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Wanufaika wa Mikopo ya Elimu ya Juu
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Vyuo vya VETA  katika 
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Mitaala Mipya
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adhabu 10% 
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wa mikopo ya 
elimu ya juu

Baadhi ya Dondoo za Mafanikio 
ya Awamu ya Sita
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M
iaka mitatu madarakani ya 
Rais Dk Samia Suluhu Has-
san madarakani imeleta 
mapinduzi makubwa katika 

sekta ya elimu nchini kwa kuwezesha upa-
tikanaji wa sera na mitaala mipya ya elimu 
inayolenga kuongeza ujuzi, ubunifu na 

uwezo wa kujiajiri kwa wahitimu wa elimu 
nchini.

Serikali ya Awamu ya Sita pia imetoa 
kipaumbele katika Sekta ya Elimu kwa ku-
hakikisha mindombinu ya shule za msingi 
na sekondari imeboreshwa ili kila mtoto wa 
Kitanzania apewe nafasi ya kupatiwa elimu 

Mapinduzi Makubwa ya Sera, 
Mitaala na Miundombinu ya Elimu

bora na ya uhakika.
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 

Prof Adolf Mkenda amesema uwepo wa 
sera na mitaala mipya ambayo utekelezaji 
wake umeanza Januari 2024 utaleta ma-
geuzi makubwa katika sekta ya elimu nchi-
ni katika ngazi zote yaani, Elimu ya Awali, 
Elimumsingi, Sekondari, Ualimu, Elimu ya 
Kati na Elimu ya Juu. 

Serikali imekamilisha Mapitio ya Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 na 
kuandaa Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
Mwaka 2014 toleo la 2023 na Mitaala ya 
elimu ngazi ya elimu ya awali, msingi, se-
kondari na elimu ya ualimu ambapo ute-
kelezaji wake umeanza Januari 2024. 

Sera iliyoboreshwa na mitaala ime-
lenga kuwa na wahitimu wenye; maarifa, 
mwelekeo, maadili na ujuzi unaoakisi ma-
hitaji sasa na ya baadaye katika maendeleo 
ya Taifa na kuweza kushindana na kushiriki 
kikamilifu katika soko la ajira duniani. 

Kwa muda mrefu imeonekana haja 
ya kuboresha sera na mitaala kwani ili ku-
wapatia wahitumu elimu ujuzi na maarifa 
ambapo mapitio  hayo yamezingatia masu-
ala muhimu yanayopewa kipaumbele katika 
dunia yakiwemo mabadiliko ya tabianchi, 
Elimu kuhusu Uraia wa Dunia (Global Citi-
zenship Education) na Stadi za Karne ya 21.

Serikali imefanya maboresho kwenye 
baadhi ya maeneo katika Sera ya Elimu na 
Mafunzo ili kutoa elimu ya ujuzi badala ya 
elimu ya taaluma pekee ambapo elimu ya 
lazima itakuwa ya miaka 10 badala ya saba 
kama ilivyo sasa.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa alitoa 
taarifa Bungeni juu ya adhima ya serika-
li kuhakikisha utekelezaji wa maboresho 
hayo ambayo yataenda kwa awamu sam-
bamba na kufuta mtihani wa darasa la saba 
na badala yake kuanza kufanyika kwa tath-
mini darasa la sita kwa ajili ya kujiunga na 
elimu ya lazima ya sekondari.

Serikali ya Awamu ya Sita, chini ya 
uongozi wa Rais Dk Samia Suluhu Hassan 
ulilfikia hatua hiyo baada ya kubainika kwa 
changamoto mbalimbali zikiwemo, mfu-
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kuboresha sera yetu ya elimu ili kukidhi 
mahitaji ya sasa na wakati ujao.”Alisema 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa

Maeneo kadhaa yameboreshwa ikilin-
ganishwa na sera iliyopita kwa kuongeza 
fursa za elimu ya amali (elimu ya ufundi na 
mafunzo ya ufundi stadi) ambayo itaanza 
kutolewa kuanzia kidato cha kwanza.

Elimu ya ualimu nayo itaanza kuanza 
kutolewa kwa wahitimu waliomaliza kida-
to cha sita na kuendelea. Mafunzo ya ual-
imu yatajumuisha mwaka mmoja wa ma-
funzo chini ya uangalizi (internship) baada 
ya kuhitimu mafunzo tarajali (Pre-service 
training).

Pia, Mfumo wa upimaji na tathmini 
sasa utazingatia mahiri zinazohitajika kwa 
kila ngazi kwa lengo la kuwa na upimaji en-
delevu na matumizi ya mbinu mbalimbali 
za upimaji na tathmini ya maendeleo ya 
wanafunzi katika kujifunza.

“Serikali itatoa na kusimamia ma-
tumizi ya kitabu kimoja cha kiada kwa kila 
somo katika elimu ya msingi na Sekond-
ari ili kufanikisha upimaji wa matokeo ya 
ufundishaji na ujifunzaji unaofanana pia 
Serikali itaweka utaratibu wa kubaini na 
kuendeleza wanafunzi wenye vipaji na vip-
awa mbalimbali.”

mo wa elimu kujikita zaidi kwenye elimu ya 
jumla na kukosa fursa za elimu na mafunzo 
kwa kuzingatia mahitaji na njia mbalimbali 
za ujifunzaji kutokidhi kulingana na mazin-
gira. 

“Mitaala kutokidhi mahitaji ya maba-
diliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na 
kiteknolojia, mfumo usio fanisi wa udhibiti 
na ithibati ya elimu na upungufu wa ngu-
vu kazi. Changamoto hizo zilizaa hitaji la 
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O
ngezeko la udahili, fursa za 
mikopo , uendelezaji wa kita-
aluma kwa wahadhiri nchini na 
uboreshaji wa miundombinu  

imekuwa ni agenda ya Serikali ya awamu 
ya Sita kuimarisha mchango wa Elimu ya 
Juu katika kuleta maendeleo nchini.

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongoz-
wa na Rais Dk Samia Suluhu Hassan katika 
kipindi chake cha miaka mitatu madarakani 
imewekeza ili kuongeza fursa kwa Elimu ya 
Juu katika agenda ya maendeleo nchini.

Katika kuimarisha mchango wa Elimu 
ya Juu, Serikali imekuwa ikitekeleza miradi 
mbalimbali katika agenda ya maendeleo 
ikiwemo Mradi wa Elimu ya Juu kwa Ma-
geuzi ya Kiuchumi (Higher Education for 
EconomicTransformation - HEET).

Kupitia mradi wa HEET, Serikali mwezi 
Mei 27, 2021 Serikali imewezesha upatika-
naji wa mkopo nafuu wenye thamani ya 
Dola za Kimarekani Milioni 425 sawa na 
Shilingi bilioni 972.0 kutoka Benki ya Dunia.

