JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

MWONGOZO WA KITAIFA WA UANZISHAJI NA
UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA USHIRIKIANO
WA WAZAZI NA WALIMU KATIKA ELIMU YA AWALI
NA MSINGI

TANZANIA BARA

2023

UWAWA.indd 1 @ 15/04/2023 15:06



® | D | [

© Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

Toleo la Kwanza, 2023

ISBN: 978-9987-09-545-2

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Miji wa Serikali-Mtumba,

Mtaa wa Afya - Mtumba,

S.L.P 10,

40479, Dodoma.

Simu: +255 26 296 3533
Baruapepe: info@moe.go.tz
Tovuti: www.moe.go.tz

Mwongozo huu utarejelewa kama:
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (2023). Mwongozo
wa Kitaifa wa Uanzishaji na Utekelezaji wa Shughuli za
Ushirikiano wa Wazazi na Walimu katika Elimu ya Awali na
Msingi, Tanzania Bara - Dodoma.

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kunakili, kutafsiri,
kudurufu, kupiga chapa wala kutoa andiko hili kwa namna
yoyote ile bila idhini ya Kamishna wa Elimu, Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia.

UWAWA.indd 2 @ 15/04/2023 15:06



YALIYOMO
ShUKUFaNI......coooiiiiiiieee e Vv
Vifupisho vya Maneno............cccccooveeiieeiiiiiiiiceee, vii
SURAYAKWANZA. ... 1
UTANGULIZI.........ooeieeeieieieeeeeeeee e 1
1.1 USUlicceiieeiieeeeeee e 1
1.2 Umuhimu wa Mwongozo............cccevvveeeeevenennnnn. 4
1.3 Malengo ya MwoNngozo.............uevvveciiiieeeeeeennnn. 4
1.4 Walengwa wa MwoNgOZzO...........cceeveveeiiiiieenennnn. 6
1.5 Matumizi ya MWONQOZO..........cccoeeviiiiiiiiiiiines 6
1.6 Muundo wa MwongoOzoO............ceeeeeeeiiiiiieiennnnnnn. 6
SURAYARPILL......ooeeeee e 8 O}
UANZISHAJI NA UTEKELEZAJI WA UWaWa.......... 8
2.1 Utangulizi..........coooviviiiiiiccece e 7
2.2 Wawakilishi wa UWaWa..........ccccceeiiiieiiienennnnnn. 10
2.3 Uongozi wa UWaWa na Majukumu yao........... 21
SURAYATATU. ... 25
USIMAMIZI WA UTEKELEZAJI WA USHIRIKIANO

WA WAZAZI NAWALIMU.......ooooii 25
3.1 UtanQUIiZi.......oooeeeeiii 25
3.2 Wajibu na Majukumu ya Wadau wa Elimu........ 25

UWAWA.indd 3 @

15/04/2023 15:06



SURAYANNE........ooi e,
UFUATILIAJI NATATHMINL.....oooiiiiieeeeee

41
4.2

4.3

4.4
4.5
4.6
4.7
4.8
4.9

UtanQUIIZi..........eveeeiiiiiiiii e

Viashiria vya Utekelezaji wa Malengo ya

Majukumu ya Wadau katika Ufuatiliaji na
Tathmini ya UWaWa...........ccccoeiiiiiiiiiis

Wahusika katika Ufuatiliaji na Tathmini..............
Uandaaji wa Taarifa.........cccceeeeeeiiiiiiiiiececeeeiiis
Uhakiki wa Taarifa...........cccccoceeeiiiiieeeeeees
Kukabidhi Taarifa...........ccccccovveieeiiieiee
Majadiliano ya Taarifa Ngazi ya Taifa.................
Mbinu Zitakazotumika Kufanya Ufuatiliaji na

TathMiNi .,

4.10 Maeneo ya Ufuatiliaji na Tathmini......................
4.11 Viambatisho..........ccccoviiiiiiiii,
Uthibitisho................ccco

Marejeleo............ooovveiiiiiii

UWAWA.indd 4

15/04/2023 15:06



Shukurani

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST) inatoa
shukurani kwa wadau wote walioshiriki katika uandishi wa
mwongozo huu. Miongoni mwao ni maafisa kutoka WyEST,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI), Taasisi ya Elimu Tanzania (TET), Wakala wa
Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM), Chuo cha Ualimu
Nachingwea, na Taasisi ya Ustawi wa Jamii - Dar es Salaam.
Aidha, WyEST inatoa shukurani kwa wahadhiri kutoka Chuo
Kikuu cha Dodoma ambao walikuwa wataalamu elekezi
katika kufanikisha uandishi wa mwongozo huu.

Vilevile, shukurani ziwaendee wadau wa elimu walioshiriki

katika uandaaji wa mwongozo huu, ikiwa ni pamoja na

Shirika la Msaada wa Watu wa Marekani (USAID) kupitia @
mradi wa Tusome Pamoja na Jifunze Uelewe, Serikali ya

watu wa Uingereza (UK) kupitia mradi wa Euip - Tanzania

pamoja na Children in Crossfire (CiC).

WYyEST inatoa shukurani za pekee kwa wafuatao:
Wabhariri: Maimuna Amour kutoka WyEST
Dkt. Maryam Mwinyi kutoka WyEST
Dkt. Rehema Ogha Stephano kutoka chuo
kikuu cha Dododma
Hawa Selemani kutoka WyEST
Noreen Kwezi kutoka chuo cha ualimu
Nachingwea
Riaz Abeid kutoka Ofisi ya Raisi Tamisemi
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Wataalamu waelekezi: Dkt. Kelvin Swai
kutoka chuo kikuu cha Dododma

Dkt. Fortnatha Pembe kutoka chuo kikuu
cha Dododma

Venance N. Manori kutoka WyEST
Mratibu: Hawa Selemani kutoka WyEST
Msanifu: Peter Mbute

Mwisho, shukurani za dhati zinatolewa kwa Mfuko wa Serikali
ya Watu wa Uingereza (UKaid) kupitia msaada wa kitaalamu
na ufadhili kutoka Programu ya Shule Bora ambao, kwa kiasi
kikubwa umefanikisha uandishi wa mwongozo huu.

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa

Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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SURA YA KWANZA

UTANGULIZI

Sura hiiinatoa utanguliziwa Mwongozo ikijumuisha umuhimu,
malengo, walengwa, matumzi na muundo wa Mwongozo

1.1  Usuli

Maendeleo ya taifa lolote yanategemea kwa kiasi kikubwa,
ubora wa elimu ya watu wake. Mahitaji ya utoaji wa elimu
bora na usimamizi vinahitaji uwajibikaji wa karibu kutoka
wazazi pamoja na jamii inayoizunguka shule. Serikali, kupitia
Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 na Mpango
wa Maendeleo wa Sekta ya Elimu 2021/22 - 2025/26 ®
imeelekeza ushiriki wa jamii, hususani wazazi kushiriki
katika shughuli mbalimbali za maendeleo ya shule. Aidha,
imelenga kuboresha upatikanaji wa elimu bora na jumuishi
kwa kuandaa mazingira salama ya kujifunzia na kufundishia,
ikiwamo upatikanaji wa vifaa, chakula, maji safi na salama
na huduma ya vyoo shuleni. Vivyo hivyo, Mpango Mkakati
wa Kitaifa wa Elimu Jumuishi 2021/22 - 2025/26 unaelekeza
elimu kuzingatia ushiriki wa wazazi kikamilifu katika elimu ya
watoto wakiwamo wenye mahitaji maalumuu. Katika kufikia

lengo hilo, wadau mbalimbali, wakiwamo walimu, wazazi
na jamii wanapaswa kushirikishwa ili kuhakikisha kuwa
wanafunzi wanapata elimu bora na jumuishi.
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UWaWa ni jukwaa linaloweza kuwapa wazazi fursa ya
kushiriki kikamilifu kuchangia maendeleo ya shule ili kuleta
ufanisi, uwazi, na uwajibikaji wa wadau wote.

