
Tunaboresha Elimu Yetu 
 wizara_elimuTanzania   wizara_elimuTz   www.facebook/moestvt.com   www.wyestu.blogspot.com    www.moe.go.tz    ELIMUTZ

JARIDA LA MTANDAONI: Toleo Na.32 - 2023

- KAZI IENDELEE -

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia

Sera ya Elimu na Mafunzo ya
Mwaka 2014 Toleo la 2023

Sasa Rasmi

Miaka 50 ya 
Mafanikio ya NECTA 

Serikali kuimarisha
mikakati ya kupunguza 
udanganyifu mitihani



2  |   Elimu Bulletin > Toleo Na. 32, 2023  Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

SERIKALI KUENDELEA KUIJENGEA 
UWEZO NECTA KUMUDU 

MABADILIKO YA TEKNOLOJIA

TAHARIRI

Disemba 16 2023 Baraza la Mitihani 
la Tanzania (NECTA) liliadhimisha 
Miaka 50 tangu lilipoanzishwa No-
vemba 21, mnamo mwaka 1973. 

Tuna kila sababu ya kujivunia kazi nzuri iliyo-
fanywa na NECTA kwa kipindhi cha 50 katika 
kusimamia mitihani kwa weledi mkubwa na 
kuisaidia serikali kuchuja na kufahamu uma-
hiri wa wanafunzi.

Katika kuthamini umuhimu na kazi kub-
wa iliyofanywa na Baraza hilo, Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan alizindua mnara wa 
kumbukumbu ya Maadhimisho hayo, am-
bayo yaliongozwa na kauli mbiu inayosema 
‘‘Upimaji wa Umahiri kwa Misingi ya Haki Su-
luhisho la Ajira Karne ya 21”

Kupitia Maadhimisho hayo Rais Samia 
aliitaka NECTA kuongeza umakini katika 
utungaji, usahihishaji na udhibiti wa mitihani 
na kuondoa mianya yote inayoweza kuruhu-
su wahitimu wasiokuwa na sifa ili kuisaidia 
Serikali kufikia malengo ya upimaji unaozin-
gatia haki na hatimaye kuwezesha upatika-
naji wa nguvu kazi sahihi itakayoshiriki kika-
milifu katika ujenzi wa taifa.

Pia aliiagiza Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia kushirikiana na Baraza hilo kuwa 
na mkakati wa kushughulikia changamoto ya 
udanganyifu wa mitihani.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Prof. Adolf Mkenda amesema katika kipindi 
cha miaka 50, NECTA imekuwa chujio la ku-
wapata wanaostahili kwenda kwenye ngazi 
za juu na hata kulitumikia Taifa kupitia ajira 
zinazotolewa na Serikali, ambapo mafani-
kio hayo yametokana na jitihada mbalimbali 
zilizofanywa na Kamati za Mitihani za Mikoa 
na Wilaya ambazo zimesaidia kudhibiti kika-
milifu wizi wa mitihani.

Rais Samia alisema serikali itaendelea 
kuijengea uwezo NECTA na walimu ili ku-
hakikisha ufundishaji, usomeshaji na utahini 
unafanyika kwa umahiri mkubwa kuwezesha 
watahiniwa kumudu mahitaji ya mabadiliko 
ya sayansi na teknolojia.

Tunaipongeza serikali kwa kuendelea 
kuwekeza katika miundombinu ya elimu 
ikiwemo vifaa vya TEHAMA ambavyo vi-
meimarisha utendaji wa Baraza na kuonge-
za matumizi ya teknolojia katika usajili 
wa watahiniwa, uchapaji na usahihishaji 
wa mitihani pamoja na uchakataji wa ma-
tokeo.
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Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Prof. Adolf Mken-
da ameitaka jamii kushiriki 
katika kudhibiti vitendo vya 

udanganyifu katika vipindi vya mitihani, ili 
kulinda heshima ya elimu na Taifa kwa ujum-
la.

Prof. Mkenda alitoa rai hiyo jijini Dar es 
Salaam wakati akizungumza katika Ufunguzi 
wa Maadhimisho ya Miaka 50 ya Baraza la Mi-
tihani Tanzania (NECTA) ambapo amesema 
wizi wa mitihani unaharibu maadili ya watoto 
na heshima ya taifa.

“Wizi wa mitihani si haki, naomba wanan-
chi tushirikiane na Serikali kupiga vita vitendo 
vya udanganyifu, tudumishe uadilifu na kuwa 
wazalendo kujenga Taifa letu” alisema Prof. 
Mkenda.

