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Dibaji

Mwongozo huu unalenga kufafanua mchakato utakaofuatwa 
na majukumu ya kila mdau katika uanzishaji, usimamizi, na 
uendeshaji wa vituo shikizi vya shule. Mwongozo umezingatia 
Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014, Mpango wa 
Maendeleo ya Sekta ya Elimu - ESDP 2017 - 21, miongozo 
mbalimbali ya elimu, na takwimu na tafiti za kielimu zilizofanyika. 
Aidha, Mwongozo umezingatia uzoefu wa utoaji wa elimu 
uliobainika katika vituo shikizi vya shule wakati wa majaribio, 
uzoefu kutoka nchi nyingine na kutoka kwa wadau mbalimbali 
walioanzisha na kutoa elimu katika maeneo yenye changamoto 
za kijiografia na kiusalama. 

Lengo la vituo shikizi vya shule ni kutoa huduma ya Elimu 
ya Awali na Msingi ya mwanzo kwa jamii zinazoishi mbali na 
shule, zenye vikwazo vya kijiografia na kiusalama ambavyo 
vinawazuia watoto wadogo/wanafunzi kupata elimu bora ya 
Awali na Msingi. Aidha, vikwazo hivyo huchangia mahudhurio 
duni kwa wanafunzi na hata kusababisha kuacha shule kabisa. 
Kutokana na hali hiyo, vituo shikizi vya shule vinaanzishwa 
kukidhi mahitaji ya watoto/wanafunzi wenye kuathiriwa na 
matatizo kama hayo, na baadaye vituo kuendelezwa na kupata 
usajili wa kuwa shule kamili. 

Serikali, kwa kushirikiana na wadau wa elimu, ina wajibu wa 
kuhakikisha upatikanaji wa elimu bora na kwa usawa nchini. 
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Mwongozo huu ni nyenzo muhimu inayolenga kutoa maelekezo 
ya kuanzisha, kusimamia na kuendeleza utoaji wa huduma ya 
elimu kwa watoto/wanafunzi katika maeneo yenye changamoto. 
Aidha, Mwongozo wa Vituo Shikizi vya Shule utatumika 
kuwaelekeza wadau mbalimbali wa elimu kuhusu hatua za 
kufuata ili kuanzisha, kusimamia, na kuendesha vituo hivyo. 

Mwongozo una Sura nne. Sura ya kwanza inahusu utangulizi.
Sura ya pili inahusu uanzishaji, usimamizi, na uendeshaji wa 
vituo shikizi vya shule. Sura ya tatu inahusu majukumu ya 
wadau. Sura ya nne ni ufuatiliaji na tathmini ya vituo shikizi vya 
shule.

Prof. Carolyne I. Nombo
Katibu Mkuu

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

WAZIRI WA ELIMU VITUO SHIKIZI VYA SHULE FINAL.indd   6WAZIRI WA ELIMU VITUO SHIKIZI VYA SHULE FINAL.indd   6 15/04/2023   15:1515/04/2023   15:15



vii

Shukurani

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inapenda kutoa 
shukurani za dhati kwa watu mbalimbali, taasisi, mashirika 
yasiyo ya Serikali pamoja na mashirika ya kimataifa ambayo 
yamechangia kuandaa Mwongozo huu wa Uanzishaji, Usimamizi 
na Uendeshaji wa Vituo Shikizi vya Shule. Aidha, wizara inatoa 
shukurani kwa Maafisa Elimu Msingi wa Wilaya na Kata za 
Longido, Mkalama, Rufiji, Ukerewe, Ilemela, Moshi, Mbeya 
Vijijini, Mbarali, na uongozi wa jamii na shule katika vijiji, na 
vituo shikizi vya shule vilivyotembelewa wakati wa utafiti katika 
wilaya hizo na wakati wa maandalizi na mapitio ya mwongozo 
huu. 

Shukurani pia zinatolewa kwa maafisa kutoka Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Taasisi ya Elimu Tanzania, Ofisi ya Rais  
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wakala wa Maendeleo 
ya Uongozi wa Elimu, Aga Khan Foundation, EQUIP-T, Save 
the Children, Mtandao wa Elimu Tanzania, UNICEF, Fursa kwa 
Watoto pamoja na watu binafsi walioshiriki katika kuandaa 
mwongozo huu. Kipekee, wizara inalishukuru shirika la UNICEF, 
kwa kushirikiana na Dubai Cares kwa msaada wa fedha kwa ajili 
ya kuandaa, kufanya utafiti wa awali, na mapitio ya Mwongozo.

WyEST inatoa shukurani za pekee kwa wafuatao:
Wahariri:  Maimuna Amour kutoka WyEST
  Dkt. Maryam Mwinyi kutoka WyEST
  Dkt. Rehema Ogha Stephano kutoka chuo   
  kikuu cha Dododma
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  Hawa Selemani kutoka WyEST
  Noreen Kwezi kutoka chuo cha ualimu    
  Nachingwea
Wataalamu waelekezi: Dkt. Richard Shukia kutoka chuo kikuu 

cha Dar es salaam
  Clarence Mwinuka mwalimu mstaafu 
  Dkt. Fortnatha Pembe kutoka chuo kikuu   
  cha Dododma
  Venance N. Manori kutoka WyEST
Mratibu: Hawa Selemani kutoka WyEST 
Msanifu: Peter Mbute

Ni matarajio yangu kuwa, kwa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa 
katika Mwongozo, wadau mbalimbali wa elimu wataweza 
kuanzisha, kusimamia, na kuendesha vituo shikizi vya shule ili 
kuongeza fursa ya upatikanaji wa elimu bora ya awali na ya 
msingi (darasa la I - III) katika mazingira yasiyofikika kirahisi   na 
kufanikisha matokeo ya utoaji wa elimu kwa usawa.