Hali hiyo imeongeza  fursa za upatika-
naji wa Elimu ya Juu ambapo vyuo vikuu 
14 vya umma nanTaasisi zinazosimamia 

Elimu ya Juu, Sayansi na Teknolojia zinan-
ufaika na mradi huo wa HEET.

Baadhi ya Taasisi zilinufaika na mradi 
wa HEET ni pamoja na Tume ya Taifa ya 
Sayansi na Teknolojia (COSTECH), Bodi 
ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB) na Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 
(TCU). 

Kupitia mradi wa miaka mitano, HEET, 
Serikali itajenga mabweni 34,vyumba vya 
mihadhara na madarasa 130, kumbi za 
mikutano ya kisayansi 23, maabara/kara-
kana za kufundishia 108, miundombinu ya 
shambani na vituo atamizi 10 kwa ajili ya 
kwa kuendeleza ubunifu na kukarabati  mi-
undombinu mbalimbali .

Maboresho hayo yanatarajiwa kuonge-
za idadi ya wanafunzi wanaosoma pro-
gramu za kipaumbele (STEM) kutoka 
wanafunzi 40,000 kwa mwaka 2020 hadi 
kufikia 106,000 mwaka 2026.

Mradi pia unalenga kuboresha mitaala 
ya programu za kipaumbele cha Taifa kwa 
kuhuisha na kuandaa mitaala mipya zaidi 
ya 290 ili kuifanya iendane na mahitaji  ya 
soko la ajira ndani na nje ya nchi.

Hadi kufikia mwezi Januari, 2024 Taasisi 
za elimu ya juu 19 zimeanza mchakato wa 
kuandaa mtaala unaoendana na soko la aji-
ra ambapo Taasisi 12 zimekusanya taarifa 
za wahitimu(Tracer study) na taasisi tisa (9) 
zimekamilisha tathmini ya mahitaji ya soko 
la ajira (need assessment).

Aidha, Mradi wa Elimu ya Juu kwa Ma-
geuzi ya Kiuchumi umewezesha taasisi sita 
(6) kufanya tathmini ya uwezo wa ndani 
wa taasisi( self assessment) na kuwezesha 
taasisi za elimu ya juu 19 kuanzisha Kamati 
za Ushauri wa Kitasnia (Industrial Advisory 
Committees) kwa lengo la kutoa ushauri 
wa kitasinia wakati wa uandaaji wa mitaala 
mipya.

Mradi huu wa unatarajia kusomesha 
Wahadhiri 387 (wanawake 235, wanaume 
152) katika shahada za uzamivu (PhD) na 
Wahadhiri 444 (wanawake 274, wanaume 
270) katika shahada za umahiri (MSc) na 
mafunzo ya muda mfupi. 

Hadi kufikia mwezi Januari, 2024 
jumla ya wahadhiri na watumishi 342 
wamewezeshwa kuhudhuria masomo 
ndani na nje ya nchi ambapo watumishi 230 

Serikali imewekeza ili kuongeza 
fursa kwa Elimu ya Juu nchini

5  |  ELIMU Bulletin > Toleo Maaalum Na. 34, 2024 - Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia



MIAKA 3 YA RAIS SAMIA KAZINI

(wanaume 156 na wanawake 74) wanahud-
huria masomo ya Uzamivu na watumishi 
112 (wanaume 77 na wanawake 35) maso-
mo ya Uzamili.

Aidha, imewezesha mafunzo ya muda 
mfupi kwa watumishi 1,692 katika masu-
ala mbalimbali ambapo wahadhiri 27 (20 
Uzamivu na 7 Uzamili) kutoka vyuo vikuu 
binafsi katika fani za sayansi, teknolojia na 
Hesabu pia wamenufaika na ufadhili huo.

Ili kuimarisha mifumo ya usimamizi 
wa Elimu ya Juu na kuratibu na kuzijengea 
uwezo wa ubunifu Taasisi za Elimu ya Juu, 
Sayansi, Teknolojia na ubunifu kwa na kufa-
nya mapitio ya sheria, kanuni na miongozo 
mbalimbali ya Elimu ya Juu, Sayansi, Te-
knolojia na Ubunifu iende na wakati.

Hadi kufikia mwezi Januari, 2024 ta-
asisi ya Elimu za Juu na sekta binafsi 
zimewezeshwa kuingia mikataba ya ush-
irikiano ambapo mikataba ya makubaliano 
112 imesainiwa.

Aidha, imewajengea uwezo wahadhiri 
pamoja na watumishi wa taasisi za elimu ya 
juu kuhusu umuhimu wa ushirikiano na sek-
ta binafsi pamoja na viwanda katika utoaji 
wa mafunzo na tafiti za kisayansi.

Mradi wa HEET pia umewezesha ujenzi 

wa Kampasi za Vyuo Vikuu katika Mikoa ya 
Pembezoni ambapo Serikali ya Awamu ya 
Sita imelenga kukuza uchumi na kuboresha 
huduma za jamii kwa uwiano sawia katika 
mikoa na maeneo yote ya Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania. 

Kutokana na azima hiyo ya serikali, ka-
tika kutekeleza mradi wa HEET, inaendelea 
na ujenzi wa Kampasi 14 mikoa ya pembe-
zoni ikiwemo: Kigoma, Ruvuma, Singida, 
Mwanza, Kagera, Tanga,Mwanza, Tabora, 
Manyara, Simiyu, Shinyanga, Lindi, Rukwa, 
na Katavi.

Nia ya Serikali ni kuongeza taasisi zin-
azotoa ujuzi na mafunzo ya ufundi kati-
ka mikoa isiyo na taasisi za Elimu ya Juu 
na  kuongeza fursa za elimu ya juu katika 
mikoa ya pembezoni.

Katika kufanikisha hilo, Serikali ya 
Awamu ya Sita imejenga mazingira/fursa 
za kiuchumi ,kupanua nafasi za elimu ya 
ufundi, ujuzi na stadi za Maisha kupitia vyuo 
vitakavyojengwa maeneo ya pembezoni.

Lengo pia ni kuongeza fursa za ajira 
mbalimbali katika mikoa ya pembezoni na 
hivyo kukuza uchumi na hali za maisha ya 
jamii katika maeneo yatakayonufaika na 
utekelezaji wa mradi wa HEET.

Ujenzi wa miundombinu mbalimbali 
kama kujenga miundombarabara, shule, 
vituo vya afya, maji, umeme zitakazo-
jengwa zitarahisisha uendeshaji wa taasisi 
zaelimu zitakazojengwa kwenye mikoa ya 
pembezoni.