Sheria ya Mtoto Na. 21 ya 2009 na marekebisho yake ya
mwaka 2019, 8(1) inaelekeza kwamba mzazi, mlezi au mtu
mwingine yeyote ambaye mtoto yuko chini ya uangalizi wake
analo jukumu la kuhakikisha kwamba, pamoja na mambo
mengine mtoto anapata haki zake za: chakula; malazi;
mavazi; matibabu ikiwamo chanjo; elimu, ushauri na unasihi;
kucheza; na burudani. Mambo yote haya ni muhimu kwa
ustawi na maendeleo ya kitaaluma ya mtoto katika Elimu ya
Awali na Msingi.

Mwaka 2018, (WyEST) ilitoa Waraka wa Elimu Na 1 wa
mwaka 2018 wa Uandaaji na Uendeshaji wa Kamati na Bodi
za Shule. Miongoni mwa majukumu yaliyoainishwa kwenye
waraka huo ni kutoa nafasi kwa wazazi na jamii kushauri
uongozi wa shule jinsi ya kusimamia shule. Vilevile, Kiongozi
cha Mwalimu Mkuu sehemu ya 3.2.5 kinasisitiza kuanzisha
na kuimarisha ushirikiano kati ya uongozi wa shule na
jamii ili kuhamasisha uboreshaji wa maendeleo ya shule.
Lengo ni kuwashirikisha wazazi na jamii kwenye shughuli
mbalimbali za maendeleo ya shule, ikiwvamo uboreshaji
wa miuondombinu ya shule kama vile ujenzi, ukarabati wa
vyumba vya madarasa, uchangiaji wa chakula, na ufuatiliaji
wa maendeleo ya wanafunzi ya kitaaluma na kinidhamu.
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Katika kutafsiri dhana ya ushirikishwaji wa jamii kama
ilivyoainishwa kwenye miongozo, kumekuwa na umuhimu
wa kuunda chombo maalumu kitakachowezesha kuwapo
kwa utaratibu rasmi wa uanzishaji na utekelezaji wa
Ushirikiano wa Wazazi na Walimu (UWaWa). Madhumuni
ya kuanzishwa kwa UWaWa ni kuongeza ushiriki wa wazazi
utakaoboresha ujifunzaji kwa watoto/wanafunzi shuleni na
nyumbani na kuimarisha ushiriki wa jamii katika shughuli za
shule. Aidha, UWaWa ni chombo kinachoisaidia kamati ya
shule kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi.

Uzoefu kupitia miradi mbalimbali, ikiwamo ya EQUIP-T
(2014 - 2019) uliotekelezwa katika mikoa ya Kigoma,
Dodoma, Mara, Shinyanga, Simiyu, Tabora, na Lindi, na
Tusome Pamoja (2016 - 2021) uliotekelezwa katika mikoa ®
ya Mtwara, Iringa, Morogoro, na Ruvuma, umeonesha
mafanikio makubwa yaliyochangiwa na UWaWa. Mafanikio
hayo ni pamoja na kuongezeka kwa uandikishaji wa
watoto/wanafunzi, wakiwamo wenye mahitaji maalumuu,
kupunguza utoro, kuongeza ufaulu, ari na motisha kwa
walimu na watoto/wanafunzi katika mchakato wa ujifunzaiji
na ufundishaiji. Aidha, ilibainika kwamba miradi hiyo ilisaidia
kuimarisha miundombinu jumuishi, ushiriki wa wazazi katika

kuchangia mipango ya maendeleo ya shule na ushirikiano
kati ya jamii na shule.
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1.2 Umuhimu wa Mwongozo

Mwongozo huu utawezesha wazazi na walimu kushiriki
kwenye shughuli za maendeleo ya watoto/wanafunzi na
shule kwa ujumla. Ushirikiano wao utaboresha mazingira
ya ujifunzaji kuwa salama kwa ajili ya makuzi na ujifunzaji
wenye ufanisi. Aidha, mwongozo huu unasisitiza namna
ambavyo ushirikiano wa wazazi na walimu unasaidia katika
kuimarisha mawasiliano, uwazi, usawa wa Kijinsia na
uwajibikaji kati ya shule na jamii kwa ujumla. Vilevile, ushiriki
wa wazazi kwenye shughuli za maendeleo ya shule hujenga
hisia ya umiliki wa shule kwa jamii. Hivyo, mwongozo huu
utawezesha uanzishaiji, ufuatiliaji, na tathimini ya UWaWa ili
kuwawezesha wanafunzi kufikia mafanikio yaliyokusudiwa.

1.3 Malengo ya Mwongozo
Lengo kuu la mwongozo huu ni kuwaelekeza wasimamizi,
watekelezaji na wadau wa elimu namna bora ya kuimarisha
ushirikiano wa wazazi na walimu itakayoongeza uwazi,
uwajibikaji, na ufanisi katika ujifunzaji na ufundishaji kwa
watoto/wanafunzi wa Elimu ya Awali na Msingi.

1.3.1 Malengo mahsusi

i. Kuweka utaratibu wa utekelezaji wa shughuli
za UWaWa katika kuboresha Elimu ya Awali na
Msingi;

i. Kuelekeza namna ya kupanua wigo wa

upatikanaji na usimamizi wa rasilimali

zinazohitajika kwa mtoto/mwanafunzi;

_—
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iii. Kuelekeza namna ya kupanga na kutekeleza
mikakati endelevu ya uboreshaji wa mazingira
jumuishi ya ujifunzaji yatakayomwezesha
mtoto/mwanafunzi kuwa salama ndani na nje
ya shule; na

iv. Kuelekeza namna ya kufanya ufuatiliaji na
tathmini kufikia viashiria stahiki vya ubora
katika utekelezaji wa UWaWa.

1.3.2 Mikakati ya utekelezaji wa malengo
lli kuweza kufikia malengo yaliyowekwa, ni vyema
UWaWa kwa kushirikiana na wadau wengine:

i. Kuimarisha mifumo ya mawasiliano inayoleta
ufanisi kati ya wanafunzi, walimu, wazazi/ @
walezi na jamii;

ii. Kusimamia sera, sheria na kanuni za utoaji wa
Elimu ya Awali na Msingi;

iii. Kuimarisha ustawi na ulinzi wa mtoto/
mwanafunzi wa kike na wa kiume, wakiwamo
wenye mabhitaji maalumuu wakiwa nyumbani,
shuleni na katika jamii;

iv. Kushiriki katika uwekezaji kwa ajili ya utekelezaji
wa shughuli za UWaWa kwa Elimu ya Awali na
Msingi;

v. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ili kubaini ubora
wa huduma zitolewazo;
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vi. Kushirikisha jamii nzima katika kutoa huduma
stahiki kwa mtoto/mwanafunzi;

vii. Kusimamia kwa karibu utatuzi wa changamoto
zinazokabili maendeleo ya watoto/wanafunzi;

viii. Kuimarisha mahusiano kati ya walimu, watoto/
wanafunzi, wazazi/walezi na jamii; na

ix. Kuchochea utekelezaji wa Mpango wa Jumla
wa Maendeleo ya Shule.

1.4 Walengwa wa Mwongozo

Walengwa wakuu wa mwogozo huu ni wazazi na walimu.
Mwongozo huu utatumiwa na Serikali kupitia wizara
zinazohusika na masuala ya mtoto; watafiti katika Elimu ya
Awali na Msingi, Taasisi za Serikali; Asasi za Kiraia; Jamii;
na Sekta Binafsi. Aidha, watakaonufaika na mwongozo huu
ni watoto/wanafunzi wa Elimu ya Awali na Msingi.

1.5 Matumizi ya Mwongozo

Mwongozo huu utatumika katika kuboresha ujifunzaji na
ufundishaji katika Elimu ya Awali na Msingi kwenye shule za
umma na binafsi. Pia, utatumika sambamba na miongozo
mingine iliyopo shuleni. Hivyo, wazazi, walimu na wadau
wengine wanapaswa kuusoma na kuuelewa ili kuleta ufanisi
uliokusudiwa.