   

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kamishna wa Elimu

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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Faharasa

Afua stahiki: Usaidizi anaoupata mwenye kuuhitaji ili kukidhi 
mahitaji yake 

Jamii: Kundi la watu wenye utaratibu, wanaouhusiana kindugu, 
kiimani na uongozi ambao unawajumuisha ndani 
ya mpaka mmoja wa kijiografia

Kamati ya Uanzishaji: Kamati iliyoundwa kuratibu uanzishaji 
wa kituo shikizi cha shule

Kituo shikizi cha shule: Ni taasisi iliyoanzishwa kwa lengo la 
kutoa elimu kwa watoto/ wanafunzi wanaokabiliwa 
na vikwazo vya kijiografia na kiusalama katika 
jamii

Mtoto: Ni yule mwenye umri wa miaka 3 - 6 anayesoma Elimu 
ya Awali

Mwanafunzi: Ni yule mwenye miaka 7 - 11 anayesoma Elimu 
ya Msingi

Ulinzi wa Mtoto: Ni hali ya wa kuhakikisha usalama kwa mtoto 
dhidi ya aina zote za ukatili 

Uchechemuzi:  Hali ya kuhamasisha kwa ajili ya kupata mwitikio 
chanya

Ushirikishwaji wa jamii: Mchakato wa kuifanya jamii kuwa na 
taarifa, kuwa makini, kujitegemea, na kuweza 
kushiriki katika shughuli na programu zote 
zinazohusu utatuzi wa matatizo kwa ushirikiano 
wa karibu na watendaji muhimu
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Vikwazo vya kijiografia: Ni hali inayowakabili watoto/
wanafunzi kushindwa kwenda shuleni kutokana 
na athari zitokanazo na mafuriko wakati wa mvua 
inayosababisha mito kujaa, makorongo, pamoja 
na mazingira yenye milima, misitu na wanyama 
wakali 

Vikwazo vya kiusalama: Ni hali inayowakabili watoto/wanafunzi 
na kusababisha kushindwa kwenda shule 
kutokana na athari za kijiografia na kiusalama

Vituo vya utayari: Ni vituo vinavyoanzishwa ili kuwawezesha 
watoto wenye umri stahiki waliokosa fursa 
ya kuandikishwa kwenye shule/madarasa ya 
awali au hata kituo shikizi cha shule waweze 
kuandaliwa kwa ajili ya kuanza darasa la kwanza

Vituo visivyo rasmi: Ni vituo ambavyo havina vibali vya kutoa 
huduma ya elimu kutokana na miundombinu 
duni, walimu wasio na sifa na uhaba wa vifaa 
vya kujifunzia na kufundishia

Wadau wa elimu: Ni makundi yanayohusisha wizara za kisekta, 
taasisi za kisekta, sekta binafsi, wabia wa 
maendeleo, mashirika ya kimataifa, mashirika ya 
kidini, mashirika ya kijamii, vyombo vya habari, 
wazazi/walezi na watoto/wanafunzi
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SURA YA KWANZA

UTANGULIZI

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MEM - III), 
ulipendekeza kuwa uanzishaji wa Vituo Shikizi vya Shule ni moja 
ya mikakati ya kuongeza fursa ya upatikanaji wa Elimu ya Awali, 
darasa I na II katika maeneo yasiyofikika kwa urahisi. Mwaka 
2011, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, kwa kushirikiana 
na UNICEF, ilifanya utafiti katika Halmashauri za Ukerewe, 
Rufiji, Longido, Moshi, Mbeya Vijijini, Mbarali, na Ilemela. 
Utafiti huo ulilenga kubaini changamoto wanazopata watoto/
wanafunzi na kuweka mikakati ya kuwasaidia katika maeneo 
yasiyofikika kirahisi ili waweze kupata fursa ya elimu bora. 
Utafiti huo ulibainisha ukweli kuwa halmashauri hizo zilikuwa 
na changamoto za kijiografia na kiusalama zinazokabili utoaji 
wa huduma ya elimu kwa watoto/wanafunzi kuanzia umri wa 
miaka 3 - 9 kushindwa kwenda shuleni. Baadhi ya halmashauri 
zilikuwa zimeanzisha vituo vya utayari ili kukabiliana na tatizo 
hilo. 

Matokeo ya utafiti yalibainisha changamoto mbalimbali kwa 
watoto wadogo kupata fursa ya elimu kutoka katika jamii hizo. 
Changamoto hizo ni umbali kutoka makazi ya watu kuifikia 
shule ilipo, vikwazo vya kijiografia na kiusalama kama mito, 
milima na misitu minene, na wanyama wakali kama tembo, 
mbogo na simba. Vikwazo hivi vinasababisha watoto/wanafunzi 
watambuliwe kuwa wanaishi katika mazingira hatarishi na 
wanahitaji afua stahiki ili wawe tayari kwa ajili ya shule.
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Utafiti ulibaini uwapo wa vituo vya utayari vilivyoanzishwa na 
jamii. Elimu iliyokuwa inatolewa katika vituo hivyo ilikuwa haikidhi 
mahitaji ya walengwa kutokana na miundombinu duni, walimu 
wasio na sifa, uhaba wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia na 
usimamizi usio bora. Hata hivyo, utaratibu wa utoaji elimu kupitia 
vituo hivyo ulionekana kuwa na manufaa kwa kuongeza fursa ya 
upatikanaji wa elimu katika maeneo yasiyofikika kirahisi. Utafiti 
huo ulidhihirisha kuwa jamii ilikuwa na utayari wa hali ya juu 
kuwawezesha watoto wao kupata elimu. Hivyo, Serikali imeona 
umuhimu wa kuwapo kwa vituo hivyo ambavyo vinatambulika 
kama vituo shikizi vya shule kwa kuwa vinapunguza vikwazo 
vya umbali wa kijiografia na kiusalama kutoka makazi ya jamii 
hadi shule mama zilipo. Aidha, ipo haja ya kuendeleza vituo vya 
utayari vinavyotoa fursa ya elimu kwa watoto waliyoikosa fursa 
hiyo katika madarasa ya awali na msingi kutokana na sababu 
za kifamilia na kichumi.

Kwa muktadha huo, ipo haja ya kuwa na mwongozo 
utakaowezesha jamii na wadau wa elimu kuanzisha vituo shikizi 
vya shule kwa kuwa utoaji wa elimu unapaswa kuzingatia 
viwango vya ubora na vipaumbele vya Taifa.

1.1 Dhana ya Kituo Shikizi cha Shule 
Kituo Shikizi cha Shule ni taasisi inayoanzishwa na jamii kwa 
lengo la kutoa Elimu ya Awali na Msingi (darasa la I hadi la III) 
karibu na makazi ili kuwapunguzia watoto na wanafunzi vikwazo 
vya umbali, kijiografia na kiusalama kutoka makazi hadi shule 
mama zilipo. Aidha, kituo hicho kinatoa fursa ya elimu kwa 
watoto na wanafunzi wanaoshindwa kufika shuleni kutokana na 
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vikwazo mbalimbali vya kijiografia kama vile misitu, mito, milima, 
mafuriko na sababu za kiusalama kama kuvuka barabara zenye 
magari mengi yanayosababisha ajali. 

