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DIBAJI

Utekelezaji wa sera, sheria, kanuni, na miongozo ya 
kielimu katika ngazi husika huhitaji nyenzo mbalimbali ili 
kuwawezesha wadau kuitekeleza kwa ufanisi na kufikia 
malengo yaliyotarajiwa. Serikali imeidhinisha utekelezaji 
wa “Mwongozo wa Kitaifa wa Uendeshaji na Viwango katika 
Elimu ya Awali (MUVEA)”. Kutokana na mwongozo huu, 
Kiongozi cha Utekelezaji wa Mwongozo wa Uendeshaji na 
Viwango katika Elimu ya Awali (KUMUVEA) kimeandaliwa 
ili kuwawezesha wadau kutekeleza mwongozo huo kwa 
ufanisi. Aidha, kiongozi kinawawezesha watekelezaji wa 
Mwongozo kuhakikisha kwamba kunakuwa na viashiria 
vya kuonesha kuwa utekelezaji umefanyika.

Matumizi ya kiongozi hiki yanatarajiwa kurahisisha 
utekelezaji wa MUVEA kwa lengo la kuwaandaa vyema 
watoto wa Elimu ya Awali ili kuwa na Mtanzania aliyeelimika 
katika Sayansi na Teknolojia kwa maendeleo yake na taifa 
kwa ujumla. Aidha, kiongozi hiki kitawezesha utoaji wa 
huduma toshelevu katika Elimu ya Awali kwa kuzingatia 
mahitaji ya kila mtoto kufikia mabadiliko ya jumla kiakili, 
kimwili, kijamii, na kimaono.

Prof. Carolyne I. Nombo
Katibu Mkuu, 
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SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

1.1 Usuli

Tangu ulipotangazwa Mwaka wa Kimataifa wa Mtoto 
Mwaka 1979, Serikali ya Tanzania imekuwa na mipango 
ya maendeleo ya kuboresha mazingira ya ujifunzaji na 
ufundishaji kwa watoto wa Elimu ya Awali. Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST), kwa kushirikiana 
na OR-TAMISEMI, pamoja na wadau wengine, imefanya 
maboresho makubwa katika Mpango wa Maendeleo ya 
Elimu Msingi (MMEM I na II). Mipango imelenga kutoa 
elimu bora kwa watoto wote ili kukidhi mahitaji yao. Mambo 
yaliyoboreshwa ni pamoja na majengo na uandikishaji wa 
watoto kufikia mwaka 2021 (BEST, 2020/ 2021).

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, kwa kushirikiana 
na UNICEF, ilifanya utafiti katika mikoa ya Kagera, Geita, 
Dar es Salaam, Lindi, Njombe, na Songwe ili kuona 
uendeshaji na ufikiaji wa viwango vya utoaji wa Elimu ya 
Awali. Utafiti huo ulibaini kuwapo kwa changamoto kadhaa 
za utoaji wa Elimu ya Awali na kupendekeza kuweka 
mikakati ya kuboresha upatikanaji wa fursa ya elimu bora 
ya awali kwa watoto wote. 
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Mwongozo wa Kitaifa wa Uendeshaji na Viwango katika 
wa Elimu ya Awali Tanzania (MUVEA) umeandaliwa kama 
moja ya nyenzo za kuwezesha kufikia ubora wa elimu. 
Aidha, viashiria vya ubora katika utoaji wa Elimu ya Awali 
vimebainishwa ili kuwasaidia walengwa kupata matokeo 
ya utoaji wa huduma kwa maendeleo ya ujifunzaji na 
ukuaji wa mtoto. Vilevile, Mwongozo umeweka mazingira 
wezeshi katika utoaji wa Elimu ya Awali ambayo ni msingi 
wa kukuza stadi mbalimbali, zikiwamo za kihisabati, lugha 
na mawasiliano, kuhusiana, michezo na sanaa, utunzaji 
wa afya na utunzaji wa mazingira. Stadi hizi zitasaidia 
kukuza stadi za karne ya 21 za mawasiliano, ushirikiano, 
fikra tunduizi, na ubunifu. WyEST imeandaa Kiongozi cha 
Utekelezaji wa Mwongozo wa Uendeshaji na Viwango 
katika Elimu ya Awali (KUMUVEA) ili kuwezesha wadau 
kutekeleza MUVEA kwa namna itakavyosaidia kukidhi 
malengo ya utoaji wa elimu bora.

1.2 Sababu za Kuandaa Kiongozi cha Utekelezaji wa   
MUVEA

Kiongozi cha Utekelezaji wa MUVEA kimeandaliwa ili 
kuwasaidia wadau kukidhi mahitaji ya utekelezaji wa 
Mwongozo wa Kitaifa wa Uendeshaji na Viwango katika 
Elimu ya Awali (MUVEA). Kwa sababu hiyo, kinaelekeza 
wadau wa elimu kutekeleza majukumu yao ili kufikia 
viwango vilivyotajwa katika MUVEA.
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Kiongozi hiki kinashughulikia maeneo makuu matano 
ambayo ni: 

i. Taarifa za awali za Mwongozo; 

ii. Mazingira wezeshi yanayotakiwa kuandaliwa vema 
kumwezesha mtoto kukua kimaono, kiutendaji, kijamii 
na kihaiba; 

iii. Mafunzo endelevu ya walimu kazini yanayoendelea 
kumjenga mwalimu kitaaluma na kitaalamu akiwa 
kazini; 

iv. Upimaji wa matokeo ya ujifunzaji ili kubaini kiwango 
kilichofikiwa kutokana na mchakato wa ujifunzaji; na 

v. Ufuatiliaji na tathmini katika Elimu ya Awali. 

Serikali inatumaini kwamba walengwa watakaotumia 
kiongozi hiki wataweza kujenga mazingira rafiki ya 
ujifunzaji wa mtoto wa Elimu ya Awali.  Mazingira hayo 
ni pamoja na mazingira ya kisaikolojia, mazingira ya 
kiutendaji yenye miundombinu na vifaa, na mazingira 
ya kiuhusiano yanayohusisha Ushirikiano wa Wazazi na 
Walimu (UWAWA) kuendeleza utayari wa mtoto katika 
kujifunza kufikia makuzi na maendeleo timilifu kiakili, 
kimwili, kijamii, kihaiba na kihisia. 

Mchakato wa ujifunzaji ni lazima uanze na maandalizi 
ya ufundishaji, ambayo ufanisi wake unategemea zaidi 
umahiri wa mwalimu katika kuchambua mtaala, kutumia 
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mbinu shirikishi kuwezesha ujifunzaji kwa kuzingatia 
mahitaji ya kila mtoto. Umahiri wa mwalimu wa Elimu ya 
Awali umesisitizwa katika kiongozi hiki, ambapo mwalimu 
atatakiwa kubainisha vikwazo vinavyokwamisha ujifunzaji, 
vikiwamo vya kiusalama, kijiografia na kimaumbile ili kutoa 
afua stahiki kwa kushirikisha wadau wengine wakiwamo 
wazazi na jamii. Maandalizi ya miongozo na viongozi 
vinavyolenga kutoa maelekezo ya namna ya kutoa huduma 
kwa kuzingatia viwango ni lazima viongozwe na mitazamo 
iliyopo. Mitazamo imegawanywa katika makundi matatu 
ambayo ni mtazamo wa kimataifa, mtazamo wa kikanda 
na mtazamo wa kitaifa:

1.3 Mitazamo Mbalimbali kuhusu Malezi, Makuzi NA 
Maendeleo ya Awali ya Mtoto

Kiongozi hiki kimeandaliwa kwa kuzingatia mitazamo ya 
kimataifa, kikanda na kitaifa.

1.3.1 Mitazamo ya Kimataifa

Kiongozi hiki kimeandaliwa ili kuhakikisha 
kunakuwa na mpango wa upatikanaji wa huduma 
bora kwa maendeleo ya watoto wote. 

Kiunzi cha Malezi, Makuzi na Maendeleo ya 
Awali ya Mtoto cha 2018 kimesisitiza huduma 
jumuishi ili kumwendeleza mtoto katika majazi 
matano, ambayo ni:
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i. Maendeleo ya lugha na ufahamu wa awali 
wa kusoma na kuandika;

ii. Utambuzi na maarifa zikiwamo stadi za 
awali za Hisabati na Maendeleo ya Sayansi 
na Teknolojia;

iii. Makuzi ya kimwili;

iv. Makuzi ya kihisia na kijamii; na

v. Uendelezaji wa sanaa na michezo

Tafiti nyingi katika vipindi tofauti zinathibitisha kuwa msingi 
imara unatakiwa kujengwa katika miaka ya awali ya mtoto 
na kwamba huu ndiyo wakati muhimu wa kuwekeza kwenye 
maisha ya mwanadamu. Mtaalamu Maria Montesori, Jean 
Piaget, na Lev Vygotsky wanashauri kuwa, katika miaka 
ya mwanzo, mtoto anatawaliwa na akili ya kufyonza kila 
kitu na yupo tayari kujifunza iwapo ataandaliwa mazingira 
yanayochochea ujifunzaji kwa vitendo zaidi. Aidha, mtoto 
hulelewa na jamii nzima inayomzunguka. Kwa hiyo, 
michezo ina nafasi kubwa ya kujenga utambuzi kutoka 
hatua ya chini kwenda hatua ya juu ya utambuzi wake. 

1.3.2 Mtazamo wa Kikanda 

Mkataba  wa  Afrika  umesisitiza kuwa watoto 
wanaendelezwa kimwili, kiakili na kukuza vipaji 
ili waweze kufikia utimilifu wao. Mambo muhimu 
yanayopaswa kuboreshwa ni pamoja na huduma 
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za afya, elimu, lishe bora, makazi, malazi, malezi 
bora, mazingira rafiki ya ukuaji wao, ulinzi na 
usalama. Vilevile, msisitizo umewekwa katika 
haki za mtoto mwenye ulemavu kupata uangalizi 
maalumu na ulinzi wakati wote wa ukuaji wake 
bila kubaguliwa na kuhakikisha upatikanaji wa 
huduma rafiki na stahiki kwa watoto wenye 
mahitaji maalum.

1.3.3 Mtazamo wa Kitaifa

Serikali ya Tanzania inasisitiza suala ya malezi 
makuzi, na maendeleo ya awali ya mtoto 
lisimamiwe na sekta tofauti kama vile sekta ya 
afya, maendeleo ya jamii na elimu kwa mujibu 
wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 ambayo inatambua watoto na 
kuheshimu haki za watoto,  wakiwamo watoto 
wenye mahitaji maalumu. Sera ya Elimu na 
Mafunzo ya Mwaka 1995  inatambua Elimu 
ya Awali kuwa ni miongoni mwa elimu rasmi 
inayohitajika kutolewa nchini.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 
imeweka tamko namba 3.1.2 linalosisitiza 
utoaji wa Elimu ya Awali kwa watoto wote 
wenye umri kuanzia miaka 3 hadi 5 kwa kipindi 
kisichopungua mwaka mmoja. Aidha, Sheria 
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ya Mtoto Namba 21 ya mwaka 2009 inasisitiza 
mtoto kuendelezwa kimwili, kiakili, kijamii, na 
kihisia na kuhakikisha kuwa maslahi ya mtoto 
yanapewa kipaumbele katika utoaji wa huduma 
stahiki. Vilevile, kanuni za  vituo vya kulelea 
watoto wadogo mchana na watoto wachanga 
zinasisitiza makuzi na maendeleo ya awali ya 
mtoto na umuhimu wa malezi changamshi ya 
awali katika ujifunzaji. 

Taasisi ya Malezi na Maendeleo ya Mtoto Tanzania 
Visiwani
Programu Jumuishi ya Malezi, Makuzi na Maendeleo 
ya Mtoto kwa Tanzania Visiwani kwa miaka zaidi ya 30 
imekuwa ikitolewa kwa kufuata mtazamo wa madrasa 
katika malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto 
kwa kufanya yafuatayo:

i. Ushiriki wa Jamii: Jamii hushirikishwa katika makuzi ya 
awali ya mtoto kwa kuhamasishwa kutafuta rasilimali, 
kujenga miundombinu na kushirikisha uongozi wa 
serikali za mitaa; 

ii. Mafunzo ya walimu: kuna kozi tofauti zinazotolewa 
katika vyuo vya walimu kwa kuzingatia sifa maalum 
kulingana na kozi husika pamoja na mafunzo ya 
walimu waliomo kazini;

iii. Ushiriki wa wazazi: Wazazi hushirikishwa katika 
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makuzi na ujifunzaji wa watoto wao, ikiwamo kutafuta 
na kutengeneza vifaa vya kufundishia na kujifunzia 
watoto; 

iv. Mazingira ya skuli: Mazingira ya skuli yaliyo rafiki kwa 
watoto kujifunzia yanahusisha mazingira ya ndani, 
mazingira ya nje na miundombinu katika skuli za 
maandalizi; na

v. Mtaala jumuishi: mtaala unaowapa nafasi watoto wote 
kujifunza, unaozingatia makuzi ya jumla ya mtoto, 
mbinu shirikishi za ufundishaji na ujifunzaji pamoja 
na vifaa vya kufundishia na kujifunzia vya gharama 
nafuu.

Programu ya Malezi Jumuishi kwa Tanzania Bara ya 
mwaka 2022 imeandaliwa  kutokana na kanuni za mfumo 
wa malezi jumuishi katika utoaji wa huduma za malezi 
kwa watoto. Mfumo huu umezingatia hali halisi nchini 
katika kushughulikia mahitaji ya malezi jumuishi ili kuleta 
matokeo chanya. Programu jumuishi imelenga pia katika 
kutekeleza Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014. 

Sera hii imerasimisha Elimu ya Awali kuwa ya lazima 
kwa watoto wa rika lengwa wenye umri wa miaka 3 - 5 
kwa kipindi kisichopungua mwaka mmoja. Sera hiyo 
inazingatia Tamko la Umoja wa Mataifa kuhusu Haki 
ya Mtoto la mwaka 1989 ambalo linasisitiza haki za mtoto 
zinazojumuisha huduma bora za afya, elimu, ulinzi, 
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kutobaguliwa na usalama. Vilevile, Tamko la Kimataifa la 
Jomtieni kuhusu Elimu kwa Wote la mwaka 1990 linasisitiza 
umuhimu wa ufundishaji na ujifunzaji wenye ufanisi kwa 
mtoto. Vilevile, Azimio la Elimu kwa Wote la mwaka 2000 
linasisitiza kuwa mahitaji ya kila mtoto lazima yazingatiwe.

Matamko na miongozo inayolenga utekelezaji wa utoaji 
wa Elimu ya Awali vinatakiwa kupewa umuhimu wa 
kipekee kiutekelezaji ili kuhakikisha kwamba watoto wote 
wanapata elimu bora inayokidhi mahitaji yao. Utekelezaji 
huu unahitaji kiongozi cha kutekeleza MUVEA kufikia 
malengo yaliyowekwa. Kiongozi hiki pia kinasisitiza katika 
kuifanya Elimu ya Awali nchini kufuata Mtazamo Jumuishi 
wa Ujifunzaji Kuzingatia Utendaji wa Mtoto (MJUKUM). 
Mtazamo huu umelenga kumwezesha mtoto kucheza na 
kujifunza dhana mbalimbali zinazomwezesha kujenga 
umahiri katika nyanja za kiakili, kimwili, kijamii, kimaono 
na kihisia ili kufikia utimilifu wake.

1.4 Umuhimu wa KUMUVEA
Mazingira wezeshi katika utoaji wa Elimu ya Awali ni 
muhimu ili kupata utimilifu wa huduma kwa watoto. 
Kiongozi hiki kinatoa msisitizo katika vipaumbele vya 
mazingira wezeshi yanayojumuisha: uwapo wa sera, 
sheria na miongozo inayotoa kipaumbele katika upatikanaji 
wa huduma stahiki kwa watoto wote; kutenga rasilimali za 
kutosha ili kutoa afua toshelevu; kuwapo kwa uratibu wa 
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masuala ya watoto kuanzia ngazi ya taifa hadi jamii pamoja 
na ushirikishwaji wa jamii katika kutoa huduma za Malezi, 
Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto (MMMAM).  Kwa 
kuwa Elimu ya Awali imejikita katka malezi shirikishi, 
yanayohitaji ushiriki wa wazazi, walezi, walimu na jamii 
kwa ujumla,  Kiongozi cha Utekelezaji wa MUVEA kinatoa  
maelekezo stahiki kwa wadau wote ili waweze kushiriki 
kikamilifu katika utoaji wa huduma stahiki kwa mtoto 
kulingana na mahitaji yake. Mambo muhimu ya kuzingatia 
ni pamoja na:

i. Kuimarisha mifumo ya utoaji huduma za MMMAM;

ii. Kuongeza wigo wa upatikanaji wa huduma stahiki 
zilizoratibiwa vyema;

iii. Kujenga uwezo wa watoa huduma za MMMAM kuwa 
na mtazamo chanya; na

iv. Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa program za 
MMMAM.

Taarifa ya ufuatiliaji wa hali halisi ya utekelezaji wa Elimu 
ya Awali ilibainisha kuwa kukosekana kwa MUVEA 
kulisababisha huduma hizi kutolewa bila kuzingatia 
viwango vya ubora.  Kiongozi cha KUMUVEA kitatumika 
kama nyenzo ya utekelezaji kwa kutoa maelekezo ya nini 
kifanyike kufikia utekelezaji wa viashiria mbalimbali vya 
ubora wa Elimu ya Awali. Aidha, utekelezaji wa kiongozi 
hiki utawawezesha wadau wa Elimu ya Awali kuwa na 
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mikakati endelevu ya kuwekeza katika mazingira ya kutoa 
fursa kwa watoto wote ili kupata elimu bora.

1.5 Malengo ya KUMUVEA 

Kiongozi hiki kina lengo kuu moja na malengo mahsusi 
manne. 

1.5.1 Lengo Kuu 

Lengo kuu la kiongozi ni kuweka bayana utaratibu 
na maelekezo ya utekelezaji wa MUVEA 
ili kuboresha utoaji wa Elimu ya Awali kwa 
kuzingatia viwango vya ubora vinavyokubalika 
kitaifa na kimataifa.

1.5.2 Malengo Mahususi

Malengo mahsusi ya kiongozi hiki ni:

i. Kutoa maelekezo sahihi ya namna ya 
kufikia viwango stahiki vya utoaji wa Elimu 
ya Awali;

ii. Kutoa maelekezo stahiki yatakayosaidia 
wadau kuwekeza katika kuboresha 
mazingira ya utoaji wa Elimu ya Awali;

iii. Kuwezesha wadau wa Elimu ya Awali 
kuzingatia taratibu sahihi katika kuendesha 
na kutoa huduma stahiki; na

iv. Kutoa maelekezo sahihi yatakayosaidia 
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kufanya upimaji, ufuatiliaji na tathmini na 
kutunza kumbukumbu.