Serikali imeendelea kuimarisha 
mchango wa tafiti za taasisi za Elimu ya 
Juu, kuongeza bajeti ya mikopo ya wana-
funzi .

Ongezeko la mikopo ya wanafunzi wa 
elimu ya juu kumeongoza fursa kwa ku-
wawezesha wanafunzi wa Tanzania wenye 
uhitaji na stahiki ya kupata mkopo kwa ajili 
ya elimu ya juu.

Serikali ya awamu ya sita imeongeza 
bajeti ya mikopo kwa wanafunzi wa elimu 
ya juu kutoka Shilingi bilioni 464 mwaka 
2020/21 hadi Shilingi bilioni 786 mwaka 
2023/24. 

Ongezeko hili la Bajeti limewezesha 
kuongeza wanufaika wa mkopo kutoka 
wanafunzi 142,170 mwaka 2020/21 hadi 
wanafunzi 220,278 mwaka 2023/24 na pia 
imeondoa tozo ya asilimia 6 ya kulinda tha-
mani ya fedha katika urejeshaji wa mko-
po iliyokuwa inatozwa kwa wanufaika wa 
mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu.

 Aidha, Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu imeondoa tozo ya adhabu 
ya asilimia 10 ya mkopo ambayo inatozwa 
kwa wanufaika waliochelewakulipa miko-
po hiyo na imezindua huduma ya mikopo 
ya elimu inayotolewa na Benki ya NMB 
kwa ajili ya wanafunzi wa Elimu ya Juu.

Hii ni katika kufikisha adhima ya Serika-
li ya Awamu ya Sita kuhakikisha kila mwa-
nafunzi mwenye kustahili kupata elimu ya 
juu haikosi kwa kigezo cha kukosa mkopo.

Katika kuhakikisha kuwa nchi inaenda 
sambamba na sayansi na teknolojia , Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ilianzi-
sha Programu ya Mama Samia Skolashipu 
ili kuongeza idadi ya wahitimu wa elimu ya 
juu wa fani ya sayansi.

Serikali imeendelea kuongeza idadi ya 
wahitimu wa fani za sayani katika elimu 
ya juu kwa kuongeza fursa za upatikanaji 
wa Elimu ya Juu kwa wanafunzi waliofau-
lu vizuri Kidato cha Sita katika michepuo 
ya sayansi na kufadhiliwa na Programu ya 
Samia Skolaship iliyoanzishwa 2022 amba-
po jumla wa wanafunzi1,122 wananufaika.
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S
erikali ya Awamu ya Sita inayoon-
gozwa na Rais Dk Samia Suluhu 
Hassan imejipambanua kwa ku-
hakikisha inaweka msisitizo katika 

Elimu ya Amali nchini lengo ni kuhakikisha 
kuwa wanafunzi wanaomaliza shule wana-
kuwa na ujuzi, ubunifu na kuweza kujitege-
mea.

Hili limejidhihirisha wazi katika Sera ya 
Elimu, ambapo mfumo wa elimu utajiki-
ta katika kujenga umahiri,  kupata ujuzi, 
maarifa, weledi, mwelekeo, mitazamo ch-
anya, maadili na tabia kulingana na mahi-
taji ya taifa na ulimwengu wa kazi.

Sera ya Elimu iliyoanza kutelekezwa 
Januari 2024, inaonesha kuwa muundo 
katika mfumo rasmi wa elimu na mafunzo 
utakuwa na mwaka mmoja wa elimu ya 
awali, miaka sita ya elimu ya msingi, mi-
aka minne ya elimu ya sekondari ngazi ya 

chini, miaka miwili ya elimu ya sekondari 
ngazi ya juu au miaka mitatu ya amali san-
ifu na miaka isiyopungua mitatu ya elimu 
ya juu.

Katika miaka mitatu ya Rais Dr Samia 
Suluhu Hassan imewekeza katika kuhakiki-
sha kuwa elimu ya amali inatekelezeka kwa 
kuwekeza katika ujenzi vya vyuo vya ufundi 
na miundombinu wezeshi kwa wanafunzi 
nchini.

Na hili liko pia katika sera ya elimu in-
aonesha kuwa elimu ya sekondari ngazi ya 
chini itagawanyika katika mikondo miwili 
ambayo ni mkondo wa elimu ya jumla na 
mkondo wa elimu ya amali.

Aidha, elimu ya amali itakuwa sehemu 
muhimu ya mfumo wa elimu na itatolewa 
kulingana na mitaala 

Elimu ya sekondari ngazi ya juu au elimu 
ya amali sanifu itakuwa hitaji la msingi kwa 

ajili ya kujiunga na elimu ya juu. Pia elimu 
ya juu itakuwa baada ya elimu ya sekondari 
na itagawanyika katika mkondo wa elimu 
ya jumla na elimu ya amali.

Serikali pia katika kutambua umuhimu 
wa elimu ya amali , elimu nje ya mfumo 
rasmi inatambuliwa na watakaopitia mfu-
mo huo watakuwa na fursa ya kujiunga na 
mfumo rasmi wa elimu kulingana na vigezo 
vitakavyowekwa.

Serikali ya awamu ya Sita, imeongeza 
fursa za mafunzo ya amali (Elimu ya Ufundi 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi) kupitia Vyuo 
vya Ufundi Stadi-(VET)

Katika kuhakikisha fursa za upatikanaji 
wa elimu ya amali Serikali ndani ya miaka 
mitatu ya Rais Dk Samia Suluhu Hassan 
Madarakani imekalisha ujenzi wa Vyuo vya 
Ufundi Stadi vya Wilaya 25 kupitiaMpan-
go wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na 

Uwekezaji Mkubwa katika Elimu ya Amali 
kuzalisha Wahitimu wenye ujuzi na Umahiri
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Mapambano Dhidi ya UVIKO 19 (TCRP). 
Vilevile, Serikali inaendelea na ukam-

ilishaji wa ujenzi wa Vyuo vinne vya VETA 
ngazi ya Mkoa Geita, Njombe, Simiyu na 
Rukwa ambayo ilikuwa haina vyuo vya 
ngazi hiyo, ambapo ujenzi umefikia zaidi ya  
asilimia 97.

Pia imewezesha ukarabati wa vyuo 10 
vya VETA ambavyo ni: Ileje, Urambo, Nka-
si, Newala, Muleba, Itilima, Babati, Kilindi, 
Ngorongoro na Kasulu;

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Ser-
ikali imeanza ujenzi wa Vyuo 64 vya VETA 
ngazi ya Wilaya katika wilaya ambazo haz-
ina vyuo vya ngazi hiyo pamoja na kuanza 
kwa ujenzi wa Chuo cha VETA ngazi ya 
Mkoa katika Mkoa wa Songwe ambao hau-
na chuo katika ngazi hiyo.