1.6 Muundo wa Mwongozo
Mwongozo huu una sura nne: Sura ya kwanza ni maelezo ya
utangulizi; Sura ya pili inahusu uanzishwaiji na utekelezaiji wa
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Mwongozo; Sura ya tatu inahusu usimamizi wa utekelezaiji
wa Mwongozo; na Sura ya nne inaelezea ufuatiliaji na
tathmini ya mwongozo.
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SURA YA PILI

UANZISHAJI NA UTEKELEZAJI WA UWaWa

2.1 Utangulizi

Sura hii imeeleza kuhusu uanzishaji na utekelezaji wa
UWaWa, ikijjumuisha dhana ya UwaWa, wawakilishi wa
UwaWa, na uongozi wa UwaWa. Vilevile, utekelezaji wa
majukumu ya UWaWa na uandaaji wa mpango kazi wa
shughuli za UwaWa vimeelezwa kwa kina.

2.1.1 Dhana ya UWaWa

Katika kuhakikisha shule inatoa elimu bora, jumuishi
na inayozingatia usalama wa watoto, ushirikishwaji
wa jamii inayozunguka shule ni suala muhimu
linalopaswa kupewa kipaumbele. Hivyo, uwapo wa
UWaWa utasaidia kufikia lengo hilo.

UWaWa ni uwakilishi wa walimu wa kila darasa
na wazazi wenye watoto katika darasa husika
wanaoshirikiana kujadili, kupanga mipango,
kutekeleza, na kuhamasisha utendaji wa shughuli
zenye malengo ya kuinua ustawi wa wanafunzi na
kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji wenye tija.
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2.1.2 Umuhimu wa UWaWa

UWaWa ni jukwaa linalowezesha wazazi
kushirikiana na walimu katika kuboresha ujifunzaji,
ufundishaji na ustawi wa watoto ndani na nje
ya shule. UWaWa unalenga kutoa fursa kwa
wawakilishi:

i. Kutambua changamoto zinazohitaji
kushughulikiwa na kamati ya shule;

ii. Kuimarisha ustawi, ulinzi, na usalama wa
mtoto/mwanafunzi akiwa nyumbani, shuleni na
katika jamii;

iii. Kuhamasisha mazingira wezeshi na jumuishi
ya ujifunzaji na ufundishaji;

iv. Kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali, na
kuendesha matukio ya ushirikishwaji jamii
katika kusaidia shughuli za kuleta maendeleo
ya shule;

v. Kuimarisha mawasiliano fanisi kati ya mtoto/
mwanafunzi, mwalimu, na mzazi/mlezi katika
kuchagiza ujifunzaji wa watoto shuleni na
nyumbani;

vi. Kuboresha uwazi, usawa wa Kkijinsia,
ushirikishwaji na uwajibikaji kati ya shule na
jamii ili kurahisisha uendeshaji wa shughuli
za shule na kufanya maamuzi ya kuendeleza
shule katika kukuza taaluma;
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vii. Kujenga na kuimarisha moyo wa umiliki wa
shule na kuwezesha elimu kwa watoto; na

viii. Kuhamasisha na kushiriki katika utekelezaji wa
Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya Shule.

2.2 Wawakilishi wa UWaWa

UWaWa utajumuisha watu wenye uzoefu wa aina mbalimbali
wanaopatikana ndani ya jamii bila kujali kabila, hali ya
uchumi na hali ya utimamu wa viungo vya mwili, na itikadi za
kisiasa na za kidini. Kila shule inatakiwa kuwa na wawakilishi
24 watakaopatikana kwa kuzingatia usawa wa kijinsia na
ujumuishi bila kujali hadhi ya mtu. Hii itajumuisha wazazi 16,
ikiwa ni wazazi wawili wawakilishi (Me na Ke) kutoka kila
darasa kuanzia Elimu ya Awali hadi darasa la Saba wenye
watoto wanaosoma katika darasa husika kwa mwaka huo.
Aidha, katika umoja huu, kutakuwa na walimu wawakilishi 8
mwalimu mmoja kutoka kila darasa.

Wawakilishi wa UWaWa watachagua mratibu na mratibu
msaidizi watakaotoka miongoni mwa wazazi, na katibu na
katibu msaidizi kutoka miongoni mwa walimu. Pamoja na
majukumu mengine yanayotajwa katika mwongozo huu,
mratibu au mratibu msaidizi watawakilisha UWaWa kwenye
vikao vya kamati ya shule.
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2.2.1 Sifa za Wawakilishi wa UWaWa
Mwakilishi wa UWaWa awe na sifa miongoni mwa
zifuatazo:

i. Awe na mtoto katika darasa husika;

i. Mwenye wuzoefu katika fani mbalimbali
zinazoweza kusaidia shule;

iii. Mwenye uelewa bora unaohitajika kwenye
shughuli za kijamii;

iv. Anayekubalika kwa jamii;

v. Anayeshiriki katika shughuli za maendeleo
kwenye miradi ya jamii;

vi. Mwenye utayari wa kutoa huduma stahiki kwa
hiari bila kusukumwa; na

vii. Mwenye uelewa kuhusu makuzi na maendeleo
ya mtoto/mwanafunzi.

2.2.2 Upatikanaji wa Wawakilishi

Wawakilishi wa UWaWa wanatakiwa kuchaguliwa
kupitia mkutano wa wazazi na walimu utakaoitishwa
na mkuu wa shule kwa kushirikiana na kamati
ya shule. Katika mkutano huo, watachaguliwa
wawakilishi wa wazazi ambao watapatikana kwa
kupigiwa kura Kwa upande wa walimu, walimu
wa madarasa ndio wawakilishi wa walimu katika
UWaWa. Iwapo darasa lina mkondo zaidi ya mmoja,
walimu watamchagua mwalimu mmoja kuwakilisha
darasa husika katika UWaWa.
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2.2.3 Hatua za Kuzingatia wakati wa Uchaguzi

Katika uchaguzi wa wawakilishi wa UWaWa, mkuu

wa shule anatakiwa kuzingatia yafuatayo:

i. Kutoa matangazo ya kuwaalika wazazi wote
kwa muda usiopungua siku 14 kabla ya siku ya
mkutano;

ii. Kufanya mkutano wa uchaguzi wa wawakilishi
wa UWaWa;

iii. Kutoa ufafanuzi wa maana ya UWaWa,
majukumuyake, muundo, na sifa za wawakilishi
wa UWaWa siku ya uchaguzi;

iv. Kuwakumbusha wazazi kuwa shughuli za
uwakilishi wa UWaWa ni za kuijitolea kwa faida
ya watoto, shule, na jamii kwa ujumla; na

v. Kutoa ufafanuzi kwa wazazi wote wenye watoto
wanaosoma shuleni hapo kuwa wazazi wote ni
sehemu ya UWaWa, lakini itatakiwa pawepo na
wawakilishi wachache wa kusimamia UWaWa.

2.2.4 Uchaguzi wa Wawakilishi
a) Kundi la Wazazi
i. Baada ya ufunguzi wa mkutano, wazazi

watagawanyika kwenye makundi kulingana
na madarasa wanayosoma watoto wao.

i. Kwa kuzingatia sifa zilizoainishwa katika
mwongozo huu, kila kundi litachagua

12
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wawakilishi wawili (2), mmoja wa kike na
mwingine wa kiume.

b) Kundila Walimu

Kwa upande wa walimu, wawakilishi wa
UWaWa watakuwa walimu wa madarasa
ambao wataingia kutokana na nafasi zao.

2.2.5 Usajili wa Wawakilishi wa UWaWa

Mkuu wa shule atatakiwa kuwaandikisha
wawakilishi waliochaguliwa kwenye fomu ya usajili
wa wawakilishi wa UWaWa na kuwasilisha nakala
kwa Afisa Elimu Kata. Kiambatisho Na. 1 kitatumika.

2.2.6 Majukumu ya Wawakilishi wa UWaWa @

UWaWa ni usaidizi wa kamati ya shule
utakaowezesha utendaji bora wa kamati hiyo.
UWaWa una jukumu la kuhamasisha jamii na
wadau ili shughuli za ujifunzaji na ufundishaiji
ziendeshwe kwa ufanisi. lli kufikia azma hii,
wawakilishi wa UWaWa wanapaswa kuwa na ratiba
ya kufanya mikutano ya wawakilishi kimadarasa na
ya wawakilishi wote ili kupeana taarifa na kupanga
mikakati mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji wa
majukumu yao.