Aidha Waziri Mkenda amelipongeza 
Baraza hilo kuendelea kusimamia kwa uma-
hiri shughuli mbalimbali za Mitihani kwa kuz-
ingatia sheria, sera na taratibu zilizowekwa, 
na kwamba hivi sasa limesaidia kukabiliana 
na changamoto ya udanganyifu katika Miti-
hani.

“Tuna kila sababu ya kujivunia kazi nzuri 
sana iliyofanywa na Baraza hili kwa Miaka 50 

imesimamia mitihani kwa weledi mkubwa na 
limeisaidia serikali kuchuja na kufahamu uma-
hiri wa wanafunzi” alibainisha Waziri Mkenda.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Mitihani 
Tanzania (NECTA) Dkt. Said Mohamed 
amesema katika kuadhimisha Miaka 50, Bara-
za hilo limekutana na Wadau wa Elimu, kuta-
thimini mafanikio, changamoto na kuweka 
maono kwa miaka ijayo kuendelea kuboresha 
utendaji kazi.

“Baraza limefanikiwa kwa ufanisi mkub-
wa kuendesha Kongamano la kitaaluma kati-
ka Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA), 
Wanataaluma kutoka sehemu mbalim-
bali nchini na wengine kutoka ng’ambo 
wameshiriki katika Kongamano hilo” alibain-
isha Dkt. Mohamed.

Aidha ameeleza kuwa Baraza pia liliende-
sha mafunzo kwa walimu wanataalum kuhu-
su namna bora ya kuandaa maswali ya uma-
hiri.

Akimwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es salaam Mkuu wa Wilaya ya Ubungo Mhe. 
Hashimu Komba amemshukuru Rais Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kuendelea 
kuboresha miundombinu ya Shule za Msin-
gi na Sekondari kwa mkoa huo na sehemu 
nyingine nchini.

“Sisi tunajivunia mafanikio ya Baraza hili 
hasa katika kutekeleza majukumu yake kwa 
weledi, tutaendelea kushirikiana na NECTA 
kudhibiti vitendo vya udanganyifu katika Mi-
tihani” alisema Ndug. Hashimu.

Nae Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya 
Baraza la Mitihani (NECTA) Dkt. Hassan Ally 
amesema mafanikio ya Maadhimisho hayo 
yanachangiwa na Usimamizi bora wa Wiz-
ara ya elimu inayohakikisha Taasisi zilizochi-
ni yake zinatekeleza wajibu wake kikamilifu 
kutimiza azma ya Serikali katika Sekta hiyo 
inafikiwa na kupata matokeo chanya.

Uhitimu mahiri na Uadilifu >

Miaka 50 ya Mafanikio ya NECTA
Serikali kuimarisha

mikakati ya kupunguza 
udanganyifu mitihani



Uwekezaji katika Sayansi>

N
aibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia Mhe. 
Omar Kipanga amesema 
serikali imeendelea kufanya 

uwekezaji wa kutosha katika Taasisi za 
Elimu ya Juu nyanja ya tehama ili kusaid-
ia kuzalisha wataalam wengi na mahiri 
watakaosaidia maendeleo ya uchumi wa 
kidigitali.

Mhe. Kipanga alitoa kauli hiyo jijini 
Arusha wakati akifungua Maadhimisho 
ya Miaka 6 ya Kituo cha Umahiri katika 
TEHAMA katika Taasisi ya Sayansi na Te-
knolojia ya Nelson Mandela (NM-AIST), 
ambapo amesema kuwa ustawi wa ba-
adaye wa uchumi wa Afrika utaamuliwa 
na kiwango cha uwekezaji katika sayansi, 
teknolojia na uvumbuzi.

‘’Suala la ubunifu litaendelea kuwa 
muhimu na kuwa mstari wa mbele katika 
ukuaji wa uchumi kupitia sekta mbalim-
bali ikiwemo kilimo, usafirishaji, elimu na 
biashara. Katika miungo ijayo uwezo wa 
uvumbuzi ni muhimu kwa ajili ya ushin-
dani kitaifa, kikanda na kimataifa’’ alise-
ma Mhe. Kipanga.

Aidha ameishukuru seriakali ya Ujeru-
mani, kupitia Taasisi yake ya GIZ pamoja 
na DAAD kwa kufadhili mradi unaolenga 
kuwajengea uwezo wanafunzi wa eneo 
la Afrika Mashariki katika Masuala ya TE-
HAMA.