Kwa kuwa elimu ya amali inahitaji 
walimu mahiri, Serikali imeongeza fursa 
za elimu ya Ualimu wa Amali ili kuendana 
na mwelekeo wa Sera iliyoboreshwa ya 
Elimu na Mafunzo nchini kwa kuimarisha 
mazingira ya kujifunzia na kufundishia ka-
tika Chuo cha Ualimu wa Ufundi Stadi Mo-

rogoro. 
Katika kufikia azma hiyo, Serika-

li imewezesha ujenzi wa Hosteli yenye 
uwezo wa kuchukua wanafunzi 96 kwa 
wakati mmoja na jumla ya Shilingi milioni 
446,921,958.7 zimetumika.

Ili kutoa wigo mpana zaidi ya wananchi 
kujiunga na mafunzo ya amali, Serikali im-
eongeza fursa za Mafunzo ya Amali kupitia 
Vyuo vya Maendeleo ya wananchi (FDC)

Katika kuongeza fursa za mafunzo ya 
amali kupitia Vyuo vya Maendeleo ya Wa-
nanchi (FDCs), Serikali imekarabati na ku-
vipatia vifaa vyuo vyote 54 hivyo kuongeza 
udahili wa wanafunzi kutoka 6,693 mwaka 
2015 hadi 16,457 mwaka 2021/22. 

Azma hiyo imefikiwa baada ya Serikali 
kutumia Shilingi bilioni 6.8 kwa ajili ya un-
unuzi wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia 
kwa lengo la kuimarisha ujifunzaji kwa vi-
tendo. 

Katika kuongeza fursa za elimu ya ufun-
di kwa lengo la kuongeza nguvu kazi ya 
watu wenye ujuzi (skills) katika taifa, Seri-
kali inaendelea na ujenzi wa Chuo cha Ufun-

di Dodoma ulioanza 28 Mei, 2021. 
Awamu ya kwanza ikikamilika, Chuo 

hicho kitakuwa na uwezo wa kudahili wa-
nafunzi 3,000 kwa mwaka ambapo ujen-
zi utagharimu Shilingi bilioni 17.9. Ujenzi 
umefikia katika hatua ya ukamilishwaji iki-
wa ni asilimia 99.5;

Zaidi ya hayo Serikali imeandaa mwon-
gozo wa mafunzo unaozingatia ujuzi 
(Trainingmanual on CBET Curricula Devel-
opment/Review, Delivery and Assessment).

 Aidha, imeandaa Kiunzi cha Mafun-
zo ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(TEVT Quality Assurance Handbook) kwa 
ajili ya kuongeza ubora wa mafunzo katika 
vyuo vya elimu ya ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi.

Kupitia mkopo nafuu wenye thama-
ni ya Shilingi bilioni 191.0 kutoka Benki ya 
Dunia, Serikali imewezesha kuanza kwa 
utekelezaji wa Mradi wa Elimu ya kujenga 
ujuzi Afrika Mashariki (East Africa Skills For 
Transformation And Regional Integration 
Project - EASTRIP) unaishirikisha pia nchi 
za Ethiopia na Kenya 
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Maboresho ya Miundominu 
katika Taasisi za Elimu nchini
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Maktaba ya Chuo cha Ualimu Shinyanga

Nyumba za Walimu shule ya Sekondari Dodoma City

shule ya Msingi ya Mfano Lukuledi



MIAKA 3 YA RAIS SAMIA KAZINI
Vifaa vya Kufundishia ikiwemo
vya Maabara, Ufundi
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K
atika kuhakikisha kuwa haku-
na mtoto wa Kitanzania 
anaachwa nyuma katika kupa-
ta haki ya elimu,  Serikali ya 

Awamu ya Sita imeboresha mazingira ya 
utoaji wa elimu jumuishi na kuongeza na-
fasi za mafunzo kwa wanafunzi wenye ma-
hitaji maalum.

Katika kutekeleza hilo kwa vitendo, 
Serikali imehakikisha kuwa fursa za elimu 
zinatolewa kwa watoto wote wa Kitanza-
nia bila vikwazo lengo likiwa ni kutekeleza 
falsafa ya “No one is left behind”.

Elimu Maalum ni moja ya maeneo am-
bayo Serikali imekuwa ikiyatilia mkazo kwa 
kuhakikisha kuwa kuna walimu, miundom-
binu wezeshi na vifaa vya kujifunzia kwa 
ajili ya wanafunzi wenye mahitaji maalum.

Katika kufikia azma hiyo, Serikali ime-
kamilisha ujenzi wa shule jumuishi ya 
mfano ya Lukuledi iliyopo Masasi Mkoani 
Mtwara yenye uwezo wa kuchukuawa-
nafunzi 620 pamoja na Shule Maalum ya 
Sekondari Patandi – Mkoani Arusha yenye 
uwezo wa kuchukua wanafunzi 360. 

Hizo zote ni jitihada za Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dk 
Samia Suluhu Hassan ambapo pia inaende-
lea na ujenzi wa Shule Jumuishi ya Mfano 
Awali, Msingi na Sekondari Mbuye- Mkoani

Ili kuhakikisha kuwa wanafunzi hawa 
wanakuwa na mazingira mazuri ya kujifun-
zia, serikali imewezesha uchapaji wa vitabu 
vya wanafunzi wenye mahitaji maalum 
(wasioona na uoni hafifu) katika ngazi zote 
za Elimu.

Imewezesha uchapaji wa vitabu vya 
Braile na Maandishi yaliyokuzwa naka-
la 6,060 kwa ajili ya wanafunzi wa awali, 
imechapa vitabu vya Braile na maandishi 
yaliyokuzwa kwa wanafunzi wenye mahi-
taji maalum wanaosoma darasa la I-VII. 

Kwa upande wa Shule za Sekondari, 
jumla ya vitabu 9,178 kwa wanafunzi 353 
wasioona na vitabu 93,366 kwa ajili ya wa-
nafunzi 3,591wenye uoni hafifu.

Serikali imeboresha mazingira utoaji 
elimu jumuishi na kuongeza nafasi za 
mafunzo kwa wenye mahitaji maalum
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Mmoja wa wanafunzi wenye mahitaji maalum akitumia Kifaa
Saidizi kinachokuza maandishi kumwezesha kusoma
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Aidha, Serikali pia imewezesha ununuzi 
wa vifaa saidizi kwa wanafunzi 486 wenye 
mahitaji maalum wa Elimu ya Juu katika ta-
asisi 11 za umma pamoja na kusambaza vi-
faa vya kielimu na saidizi kwa ajili ya wana-
funzi wenye ulemavu wa viungo vikiwemo 
Vitimwendo 1,454 katika shule za msingi na 
sekondari;

Kwa upande wa wanafunzi viziwi, Ser-

ikali imewezesha ununuzi wa vishikwambi 
(Tablets) 330 vyenye thamani ya Shilingi 
milioni 134 kwa shule 15 za msingi zinazo-
pokea wanafunzi hao.