1.6 Walengwa wa Kiongozi

Watumiaji wa kiongozi hiki ni wadau wote wanaotoa huduma 
ya Elimu ya Awali, wakiwamo watafiti, wawezeshaji, 
viongozi na maafisa wa Serikali katika ngazi ya WyEST, 
OR-TAMISEMI, wizara za kisekta zinazohusika na 
malezi na makuzi ya mtoto, idara na taasisi zake, mikoa, 
halmashauri, asasi zisizo za kiserikali, sekta binafsi, 
vyombo vya habari, na wadau wa maendeleo. Aidha, 
kiongozi hiki kitatumiwa na viongozi wa serikali za mitaa, 
ngazi ya kata, vijiji/mtaa, shule, kamati za shule, walimu, 
wazazi/walezi na jamii kwa ujumla.
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SEHEMU YA PILI

MAZINGIRA WEZESHI KATIKA MALEZI, MAKUZI NA 
MAENDELEO YA AWALI YA MTOTO

2.1 Utangulizi

Malezi, ya awali ya mtoto ni huduma anayoipata mtoto 
ili kukidhi mahitaji yake kimwili, kiakili, kijamii na kihisia 
kuanzia miaka 0 - 8. Huduma hizi hujumuisha lishe bora, 
malazi bora, ulinzi na usalama wa mtoto, ushauri na 
unasihi, matendo changamshi, na afua stahiki kwa watoto 
wenye mahitaji maalumu. Vitendo changamshi hufanyika 
kupitia katika michezo, nyimbo, hadithi, majigambo, 
ushauri na faraja katika kukuza lugha kwa mtoto, pamoja 
na ukuzaji wa stadi za awali za kusoma, kuandika na 
kuhesabu. Mazingira wezeshi ni muhimu ili kujenga utayari 
wa kujifunza. Mazingira wezeshi hujumuisha mazingira ya 
utendaji na mazingira ya kisaikolojia kwa pamoja hukuza 
utayari wa kucheza, kujifunza na kupata maendeleo kiakili, 
kimwili, kijamii, na kihisia. 

Mazingira wezeshi hukuza ari ya mtoto kuendelea 
kujifunza na kuibua stadi mbalimbali, zikiwamo stadi za 
awali za kusoma, kuandika na kuhesabu. 
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Upatikanaji wa huduma na afua stahiki kwa pamoja 
huendeleza makuzi na ujifunzaji kwa ajili ya maendeleo 
ya jumla ya mtoto kupitia katika hatua muhimu tofauti za 
ukuaji na ujifunzaji. Hatua za ukuaji huenda sambamba na 
uchangamshi wa awali wa mtoto kama inavyoelezwa kwa 
ufupi katika Jedwali Na 1.      

Jedwali Na. 1: Hatua za Ukuaji na Uchangamshi wa 
Awali wa Mtoto

Umri
Matendo Kulingana 
na Hatua za Makuzi

Matendo Changamshi

Miezi 
0 - 6

Kulia 
Kutembeza macho
Kugeuza shingo
Kutofautisha sauti
Kutabasamu na 
Kucheka
Kuitikia
Kustuka akisikia 
kelele
Kugugumia
Kutoa ukulele sauti
Kubwabwaja/
kububujika
Kuchezea mate

Kumpatia vifaa vya 
michezo ning’inizi, 
vinavyong’aa na vyenye 
kutoa milio mbalimbali
Kumbembeleza, 
kumwimbia na 
kuzungumza nae 
Kumwonyesha upendo 
na ukaribu
Kuongea na kucheza 
naye kwa tabasamu
Kuongea naye 
Kufuatilia maendeleo 
yake hatua kwa hatua
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Umri
Matendo Kulingana 
na Hatua za Makuzi

Matendo Changamshi

Miezi 
7 - 12

Kutamka neno 
mojamoja
Kusemasema 
yasiyoeleweka
Kucheza michezo 
mbalimbali
Kuimba kwa 
kurudiarudia
Kutofautisha na 
kufananisha rangi 
Kufuatisha maneno 
ya wengine

Kupewa mazoezi rahisi 
ya mwili 
Kupewa vitu vyenye 
kutoa sauti na milio 
mbalimbali
Kupewa vifaa vya 
michezo vyenye rangi 
za msingi
Kupewa upendo na 
ukaribu
Kuzungumza naye
Kutomtenga na watoto 
wengine
Kufuatilia maendeleo 
yake hatua kwa hatua

Mwaka 
1 - 2

Kupanga na 
kupangua vitu
Kutofautisha
Kushika viandikia 
Kujieleza kwa 
kurudirudia
Kutamka maneno na 
namba

Kupewa mazoezi rahisi 
ya mwili na vitendo vya 
ujifunzaji
Kupewa vitabu vya 
picha rahisi
Kupewa vifaa vya 
michezo vyenye rangi 
za msingi
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Umri
Matendo Kulingana 
na Hatua za Makuzi

Matendo Changamshi

Kuimba nyimbo rahisi
Kuuliza maswali 
rahisi
Kuitikia ndiyo na 
hapana
Kuandikaandika
Kuchora na kusiriba
Kuchapa maumbo ya 
vitu anavyoviona

Kupewa upendo na 
ukaribu
Kutumia sentensi za 
maneno mawili
Kufuatilia maendeleo 
yake hatua kwa hatua
Kutumia michezo 
kupima matokeo ya 
ujifunzaji

Miaka 
3 - 4

Kuongeza msamiati
Kuonyesha upendo
Kudhibiti hisia
Kujieleza
Kutamka namba
Kuhusianisha namba 
na vitu
Kusoma herufi msingi
Kutamka sentensi 
fupi

Kupewa mazoezi ya 
kutosha na vitendo vya 
ujifunzaji
Kupewa vitabu vya 
picha rahisi
Kupewa vifaa vya 
michezo
Kupewa upendo na 
ukaribu
Kusimuliwa hadithi
Kuelekezwa namna ya 
kushika viandikia
Kupewa vifaa vya 
michezo
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Umri
Matendo Kulingana 
na Hatua za Makuzi

Matendo Changamshi

Kufuatilia maendeleo 
yake hatua kwa hatua
Kutumia michezo 
kupima matokeo ya 
ujifunzaji

Miaka 
5 - 6

Kujieleza kwa 
ufasaha
Kusimulia hadithi
Kucheza michezo na 
marafiki
Kuuliza maswali 
mengi
Kuhesabu na 
kusoma namba

Kupewa mazoezi ya 
kutosha na vitendo vya 
ujifunzaji
Kupewa vitabu rahisi 
vya kusoma na 
kuhesabu
Kupewa vifaa vya 
michezo
Kupewa upendo na 
ukaribu
Kufuatilia maendeleo 
yake hatua kwa hatua
Kutumia michezo 
kupima matokeo ya 
ujifunzaji
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Umri
Matendo Kulingana 
na Hatua za Makuzi

Matendo Changamshi

Miaka 
7 - 8

Kujiamini
Kueleza hisia zake
Kusoma na kuandika
Kuongeza na 
kupunguza namba 
kwa ufasaha
Kusimulia matukio
Kucheza michezo 
inayojenga stadi

Kupewa mazoezi ya 
kutosha na masomo
Kupewa vitabu vya 
kusoma na kuhesabu
Kupewa vifaa vya 
michezo
Kupewa upendo na 
ukaribu
Kufuatilia maendeleo 
yake hatua kwa hatua
Kutumia michezo 
kupima matokeo ya 
ujifunzaji

Rejea Kitabu cha Malezi na Ujifunzaji Hatua ya I, 2019

2.2 Uwekezaji katika Mazingira ya Ujifunzaji 

Uwekezaji katika mazingira ya ujifunzaji ni muhimu katika 
kujenga utayari wa mtoto kujifunza kwa ufanisi. Mazingira 
wezeshi yanahusisha shule/darasa lenye mazingira rafiki 
yanayochochea utayari wa mtoto kujifunza kikamilifu. 
Mazingira haya ni pamoja na mazingira ya utendaji ya 
ndani na nje kumwezesha mtoto kujenga utayari wa 
kujifunza. Mambo ya kuzingatia ni: 
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i. Michezo ya utendaji kukuza mawasiliano, ubunifu na 
fikra tunduizi;

ii. Kutumia zana zinazomshirikisha mtoto zinazopatikana 
kwenye mazingira husika;

iii. Ushirikiano kati ya mwalimu wa darasa la kwanza na 
mwalimu wa Elimu ya Awali;

iv. Kuandaa miundombinu rafiki kwa kuzingatia mahitaji 
ya kila mtoto;

v. Kuwa mnyumbufu na mbunifu kwa kuzingatia 
muktadha wa ujifunzaji; na 

vi. Kufuatilia maendeleo ya mtoto hatua kwa hatua.

2.2.1 Michezo na Maendeleo ya Mtoto

Michezo huhusisha vitendo huru vilivyochaguliwa 
na kufanywa na watoto kutokana na ubunifu na 
msukumo wa ndani katika uchaguzi na uchezaji. 

Watoto huchangamana na kuelewana 
wanapocheza pamoja. Watoto wanajifunza 
mengi kutokana na michezo kwa kuwa 
inawafundisha stadi za maisha, kuwasiliana, 
kushirikishana, kukubaliana, kuwa na nidhamu 
na uvumilivu kwa wenzao. Kuna aina tofauti 
za michezo ya utendaji ambayo hujumuisha 
michezo ya ushindani, nyimbo, hadithi, 
majigambo ya watoto, michezo ya kuigiza na 
michezo inayofuata taratibu.
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Umuhimu wa michezo kwa maendeleo ya 
mtoto hauna mipaka.  Kupitia michezo  mtoto  
huweza kuimarika katika njia zifuatazo: uratibu 
wa mfumo wa mwili na mjongeo, stadi za misuli 
midogo na misuli mikubwa, fursa za makuzi ya 
ubongo na imani, stadi za lugha na mawasiliano, 
mabadiliko ya kawaida ya hisia na uzoefu, kufikiri 
na ubunifu, vinavyomuwezesha kufanikiwa 
katika maisha yake ya baadaye. Kupitia mchezo 
watoto hujifunza kuthubutu, kufurahi, upendo, 
kushiriki kikamilifu katika mijadala kama sehemu 
ya ujifunzaji. Stadi hizi humwezesha mtoto 
kukua na kuwa na mafanikio yake, familia,  jamii, 
na taifa.

2.2.2 Kuzingatia Kanuni Zinazoongoza Malezi na 
Uchangamshi wa Awali wa Mtoto 

Katika kutoa huduma stahiki kwa ajili ya 
maendeleo ya jumla ya watoto, wadau wa Elimu 
ya Awali, wakiwamo wazazi/walezi wanatakiwa 
kuzingatia kanuni zifuatazo:

i. Maslahi mapana ya mtoto: kufanya kazi 
wakitanguliza maslahi mapana ya watoto 
wanaowahudumia katika muktadha wa 
ulinzi, kuhimiza, na kutekeleza haki zao. 
Pamoja na hayo, mahitaji yote ya makuzi 
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ya mtoto na ujifunzaji wa awali yanatakiwa 
kuendelezwa. 

ii. Usiri na ufaragha: kuhakikisha kuwa taarifa 
za mtoto na famili zinatunzwa kwa usiri.

iii. Ushirikeli: kuelewa hisia za watoto na 
kuzifanyia kazi.

iv. Kutobagua: Huduma za malezi makuzi na 
maendeleo ya awali ya mtoto zinatakiwa 
kuwafikia watoto wote bila kujali jinsi, eneo, 
dini au ulemavu.

v. Maendeleo jumui: Makuzi ya watoto ni 
jumui. Hivyo, maeneo yote ya kijamii, kihisia, 
kifikra, na kimwili yanatakiwa kupewa uzito 
sawa. 

vi. Kushiriki na kushirikishwa: kuelewa  kuwa 
watoto  na familia zao wana haki ya kushiriki  
na kushirikishwa kikamilifu katika  masuala 
yote yanayowahusu.

vii. Kuwajibika: kutoa huduma za malezi, 
makuzi, na maendeleo ya awali ya mtoto 
zilizo  sahihi na bora na zenye manufaa kwa 
watoto wote bila ubaguzi

viii. Tamaduni zinazofaa: kuzingatia  mila na 
desturi zinazokubalika  na ambazo hazina 
madhara kwa watoto kwa muktadha wa 
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eneo wanaloishi, mazingira ya ujifunzaji, na 
miiko ya kijamii.

ix. Usafi, usalama na mpangilio: kuelewa 
kuwa mtoto anahitaji kukua na kulelewa 
katika mazingira ambayo ni safi na salama. 
Mtoto aelekezwe kuzingatia usafi, usalama 
na mpangilio wa vitu anavyovitumia katika 
michezo na maisha yake kwa ujumla.

2.2.3 Mazingira ya Ndani ya Darasa

Mazingira ya ndani ya darasa yanapaswa 
kujumuisha masuala muhimu yafuatayo:

i. Umahiri wa mwalimu kuandaa mazingira 
wezeshi kwa kuzingatia mitindo ya ujifunzaji 
wa mtoto na kujenga utayari wa kujifunza 
kulingana na vionjo vyake. Aidha, mwalimu 
na watoa huduma wengine wanapaswa 
kuchangamana vizuri na watoto ili kujenga 
hamasa ya ujifunzaji kwa kila mtoto. Vilevile, 
mwalimu na watoa huduma wengine 
wanatakiwa waweke utaratibu wa kupima 
maarifa ya awali aliyonayo mtoto. Endapo 
itabainika kuwa mtoto ana changamoto 
za ujifunzaji, afua stahiki itahitajika ili 
kurekebisha changamoto hizo;

ii. Shughuli za kutendwa na mtoto 
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zimeandaliwa kwa kuzingatia umri, mahitaji 
ya kila mtoto na kwa kuhamasisha matumizi 
ya milango ya fahamu kumjenga mtoto 
kiakili, kimwili, kijamii, na kihisia;

iii. Matumizi ya zana za ujifunzaji na ufundishaji 
zenye uwiano sawa na idadi ya watoto 
darasani, zinazovutia, rafiki, jumuishi, 
zinazochochea ujifunzaji, zilizoning’inizwa, 
na kupangiliwa ili zifikiwe kirahisi na watoto. 
Aidha, zana zilizobandikwa ukutani, 
ziwekwe kulingana na upeo wa macho ya 
watoto. 

Vilevile, zana zipatikane kutokana na 
mazingira halisi na zisiwe za gharama 
kubwa; 

iv. Matumizi stahiki ya Muhtasari na 
machapisho mengine ambayo ni mwongozo 
wa mwalimu wa kufundishia Elimu ya Awali, 
vitabu vya kiada na ziada, vitabu vya hadithi 
na rejea za malezi, makuzi na maendeleo 
ya mtoto; 

v. Matumizi stahiki ya kona za ujifunzaji, 
zikiwamo kona za lazima kwa mujibu wa 
Mtaala wa Elimu ya Awali:  kona ya hisabati, 
kona ya michezo na kona ya lugha (kusoma 
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na kuandika). Kona nyingine za ujifunzaji 
zinaweza kuongezeka kulingana na nafasi 
ya chumba cha darasa, idadi ya watoto na 
mahitaji yao. Aidha, kila kona inatakiwa iwe 
na zana zinazojenga utayari wa mtoto kwa 
kuwa na maudhui yanayorejelea muktadha 
wa ujifunzaji. Zana zinazowekwa katika 
kila kona ziwe safi na salama na zitunzwe 
kwenye kifaa ambacho kina jina la zana 
husika; na

vi. Matumizi stahiki ya chumba cha darasa 
chenye sifa stahiki kulingana na miongozo 
na mahitaji ya mtoto: usafi, usalama, 
mpangilio, na hewa ya kutosha. Aidha, 
chumba kiwe na zana za kutosha za  
ujifunzaji kuwawezesha watoto kuwa tayari 
na kushiriki kikamilifu katika ujifunzaji.  

2.2.4 Mazingira ya Nje ya Darasa

Mazingira ya nje ya darasa yanahusisha:

i. Matumizi stahiki ya eneo la mchanga na 
maji linalozingatia kujenga dhana ya vipimo: 
stadi ya ulinganifu, kuzama na kuelea, uzito 
na wepesi, na kijifunza wingi na uchache, 
pamoja na kuumba na kuunda;

ii. Matumizi stahiki ya michezo ya utendaji 
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wa mwili na vifaa vyake ili kuwawezesha 
watoto kuwa tayari kucheza na kujifunza. 
Michezo hiyo inaweza kuwa ya mtoto 
mmojammoja, michezo ya jozi pamoja na 
michezo ya vikundi. Michezo ilenge misuli 
midogo na mikubwa, utendaji wa macho na 
mikono, mijongeo ya mwili na wepesi wa 
kutenda. 

iii. Michezo ya utendaji ni pamoja na kubembea, 
kuruka na kupita katikati ya matairi, kuvuta 
kamba, kucheza mpira, kubembea, 
kuteleza, na kukimbia kufuata mitindo ya 
uchezaji (kukimbia kinyumenyume kwa 
mguu mmoja, kwa magunia, kukimbiza 
kuku, na mbio za kupokezana vijiti); na

iv. Kutumia mazingira safi na salama kujifunza: 
kuchunguza vitu, matendo ya watu, wadudu 
na wanyama. Kuwaelekeza watoto kuweka 
tahadhari kuepuka majanga yanayoweza 
kusababishwa na moto, maji, mashimo 
hatarishi barabara, vichaka, visima, na 
vilabu vya pombe.

2.2.5 Mafunzo Endelevu kwa Walimu Kazini

Uwekezaji katika taaluma na utaalamu kwa 
mwalimu  wa Elimu ya Awali ni muhimu katika 

KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   25KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   25 15/04/2023   15:3915/04/2023   15:39



26

kuboresha utoaji wa Elimu ya Awali. Mpango wa 
mafunzo kazini huandaliwa  ili kuwaendeleza 
walimu kitaaluma na kiutaalamu wakiwa kazini 
kwa njia ya ana kwa ana, na ya masafa ili 
wasiathiri vipindi vya masomo. Ni vema mafunzo  
haya yakalenga kuwaendeleza walimu kazini 
ili kutatua changamoto za ujifunzaji pamoja na 
kuwawezeshe watoto kujifunza kikamilifu. 

2.2.5.1 Uandaaji wa Mafunzo ya Walimu Kazini

Mafunzo ya walimu kazini huandaliwa 
panapokuwa na mahitaji ya  walimu kujengewa 
uwezo wa kumudu ufundishaji na ujifunzaji 
wenye ufanisi  ili kukidhi mahitaji ya mtoto wa 
Elimu ya Awali. Ili kuandaa mafunzo haya ni 
vyema kuzingatia mambo yafuatayo:

i. Kubainisha mahitaji ya walimu kitaaluma na 
kitaalamu;

ii. Kubaini hali halisi ya utekelezaji wa mtaala 
wa Elimu ya Awali pamoja na changamoto  
za watoto kushindwa kumudu stadi za  awali 
za kusoma, kuandika na kuhesabu;

iii. Kubaini umahiri alionao mwalimu katika 
kuandaa mazingira ya ujifunzaji na  namna 
ya kukabiliana na changamoto za ujifunzaji 
wa mtoto;
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iv. Kuandaa mpango wa muda mfupi na wa 
muda mrefu wa mafunzo ya walimu kazini;

v. Kupata maoni ya  wazazi/walezi, jamii na 
wadau wengine kuhusiana na maendeleo 
ya watoto kitaaluma; 

vi. Kuweka utaratibu wa kushiriki mafunzo bila 
kuathiri ujifunzaji wa watoto darasani; 

vii. Kuimarisha mawasiliano miongoni 
mwa walimu ili kuinuana kitaalauma na 
kiutaalamu; na 

viii. Kuweka utaratibu wa walimu kujitathmini 
wenyewe na kubaini changamoto za 
ufundishaji na ujifunzaji (fomu ya tathmini 
binafsi ya mwalimu).