‘’Program hii inajikita zaidi kwenye 
masuala ya TEHAMA, na mnafahamu hivi 
sasa ulimwengu unapoelekea, tunasema 
dunia ipo kiganjani bila kuwafunza vijana 
wetu umahiri wa eneo la hili tutaendelea 
kubaki nyuma’’ alieleza Mhe. Kipanga.

Ameongeza kuwa serikali ya awamu 
chini ya Rais Mhe. Samia Suluhu Hassan 
imewajibika kikamilifu katika kufan-
ya uwekezaji mkubwa kwanza kwenye 
miundombinu, kusomesha wataalam 
mbalimbali lakini pia katika kuhakikisha 
inaandaa bajeti ambayo itawezesha ma-
suala ya tehama kufanyika kwa ufanisi.

‘’Katika Mwaka wa fedha 2023/24 ser-
ikali imetenga zaidi ya Bilioni 9 kwa ajili 

Mhe. Kipanga asisitiza kuwekeza katika 
sayansi, Teknolojia na uvumbuzi
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ya kuwezesha bunifu mbalimbali pamoja 
na teknolojia mbalimbali zilizoibuliwa ili 
ziende kuwa bidaa zitakazosaidia kutat-
ua changamoto zinazokabili jamii yetu’’ 
alibainisha Mhe. Kipanga.

Nae Makamu Mkuu wa Taasisi ya Af-
rika ya Nelson Mandela ya Sayansi na Te-
knolojia Prof.  Maulilio Kipanyula amese-
ma tangu kuanzishwa kwa Kituo cha 
Umahiri katika Tehama wameweza ku-
zalisha wahitimu 136 kutoka nchi wana-
chama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Prof. Kipanyula amesema kuwa kituo 
hicho kinajivunia mafanikio makubwa 
ikiwa ni pamoja na kutoa ufadhili kwa 
Wanafunzi wote nchi za Afrika Mashariki 
kusoma katika Taasisi ya Afrika ya Sayan-
si na Teknolojia ya Nelson Mandela.

‘’Kama mnavyofahamu duniani kote 
tunazungumzia uchumi wa kidigitali, 

kazi yetu kubwa ni kuzalisha wanaafrika 
wenye uwezo wa teknolojia za kidigitali, 
ili kusukuma maendeleo ya kiuchumi na 
kuiwezesha Afrika Mashariki ishiriki kika-
milifu katika uchumi wa kidigitali’’ aliele-
za Prof. Kipanyula.

Akizungumza kuhusu matarajio ya 
ufadhili kupitia kituo hicho Mwakilishi 
wa Taasisi ya DAAD ya nchini Ujerumani 
Bettina Onyango amesema taasisi ina-
jivunia kuona kituo hicho kimefanikiwa 
kuanzisha program za shahada za Uzami-
li, na tayari kimezalisha wahitimu ambao 
ndio wanufaika kutoka nchi zote za Afrika 
Mashariki.”

Ameeleza kuwa serikali ya Ujeruma-
ni inalenga kukuza maendeleo ya wana-
taaluma katika Vyuo Vikuu ili kuongeza 
umahiri na kuchochea maendeleo katika 
sekta mbalimbali za uzalishaji.



Utatuzi Changamoto >

Watafiti Vyuo 
Vikuu watakiwa 

kutatua changamoto 
katika Jamii
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K atibu  Mkuu, Wizara ya Elimu 
Sayansi na Teknolojia Prof. 
Carolyne Nombo amewataka 
watafiti katika Vyuo Vikuu  nchi-

ni kutambua kuwa wanawajibu wa kutatua 
changamoto zilizopo katika jamii.

Katibu Mkuu  amesema hayo wakati aki-
fungua zoezi la utoaji wa zawadi  kwa Wana-
chuo, Watafiti na Viongozi wa Chuo walio-
fanya vizuri kwenye masomo katika Ndaki 
mbalimbali za Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA).

Prof. Nombo amesema Chuo ni sawa na 
Kiwanda kama Hayati Mwalimu Julius Nyer-
ere alivyosema, Chuo ni kama Kiwanda kwa 
sababu kinazalisha wataalamu wanaopaswa 
kutumia utaalamu wao kwa manufaa ya jamii 
hivyo  kuonesha umaana wa elimu.

Alisema majukumu ya Vyuo Vikuu ni 
kufundisha, kutoa mafunzo, kufanya tafi-
ti na kuzifikia jamii na kwamba kwa kupitia 
matokeo ya tafiti ndipo jamii itafikiwa kwa 
kutumia matokeo ya tafiti hizo kutatua chan-
gamoto zilizopo katika jamii.