Ili kuweza kuwakia wanafunzi wenye 
mahitaji maalum, Serikali ya Awamu ta 
Sita ilizindua Mkakati wa Taifa wa Elimu 
Jumuishi Nchini wa mwaka 2021/2022 - 
2025/2026; pamoja na miongozo minne.

Akizindua miongozo hiyo minne, Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda alisema inalenga kuboresha 
utoaji wa elimu kwa watoto wenye mahita-
ji maalum ikiwamo kuwafuata majumbani.

Miongozo hiyo imekuwa nafasi nzuri 
ya kuhakikisha kila mtoto wa Kitanzania 
anapata elimu bila kujali mazingira aliyopo 
hivyo kuimarisha utoaji wa elimu jumuishi 
nchini.

Miongozo hiyo italeta mabadiliko cha-
nya miongoni mwa wadau katika kutimi-
za azma ya serikali ya kuwapatia fursa 
ya elimu bora wanafunzi wenye mahitaji 
maalum nchini.

Miongozo hiyo inatoa fursa kwa famil-
ia zenye Watoto wenye mahitaji maalum 
kuhakikisha wanafunzi hao wanapata 
huduma stahiki ili kuwawezesha kushiriki 
kikamilifu katika mchakato mzima wa uji-
funzaji.

Prof Mkenda aliwahimiza wazazi kuan-
dikisha Watoto wenye mahitaji maalum 
shule na wale watakaohitaji huduma ipele-
kwe majumbani wanapaswa kuasiliana na 
Wizara ili kuangalia namna ya kufikishiwa 
huduma hiyo 

Sera ya Elimu na Mafunzo ya somo la 
elimu jumuishi na lugha ya alama ni lazi-
ma kwa mtu yeyote anayeandaliwa kuwa 
mwalimu hapa nchini.

“Jitihada hizi kubwa mnazoziona zin-
atokana na msimamo wa Rais wetu Dkt.
Samia Suluhu Hassan na nyie wote mna-
jua ni mashahidi maandalizi haya yalianza 
mapema na kama mnavyofahamu Rais 
wetu anataka kuhakikisha kila mtoto anak-
wenda shule,”alisema Prof Mkenda

Pamoja na miundombinu wezeshi na 
vifaa vya kujifunzia, Serikali inatambua 
umuhimu wa Walimu kwa Elimu Maalum 
na kuhakikisha wanaongeza upatikanaji 
wao ili kukidhi mahitaji.

Hivyo, katika miaka mitatu tangu Rais 
Dk Samia Suluhu Hassan ameingia mada-
rakani, Serikali imeongeza vyuo viwili vina-
vyodahili Walimu wa Elimu Maalum (Mp-
wapwa na Kabanga).

Vyuo hivyo vina uwezo wa kudahili 
walimu zaidi ya 500 wanaosomea Elimu 
Maalum na Jumuishi na kuwajengea 
uwezo wa namna ya kuwafundisha walimu 
wa Elimu Maalum na jumuishi.
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Serikali imezindua nyaraka muhimu 
kukabiliana na dharura, majanga

K
atika kipindi cha Miaka Mitatu 
ya Uongozi wa Awamu ya Sita 
tunashuhudia Serikali kupitia 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia ikifanya tukio kubwa la uzinduzi 
wa nyaraka muhimu zitakazosaidia katika 
kudhibiti, kuzuia na kujiandaa kukabiliana 
na dharura na majanga na ushuhudiwaji wa 
Zoezi la Utayari Dhidi ya Dharura za Kike-
mikali na Kimionzi Tanzania

Uzinduzi huo ulifanywa na Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Kassim Majaliwa Machi 14, 2024 Jiji-
ni Dar es Salaam ambapo alisema  ni azma 
ya Serikali kuhakikisha usalama wa nchi na 
mipaka yake dhidi ya majanga mbalimba-
li unaimarishwa. Hivyo, katika kuteleza 
azma hiyo, , jitihada mbalimbali zimeende-
lea kufanywa ili kuhakikisha nchi inajiandaa 
na kuwa na utayari wa kukabiliana na ma-
janga, maafa na dharura ya aina yoyote.

Waziri Mkuu alizitaja nyaraka hizo kuwa 
ni Mpango wa Kitaifa wa Maafa ya Kikemi-
kali, Kibaiolojia, Kiradiolojia na Kinyukilia. 
(CBRN National Action Plan) ambao uta-
saidia kutoa elimu wakati wa maafa na 
Mpango wa Kuitikia wakati wa Dharura za 
Kinyuklia na Kiradiolojia (Radiological and 
Nuclear Response Plan) ambao utaeleza 
namna ya kujiandaa.

“Kama mnavyofahamu nchi yetu ime-
barikiwa kuwa na mazingira mazuri ya 
kijografia ukiwemo ukanda wa bahari ya 
Hindi. Ukanda wa bahari umekuwa ukicha-
giza shughuli nyingi za usafirishaji kwa njia 
ya meli na kutumia bandari zetu.  ambazo 
zimekuwa lango la biashara kwa Tanzania 
na mataifa jirani. Mataifa jirani yamekuwa 
yakitegemea bandari hii katika shughuli za 
usafirishaji wa bidhaa mbalimbali” amese-
ma Mhe. Kassim Majaliwa.

Ameongeza kuwa bidhaa hizo, zi-
naweza kuhusisha matukio mabaya ya 
kikemikali, kibaiolojia, mionzi au hata 
yale ya kinyuklia na kwa kupitia zoezi hili 
tunakwenda kujiimarisha. Matokeo hayo 
yanaweza yakawa ya makusudi au yasiyo 
ya makusudi, ambapo yanaweza kuathiri 
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maisha, biashara na mali za wananchi.
Waziri Mkuu amesisitiza kuwa Wizara 

na taasisi zinazohusika na kutekeleza mi-
pango hiyo, ikiwemo Mpango Kazi wa Ki-
taifa wa Maafa ya kikemikali, kibaiolojia, 
kiradiolojia na kinyukilia (CBRN National 
Action Plan) na Mpango wa Kukabiliana na 
Dharura za Kinyuklia na Kiradiolojia (Radio-
logical and Nuclear Response Plan) kutoa 
ushirikiano utakaohitajika katika kutekele-
za miongozo hii kwa taasisi na kwamba 
isiwe ni nyaraka za makabatini tu bali iwe 
miongozo ya utekelezaji wa hatua thabi-
ti za kuhakikisha tunajenga nchi imara na 
salama

Waziri Mkuu alisema kuwa a kutokana 
na ukweli huo, suala la utayari wa kujikinga, 
kukabiliana na kupunguza majanga ya ki-
kemikali, kibaiolojia, kiradiolojia na kinyuk-
lia na ujenzi wa miundombinu na mazingira 
wezeshi kwa wataalamu wa ndani kwa 
lengo la kujenga utayari wakati wote ni  
muhimu kwa Taifa.