Wawakililishi wa UWaWa wanaelekezwa kuijikita
katika majukumu yafuatayo:
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a) Kuchochea Utekelezaji wa Mipango ya Shule
i. Kubainisha vipaumbele vya darasa husika
na kuviwasilisha kwenye kamati ya shule
kwa ajili ya utekelezaji ama kuwekwa
kwenye mpango wa shule; na
ii. Kushiriki kwenye utekelezaji wa mipango
iliyoidhinishwa na Kamati ya Shule.

b) Kuboresha Miundombinu ya Shule
i. Kuchangia jitihada za kamati ya shule
katika kuboresha miundombinu kutokana
na mahitaji halisi ya shule ikiwa ni pamoja
na ujenzi wa madarasa, matundu ya vyoo,
nyumba za walimu, maji, umeme, uzio,
viwanja vya michezo na barabara; na

ii. Kuhakikisha kuna miundombinu rafiki
kwa watoto/wanafunzi wenye mahitaji
maalumuu.

c) Kuimarisha Taaluma Shuleni

i. Kuratibu masomo kabilishi kwa watoto/
wanafunzi;

i. Kuanzisha na kuendeleza klabu za kielimu
za wanafunzi;

iii. Kuhamasisha wazazi/walezi kuhakikisha
watoto/wanafunzi wanapata mabhitaji ya
msingi ya shule kama vile sare za shule,
viatu, kalamu, na madaftari;
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iv. Kuibua na kuhimiza kuendelezwa kwa vipaji
vya wanafunzi shuleni kama vile kuchora,
kuchonga, kufinyanga, kushona, kufuma
pamoja na stadi za kazi;

v. Kusaidia uendelezaji wa shughuli za
utamaduni, sanaa, na michezo shuleni;

vi. Kuhamasisha wazazi/walezi kushiriki katika
kutengeneza/kufaragua zana za ujifunzaji
na ufundishaji, vikiwvamo vifaa vya michezo
kwa watoto/wanafunzi;

vii. Kuhakikisha kuwa kuna mawasiliano kati

ya walimu na wazazi na kutoa mrejesho wa

taarifa za maendeleo ya watoto/wanafunzi;

na @
viii. Kutafuta njia mbalimbali za kuchochea

motisha kwa watoto/wanafunzi na walimu.

d) Kuhamasisha Uandikishaji, Mahudhurio na
Kuhitimu kwa Wanafunzi Shuleni

i. Kuhamasisha wazazi/walezi kuwarudisha
shuleni watoto/wanafunzi walioacha shule
kwa sababu mbalimbali;

ii. Kuhimiza mahudhurio ya watoto/wanafunzi
shuleni pamoja na kufuatilia watoro ili
warejeshwe shuleni;

iii. Kushiriki katika kufanya maoteo vya
uandikishaji wa watoto/wanafunzi; na
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iv. Kuhamasisha wazazi/walezi katika
uandikishaji wa watoto/wanafunzi wa
darasa la awali na la kwanza.

Kuimarisha Afya, Ustawi, Ulinzi, na Usalama
wa Mtoto/Mwanafunzi

i. Kuelimisha na kuhamasisha wazazi kuhusu
umuhimu wa upatikanaji wa huduma za
afya kwa watoto;

ii. Kuhamasishajamiikuchangianakuhudumia
chakula kwa watoto/wanafunzi;

iii. Kuwabaini na kuwasaidia watoto/wanafunzi
wenye mahitaji maalumuu kama vile wenye
ulemavu, wanaoishi kwenye mazingira
hatarishi na changamoto mbalimbali
zinazokwamisha ujifunzaji wao;

iv. Kutambua na kushughulikia changamoto
zinazowakabili watoto/wanafunzi, walimu na
wazazi ili kuboresha ujifunzaji, ufundishaji
wa watoto/wanafunzi na ustawi wa jamii;

v. Kuhamasisha utunzaji wa mazingira, usafi
wa vyoo, usafi wa mwili, na elimu ya afya
ya uzazi,

vi. Kushiriki na kuhamasisha jamii kuimarisha

mifumo ya kushughulikia masuala ya ukatili
na ukiukwaiji wa haki za watoto/wanafunzi;

@ 15/04/2023 15:06



vii. Kushirikiana na kamati za ulinzi wa mtoto na
mifumo mingine katika jamii ili kuhakikisha
mtoto/mwanafunzi anakuwa katika hali ya
usalama akiwa nyumbani na shuleni;

viii. Kuhakikisha watoto/wanafunzi wamepata
elimu ya ulinzi na usalama wao;

ix. Kusimamia utendaji wa klabu mbalimbali za
watoto/wanafunzi zinazohusika na usalama
na ulinzi wa mtoto;

X. Kushirikiana na mwalimu wa unasihi na
malezi kutoa huduma za malezi na unasihi
shuleni kwa watoto/wanafunzi; na

xi. Kushirikiana na kamati ya watoto walio
katika mazingira hatarishi katika kuratibu ®
msaada na matunzo kwa watoto walio
katika mazingira hatarishi katika jamii.

f) Kuimarisha Nidhamu ya Mtoto/Mwanafunzi
Nyumbani na Shuleni

i. Kushirikiana na walimu, wazazi, na jamii
katika kuimarisha malezi ya watoto/
wanafunzi shuleni na nyumbani;

ii. Kushirikiana na walimu, wazazi, jamii na
wadau katika kujenga nidhamu ya watoto/
wanafunzi ili kuzuia unyanyasaji na uonevu
kwa watoto/wanafunzi wa jinsi zote;
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iii. Kusaidia kubainisha watoto/wanafunzi
wenye uhitaji wa kupewa ushauri na unasihi
na kuwasilisha taarifa kwa walimu husika;
na

iv. Kushirikiana na walimu, wazazi, jamii na
wadau kuwapa ushauri na unasihi watoto/
wanafunzi wenye hitaji hilo.

dg) Kuboresha Miradi ya Shule

i. Kuhamasisha wazazi na jamii katika
kuchangia na kusaidia utekelezaji wa
shughuli za miradi ya shule; na

ii. Kuishauri kamati ya shule namna nzuri
ya kuanzisha na kutekeleza miradi
itakayoiongezea shule kipato;

h) Kudumisha Mahusiano na Jamii

i. Kuimarisha mawasiliano na wazazi wa
darasa husika na jamii ili kuongeza uwazi,
ufahamu, na uwaijibikaiji;

ii. Kusaidia kubainisha taasisi na mashirika
mbalimbali ambayo yanaweza kusaidia
kuboresha elimu; na

iii. Kusaidia ulinzi wa mtoto na mali za shule.
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Utekelezaji wa majukumu ya UWaWa
Utekelezaji wa shughuli za UWaWa unahitaji vikao pamoja
na uandaaji wa mipango kazi ili kufanikisha majukumu yake

kwa ufanisi.

Wawakilishi wa UWaWa wanapaswa kufanya mkutano
angalau mara moja kwa mwezi ili kujadili mahitaji yaliyopo
kwenye shule husika na kuyapatia ufumbuzi. Kabla ya
mkutano wa UWaWa wawakilishi wa UWaWa wa kila darasa
(wazazi wawili na mwalimu mmoja) watakutana kujumuisha
mahitaji yaliyoibuliwa kwenye madarasa yao. Mabhitaji hayo
yanaweza kuhusisha taarifa kutoka kwa wazazi wengine
ambao si wajumbe wa UWaWa. Pamoja na kukutana
kila mwezi kwa mujibu wa Mwongozo, UWaWa unaweza
kukutana zaidi ikiwa italazimu. @

Kikao cha kwanza cha UWaWa kitahusisha pia kuandaa
mpango kazi wa mwaka wa utekelezaji wa shughuli za
UWaWa utakaotokana na vipaumbele walivyoviibua.

