyika sehemu mbili: kona ya kusoma na
ya kuandika.
i. Konaya Kusoma
Kona hii inatakiwa kuwa na vifani mbalimbali, vikiwamo
vitabu vya picha na hadithi, chati na kadi za kusoma, vibao

fumbo vyenye michezo inayowezesha kusoma, albamu ®
za herufi, maneno na sentensi zilizokatwa mahali na
kubandikwa.

ii. Konaya Kuandika

Kona hii inatakiwa kuwa na madawati ya kukalia wakati
wa kuandika pamoja na zanal/vifaa mbalimbali, vikiwamo
viandikio, vibao na madaftari ya mwandiko. Aidha, ziwepo
kazi za maumbo ya herufi na michoro mbalimbali yenye
maneno mafupi ya kukamilisha, vibao vinavyoonesha
namna ya kuumba herufi, herufi za vidoti ambazo mtoto
hutakiwa kuziunganisha, michoro inayoonesha ushikaji
wa viandikia na namna ya kuumba herufi.
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2.5.7.4 Kona ya Sanaa, Muziki na Ufundi
Kona hii inatakiwa kuwa na vifaa kama vile viandikio, rangi,
vifaa vya uundaji, uchoraji, ufinyanzi, ususi, uchapaji,
upambaiji, na ala za muziki.

2.5.7.5 Kona ya Kufikirisha na Kujenga Taswira
Kona hii inatakiwa kuwa na vifaa vifuatavyo: vibao fumbo
(puzzles), seti ya vifaa vya dukani na nyumbani, michezo
ya kwenye vibao na vifaa vya maigizo kuonesha fani
mbalimbali, zikiwamo za upolisi na udaktari. Pia, kuwapo
na vipimo mbalimbali vya uzito na urefu, na vifani vya
matunda, wanyama, na wadudu.

2.5.7.6 Kona ya Sayansi
(O] Kona hii inatakiwa kuwa na vifaa vya uchunguzi na
ugunduzi, vifani vya wanyama, picha za viumbe hai na
visivyo hai, vifani, picha za matunda na vyombo vya usafiri.

2.5.7.7 Kona ya Mchanga na Maji
Kona hii inatakiwa kuwa nje au ndani ya darasa kulingana
na nafasi iliyopo. Kona ya mchanga na maiji inatakiwa
kuwa na vifaa, vikiwvamo udongo, mchanga, maji pamoja
na vifaa vya kupimia, kuchotea, kuchimbia, kuumbia na
kubebea mchanga na maiji.
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Tanbihi: /dadi ya kona za ujifunzaji inaweza kuongezeka
au kupungua kulingana na mabhitaji, nafasi na idadi ya
watoto. Aidha, kona zitumike kwa ajili tu ya mtoto kujifunza
na si kufundishia.

Kwa matumizi sahihi ya kona za ujifunzaji, mambo

yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa:

i. Kuzingatia kuwa vipimo vya kona ya kujifunzia
vinaendana na ukubwa wa darasa;

ii. Kuhakikisha kuwa kila kona inafikiwa na watoto wote
wakiwamo wenye mahitaji maalumu;

iii. Kuwapo kwa nafasi ya kutosha kati ya kona moja na
nyingine na vifaa vinavyotosheleza katika kila kona;
aidha zana zilizopo kwa kila kona ziwe zikibadilishwa )
ili ziendane na muktadha wa ujifunzaji.

iv. Kuwapo kwa mpangilio stahiki wa vifaa;

v. Kuhakikisha usafi na usalama wa zana husika;

vi. Kuwapo kwa zana zenye rangi za kuvutia na
zinazoendana na umri wa watoto;

vii. Kuhakikisha zana zinawekwa kwenye upeo wa
macho ya mtoto;

viii. Kuwapo kwa picha na michoro iliyowekwa katika
karatasi angavu ya nailoni kuzuia isichafuke na
kulowana; na

ix. Kuwapo kwa utaratibu wa kuingia na kutoka kwenye
kona.
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2.5.7.8 Michezo ya Nje ya Darasa
Kila shule yenye darasa la Elimu ya Awali, inapaswa kuwa
na sehemu ya kuchezea watoto angalau yenye ukubwa
usiopungua asilimia 35 ya eneo la miundombinu iliyopo.
Baadhi ya michezo ya nje ni bembea, kuruka na kuvuta
kamba, mdako, dama, kukimbia na kucheza mpira,
michezo ya kuteleza na ya matairi pamoja na mchanga.

Umhimu wa michezo ya nje

Kucheza kwa mtoto ni kujifunza, na kujifunza ni kucheza
kwa kutumia vifaa vinavyokidhi mahitaji yake kujenga
maarifa, stadi na mielekeo. Hivyo, watoto wapewe fursa
ya kucheza na kujifunza nje ya darasa kwa kushirikiana na
watoto wengine na kwa kutumia zana na vifaa vya michezo
kulingana na hatua za makuzi yao ili kukidhi mahitaji ya
ujifunzaji kiakili, kimwili, kijamii na kihisia. Mazingira ya nje
hutoa fursa kwa mtoto kujifunza kwa kutumia vitu vya asili
na vilivyotengenezwa na binadamu. Kwa kuzingatia hulka
ya mtoto ya udadisi, kufanya majaribio na kutafuta ukweli
kwa kurudia jambo katika katika mazingira huru, Mazingira
ya nje ni eneo muhimu sana katika ujifunzaji wa mtoto.
Kumbuka kuwa, mazingira ni mwalimu wa tatu baada ya
mwalimu wa kwanza (Mzazi/Mlezi), na Mwalimu wa pili
ambaye ni mwalimu wa shuleni/kituoni.
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2.6 Upimaji na Tathmini ya Maendeleo katika Elimu

ya Awali ya Mtoto

Upimaji wa maendeleo ya mtoto hubainishwa kwa njia
mbalimbali ambazo ni upimaji wa matokeo ya ujifunzaji na
ufuatiliaji wa maendeleo ya mtoto ili kutathmini maendeleo
ya jumla ya mtoto.