Naye mmoja wa watafiti aliyepata tuzo 
ya mtafiti bora wa mwaka kutoka Kampasi 
ya Tiba ya Wanyama na Sayansi Afya, Pro-
fesa Robinson Mdegela amesema amefan-
ikiwa kupata tuzo hiyo baada ya kufanya 
tafiti yenye kugusa maisha ya Watanzania 
ikiwemo kupambana na ongezeko la usugu 
wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa ta-
tizo linalokaribia kuua watu karibu 12500 kwa 
mwaka kiwango ambacho ni karibu mara 
10 ya idadi inayosababishwa na malaria au 
UKIMWI.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha 
Sokoine cha Kilimo (SUA) Prof. Raphael 
Chibunda amesema kwa mwaka huu 2023 
wamefanikiwa kutoa zawadi 248. Tuzo hizi 
hutolewa kila Mwaka  ili kuweka ushindani 
unaochagiza mabadiliko chanya

Prof. Chibunda amesema mabinti wana-
onekana kuwa mstari wa mbele katika kupa-
ta zawadi na kuongezeka kila mwaka jambo 
ambalo linaashiria wanazidi kuongeza juhudi 
ya kusoma na kuweka changamoto kubwa 
kwa wanafunzi wa jinsia ya kiume.

Naye mwanafunzi aliyepata tuzo tatu 
ikiwemo ya mwanafunzi bora wa kike na pia 
mwanafunzi bora mwaka wa tatu kwa Shaha-
da ya Usimamizi wa Nyuki na Rasilimali zake 
Vaileth Chiwango alisema  atatumia tuzo hizo 
kubadilisha jamii hasa inayofanya ufugaji wa 
nyuki kizamani kwa kuwawezesha kutumia 
mizinga ya kisasa na kusimama ufugaji ki-
maendeleo.



Uimarishaji Elimu  >
Tanzania, Sweden zasaini

mkataba msaada wa takribani 
bilioni 210 kuimarisha kada

ya ualimu kupitia GPE

T
anzania na Sweden, kupi-
tia Taasisi ya Ushirikiano wa 
Elimu Duniani (GPE) na Shiri-
ka la Kimataifa la Ushirikiano 

wa Kimaendeleo la Sweden (SIDA), 
zimesaini Mkataba wa msaada wenye 
thamani ya dola za Marekani milioni 
84 sawa na takriban shilingi bilioni 210, 
kwa ajili ya kuimarisha utekelezaji wa 
Programu ya kuimarisha Kada ya Ual-
imu nchini.

Mkataba huo umetiwa saini Jijini 
Dar es Salaam Katibu Mkuu Wizara ya 
Fedha Dkt. Natu El-Maamry Mwam-
ba na Balozi wa Sweden nchini, Mhe. 
Charlotta Ozaki Marcias.

Akizungumza katika hafla hiyo Nai-
bu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Say-

ansi na Teknolojia Prof. James Mdoe 
amesema ufadhili huo umekuja katika 
kipindi muafaka ambapo serikali ime-
boresha Mitaala ya ualimu hivyo utatu-
mika kama ilivyopangwa kuimarisha 
utendaji wa walimu kuanzia mwaka 
2023/24  hadi 2026/27.

Aidha ameongeza kuwa serika-
li imetekeleza kwa mafanikio miradi 
kupitia ufadhili wa awali wa GPE wa 
dola za Marekani milioni 225 sawa na 
takriban shilingi bilioni 562 zilizotu-
mika kugharamia utekelezaji wa pro-
gramu ya kuimarisha stadi za kuso-
ma, kuandika na kuhesabu awamu ya 
kwanza kuanzia 2013 - 2018 na awamu 
ya pili inayoishia 2024.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha am-
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bae pia ni Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Dkt. Mwamba alisema kuwa Mkataba 
huo utaongeza jumla ya misaada kuto-
ka GPE nchini Tanzania kufikia dola za 
Marekani milioni 309, sawa na takrib-
an shilingi bilioni 773 na kwamba fedha 
hizo zimekuwa nguvu inayoendesha 
mabadiliko chanya katika mfumo wa 
elimu, ukigusa maisha ya wengi.