Mafunzo ya walimu kazini yanaweza kuwa ya muda mfupi 
au mrefu kutegemea na mahitaji ya ujifunzaji pamoja na 
aina ya mafunzo yanayotakiwa kutolewa. Njia za utoaji 
wa mafunzo katika Elimu ya Awali kama zilivyobainishwa 
katika Kiunzi cha Taifa cha Mafunzo Endelevu ya Walimu: 
Elimu masafa, mafunzo ya ana kwa ana katika klasta/Kituo 
cha walimu, warsha na makongamano ya kitaaluma na 
kitaalamu na kupitia tovuti za ujifunzaji. Mfumo tofauti wa 
utoaji wa mafunzo kazini kwa walimu wa Elimu ya Awali:

i. Mafunzo ngazi ya shule/kituo cha kazi;

ii. Mafunzo ngazi ya kata; na
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iii. Mafunzo ya kitaaluma kwa walimu kazini kwenye 
taasisi zinazotambulika.

2.2.5.2 Jinsi ya Kubaini Mahitaji ya Walimu kwa 
Ajili ya Mafunzo Endelevu Kazini 

Mafunzo endelevu  ya walimu kazini huandaliwa 
baada ya kubainisha mahitaji ya walimu kutokana 
na taarifa za tathmini binafsi ya walimu wa Elimu 
ya Awali (angalia fomu) ya tathmini binafsi ya 
mwalimu, tathmini ya wathibiti ubora, pamoja na 
tathmini binafsi ya shule). Kabla ya Mafunzo ni 
vyema walimu wajaze fomu ya kujitathimini  ili 
kubaini kiwango chao cha taaluma na utaalamu 
na kweza kutoa mafunzo ya kuboresha utendaji 
wao. Umuhimu wa kufanya tathmini hii ni:

i. Kubaini maeneo ya kuwekea msisitizo 
wakati wa mafunzo; 

ii. Kuandaa programu ya mafunzo endelevu 
kazini kukidhi mahitaji ya walimu;  

iii. Kujenga uwezo kwa walimu kuongeza 
ubora katika utendaji wao; na

iv. Kupima matokeo ya ujifunzaji na kutunza 
kumbukumbu sahihi.

Mafunzo endelevu ya walimu kazini yanatakiwa kuandaliwa 
kwa kuzingatia mahitaji ya walimu, changamoto 
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zinazowakabili walimu pamoja na mabadiliko ya sayansi 
na teknolojia  ili kuwezesha  mambo yafuatayo:

i. Kushirikisha walimu katika  uandaaji na uendeshaji  
wa mafunzo  ili kuinua kiwango cha taaluma na 
utaalamu wa mwalimu; 

ii. Ubora  wa   mafunzo yatolewayo kuzingatia mtaala 
na vifaa vyake; 

iii. Kuwezesha  ubunifu na unyumbufu wa mwalimu 
wa Elimu ya Awali kuandaa mazingira wezeshi ya 
ujifunzaji wa watoto, wakiwamo wenye mahitaji 
maalumu;

iv. Ushirikishwaji wa jamii kufanikisha utoaji wa mafunzo 
endelevu kazini; na

v. Kutoathiri ratiba ya ufundishaji wa mwalimu shuleni.

2.2.5.3 Ushirikishaji wa Wadau wa Elimu katika 
Utoaji Mafunzo

Uendeshaji wa mafunzo endelevu kazini 
unatakiwa kuwa shirikishi ili kujenga dhana ya 
uendelevu.  Baadhi ya wadau wanaopaswa 
kushirikishwa ni:  

i. Walimu wanaohitaji mafunzo;

ii. Jamii;

iii. Maafisa Elimu Kata, Wilaya na Mkoa; 
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iv. Wathibiti Ubora wa Shule; 

v. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa;

vi. Taasisi na mashirika mbalimbali 
yanayojihusisha na utoaji wa elimu; na 

vii. Asasi za kiraia na mashirika ya kimataifa 
yanayotoa mafunzo katika elimu.

2.2.5.4 Umahiri Unaotakiwa  Kujengwa

Mafunzo yatolewe kwa kuzingatia maeneo  ya 
umahiri  yafuatayo:

i. Malezi, makuzi na maendeleo ya mtoto;

ii. Ukuaji wa lugha kwa mtoto;

iii. Stadi za awali za kusoma, kuandika, na 
kuhesabu;

iv. Utambuzi wa mapema wa watoto wenye 
mahitaji maalumu na utoaji wa afua stahiki;

v. Malezi na unasihi; 

vi. Stadi za maisha;

vii. Ujifunzaji kwa michezo na upimaji wa 
matokeo ya ujifunzaji;

viii. Uongozi na utawala wa darasa; na

ix. Kumudu darasa changamani. 
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2.2.6 Ushiriki wa Familia na Jamii katika Kutoa 
Huduma Stahiki

Mambo ya kuzingatia wakati wa kushirikisha jamii 
katika kutoa huduma stahiki kwa maendeleo ya 
mtoto ni pamoja na:

i. Kumshirikisha mtoto katika shughuli za 
kifamilia zinazojenga uwezo wa kukabiliana 
na changamoto katika mazingira yake;

ii. Kushiriki michezo pamoja na mtoto akiwa 
nyumbani; 

iii. Kuwawezesha watoto kusimulia hadithi 
na visa mafunzo vitakavyomjengea mtoto 
uwezo wa kusikiliza, kuzungumza na 
kutenda ipasavyo;

iv. Kumjengea mtoto uwezo wa kuhimili 
maono, kuwa na nidhamu ya kuwa mtiifu 
na kufuata maelekezo; na

v. Kutenda matendo yatakayomjengea mtoto 
uwezo wa kujiamini na kushirikiana na 
wenzake.

Ushirikishwaji wa wadau wengine wa elimu katika 
utekelezaji wa Elimu ya Awali ni muhimu sana ili ujifunzaji 
na ufundishaji uweze kutokea. Wadau hawa ni pamoja na:
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i. Wizara na taasisi zake: wizara na taasisi zake 
ziratibu, zihamasishe, na kusimamia utekelezaji 
fanisi wa Mtaala wa Elimu ya Awali ili kupata matokeo 
tarajiwa; 

ii. Mashirika yasiyokuwa ya kiserikali: mashirika 
ya kiraia, taasisi za kidini, na mashirika ya kijamii 
yahamasishe utoaji wa huduma stahiki kuisaidia 
Serikali kufikia malengo yaliyowekwa katika 
utekelezaji wa Elimu ya Awali; na

iii. Mashirika ya kimataifa: mashirika haya yashirikiane 
na Serikali kuboresha mazingira ya ujifunzaji wa mtoto 
ili kufikia malengo yaliyowekwa katika Elimu ya Awali.

2.2.7 Kujenga Utayari na Ushiriki wa Mtoto

Utayari wa mtoto katika kujifunza humwezesha 
mtoto  kushiriki  kikamilifu katika kutenda ipasavyo. 
Mtoto anapotenda anajifunza dhana mbalimbali 
kutokana na mazingira yanayomzunguka na 
kujenga maana. Utayari wa mtoto kujifunza 
unahusisha utayari wa kimwili, kiakili, kiroho na 
kiuhusiano. 

2.2.7.1 Utayari wa Mtoto Kimwili 

Mwezeshe mtoto kufanya matendo changamshi 
yanayojenga utayari wa kimwili ili kuwezesha:

i. Mijongeo ya mwili;
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ii. Utimamu wa viungo vya mwili katika 
utendaji;

iii. Kusikiliza, kuzungumza, kusoma, na 
kuandika; 

iv. Kuruka na kutengeneza msawazo wa 
mwili;

v. Uratibu wa macho na mikono; na

vi. Kukuza misuli midogo na mikubwa.

2.2.7.2 Utayari Kiakili 

Mwezeshe mtoto kufanya matendo changamshi 
yanayojenga utayari wa kiakili ili kumwezesha:

i. Kujenga kumbukumbu kwa kurudiarudia 
matendo;

ii. Kutoa mwitikio chanya, kujenga, na 
kupenda kutenda zaidi;

iii. Kufikiri, kudadisi na kutafakari;

iv. Kutatua matatizo na kupata ukweli;

v. Kuwa makini katika utendaji;

vi. Kujenga fikra tunduizi;

vii. Kufanya vitu kwa mpangilio sahihi; na

viii. Kuhusianisha na kutofautisha vitu katika 
mazingira.
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2.2.7.3 Utayari Kiroho na Kimaono

Mwezeshe mtoto kufanya matendo changamshi 
yanayojenga utayari wa kiroho na kimaono ili 
kumwezesha kufanya vitendo vyenye mwelekeo 
chanya vinavyomwezesha mtoto:

i. Kukubali kutenda kwa moyo wote; 

ii. Kushiriki kutenda pamoja na wenzake;

iii. Kujijali na kuwajali wengine;

iv. Kuthamini utu na vitu;

v. Kutii sheria na taratibu zilizopo;

vi. Kuwa na hofu ya Mungu; na

vii. Kujitambua na kujikubali.

2.2.7.4 Utayari wa Mtoto Kisaikolojia 
Mwezeshe mtoto kufanya matendo changamshi 
yanayojenga utayari wa mtoto kisaikolojia 
ambapo itamwezesha kupima au kuchunguza 
tabia, miitikio na mienendo. Matokeo ya 
uchunguzi hutoa taarifa ambazo husaidia 
kuwaelewa watoto na kuwaongoza kufuata njia 
sahihi za malezi ili waweze kukubalika katika 
jamii. Ili kumjenga mtoto kisaikolojia, ni lazima 
kuzingatia yafuatayo: 
i. Kubaini vyanzo vya tabia mbalimbali za 

watoto na kuelewa athari za tabia hizo;  
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ii. Kuchunguza matendo ya watoto na 
kuelewa tofauti za tabia zao kulingana 
na mahitaji yao ili kutoa afua stahiki za 
kurekebisha tabia zisizofaa;

iii. Kujenga mtazamo chanya wa kumudu tabia 
njema kwa kuonya dhidi ya tabia mbaya, 
kudhibiti tabia mbaya zilizoanza kujitokeza 
na kuendeleza tabia inayokubalika; 

iv. Kutoa fursa kwa mtoto kushiriki katika 
matendo changamshi ya ujifunzaji kwa 
vitendo; na

v. Kufanya ufuatiliaji wa maendeleo ya mtoto 
mara kwa mara ili kubaini matokeo ya 
ujifunzaji.

2.2.7.5 Utayari wa Mtoto Kijamii na Kiuhusiano 

Mwezeshe mtoto kufanya vitendo changamshi 
vinavyojenga utayari wa mtoto kijamii na 
kiuhusiano ili kumwezesha kujenga uhusiano 
chanya, kutimiza wajibu, na kushirikiana na 
wengine katika kujifunza. Katika kumwandaa 
mtoto kijamii na kiuhusiano, mambo yafuatayo 
ni lazima yazingatiwe:

i. Matendo changamshi yanayomjenga mtoto 
kihaiba na kimwelekeo chanya katika 
kuheshimu utu, mila, na tamaduni za jamii 
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husika; 
ii. Kulinda haki za mtoto kwa kuzingatia sera, 

sheria, na taratibu zilizowekwa; 

iii. Kuwawezesha watoto kushirikiana katika 
shughuli mbalimbali zinazokubalika;

iv. Kuweka na kutekeleza taratibu na kanuni 
zinazosimamia tabia na maadili ya watoto;  

v. Kubaini watoto wenye mahitaji maalumu 
na kutoa afua stahiki;  

vi. Kutoa fursa sawa kwa watoto kwa 
kuzingatia usawa wa kijinsia; 

vii. Kujenga stadi za kujitambua, kujijali 
na kuwajali wengine, kujithamini na 
kuwathamini wengine, kujiheshimu na 
kuwaheshimu wengine;

viii. Kutumia mbinu na zana stahiki 
zinazochochea uhusiano na mawasiliano 
kwa watoto ili wasaidiane wao wenyewe; 
na

ix. Kuwawezesha watoto kushiriki pamoja 
matendo ya ubunifu na ya kuwasaidia 
kutawala hisia, kutatua matatizo yao 
wenyewe na kujenga stadi za maisha.
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2.2.8 Afua Stahiki kwa Mtoto Aliyefanyiwa Vitendo 
vya Ukatili
Jitihada za kuzuia vitendo vya ukatili kabla 
havijatokea zinatakiwa kuwekwa. Iwapo 
ukatili utafanyika kwa mtoto, ni lazima wazazi/
walezi, walimu, na watoa huduma wengine 
kuelewa dalili za awali zinazoweza kumaanisha 
kuwa mtoto anafanyiwa vitendo hivyo. Aidha, 
unapogundua kuwa tatizo limetokea, unapaswa 
kufanya tathmini/uchunguzi wa awali ili kuweza 
kutoa afua stahiki. 

Baadhi ya dalili zinazoonesha kuwa mtoto 
anafanyiwa au yuko kwenye hatari ya kufanyiwa 
vitendo vya ukatili na unyanyasaji ni pamoja na;

i. Mtoto kuwa na makovu yasioeleweka 
yanayoweza kuashiria kupigwa na kitu 
chenye ncha kali, kuungua, kung’atwa, 
kuvunjika n.k; 

ii. Mtoto kushindwa kukaa au kutembea vizuri;

iii. Mtoto kupoteza kujiamini;

iv. Tabia za mtoto kubadilika ghafla, Mfano 
mtoto kuwa na hofu/kuwa mkimya/au 
kuongea kupita kiasi;

v. Mtoto kuwa na uelewa mkubwa wa mambo 
ya ngono; 

KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   37KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   37 15/04/2023   15:3915/04/2023   15:39



38

vi. Mtoto kujikojolea;

vii. Mtoto kuwa na hasira za kupitiliza;

viii. Mtoto kupoteza hamu ya kujifunza, 

ix. Mtoto kujitenga; na

x. Mtoto kupoteza hamu ya kula au kula kupita 
kiasi cha kawaida.

Angalizo: Mlezi akumbuke kuwa hizi ni baadhi tu ya dalili 
ni muhimu sana ziangaliwe pamoja na umri, hatua ya 
ukuaji na maendeleo ya  mtoto na ukomavu.

2.3 Upatikanaji wa Huduma Stahiki
Upatikanaji wa huduma stahiki kwa watoto unasaidia 
kuweka mazingira wezeshi ya utoaji wa Elimu ya Awali. 
Huduma stahiki zinazopaswa kupatikana zimefafanuliwa 
katika vipengele vinavyofuata.

2.3.1 Huduma ya Afya

Mwezeshe mtoto kuwa na afya ya mwili ambayo 
ni muhimu kwa ustawi wake, hususan: katika 
makuzi na maendeleo yake katika nyanja zote, 
yaani kiakili, kimwili, kijamii na kimaono. Katika 
kuhakikisha kuwa afya ya mtoto inakuwa nzuri, 
ni lazima kuzingatia mambo yafuatayo:

i. Kuweka utaratibu wa kumpima mtoto 
vipimo vya urefu na uzito ili kubaini makuzi 
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na maendeleo yake kimwili; 

ii. Kufuatilia taarifa za maendeleo ya mtoto 
kiafya katika kituo cha afya au zahanati iliyo 
karibu na shule kwa kushirikisha wazazi/
walezi ili kubaini mtoto mwenye matatizo 
ya kiafya na kutoa afua stahiki; 

iii. Kufanya uchunguzi wa kitabibu kwa walimu 
na watoa huduma wengine shuleni kila 
baada ya miezi sita ili kupata uthibitisho wa 
kutokuwa na magonjwa ya kuambukiza;

iv. Kuweka sanduku la huduma ya kwanza 
lenye vifaa na dawa muhimu na kuhifadhiwa 
sehemu salama mbali na watoto;

v. Vyoo vya watoto vizingatie watoto wenye 
mahitaji maalumu, umri, usafi, usalama 
pamoja na uwiano stahiki kulingana na 
miongozo;

vi. Kutunza kumbukumbu za afya za watoa 
huduma na huduma zilizotolewa; na

vii. Kuwe na chumba cha kupumzikia watoto 
chenye kitanda na godoro.

2.3.2 Utambuzi wa Awali na Utoaji wa Afua

Utambuzi wa awali hufanyika kwa mtoto ili 
kubaini mahitaji ya ujifunzaji, vipaji na vipawa 
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vya mtoto pamoja na changamoto za ujifunzaji 
ili kutoa afua stahiki. Kuna namna mbalimbali za 
kuwatambua watoto kama inavyoelezwa katika 
sehemu zinazofuata:

i. Zingatia mahitaji ya mtoto kiakili, kimwili, 
kijamii, na kihisia;

ii. Mpime mtoto peke yake bila kufanya 
ulinganifu;

iii. Fuatilia vitendo vyake akiwa peke yake, 
katika jozi ama katika kundi bila kutumia 
mitihani na majaribio mengine;

iv. Fuatilia vitendo vyake na hatua ya makuzi 
yake kulingana na umri wake;

v. Bainisha viashiria vya makuzi yake kutokana 
na utendaji wake; na

vi. Onesha kiwango alichofikia ndipo utafute 
ufumbuzi wa tatizo.

2.3.3 Namna ya Kuwatambua Watoto Kutokana na  
Changamoto Walizonazo

Elimu ya Awali ni jumuishi inawalenga watoto 
wenye mahitaji tofauti ya ujifunzaji, wakiwamo 
wenye uoni hafifu, ualibino, ukiziwi, ukiziwi  
kutoona, ulemavu wa akili, usonji, vipawa na 
vipaji, changamoto za kiafya, changamoto za 
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kihisia, changamoto za kitabia, changamoto za 
ujifunzaji, na ulemavu wa viungo,

2.3.3.1 Kumtambua Mtoto mwenye Changamoto 
za Uoni 

Zingatia dalili zilizobainishwa kuweza 
kumtambua mtoto mwenye changamoto 
ya uoni ili kutafuta afua stahiki kama 
zilivyoelezwa katika Jedwali Na. 2.