Aidha, mpango kazi huo utatakiwa kujumuisha vipaumbele
vilivyomo kwenye Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya
Shule. Mratibu wa UWaWa atawasilisha mpango kazi kwenye
kamati ya shule ili kuidhinishwa tayari kwa utekelezaiji.
Mratibu atawajibika kuhakikisha mpango kazi uliowasilishwa
unatekelezwa na taarifa za utekelezaji zinafikishwa kwa

kamati ya shule na wadau husika kama ilivyoelekezwa
kwenye Mwongozo. Rejea kiambatisho Na. 1 kinachoonesha
mfano wa jedwali la mpango kazi.

_—
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Mchakato wa Kuandaa Mpango Kazi

UWaWa unapaswa kuandaa mpango kazi ambao utasaidia
kutimiza malengo yanayotokana na mahitaji ya shule husika.
Mchakato wa kuandaa mpango kazi unahusisha yafuatayo:

i. Kubainisha mabhitaji na kuyapanga kulingana na
vipaumbele;

ii. Kuchagua vipaumbele vinavyoweza kutekelezeka
kulingana narasilimali zinazoweza kupatikana ukizingatia
mazingira salama, wezeshi na jumuishi ya ujifunzaji,
huduma ya chakula na lishe na kurejesha watoto shuleni;

iii. Kuandaa malengo ya utekelezaji kwa kuzingatia
vipaumbele vilivyoainishwa;

iv. Kuandaa orodha ya shughuli za kutekeleza ili kukidhi
mahitaiji;

v. Kubaini vyanzo vya rasilimali zilizopo katika mazingira
yao ili kukidhi mabhitaji;

vi. Kugawana majukumu ya utekelezaji wa mpango kazi; na

vii. Kukubaliana na kuandaa kalenda ya utekelezaji wa
mpango kazi na vikao vya ufuatiliaji.

Kiambatisho namba 2: Mfano wa Jedwali la Mpango Kazi

2.2.7 Ukomo wa uwakilishi wa UWaWa
Ukomo wa uwakilishi wa UWaWa ni mwaka mmoja.
Hii inatoa fursa kwa wawakilishi wengine kujitolea

na kupata uzoefu katika utekelezaji wa majukumu
ya UwaWa. Uchaguzi wa wawakilishi wa UWaWa

20
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unapaswa kufanyika kila baada ya mwaka mmoja
kutokana na sababu mbalimbali zikiwvamo baadhi
ya wazazi kuhamia sehemu zingine au kupata
majukumu mengine, hivyo, kushindwa kuendelea
na majukumu ya UWaWa. Vilevile, utafanyika
iwapo wanafunzi watahitimu, wataingia madarasa
mengine au wanafunzi wapya wataanza shule.
Hata hivyo, uchaguzi wa mwakilishi wa UWaWa
unaweza kufanyika tenaiwapo kutakuwa na sababu
ya msingi ya mwakilishi mmoja wapo kutoendelea
na uwakilishi mfano amefariki au ameugua kwa
muda.

2.3 Uongozi wa UWaWa na Majukumu yake @
Kabla ya kuahirisha mkutano wa wazazi, mkuu wa shule
atawaelekeza wawakilishi waliochaguliwa kuchagua uongozi

wa UWaWa. Wawakilishi waliochaguliwa watapiga kura

kumchagua mratibu na mratibu msaidizi, pamoja na katibu

na katibu msaidizi wa UWaWa.

Waratibu watatokana na wawakilishi wa wazazi na
makatibu watatokana na wawakilishi wa walimu. Baada ya
uchaguzi wa uongozi, wazazi wote watatangaziwa viongozi

waliochaguliwa na mkutano kuahirishwa.
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2.3.1 Muundo na Uongozi wa UWaWa

Muundo wa UWaWa utahusisha uwakilishi wa
wazazi wote wenye watoto wanaosoma kwenye
shule husika na walimu. Uwakilishi huo utakuwa
na uongozi utakaosaidia kuratibu utekelezaji wa
shughuli za UWaWa. Muundo na uongozi wa
UwaWa ni kama unavyoonekana hapa katika
kielelezo kinacho fuata.

UWAWA.indd 22 @
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Ufunguo:

- Kamati ya shule
. Uwakilishi wa uongozi kutoka kundi la wazazi

. Uwakilishi wa uongozi kutoka kundi la walimu

Madarasa kwa shule za msingi

Angalizo: Muundo wa UWaWa utahusisha madarasa
ya elimu maalumu na MEMKWA kwa shule ambazo zina
vitengo hivyo (Yaani wazazi wawili na mwalimu mmoja
watakaowakilisha kitengo husika.

® 2.3.2 Majukumu ya Uongozi wa UWaWa
Mratibu na mratibu msaidizi watakuwa na majukumu
ya kuitisha vikao, kuwasilisha taarifa, na kutoa
mrejesho wa shughuli za UWaWa kwenye vikao
vya kamati ya shule.

Aidha, katibu na katibu msaidizi watakuwa na

majukumu ya kuratibu na kutunza taarifa za vikao
na utekelezaji wa shughuli za UWaWa.
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SURA YA TATU

USIMAMIZI WA UTEKELEZAJI WA USHIRIKIANO WA
WAZAZI NA WALIMU

3.1 Utangulizi

Usimamizi na utekelezaji wa majukumu ya UWaWa kwa
ufanisi unahitaji uongozi na usimamizi thabiti kutoka kwa
wadau mbalimbali wa elimu waliopo ndani na nje ya shule.
Wadau hao nipamojana, WyEST, OR - TAMISEM, sekretarieti
za mikoa, wilaya, kata, shule, wazazi, jamii, sekta binafsi
na wadau wengine wanaoizunguka shule husika. Wadau
hawa wanahitaji kuwa na ujuzi na maarifa katika maeneo
ya usimamizi wa UWaWa ili kuimarisha utendaji kazi wake.
Sura hii ni muhimu kwani itasaidia wadau kutambua vyema ®
majukumu na mipaka yao ya utendaji wa kazi ili kuimarisha
mahusiano na ushirikishwaiji katika usimamizi wa UWaWa.

3.2 Wajibu na Majukumu ya Wadau wa Elimu

Wahusika katika kusimamia utekelezaji wa UWaWa katika
Elimu ya Awali na Msingi ambao ni. Wizara, taasisi na
wadau mbalimbali, wana majukumu watakayoyatekeleza
katika ngazi husika kama yalivyoainishwa katika sehemu
zinazofuata;

3.2.1 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

i. Kuhakikisha kuwa Mwongozo wa Uanzishaji
na Utekelezaji wa shughuli za UWaWa katika
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Elimu ya Awali na Msingi unatekelezwa kwa
kuzingatia sera na miongozo ya usimamizi na
uendeshaji wa Elimu nchini kwa kushirikisha
wadau mbalimbali; ikiwa ni pamoja na kuandaa
nyaraka zinazohusu utekelezaji wa Mwongozo
wa UWaWsa;

ii. Kuandaa sera, sheria, na kanuni kulingana na
mapendekezo ya matokeo ya UWaWa;

iii. Kupitia taarifa za mwaka za utekelezaji wa
UWaWa na kufanya maamuzi stahiki;

iv. Kupitia taarifa za utekelezaji wa Mwongozo
wa shughuli za UWaWa shuleni ili kufanya
maboresho yanayotakiwa;

v. Kuendesha mafunzo wezeshi kwa wadau wa
UWaWa ili kuwajengea uwezo; na

vi. Kufanya ufuatiliaji na tathmini kuona namna
UWaWa unavyotekeleza majukumu yake.

3.2.2 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa

i. Kuhakikisha Mwongozo wa UWaWa unawafikia
wadau wote muhimu;

i. Kutoa maelekezo ya kuhakikisha UWaWa
unatekelezwa katika Elimu ya Awali na Msingi
nchini;

iii. Kuratibu mipango na shughuli mbalimbali za

UWaWa zinazofanywa nchini;

26
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iv. Kuratibu utekelezaji wa Mwongozo wa UWaWa
katika ngazi za shule kupitia mamlaka za
serikali za mitaa;

v. Kufanya mapitio ya taarifa za halmashauri
za utekelezaji wa mwongozo wa shughuli za
UWaWa nchini; na

vi. Kufanya ufuatiliaji, usimamizi elekezi na
tathmini ya utekelezaji wa Mwongozo wa
UWaWa.