Kwa upande wake, Balozi wa Swe-
den nchini Tanzania, Mhe. Charlotta 
Ozaki Marcias, alisema kuwa tangu 
Tanzania ijiunge na Taasisi ya Ushiriki-
ano wa Elimu Duniani (Global Partne-
ship for Education-GPE), mwaka 2013, 
sekta ya elimu imeboreshwa ikiwemo 
kupungua kwa msongamano wa wa-
nafunzi wa shule za msingi madarasani 
kutoka wastani wa wanafunzi 113 hadi 
kufikia wanafunzi 50.

Alisema kuwa Serikali yake 
itaendelea kutimiza wajibu wake wa 
kuwa wakala wa kutafuta fedha kwa 
ajili ya kuiwezesha Serikali kutimiza 
wajibu wa kuboresha mifumo ya elimu 
nchini.



M
wenyekiti wa Bodi ya Wak-
urugenzi wa Shirika la Ush-
irikiano wa Elimu Duniani 
(GPE), Mheshimiwa Dkt. 

Jakaya Mrisho Kikwete, Rais Mstaafu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
pamoja na Afisa Mtendaji Mkuu wa GPE 
Laura Frigenti, watembelea na kukagua 
shule ya Msingi ya Maji Matitu iliyopo 
Mbagala na shule ya Mikongeni iliyopo 
Gongo la Mboto jijini Dar es salaam.

Katika ziara hiyo iliyofanyika siku tatu 
kabla ya mkutano wa Bodi ya GPE ulio-
fanyika visiwani Zanzibar, Viongozi hao 
walijionea maendeleo ya miradi mbalim-
bali ambayo Shirika hilo limefadhili ikiwe-
mo ujenzi wa Madarasa, Vyoo na Mafun-
zo endelevu ya Walimu kazini na kueleza 
kuridhishwa na utekelezaji.

Kwa upande wa shule ya Maji Matitu 
Shirika hilo limefadhili ujenzi wa madara-
sa nane na matundu 20 ya vyoo, wakati 
katika shule ya Mikongeni imechangia 
ujenzi wa madarasa mawili na matundu 
sita ya vyoo.

Dkt. Kikwete ameishukuru serikali 
ya Tanzania kwa kuendelea kushirikiana 
na GPE katika kuboresha sekta ya elimu 
hususan elimu kwa wasichana na kuahidi 
kuendelea kuunga mkono juhudi na mika-
kati ya kuiendeleza sekta hiyo.

Alisema Shirika hilo hadi sasa li-
meishaipatia Tanzania jumla ya Dola za 
Kimarekani Milioni 332 takriban shilingi 
834,980,332,000.00 ili kusaidia sekta ya 
elimu Tanzania Bara na Visiwani.

Kwa upande wake Afisa Mtenda-
ji Mkuu wa GPE Bi. Frigenti aliipongeza 

Utekelezaji Miradi >

Rais mstaafu Dkt. 
Kikwete na Afisa Mtendaji 

Mkuu GPE wakoshwa na 
utekelezaji miradi

serikali ya Tanzania kwa kujenga miun-
dombinu bora na kuhakikisha kila mtoto 
anapatiwa haki ya elimu, huku akiwataka 
wadau wa maendeleo kuendelea kusaid-
ia nchi zenye uhitaji, akisisitiza kwamba 
changamoto nyingi za kimaisha zinaweza 
kuepukika endapo wananchi watapatiwa 
elimu bora.

Frigenti alieleza kuridhishwa na ma-
tumizi ya Fedha ambayo GPE imekuwa 
ikitoa kwa Tanzania na kuahidi kuende-
leza uhusiano mzuri uliopo na uliodumu 
kwa miaka 10 sasa.

Katika ziara hiyo Viongozi hao waliam-
batana na Naibu Waziri wa Elimu Sayansi 
na Teknolojia Mhe. Omar Kipanga na Nai-
bu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa Mhe. Deogra-
tius Ndejembi pamoja na Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Tekno-
lojia Dkt. Franklin Rwezimula.

Kwa niaba ya Serikali Viongozi hao wa-
meishukuru GPE kwa kufadhili miradi ya 
elimu na kipekee kumshukuru Mhe. Kik-
wete kwa kuunga mkono juhudi za Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dkt. Samia Suluhu Hassan katika kutafuta 
rasilimali za kuimarisha Sekta ya Elimu.
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Mitaala na Masomo ya Dini >

Masomo ya Dini ni ya
kipekee, ni tofauti na mitaala 

ya masomo mengine

W
aziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Adolf 
Mkenda amebainisha 
kuwa, somo la dini na 

mitaala yake ni ya tofauti na ile ya maso-
mo mengine kwani elimu hiyo inahusisha 
masuala ya imani na hugusa zaidi hisia.