Watoto wengi kutoka kwenye maeneo yenye vikwazo 
vilivyobainishwa wanaishi katika mazingira hatarishi, kwa hiyo 
afua stahiki zinahitajika ili kukidhi mahitaji yao.

Vituo Shikizi vya Shule husimamiwa na jamii vikiongozwa na 
timu iliyoundwa kwa ajili ya kusimamia vituo shikizi vya shule. 
Timu hii hufanya uchechemuzi ili wazazi/walezi na jamii kwa 
ujumla wahamasike kuanzisha vituo hivyo kwa ajili ya kutoa 
huduma ya elimu. Vituo huanzishwa vikiwa chini ya usimamizi 
wa shule ya msingi iliyo jirani ambayo huitwa shule mama na 
vinapata mahitaji muhimu kutoka kwa jamii na shule mama. 
Mahitaji hayo ni pamoja na upatikanaji wa mwalimu wa kujitolea 
ambaye ni msaidizi wa kituo, mwalimu wa kituo pamoja na vifaa 
vya kufundishia na kujifunzia. Vilevile, watoto na wanafunzi 
wanaojiunga katika vituo hivi hujengewa utayari wa shule na 
kupata ushauri wa kielimu kwa kuwa baadhi yao wanakuwa 
wameathirika kisaikolojia kutokana na athari za mazingira 
yasiyokuwa salama. Aidha, lengo kuu la vituo vya utayari ni 
kuwajengea watoto mahiri wezeshi ili kuwaandaa wawe tayari 
kuanza shule wanapoanza darasa la kwanza. Vilevile,  vituo hivi  
huanzishwa na jamii na kusimamiwa na halmashauri husika.
Watoto walio katika vituo vya utayari hufundishwa na walimu 
wa kujitolea wa jamii walioidhinishwa na Afisa Elimu wa Wilaya. 
Walimu wa kujitolea hupata mafunzo kulingana na Kiunzi cha 
Umahiri kilichoandaliwa na Taasisi ya Elimu Tanzania. Pia, vituo 
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vya utayari huendeshwa kwa uangalizi wa karibu wa mwalimu 
wa darasa la I, mwallimu mkuu wa shule mama na Afisa Elimu 
Kata.

1.2 Malengo ya Mwongozo
Mwongozo una lengo kuu na malengo mahsusi.

1.2.1 Lengo Kuu
Lengo kuu la mwongozo ni kuweka viwango vya 
uanzishaji, usimamizi na uendeshaji wa vituo shikizi 
vya shule kwa jamii ili watoto na wanafunzi wanaokosa 
fursa ya elimu kutokana na vikwazo vya kijiografia 
na kiusalama waweze kupata elimu kwa ubora 
unaotakiwa.

1.2.1.1 Malengo Mahsusi
Malengo mahsusi ya mwongozo huu ni:

i. Kuweka vigezo stahiki vitakavyofuatwa katika 
uanzishaji wa vituo shikizi vya shule;

ii. Kutumia vigezo stahiki katika usimamizi na 
uendeshaji wa kituo shikizi cha shule;

iii. Kubainisha majukumu na wajibu wa wadau 
mbalimbali katika uanzishaji, usimamizi, na 
uendeshaji; na

iv. Kuzingatia vigezo na viwango vinavyotakiwa 
kufuatwa katika ufuatiliaji na tathmini ili kupata 
matokeo tarajiwa.
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1.2.1.2 Umuhimu wa Mwongozo wa Uanzishaji,Usimamizi 
na Uendeshaji wa Kituo Shikizi cha Shule
Mwongozo huu utawezesha Wizara kupima 
utekelezaji wa sera kuhusu upatikanaji wa elimu 
kupitia vituo shikizi vya shule. Aidha, mwongozo 
utawezesha OR - TAMISEMI kusimamia uanzishaji 
na usimamizi wa vituo shikizi vya shule kwa 
kuzingatia vigezo stahiki. Vilevile, utawasaidia 
wadau wengine wa elimu kupata maelekezo ya 
namna ya kusimamia na kuendeleza vituo shikizi 
vya shule na kupata matokeo tarajiwa.
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SURA YA PILI

 UANZISHAJI, USIMAMIZI NA UENDESHAJI WA VITUO 
SHIKIZI VYA SHULE

Sura hii inahusu mambo mbalimbali yatakayozingatiwa katika 
uanzishaji, usimamizi na uendeshaji wa vituo shikizi vya shule. 

2.1 Vigezo vya Msingi katika Kituo Shikizi cha Shule

2.1.1 Vigezo vya Uanzishaji
Mahitaji ya msingi katika kuanzisha vituo shikizi vya 
shule ni pamoja na: 

i. Kuwapo kwa uhitaji wa jamii kukidhi mahitaji ya 
watoto/wanafunzi kupata elimu; 

ii. Kuwapo kwa ardhi iliyotolewa na jamii inayokidhi 
viwango vya Serikali vya kuanzisha kituo shikizi na 
kukiendeleza kuwa shule kamili; 

iii. Kuwapo kwa uwezekano wa kujenga majengo ya 
kudumu na salama; na

iv. Kuwapo kwa msaidizi aliyeteuliwa kutoka katika 
jamii. 

2.1.2 Vigezo vya Usimamizi na Uendeshaji wa Vituo 
Shikizi vya Shule 
Mahitaji ya msingi katika usimamizi na uendeshaji wa 
vituo shikizi vya shule ni pamoja na:

i. Vituo shikizi vitaendeshwa na jamii kwa kushirikiana 
na shule mama na halmashauri husika;
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ii. Vituo hivyo vitaendelea kulelewa na shule mama 
hadi vitakaposajiliwa kuwa shule kamili; 

iii. Vituo vitakuwa na mpango kazi utakaoandaliwa 
na mwalimu mkuu kwa kushirikiana na mwalimu 
msimamizi wa kituo;

iv. Kituo kihudumiwe na ulinzi wa mali zake ufanywe 
na jamii husika;

v. Kuwapo kwa mwalimu mwenye sifa aliyeteuliwa 
kutoka katika shule mama mwenye cheti cha ualimu 
kwa mujibu wa kanuni za ajira ya walimu;

vi. Kuwapo kwa majengo ya kudumu na salama 
ambayo yatatumika kwa ajili ya kituo shikizi cha 
shule; na 

vii. Kituo kihudumiwe kwa kutumia rasilimali zilizopo, 
michango ya Serikali, wadau mbalimbali, na  jamii 
husika.