2.6.1 Upimaji wa Matokeo ya Ujifunzaji

Upimaji wa matokeo ya ujifunzaji ni kipengele muhimu

katika utoaji wa Elimu ya Awali.

Zana zitakazotumika zinapaswa zizingatie umri na mahitaji

ya mtoto ili upimaji ulete matokeo tarajiwa. Mambo

yanayopaswa kuzingatiwa katika upmaiji na tathmini ni:

Vi.

Kutumia kwa kutofautisha zana na mbinu za upimaji
kwa kurejea miongozo iliyopo;

Kutumia matendo ya ujifunzaji kwa njia ya michezo,
vichocheo (stimuli) na kuchunguza utendaji wa mtoto;

Kumpima kila mtoto pasipo kumlinganisha na mtoto
mwingine;

Kutafsiri taarifa na kupata matokeo;

Kutunza kumbukumbu; na

Kuwasiliana na wazazi ili kutatua changamoto za
ujifunzaiji.
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2.6.2 Ufuatiliaji wa Maendeleo ya Mtoto Hatua kwa
Hatua

Ufuatiliaji wa maendeleo ya mtoto kwa kila hatua ni muhimu
ili kujua mabadiliko ya ukuaji na ujifunzaji. Ufuatiliaji huu
unapaswa uzingatie matendo anayofanya mtoto akiwa
peke yake ama akiwa na watoto wengine.

Pia, ufuatiliaji huu ni shirikishi unaohusisha wazazi/walezi,
walimu, na wasaidizi wa walimu kutumia zana na mbinu
stahiki kufuatilia maendeleo ya mtoto hatua kwa hatua
kimwili, kiakili, kijamii na kimaono.

2.7 Majukumu na Wajibu wa Wadau katika
Uendeshaji Elimu ya Awali

Utoaji wa Elimu ya Awali ni suala shirikishi. Ushiriki na

majukumu ya wadau katika uendeshaji wa Elimu ya Awali

yanafafanuliwa katika vipengele vifuatavyo:

2.7.1 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
Majukumu ya WYEST Kkatika utoaji wa Elimu ya Awali ni
pamoja na:

i Kuandaa sera, sheria, kanuni, taratibu na miongozo
ya uendeshayji;

i. Kutenga bajeti kwa ajili ya maendeleo ya Elimu ya
Awali;

iii. Kuweka vipaumbele kuhusu huduma za mtoto;

iv. Kushirikiana na wizara zingine kuboresha huduma

kwa mtoto;
60 ]
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v. Kuandaa mtaala wa Elimu ya Awali na vifaa vyake;

vi. Kuthibiti ubora wa Elimu ya Awali;

vii. Kusajili shule na asasi za utoaji wa Elimu ya Awali;

viii. Kufanya tafiti mbalimbali za kielimu zinazohusiana na
utoaji wa Elimu ya Awali;

ix. Kuandaa walimu mahiri wa Elimu ya Awali;

Xx. Kuandaa mafunzo kazini kwa walimu wa Elimu ya
Awali;

xi. Kufuatilia na kutathmini ubora wa Elimu ya Awali;

xii. Kuhamasisha ushiriki wa wadau mbalimbali katika
maendeleo ya Elimu ya Awali; na

xiii. Kuchukua hatua za kinidhamu na kisheria kwa
wanaokiuka taratibu za utoaji wa Elimu ya Awali.

2.7.2 Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (OR-TAMISEMI)

Jukumu la OR-TAMISEMI ni kusimamia utoaji wa

elimumsingi ngazi ya Elimu ya Awali, shule za msingi na

shule za sekondari. Katika utekelezaji wa Elimu ya Awali

OR-TAMISEMI itakuwa na majukumu yafuatayo:

i.  Kusimamia utekelezaji wa utoaji wa Elimu ya Awali
kulingana na sera, sheria, kanuni, taratibu na miongozi
iliyopo;

ii. Kuratibu uandaaji wa mipango na bajeti kwa ajili
ya utoaji wa Elimu ya Awali na kutoa miongozo ya
usimamizi, yakiwamo matumizi ya fedha shuleni;
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iii. Kufuatilia na kutathmini ili kuhakisha Elimu ya Awali
inatolewa kwa ufanisi na viwango vinavyostahili;

iv. Kuhakikisha kuwa rasilimali watu ni toshelevu katika
kutekeleza shughuli za programu za Elimu ya Awali;
na

v. Kuhakikisha kuwa watumishi wanaendelezwa
kitaaluma.

2.7.3 Ofisi ya Tume ya Utumishi wa Walimu (TSD)

i. Kuandaa na kusimamia Kanuni za Maadili ya
Utumishi wa Walimu;

i. Kusimamia upatikanaji wa huduma stahiki kwa
walimu;
(O] ii. Kuhakikisha walimu wanaajiriwa na kusambazwa
kwa kuzingatia taratibu;

iv. Kuratibu taarifa za walimu waliopo kazini (TANGE);

v. Kusimamia mafunzo ya walimu kazini (Inservice
Training);

vi. Kufanya utafiti, ufuatiliaji na tathmini kuhusu mahitaiji
yote ya walimu; na

vii. Kushauri wizara husika kuhusu uboreshaji wa maslahi
ya walimu.