Prof. Mkenda alisema hayo waka-
ti akizindua Taasisi ya Tanzania Islamic 
Studies Teaching Association (TISTA) 
pamoja na kupokea muhtasari na kitabu 
cha kwanza cha mwanafunzi cha Elimu 
ya Dini ya Kiislamu, tukio lililofanyika ka-
tika ukumbi wa Mfalme Mohamed, BAK-
WATA makao makuu Jijini Dar es Salaam.

“Mitaala ya dini ni ya kipekee, ni to-
fauti na mitaala ya  mfano somo la chem-
istry ambayo unaweza kuchukua Wataal-
amu wa chemistry popote ukaangalia na 
wa nchi nyingine ukaitengeneza, tofauti 

na ya dini inayovuta hisia na ikatokea  
tafsiri ambayo si sahihi inaweza kuibuka 
hisia kali sana”. Amesema Prof. Mkenda.

Amesisitiza kuwa, katika hatua za 
kutekeleza kazi ya mabadiliko ya mi-
taala Serikali iliona upo umuhimu wa 
kuwashirikisha dini zote katika eneo la  
somo la Dini ili kushiriki kuandaa mitaala 
itayokuwa na maudhui sahihi na yenye 
manufaa kwa wanafunzi na bila kuadhiri 
maana.

Aidha, Prof. Mkenda amemshukuru 
Mufti wa Tanzania Shekh Abubakar Zu-
beri na Mufti wa Zanzibar na timu zake 
zote kutoka bara na zanzibar kwa ush-
irikiano anaoendelea kuuonesha katika 
kusimamia na maandalizi ya mtaala huo 
wa somo la Dini ya Kiislamu na kwa kutoa 
mapendekezo ambayo Serikali itayafa-
nyia kazi.
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Prof. Mkenda amesisitiza kuwa haku-
na wakati ambapo Serikali ilitaka ku-
chukua kazi ya kuandaa Mitaala ya Maso-
mo ya Dini kutokana na upekee wake na 
hivyo kuomba kuendelea na ushirikia-
no katika kuitekeleza mitaala hilo kwa 
ufanisi.

Sambamba na hilo, Prof. Mkenda am-
emshukuru Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Has-
san kwa kusisitiza kufanya mabadiliko ya 
wa mitaala ili kuandaa wahitimu wenye 
ujuzi na umahiri kulingana na uhitaji wa 
soko kitaifa na kimataifa.

Nae, Mufti Mkuu wa Tanzania Shekh 
Abubakar Zuberi amesema, uandaa-
ji wa mtaala huo umeshirikisha umma 
wa Waislamu wote kutoka Tanzania na 
Zanzibar hivyo kuufanya muhtasari huo 
kubeba taswira ya michango, mawazo ya 
waislamu wote nchini.

Vile vile, aliishukuru Serikali kupitia 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
pamoja na Taasisi ya Elimu Tanzania kwa 
uongozi sahihi ya uliofanyika wa kuweka 
masomo ya dini katika mtaala huo mpya 
unaotarajia kuanza kutekelezwa kuanzia 
Januari 2024.



Walimu ndio elimu, 
tuwasikilize ili kuzijua 

changamoto zao 
- Dkt Mtahabwa

Kamishna wa Elimu Tanzania 
Dkt. Lyabwene Mtahabwa am-
etoa wito kwa Wathibiti ubora 
wa shule na Maafisa Elimu Kata 

kuwaheshimu walimu na kuwasikiliza ili ku-
fahamu Changamoto zao hali itayosaidia 
kuboresha Sekta ya elimu nchini.

Dkt. Mtahabwa ametoa rai hiyo Disem-
ba 30, 2023 mkoani Morogoro wakati aki-
fungua mafunzo ya mtaala ulioboreshwa 
kwa Wathibiti Ubora wa shule na Maafisa 
Elimu Kata, mtaala ulioanza kutekelezwa 
kuanzia Januari 2024.

“Elimu katika nchi yoyote ile ni 
mwalimu, ukijua hilo jifunze kufanya kazi 

vizuri na mwalimu, jifunze kumheshimu, 
kumpenda, kumthamini tusitoe maelekezo 
bila kuwapa elimu ya jambo lolote, naomba 
tutumie nafasi zetu vizuri na kuongea nao 
kwa staha.” Alisema Dkt. Mtahabwa.