3.2.3 Wizaraya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalumuu

Katika kusimamia utekelezaji wa UWaWa katika

Elimu ya Awali na Msingi, Wizara ya Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumuu

pamoja na taasisi zake zinaweza kushiriki katika

majukumu yafuatayo:

i. Kutoa ushauri wa kitaalamu na mafunzo
wezeshi kwa watekelezaji wa mwongozo huu;

ii. Kutafuta na kukusanya rasilimali muhimu kwa
ajili ya ustawi, ulinzi na usalama wa watoto/
wanafunzi katika utekelezaji wa shughuli za
UWaWa katika Elimu ya Awali na Msingi;

iii. Kuratibu masuala muhimu ya ustawi, ulinzi
na usalama wa watoto/wanafunzi katika
utekelezaji wa shughuli za UWaWa Kkatika
Elimu ya Awali na Msingi;
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iv. Kusimamia, kuratibu na  kushughulikia
mashauri ya ukatili na ukiukwaji wa haki za
watoto/wanafunzi yanayobainika wakati wa
utekelezaji wa shughuli za UWaWa katika
Elimu ya Awali na Msingi;

v. Kushiriki katika usimamizi elekezi, ufuatiliaji na
tathmini ya utekelezaji wa shughuli za UWaWa
katika Elimu ya Awali na Msingi; na

vi. Kushiriki katika mijadala ya kisekta kuhusu
shughuli za UWaWa katika Elimu ya Awali na
Msingi.

3.2.4 Ngazi ya Mkoa

@& i. Kuratibu usimamizi na utekelezaji wa shughuli
za UWaWa katika Elimu ya Awali na Msingi;
i. Kuhamasisha utekelezaji wa shughuli za
UWaWa katika Elimu ya Awali na Msingi;

iii. Kuhakikisha kuwa UWaWa unaimarika na
unachangia katika maendeleo ya kitaaluma na
ustawi wa wanafunzi katika Elimu ya Awali na
Msingi;

iv. Kuratibu mipango na shughuli za UWaWa
katika Elimu ya Awali na Msing;i;

v. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji
wa shughuli za UWaWa katika Elimu ya Awali
na Msingi ndani ya mkoa na kutoa mrejesho
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kwenye kamati ya ushauri ya mkoa, OR-
TAMISEMI na WyEST,

vi. Kuhakikisha shughuli za UWaWa katika Elimu
ya Awali na Msingi zinaingizwa kwenye mpango
wa maendeleo ya elimu wa mkoa; na

vii. Kuandaa na kuhifadhi kumbukumbu sahihi za
utekelezaji na usimamizi wa UWaWa katika
Elimu ya Awali na Msingi.

3.2.5 Ngazi ya Halmashauri

i. Kuhamasisha, kusimamia na kutekeleza
shughuli za UWaWa katika Elimu ya Awali na
msingi;

ii. Kuhakikisha kuwa UWaWa unaimarika na
unachangia katika maendeleo ya kitaaluma na
ustawi wa watoto/wanafunzi katika Elimu ya
Awali na Msingi;

iii. Kuhakikisha shughuli za UWaWa katika Elimu
ya Awali na Msingi zinaingizwa kwenye mpango
wa maendeleo ya elimu wa halmashauri;

iv. Kuhamasisha wazazi/walezi na jamii kupitia

katika shughuli za UWaWa na kuchangia
katika maendeleo ya kitaaluma na ustawi wa
wanafunzi ndani ya halmashauri;

Kushughulikia changamoto zinazojitokeza
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katika utekelezaji wa shughuli za UWaWa
ndani ya halmashauri;

vi. Kuratibu ushiriki wa wadau mbalimbali katika
shughuli za UWaWa katika Elimu ya Awali na
Msingi ndani ya halmashauri;

vii. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za
UWaWa katika Elimu ya Awali na Msingi ndani
ya halmashauri;

viii.Kuandaa na kuwasilisha mkoani, taarifa ya
utekelezaji wa shughuli za UWaWa ndani ya
halmashauri husika; na

ix. Kuandaa na kuhifadhi kumbukumbu sahihi za
utekelezaji na usimamizi wa UWaWa.

3.2.6 Ngazi ya Kata

i. Kujumuisha shughuli za UWaWa zinazoibuliwa
katika ngazi za shule kwenye mpango wa
maendeleo wa kata;

ii. Kusimamia utekelezaji wa shughuli za UWaWa
katika shule zilizomo ndani ya Kata;

iii. Kupokea taarifa za uhamasishaji wa utekelezaji
wa UWaWa;

iv. Kuhamasisha wazazi/walezi kushiriki katika
shughuli za UWaWa;

v. Kutoa mafunzo na ushauri elekezi kuhusu
UWaWa shuleni;
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vi. Kuhakikisha kuwa changamoto =zinazohusu
UWaWa zinawasilishwa katika ngazi husika
kwa lengo la kupatiwa ufumbuzi;

vii. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya mara kwa mara
kuhusu utendaji wa UWaWa na kuwasilisha
taarifa kwa ngazi husika;

viii.Kusimamia utekelezaji wa UWaWa kwa
kuhakikisha  kuwa sheria  ndogondogo
zinazohusu  ushiriki wa  wazazi/walezi
zinatungwa na zinasimamiwa ipasavyo;

ix. Kuratibu utekelezaji wa shughuli za UWaWa
katika ngazi ya kata; na

X. Kuandaa na kuhifadhi kumbukumbu sahihi za
utekelezaji na usimamizi wa UWaWa.

i. Kuandaa mpango wa jumla wa maendeleo

UWaWa;

i. Kuandaa mikakati ya kuhakikisha UWaWa
unakuwa chimbuko la maendeleo endelevu
shuleni;

iii. Kusimamia utekelezaji wa shughuli za UWaWa
kwa kuhakikisha kuwa sheria ndogondogo
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zinazohusu wajibu wa wazazi katika elimu
shuleni zinatungwa na kusimamiwa ipasavyo;

iv. Kuhamasisha wazazi/walezi kushiriki katika
shughuli za UWaWsa;

v. Kuhakikisha kuna daftari la kumbukumbu
kwa ajili ya ushiriki wa wazazi/walezi na jamii
shuleni katika shughuli za UWaWa;

vi. Kufuatilia na kuhakikisha maazimio ya UWaWa
yanawasilishwa kwenye kamati ya shule kwa
ajili ya utekelezaiji;

vii. Kuhakikisha watoto wote, wakiwamo wenye
mahitaji maalumuu wanaibuliwa na kupatiwa
fursa ya kujiunga na shule na kujifunza;

viii. Kuhakikisha kuna mipango endelevu ya watoto
wote kupatiwa huduma muhimu, ikiwamo ya
chakula na lishe shuleni; na

ix. Kuandaa na kuhifadhi kumbukumbu sahihi za
utekelezaji na usimamizi wa UWaWa.

3.2.8 Ngazi ya Shule

i. Kutoa ushauri wa kitaalamu na kushirikiana na
UWaWa katika kutekeleza Mpango wa Jumla
wa Maendeleo ya Shule;

ii. Kupokea taarifa ya utekelezaji wa shughuli za
UWaWa kutoka kwa waratibu wa UWaWa na
kuiwasilisha katika kamati ya shule;
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iii. Kuhakikisha taarifa ya UWaWa inasomwa
kwenye vikao vya wazazi kwa ajili ya kujadili
na kutekeleza mapendekezo yao;

iv. Kuhakikisha kuwa vipaumbele vya UWaWa
vinawasilishwa katika kamati ya shule;

v. Kuhakikisha kuwa shule inashirikiana na
UWaWa katika kutafuta rasilimali mbalimbali
kwa ajili ya maendeleo ya shule;

vi. Kuhakikisha kwamba uchaguzi wa wawakilishi
wa UWaWa unafanywa kwa mujibu wa
Mwongozo;

vii. Kuwapatia UWaWa ushirikiano wa kutosha
ili waweze kutimiza majukumu yao yote
kwa ufanisi kama yalivyoainishwa kwenye ®
Mwongozo; na

viii. Kuandaa na kuhifadhi kumbukumbu sahihi za
utekelezaji na usimamizi wa UWaWa.