2.2 Wadau na Kamati za Usimamizi na Uendeshaji wa 
Vituo Shikizi vya Shule

Kutakuwa na kamati zitakazowakilisha mchakato wa uanzishaji, 
usimamizi na uendelezaji wa vituo shikizi vya shule. Kamati 
hizo zitajumuisha ngazi ya jamii, ngazi ya shule na ngazi ya 
halmashauri.

2.2.1 Ngazi ya Jamii
Kutakuwa na kamati ya usimamizi wa kituo shikizi cha 
shule (KUKISHI). 
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Kamati hiyo itaratibu shughuli za ulinzi na usalama 
pamoja na kuteua msaidizi wa kituo. Vilevile, kamati 
hii itaanzishwa na serikali ya kijiji kwa kushirikiana na 
mwalimu mkuu wa shule mama. Muda wa wajumbe wa 
kamati ya kituo shikizi cha shule ni miaka mitatu kwa 
awamu mbili kwa miaka 06. Baada ya awamu mbili, 
kamati mpya itachaguliwa. Aidha, kamati hii itakuwa 
na wajumbe wafuatao:

i. Mwenyekiti (atakayetokana na jamii inayohusika);

ii. Makamu mwenyekiti (atakayetokana na jamii 
inayohusika);

iii. Katibu - mwalimu wa kituo shikizi cha shule;

iv. Mweka hazina atakayeteuliwa na jamii;

v. Afisa Elimu Kata; 

vi. Mlezi/Mshauri wa kituo shikizi cha shule (mtu 
maarufu/mwenye ushawishi mkubwa);

vii. Afisa Mtendaji wa kijiji/Mtaa;

viii. Mwenyekiti wa kitongoji kilipo kituo;

ix. Mwalimu mkuu wa shule mama; na 

x. Wazazi/Walezi wawili wenye watoto katika kituo 
husika.

2.2.2 Ngazi ya Shule
Kituo shikizi cha shule kitakuwa na mwalimu mwenye 
sifa na mahiri aliyeteuliwa na halmashauri kusimamia, 
ufundishaji na ujifunzaji. 
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Aidha, kituo kitapaswa kuwa na msaidizi wa kituo 
atakayeteuliwa na jamii ambaye atawezesha 
ufundishaji na ujifunzaji wa wanafunzi.

2.2.3 Ngazi ya Halmashauri 
Halmashauri yenye vituo shikizi vya shule itaunda 
kamati itakayosimamia uendelezaji wa vituo shikizi vya 
shule ili viweze kupata sifa za kusajiliwa na kuwa shule 
kamili. Kamati hiyo itajumuisha wajumbe wafuatao:

i. Mwenyekiti (Mkurugenzi wa Halmashauri);
ii. Katibu (Afisa Elimu Msingi wa Halmashauri);

iii. Wajumbe watano (5), akiwamo Afisa Maendeleo 
ya Jamii wa Halmashauri; Mhandisi Mkuu wa 
Halmashauri; Mthibiti Mkuu Ubora wa Shule wa 
Wilaya; Afisa Mipango wa Wilaya; na Afisa Mipango 
Miji wa Halmashauri.

2.2.3.1 Majukumu Mahususi ya Kamati hii:
i. Kumshauri mkurugenzi wa halmashauri na kamati 

ya maendeleo ya halmashauri kutenga bajeti ya 
kuendeleza vituo husika ili viweze kuwa shule;

ii. Kumshauri Mkurugenzi na kamati ya maendeleo 
kuhakikisha elimu inayotolewa inakidhi viwango 
stahiki;

iii. Kuwa na mkakati endelevu wa kushirikisha jamii 
kutoa huduma stahiki; na

iv. Kuteua mwalimu msimamizi wa kituo kutoka 
shule mama.
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2.2.4 Uteuzi wa Wajumbe wa Kamati ya Kuanzisha Vituo 
Shikizi vya Shule Ngazi ya Jamii 
Uteuzi wa wajumbe wa kamati hii utafanyika kwa 
makubaliano yanayotokana na mkutano mkuu wa kijiji/
mtaa pamoja na:

i. Baadhi ya wajumbe watakaoingia katika KUKISHI 
watatokana na nyadhifa walizonazo (Afisa Elimu 
Kata, mtendaji wa kijiji na mwalimu mkuu kutoka 
shule mama);

ii. Viongozi wa serikali ya kijiji na mwenyekiti wa 
kamati ya shule mama; na 

iii. Wajumbe waliochaguliwa watathibitishwa na 
mkutano mkuu wa kijiji/mtaa.

2.2.5 Vigezo vya Uteuzi wa Wajumbe Wengine
Vigezo vifuatavyo vitatumika kuteua wajumbe wengine:

i. Ujuzi na uwezo wa mjumbe/mwombaji kushiriki 
katika shughuli za kituo;

ii. Ushiriki hai katika shughuli za jamii; 

iii. Uwezo wa kusoma, kuandika na kuhesabu;

iv. Uwiano wa kijinsia; na 

v. Uwakilishi wa wazazi/walezi.

Hivyo, idara mbalimbali za serikali, halmashauri, kamati za 
shule, jamii na wadau wengine wa elimu wanapaswa kutekeleza 
majukumu yao kuanzisha, kusimamia, na kuendeleza vituo 
shikizi vya shule kwa ajili ya maendeleo ya watoto/ wanafunzi 
na jamii kwa ujumla. 
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SURA YA TATU

MAJUKUMU YA WADAU KATIKA NGAZI MBALIMBALI

Sura hii inafafanua majukumu ya wadau wa elimu katika 
kuanzisha, kusimamia, na kuendesha vituo shikizi vya shule. 
Majukumu hayo yamebainishwa kwa kila ngazi ambazo ni: 
WyEST, OR - TAMISEMI, mkoa, halmashauri, kata, shule, na 
jamii.