Jedwali Na. 2: Kumtambua Mtoto mwenye Changamoto 
za Uoni

Namna ya 
Kumtambua

Afua Stahiki kwa wenye 
Uoni Hafifu

 ● Jicho kuchezacheza 
kusiko kwa kawaida

 ● Mwonekano wa jicho 
usio wa kawaida kwa 
mfano jicho kuwa kubwa 
au dogo, kuwa na kovu 
au mtoto wa jicho

 ● Kusogea karibu sana na 
kitu ili aweze kukiona

 ● Kukaza sana macho 
wakati wa kusoma au 
kuangalia kitu, hasa 
chenye umbo dogo

 ● Maandishi yaliyokuzwa 
yatumike kwa wale 
watakaoweza kuyasoma 
baada ya upimaji

 ● Mtoto akae sehemu stahiki 
darasani

 ● Mtoto apewe viookuza 
endapo maandishi 
yaliyokuzwa hayakuandaliwa

 ● Kuwe na kiwango stahiki cha 
mwanga darasani
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Namna ya 
Kumtambua

Afua Stahiki kwa wenye 
Uoni Hafifu

 ● Kuona kwa shida katika 
sehemu yenye mwanga 
hafifu

 ● Kuacha baadhi ya herufi 
wakati wa kuandika ama 
kusoma

 ● Kupata tabu kutambua 
sura ya mtu/vitu 
hasa anapokuwa au 
vinapokuwa mbali

 ● Kujigonga mara kwa 
mara kwenye vitu wakati 
wa kutembea

 ● Malalamiko ya kichwa au 
macho kuuma mara kwa 
mara

 ● Kuona kwa tabu wakati 
wa usiku

 ● Kutumia fimbo nyeupe 
wakati wa kutembea

 ● Kuongozwa wakati wa 
kutembea

 ● Kutembea kwa woga na 
kujihami

 ● Mtoto apewe kibao henamu 
(reading/writing stand) ili 
kupunguza umbali kutoka 
chanzo cha kusoma na 
kuandika

 ● Mtoto apatiwe rufaa stahiki

 ● Kama uoni wa mtoto ni wa 
kumwezesha kufanya baadhi 
ya shughuli (functional 
vision), aelekezwe namna ya 
kutumia maandishi ya braille

 ● Kwa wasioona kabisa:

 ► Mzazi/mlezi ampeleke 
mtoto katika shule stahiki

 ► Mtoto aelekezwe jinsi ya 
kutumia vifaa vya braille

 ► Mwalimu atumie zana 
mguso za kufundishia na 
kujifunzia (tactual aids)

 ● Mtoto ajumuishwe na 
wenzake wakati wa ujifunzaji 
ili kuondoa hali ya kujitenga
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Namna ya 
Kumtambua

Afua Stahiki kwa wenye 
Uoni Hafifu

 ● Kutomudu mazingira 
ipasavyo

 ● Kutomaliza kwa wakati 
kazi anazopewa 

 ● Mtoto apewe muda wa 
kutosha/ziada wa kufanya 
kazi anazopangiwa tofauti na 
ule wa ratiba ya kawaida

Vifaa vinavyoweza kutumika kumtambua mtoto mwenye 
changamoto za uoni. Mtoto mwenye changamoto za 
uoni anaweza kutambuliwa kwa kutumia vifaa mbalimbali 
vikiwamo hivi vifuatavyo:

i. Futikamba;

ii. Vifaa vya kupimia uwanda wa uoni kama vile chati ya 
herufi;

iii. Vifaa vya kupimia kiwango cha mwanga na aina za 
rangi;

iv. Viookuza;

v. Tochi ndogo; na

vi. Kifaa tobwe.

2.3.3.2 Kumtambua Mtoto mwenye Ualbino

Mambo yanayoweza kusaidia kumtambua 
mtoto mwenye ualibino na afua stahiki 
kumsaidia mtoto husika ni kama 
yalivyobainishwa kwenye Jedwali Na. 3.
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Jedwali Na. 3: Kumtambua Mtoto mwenye Changamoto 
za Ualibino

Namna ya Kumtambua Afua Stahiki kwa 
Wenye Ualbino

 ● Kuwa na rangi ya ngozi, 
nywele au macho tofauti na 
asili yake

 ● Kufumba/kufinya macho 
kwenye mwanga mkali

 ● Macho kuchezacheza 
(nystigmus)

 ● Kutokuona au kuona kwa 
shida vitu vilivyo mbali

 ● Kuweka kichwa upande 
wakati wa kusoma au 
kuandika

 ● Macho kutoka machozi 
hasa kwenye mwanga 
mkali

 ● Kufikicha macho

 ● Vidonda kwenye ngozi 
hasa katika maeneo yaliyo 
wazi

 ● Awekwe katika eneo sahihi 
darasani kulingana na uoni 
wake

 ● Apatiwe miwani ya 
kupunguza mwanga wa jua

 ● Apewe viookuza ili 
vimsaidie kusoma na 
kuandika

 ● Apewe kibao henamu 
(reading /writing stand) 
ili kupunguza umbali wa 
macho na daftari/kitabu

 ● Apatiwe kofia na nguo za 
kufunika sehemu za wazi 
za mwili ili kumkinga dhidi 
ya miale ya mwanga wa 
jua

 ● Apewe mafuta ya 
kumsaidia kukinga ngozi 
dhidi ya miale ya jua

 ● Apewe vitabu vyenye 
maandishi yaliyokuzwa
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2.3.3.3 Kumtambua Mtoto mwenye Ukiziwi
Ukiziwi ni hali ya kutokusikia kabisa au 
kusikia kwa shida na hali hiyo husababisha 
kushindwa au kutafsiri kwa shida lugha ya 
mazungumzo. Mambo yanayoweza kusaidia 
kumtambua mtoto mwenye ukiziwi na afua 
stahiki kumsaidia mtoto husika ni kama 
yalivyobainishwa kwenye Jedwali Na. 4.

Jedwali Na. 4: Kumtambua Mtoto mwenye Ukiziwi

Namna ya 
Kumtambua

Afua Stahiki kwa wenye 
Ukiziwi

 ● Kushindwa kutoa sauti, 
kuchelewa kuongea au 
kujieleza

 ● Kuitika hata kama 
hajaitwa au kutoitika 
anapoitwa

 ● Kushindwa kufuata 
maelekezo ya mdomo 
na kurudiarudia sauti au 
maneno

 ● Kutokwa na usaha katika 
sikio moja au yote mawili

 ● Mwelekeze mtoto kufanya 
vitendo vinavyochochea 
uchangamshi wa awali 
kama vile kufungua na 
kufunga radio, kuchora na 
kupaka rangi

 ● Watoto wote wamwone 
mlezi/ mwalimu vizuri, na 
hasa uso na mdomo wake 
anapoongea

 ● Tumia zana zinazoonekana 
kama vile picha au vitu halisi 
wakati wa kutoa maelekezo 
ya ujifunzaji
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Namna ya 
Kumtambua

Afua Stahiki kwa wenye 
Ukiziwi

 ● Kuongea kwa sauti kubwa 
au ndogo

 ● Kushindwa kutofautisha 
sauti mbalimbali

 ● Kutembea kwa kuburuza 
miguu na kukosa 
msawazo wa mwili

 ● Kuangalia midomo ya mtu 
anayeongea

 ● Kutotambua chanzo na 
mwelekeo wa sauti

 ● Kutumia alama/ishara 
kuwasiliana

 ● Kuhitaji kurudiwarudiwa 
kwa neno au maneno

 ● Pasiwepo na sauti au kelele 
zozote zinazoingiliana na 
maelekezo

 ● Apatiwe shime sikio 
kulingana na kiwango chake 
cha baki ya usikivu

 ● Tumia lugha ya mawasiliano 
kamili (total communication) 
katika ujifunzaji

 ● Toa huduma za unasihi kwa 
wanafamilia ili wawe na 
uelewa wa kutosha juu ya 
watoto hao

 ● Jumuisha watoto ili 
waweze kuchangamana na 
kusaidiana katika ujifunzaji 
Vilevile, awepo mkalimani 
wa lugha ya alama pale 
inapobidi

 ● Mshirikishe mtoto kuandaa 
na kutumia kona ya 
ujifunzaji kujenga utayari wa 
kujifunza

 ● Toa ushauri wa rufaa 
inapobidi
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Mtoto mwenye changamoto za ukiziwi anaweza 
kutambuliwa kwa kutumia vifaa mbalimbali. Jedwali Na. 
5 linaonesha vifaa mbalimbali na jinsi ya kuvitumia ili 
kumbaini mtoto mwenye changamoto ya ukiziwi.

Jedwali Na. 5: Vifaa na Matumizi katika Kumtambua 
Mtoto mwenye Ukiziwi

Jina la Kifaa Matumizi
Marimba Mshughulishe mtoto na michezo 

mbalimbali, kisha piga marimba 
au kitu kinachotoa sauti kuona 
kama mtoto atageuka kufuata sauti 
ilikotokea

Manyanga Mzoeshe kuchezea manyanga

Kengele ndogo Mzoeshe kupiga kengele

Ngoma Mpigie ngoma karibu na sikio 
lake, kisha mpatie ngoma apige 
mwenyewe

Filimbi Piga filimbi ukiwa kila upande wa 
sikio ili kuona mwitikio wake

Vibonzo na 
Wanasesere 

Mwezeshe kutazama vibonzo 
na kusikiliza mwanasesere 
anayeongea akiguswa uone kama 
ataonesha ishara yoyote
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Wakati wa kumtambua mtoto mwenye tatizo la ukiziwi, 
panahitajika watu wawili au zaidi. Mtu mmoja (mzazi/
mlezi) anafanya kazi ya kumshughulisha mtoto na mtu 
mwingine (mwalimu/mpimaji/mtaalamu) ndiye anafanya 
kazi ya kugonga kitu kinachotoa sauti. Kwanza, kwa mbali 
na polepole, kisha anasogea karibu na kuongeza uzito au 
ukubwa wa sauti.

Mbali na kumtambua mtoto mwenye ukiziwi kwa 
kutumia vifaa vilivyotajwa katika Jedwali Na. 5, mwalimu 
atamtambua kwa kuangalia dalili/tabia zinazooneshwa 
katika kufanya upimaji kwa mtoto mwenye changamoto ya 
usikivu:

i. Hakikisha kuna mazingira tulivu na mwanga wa 
kutosha;

ii. Wakati unagonga kifaa chochote kinachotoa sauti, 
hakikisha mtoto haoni na wala kuhisi unachokifanya. 
Hii itakusaidia kupata matokeo halisi ya mwitikio wa 
mtoto;

iii. Gonga/puliza/bonyeza/piga kifaa kwa utaratibu 
maalumu kulingana na makusudi yalopangwa ili kitoe 
sauti;

iv. Wakati unagonga/unapiga/unapuliza au unabonyeza 
kifaa, mchunguze mtoto ili kubaini kama anasikia 
sauti; na

v. Weka kumbukumbu sahihi kwa kila hatua.
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2.3.3.4 Kumtambua Mtoto mwenye Ukiziwi 
kutoona

Uziwi kutoona ni changamoto ya kukosa 
au kupungukiwa usikivu na uoni ambayo 
inaweza pia kuambatana na ulemavu wa akili 
na viungo. Hali hii inapojitokeza husababisha 
changamoto kubwa katika mfumo wa 
mawasiliano na ujongeaji. Tunaweza 
kumtambua mtoto mwenye ukiziwi kutoona 
kwa kuangalia dalili zinazooneshwa katika 
safu ya kushoto ya Jedwali Na.6.

Jedwali Na 6: Kumtambua Mtoto mwenye Changamoto 
za Uziwi Kutoona

Namna ya Kumtambua Afua Stahiki kwa wenye 
Ukiziwi kutoona

 ● Kutoongea

 ● Kutokujiamini wakati wa 
kutembea

 ● Kuitika hata kama hajaitwa 
au kutoitika anapoitwa

 ● Kutembea kwa kuburuza 
miguu na kukosa 
msawazo wa mwili

 ● Mtoto mwenye uoni hafifu 
amwone mlezi/mwalimu 
vizuri, hasa uso na mdomo 
wake anapoongea 

 ● Pasiwepo na sauti au kelele 
zozote zinazoathiri ujifunzaji 
wa watoto 
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Namna ya Kumtambua Afua Stahiki kwa wenye 
Ukiziwi kutoona

 ● Kuongozwa wakati wa 
kutembea au kutumia 
fimbo nyeupe wakati wa 
kutembea

 ● Kuongea kwa sauti kubwa 
au ndogo

 ● Kuangalia midomo ya mtu 
anayeongea

 ● Kufikicha macho

 ● Malalamiko ya kichwa/
macho kuuma

 ● Kukosa mwitiko wa sauti

 ● Kutofuata maelekezo ya 
mdomo na kurudia sauti 
au maneno

 ● Kujitenga na wenzake

 ● Kutochangamka, kucheka 
au kushiriki michezo, hasa 
ya mzaha na utani 

 ● Kuongeza sauti ya Radio/
TV 

 ● Kukasirika haraka hasa 
bila sababu ya msingi

 ● Mwelekeze mtoto kufanya 
vitendo vinavyochochea 
uchangamshi, kwa mfano 
michezo mbalimbali kama 
kuogelea, kucheza mpira, 
na kutingisha mabega

 ● Wakati wa maelekezo 
ya ujifunzaji, tumia zana 
zinazoonekana, zana 
mguso, na zana za 
kusikiliza, picha, redio, na 
vitu halisi 

 ● Apatiwe shime sikio 
kulingana na kiwango cha 
baki ya usikivu

 ● Kuwe na mwanga wa 
kutosha katika darasa la 
watoto wenye baki ya uoni

 ● Mtoto afundishwe namna 
ya kutumia lugha ya alama, 
lugha ya alama mguso na 
maandishi ya nukta nundu 
kulingana na mahitaji
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Namna ya Kumtambua Afua Stahiki kwa wenye 
Ukiziwi kutoona

 ● Wazazi/walezi na walimu 
wawapeleke watoto kwenye 
mazingira au maeneo 
stahiki ya ujifunzaji

 ● Toa huduma za unasihi kwa 
mtoto, walezi/wazazi na 
jamii inayowazunguka

 ● Toa ushauri wa rufaa

 ● Pasiwepo na sauti au kelele 
zozote zinazoingiliana na 
maelekezo

Vifaa vilivyotajwa kwa ajili ya kusaidia katika kumtambua 
mtoto mwenye uziwi, vinaweza kutumika pamoja na vifaa 
vingine katika kumtambua mtoto mwenye uziwi kutoona 
kwa kufanya yafuatayo:

i. Onesha vitu mbalimbali vyenye rangi za kung’aa 
au hafifu pamoja na vitu vyenye maumbo tofauti ili 
kubaini uwezo wa mtoto kutofautisha rangi, ung’avu 
au uhafifu wa rangi pamoja na maumbo ya vitu;

ii. Gonga au gonganisha vifaa vinavyotoa sauti 
vilivyotajwa.
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2.3.3.5 Kumtambua Mtoto mwenye Ulemavu wa 
Akili

Ulemavu wa akili ni uwezo mdogo wa akili 
unaoambatana na utendaji wa chini ya 
wastani wa makuzi ya kawaida na kushindwa 
kumudu mazingira. Hali hii hujitokeza 
kuanzia miaka sifuri hadi kumi na minane 
(0 - 18).  Mtoto mwenye ulemavu wa akili 
anaweza kutambuliwa kupitia dalili/tabia 
zilizooneshwa katika safu ya upande wa 
kushoto wa Jedwali Na. 7.

Jedwali Na 7: Kumtambua Mtoto mwenye Ulemavu wa 
Akili

Namna ya Kumtambua Afua Stahiki kwa 
wenye Ulemavu wa 

Akili
 ● Muonekano wa kimaumbile 

(Kichwa kikubwa/kidogo, 
sura ya mduara yenye 
macho madogo

 ● Kutokwa na udenda

 ● Kushindwa kuongea

 ● Utulivu au utundu kupita 
kiasi

 ● Kuchechemua/kusisimua 
milango ya fahamu

 ● Kuwashirikisha kwenye 
makundi wakati wa 
kujifunza

 ● Tumia zana na vitu halisi 
katika uelekezaji na 
ujifunzaji
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Namna ya Kumtambua Afua Stahiki kwa 
wenye Ulemavu wa 

Akili
 ● Kushindwa kupambanua, 

kulinganisha na kupanga 
vitu kwa utaratibu

 ● Tabia zisizo za kawaida 
kama vile kucheka, kulia, 
na kununa bila sababu

 ● Kujisaidia bila utaratibu

 ● Kushindwa kutulia na 
kusikiliza kwa makini

 ● Kushindwa kujieleza (tatizo 
la mawasiliano)

 ● Mpatie vifaa stahiki 
vya kumjengea uwezo 
wa kufahamu mambo, 
kutofautisha vitu kwa 
ukubwa, rangi, umbile na 
kupanga kwa usahihi

 ● Mpongeze mtoto kwa 
kila hatua anayofanikiwa 
wakati wa ujifunzaji

 ● Tumia mbinu anuwai za 
ufundishaji na ujifunzaji 

 ● Toa maelekezo machache 
na tumia vitendo zaidi

 ● Toa ushauri wa rufaa 
inapobidi

Vifaa vinavyotumika kumtambua mtoto mwenye ulemavu 
wa akili ni hivi vifuatavyo:

i. Vibao jenga; 

ii. Kadi mbalimbali (za maneno, picha, namba na 
michoro);

iii. Mipira ya rangi tofauti;

KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   53KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   53 15/04/2023   15:3915/04/2023   15:39



54

iv. Shanga kubwa na ndogo za rangi mbalimbali;

v. Vibao fumbo;

vi. Sinia la namba;

vii. Midoli (mwanasesere);

viii. Kioo;

ix. Kamba;

x. Kalamu za risasi (penseli);

xi. Kalamu za rangi mbalimbali;

xii. Uzi;

xiii. Mkoba wa namba;

xiv. Vitabu mbalimbali;

xv. Karatasi; na

xvi. Sindano butu.

2.3.3.6 Kumtambua Mtoto mwenye Usonji

Usonji ni athari iliyoko katika neva au 
milango ya fahamu ambayo hujitokeza 
kwenye ubongo na kuleta kasoro kubwa 
katika maeneo ya mawasiliano, uhusiano wa 
kijamii na utambuzi. Tunaweza kumtambua 
mtoto mwenye usonji kwa kuangalia dalili/
tabia zilizooneshwa katika safu ya upande 
wa kushoto wa Jedwali Na. 8.
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Jedwali Na. 8: Kumtambua Mtoto mwenye Usonji

Namna ya Kumtambua Afua Stahiki kwa wenye 
Usonji

 ● Kutotazamana uso kwa 
uso

 ● Kuchezea vitu vya hatari

 ● Kukosa woga

 ● Uharibifu wa vitu

 ● Kupenda kukaa peke yake 
(kujitenga)

 ● Kunguruma au kupiga 
kelele

 ● Kujidhuru au kudhuru watu 
wengine

 ● Kutembea kwa vidole vya 
miguu

 ● Kutabasamu nje ya 
muktadha

 ● Kujitingisha kwenda mbele 
na kurudi nyuma

 ● Kupenda kurudiarudia 
matendo

 ● Kutenda jambo moja kwa 
muda mrefu

 ● Kusisimua milango ya 
fahamu

 ● Kuwashirikisha kwenye 
makundi wakati wa 
kujifunza

 ● Tumia zana na vitu halisi 
katika uelekezaji na 
ujifunzaji

 ● Mpatie vifaa stahiki 
vya kumjengea uwezo 
wa kufahamu mambo, 
kutofautisha vitu kwa 
ukubwa, rangi, umbile na 
kupanga kwa usahihi

 ● Mpongeze mtoto kwa kila 
hatua anayofanikiwa wakati 
wa ujifunzaji

 ● Tumia mbinu anuwai za 
ufundishaji na ujifunzaji 

 ● Toa maelekezo machache 
na tumia vitendo zaidi
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Namna ya Kumtambua Afua Stahiki kwa wenye 
Usonji

 ● Usimamizi wa karibu 
unatakiwa kuepuka 
kujidhuru

 ● Toa ushauri wa rufaa 
inapobidi

Kumtambua Mtoto mwenye Kipawa na/au Kipaji cha 
Kipekee 
Dhana ya vipawa na vipaji vya kipekee inafafanuliwa 
kuwa ni uwezo wa juu kiakili, kiubunifu na kiuongozi au 
ni uwezo wa kufanya vizuri katika nyanja maalumu za 
kitaaluma na sanaa. Mtoto mwenye kipawa na/au kipaji 
cha kipekee anaweza kutambuliwa kwa kuangalia dalili/ 
tabia zilizoorodheshwa katika safu ya upande wa kushoto 
wa Jedwali Na. 9.