Alieleza kuwa Sera ya Elimu na Ma-
funzo ya 2014 Toleo la 2023, inasisitiza 
kuinua hadhi ya elimu, hivyo amewataka 
Wataalamu hao kuwa wanyenyekevu kwa 
walimu wanaowaongoza ili kuwasaidia 
kuleta matokeo chanya katika Sekta ya 
Elimu nchini.

Kwa upande wake Mkurugenzi Msaidizi 
wa Elimu ya Msingi na Elimu ya Awali kuto-
ka Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 

Changamoto za Walimu >
za Mitaa (TAMISEMI) Bi. Suzanne Nusu 
amesema, kama watekelezaji wa Sera wa-
tahakikisha wanatoa ushirikiano kwa Wiz-
ara ya Elimu na Taasisi ya Elimu ili Mtaala 
huu ulioboreshwa unaenda kuwa chachu 
ya mabadiliko katika Sekta ya Elimu.

Nae, Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya 
Elimu Tanzania Dkt. Aneth Komba ametoa 
wito kwa Wathibiti ubora wa shule kuzinga-
tia kwa undani mafunzo hayo yanayotole-
wa na TET ili kwenda kuwafundisha walimu 
wote kwenye Kata zao kuuelewa mtaala 
mpya na namna bora ya kuutekeleza.

Amesema, Maafisa Elimu kata na 
Wathibiti ubora wa shule ni wawakilishi wa 
TET katika maeneo yao ya utendaji hivyo 
ni muhimu kusaidia kutatua changamoto 
zinazowakumba walimu katika shule zao 
badala ya kuandika taarifa ya changamoto 
hizo bila kusaidia katika utatuzi.

Aidha, Dkt. Komba amesema, Taasisi 
ya Elimu Tanzania itaendelea kushirikiana 
na Maafisa Elimu Kata pamoja na Wathibi-
ti ubora wa shule ili kuhakikisha ubora wa 
elimu unatekelezwa katika ngazi zote iki-
wemo kupitia mitaala iliyoboreshwa pamo-
ja na upatikanaji wa vitabu.
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N
aibu Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Mhe. Omari Kipanga 
amewahimiza Wasimamizi wa 
mradi wa Ujenzi wa Chuo cha 

Ufundi VETA Wilaya ya Arumeru mkoani 
Arusha kukamilisha hatua ya kwanza ya ku-
jenga msingi kwa wakati na kuwataka kufan-
ya marekebisho katika maeneo yenye Chan-
gamoto alizobaini wakati wa ziara yake.

Mhe. Kipanga ametoa rai hiyo akiwa ka-
tika ziara ya Kukagua na kufanya tathmini ya 
ujenzi wa Chuo hicho ikiwa ni moja ya VETA 
63 zinazojengwa na Serikali nchini.

Katika hatua nyingine Naibu Waziri Ki-
panga amemtaka Mhandisi na Mshauri 
Elekezi kuwepo eneo la ujenzi wakati wote ili 
kuhakikisha mafundi wanajenga kwa ufanisi 
na kufuata taratibu zote za ujenzi.

Aidha amehimiza umakini kwa mafundi 
wanaojenga karakana na madarasa ya Chuo 
hicho kufuata maelekezo yote wanayope-
wa na Wahandisi sambamba na vipimo na 
michoro iliyopo kwenye ramani za ujenzi.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya wilaya ya Arumeru Jeremia 
Kashiri ameishukuru Serikali kwa kutenga 
fedha za Ujenzi wa chuo hicho cha wilaya na 
kumshukuru Naibu Waziri huyo kwa kufanya 
ukaguzi, tathmini na kushauri.

Maelekezo VETA  >

Kipanga ahimiza ujenzi
wa VETA Arumeru
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W
aziri wa Elimu, Sayansi 
na teknolojia Prof. Adolf 
Mkenda amesema seri-
kali inatambua umuhimu 

wa Mabaraza ya Wahitimu na Jumuiya 
mbalimbali katika Vyuo Vikuu, katika 
kuchangia Maendeleo ya miradi mbalim-
bali katika Vyuo husika.

Waziri Mkenda alitoa kauli hiyo mji-
ni Morogoro wakati akihutubia Baraza la 
Wahitimu wa Chuo Kikuu cha Mzumbe 
ambapo amesema serikali inajivunia mi-
chango ya Wajumbe wa Baraza hilo, iki-
wemo mchango wa ujenzi wa mabweni 
kwa ajili ya Wanafunzi Ndaki ya Mbeya.