3.1 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
Wizara ina majukumu yafuatayo:

i. Kuandaa mwongozo wa uanzishaji, usimamizi, na uendeshaji 
wa vituo shikizi vya shule; 

ii. Kuandaa nyaraka na kufanya maboresho kadiri 
itakavyohitajika;

iii. Kuhakikisha kwamba vituo shikizi vya shule vinaingizwa 
katika mpango wa taifa wa maendeleo ya elimu;

iv. Kuandaa mpango wa mafunzo ya ana kwa ana na kwa 
masafa kwa walimu kazini katika vituo shikizi vya shule;

v. Kuwajengea uwezo wajumbe wa kamati za vituo shikizi vya 
shule na viongozi wengine wa mamlaka za Serikali za Mitaa 
ili waweze kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi; 

vi. Kuwajengea uwezo wajumbe wa kamati kutafuta rasilimali, 
zikiwamo fedha kwa ajili ya uendeshaji wa vituo shikizi; na

vii. Kufuatilia ubora wa ufundishaji na ujifunzaji katika vituo 
shikizi vya shule.
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3.2 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
OR - TAMISEMI Ina majukumu yafuatayo:
i. Kuingiza vituo shikizi vya shule katika mpango wa kitaifa na 

bajeti ili kuboresha mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji; 

ii. Kukusanya takwimu za vituo shikizi vya shule na kuviingiza 
katika Mfumo wa kitakwimu wa Elimu ya Awali na msingi 
(BEMIS);

iii. Kusimamia utekelezaji wa miongozo mbalimbali katika 
uanzishaji, usimamizi, na uendeshaji wa vituo shikizi vya 
shule;

iv. Kusambaza zana za kujifunzia na kufundishia katika vituo 
shikizi vya shule;

v. Kutenga na kutoa ruzuku kwa watoto wote walioandikishwa 
katika vituo shikizi vya shule; na

vi. Kuajiri na kupanga walimu katika vituo vyote shikizi vya 
shule.

3.3 Ofisi ya Elimu Mkoa
Majukumu yake ni haya yafuatayo:

i. Kupokea taarifa ya vituo shikizi vya shule kutoka halmashauri;

ii. Kusimamia mafunzo kwa walimu, wasimamizi na wasaidizi  
wa Vituo Shikizi vya Shule ili kuboresha elimu itolewayo;

iii. Kupokea maelekezo ya utekelezaji wa será kutoka ngazi ya 
taifa;

iv. Kusimamia usambazaji wa vifaa, na zana za kufundishia na 
kujifunzia; na
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v. Kuandaa taarifa ya maendeleo ya vituo shikizi vya shule ya 
robo, muhula, na mwaka na kutuma OR - TAMISEMI.

3.4 Ofisi ya Halmashauri ya Wilaya 
Majukumu yaliyobainishwa ni haya yafuatayo:

i. Kusimamia uendeshaji wa vituo shikizi vya shule;

ii. Kuhakikisha vituo shikizi vya shule vinaingizwa katika 
mipango na bajeti ya halmashauri; 

iii. Kusimamia sheria na kanuni zinazosaidia katika uanzishaji, 
usimamizi na uendeshaji wa vituo shikizi vya shule;

iv. kuratibu ufuatiliaji na tathmini ya vituo shikizi vya shule 
kwa lengo la kubaini mafanikio na changamoto na kutafuta 
ufumbuzi;

v. Kupokea taarifa ya maendeleo ya vituo shikizi vya shule 
kutoka ngazi ya kata;

vi. Kuhakikisha upatikanaji wa walimu mahiri wanaoteuliwa 
kutoka katika shule mama kupangwa katika vituo shikizi cha 
shule;

vii. Kuratibu programu ya mafunzo kazini kwa walimu wa vituo 
shikizi vya shule kwa kushirikiana na Mwalimu Mkuu wa 
shule mama kama ilivyoainishwa;

viii. Kusimamia uendeshaji na kutoa mapendekezo ya kusajili 
vituo shikizi vya shule kuwa shule kamili; na

ix. Kuandaa na kuwasilisha takwimu zikiwamo za vituo shikizi 
vya shule kwenda OR - TAMISEMI.
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3.5 Ofisi ya Mthibiti Ubora Mkuu wa Shule
Majukumu yaliyobainishwa ni haya yafuatayo:

i. Kuhakikisha sera, sheria, miongozo, inazingatiwa katika 
usimamizi na uendelezaji wa vituo shikizi vya shule;

ii. Kutoa ushauri kwa mkurugenzi wa wilaya katika masuala 
yanayohusu  usimamizi na uendelezaji wa vituo shikizi vya 
shule;

iii. Kufanya ziara ya tathmini kubaini mafanikio na changamoto 
na kutoa mapendekezo ya kuzitatua; 

iv. Kutoa ushauri wa kitaalamu na kitaaluma kwa walimu wa 
vituo shikizi vya shule; na

v. Kutoa ushauri kuhusu uteuzi wa walimu wa Vituo Shikizi vya 
Shule.

3.6 Ofisi ya Elimu Kata
Majukumu yaliyobainishwa ni haya yafuatayo:

i. Kushiriki vikao vya uanzishaji, usimamizi na uendeshaji wa 
vituo shikizi vya shule;

ii. Kufuatilia hatua za uanzishaji, usimamizi na uendeshaji wa 
vituo shikizi vya shule ngazi ya kata;

iii. Kuhamasisha jamii kuhusu uchangiaji wa maendeleo ya 
vituo shikizi vya shule;

iv. Kuhakikisha vituo shikizi vya shule vinaboreshwa na 
kuimarishwa ngazi ya kata; 

v. Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya maendeleo ya vituo 
shikizi ya robo, muhula na mwaka kwa mkurugenzi wa 
halmashauri;
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vi. Kuweka mahitaji ya vituo shikizi vya shule kwenye mpango 
kazi  na bajeti ya kata; na 

vii. Kutoa ushauri wa kitaalamu na kitaaluma kwa walimu wa 
vituo shikizi vya shule wakati wa ufuatiliaji wa vituo shikizi 
vya shule.

3.7 Timu ya Vituo Shikizi vya Shule Ngazi ya Jamii 
Majukumu yaliyobainishwa ni haya yafuatayo:

i. Kutambua maeneo yenye uhitaji wa kuanzisha na kuendeleza 
vituo shikizi vya shule;

ii. Kuhamasisha jamii namna bora ya kuanzisha, kusimamia, 
na kuendeleza vituo shikizi vya shule; 

iii. Kushirikiana na serikali ya kijiji/ mtaa/kitongoji kuandaa sheria 
ndogondogo zitakazosaidia katika uanzishaji, usimamizi na 
uendeshaji wa vituo shikizi vya shule; 

iv. Kuanzisha, kusimamia na kuendesha vituo shikizi vya shule; 
na

v. Kuhakikisha huduma muhimu zinapatikana katika vituo 
shikizi vya shule ikiwamo huduma ya maji, afya, lishe, ulinzi 
na usalama.