Jedwali Na. 9. Kumtambua Mtoto Mwenye Kipaji na 
Kipawa

Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Hupenda kutoa msaada 
kwa wengine katika 
kujifunza

 ● Mpe mtoto kazi za 
kutosha, kulingana na 
uwezo na wepesi wake 
katika ujifunzaji
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Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Uwezo mkubwa wa 
kumbukumbu

 ● Tabia za kudakia na 
kuingilia jambo kabla ya 
wakati wake

 ● Wepesi wa kuelewa dhana 
mpya na msamiati wakati 
wa ujifunzaji

 ● Uwezo mkubwa wa 
kuongoza, kujieleza, 
kujiamini, kudadisi, kutatua 
na kubuni

 ● Hupenda kujifunza na 
kufanya kazi peke yake

 ● Umahiri na uwezo wa 
kukabiliana na changamoto

 ● Uwezo mkubwa wa 
kujifunza lugha mbalimbali

 ● Hufurahi sana wanapopewa 
kazi maalumu

 ● Kukosa utulivu kutokana na 
kazi zisizovutia au shughuli 
nyepesi kwake

 ● Mshirikishe katika ubunifu 
na ugunduzi katika kutatua 
matatizo ya ujifunzaji

 ● Uelewe ufahamu wake 
ili ukidhi mahitaji yake ya 
ujifunzaji

 ● Mpe fursa ya 
kuchangamana na watoto 
wenzake wasio na kipaji 
wala vipawa katika 
ujifunzaji

 ● Tumia mbinu na njia 
shirikishi, zana/vifaa na 
maandalizi ya kutosha 
kabla ya matendo ya 
ujifunzaji/ufundishaji

 ● Toa huduma za unasihi 
kwa mtoto wakati wa 
ujifunzaji
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Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Uwezo mkubwa katika stadi 
za kisanii

2.3.3.7 Kumtambua Mtoto mwenye Changamoto  
za Kiafya

Changamoto za kiafya ni hali ya mwili 
kutokuwa kawaida au kushindwa kufanya 
kazi yake ipasavyo. Hali hii husababishwa na 
kuwapo kwa magonjwa sugu kama vile pumu, 
VVU na UKIMWI, degedege, kifafa, kisukari, 
magonjwa ya moyo, selimundu, saratani, 
na malaria. Mtoto mwenye changamoto za 
kiafya anaweza kutambuliwa kwa kuangalia 
dalili zilizoorodheshwa katika safu ya upande 
wa kushoto wa Jedwali Na. 10.

Jedwali Na. 10: Kumtambua Mtoto mwenye Changamoto 
za Kiafya

Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Kukonda kupita kiasi

 ● Kupoteza fahamu

 ● Kujiumauma

 ● Kufanya vitendo 
vinavyochochea 
uchangamshi wa awali
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Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Kuwa na vidonda au 
ukurutu mwilini

 ● Kuwa na utando mweupe 
mdomoni

 ● Kuwa na majipu

 ● Kuugua magonjwa 
nyemelezi

 ● Nywele kusimama au 
kukosa afya na rangi ya asili

 ● Viungo vya mwili kupooza

 ● Mpauko wa rangi ya mwili

 ● Kukohoa kusiko kwa 
kawaida

 ● Kasi kubwa ya mapigo ya 
moyo

 ● Kuvimba mwili au sehemu 
ya mwili

 ● Kupumua kwa haraka 
haraka au kwa shida

 ● Udumavu wa mwili

 ● Kuwapo kwa mazingira 
rafiki ya ujifunzaji

 ● Kutumia zana sahihi za 
ujifunzaji kwa Watoto 
wenye changamoto za 
kujongea

 ● Kutoa ushauri wa rufaa 
kwa matatizo yanayohitaji 
utaalamu zaidi, kwa mfano 
kuwapo kwa magonjwa 
kama vile kifafa, 
selimundu, saratani, VVU 
na UKIMWI

 ● Kutoa huduma za 
unasihi kwa watoto na 
wanafamilia na kutoa 
huduma ya kwanza 
inapohitajika

 ● Kuhamasisha wadau juu 
ya upatikanaji na utoaji 
wa lishe bora kwa watoto 
nyumbani na shuleni

 ● Kutoa motisha kwa kila 
hatua ya ujifunzaji
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Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Kuonesha uvumilivu na 
upendo kwa watoto

 ● Kuzingatia uwezo na 
mahitaji yao katika 
ujifunzaji wao

 ● Ujifunzaji na ufundishaji 
uwe wa kurudiarudia

 ● Walezi na walimu kuwa 
na uangalizi wa karibu ili 
watoto wapate msaada wa 
haraka pale unapohitajika

 ● Kudumisha ujifunzaji 
unaozingatia mfumo wa 
elimu jumuishi

 ● Kuwe na mawasiliano 
mazuri kati ya wazazi na 
walimu ili kuweza kupeana 
taarifa kwa wakati 
zinazohusu maendeleo ya 
watoto wao
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2.3.3.8 Kumtambua Mtoto mwenye Changamoto  
za Kijamii, Kihisia na Kitabia

Changamoto za kijamii, kihisia na kitabia ni 
hali changamani na sugu inayoathiri tabia, 
hisia, na uhusiano wa kijamii wa mtu. 

Hali hii hutokana na athari mbalimbali 
zikiwamo za kufiwa na wazazi/walezi, 
magonjwa sugu, ugomvi wa kifamilia, 
ukosefu wa mahitaji ya msingi, unyanyaswaji 
na matukio ya majanga. Mtoto mwenye hali 
hii anaweza kutambuliwa kwa kuangalia 
tabia/dalili zilizoorodheshwa katika safu ya 
upande wa kushoto wa Jedwali Na. 11.

Jedwali Na. 11: Kumtambua Mtoto mwenye Changamoto za 
Kijamii, Kihisia na Kitabia

Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Utukutu na ugomvi

 ● Ubishi na ghadhabu

 ● Kujiamini katika mazingira 
hatarishi

 ● Hofu, sonona, msongo wa 
mawazo, woga na kukata 
tamaa

 ● Onesha tabia ya upendo, 
kuwajali na kuwaelekeza 
kwa upole

 ● Wape motisha kila 
wanapoonesha kufanya 
vizuri
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Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Wepesi wa kuiga mambo 
mbalimbali yasiyofaa

 ● Hisia za kuonewa kila 
wakati

 ● Uongo, ukatili na kulipiza 
visasi

 ● Uharibifu wa vitu

 ● Lugha isiyo ya staha

 ● Wape kazi za vitendo kwa 
wingi

 ● Wape mazoezi ya kutosha 
na ya kufikirisha wakati 
wa kujifunza

 ● Washirikishe na hakikisha 
wanachangamana na 
watoto wengine katika 
kujifunza

 ● Wasikilize na kuwashauri 
namna ya kujifunza

 ● Wajengee uwezo katika 
stadi za maisha

 ● Wape huduma za unasihi 
na msaada wa kisaikolojia 
na kijamii

 ● Wape msaada wa ziada 
wakati wa kujifunza

2.3.3.9 Kumtambua Mtoto mwenye Changamoto  
za Kipekee za Ujifunzaji

Changamoto za Kipekee za Ujifunzaji ni 
istilahi ya jumla ambayo inatokana na 
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matatizo katika makuzi, uwezo wa kusikiliza, 
kutafsiri maelekezo, kuzungumza, kusoma, 
kuandika, kufikiri au kuhesabu. 

Mtoto Mwenye Changamoto za Kipekee 
za Ujifunzaji anaweza kutambuliwa kupitia 
tabia/dalili zilizoorodheshwa katika safu ya 
upande wa kushoto wa Jedwali Na. 12.

Jedwali Na. 12: Kumtambua Mtoto mwenye   
Changamoto za Kipekee za Ujifunzaji

Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Kushindwa kumudu stadi 
za kusikiliza, kujieleza, 
kusoma, kuandika, 
kuhesabu, na kutafsiri

 ● Kutumia ishara katika 
kujieleza

 ● Kutotulia na kukosa usikivu

 ● Kutomaliza kwa wakati kazi 
anazopewa 

 ● Kuwa mtulivu wa kupitiliza

 ● Kujifunza polepole

 ● Kushindwa kujifunza 
baadhi ya stadi

 ● Kuwa mwangalifu wakati 
wa kutoa maelekezo 
Tumia maneno machache 
na tamka maneno kwa 
ufasaha na kwa kusikika

 ● Wape watoto mazoezi 
ya kutosha ya kusikiliza, 
kutamka kwa ufasaha, 
kuandika, kusoma na 
kuhesabu

 ● Hamasisha watoto kutumia 
lugha rasmi katika ujifunzaji

 ● Tumia mbinu ya ujifunzaji 
rika
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Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Kushindwa kujieleza na 
kutoa hisia zake kwa 
mtiririko mzuri

 ● Kutojiamini, aibu na kukata 
tamaa mapema

 ● Kushindwa kuwasiliana

 ● Kupendelea michezo ya 
hatari, muziki, na shughuli 
za vitendo zaidi

 ● Kutofuata maelekezo 
wanayopewa

 ● Shirikisha wazazi katika 
vitendo vya ujifunzaji vya 
mtoto

 ● Mpe fursa mtoto aongee 
mpaka amalize kisha mpe 
maelekezo sahihi

 ● Tumia mazingira halisi 
katika vitendo vya kujifunza

 ● Tumia nyimbo, hadithi, 
methali na michezo katika 
kujifunza (mbinu mwega)

 ● Toa ushauri wa rufaa 
inapobidi

2.3.3.10 Kumtambua Mtoto mwenye Ulemavu wa  
Viungo 

Ulemavu wa viungo ni hali ya kimaumbile 
inayoathiri uwezo wa kudhibiti mwendo wa 
misuli ambao mara nyingi huzuia ujongeaji. 
Ni dosari iliyopo kwenye viungo vya mwili 
ambayo husababisha viungo vilivyoathirika 
kutofanya kazi ipasavyo. 
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Mfano wa dosari hizo ni kulemaa miguu 
au mikono. Hali hii husababishwa na ajali, 
magonjwa, na ukuaji duni wa mifupa, misuli na 
viungo vya mwili. Mtoto mwenye ulemavu wa 
viungo unaweza kumtambua kwa kuangalia 
tabia/dalili zilizoorodheshwa katika safu ya 
upande wa kushoto wa Jedwali Na. 13.

Jedwali Na. 13: Kumtambua Mtoto mwenye Ulemavu 
wa Viungo 

Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Ujongeaji wa mwili usio 
wa kawaida kwa mfano 
kutembea upandeupande

 ● Mjongeo wa mwili usio wa 
hiari

 ● Muonekano wa maumbile 
ya mwili yasiyo ya 
kawaida kwa mfano 
kibiongo

 ● Mguu au mkono kupooza

 ● Kushindwa kushika au 
kubeba vitu

 ● Kufanya vitendo 
vinavyochochea 
uchangamshi wa awali

 ● Kuhakikisha uwapo wa 
mazingira rafiki ya ujifunzaji

 ● Kutumia zana sahihi za 
ujifunzaji kwa watoto wenye 
changamoto za kujongea
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Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Kutumia vifaa saidizi 
kama vile gongo/
magongo, baiskeli ya 
magurudumu matatu na 
viungo vya bandia

 ● Kuwapatia watoto wenye 
changamoto za kujongea 
vifaa saidizi vya kujimudu 
kujongea, mfano magongo, 
viti vya magurudumu, na 
baiskeli za magurudumu 
matatu

 ● Kutoa ushauri wa rufaa 
kwa matatizo yanayohitaji 
utaalamu zaidi mfano uwapo 
wa magonjwa kama vile 
kifafa, selimundu, saratani, 
VVU na UKIMWI

 ● Kutoa huduma za unasihi 
kwa watoto na wanafamilia 
na kutoa huduma ya kwanza 
inapohitajika

 ● Kuhamasisha juu ya 
upatikanaji na utoaji wa lishe 
bora kwa watoto nyumbani 
na shuleni

 ● Kudumisha ujifunzaji 
unaozingatia mfumo wa 
elimu jumuishi
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Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Kutoa motisha kwa kila 
hatua ya ujifunzaji

 ● Kuishirikisha jamii katika 
kutoa stadi za ujifunzaji kwa 
watoto wenye matatizo ya 
ujongeaji

 ● Kuonesha uvumilivu na 
upendo kwa watoto

 ● Kuwajengea watoto uwezo 
wa kumudu stadi za maisha

 ● Kuzingatia uwezo na 
mahitaji yao katika ujifunzaji 
wao

 ● Ujifunzaji na ufundishaji uwe 
wa kurudiarudia

 ● Kuwashirikisha wazazi 
katika kuwapa mazoezi 
ya viungo watoto wenye 
matatizo ya ujongeaji

 ● Walezi na walimu kuwa na 
uangalizi wa karibu ili watoto 
wapate msaada wa haraka 
pale unapohitajika
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Namna ya Kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
Stahiki 

 ● Kuwe na mawasiliano 
mazuri kati ya wazazi 
na walimu ili kuweza 
kupeana kwa wakati taarifa 
zinazohusu maendeleo ya 
watoto wao

Vifaa mbalimbali vinavyotumika kumtambua mtoto 
mwenye ulemavu wa viungo ni kama vile: rula, mpira, 
mkasi, kamba, chupa na mifuniko, rangi, na kalamu. 
Ili kumtambua kiwango cha utendaji wa viungo, mtoto 
aelekezwe kufanya yafuatayo:

i. Achore mistari kwa kutumia rula;

ii. Adake na arushe mpira;

iii. Akate vitu mbalimbali kwa kutumia mkasi;

iv. Aokote shanga na kuzitunga kwenye uzi;

v. Afungue na kufunga chupa;

vi. Apake rangi kwa kufuata mistari;

vii. Afunge na kufungua vishikizo vya nguo;

viii. Afunge kamba za viatu;

ix. Apange kibao fumbo;

x. Apange vibao jenga;
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xi. Apige mpira;

xii. Atembee kwa kufuatisha nyayo zilizochorwa sakafuni;

xiii. Atembee kwa kufuata mstari uliochorwa juu ya sakafu;

xiv. Asimame kwa mguu mmoja kwa sekunde nane (8); 
na

xv. Arukeruke juu mara tatu.

Angalizo: Mwalimu anapotumia vifaa hivi, ni vema 
azingatie kiwango na aina ya ulemavu wa viungo wa mtoto. 

2.3.3.11 Kumtambua Mtoto mwenye kufanyiwa 
vitendo vya ukatili

Ukatili nitendo lolote la makusudi la mtu au 
kikundi cha watu kumfanyia mtu mwingine 
kwa lengo la kumuumiza kimwili, kiakili au 
kifikra.

Ukatili dhidi ya watoto ni vitendo vya maksudi, 
vitisho au ushawishi unaofanywa na mtu au 
kikundi cha watu na kumsababishia mtoto 
madhara ya kimwili, kiafya au kisaikolojia.

Vitendo vya ukatili ni pamoja na mtoto 
kufanyishwa kazi ngumu, adhabu kali pamoja 
na adhabu za viboko zisizofuata utaratibu 
uliopo, unyanyasaji wa kijinsia, ukeketaji, 
mimba za utotoni pamoja na ndoa katika 
umri mdogo.
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Jedwali Na. 14: Kumtambua Mtoto mwenye kufanyiwa 
vitendo vya ukatili

Namna ya kumtambua Namna ya Kutoa Afua 
stahiki

 ● Kukosa usikivu kwa kuwa 
na mawazo mengi

 ● Woga na hasira

 ● Kupenda kujitenga na 
wengine

 ● Kushindwa kujieleza na 
kutumia ishara ya kukubali 
au kukataa

 ● Kuwa na msongo wa 
mawazo na kuishia kulia tu

 ● Kuwa mtulivu wa kupitiliza

 ● Kuwa na uso uliojawa na 
aibu na soni

 ● Kuonekana kwa 
michubuko na damu 
sehemu alizoshambuliwa

 ● Kutokwa na damu

 ● Kujisaidia kwenye nguo

 ● Kutembea mwendo tofauti 
na wengine

 ● Kuona alama za viboko

 ● Kuwa mwangalifu wakati 
wa kutoa maelekezo 
Tumia maneno

 ● machache na tamka 
maneno kwa ufasaha na 
yenye hekima

 ● Msikilize na mshawishi 
kuzungumza

 ● Toa ushauri kwa kutumia 
visa mafunzo

 ● Toa rufa kwa mtu mwenye 
stadi za ushauri na unasihi

 ● Shauriana na maafisa 
ustawi namna ya kutoa 
afua stahiki

 ● Kupewa huduma ya 
kwanza

 ● Kumpeleka hospitali

 ● Kuongea nae
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2.3.4 Huduma ya Chakula na Lishe

Katika kutoa huduma ya lishe, unatakiwa kuzingatia 
mambo muhimu kadhaa, ikiwa ni pamoja na:

i. Kutoa vyakula vyenye virutubisho muhimu katika 
mazingira ya shule kulingana na umri wa watoto;

ii. Kuandaa ratiba ya utoaji wa huduma ya chakula 
shuleni;

iii. Kuandaa chakula katika mazingira safi na salama;
iv. Wapishi wapimwe afya katika vituo vya afya 

vinavyotambuliwa na serikali kabla ya kuajiriwa na 
warudiwe kila baada ya miezi sita;

v. Kuwe na stoo ya kuhifadhia chakula iliyo sehemu 
salama isiyo na unyevunyevu;

vi. Kuwe na chumba cha jiko kwa ajili ya kupikia pamoja 
na sehemu ya kulia chakula inayozingatia usalama 
wa watoto;

vii. Kuzingatia usafi na usalama wa vyombo vya chakula 
ili kuepuka magonjwa ya mlipuko;

viii. Kuwapo kwa sehemu safi na salama kwa ajili ya 
kuhifadhia vyombo vya chakula;

ix. Kuzingatia matumizi stahiki ya vyakula vilivyoongezwa 
virutubishi; 

x. Kupunguza matumizi ya vyakula visivyoshauriwa 
kiafya kama vile mafuta, chumvi, na sukari kwa wingi 
ili kulinda afya za watoto; na
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xi. Kutumia maji tiririka au vitakasa mikono kabla na 
baada ya kula.