2.7.4 Ofisi ya Uthibiti Ubora wa Shule kwa kila
Ngazi
i.  Kusimamia sera, sheria, na kanuni za utoaji wa elimu;
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Vi.

Vii.

viii.

Kukagua shule/kituo na kutoa ushauri kwa wenye
shule na Kamishna wa Elimu;

Kusimamia Kanuni na Maadiliya Walimu;

Kutoa ushauri wa kuwaendeleza walimu kitaaluma na
kiutaalamu;

Kushauri taratibu za kusambazwa kwa walimu kwa
kuzingatia ikama;

Kushauri utoaji wa mafunzo ya walimu kazini;
Kufanya utafiti, ufuatiliaji na tathmini kuhusu
maendeleo ya walimu; na

Kufanya mafunzo ya ndani ya shule kuboresha
ufundishaji na ujifunzaji.

2.7.5 Ofisi ya Elimu Ngazi ya Mkoa

Ofisi ya elimu ngazi ya Mkoa ni mwakilishi wa Kamishna
wa Elimu katika mkoa. Hivyo, ina majukumu yafuatayo:

Kupokea mapendekezo ya mipango ya bajeti za
halmashauri na mahitaji halisi ya Elimu ya Awali;
Kufuatilia na kushauri kuhusu taratibu za utoaji wa
Elimu ya Awali;

Kuchukua hatua za kisheria kwa wanaokiuka taratibu
za utoaji wa Elimu ya Awali;

Kutoa taarifa ngazi ya wizara kuhusu utoaji wa Elimu
ya Awali.

Kuratibu utekelezaji wa elimu ngazi ya mkoa, ikiwamo
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vi.

Vii.

mipango na bajeti za ruzuku ya uendeshaji wa shule,
ikiwamo Elimu ya Awali.

Kuweka mpango thabiti wa kuhakikisha ulinzi na
usalama wa mtoto wa Elimu ya Awali; na

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Elimu
ya Awali katika ngazi ya Mkoa.

2.7.6 Ofisi ya Elimu Ngazi ya Halmashauri

Ofisi ya elimu ngazi ya halmashauri inayo majukumu ya

kusimamia utoaji wa elimumsingi. Hivyo ofisi hiyo ina

majukumu yafuatayo:

vi.

Kusimamia utoaji wa Elimu ya Awali katika taasisi
zilizosajiliwa katika maeneo yao;

Kuandaa bajeti na mipango ya kila mwaka
inayozingatia mahitaji halisi ya watoto wa Elimu ya
Awali;

Kuratibu mipango na bajeti za ruzuku ya uendeshaiji
wa shule, ikiwamo Elimu ya Awali;

Kuweka mpango thabiti wa kuhakikisha ulinzi na
usalama wa mtoto wa Elimu ya Awali;

Kutenga fedha kwa ajili ya kugharamia huduma na
vifaa kwa watoto wa Elimu ya Awali wenye mahitaji
maalumu kwa kila shule na vitengo vya elimu
maalumu;

Kupanga walimu wa Elimu ya Awali kulingana na
mahitaji na sifa stahiki;
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Vii.

viii.

Kuhamasisha jamii katika kujitolea nguvukazi na mali
ili kufanikisha utoaji wa Elimu ya Awali kwa ustawi wa
maendeleo ya mtoto;

Kushirikiana na wadau katika kutoa huduma bora
kwa watoto wa Elimu ya Awali; na

Kufanya ufuatiliaji na tathmini na kutoa taarifa ngazi
ya mkoa kuhusu utoaji wa Elimu ya Awali.

2.7.7 Ofisi ya Elimu Ngazi ya Kata

Afisa Elimu Kata anashughulikia masuala ya elimu katika
ngazi ya kata. Kwa hiyo, atakuwa na majukumu yafuatayo:

vi.

Kuhakikisha kuwa kila mtoto akiwamo mwenye
mahitaji maalumu anaandikishwa kuanza Elimu ya
Awali;

Kuhamasisha jamii kushiriki kikamilifu katika juhudi
za utoaji wa Elimu ya Awali;

Kuandaa na kusimamia mafunzo ya walimu kazini
katika ngazi ya kata;

Kufanya ufuatiliaji wa utoaji wa Elimu ya Awali katika
kata yake.

Kuhamasisha jamii katika kujitolea nguvukazi na mali
ili kufanikisha utoaji wa Elimu ya Awali kwa ustawi wa
maendeleo ya mtoto; na

Kushirikiana na wadau katika kutoa huduma bora
kwa watoto wa Elimu ya Awali.
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2.7.8 Ngazi ya Shule

Katika ngazi ya shule, wadau wa Elimu ya Awali ni pamoja
na Mwalimu Mkuu, Kamati ya Maendeleo ya Shule, mtoto,
mwalimu, wazazi/walezi, jamii na asasi zisizo za kiserikali.
Ufafanuzi wa majukumu ya kila mdau unatolewa katika
vipengele vinavyofuata:

2.7.8.1 Mwalimu Mkuu
Mwalimu mkuu ni kiongozi anayesimamia utekelezaji wa
mitaala katika ngazi ya shule. Katika kusimamia utoaji
wa Elimu ya Awali katika ngazi ya shule, Mwalimu mkuu
atakuwa na majukumu yafuatayo:

i.  Kuhakikisha kuwa shule inatekeleza sera, sheria,
kanuni, taratibu, na miongozo iliyopo;

i. Kusimamia utekelezaji wa mtaala wa Elimu ya Awali;

iii. Kusimamia uthibiti ubora wa ndani ya shule;

iv. Kuhakikisha kuwa upimaiji, ufuatiliaji na tathmini ya
maendeleo ya mtoto inafanyika kwa kuongozwa na
viashiria vya ujifunzaji vinavyokubalika na kuweka
kumbukumbu;

v. Kuhakikisha kuwa programu za Elimu ya Awali
zinaakisi uhalisia na taratibu zinazotakiwa;

vi. Kuhamasisha ushiriki wa wazazi katika utoaji wa
huduma kwa watoto wa Elimu ya Awali;

vii. Kutoa fedha kwa ajili ya uendeshaji wa Elimu ya Awali;

D

MWONGOZO WA UENDESHAJLindd 66 @ 15/04/2023 14114



viii.

Kutoa takwimu na taarifa sahihi za idadi ya watoto;
Kuratibu mafunzo endelevu ya walimu kazini; na

Kujumuisha mabhitaji ya watoto wa Elimu Awali katika
Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya Shule.

2.7.8.2 Kamati ya Shule

Katika utoaji wa Elimu ya Awali ngazi ya shule, Kamati ya
Shule ina majukumu yafuatayo:

Vi.

Kufuatilia na kusimamia matumizi ya fedha zote za
shule ili ziweze kuleta tija katika Elimu ya Awali;

Kushirikisha jamii katika upatikanaji wa huduma
stahiki kwa mtoto wa Elimu ya Awali;

Kusimamia uandikishaji na mahudhurio ya mtoto wa
Elimu ya Awali ®

Kuwa kiungo muhimu kati ya shule na jamii;

Kuwa na vikao mbalimbali kujadili maendeleo na
mabhitaji ya mtoto wa Elimu ya Awali; na

Kufuatilia mahudhurio ya watoto shuleni.

2.7.8.3 Mtoto

Katika utoaji wa Elimu ya Awali, mtoto ana majukumu

yafuatayo:

Kuhudhuria shuleni na kushiriki kikamilifu katika
ujifunzaji kulingana na ratiba;

Kudumisha maadili mema;
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ii. Kutunza mali zake za shule, na za umma;

iv. Kutoamrejeshokwawazazi/mlezikuhusualichojifunza
na maagizo mengine; na

v.  Kujiheshimu na kuheshimu wengine.

2.7.8.4 Wazazi/Walezi
Wazazi ni kiungo muhimu sana katika utoaji wa Elimu ya
Awali. Wazazi/Walezi ndio wanaohusika katika kujenga
mazingira salama ya ujifunzaji nyumbani. Hivyo, wazazi/
walezi katika utoaji wa Elimu ya Awali wana majukumu
yafuatayo:
i Kutoa huduma stahiki kwa watoto wa Elimu ya Awali;

ii. Kushirikiana na uongozi wa shule katika kuboresha
utoaji wa Elimu ya Awali;

iii. Kufuatilia mahudhurio na maendeleo ya ujifunzaji wa
mtoto wa Elimu ya Awali;

iv. Kusimamia masuala ya ulinzi na usalama wa mtoto
wa Elimu ya Awali;

v. Kutoa mrejesho kwa walimu/uongozi wa shule kuhusu
maendeleo ya ujifunzaji ya mtoto wa Elimu ya Awali;
na

vi. Kuchangia nguvukazi na fedha kwa ajili ya maendeleo
ya mtoto wa Elimu ya Awali.
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2.7.8.5 Wanajamii
Wanajamii wanaoizunguka shule ni kiungo muhimu katika
utoaji wa Elimu ya Awali. Majukumu yao katika utoaji wa
elimu tajwa ni kama haya yafuatayo:

i.  Kushirikiana na wazazi/walezi, walimu na Kamati ya
Shule katika kutoa huduma stahiki kwa watoto wa
Elimu ya Awali;

ii. Kushirikiana na uongozi wa shule katika kuboresha
utoaji wa Elimu ya Awali;

iii. Kusimamia masuala ya ulinzi na usalama wa mtoto
wa Elimu ya Awali; na

iv. Kuchangia nguvukazi na fedha kwa ajili ya maendeleo
ya watoto wa Elimu ya Awali.

2.7.9 Kamati ya MMMAM kwa kila Ngazi ya Utoaji
wa Elimu ya Awali

Katika utoaji wa Elimu ya Awali, kamati ya MMMAM
inayojumuisha wajumbe wote kutoka idara na vitengo
vinavyohusika na masuala ya mtoto, itakuwa na majukumu
yafuatayo:

i.  Kuratibu upatikanaji wa huduma za MMMAM katika
ngazi husika;

i. Kutumia matokeo ya tafiti, ufuatiliaji na tathmini
kutatua changamoto za utoaji wa huduma kwa watoto;

iii. Kuandaa mpango endelevu wa ushirikishwaji wa
wadau katika kutoa huduma za MMMAM;
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iv. Kuratibu mchakato wa utambuzi wa awali na utoaji
wa afua kwa watoto wote, wakiwamo wenye mahitaji
maalumu;

v. Kutoa mrejesho kwa wadau katika vikao; na

vi. Kutunza kumbukumbu za malezi, makuzi na
maendeleo ya mtoto katika ngazi husika.