Waziri wa Elimu, Sayansi na a Tekno-
lojia Prof. Adolf Mkenda alieleza kuwa  
Nyaraka hizo zitatumika kuwa nyaraka ya 
kitaifa za miongozo inayochukua mtazamo 
na mahitaji ya taasisi na wizara mbalimbali 
za Serikali na wadau wengine waliopewa 
majukumu katika nyanja za kemikali, ki-
baolojia, radiolojia na nyuklia, lengo kuu ni 
kuweka mikakati ya pamoja kama taifa ya 
namna ya kukabiliana na kujikinga na ma-
janga hayo.

Prof. Mkenda amesema kuwa mad-
humuni ya mafunzo ya utayari ni kuwapa 
washiriki maarifa na ujuzi wa kukabiliana 
na vitisho vya kikemikali, kiradiolojia na 
kinyuklia, na kusaidia juhudi za kuzuia, ku-
jiandaa na kukabiliana na majanga hayo 
na tukio la Kemikali, Radiolojia na Nyuklia 
linaweza kutokea kama matokeo ya ajali, 
vitendo maalum vya kigaidi au kutolewa 
kwa makusudi kwa kemikali au vyanzo 
vya kinyuklia, ikiwa ni pamoja na mionzi 
inayoweza kuleta tishio kwa afya au kwa 
mazingira.
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Kishindo Awamu ya Sita: Waliokatisha 
masomo warejea shuleni

N
ovemba 24 Mwaka 2021, Rais 
Samia Suluhu Hassan aliruhu-
su wanafunzi wanaokatiza 
masomo kwa sababu mbalim-

bali ikiwemo ujauzito kurejea shuleni na 
kuendelea na masomo kwa mfumo rasmi.

Ili kutekeleza hilo, Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia ilitoa Waraka Nam-
ba 3 wa Mwaka 2021 ulioruhusu urejesh-
waji wanafunzi waliokatisha masomo 
katika elimu ya msingi na sekondari kwa 
sababu mbalimbali. Fursa hii imewezesha 
wanafunzi waliokatisha masomo kutoka-
na na ujauzito kukamilisha mzunguko wa 
elimu yao katika mfumo rasmi.

Waraka huo unaendelea kutekelezwa 
na Serikali kwa mafanikio ambapo moja 
ya Taasisi inayotekeleza ni Taasisi ya Elimu 
ya Watu Wazima (TEWW) ambayo ilianzi-
sha programu maalum chini ya Mradi wa 
Kuimarisha Elimu ya Sekondari (SEQUIP).

Taasisi hiyo ambayo katika mwaka wa 
kwanza wa utekelezaji wa Waraka huo ili-
fanikiwa kusajili wanafunzi 3,333 na Mwa-
ka wa Pili ilisajili wanafunzi 3,616 na kwa 
Mwaka huu wa 2024 hadi kufikia Mwezi 
Machi tayari wanafunzi 9,971 wamesajili-
wa na wanaendelea na masomo yao ili ku-
kamilisha mzunguko wa masomo katika 
Mfumo Rasmi. 

Mmoja wa wanufaika wa programu 
hii Neema Chaula anayesoma katika Ta-
asisi ya Elimu ya Watu Wazima kituo cha 
Dodoma amemshukuru Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa  Jamhuri ya Muun-
gano Tanzania kwa kuwafuta machozi ku-
tokana na kuwawezesha kutimiza ndoto 
zao ambazo zilikuwa zimefutika

“Mimi ni Mwanafunzi wa Taasisi ya 
Elimu ya Watu Wazima Dodoma chini ya 
Mradi wa SEQUIP niliyekatisha masomo, 
lakini leo niko shule, namshukuru Mama 
Samia, tupo tuliokatisha masomo ku-
tokana na sababu mbalimbali ikiwemo 
ujauzito na ugonjwa. Kwa kweli ametufu-
ta machozi na bila shaka tutaupiga mwin-
gi katika mitihani yetu inayokuja” alisema 
Neema.
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S
erikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia 
Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora (BBT) inahakikisha 
inaendelea kuwapa nafasi vijana kushiriki kwenye kilimo 
biashara pamoja na kutambua fursa za kilimo kulingana 

na wakati uliopo.
Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo Bw. Gerald Mweli akiwasilisha 

maono ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan katika Programu ya 
BBT kwenye Kongamano la Maadhimisho ya miaka 62 ya Uhu-
ru wa Tanganyika lililoandaliwa na Shirika la Utangazaji Tanzania 
(TBC) kwa kushirikiana na SUA anasema kutokana na mchango 
wa kilimo kwenye kuchangia malighafi ya viwandani Serikali ya 
awamu ya sita imejipanga kuhakikisha Programu ya BBT, vijana 
wake ambao ni asilima 34 ya watanzania wote wanawezeshwa 
kushiriki katika Sekta ya Kilimo bila kikwazo chochote ambapo 
Wizara ya Kilimo iliamua kukaa na wadau mbalimbali ili kujadili 
njia sahihi ya kupiga hatua kwenye kilimo ikiwemo hoja ya elimu, 
mikopo na masoko kupitia program hiyo.

Jumla ya Vijana 230 Kutoka maeneo mbalimbali ya nchi waki-
wemo vijana waliohitimu Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo wal-
ifanikiwa kuchaguliwa katika awamu ya kwanza ambao walienda 
katika sekta ndogo ya kilimo cha pamba wakiwa ni Maafisa Kili-
mo, Maafisa Kilimo Wasaidizi na Wahandisi Kilimo.

Matumizi ya Akili Bandia kuboresha kilimo nchini.
Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) kupitia Mradi wa 

Mkulima GPT chini ya ufadhili wa ‘BILL na MELINDA GATES 
Foundation’ imetoa mafunzo kwa wakulima wadogowadogo 
wapatao 20 mkoani Morogoro kuhusiana na Mfumo wa Akili Ban-
dia unaotumia lugha ya kiswahili utakaomsaidia mkulima kuweza 
kupata ushauri kuhusiana na kilimo cha Mahindi kwa wakati husi-
ka lakini pia kutatua tatizo kwenye shamba lake bila uwepo wa 
Afisa Ugani.