Kadhalika, chakula kinachotolewa kinapaswa kuwa salama 
kwa mtoto. Katika kuhakikisha usalama wa chakula, ni 
muhimu kuzingatia yafuatayo:

i. Kutathmini na kupima ubora wa chakula ili kukidhi 
viwango vya ubora na usalama wa chakula;

ii. Kuandaa na kuhifadhi vyakula katika mazingira safi 
na salama;

iii. Uhifadhi wa mbogamboga na matunda ufanyike bila 
kuathiri ubora wake;

iv. Uhifadhi wa chakula ufanyike kwa kuzingatia viwango 
vya uhifadhi vilivyoelekezwa na mamlaka inayohusika 
ili kuzuia uharibifu; 

v. Kuteketeza chakula kilichoisha muda wake wa 
matumizi kwa kufuata utaratibu uliowekwa na Serikali; 
na

vi. Mazao ya chakula yahifadhiwe vizuri ili kuzuia 
uharibifu wa chakula na sumukuvu.

2.3.4.1 Vifaa vya Chakula

Shule/ darasa la Elimu ya Awali linapaswa 
kuhakikisha kuwa vifaa vyote vya chakula 
vinapatikana na vinatunzwa katika hali ya 
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usafi na usalama kuepusha matatizo ya 
kiafya kwa mtoto. Vifaa hivyo ni:

i. Sufuria za kupikia uji, chai na chakula;

ii. Miko ya kupikia;

iii. Sahani za kulia chakula;

iv. Vikombe vya kunywea chai au uji;

v. Vijiko vya kulia chakula;

vi. Maji safi na salama; na

vii. Mikeka, meza na viti vya watoto wakati 
wa kula.

2.3.4.2 Jiko 

Suala la chakula na lishe kwa watoto ni 
muhimu kulipa kipaumbele ili kutengeneza 
mazingira rafiki katika kujifunza. Ili kufanikisha 
mchakato huu, lazima shule iwe na eneo la 
kuandalia chakula ambalo litakuwa na jiko 
la kupikia, vyombo, maji na chakula kwa 
ajili ya watoto. Shule na wadau wanapaswa 
kuzingatia yafuatayo:

i. Usafi na usalama katika jiko la kupikia;

ii. Jiko liwe mbali kidogo na madarasa;

iii. Kuwe na madirisha makubwa ya 
kupitisha hewa ili kuruhusu mzunguko 

KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   73KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   73 15/04/2023   15:3915/04/2023   15:39



74

mzuri wa hewa; na

iv. Kuwe na vyombo stahiki vya kupikia 
kama vile sufuria na mwiko.

2.3.4.3 Maji
Maji ni muhimu sana katika ustawi wa afya 
za watoto, walimu na wadau wanaoizunguka 
shule. Uongozi na wadau wanapaswa 
kuhakikisha kuwa na chanzo cha uhakika 
katika upatikanaji wa maji safi na salama 
kama vile bomba, kisima, na tenki kulingana 
na huduma zitolewazo shuleni. 

2.3.5 Miundombinu Stahiki

Katika kuboresha mchakato wa makuzi na 
ujifunzaji wa watoto wa Elimu ya Awali, shule 
au madarasa ya awali yawe katika sehemu 
iliyo rahisi kufikika kwa watoto wote. Madarasa 
yasiwe ghorofani, karibu na viwanda, karibu na 
stoo, baa, duka au hata sehemu yoyote hatarishi. 
Shule/darasa linatakiwa kuwa na miundombinu 
inayoweza kuchochea ari ya ufundishaji na 
ujifunzaji ili kufikia malengo yaliyokusudiwa kwa 
watoto. Miundombinu hiyo ni kama vile vyumba 
vya madarasa, vyoo, viwanja vya michezo, jiko 
la kupikia, na maji. 
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2.3.5.1 Vyumba vya Madarasa

Darasa la Elimu ya Awali ni darasa lisilokuwa 
na kuta wala paa ambalo hujumuisha 
watoto wenye mahitaji tofauti ya ujifunzaji ili 
mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji, uwe 
na ufanisi kwa watoto kujifunza, unatakiwa 
kuhakikisha mambo yafuatayo:

i. Kuzingatia uwiano wa watoto katika 
darasa uwe 1:25;

ii. Kuwapo kwa vyumba viwili (darasa la 
mwanzo na darasa la maandalizi); 

iii. Kuwapo kwa chumba kikubwa chenye 
hewa na mwanga wa kutosha;

iv. Kuwapo kwa chumba cha mapumziko 
na kinachoweza kutumika kama chumba 
cha masuala ya afya;

v. Kiwe na nafasi kubwa kuruhusu vitu 
kuonekana vizuri wakati wa kujifunza; 

vi. Kuandaa darasa linaloongea, lenye 
machapisho na zana mbalimbali 
zinazozingatia muktadha wa ujifunzaji;

vii. Kuwapo kwa kona za ujifunzaji 
zitakazoimarisha maarifa kwa mtoto 
na kukuza stadi mbalimbali, zikiwamo 
za kusoma, kuandika, na kuhesabu; 
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Kona hizo ni kona ya hisabati, sayansi, 
nyumbani, sanaa, dukani, lugha 
(kusoma na kuandika). Aidha, kona 
ya nje ijumuishe pia eneo la michezo 
pamoja na eneo la mchanga na maji; na

viii. Ujumuishi unaozingatia mahitaji ya kila 
mtoto ili waweze kujifunza kwa usawa.

2.3.6  Huduma ya Vyoo 

Shule/darasa la Elimu ya Awali linatakiwa kuwa 
na huduma ya vyoo kulingana na mahitaji ya 
watoto ili kusaidia afya na ustawi wa watoto. 
Uongozi wa shule uhakikishe matundu ya vyoo 
yanaendana na umri na idadi ya watoto kwa 
kuzingatia yafuatayo:

i. Wastani wa tundu 1 kwa watoto wa kike 20 
na tundu 1 kwa watoto wa kiume 25;

ii. Vyoo vinavyozingatia hali ya watoto wenye 
mahitaji maalumu, tundu 1 kwa watoto wa 
kike na tundu 1 kwa watoto wa kiume. Idadi 
ya matundu ya vyoo itaongezeka kulingana 
na idadi ya wanafunzi;

iii. Uwapo wa kibuyu chirizi au maji tiririka ya 
kunawa na sabuni; na 

iv. Usafi na usalama nje na ndani ya vyoo.
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2.3.7 Viwanja vya Michezo 

Haya ni maeneo maalumu yanayotumika katika 
michezo na kuchochea ujifunzaji wa mtoto. 
Viwanja viwe na nafasi ya kutosha kwa ajili 
ya kuwapa uhuru watoto katika kucheza na 
kujifunza. Viwanja ni kama vile viwanja vya mpira 
wa miguu, mpira wa pete, mpira wa mikono, 
kuruka kamba, na dama.

Mambo ya kuzingatia unapoandaa viwanja vya michezo:

i. Kuangalia mahitaji ya watoto kiafya na kimwili ili 
kurahisisha ushiriki wa kila mtoto wakati wa kucheza;

ii. Kuondoa vitu hatarishi katika maeneo ya viwanja ili 
kupunguza ajali kwa watoto wakati wa kucheza (visiki, 
mawe, chupa zilizovunjika, vijiti na vitu vyenye ncha 
kali); 

iii. Kuwe na ujumuishi ili kuruhusu kila mtoto kushiriki 
kulingana na hali yake; 

iv. Kuzingatia vipimo vinavyoendana na umri na uwezo 
wa watoto kwa mchezo husika; na

v. Vifaa vya michezo kwa watoto wenye mahitaji 
maalumu viongezwe. Mpira wenye kengele, mpira 
wenye miba (thorn ball), mpira laini, shanga zenye 
ukubwa tofauti na zenye rangi tofauti na filimbi.
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2.3.8 Vifaa na Samani

Darasa la Elimu ya Awali linapaswa kuwa na vifaa 
na samani ambavyo vitatumiwa na mwalimu 
pamoja na watoto katika kurahisisha mchakato 
wa ufundishaji na ujifunzaji. Kuwapo kwa vifaa 
shuleni/darasani huwezesha mazingira rafiki 
ya kujifunzia kwa watoto. Miongoni mwa vifaa 
vinavyoweza kutumika katika darasa la Elimu 
ya Awali ni zana za kufundishia na kujifunzia, 
samani, vifaa vya michezo, vifaa vya chakula, 
na sanduku la huduma ya kwanza. 

Samani, midoli na vifaa vingine wanavyotumia 
watoto katika ujifunzaji kwa njia ya michezo 
vinapaswa kutunzwa katika hali salama, safi, na 
nzuri kiafya. Suhula zinazoweza kusababisha 
ajali au kuhatarisha usalama wa watoto 
zinapaswa kutupwa mara moja, kurekebishwa 
au kuwekwa mbali na upeo wa watoto.

Tahadhari zinapaswa kuchukuliwa ili kuhakikisha 
kuwa samani na vifaa vyote viko salama, bila 
kuwapo na vitu vyenye ncha kali iliyochongoka 
kama vile misumari inayojitokeza kuweza 
kuhatarisha maisha ya watoto. Katika ununuzi 
wa suhula na vifaa vya ujifunzaji, ni lazima 
kuhakikisha usalama wa watoto umezingatiwa. 
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Aidha, watoto wasiruhusiwe kupanda juu ya 
fremu za dirisha au kucheza karibu na madirisha 
kuepusha hatari zinazoweza kujitokeza.

2.3.9 Vifaa vya Michezo ya Ndani na Nje
Kuwapo kwa mwalimu na msaidizi wa mwalimu 
ili kusimamia watoto kucheza pamoja na: 

i. Vifaa vya michezo ya kujenga mwili kwa 
watoto kutumika kwa uangalifu pamoja na 
kuwapo kwa usimamizi wa karibu kutoka 
kwa mwalimu au msaidizi wa mwalimu; 

ii. Kuweka tahadhari kutokana na hali ya hewa 
na hali ya afya ya watoto kwa kuzingatia 
shughuli zinazofanyika nje na mbali na 
upeo wa msimamizi.

iii. Maelekezo ya wazi na ya kina yanapaswa 
kutolewa kwa watoto kabla ya kila shughuli;

iv. Vifaa vya kucheza vinapaswa kuwa 
imara, kuchunguzwa mara kwa mara, na 
kudumishwa. Ili kuhakikisha usalama, vifaa 
vinapaswa kuchunguzwa kila mara kabla 
ya matumizi na kutunzwa sehemu salama; 
na

v. Vifaa vikubwa vikiwamo vya kubembea, 
kuteleza, na kuruka vikwazo, vinahitaji 
eneo kubwa lenye nafasi ya kutosha.
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Mwalimu unapaswa kuhakikisha vifaa vyote muhimu vya 
michezo vinapatikana ili kuwasaidia watoto kukuza stadi 
za awali za kusoma, kuandika na kuhesabu. Baadhi ya 
vifaa anavyopaswa kuviandaa mwalimu wa darasa la 
awali ni:

i. Mipira, bembea, kamba, dadu, vibao, vijiti, kadi, 
vifuniko vya chupa, kokoto na matairi;

ii. Vifaa vya kufundishia utamkaji wa sauti na maneno 
(saka neno) kwa ajili ya kujifunzia stadi za awali za 
KKK;

iii. Vifaa vya michezo ya nje kama sehemu ya 
kuwachangamsha watoto;

iv. Mavazi ya kuigizia ili kuwasaidia watoto kukuza stadi 
za kisanii; na

v. Ngoma (seti ya ngoma) za kutumia katika 
kuwafundisha watoto stadi za muziki na utamaduni.

Mafunzo elekezi yanapaswa kutolewa kwa watoto 
kuwasaidia kukuza ufahamu na kuweka tahadhari ili 
kuhakikisha usalama wao wenyewe na wa wengine 
wanaocheza nao. Vilevile, watoto wanapaswa 
kukumbushwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu kama 
ifuatavyo:

i. Watoto wanapaswa kuwa mbali na mazingira hatarishi 
wakati wa shughuli za kikundi nje ya darasa;
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ii. Watoto wanapaswa kuwa na adabu wakati wote katika 
mchezo na kutumia vifaa vya michezo ipasavyo kwa 
usimamizi wa mwalimu au msaidizi wa mwalimu;

iii. Kuwe na uangalizi wa watoto wakati wa kukimbia, 
kuruka na kucheza michezo ya vikwazo;

iv. Shule ziweke mipaka ya eneo la michezo ya nje, 
mfano kuzunguka eneo la bembea; na

v. Watoto waelekezwe kuhusu alama za tahadhari.

2.3.10 Zana za Kujifunzia na Kufundishia

Wakati wa kuwawezesha watoto, walimu 
wanatakiwa kumjengea mtoto uwezo kwa 
kutumia zana kwa ajili ya kujenga, kufafanua, 
kubainisha na kuchakata dhana anayojifunza 
ili kufikia umahiri uliokusudiwa. Walimu, kwa 
kushirikiana na jamii na wadau mbalimbali, 
wanatakiwa kuhakikisha zana za kufundishia na 
kujifunzia darasa la Elimu ya Awali zinapatikana. 
Katika kutumia zana,  mambo muhimu ya 
kuzingatia ni: 

i. Kuangalia umri na uwezo wa watoto katika 
kutumia zana kutekeleza shughuli za 
ujifunzaji;
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ii. Kutumia  zana ambazo hazisababishi 
madhara kwa watoto;

iii. Kutumia zana zinazojenga udadisi 
unaoibua fikra tunduizi ili kukuza stadi za 
ubunifu, ushirikiano, na mawasiliano;

iv. Kuandaa zana zinazolenga kuwashirikisha 
watoto wote, na kuwajumuisha hata wenye 
mahitaji maalumu katika kujifunza; na

v. Kujenga dhana iliyokusudiwa wakati wa 
kutekeleza mchakato wa ufundishaji na 
ujifunzaji.

2.3.11 Vifaa vya Huduma ya Kwanza

Wakati wa utekelezaji wa shughuli za ufundishaji 
na ujifunzaji, kunaweza kutokea ajali tofauti 
kwa watoto kama vile kuumia, kuumwa na 
wadudu, na kujijeruhi. Mwalimu anapaswa kuwa 
na sanduku la Huduma ya Kwanza ili kuweza 
kuwapatia watoto huduma ya kwanza. Sanduku 
la huduma ya kwanza linapaswa kuwa na dawa 
za kusaidia kuondoa maumivu, spiriti, ayodini, 
yuso, bandeji, mkasi, viwembe, vifaa kinga, na 
pamba.
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SEHEMU YA TATU

UPIMAJI WA MATOKEO YA UJIFUNZAJI

3.1 Utangulizi

Sehemu hii inafafanua upimaji wa maendeleo ya mtoto 
wa Elimu ya Awali. Kwa kawaida, upimaji katika ngazi hii 
hufanyika kwa kuzingatia vitendo vya mtoto hatua kwa 
hatua na kubaini viashiria vya matokeo ya utendaji ili kujua 
kiwango alichofikia. Aidha, upimaji wa maendeleo ya mtoto 
hufanyika kwa kufuatilia mabadiliko ya ukuaji na ujifunzaji 
ili kubaini stadi zinavyoendelea kuibuka kutokana na 
ujifunzaji wa mtoto ukilinganisha na hatua zake za makuzi. 
Hivyo, upimaji wa matokeo ya ujifunzaji utakuwa na ufanisi 
zaidi ikiwa michezo ya utendaji itatumika katika upimaji 
badala ya kutumia mitihani ya ulinganifu. 

Upimaji huu wa kutumia michezo ya utendaji unalenga 
kubaini kiwango cha ujifunzaji wa mtoto, stadi zilizoibuliwa, 
stadi zilizojengwa na zile zinazotakiwa kuendelezwa. 
Upimaji huu huzingatia mambo ambayo mtoto amejifunza, 
uzoefu wake, na mahitaji yake kulingana na umri na 
hulenga vitendo kutoka katika umahiri wa kuhusiana, 
kuwasiliana, kutunza afya, kutunza mazingira, kumudu 
stadi za kisanii na kumudu dhana za kihisabati. 
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Michezo ndiyo nyenzo kuu ya mtoto kwa sababu 
anapocheza, anajifunza, na anapojifunza, na anacheza 
hivyo, upimaji wa matokeo ya ujifunzaji wa mtoto wa Elimu 
ya Awali utategemea zaidi michezo ya utendaji kubaini 
kiwango cha utendaji kilichofikiwa.

Sura hii inatoa maelekezo kwa mpimaji kuhusu namna 
ya kutumia maswali dodoso na kumhamasisha mtoto 
kucheza michezo inayoendana na shughuli tendwa ili 
aweze kupima matokeo ya ujifunzaji wa mtoto huyo.  
Aidha, sura inaelekeza namna ya kuweka alama kwa 
kila swali kwa kuzingatia maelekezo ya kila swali. Kwa 
hiyo maswali dodoso yatakuwezesha kupima maendeleo 
ya ujifunzaji wa watoto wenye umri kati ya miaka 3 - 5 
kulingana na mahitaji ya kila mtoto. Hatua zote tatu za 
upimaji, ambazo ni upimaji wa awali, endelevu na tamati 
zimezingatiwa. Hivyo, unapaswa kuzingatia maelekezo 
yaliyotolewa, kuandaa vifaa/zana zinazohitajika wakati wa 
upimaji pamoja na kumsomea mtoto maswali kwa usahihi. 

3.2 Namna ya Kupima Viwango vya Utendaji

Upimaji wa matokeo ya ujifunzaji unatakiwa kuzingatia 
viashiria vya utendaji ili kupata matokeo tarajiwa. Weka 
alama ya vema mara baada ya kupima matokeo ya 
utendaji kwa njia ya mchezo uliouchagua. 
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Ufikapo mwisho wa upimaji, tenga muda kuhakikisha kuwa 
kila swali limewekewa alama ili kujumlisha alama hizo. 
Kisha, jumla ya alama hizo gawa kwa idadi ya maswali ili 
kupata wastani. Zingatia viwango vya utendaji vilivyofikiwa 
katika umahiri husika kama ifuatavyo: 

i. Hajaweza inamanisha kuwa mtoto hajaonesha stadi 
iliyokuwa inapimwa;

ii. Wastani inamanisha kuwa mtoto amejaribu kwa kiasi 
kidogo kuonesha stadi iliyokuwa inapimwa;

iii. Vizuri inamanisha kuwa mtoto ameonesha stadi 
iliyokuwa inapimwa kwa kiwango cha kati; na

iv. Vizuri sana inamanisha kuwa mtoto ameonesha 
stadi iliyokuwa inapimwa kwa kiwango cha juu.

Ili kuvitumia viwango hivi vizuri na kwa ufanisi, unashauriwa 
kutumia kiongozi cha upimaji cha kila umahiri, ambapo 
viashiria vya utendaji vimeelekezwa kwa kila swali/mchezo.

3.2.1 Maandalizi ya Kufanya Upimaji

Kabla ya kuanza upimaji wa matokeo ya ujifunzaji 
unapaswa kufanya maandalizi ya mtoto. Hii 
itasaidia kujua utayari wake kwa ajili ya zoezi la 
upimaji kabla ya kuanza upimaji.
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Andaa vifaa vya upimaji, vikiwamo vijarida 
vya vitendo changamshi vya mtoto, suhula 
za kufanyia uchangamshi na zana stahiki 
zitakazotumika pamoja na mchezo ambazo ni 
orodha hakiki na mkoba wa kazi. Rejea kiongozi 
cha ufundishaji wa Elimu ya Awali kinachotumika 
na vitabu vya rejea katika malezi, makuzi na 
maendeleo ya mtoto. Endapo wewe ni mpimaji 
ambaye si mwalimu katika shule husika, 
utalazimika kuomba ridhaa katika mamlaka 
husika kabla ya kufanya zoezi hilo.