2.7.10 Asazi Zisizo za Kiserikali

Asasi zisizo za serikali hushiriki katika maendeleo ya
elimumsingi. Katika utoaji wa Elimu ya Awali, asasi zisizo
za kiserikali zina majukumu yafuatayo:

i.  Kusaidia juhudi za Serikali katika utoaji wa Elimu ya
Awali;

ii.  Kushirikiana na wadau wengine katika maendeleo ya
Elimu ya Awali;

iii. Kuchangia rasilimali kwa ajili ya maendeleo ya Elimu
ya Awali;

iv. Kushirikiana na Serikali kufanya ufuatiliaji na tathmini
ya maendeleo ya shule zinazotoa huduma ya Elimu
ya Awali; na

v.  Kutoa ushauri wa uendeshaji wa Elimu ya Awali.
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SEHEMU YA TATU

VIWANGO VYA UBORA KATIKA ELIMU YA AWALI

3.1 Utangulizi

Sura hii inatoa na kufafanua viwango vya msingi vya
utoaji wa Elimu ya Awali. Viwango hivi vimefafanuliwa
kwa kuzingatia vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo ya
Sekta ya Elimu. Navyo vimegawanyika katika vipengele
vikuu sita ambavyo ni: upatikanaji wa Elimu ya Awali kwa
usawa na ujumuishaji; ubora wa elimu itolewayo; utawala
bora na uwajibikaji; uwekezaji endelevu katika Elimu ya
Awali, uchopekaji wa masuala mtambuko na ufuatiliaji,
tathmini na utoaji wa taarifa. Viwango hivi na viashiria
vyake vimewasilishwa kwa njia ya majedwali katika @
sehemu zinazofuata:

3.2 Viwango vya Msingi Katika Utoaji wa Elimu ya
Awali

Viwango vya utendaji katika utoaji wa Elimu ya Awali
vimeelezewa kwa kutumia namba 1 hadi namba 4, ambapo
namba1(Nyekundu) ikiwa na maana hajaweza, namba 2
(Kijivu) wastani, namba 3 (Bluu) vizuri, na namba 4(Kijani)
nzuri sana

Ufunguo:

- Hajaweza - Wastani - Nzuri - Nzuri sana
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SEHEMU YA NNE

UFUATILIAJI NA TATHMINI YA ELIMU YA AWALI

4.1 Utangulizi

Sehemu hii inaeleza namna utekelezaji wa Mwongozo wa
Uendeshaji na Viwango katika Elimu ya Awali (MUVEA)
utakavyopimwa. Upimaji huu unaitwa upimaji na tathmini.
Ufuatiliaji na tathmini utafanyika kwa kuzingatia viashiria
vilivyotolewa katika jedwali la viwango vya ubora kuona
vitakavyoweza kufikiwa kwa kuzingatia sheria, kanuni,
taratibu, na miongozo iliyopo. Aidha, ufuatiliaji na tathmini
utafanyika katika ngazi mbalimbali kuanzia ngazi ya
Viashiria vimeainishwa ili kubainisha matokeo tarajiwa
kwa kila lengo mahsusi la Mwongozo.

Sehemu hii imegawanyika katika vipengele mbalimbali,
vikiwamo utangulizi, ufuatiliaji na tathmini, wahusika wa
ufuatiuliaji na majukumu yao. Vilevile, mbinu za kufanya
ufuatiliaji na tathmini pamoja na lengo la kufanya ufuatiliaji
na namna ya kutoa taarifa.
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4.2 Ufuatiliaji na Tathmini kwa Kuzingatia Viashiria

Ufuatiliaji na tathmini kwa kila ngazi utafanyika kwa
kupima matokeo ya utekelezaji wa shughuli zilizopangwa
kutekelezwa ili kuona ni kwa kiasi gani zimetekelezwa.
Ufuatiliaji utabaini mazuri yaliyofanyika pamoja na dosari
zote zilizojitokeza na kutoa mapendekezo ya kuboresha
utekelezaji katika uendeshaji na uzingatiaji wa viwango
stahiki. Viashiria vya msingi vitakavyotumika kupima
utekelezaji wa mwongozo huu vimetokana na malengo
mahsusi yaliyobainishwa. Viashiria hivyo vimefafanuliwa
katika vipengele vinavyofuata.

4.2.1 Viashiria vya Utekelezaji kutokana na Lengo
la “Kubainisha Mahitaji Stahiki katika ®
Uendeshaji na Utoaji wa Elimu ya Awali”

Maeneo yanayohitajika kupimwa katika lengo hili ni pamoja
na:
i.  Kuwapo kwa ardhi inayomilikiwa kihalali;

ii.  Kuwapo kwa miundombinu stahiki;

iii. Kuwapo kwa walimu wenye sifa stahiki;

iv. Kuwapo kwa wasaidizi wa walimu wenye sifa stahiki;

v. Kuwapo kwa bajeti iliyotengwa kwa ajili ya Elimu ya
Awali; na

vi. Kuwapo kwa kumbukumbu za mapato na matumizi
ya shule ya awali/msingi.
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4.2.2 Viashiria vya utekelezaji kutokana na lengo la
“Kubainisha Huduma zinazotakiwa kutolewa
kwa Watoto wa Elimu ya Awali”