“Lakini pia nawapongeza kufikia kati-
ka hatua za mwisho za kuanzisha mfuko 
wa ufadhili kwa ajili ya kusaidia wanafunzi 

wasio na uwezo kugharamia masomo, na 
kwamba Sera ya mfuko huo tayari ime-
andaliwa na kupitishwa na ngazi husika 
nawapongeza sana na ninaamini katika 
utoaji ufadhili mtazingatia pia meritocra-
cy” alisema Prof. Mkenda.

Nae Rais wa Baraza la Wahitimu ka-
tika Chuo Kikuu Mzumbe CPA. Ludovick 
Utoah ameipongeza serikali kwa kuende-
lea kusimamia mageuzi makubwa yenye 
mchango chanya katika sekta ya elimu 
kwa kuzingatia viwango vya juu.

Mkuu wa mkoa wa Morogoro Mhe. 
Adam Malima amemshukuru Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu Hassan kuendelea kufanya 
uwekezaji kwa kuboresha mbiundombinu 
ya elimu katika Vyuo Vikuu ikiwemo Chuo 

Kikuu cha Mzumbe ambacho kimekuwa 
kinara katika kuzalisha Wataalam katika 
masuala ya uongozi.

Akitoa taarifa kuhusu utekelezaji wa 
miradi na shughuli mbalimbali za kita-
aluma Kaimu Makamu Mkuu wa Chuo 
Kikuu cha Mzumbe Prof. William Mwe-
goha amesema Chuo hicho kinaendelea 
kuboresha mazingira ya ufundishaji na uji-
funzaji pamoja na kuhuisha mitaala iweze 
kuakisi mabadiliko makubwa yanayotara-
jiwa katika taifa hilo.

“Tunatambua mageuzi haya yanaakisi 
malengo ya serikali ya awamu ya Sita am-
bayo inasisita umuhimu wa elimu inayo-
tolewa katika ngazi zote nchini, kukidhi 
mahitaji ya jamii katika taifa letu” alisema 
Prof. Mwegoha.

Maendeleo Vyuo Vikuu >

Mabaraza ya wahitimu 
chachu ya maendeleo

vyuo vikuu - Prof. Mkenda
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara

NUKUU > TUTAJIELEKEZA KATIKA KUFANYA MAPITIO YA SERA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA MWAKA 2014 NA KUFANYA MAREKEBISHO KWENYE 
MITAALA ILIYOPO ILI IELEKEZWE KWENYE KUTOA ELIMU UJUZI 
KULINGANA NA MAZINGIRA YA NCHI NA SOKO LA AJIRA

Katibu Mtendaji,
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),

Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P 6562,

7 Mtaa wa Magogoni,
11479 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2113694, 2113691
Barua Pepe: es@tcu.go.tz

 ------------------------------------------
Mkurugenzi Mtendaji,

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB),

HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,
Barabara ya Mandela,

P.O. Box 76068,
15471 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533
Baruapepe: ed@heslb.go.tz

------------------------------------------
Katibu mtendaji,

Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),
Eneo la Viwanda Mikocheni,

Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2624 au 32019,

14112 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2700493-6/9  na 22 2772423

Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTVET),

S.L.P 17007, DODOMA.
Simu: +255 26 2323 121 / 0733 77 77 51 

Barua Pepe: info@nacte.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 

(ADEM),
Nunge Street, Old Catholic Church Road,

S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.
Simu: +255 23 244 0216

Barua Pepe: adem@adem.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH),
Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P.  4302,
14113 Kijitonyama,

DAR ES SALAAM.
Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749

Baruapepe: dg@costech.or.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),

Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 0735 041168
Barua Pepe: director.general@tie.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P 34578,
Mikocheni B, Bima Road,

DAR ES SALAAM.
Simu:

Barua Pepe: info@tea.or.tz
 dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

 ------------------------------------------
Mtendaji Mkuu, 

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz 

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE), 
 Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz

------------------------------------------
Makamu  Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST),

S.L.P. 131,
Barabara ya 01 MUST,

01 MBEYA.
Simu: +255(0)25 2957542/4

Barua pepe: vc@mustnet.
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia

ya Nelson Mandela (NMIST), 
Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,

S.L.P. 447,
23301 TENGERU, ARUSHA

Simu +255 272970001
Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz 

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo, 

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere,

S.L.P 976,  Butiama, MARA
Simu: 

Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283 

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9
Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu: 

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM 

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu: 
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz

–  Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Bungeni - April, 2021