3.2.9 Wazazi/Walezi na Jamii

i. Kushiriki vikao vya wazazi/walezi na kuunda
UWaWa ili kuisaidia kamati ya shule katika
utekelezaji wa mipango ya shule;

ii. Kuchangia upatikanaji wa rasilimali na mabhitaji

mengine muhimu kwa ajili ya utoaji wa huduma
mbalimbali shuleni kwa kuzingatia taratibu,
sheria, kanuni na miongozo iliyopo;
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iii. Kushiriki kikamilifu katika shughuli za ujenzi na
utunzaji wa miundombinu muhimu kulingana
na mabhitaji ya shule;

iv. Kuhakikisha watoto wao wanakwenda shuleni
bila kukosa;

v. Kufuatilia maendeleo ya kila siku ya watoto
wao; na

vi. Kuhakikisha hakuna mazingira hatarishi karibu
na shule kwa mujibu wa sheria, utaratibu na
miongozo ya nchi.

3.2.10 Sekta Binafsi na Wabia wa Maendeleo

i. Kushiriki katika kutafsiri Mwongozo wa UWaWa
® kulingana na mahitaji mbalimbali ya wadau;

ii. Kushiriki kutoa mafunzo ya uwezeshaji na
utaalamu kwa watekelezaji na wasimamizi wa
UWaWa shuleni;

iii. Kushiriki katika mijadala ya kisekta kuhusiana
na namna bora ya uendeshaji wa shughuli za
UWaWa;

iv. Kuandaa na kuhifadhi kumbukumbu sahihi
za utekelezaji na usimamizi wa UWaWa ili
kuonesha mafanikio na changamoto zake
yatakayowezesha kuboresha UWaWa na
ushiriki wa jamii kwa jumla;
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Vi.

Vii.

viii.

Xi.

Kuhamasisha jamii kushiriki kikamilifu katika
utekelezaji wa mipango ya UWaWa shuleni;

Kuchangia jitihada za UWaWa katika kuunga
mkono ufundishaiji na ujifunzaji shuleni;

Kutoa ushauri wa kitaalamu na elimu kuhusu
ushiriki wa UWaWa kulingana na miongozo ya
Serikali;

Kushirikiana na UWaWa katika ujenzi wa
miundombinu jumuishi katika shule;
Kushirikiana na UWaWa katika utekelezaji wa
Mpango wa Jumla wa Mendeleo ya Shule;

Kuchangia juhudi za Serikali katika ngazi
mbalimbali ili kuunda UWaWa na kuwawezesha
wawakilishi wake; na

Kushiriki katika ufuatiliaji, usimamizi elekezi na
tathmini ya utekelezaji wa shughuli za UWaWa.
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SURA YA NNE

UFUATILIAJI NA TATHIMINI

4.1 Utangulizi

Sura hii inaonesha namna ambavyo ufuatiliaji na tathmini
ya UWaWa utakavyofanyika ili kuleta ufanisi na kuhakikisha
kwamba malengo yake yanafikiwa. Sura hii imegawanyika
katika vipengele sita ambavyo ni viashiria vya utekelezaji wa
malengo ya UWaWa, Majukumu ya wadau katika ufuatiliaji na
tathmini ya UWaWa, Wahusika katika ufuatiliaji na tathmini,
uandaaiji wa taarifa, na maeneo ya ufuatiliaji na tathmini.

4.2 Viashiria vya Utekelezaji wa Malengo ya UWaWa
Viashiria vya utelekelezaji wa malengo ya UWaWa
vimetokana na malengo mahususi kama yalivyoainishwa
katika mwongozo huu. Viashiria vya kila lengo vimeainishwa
katika sehemu inayofuata.

4.1.1 Kuweka Utaratibu wa Utekelezaji wa Shughuli
za UWaWa katika Kuboresha Elimu ya Awali na
Msingi

Katika kuhakikisha lengo hili linatekelezwa kwa

ufanisi, viashiria vifuatavyo vinahitajika kufikiwa:

i. Taarifa za vikao vya wazazi vilivyoitishwa na
mkuu wa shule kuhusu UWaWa;

ii. Taarifa za mikutano ya uchaguzi wa viongozi
wa UWaWa;
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iii. Taarifa za shughuli za uhamasishaji
zilizotekelezwa kuhusu kuboresha elimu;

iv. Kumbukumbu za mikutano ya uhamasishaji wa
jamii;
v. Orodha ya viongozi na wawakilishi wa UWaWa;

vi. Taarifa za ushirikishwaji wa wazazi katika
kuandaa na kutekeleza mpango kazi wa
shughuli za UWaWsa;

4.1.2 Kuelekeza Namna ya Kupanua wigo wa
Upatikanaji na Usimamizi wa Rasilimali
Zinazohitajika kwa Mtoto/Mwanafunzi na Shule
kwa Ujumla

Katika kuhakikisha lengo hili linatekelezwa kwa
ufanisi, viashiria vifuatavyo vinahitajika kufikiwa:

i. Utaratibu wa kusimamia upatikanaji wa
rasilimali;

ii. Bajetiiliyotengwa kwa ajili ya watoto/wanafunzi
na shule kwa ujumia;

iii. Kumbukumbu za mapato na matumizi ya shule
ya Awali/Msingi;

iv. Leja na kumbukumbu mbalimbali;

v. Taarifa za mikakati endelevu ya kuhakikisha
upatikanaji na matumizi stahiki ya rasilimali;

vi. Ratiba na taratibu za shule;
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vii. Sheria na kanuni za shule zinazohusu
upatikanaji na usimamizi wa rasilimali;

viii. Kumbukumbu za mikakati ya upatikanaji wa
huduma stahiki;

ix. Kumbukumbu za vikao vya uhamasishaji na
uchangiaji wa huduma mbalimbali shuleni;

Xx. Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya Shule; na

xi. Taarifa ~za uchangiaji wa kuboresha
miundombinu na huduma stahiki;

4.1.3 Kuelekeza Namna ya Kupanga na Kutekeleza

Mikakati Endelevu ya Uboreshaji wa Mazingira

Jumuishi ya Ujifunzaji Yatakayomwezesha

@® Mtoto/Mwanafunzi kuwa Salama ndani na nje ya
Shule

Katika kuhakikisha lengo hili linatekelezwa kwa
ufanisi, viashiria vifuatavyo vinahitajika kufikiwa:

i. Kumbukumbu za taarifa za maendeleo ya
watoto/wanafunzi wakiwamo wenye mabhitaji
maalumuu

ii. Kumbukumbu za vikao vya uhamasishaji wa
mahudhurio shuleni;

iii. Mifumo iliyopo ya mawasiliano na utoaji wa
mrejesho;
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iv. Kumbukumbu za vikao vya wazazi na walimu
vya kujadili maendeleo ya watoto/wanafunzi na
shule kwa ujumla;

v. Taarifa za ushirikishwaji wa wazazi/walezi
katika kutengeneza zana za ufundishaji na
ujifunzaiji;

vi. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za
kuhamasisha na kusimamia haki na usalama
wa watoto/wanafunzi;

vii. Zanazaujifunzajinakufundishiazilizofaraguliwa
na wazazi/walezi;

viii. Taarifa za mkakati mahususi wa kutoa motisha
kwa walimu;

ix. Mazingira salama ya ujifunzaji ndani na nje ya
shule;

x. Taarifa za mkakati wa kufuatilia ujifunzaji wa
watoto/wanafunzi na kutoa mrejesho; na

xi. Kumbukumbu za uratibu na usimamizi wa
mazingira wezeshi, salama, na jumuishi.