Maeneo yanayohitajika kupimwa ni pamoja na:

i. Upatikanaji wa huduma za maji safi na salama,
chakula, afya, michezo na ulinzi na usalama wa mali
za shule/darasa;

ii.  Ankara zinazobainisha upatikanaji wa huduma kutoka
kwa jamii husika;

iii. Leja za utunzaji wa vifaa/zana za ufundishaji na
ujifunzaiji;

iv. Risiti za kukiri kupokea fedha kwa ajili ya uendeshaiji
wa Elimu ya Awali;

v. Kumbukumbu za taarifa za maendeleo ya watoto/
wanafunzi;

vi. Kuwapo kwa suhula za michezo;
vii. Kuwapo kwa jiko na bwalo la kulia chakula;

viii. Kuwapo kwa matundu ya vyoo yanayotosheleza
kulingana na idadi ya watoto/wanafunzi; na

ix. Kuwapo kwakumbukumbu za ufundishaiji na ujifunzaiji,
utekelezaji wa mtaala, uongozi, usimamizi na utawala
na mazingira wezeshi.
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4.2.3 Viashiria vya Utekelezaji kutokana na Lengo la
“Kubainisha Majukumu ya Wadau Mbalimbali
katika Uendeshaji na Utoaji wa Elimu ya Awali”

Eneo hili litafuatiliwa kuona ni kwa kiwango gani majukumu
ya wadau wa elimu yamebainishwa.

Aidha, litafuatiliwa ili kuona uzingatiaji wa namna
jamii inavyoshirikishwa ili kutimiza wajibu katika utoaji
wa Elimu ya Awali kwa kuzingatia viwango. Mambo
yatakayozingatiwa ni pamoja na kuangalia:

i.  ldadi ya vikao vya wazazi vilivyofanyika kuhamasisha
uandikishaji na utoaji wa huduma stahiki kwa watoto
wote;

i. Idadi ya vikao vilivyohusisha walimu na kamati
ya shule ili kubaini mafanikio na changamoto za ®
ufundishaji na ujifunzaji, na maendeleo ya watoto/
wanafunzi kwa ujumla;

iii. Asilimia ya shule/madarasa ya awali yanayotoa

huduma muhimu, zikiwamo huduma za afya, chakula,
ulinzi na usalama;

iv. Asilimia ya shule/madarasa yanayotekeleza mtaala
wa Elimu ya Awali katika kuwezesha ujifunzaji wenye
ufanisi; na

v. Kuwapo kwa mpango shirikishi kati ya shule na jamii
kwa ajili ya kuiendeleza Elimu ya Awali.
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4.2.4 Viashiria vya Utekelezaji kutokana na Lengo
Kuelekeza Vigezo vya Ufuatiliaji na Tathmini
ili kubaini Viwango vya Ubora Vinavyopaswa
Kufikiwa katika Uendeshaji na Utoaji wa Elimu
ya Awali

Eneo hili litafuatiliwa kuona kama malengo yaliyopangwa
yameweza kufikiwa kwa kuzingatia:

i.  Asilimia ya uzingatiaji wa sheria, kanuni, na miongozo
iliyotolewa;

ii. Asilimia ya ushirikishwaji wa watoto katika kujifunza;

iii. Asilimia ya uwekaji wa kumbukumbu muhimu za
vikao;

iv. Asilimia ya matokeo ya ufundishaiji na ujifunzaji;

v. Asilimia ya uboreshaji wa mazingira ya ujifunzaji
ikiwamo miundombinu stahiki; na

vi. Asilimia ya ushirikishwaji wa jamii katika kutoa
huduma stahiki.

4.3 Wahusika katika Ufuatiliaji na Tathmini

Wahusika wa zoezi la ufuatiliaji na tathmini katika Elimu
ya Awali watakuwa: mwalimu wa darasa, mwalimu mkuu,
kamati ya shule, wazazi/walezi, Afisa Elimu Kata na
wamiliki wa shule za awali zisizo za serikali.

Wadau wengine wa Elimu ya Awali ni Mratibu Elimu ya
Awali Wilaya, Mthibiti Ubora wa Shule wa Wilaya, Mthibiti
Ubora wa Shule wa Kanda, Afisa Elimu Wilaya, Afisa
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Elimu Mkoa, Taasisi ya Elimu Tanzania, WyEST na OR-
TAMISEMI (Mratibu Elimu ya Awali).

4.4 Majukumu ya Wafuatiliaji na Tathmini ya
Utekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya Awali

Kila mhusika atatekeleza majukumu yake kulingana na

Mwongozo unavyoelekeza katika ngazi husika. Hata hivyo,

majukumu yafuatayo hayana budi kutekelezwa wakati wa

ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mtaala wa Elimu

ya Awali:

i.  Kufuatilia mabadiliko ya ukuaji na maendeleo ya
ujifunzaji wa mtoto wa Elimu ya Awali;

i. Kuwatambua na kuwasaidia watoto wenye mahitaji
maalumu wa Elimu ya Awali;

iii. Kuhakikisha walimu wa Elimu ya Awali wanapata
mafunzo ya mara kwa mara kazini kuhusu Elimu ya
Awali;

iv. Kuhakikisha kuna miundombinu rafiki inayozingatia
mahitaji ya watoto wote, wakiwamo wa Elimu ya Awali
wenye mahitaji maalumu;

v. Kufuatilia upatikanaji wa huduma muhimu za kijamii
katika eneo la shule/darasa la Elimu ya Awali;

vi. Kushirikisha wadau wengine wanaohusika na Elimu
ya Awali;

vii. Kuhakikisha Elimu ya Awali inakuwa sehemu vya
Mpango wa Maendeleo ya Shule na jamii;
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viii. Kufuatilia usimamizi wa sera, sheria, kanuni na
miongozo inayohusiana na utekelezaji wa utoaji wa
Elimu ya Awali;

ix. Kuhamasisha uandikishaji wa watoto wa Elimu ya
Awali, wakiwamo wenye mahitaji maalumu;

X. Kuhakikisha kuna madarasa ya Elimu ya Awali katika
ngazi husika;

xi. Kuwapo kwa mafunzo kabilishi ya Elimu ya Awali kwa
wadau mbalimbali wanaohusika na utekelezaji wa
mtaala wa Elimu ya Awali; na

xii. Kuwapo kwa taarifa za maendeleo ya utekelezaji wa
Elimu ya Awali.