3.2.2 Mazingira ya Kufanyia Upimaji

Upimaji wa matokeo ya ujifunzaji unatakiwa 
ufanyike katika mazingira tulivu yanayohusu 
ujifunzaji. Kabla ya kuanza kupima, hakikisha 
kuwa mazingira ni salama na tulivu na hakuna 
mwingiliano wa watu na vitu ambavyo vinaweza 
kusababisha mtoto asiwe na usikivu. Aidha, 
unatakiwa kujenga mazingira ya kirafiki 
na mtoto kwa kumuuliza maswali kuhusu 
michezo anayopenda kuicheza au kitu kingine 
kinachomfurahisha katika mazingira aliyopo. 
Kwa kifupi, mfanye mtoto ajue kwamba 
kinaendelea kufanyika ni micxhezo badala ya 
mtihani.
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3.2.3 Mambo Muhimu ya Kuzingatia katika Upimaji

Ili upimaji ufanyike kwa ufanisi, yafuatayo ni 
mambo muhimu ya kuzingatia:

i. Lengo la upimaji;

ii. Mtaala wa Elimu ya Awali;

iii. Mwongozo wa Mwalimu wa kufundishia 
Elimu ya Awali;

iv. Mahitaji ya mtoto;

v. Zana za upimaji;

vi. Kiongozi cha Upimaji katika Elimu ya Awali 
kwa kutumia michezo; na

vii. Fomu ya makuzi na maendeleo ya mtoto.

Mwelekeze mtoto namna ya kuanza kucheza, mwoneshe 
tabasamu na umweleze nini cha kufanya. Anza kutambulisha 
mchezo na kufuata maelekezo hatua kwa hatua. Soma 
vizuri maelekezo katika mwongozo wa mpimaji, kisha mpe 
mtoto kifaa chake kinachoonesha vitendo vya michezo 
iliyopendekezwa. Upimaji umegawanyika katika makundi 
matatu: upimaji wa awali, endelevu na tamati.

3.2.4 Umahiri Unaokusudiwa Kupimwa
Upimaji huu utafanyika katika umahiri wa aina 
zote kulingana na Muhtasari wa Elimu ya Awali 
ambazo ni umahiri wa kuhusiana, kuwasiliana, 
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kutunza afya, kutunza mazingira, kutumia dhana 
za kihisabati na kumudu stadi za kisanii.

Umahiri wa Kuhusiana

Umahiri huu unahusisha mabadiliko ya mtoto kitabia, 
kiuhusiano, utayari katika kutenda na kuiga, kushirikiana, 
kuthamini utu wake na wa watu wengine na kuthamini vitu 
vilivyoko katika mazingira, kuonesha uvumilivu, uzalendo 
na kuwa na mtazamo chanya. Upimaji katika umahiri huu 
hufanyika katika vitendo vya kusalimiana, kutambulishana, 
kushiriki katika kazi mbalimbali, uwezo wa kusaidia watu 
wengine, uwezo wa kujitawala na kumudu mazingira yake, 
uwezo wa kujitegemea, na tabia ya kutunza vitu.
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Umahiri wa Lugha  na  Kuwasiliana

Umahiri wa kuwasiliana humwezesha mtoto kukua kiakili, 
kijamii, na kihisia. Katika umahiri huu, upimaji wa matokeo 
ya ujifunzaji utafanyika katika stadi zifuatazo: 

i. Stadi ya kusikiliza humwezesha mtoto kujenga usikivu 
kwa kusikiliza vitu vinavyotoa sauti na milio. Upimaji 
wa stadi hizi utafanyika ili kupima kiwango cha 
utendaji wa mtoto katika kubaini na kutofautisha sauti 
na milio. Aidha, kwa kutumia mbinu ya hadithi, mtoto 
ataweza kutaja wahusika na kueleza ujumbe. Vilevile, 
mtoto atapimwa kuona kama anaweza kusikiliza 
maelekezo au maagizo na kutenda ipasavyo. Afua 
stahiki zitatolewa kwa wenye changamoto zitokanazo 
na usikivu hafifu pamoja na kushindwa kutofautisha 
sauti na milio kulingana na hatua za ujifunzaji;

ii. Stadi ya kuzungumza hukuza uwezo wa mtoto  wa  
kuwasiliana, kujenga uhusiano, kujiamini, na kujifunza 
kwa urahisi. Upimaji katika umahiri huu utafanyika ili 
kupima kiwango cha utendaji wa mtoto kutamka sauti 
za herufi katika silabi, maneno, sentensi kuwa na 
ushikamani, na lafudhi sahihi na kiimbo katika maneno 
au sentensi. Matokeo ya upimaji yatawezesha kutoa 
afua stahiki kwa watoto wenye changamoto za 
kuzungumza pamoja na umaliziaji wa maneno ili 
yalete maana:
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iii. Stadi za awali za kusoma hujengeka kabla mtoto 
hajaanza kusoma rasmi. Stadi hizi humwezesha 
mtoto kujenga uwezo wa kuwasiliana katika mambo 
mbalimbali. Upimaji katika stadi hii utafanyika ili 
kupima kiwango cha utendaji katika stadi za awali za 
kusoma kwa kufuata hatua stahiki, kasi stahiki, pamoja 
na utamkaji wa maneno kwa usahihi. Aidha, mtoto 
atapimwa ili kuona namna anavyoshika machapisho, 
kufuatilia picha na kupata maudhui; na

iv. Stadi za awali za kuandika zinazohusisha uwezo wa 
mtoto kuwasiliana kwa njia ya maandishi. Upimaji 
katika stadi hii huhusisha mkao sahihi wakati wa 
kuandika, namna ya kushika viandikia, mkono sahihi 
anaotumia wakati wa kuandika, ambapo mwelekezaji 
anatakiwa kuwa katika upande sahihi ili amwelekeze 
mtoto namna ya kuandika. Vilevile, upimaji huhusisha 
kushika kiandikio kwa vidole vitatu (gumba, shahada 
na kati); kuachia inchi moja kutoka ncha ya kiandikio 
mpaka vidole vinapoanzia; kuegemea kwenye dawati 
au meza wakati wa kuandika; na kuweka sehemu ya 
juu ya tumbo ikaribie kugusa dawati au meza na si 
kuinamia upande mmoja.

Mpimaji anatakiwa awe upande sahihi kutokana na 
matumizi ya mkono, mfano kama mtoto anatumia mkono 
wa kushoto, mguu wa kulia utakanyaga mwamba wa chini 
kwenye dawati na mkono wa kulia uwe juu ya dawati 
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katika alama ya (V), angalau nyuzi 45 kuelekea sehemu 
ya juu ya kibao au daftari la mtoto. Ikiwa anatumia mkono 
wa kulia, mguu wa kushoto utakanyaga mwamba wa chini 
kwenye dawati na mkono wa kushoto uwe juu ya dawati 
katika alama ya (V), angalau nyuzi 45 kuelekea sehemu 
ya juu ya kibao au daftari la mtoto.

Hatua za kufuata kumwelekeza mtoto namna ya kuandika 
ni pamoja na:

i. Kuonesha michoro hewani jinsi ya kuandika mchoro/
herufi hewani akiwa amesimama;

ii. Kuandika mchangani/ardhini kwa kutumia kidole au 
kijiti;

iii. Kuandika kwenye vibao ambazo ni mwendelezo wa 
hatua zilizotangulia;

iv. Mtoto aandike kwa kutumia vibao na viandikio kadri 
ya aina ya vibao; na

v. Kuandika kwenye daftari kwa kalamu kuzingatia 
mkao sahihi na ushikaji mzuri wa kalamu. 

Zingatia uumbaji wa herufi kwa kuwawezesha watoto 
kuanza na daftari lisilo na mistari ili kumpa mtoto uhuru wa 
kujifunza kuandika maumbo mbalimbali. Baadaye, mtoto 
atumie daftari la mistari yenye nafasi pana na nyembamba 
ili kumwongoza vema kuumba herufi mbalimbali akianza 
na herufi za irabu, kisha konsonati kwa kuzingatia makundi 
yake. Zifuatazo ni  hatua za uumbaji wa herufi:
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i. Kuandika michoro mama yenye kurahisisha uumbaji 
wa herufi mbalimbali;

ii. Kuandika herufi kwa kuzingatia hatua tofauti za 
uumbaji wa kila herufi;

iii. Kuandika silabi; na

iv. Kuandika maneno.

Namna ya Kuumba Herufi

Mtoto aelekezwe namna ya kuumba/kuandika herufi kwa 
kuzingatia herufi zinazoandikwa kwa kutembeza mkono 
bila ya kunyanyua kiandikio wakati wa kuumba herufi 
ambazo ni a, b, t, e, g, h, l, m, n, o, p, r, s, u, v, w, y, z. 
Aidha, kuna herufi ambazo huandikwa kwa kunyanyua 
mkono. Herufi hizo ni l, ch, j, k, na t. 
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Umahiri wa Kutunza Afya

Sehemu hii inalenga kumwezesha mtoto kujenga uwezo 
wa kutunza afya. Upimaji wa mtoto utahusisha mabadiliko 
ya mtoto yanayotokana na vitendo anavyofanya katika 
kubainisha sehemu za nje za mwili wa binadamu, kutumia 
vifaa vya kufanyia usafi wa mwili, mavazi na namna 
anavyoyatumia mazingira yake kujifunza. Mambo mengine 
ni pamoja na kutambua chakula bora, kubaini magonjwa 
na vyanzo vyake, na jinsi ya kujikinga na magonjwa hayo. 
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Umahiri wa Kutunza Mazingira

Mazingira ni jumla ya vitu vyote vinavyomzunguka 
mwanadamu, ikiwa ni pamoja na wanyama na mimea. 
Umahiri wa kutunza mazingira utamwezesha mtoto kujenga 
uwezo kuyapenda, kuyajali, kuthamini na stadi za kutunza 
mazingira. Upimaji wa umahiri huu utahusisha vitendo 
mbalimbali vya utunzaji wa mazingira kwa mtoto, ikiwa 
ni pamoja na uwezo wa kutambua vitu katika mazingira 
yake, kusafisha mazingira, kubaini vitu vinavyochafua 
mazingira, kubaini vitu na maeneo hatarishi, na kuchukua 
tahadhari.
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Umahiri wa Kumudu Stadi za Kisanii, Ubunifu na 
Michezo

Umahiri huu wa stadi za Sanaa ni jumla ya mambo yote 
yanayofanywa na mwanadamu kwa ufundi au ubunifu 
na kwa kuzingatia ujumi unaojitokeza ili kuleta uhalisia. 
Katika eneo hili, mtoto atawezeshwa kumudu Sanaa za 
ubunifu zinazohusisha utendaji wa mikono na mwili na 
kumudu Sanaa za ubunifu wa sauti. Upimaji wa umahiri 
huu utafanyika kwa kutumia stadi za ubunifu wa utendaji 
wa mikono, kuumba maumbo, kuchora picha, kupaka rangi 
na nakshi, stadi za ubunifu wa sauti na stadi zinazohusisha 
utendaji wa mwili.
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Umahiri wa Kutumia Dhana za Kihisabati

Dhana za kihisabati hutumika katika maisha ya kila siku 
ya mtoto. Dhana hizi zinahusisha uwezo wa mtoto kufikiri, 
kutenda na kutumia TEHAMA. Mtoto akijenga uwezo wa 
kuainisha vitu katika mazingira atakuwa na urazini wa 
kuyatumia mazingira yake katika ujifunzaji wa dhana za 
kihisabati. Mtoto hupimwa katika utendaji wa kutumia 
dhana mbalimbali za kihisabati kama vile, matendo ya 
kuhesabu vitu, kupanga na kuoanisha vitu, kutambua 
uhusiano wa vitu na namba, maumbo, dhana ya wakati, 
kumudu stadi za vipimo na kujenga dhana ya namba.

Namna ya Kuumba/kuandika Namba

i. Mtoto aelekezwe namna ya kuumba/kuandika namba 
kwa kuzingatia ukaaji wake kama ni ya njiti tu mfano 
namba 1 na 7 au njiti na tumbo namba 6

ii. Hatua za uumbaji wa namba

a. Kuandika michoro mama yenye kurahisisha 
uumbaji wa namba;

b. Kuandika namba kwa kuzingatia hatua zake;

c. Kuandika kwa usahihi; na

d. Kuandika namba kwa kuzingatia unyanyuaji au 
kutonyanyua mkono.
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110

Namba zinazoandikwa kwa kutembeza mkono bila ya 
kunyanyua kiandikio wakati wa kuumba namba ambazo 
ni 0, 1, 2, 3, 6, 7, 8 na 9. Aidha, kuna namba ambazo 
huandikwa kwa kunyanyua mkono. Namba hizo ni 4 na 5

KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   110KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   110 15/04/2023   15:3915/04/2023   15:39



11
1

Je
dw

al
i N

a.
 2

0:
 K

um
ud

u 
St

ad
i z

a 
Ku

tu
m

ia
 S

ta
di

 z
a 

Aw
al

i  z
a 

Ki
hi

sa
ba

ti,
  K

is
ay

an
si

 
na

 T
EH

AM
A

K
ip

en
ge

le
K

ig
ez

o
K

ia
sh

iri
a

K
ut

um
ia

 s
ta

di
 z

a 
aw

al
i  

za
 k

ih
is

ab
at

i
Ku

hu
si

an
is

ha
 v

itu
 n

a 
na

m
ba

 ●
An

at
aj

a 
vi

tu
 v

iliv
yo

 n
da

ni
 n

a 
nj

e 
ya

 
da

ra
sa

 ●
An

at
of

au
tis

ha
 v

itu

 ●
An

ac
ho

ra
 v

itu

M
au

m
bo

 
Ku

ba
in

i m
au

m
bo

 ●
An

ab
ai

ni
 m

au
m

bo
 m

ba
lim

ba
li

 ●
An

ap
an

ga
 m

au
m

bo
 k

w
a 

ru
w

az
a

 ●
An

ac
ho

ra
 m

au
m

bo

 ●
An

ah
us

ia
ni

sh
a 

m
au

m
bo

 n
a 

ra
ng

i, 
pa

m
oj

a 
na

 v
itu

 ●
An

ab
ai

ni
sh

a 
vi

tu
 k

ul
in

ga
na

 n
a 

si
fa

 
za

ke
Vi

pi
m

o
Ku

tu
m

ia
 n

ya
ka

ti
 ●

An
ab

ai
ni

sh
a 

ny
ak

at
i t

of
au

ti 
za

 s
ik

u

 ●
An

ab
ai

ni
 m

at
uk

io
 k

ul
in

ga
na

 n
a 

w
ak

at
i

KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   111KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   111 15/04/2023   15:3915/04/2023   15:39



11
2

K
ip

en
ge

le
K

ig
ez

o
K

ia
sh

iri
a

 ●
An

at
aj

a 
si

ku
 z

a 
ju

m
a

 ●
An

ap
im

a 
vi

tu
 m

ba
lim

ba
li

 ●
An

ae
le

ze
a 

vi
pi

m
o

N
am

ba
Ku

he
sa

bu
 n

am
ba

 ●
An

au
m

ba
 n

am
ba

 1
 - 

10
 

 ●
An

ao
an

is
ha

 n
am

ba
 n

a 
vi

tu
 k

ua
nz

ia
 

na
m

ba
 1

 h
ad

i 2
0 

 ●
An

ap
un

gu
za

 n
am

ba
 1

 h
ad

i 2
0

 ●
An

af
an

ya
 h

es
ab

u 
ny

ep
es

i z
a 

m
af

um
bo

 ●
An

at
am

ka
 n

am
ba

 1
 h

ad
i 5

0

 ●
An

ap
an

ga
 n

am
ba

 k
w

a 
m

fu
at

an
o

KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   112KUVEA ILIYOHARIRIWA 13 9 22.indd   112 15/04/2023   15:3915/04/2023   15:39



113

3.3 Tathmini ya Ubora wa Shule 

Upimaji wa matokeo ya ujifunzaji utafanyika kwa kutumia 
zana stahiki ambazo ni: 

i. Fomu ya tathmini binafsi ya shule; 

ii. Tathmini binafsi ya mwalimu; 

iii. Uchunguzi darasani; 

iv. Fomu ya matokeo ya ujifunzaji; na 

v. Zana za upimaji wa ujifunzaji wa matokeo ya mtoto 
katika umahiri husika.  

3.3.1 Uchambuzi wa Taarifa za Upimaji na Uwekaji 
wa Kumbukumbu

Taarifa ya upimaji wa matokeo ya ujifunzaji 
baada ya kukusanywa kutoka shuleni zinatakiwa 
kuchambuliwa na kutafsiriwa baada ya kupitia 
taarifa kutokana na zana zote zilizotumika 
ili kupata taarifa halisi. Kwa mfano taarifa ya 
ujaribishaji wa zana hizi ilikusanywa kutoka 
kwa watoto 160 (wasichana 84 na wavulana 
76) kwenye shule 80 katika mikoa ya Iringa, 
Morogoro, Mtwara, na Ruvuma. 
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Tathmini ilikuwa modeli ambapo watoto 
walipimwa katika maeneo matatu tofauti ya 
umahiri ambayo ni utambuzi wa namba (kupitia 
Kifaa cha Upimaji cha Mtoto-Kuhesabu), 
kutambua herufi (kupitia Kifaa cha Upimaji 
cha Mtoto-Lugha na Mawasiliano) na kujenga 
hisia (kupitia Kifaa cha Upimaji wa Mtoto katika 
Vitendo vya Kuhusiana). Wapimaji walikuwa 
wakirekodi matendo ya watoto walipofanya 
vizuri, wastani au walioshindwa kwenye kazi 
ndogo tofauti kutoka maeneo matatu ambayo ni 
utambuzi wa namba, herufi na kujenga hisia.

Data ya kiasi pekee ilikusanywa kutoka kwa 
watoto na uchanganuzi wa kiasi ulitumika. Kwa 
kuwa data ilikusanywa kwa msingi wa karatasi, 
kulikuwa na mchakato wa kuingiza data katika 
majedwali na majedwali hayo yalionesha 
Nzuri (Vizuri), Wastani (Wastani), na ikiwa 
ameshindwa (Hajaweza) na grafu ilichorwa 
kudhihirisha matokeo katika picha.
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3.3.2 Mfumo wa Utoaji Taarifa za Matokeo ya 
Ujifunzaji wa Mtoto

Upimaji wa matokeo ya ujifunzaji wa mtoto 
utakuwa shirikishi, ambapo mfumo wa 
mawasiliano utafuata utaratibu uliopo. Taarifa za 
maendeleo ya mtoto shuleni zitatunzwa kwenye 
kanzidata ya shule. Kila ngazi ya utendaji itaweza 
kupata taarifa husika na kufanya maamuzi 
kutokana na changamoto itakayojitokeza ili 
kumwezesha mtoto kupata elimu bora.