3.8 Shule Mama
Majukumu yaliyobainishwa ni haya yafuatayo:

i. Kuhakikisha sheria, sera, na miongozo ya elimu inafuatwa 
katika, usimamizi wa vituo shikizi vya shule;

ii. Kushiriki katika vikao vya jamii kuhusu uanzishaji, usimamizi, 
na uendeshaji wa vituo shikizi vya shule na kutoa taarifa kwa 
Afisa Elimu Kata;
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iii. Kushirikiana na KUKISHI katika kuandaa na kutekeleza 
mpango wa maendeleo wa kituo shikizi cha shule; 

iv. Kuweka mgawanyo wa rasilimali na ruzuku kwa ajili ya kituo 
shikizi cha shule kwa kuwa ndiye mlezi wa vituo hivyo; 

v. Kuteua mwalimu wa kituo shikizi cha shule;

vi. Kupokea orodha ya wanafunzi na watoto walioandikishwa 
katika kituo shikizi cha shule; na

vii. Kufuatilia mahudhurio ya wanafunzi, uendeshaji na ubora 
wa ufundishaji na ujifunzaji katika vituo shikizi vya shule. 

3.9 Ofisi ya Serikali ya Kijiji/Mtaa 
Majukumu yaliyobainishwa ni haya yafuatayo:

i. Kuhamasisha jamii kuhusu uanzishaji, usimamizi, na 
uendeshaji wa vituo shikizi vya shule; 

ii. Kuteua kamati ya muda ambayo itasimamia uanzishaji wa 
kituo shikizi cha shule;

iii. Kushiriki katika shughuli za uchangiaji, maendeleo, na ulinzi 
wa mali za vituo shikizi vya shule;

iv. Kuhamasisha jamii kuhusu upatikanaji wa huduma za msingi 
katika kituo shikizi cha shule;

v. Kuhakikisha kituo shikizi cha shule kina miundombinu stahiki 
inayowezesha elimu jumuishi; 

vi. Kuanzisha ushirikiano au ubia wa mashirika na watoa 
huduma wengine katika kuboresha vituo shikizi vya shule;

vii. Kusimamia sheria zilizopo katika usimamizi na uendeshaji 
wa kituo shikizi cha shule 

viii. Kutenga ardhi ya kutosha kuanzisha kituo shikizi cha shule; 
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ix. Kuhamasisha jamii kuandikisha watoto wote wenye umri wa 
kwenda shule, wakiwamo watoto wenye mahitaji maalumu;

x. Kuandaa orodha na takwimu kamilifu za watoto wenye umri 
wa kwenda shule wanaopaswa kuandikishwa katika vituo 
shikizi vya shule kwa mwaka unaofuata; na 

xi. Kuhakikisha mipango ya muda mrefu na muda mfupi 
inapitiwa na kuboreshwa.

3.10 Kamati ya Usimamizi wa Kituo Shikizi cha Shule 
(KUKISHI)

Majukumu yaliyobainishwa ni haya yafuatayo:

i. Kufanya uangalizi wa jumla katika uanzishaji, usimamizi, 
na uendeshaji wa kituo shikizi cha shule na kutoa taarifa 
kwenye mkutano mkuu wa kijiji;

ii. Kuhakikisha wazazi wanashiriki katika mikutano ya 
kuendesha kituo na wanawasaidia watoto katika ujifunzaji; 

iii. Kuhakikisha watoto wanahudhuria kituoni; na

iv. Kutekeleza majukumu mengine kama yatavyoazimiwa na 
uongozi wa kijiji.

3.11 Kituo Shikizi cha Shule 
Majukumu yaliyobainishwa ni haya yafuatayo:

i. Kufundisha watoto na wanafunzi kwa muda wa saa tatu na 
nusu kwa siku;

ii. Kuandaa na kufanya mikutano na wazazi katika kituo shikizi 
cha shule;

iii.  Kuandaa zana za kufundishia na kujifunzia; 
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iv. Kuandaa mazingira stahiki ya kufundishia na kujifunzia;

v. Kudahili watoto na wanafunzi katika kituo shikizi cha shule;

vi. Kutenga muda wa kuhudhuria mafunzo kazini kwa walimu; 

vii. Kushiriki katika mikutano ya kamati ya usimamizi wa kituo 
shikizi cha shule;

viii. Kufuatilia na kutunza kumbukumbu za mahudhurio ya kila 
siku ya watoto kwenye kituo;

ix. Kutunza kumbukumbu za maendeleo ya watoto/wanafunzi 
kitaaluma na kutoa taarifa kwa wazazi;

x. Kuhakikisha mazingira ya kituo shikizi cha shule ni safi na 
salama;

xi. Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya maendeleo ya kituo 
shikizi cha shule kwa mwalimu mkuu wa shule mama; na

xii. Kutekeleza majukumu mengine atakayopangiwa na 
mwalimu mkuu wa shule mama.

3.12 Wazazi/Walezi
Majukumu yaliyobainishwa ni haya yafuatayo:

i. Kushiriki kikamilifu katika kuanzisha na kuendesha vituo 
shikizi vya shule;

ii. Kushiriki katika zoezi la sensa ya watoto wadogo katika jamii 
na uandikishaji katika vituo shikizi vya shule;

iii. Kukusanya na kuandaa zana zinazopatikana katika 
mazingira;

iv. Kutoa huduma ya chakula kwa watoto/wanafunzi katika 
kituo shikizi cha shule; na
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v. Kuhakikisha watoto wadogo wenye umri wa kwenda shule 
wanaadikishwa na kuhudhuria  kwenye vituo shikizi vya 
shule.