Anabainisha hayo Kiongozi wa Mradi huo na Mhadhiri Msaid-
izi SUA kutoka Idara ya Infomatikia na Teknolojia ya Habari Bi.
Theofrida Maginga wakati akizungumza kwenye warsha iliyofa-
nyika mjini Morogoro ambapo alisema Mkulima GPT ni ‘Chatbot’ 
inayowasaidia wakulima kupata taarifa ya namna ya kuandaa 
mashamba vilevile kusimamia mashamba ya kilimo cha mahindi 
kwa kutumia Akili Bandia (Artificial intelligence).

Kwa Kutumia Akili Bandia ni kwasababu ya ukuaji wa tekno-
lojia hivyo wao kama watafiti kutoka SUA wanaangalia namna 
mbalimbali ambazo wanaweza wakatumia teknolojia kuwasaid-
ia wakulima katika kufanya shughuli zao za kila siku japokuwa 
teknolojia inaweza kutumika si kwenye kilimo pekee bali hata 
kwenye maswala mbalimbali ya kijamii lakini kwa kuanza Mkuli-
ma GPT imelenga kuanza na kilimo cha Mahindi na hapo baadae 
wataangalia na mazao mengine,

Teknolojia hiyo kwa Wakulima ni sehemu ya ukuaji wa te-
knolojia na wakulima watapata fursa ya kujua namna ya kutumia 
Mkulima GPT ili waweze kuanza kilimo cha kisasa ambacho kin-
afanyika si kwa kutumia Matrekta pekee lakini pia hata kutumia 
Akili bandia katika kufanya shughuli za kila siku kwa Mkoa wa Mo-
rogoro lakini pia na Tanzania kwa ujumla.

Naye aliyekuwa Mkurugenzi wa Kurugenzi ya Uzamili, Utafiti, 
Uhaulishaji wa Teknolojia na Ushauri wa Kitaalamu ambaye kwa 
sasa ni Rasi wa Ndaki ya Tiba ya Mifugo na Sayansi za Afya Prof. 
Esron Karimuribo alisema teknolojia hiyo ni zaidi ya utafiti ni mu-
endelezo wa kuboresha shughuli za Ugani kwa wakulima nchini 
ambapo Akili Bandia inatumika kusaidia katika kutoa ushauri wa 
papo kwa papo na kitu kizuri zaidi Utafiti huo umetumia lugha 
ya watanzania wengi ambayo ni kiswahili lakini pia imetumia ule 
mfumo wa ‘WhatsApp’ ambao watu wengi wameuzoea.

Amesema ili kuboresha matokeo makubwa ya kazi hii ta-
asisi na vyombo husika na maswala yote ya Tehama pamoja na 
habari ikiwemo TCRA, EGA pamoja na Wizara ya Mawasiliano 
inabidi waione hii kama huduma muhimu kwa Taifa ikiwezekana 
yawekwe mazingira rafiki kuanzia bei za vifurushi na upatikanaji 
wa simu za ‘WhatsApp’ kwa njia rahisi ili wakulima wengi ambao 
wanahitaji huduma hiyo kuweza kuwa na nyenzo hizo pamoja na 
uwezo wa kidedha kuweza kupata huduma hiyo kwa haraka zaidi. 

UTAFITI, TEKNOLOJIA NA UCHUMI WA BULUU
SUA yachangia Utafiti Uliochapishwa katika Jarida la Mazingira

Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo kinajivunia Dk. Winfred B. 
Mbungu, kutoka Idara ya Uhandisi wa Rasilimali za Maji na Maji, 
Shule ya Uhandisi na Teknolojia, kwa mchango wake mkubwa ka-
tika mada kuu ya utafiti katika jarida tukufu la Chakula cha Asili 
yenye kichwa cha habari ‘Makabiliano ya mabadiliko yanayo-
endeshwa na Wadau yanahitajika kwa usalama wa lishe unaoz-
ingatia hali ya hewa katika Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara,’.

Mada hii ni matokeo mashuhuri ya juhudi za uundaji shiriki-
shi wa ‘Integrated Future Estimator for Emissions and Diets’ (iF-
EED), sehemu ya Mradi wa Maendeleo ya Kilimo Mahiri wa Hali 
ya Hewa wa GCFAFRICAP. Inaangazia umuhimu wa kilimo, maba-
diliko ya hali ya hewa na usalama wa chakula Kusini mwa Jang-
wa la Afrika. Mada hiyo inajadili athari za kilimo kinachozingatia 

Mafanikio Awamu ya 
Sita Chuo Kikuu cha 
Sokoine cha Kilimo
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mabadiliko ya hali ya hewa katika usalama wa chakula Kusini 
mwa Jangwa la Afrika, kwa kuangazia nchi za Tanzania, Malawi, 
Afrika Kusini, na Zambia. Inasisitiza haja ya dharura ya kuonge-
za uzalishaji wa kilimo ili kujumuisha vyakula vyenye virutubishi 
vingi zaidi na kupendekeza kuwa kupanua maeneo ya kilimo ni 
muhimu isipokuwa kuna uboreshaji wa haraka wa mazao. Utafiti 
pia unachunguza changamoto za mabadiliko haya muhimu, ikiwa 
ni pamoja na uwezekano wa kuongezeka kwa uzalishaji wa gesi 
chafuzi na matatizo ya kiuchumi na kisiasa ya kutegemea uagizaji 
wa chakula kutoka nje.

Ufumbuzi wa soko la wakulima kidijitali
Wataalam kutoka Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) 

wamegundua mfumo mpya ambao utawawezesha wakulima na 
wafugaji wa kuku kupata masoko na kuuza kwa njia ya mtandao 
na kuwafikia watu wengi zaidi kwa urahisi.

Dkt. Sixbert Mourice ambaye ni Mhadhiri Mwandamizi kuto-
ka Idara ya Mimea Vipando na Kilimo Bustani anabainisha kuwa 
mfugaji ataweza kupakua mfumo huo uliopo kwenye playstore 
ujulikanao kama E Kuku kwenye simu yake janja ya mkononi na 
kujiunga kwa ajili ya kuweza kuuza mayai na kuku kwa nchi nzima 
kwa urahisi. Anasema mfugaji atapaswa kujisajili kwa namba ya 
simu ambayo imesajiliwa na ataingizwa kwenye mfumo ili aweze 
kuingiza bidhaa zake, na bidhaa hizo zitadumu kwa saa 24 baada 
ya huo muda bidhaa zitaondoka, hivyo itampa nafasi ya kuhariri 
baada ya kila saa 24 hii ni sambamba na kwenda na mabadiliko 
ya bei ya kila siku.