3.4 Ziara ya Uthibiti Ubora wa Shule

Ziara ya uthibiti ubora wa shule itafanyika kwa siku mbili 
au tatu kulingana na ukubwa wa shule baada ya shule 
kujaza fomu ya kujitathmini yenyewe.  Ziara itafanyika 
kwa kufuata hatua zinazofafanuliwa katika vipengele 
vifuatavyo: 

3.4.1 Matayarisho Kabla ya Ziara

Kiongozi wa timu ya maafisa uthibiti ubora wa 
shule atatumia taarifa iliyotolewa na shule katika 
kujiandaa ili:

i. Kupata picha ya jumla ya utendaji wa 
karibuni wa shule na muktadha wake kama 
ilivyoelezwa kwenye fomu ya tathmini 
binafsi ya shule; 
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ii. Kupitia na kuchambua mpango uliopo wa 
utekelezaji na maendeleo;

iii. Kuandaa mpango wa kabla ya ziara na 
kuusambaza kwa wajumbe wengine ili:

a. Kukumbushia na kusisitiza umuhimu 
wa kuzingatia kanuni na maadili 
wakati wote na kuchukua taarifa kwa 
usahihi na kufuata itifaki na taratibu 
zilizokubalika;

b. Kugawa na kujadili majukumu ya kila 
mjumbe wa timu, kufuatana na sifa na 
uzoefu wa maafisa uthibiti ubora wa 
shule;

c. Kukumbusha timu juu ya ufanyaji kazi 
ya tathmini; 

d. Kujitayarisha na kukubaliana maeneo 
ya ufuatiliaji na kuanza kuandaa 
maamuzi ya awali kila mwisho wa siku;

e. Kusoma fomu ya mpango wa kabla 
ya ziara na kufanya rejea kwenye 
Mwongozo wa Uthibiti Ubora wa Shule 
ili kujiandaa na majukumu yao maalum 
wakati wakiwa kwenye eneo la kazi.
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3.4.2 Ziara Shuleni

Kiongozi wa timu ya uthibiti ubora akutane na 
mwalimu mkuu ili:

i. Kutambulisha timu na kusudi la ziara;

ii. Kutayarisha kikao na mwalimu mkuu;

iii. Kupanga ratiba kwa ajili ya mijadala ya 
vikundi vya watoto, wazazi/walezi, walimu 
na watumishi wengine;

iv. Kuthibitisha mpangilio wa utoaji mrejesho 
kwa walimu kufuatia mambo yaliyoonekana 
katika ufundishaji na ujifunzaji;

v. Kupata taarifa za watumishi waliopo na 
wasiokuwapo kazini au masuala mengine 
ambayo timu itapaswa kuyafahamu; na

vi. Kukutana na watumishi wote ili kutambulisha 
wajumbe wa timu ya uthibiti ubora wa shule 
na kuwaeleza kusudi la ziara yao.

Timu ya wathibiti ubora wa shule itajihusisha na shughuli 
za ufuatiliaji na tathmini ili kupata hali halisi ya namna 
shule/darasa la Elimu ya Awali linavyoendeshwa. Shughuli 
zifuatazo zitazingatiwa wakati wa ufuatiliaji na tathmini:

i. Ufundishaji na ujifunzaji ndani na nje ya darasa;

ii. Upimaji wa vitendo vya ujifunzaji wa watoto; 

iii. Mapitio ya nyaraka zilizopo shuleni; 
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iv. Majadiliano na wadau wa Elimu ya Awali katika shule/
darasa;  

v. Kiongozi wa timu atatoa mrejesho wa kila siku kwa 
mwalimu mkuu kuhusu maendeleo ya ujifunzaji na 
ufundishaji; na

vi. Wathibiti ubora wa shule watakaa kikao kifupi cha 
kutoa maamuzi kwa kuzingatia ushahidi uliopatikana 
kwa lengo la kutoa mrejesho kwa wadau wote wa 
Elimu ya Awali shuleni.

3.4.3 Uandishi wa Taarifa 

Timu ya wathibiti ubora wa shule itaandaa taarifa 
ya ufuatiliaji na tathmini na kuituma/kuisambaza 
kwa wadau mbalimbali.
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SEHEMU YA NNE

UFUATILIAJI NA TATHMINI YA UENDESHAJI WA 
ELIMU YA AWALI

4.1 Utangulizi
Ufuatiliaji na tathmini ya utoaji wa Elimu ya Awali utafanyika 
ili kupata taarifa ya utekelezaji wa Elimu ya Awali. Ufuatiliaji 
na tathmini utafanyika kupima ufanisi wa shughuli zote 
zinazofanyika kukidhi mahitaji ya mtoto katika nyanja za 
kiakili, kimwili, kijamii na kihisia ili kufikia utimilifu wake. 
Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Elimu ya Awali 
utatumia mbinu zana na njia za ukusanyaji wa taarifa 
zitakazobainisha ni kwa kiasi gani viashiria vya ufanisi 
vimeweza kufikiwa.  

Mchakato huu utafanyika kwa kuzingatia nyanja sita 
za ubora ambazo ni mafanikio ya mtoto, ujifunzaji na 
ufundishaji, ubora wa mtaala kukidhi mahitaji ya mtoto, 
uongozi na utawala, ushirikishwaji wa jamii na ubora wa 
mazingira ya shule na athari zake kwa ustawi, afya na 
usalama wa mtoto.
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4.2 Matokeo ya Tathmini ya Ubora
Matokeo ya tathmini ya ubora wa shule yatazingatia nyanja 
za mafanikio ambazo ni pamoja na mafanikio ya mtoto 
katika ufundishaji na ujifunzaji fanisi, ubora wa mtaala 
unaotekelezwa, uongozi na utawala wa shule/darasa, 
ubora wa mazingira ya shule, pamoja na ushirikishwaji wa 
jamii.

4.2.1 Mafanikio ya Mtoto

Mafanikio yanatafsiriwa kutokakana na utayari na 
ushiriki kikamilifu wa mtoto katika mchakato wa 
ujifunzaji na ufundishaji. Matokeo ya ujifunzaji wa 
mtoto yanatakiwa kupimwa kutokana na vitendo 
vya ujifunzaji ili kujua kiwango kilichofikiwa na 
kuweka kumbukumbu za mafanikio yake katika 
kanzidata. 

Matokeo ya Ujifunzaji wa Mtoto

Mambo muhimu yanayotakiwa kuzingatiwa katika 
kubainisha matokeo ya ujifunzaji wa mtoto ni:
i. Kuchangamana na kushirikiana na wenzake; 

ii. Kumudu stadi za maisha;
iii. Kumudu stadi za awali za kusoma, kuandika na 

kuhesabu; 

iv. Kumudu stadi za utendaji unaohusisha viungo vya 
mwili na mikono; 
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v. Kuwa na urazini wa kutunza mazingira; na

vi. Kumudu kutunza afya.

Viashiria vya Mafanikio ya Ujifunzaji

Upimaji wa matokeo ya ujifunzaji kwa mtoto wa Elimu 
ya Awali hufanywa kwa kuzingatia utendaji wa mtoto ili 
kubaini viashiria vinavyodhihirisha matokeo na maendeleo 
ya mtoto katika ukuaji na ujifunzaji. Kutokana na upimaji 
huo, changamoto mbalimbali zinazokwamisha ujifunzaji 
hubainishwa ili kutoa afua stahiki. Viashiria vya mafanikio 
ni pamoja na:

i. Taarifa za  maendeleo ya mtoto kumudu 
kuchangamana na kushirikiana na wenzake; 

ii. Taarifa zinazodhihirisha uwezo wa mtoto kumudu 
stadi za ubunifu;

iii. Kumbukumbu zinazodhihirisha mtoto kumudu stadi 
za maisha;

iv. Taarifa za maendeleo ya mtoto katika kujiheshimu na 
kuheshimu wengine;

v. Taarifa za maendeleo ya mtoto kuonesha uvumilivu 
na ustahimilivu;

vi. Kanzidata inayoodhihirisha kila mtoto alivyoweza 
kumudu stadi za awali za kusoma, kuandika na 
kuhesabu;
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vii. Shajara inayoonesha ni kwa kiwango gani mtoto 
amemudu stadi za utendaji unaohusisha viungo vya 
mwili na uratibu wa macho na mikono; 

viii. Kumbukumbu zinazoonesha watoto kumudu vitendo 
vya urazini wa kutunza mazingira;

ix. Kumbukumbu zinazodhihirisha uwezo wa mtoto 
kumudu kutunza afya; na

x. Shajara inayoonesha ni kwa kiwango gani mtoto 
ameweza kuhimili maono yake.

4.2.2 Ujifunzaji na Ufundishaji

Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji hupimwa 
kwa kuzingatia mahitaji ya mtoto.

Ubora katika Ujifunzaji na Ufundishaji

Ujifunzaji na ufundishaji unategemea zaidi umahiri 
wa mwalimu kumudu kuandaa mazingira ya ujifunzaji 
yanayomwezesha mtoto kuwa kiini cha ujifunzaji kwa 
kuzingatia mambo yafuatayo:

i. Mahitaji ya mtoto wakati wa ujifunzaji;

ii. Matumizi ya mbinu na njia zinazomshirikisha na 
kumhamasisha mtoto kujifunza; 

iii. Utunzaji wa kumbukumbu za maendeleo ya upimaji 
wa kila mtoto; 
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iv. Matumizi ya michezo kama mbinu kuu ya ujifunzaji na 
upimaji wa maendeleo ya mtoto;

v. Uchambuzi wa mtaala na vifaa vyake ili kuwezesha 
mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji wenye ufanisi;

vi. Uzingatiaji wa ratiba kuanzia kuwapokea watoto, 
mduara wa asubuhi, ufundishaji darasani, mduara wa 
mchana mpaka watoto wanaporudi nyumbani;

vii. Matumizi ya zana stahiki za upimaji wa matokeo ya 
ujifunzaji kwa kuzingatia umri, mahitaji ya mtoto na 
umahiri uliopendekezwa katika Muhtasari;

viii. Matumizi ya kona za ujifunzaji ili kumwezesha mtoto 
kushiriki kikamilifu katika ujifunzaji; na

ix. Matumizi ya zana stahiki za ufundishaji na ujifunzaji 
kulingana na muktadha wa ujifunzaji wa mtoto.

Viashiria vya Ujifunzaji na Ufundishaji wenye Ufanisi:
Kuna viashiria mbalimbali vinavyodhihirisha ujifunzaji na 
ufundishaji wenye ufanisi ambavyo ni:

i. Kumbukumbu za utekelezaji wa mtaala wa Elimu ya 
Awali na vifaa vyake, vikiwamo vya azimio la kazi, 
andalio la somo, shajara na nukuu za somo; 

ii. Kumbukumbu za matokeo ya ujifunzaji;

iii. Mazingira ya ujifunzaji ndani na nje ya darasa 
yaliyoandaliwa vyema; na
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iv. Taarifa zinazobainisha matumizi ya mbinu na zana za 
ujifunzaji na ufundishaji kuwashirikisha watoto wote, 
wakiwamo wenye mahitaji maalumu.

4.2.3 Ubora wa Mtaala Unaotekelezwa 

Ubora wa utekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya 
Awali na vifaa vyake utafuatiliwa kubainisha 
viashiria pendekezwa kama vimefikiwa.

Utekelezaji wa Mtaala Kukidhi Mahitaji ya Ujifunzaji wa 
Mtoto
Mtaala wa Elimu ya Awali umeandaliwa kwa kuzingatia 
umahiri katika nyanja za ukuaji na ujifunzaji kiakili, kimwili, 
kijamii, kimaono, na kitabia. Utekelezaji wa mtaala na vifaa 
vyake unatakiwa uzingatie:

i. Mahitaji ya ujifunzaji;

ii. Sera ya elimu na mafunzo, sheria na kanuni zake;

iii. Maeneo ya ujifunzaji, umahiri na shughuli zinazotakiwa 
kutendwa na mtoto;

iv. Kukuza mahitaji ya kijamii kwa kuzingatia mabadiliko 
ya kiteknolojia;

v. Utunzaji wa kumbukumbu za shughuli za kila siku za 
mtoto; 

vi. Uandaaji wa taarifa za uchambuzi wa vifaa vya mtaala 
kwa kuhusianisha ufundishaji na ujifunzaji; 
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vii. Uchopekaji wa masuala mtambuko;

viii. Ufundishaji na upimaji kwa kutumia michezo ya 
utendaji kujenga dhana; na

ix. Kuwezesha utayari na ujifunzaji wa mtoto.

Viashiria vya Utekelezaji wa Mtaala

Ili kuweza kupima utekelezaji wa mtaala, viashiria 
vifuatavyo havina budi kuonekana:

i. Nakala za Mtaala na Muhtasari unaotekelezwa;

ii. Mwongozo wa ufundishaji wa Elimu ya Awali;

iii. Vitabu vya kiada, ziada na rejea, vikiwamo vitabu vya 
hadithi;

iv. Machapisho yanayoendana na muktadha wa 
ujifunzaji; 

v. Nukuu za kila umahiri na shajara zake;

vi. Kumbukumbu za matokeo ya ujifunzaji kwa kila mtoto;

vii. Nakala za maazimio ya kazi na maandalio ya walimu; 
na

viii. Nukuu za shughuli za watoto kutokana na umahiri 
husika.
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4.2.4 Ubora katika Uongozi na Usimamizi

Uongozi na usimamizi katika Elimu ya Awali 
unapaswa usimamie utekelezaji wa sera, sheria, 
kanuni, taratibu, na miongozo ya utoaji huduma 
stahiki kwa kuwashirikisha watoa huduma 
wengine, wakiwamo walimu, wazazi/walezi na 
jamii ili kuleta ufanisi wa utendaji kazi. Mambo 
muhimu ya kuzingatia ni pamoja na:
i. Uwapo wa Mpango wa Jumla wa Maendeleo 

ya Shule; 
ii. Uwapo wa sheria ndogondogo na kanuni 

za shule zinazorejelea matakwa ya sera, 
sheria, kanuni, taratibu na miongozo 
inayohusiana na utekelezaji wa utoaji wa 
Elimu ya Awali;  

iii. Kutoa mafunzo kabilishi ya Elimu ya Awali 
kwa wadau mbalimbali, wakiwamo walimu 
na walezi wanaohusika na utekelezaji wa 
Mtaala wa Elimu ya Awali; 

iv. Kuandaa na kutunza kumbukumbu za 
kiutawala na nyaraka mbalimbali za Elimu 
ya Awali;

v. Kuzingatia kalenda ya shule inayokwenda 
sambamba na kalenda na miongozo ya 
utekelezaji wa mtaala wa Elimu ya Awali; 
na
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vi. Kutunza kumbukumbu za ushiriki wa jamii 
katika kutoa huduma stahiki za watoto 
pamoja na mahudhurio yao; na

vii. Kutumia kumbukumbu za ushiriki wa jamii 
katika kutoa huduma stahiki za watoto 
pamoja na mahudhurio yao.

Katika ufuatiliaji wa uongozi na uendeshaji wa shule/darasa 
la Elimu ya Awali, viashiria vifuatavyo vitabainishwa:

i. Jalada la taarifa za walimu wa Elimu ya Awali;

ii. Taarifa za uandikishaji wa kila mtoto na maoteo yake; 

iii. Asilimia ya walimu wanaoshiriki katika mafunzo 
endelevu kazini;

iv. Kumbukumbu za taarifa za maendeleo ya watoto; 

v. Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya Shule 
unaoonesha vipaumbele vya utekelezaji wa kila 
mwaka;

vi. Barua za ruhusa, ripoti na vyeti vya ushiriki wa 
mwalimu katika mafunzo kazini;

vii. Mpango wa mafunzo kazini kwa walimu, zikiwamo 
kumbukumbu za ushirikishwaji wa wazazi/walezi 
katika utoaji wa huduma stahiki;

viii. Mtaala na vifaa vyake pamoja na miongozo ya 
uendeshaji wa Elimu ya Awali;
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ix. Kumbukumbu za maazimio, maandalio, shajara na 
nukuu za somo; 

x. Namba ya usajili wa shule na taarifa za tathmini ya 
shule; na

xi. Nakala za nyaraka muhimu zinazosaidia utekelezaji 
wa Elimu ya Awali.

4.2.5 Ushirikishwaji wa Jamii katika Utoaji wa 
Elimu ya Awali

Ushirikishwaji wa jamii katika utoaji wa Elimu 
ya Awali ni nyenzo muhimu ya kuwezesha 
matokeo tarajiwa. Mambo muhimu ya kuzingatia 
ni pamoja na:

i. Kuhamasisha uandikishaji wa watoto 
waliofikia umri wa kujiunga na Elimu ya 
Awali;

ii. Kufanya utambuzi wa awali wa watoto 
wenye mahitaji maalumu na kutoa afua 
stahiki;

iii. Kushiriki shughuli mbalimbali za maendeleo 
ya ujifunzaji wa watoto; na

iv. Kupitia taarifa mbalimbali za utekelezaji wa     
malengo ya Elimu ya Awali.
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Katika ufuatiliaji wa ushirikishwaji wa wazazi/walezi, 
jamii na wadau wengine katika Elimu ya Awali, viashiria 
vifuatavyo vitabainishwa:

i. Mihtasari ya vikao na kumbukumbu za mahudhurio; 

ii. Kumbukumbu za ushiriki wa wazazi/walezi katika 
maandalizi na utengenezaji wa zana za ujifunzaji na 
ufundishaji;

iii. Taarifa za maoni ya wazazi/walezi kuhusu ufuatiliaji 
wa maendeleo ya ufundishaji na ujifunzaji;

iv. Taarifa za ushiriki katika usimamizi wa tabia na 
mienendo ya watoto katika ujifunzaji;

v. Taarifa za vikao vya maamuzi katika masuala ya 
watoto kuhusu utoaji wa huduma stahiki; 

vi. Kumbukumbu  za uelimishaji wa jamii kuhusu 
umuhimu wa Elimu ya Awali; na

vii. Kanuni, taratibu, miongozo, machapisho, na 
kumbukumbu za utunzaji zinazohusiana na utoaji wa 
huduma ya chakula na lishe.

4.3 Viashiria vya Ufanisi

Ufanisi tarajiwa utapimwa kwa kuzingatia:

i. Umahiri wa timu fanisi ya uthibiti ubora wa ndani wa 
shule;
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ii. Matumizi ya taarifa za utekelezaji wa uthibiti ubora 
kwa maendeleo ya mtoto na shule kwa ujumla;

iii. Matumizi ya taarifa ya tathmini binafsi ya shule/darasa 
kutatua changamoto zilizobainishwa;

iv. Mrejesho kutokana na taarifa ya shule/darasa/kituo;

v. Mrejesho  kutokana na taarifa za ujifunzaji wa mtoto; 
na

vi. Hatua zilizochukuliwa kuboresha utekelezaji wa 
Elimu ya Awali katika upatikanaji wa huduma na 
ujumuishaji, uchopekaji masuala mtambuka, taarifa 
za uthibiti ubora wa shule, uwekezaji katika Elimu ya 
Awali, uongozi, usimamizi, na uwajibikaji, na ufuatiliaji 
tathmini na utoaji wa mrejesho.
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