3.13 Wabia wa Maendeleo na Asasi za Kiraia 
Majukumu yaliyobainishwa ni haya yafuatayo:

i. Kushirikiana na Serikali kufikia malengo ya kuendeleza vituo 
shikizi vya shule;

ii. Kutoa ushauri wa kitaalamu katika utoaji wa elimu bora;

iii. Kushiriki katika maandalizi, na mapitio ya miongozo 
mbalimbali inayohusu vituo shikizi vya shule;

iv. Kutoa msaada wa kitaalamu na kifedha kwa Serikali ili 
kuwezesha usimamizi na uendeshaji wa vituo shikizi vya 
shule; na

v. Kushiriki katika upimaji, ufuatiliaji, na tathmini ya vituo shikizi 
vya shule ili kutoa mapendekezo ya kuboresha utekelezaji 
wake. 
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SURA YA NNE

UFUATILIAJI NA TATHMINI YA VITUO SHIKIZI VYA SHULE

Sehemu hii inaeleza namna utekelezaji wa Mwongozo wa 
Uanzishaji, Usimamizi na Uendeshaji wa vituo shikizi vya Shule 
utakavyopimwa. Ufuatiliaji na tathmini utafanyika kwa kuzingatia 
viashiria pendekezwa ili kuhakikisha sheria, kanuni, taratibu 
na miongozo inazingatiwa. Ufuatiliaji na tathmini utafanyika 
katika ngazi mbalimbali kuanzia ngazi ya kituo, shule mama, 
kijiji/mtaa, kata, halmashauri hadi taifa. Viashiria vimeainishwa 
ili kubainisha matokeo tarajiwa kwa kila lengo mahsusi la 
mwongozo huu. 

4.1  Ufuatiliaji na Tathmini kwa Kuzingatia Viashiria
Ufuatiliaji na tathmini kwa kila ngazi utafanyika kupima matokeo 
ya utekelezaji wa shughuli zilizopangwa kutekelezwa ili 
kuona ni kwa kiasi gani zimetekelezwa. Viashiria vya msingi 
vitakavyotumika kupima utekelezaji wa vituo shikizi vya shule 
vimetokana na lengo kuu na malengo mahsusi yaliyobainishwa 
katika mwongozo huu. Ufuatiliaji utabaini mafanikio pamoja na 
dosari zote zilizojitokeza na kutoa mapendekezo ya kuboresha 
utekelezaji katika uanzishaji, usimamizi, na uendeshaji wa vituo 
shikizi vya shule. 
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4.1.1 Viashiria vya Utekelezaji kutokana na Lengo la 
“Kubainisha Vigezo Stahiki Vitakavyofuatwa katika 
Uanzishaji”
Maeneo yanayohitajika kupimwa ni kuona uwapo 
wa kituo shikizi cha shule kilichoanzishwa na jamii, 
uwapo kwa ardhi inayomilikiwa kihalali, uwezekano wa 
kukiendeleza kituo kuwa shule pamoja, na uwapo wa 
msaidizi katika kituo anayetokana na jamii husika. 

4.1.2 Viashiria vya Utekelezaji kutokana na Lengo la 
“Kutumia Vigezo Stahiki katika Usimamizi na 
Uendeshaji wa Kituo Shikizi cha Shule”
Maeneo yanayohitajika kupimwa ni pamoja na kuona 
kama jamii inahusika kikamilifu kuendesha kituo,  kubaini 
kama kituo kinalelewa na kusaidiwa na shule mama, 
kuwapo kwa mpango shirikishi kati ya shule mama na 
jamii kwa ajili ya kukiendeleza kituo, uwezekano wa 
upatikanaji wa huduma za afya, michezo pamoja na 
ulinzi na usalama wa mali za kituo. Mambo mengine 
ni mafanikio ya watoto/wanafunzi, ufundishaji na 
ujifunzaji, utekelezaji wa mtaala, uongozi, usimamizi 
na utawala, mazingira wezeshi, na ushirikishwaji wa 
jamii. 

4.1.3 Viashiria vya Utekelezaji kutokana na Lengo la 
“Kubainisha Majukumu na Wajibu wa Wadau katika 
Uanzishaji, Usimamizi, Uendeshaji”
Eneo hili litafuatiliwa kuona ni kwa kiwango gani 
majukumu ya wadau wa elimu yamebainishwa. 
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Aidha, ufuatiliaji utafanyika ili kuona uzingatiaji wa 
namna jamii inavyoshirikishwa ili kutimiza wajibu 
katika kuanzisha, kusimamia na kuendeleza vituo 
shikizi vya shule. Mambo yatakayozingatiwa ni pamoja 
na kuangalia:

i. Idadi ya vikao vya wazazi vilivyofanyika kuhamasisha 
uandikishaji na utoaji wa huduma muhimu katika 
kituo shikizi cha shule;

ii. Idadi ya vikao kituoni vilivyohusisha walimu na 
kamati ya shule kubaini changamoto za ufundishaji 
na ujifunzaji na maendeleo ya watoto/wanafunzi 
kwa ujumla;

iii. Asilimia ya vituo vinavyotoa huduma muhimu, 
zikiwamo huduma za afya, chakula, ulinzi, na 
usalama; na

iv. Asilimia ya vituo vinavyotekeleza mtaala katika 
kuwezesha ujifunzaji fanisi.

4.1.3 Viashiria vya Utekelezaji kutokana na Lengo la 
“Kufanya Ufuatiliaji na Tathmini katika Usimamizi 
na Uendeshaji wa Vituo Shikizi vya Shule”
Eneo hili litafuatiliwa kuona kama malengo 
yaliyopangwa yameweza kufikiwa kwa kuzingatia: 

i. Asilimia ya uzingatiaji wa sheria, kanuni na 
miongozo iliyotolewa;

ii. Asilimia ya ushirikishwaji wa watoto/wanafunzi 
katika kujifunza;

iii. Asilimia ya uwekaji wa kumbukumbu muhimu za 
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vikao;

iv. Asilimia ya matokeo ya ufundishaji na ujifunzaji;

v. Asilimia ya uboreshaji wa mazingira ya ujifunzaji 
ikiwamo miundombinu stahiki; na

vi. Asilimia ya ushirikishwaji wa jamii katika kutoa 
huduma stahiki.

4.2 Mchakato wa Kufanya Ufuatiliaji na Tathmini
Ufuatiliaji na tathmini utahusisha maeneo matatu muhimu, 
ikiwamo mchakato wa uanzishaji, tathmini ya ubora wa 
elimu itolewayo, na utekelezaji wa Mwongozo wa Uanzishaji, 
Usimamizi na Uendeshaji wa Vituo Shikizi vya Shule.

4.2.1 Mchakato wa Uanzishaji wa Vituo Shikizi vya Shule
Wajumbe wa kamati ya usimamizi wa kituo shikizi cha 
shule watafuatilia mchakato mzima wa uanzishaji ili 
kuona kama umezingatia vigezo. 