Hata hivyo kutakuwa na suala la Takwimu hivyo itaonesha bei 
ya bidhaa kwa kila wilaya ambapo kutakuwa na bei ya juu, bei ya 
chini, na bei ya wastani hivyo itampelekea mkulima kujua na kuu-
za bidhaa kwa bei ya usawa na sio kuuza kwa bei ambazo sio za 
kweli au sio za wakati huo, pia takwimu hizo zitasaidia pia kwenye 
tafiti mbalimbali.

Kukuza Uchumi wa Buluu
Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo, (SUA) kupitia kwa wata-

alam wake wabobezi wa Elimu ya Viumbe maji, ina mchango 
mkubwa katika kufanikisha ndoto ya Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar chini Rais Dk. Hussein Mwinyi kuwainuia wanachi wa 
visiwa hivyo kiuchumi kupitia matumizi ya rasimali zilizopo baha-
rini maarufu kama Uchumi wa Buluu.

Mwalimu Nahida Yusufu kutoka shule ya Sekondari  ya Wasi-
chana ya Ben Bela iliyopo Unguja Zanzibar, Anasema kuwa Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar imekuwa na shauku kubwa ya kuwak-
wamua wananchi kiuchumi kupitia rasilimali za bahari na hivyo 
kwa kupitia elimu waliyopata SUA, haswa ufugaji wa Samaki kisa-
sa wameona chuo hicho kinatoa elimu ambayo kwa kiasi kikubwa 
wananchi na hasa wanafunzi wa Zanzibar wanatakiwa kuipata ili 
kuweza kuelewa namna ya kufaidika na uchumi wa Buluu.

Mwanafunzi Rehema Ali Bushiri akizungumza kwa niaba ya 
wanafunzi wenzake amesema ziara hiyo imekuwa na manufaa 
kwao kwa kuwa wamekuwa akiisikia SUA kwa muda mrefu kama 
Chuo Kikuu cha Kilimo kikongwe nchini lakini sasa wamefahamu 
chuo kilivyo na wamehamasika kuja kusoma chuoni hapo katika 

siku zijazo baada ya kuhitimu masomo yao na kufaulu vizuri na 
hatimae kujiunga SUA kwa masomo ya elimu ya juu.

MRADI HEET
Mradi huu wenye thamani ya shilingi bilioni 73,600,000,000.00 

una lengo la kuongezan udahili wa wanafunzi, kuongeza ubora na 
kukubalika kwa programu za maeneo ya vipaumbele zinazotole-
wa katika Vyuo Vikuu vya Umma, pamoja na kuboresha utawala 
na usimamizi wa Mfumo wa Elimu ya Juu katika Taasisi na katika 
nchi. Mradi huu unatekelezwa kwa miaka mitano (2021/2022 – 
2025/2026) unahusisha upanuzi wa miundombinu, ukarabati, Un-
unuzi, kuwajengea uwezo wafanyakazi, Uanzishaji wa uboreshaji 
wa Mitaala, Kuanzisha na kuimarisha uwezo wa kiuvumbuzi na 
tafiti zenye tija pamoja na Kujenga uwezo wa uzalishaji wa map-
ato ya ndani.

Uboreshaji wa mitaala
Wadau mbalimbali wa elimu kutoka Chuo Kikuu cha Sokoine 

cha Kilimo (SUA) wameendelea kupitia na kufanya mabadiliko ya 
mitaala ya elimu ya Chuo itakayotumika kwa ajili ya ufundishaji 
wa masomo mbalimbali yanayotolewa na Chuo hapo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Seneti inayoshughulika na masua-
la ya Stadi za Awali  Dkt. Damas Philip amesema kuwa lengo la 
kufanya mapitio ni kuboresha kulingana na hali ya kiuchumi ili 
uendane na maendeleo ya taifa na pia kuzalisha wahitimu ambao 
wanakua na stadi bora za kufanya kazi kulingana na fani wanazo 
somea.

Nae Mwl. Lidya Bupilipili anayefanya kazi katika Ofisi ya Mku-
rugenzi wa Huduma kwa Wanafunzi aliongeza kuwa mapitio ya 
maboresho hayo yatasaidia kuimarisha zaidi wahitimu kulinga-
na na uhitaji wa sasa katika jamii, na kuongeza kuwa masomo 
kama ya usuluhishaji wa migogoro yatasaidia kutatua migogoro 
mbalimbali katika jamii wanazoenda kuzihudumia.

Mtaala mpya pia utamuwezesha mwanafunzi wa kila fani 
anayehitimu kuwa na uwezo wa kujiajiri mwenyewe kuliko 
kutegemea ajira  Serikalini, hata hivyo amesema kuwa kwa wale 
watakaotaka kupata kazi Serikalini na sekta binafsi watafanya 
vyema katika ushindani kwenye soko la  ajira.

Mapitio hayo ya mitaala yanayoendelea  SUA ni muendelezo 
wa shughuli za uboreshaji wa elimu unaotekelezwa na Mradi wa 
Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi (HEET)  kwa miaka mita-
no na kufadhiliwa na Benki ya Dunia.
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara

Katibu Mtendaji,
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),

Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P 6562,

7 Mtaa wa Magogoni,
11479 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2113694, 2113691
Barua Pepe: es@tcu.go.tz

 ------------------------------------------
Mkurugenzi Mtendaji,

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB),

HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,
Barabara ya Mandela,

P.O. Box 76068,
15471 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533
Baruapepe: ed@heslb.go.tz

------------------------------------------
Katibu mtendaji,

Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),
Eneo la Viwanda Mikocheni,

Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2624 au 32019,

14112 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2700493-6/9  na 22 2772423

Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTVET),

S.L.P 17007, DODOMA.
Simu: +255 26 2323 121 / 0733 77 77 51 

Barua Pepe: info@nacte.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 

(ADEM),
Nunge Street, Old Catholic Church Road,

S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.
Simu: +255 23 244 0216

Barua Pepe: adem@adem.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH),
Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P.  4302,
14113 Kijitonyama,

DAR ES SALAAM.
Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749

Baruapepe: dg@costech.or.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),

Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 0735 041168
Barua Pepe: director.general@tie.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P 34578,
Mikocheni B, Bima Road,

DAR ES SALAAM.
Simu:

Barua Pepe: info@tea.or.tz
 dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

 ------------------------------------------
Mtendaji Mkuu, 

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz 

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE), 
 Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz

------------------------------------------
Makamu  Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST),

S.L.P. 131,
Barabara ya 01 MUST,

01 MBEYA.
Simu: +255(0)25 2957542/4

Barua pepe: vc@mustnet.
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia

ya Nelson Mandela (NMIST), 
Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,

S.L.P. 447,
23301 TENGERU, ARUSHA

Simu +255 272970001
Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz 

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo, 

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere,

S.L.P 976,  Butiama, MARA
Simu: 

Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283 

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9
Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu: 

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM 

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu: 
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz
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