4.5 Mbinu Zinazotumika katika Kufanya Ufuatiliaji na
Tathmini ya Elimu ya Awali

Mbinu mbalimbali zitatumika kufanya ufuatiliaji na tathmini

ya mikakati iliyowekwa katika kutekeleza shughuli za

maendeleo ya Elimu ya Awali. Baadhi ya mbinu hizo ni:

i.  Kufanya mikutano mbalimbali na wadau;

i. Kuangalia taarifa mbalimbali za utekelezaji wa
malengo ya Elimu ya Awali;

iii. Kutembelea maeneo ya utekelezaji kama vile
darasani, sehemu za michezo, mabwalo na kona za
ujifunzaji wa watoto wa Elimu ya Awali;

iv. Kufanya mahojiano ya wadau mbalimbali kuhusu
Elimu ya Awali;

142

MWONGOZO WA UENDESHAJLindd 142 @

15/04/2023 14:14



v. Kufanya mapitio ya nyaraka mbalimbali zinazohusu
utekelezaji kuhusu Elimu ya Awali; na

vi. Kufanya majadiliano na kundi lengwa.

4.6 Maeneo ya Ufuatiliaji na Tathmini

Maeneo ya ufuatiliaji na tathmini katika Elimu ya Awali
kuhusu utekelezaji wa mtaala ni utendaji wa mkuu wa shule
pamoja na wadau wengine. Hivyo, wanatakiwa kujua ni
maeneo gani yanatakiwa kufanyiwa ufuatiliaji na tathmini
katika Elimu ya Awali ili kubaini mafanikio na mapungufu
katika maeneo hayo.

Hii itasaidia kupata suluhisho la upungufu na kusaidia

Elimu ya Awali kutolewa kwa ufanisi. Kuna maeneo makuu

matatu ambayo wanakamati, mkuu wa shule na wadau ®
wengine wanatakiwa kufanyia ufuatiliaji na tathmini katika

Elimu ya Awali kama yanavyoainishwa katika vipengele

vinavyofuata.

4.6.1 Utekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya Awali
Katika utekelezaji wa Mtaala na Muhtasari wa Elimu ya
Awali, mwalimu mkuu, kamati ya shule na wadau wengine
wanatakiwa kufuatilia na kutathmini mambo yafuatayo:

i.  Mahudhurio ya mwalimu wa Elimu ya Awali;
ii. Mahudhurio ya watoto/wanafunzi shuleni;

iii. Kuwapo kwa ratiba na kuhakikisha kwamba inafuatwa;
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iv. Ufanisi wa kazi za walimu wa Elimu ya Awali;

v. Kuwapo kwa zana za kufundishia na kujifunzia za
Elimu ya Awali;

vi. Ufundishaji unaozingatia masuala Mtambuko;

vii. Kuwapo kwa upimaji wa maendeleo ya wanafunzi wa
Elimu ya Awali; na

viii. Uhusiano kati ya mwalimu na mtoto/mwanafunzi wa
Elimu ya Awali.

4.6.2 Rasilimali Zinazotumiwa katika Elimu ya Awali
Katika eneo hili, mwalimu mkuu, kamati ya shule, na
wadau wengine wanatakiwa kufanya ufuatiliaji na tathmini
katika:

i. Masuala ya fedha zilizotumika katika ujenzi wa
miundombinu mbalimbali ya Elimu ya Awali (mapato
na matumizi);

i. Muda (taratibu za kila siku za utolewaji wa Elimu ya
Awali, ukiwamo muda wa mduara);

iii. Rasilimali watu (uwiano kati ya mwalimu na watoto/
wanafunzi); na

iv. Rasilimali vitu (majengo ya Elimu ya Awali, samani,
suhula za michezo, mazingira ya ujifunzaji na
ufundishaji wa Elimu ya Awali).
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4.6.3 Utawala na Usimamizi

Katika eneo hili, wadau wa Elimu ya Awali wana wajibu wa
kufanya ufuatiliaji na tathmini katika:
i.  Masuala ya mawasiliano;

ii. Utunzaji wa nyaraka mbalimbali za Elimu ya Awali;

iii. Nidhamu ya mwalimu na watoto/wanafunzi wa Elimu
ya Awali;

iv. Masuala Mtambuko;

v. Ustawi wa jamii (huduma za afya, nyumba ya
mwalimu, ushauri na unasihi, motisha, usalama kwa
wanafunzi wa Elimu ya Awali);

vi. Kuwapo kwa mwalimu wa darasa la Elimu ya Awali
mwenye sifa stahiki; na ®

vii. Huduma kwa mteja (wazazi na wanafunzi/walezi wa
Elimu ya Awali).

4.7 Taarifa ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Elimu ya
Awali

Baada ya ufuatiliaji na tathmini, ni muhimu kuandika
taarifa ya maeneo yaliyofanyiwa ufuatiliaji na tathmini.
Taarifa hizo ni muhimu sana ili kujua maendeleo/mafanikio
na changamoto za utekelezaiji zilizojitokeza. Pia, taarifa
inatakiwa ioneshe ngazi inapotakiwa kuwasilishwa
na kubainisha anayewajibika kufanya maboresho
yaliyopendekezwa katika taarifa hiyo.
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Hii itasaidia kutafuta mbinu za kutatua changamoto na
hatimaye, kufikia malengo yaliyowekwa katika Elimu ya

Awali.