4.2.2 Ufuatiliaji Utakaofanywa na Wathibiti Ubora wa 
Shule 
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule watatumia viashiria 
pendekezwa kwa ajili ya kupata taarifa kuhusu ubora 
wa huduma zitolewazo katika vituo shikizi vya shule. 
Aina hii ya ufuatiliaji itafanyika wakati wa ziara za 
uthibiti ubora wa shule zikihusisha usajili wa kituo 
kuwa shule kamili. Aidha, ufuatiliaji utafanyika kubaini 
ubora wa huduma za kielimu zitolewazo kwa watoto/
wanafunzi katika vituo shikizi vya shule. 
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Ufuatiliaji utajumuisha kukagua shughuli za kila siku 
zinazofanywa na walimu, wanafunzi, miundombinu, 
na msaada unaotolewa na shule mama kama unakidhi 
mahitaji ya ufundishaji na ujifunzaji. 

4.2.3 Ufuatiliaji Unaofanyika  katika Ngazi ya Wizara 
Ufuatiliaji huu utahusisha ziara za ufuatiliaji 
utakaofanywa na timu kutoka WyEST na OR - 
TAMISEMI kuhakikisha kwamba Mwongozo wa 
Uanzishaji, Usimamizi na Uendeshaji wa Vituo Shikizi 
vya shule unatekelezwa vizuri. Wizara itatumia viashiria 
pendekezwa vya ufuatiliaji ili kupata taarifa stahiki.

4.3 Muundo wa Uandaaji na Utoaji wa Taarifa
Sehemu hii inatoa maelekezo ya muundo wa uandaaji na utoaji 
wa taarifa zinazohusu uanzishaji, usimamizi, na uendeshaji wa 
vituo shikizi vya shule kwa kuzingatia maeneo yafuatavyo: 

4.2.1 Maendeleo na Ustawi wa Watoto/Wanafunzi
Utoaji wa taarifa katika eneo hili utazingatia yafuatayo:

i. Maendeleo ya watoto/wanafunzi kitaaluma; 
ii. Mahudhurio ya watoto/wanafunzi; 
iii. Ushirikishwaji katika kujifunza; na
iv. Upatikanaji wa huduma stahiki kulingana na mahitaji 

yao. 

WAZIRI WA ELIMU VITUO SHIKIZI VYA SHULE FINAL.indd   24WAZIRI WA ELIMU VITUO SHIKIZI VYA SHULE FINAL.indd   24 15/04/2023   15:1515/04/2023   15:15



25

4.3.2 Ufundishaji na Ujifunzaji wa Watoto/Wanafunzi
Utoaji wa taarifa katika eneo hili utazingatia mambo 
yafuatayo: 

i. Taaluma na utaalamu wa mwalimu/mlezi;
ii. Mahudhurio mazuri ya mwalimu darasani; 
iii. Uandaaji wa mazingira salama, yenye ulinzi na 

rafiki kuwezesha ujifunzaji wa mtoto/mwanafunzi 
katika nyanja zote;

iv. Kuwapo kwa motisha kwa watoto/wanafunzi katika  
kujifunza; 

v. Uandaaji wa mazingira stahiki ya ufundishaji na 
ujifunzaji;

vi. Kuwapo kwa kumbukumbu muhimu za ufundishaji 
na ujifunzaji; 

vii. Kuwapo kwa maandalizi ya ufundishaji na utoaji wa 
mrejesho kwa watoto/wanafunzi;

viii. Kuwapo kwa utaratibu wa kupima matokeo ya 
ujifunzaji na kuweka kumbukumbu za maendeleo 
ya watoto kwa wazazi; na

ix. Ushirikishaji wa watoto wenye mahitaji maalumu.

4.3.3 Ubora wa Mtaala Unaotekelezwa 
Utoaji wa taarifa katika eneo hili utazingatia mambo 
yafuatayo: 

i. Kuwapo kwa mtaala na vifaa vyake; 
ii. Matumizi sahihi ya mtaala na vifaa vyake; 
iii. Uwapo wa maazimio, maandalio, na shajara za 

masomo;
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iv. Uzingatiaji wa ratiba za masomo
v. Kuwapo kwa ratiba ya kila siku; na
vi. Matumizi ya vitabu vya kiada na ziada kwa uwiano 

stahiki.

4.3.4 Uongozi, Utawala na Usimamizi wa Vituo Shikizi 
vya Shule 
Utoaji wa taarifa katika eneo hili utazingatia mambo 
yafuatayo: 

i. Kumbukumbu zinazoonesha mahitaji ya msingi ya 
kuanzisha kituo shikizi cha shule;

ii. Uwapo wa kumbukumbu za vikao vya kamati ya 
uanzishaji na usimamizi wa kituo shikizi cha shule;

iii. Uwapo wa nyaraka kuhusu sheria, kanuni na 
miongozo kuhusiana na kituo shikizi vya shule; 

iv. Kuwapo kwa taarifa ya uthibiti ubora wa kituo shikizi 
cha shule;

v. Utunzaji wa nyaraka za kituo shikizi cha shule, 
ikiwa ni pamoja  na kumbukumbu za maendeleo ya 
watoto;

vi. Uwapo wa ratiba ya masomo na mihula ya shule;
vii. Uwapo wa taarifa za utunzaji wa rasilimali za kituo; 
viii. Uwapo wa kumbukumbu za vikao vya wazazi na 

kamati ya kituo;
ix. Uwapo wa taarifa za mahudhurio ya watoto/

wanafunzi na walimu; na
x. Uwapo wa vitabu vya wageni na kitabu cha nidhamu.
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4.3.5 Rasilimali za Vituo Shikizi vya Shule
Utoaji wa taarifa katika eneo hili utazingatia mambo 
yafuatayo: 

i. Uwapo wa daftari la kumbukumbu za walimu; 
ii. Uwapo wa shajara ya rasilimali za shule; 
iii. Uwapo wa hati miliki ya ardhi; na
iv. Uwapo wa kumbukumbu inayoonesha miundombinu 

pamoja na samani, mikeka, zana za kufundishia na 
kujifunzia, pamoja na kiwanja cha nje cha michezo 
katika kituo shikizi cha shule.

4.3.6 Ushirikishwaji wa Jamii
Utoaji wa taarifa katika eneo hili utazingatia mambo 
yafuatayo: 

i. Uwapo wa kumbukumbu za mikutano ya ushiriki wa 
jamii katika kutoa huduma stahiki; 

ii. Uwapo wa ratiba za mikutano ya kila mara na 
wazazi;

iii. Uwapo wa muundo wa kamati ya kituo inayozingatia 
usawa; na

iv. Uwapo  wa mkakati endelevu unaolenga kuendeleza 
kituo. 
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