4.1.4 Kuelekeza Namna ya Kufanya Ufuatiliaji na
Tathmini Kufikia Viashiria Stahiki vya Ubora
katika Utekelezaji wa UWaWa

Katika kuhakikisha lengo hili linatekelezwa kwa
ufanisi, viashiria vifuatavyo vinahitajika kufikiwa:
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i. ldadi ya shule zenye utaratibu wa kufanya
vikao vya kamati ya shule vilivyoshirikisha
wawakilishi wa UWaWa;

ii. Asilimia ya shule zinazotekeleza mwongozo
wa UWaWsa;

iii. Asilimia ya vikao vya UWaWa vilivyofanyika
kakila kila shule kwa mwaka;

iv. Asilimia ya ongezeko la ufaulu wa wanafunzi
kwa mwaka;

v. Takwimu za uandikishaji wa watoto/wanafunzi
kwa mwaka;

vi. Taarifaza vikao vilivyohusishawazazinawalimu
kubaini mafanikio na kutatua changamoto za
® ufundishaiji na ujifunzaji zilizojitokeza;
vii. Taarifa za utekelezaji wa Mpango wa Jumla wa
Maendeleo ya Shule;

viii. Takwimu za shule zinazotekeleza mpango
shirikishi wa maendeleo ya shule; na

ix. Asilimia ya shule zenye taarifa za ushiriki wa
pamoja katika kutokomeza utoro na mimba za
utotoni.

4.3 Majukumu ya Wadau katika Ufuatiliaji na Tathmini
ya UWaWa

Katika ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa shughuli za

UWaWa shuleni, watakuwapo wahusika mbalimbali na

40

UWAWA.indd 40 @ 15/04/2023 15:06



kila mhusika atatekeleza majukumu yake kulingana na
Mwongozo unavyoelekeza katika ngazi husika. Aidha,
ufuatiliaji na tathmini utafanyika kwa kuzingatia kanuni,
taratibu, na mifumo iliyopo ya ukusanyaji wa taarifa.

4.4 Wahusika katika Ufuatiliaji na Tathmini

Wahusika wa zoezi la ufuatiliaji na tathmini katika Elimu ya

Awali na Msingi ni pamoja na mwalimu wa darasa; mkuu wa

shule; kamati ya shule; wazazi; Afisa Elimu Kata; wamiliki wa

Shule za Awali na Msingi zisizo za Serikali; Mthibiti Ubora wa

Shule wa Wilaya; Mthibiti Ubora wa Shule wa Kanda; Afisa

Elimu Wilaya; Afisa Elimu Mkoa; Wakala wa Maendeleo ya

Uongozi wa Elimu, Taasisi ya Elimu Tanzania; Wizara ya

Elimu, Sayansi na Teknolojia, na Ofisi ya Rais Tawala za

Mikoa na Serikali za Mitaa. ®

4.5 Uandaaji wa Taarifa

Taarifa za utekelezaji wa shughuli za UWaWa zitaandaliwa
na wawakilishi na kukabidhiwa kwa Mkuu wa Shule ambaye
ataziweka kwenye taarifa ya shule ya mwezi husika na
kuikabidhi katika ngazi zinazofuata. Taarifa ya UWaWa ya
kila mwezi itawekwa kwenye mbao za matangazo ya shule
kwa ajili ya jamii nzima na kuwasilishwa kwenye mikutano ya
kamati za shule.

4.6 Uhakiki wa Taarifa
Uhakiki wa Taarifa za UWaWa utafanywa na ngazi

inayopokea taarifa hiyo. Hivyo, kamati ya shule itahakiki
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taarifa kutoka UWaWa, Afisa Elimu Kata atahakiki taarifa ya
UWaWa atakayopokea kutoka kwa Afisa Elimu wa Wilaya
atahakiki taarifa kutoka kwa AEK, Afisa Elimu wa Mkoa
atahakiki taarifa kutoka kwa Afisa Elimu wa Wilaya, na
wizara zitahakiki taarifa kutoka katika sekretarieti za mikoa.

4.7 Kuwasilisha Taarifa

Taarifa za UWaWa zitawasilishwa kwa kufuata taratibu
zilizopo. Aidha, taarifa za UWaWa zitakuwa sehemu ya
taarifa za maendeleo ya shule zitakazowekwa katika mifumo
yote ya taarifa za elimu, hususani mfumo wa SIS na BEMIS.

4.8 Majadiliano ya Taarifa Ngazi ya Taifa

Ngazi zinazopokea taarifa ya utekelezaji wa shughuli za
UWaWa zitakuwa na jukumu la kupitia taarifa hizo na kutoa
mrejesho kwa watendaji na kwa UWaWa.

4.9 Mbinu Zitakazotumika Kufanya Ufuatiliaji na
Tathmini

Mbinu mbalimbali za ufuatiliaji na tathmini zitatumika

zikihusisha kutembelea shule ili kuona utekelezaji wa

UWaWa shuleni. Mbinu hizo ni pamoja na:

i. Majadiliano;

ii. Mikutano ya wawakilishi;

iii. Kupitia maandiko na nyaraka mbalimbali;
iv. Uchunguzi;

v. Hojaji;
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vi. Dodoso; na
vii. Orodha hakiki.

4.10 Maeneo ya Ufuatiliaji na Tathmini

Ufuatiliaji na tathmini ya mwongozo huu utajikita katika
maeneo makuu sita utekelezaji wa shughuli za UWaWa,
rasilimali zinazotumiwa, utawala na usimamizi, ustawi wa
jamii, taaluma, na nidhamu.

4.11 Viambatisho

Kiambatisho Na.1: Fomu ya Usajili wa Wawakilishi wa

UWaWa
Fomu za taarifa ya usajili ya wawakilishi wa UWaWa
®
Jinala Shule: ...
Kjijiz eveeeeeieeeeeeeeeeeee e, Kata:....oooovveeeiiieeeeeeee,
Wilaya:.......ccoovvveiiiiieeeen. MKO@: ...

Tarehe ya Uchaguzi: .........c..ccoooeveinnnnnnnn.

Jina la Mratibu wa UWaWa: ...,
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Jinala Mke/ Mzazi/ Namba DETEEE] Cheol
" Mwakilishi Mume Mwalimu ya Simu Analowakilisha Wadhifa

Saini

10

1

12

13

14

15

16
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Jinala Mke/ Mzazi/ Namba DETEEE] Cheol
" Mwakilishi Mume Mwalimu ya Simu Analowakilisha Wadhifa

Saini

19

20

21

22

23

24

25

26

27
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Uthibitisho

Sisi, Mwenyekiti (Kamati/Bodi), Mkuu wa Shule na Mratibu
wa UWaWa, tunathibitisha na kukubali kwamba:

i. Ushirikiano wa wazazi na walimu umeshaundwa,
na wazazi waliotajwa katika jedwali wamejitolea na
kuchaguliwa na wazazi wengi wa shule hii katika uchaguzi
wa wazi, jumuishi na wa haki.

ii. Walimu waliotajwa wameteuliwa na kukubali kuwa
washiriki na wawakilishi wa UWaWa.

1. Jinala M/Kitiz........ooveeeiii Saini: ...

® Namba ya Simu:........cccccceveeeveeeenneee... Tarehe:...................
2. Jina la Mkuu wa Shule:................... Saini: ...,

Namba ya Simu:........cccccvvvveeeeennn.. Tarehe:.....ccccceeeeee.
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Uthibitisho wa Mpango kazi wa UWaWa kwa ajili ya
utekelezaji.

Kama Mkuu wa Shule na Mwenyekiti wa Kamati ya

Shule ya ... , TUNATHIBITISHA na
KUKUBALIANA juu ya Mpango kazi wa shughuli za UWaWa
hapo juu.

. _ .

ZINGATIA: Utiwaji saini wa fomu ya mpango kazi wa UWaWa
utaanzisha makubaliano kati ya mkuu wa shule, mwenyekiti
wa kamati ya shule na mratibu wa UWaWA juu ya utekelezaji
wa shughuli za UWaWa zilizoidhinishwa kama yalivyotajwa
katika Mwongozo wa UWaWa.
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