MWONGOZO WA UENDESHAJL.indd 146

146

15/04/2023 14:14



MAREJELEO

Anning, A., & Edwards, A. (2006). Promoting children’s
learning from birth to five: Developing the new
early years professional. London: McGraw-Hill
Education.

Bar-On, A. (2004). Early Chilhood Care and Education in
Africa: The Case of Botswana. Journal of Early
Childhood Research. 2(1), 67 - 84.

Berk, L. E. (2005). Infants and Children: Prenatal Through
Middle Childhood (5" ed.). Boston: Pearson
Education Inc.

Bhamani, S. (2017). Educating Before Birth via Talking to
the Baby in the WEomb: Prenatal Innovatuions. ®
Journal of Education and Educational
Development 4(2), 368 - 375.

Bodrova, E. & Leong, D. J. (2007). Tools of the Mind:
The Vygotskian Approach to Early Childhood
Education. New Jersey: Pearson Prentice Hall.
(2™ ed.).

Heckman, J. J. (2012). Invest in early childhood
development: Reduce deficits, strengthen the
economy. The Heckman Equation, 7, 1 - 2.

Hepper, P. (1991). An examination of feta learning before
and after birth. The Irish Journal of Psychology,
12(2), 95 - 107.

14u

MWONGOZO WA UENDESHAJLindd 147 @ 15/04/2023 14:14



Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. (2013a). Mwongozo
wa Kuandaa na Kutumia Vifaa vya Michezo kwa
watoto Wadogo. Programu ya Mafunzo Kazini
kwa Walezi wa Vituo vya Kulelea Watoto Wadogo
Mchana na Walimu wa Elimu ya Awali. Dar es
salaam: Wizara ya Elimu na Utamaduni.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. (2013b) Mwongozo
wa Utambuzi wa Mapema wa watoto Wenye
Mahitaji Maalumu na Afua Stahiki Umri (0 - 8).
Programu ya Mafunzo Kazini kwa Walezi wa Vituo
vya Kulele watoto Wadogo Mchana na Walimu wa
Elimu ya Awali. Dar es Salaam: Wizara ya Elimu
na Ufundi.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. (2014). Sera ya Elimu
na Mafunzo. Dar es salaam: Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. (2013). Moduli ya
Kwanza: Ujuzi wa Malezi Changamshi kwa Watoto
Wadogo. TET. Dar es Salaam

Kleindorfer’ S.” & Robertson, J. (2013). Learning before
birth. Australasian Science, 34(9), 27 - 32

Mennella, J. A., Jagnow, C. P., & Beauchamp, G. K. (2001).
Prenatal and postnatal flavor learning by human
infants. Pediatrics, 107(6)

148

MWONGOZO WA UENDESHAJLindd 148 @

15/04/2023 14:14



Mtandao wa Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Watoto
Wadogo Tanzania (TECDEN). (2013). Kiunzi cha
Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto
Tanzania. Dar es Salaam: TECDEN.

Naudeau, S., Kataoka, N., Valerio, A., Neuman, M. J. &
Elder, L. K. (2010). Investing in young children:
An early childhood development guide for policy
dialogue and project preparation. Washington: The
World Bank.

Paul, A. M. (2010). Origins: How the nine months before
birth shape the rest of our lives. Newyork: Simon
and Schuster.

Selemani, H. (2016). Malezi na Ujifunzaji Hatua ya I. @
Dar es Salaaam: Education Press A.

Selemani, H. (2016). Malezi na Ujifunzaji Hatua ya II.
Dar es Salaaam: Education Press A.

Skwarecki, B. (2013). Babies learn to recognize words in
the womb. Science Magazine.

Smothernman, W. P.,, & Robison, S. R. (1996).
The development of behavior before Dbirth.
Developmental Psychology, 32(3), 425 - 446

Taasisi ya Elimu Tanzania (2015). Muhtasari wa Elimu
Msingi. Dar es Salaam: TET.

14y

MWONGOZO WA UENDESHAJLindd 149 @ 15/04/2023 14:14



Taasisi ya Elimu Tanzania (2015). Mtaala na Muhtasari wa
Elimu ya Msingi. Dar es Salaam: TET.

Taasisi ya Elimu Tanzania (2016). Mtaala na Muhtasari wa
Elimu ya Awali. Dar es Salaam: TET.

Taasisi ya Elimu Tanzania (2016). Mwongozo wa Mwalimu
wa Kufundishia Elimu ya Awali. Dar es Salaam:
TET.

Tanzania Teachers’ Union (2020). Competence Profile for
Early Childhood Education Teachers in Tanzania.
Dodoma: Tanzania Teachers Union.

The Science of Early Childhood Development. (2007):
National Scientific Council on the Developing
Child. http://www.developingchild.net

UNESCO. (2000). Education for all: The Dakar Framework
for Action. Dakar, Senegal: UNESCO.

UNESCO. (2007). EFA Global Monitoring Report: Strong
Foundations - Early Childhood Care and
Education. Paris: UNESCO Publishing.

URT (1995). Education and Training Policy. Dar es Salaam:
The Ministry of Education and Culture.

URT. (2018). Basic Education Statistical Abstract 2004
- 2017. Dodoma: President's Office reginal
Administration and Local Government.

Yelland, N. (Ed.). (2005). Critical Issues in Early Childhood
Education. Glasgow: Bell.

150

MWONGOZO WA UENDESHAJLindd 150 @ 15/04/2023 14:14



