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Tuzo kwa watafiti mahiri
chachu ya maendeleo endelevu

TAHARIRI

Maendeleo ya nchi yoyote dun-
iani yategemea utafiti hasa 
unaolenga kutambua mahi-
taji ya jamii yake na kutoa su-

luhu juu ya changamoto zinazoikabili jamii 
husika katika nyanja mbalimbali za kijamii 
na kiuchumi. Mathalan serikali ya Tanzania 
inapotekeleza mipango mbalimbali kufikia 
azma ya uchumi wa viwanda, haina budi 
kuzingatia na kulipa kipaumbele suala la 
utafiti ili kuliwezeshe taifa kiuchumi.

Tunaipongeza serikali kwa kutekeleza 
miradi mbalimbali ili kuimarisha huduma 
bora kwa Watanzania, ikiwemo ya uim-
arishaji wa miundombinu katika sekta 
ya elimu kuanzia elimu ya Awali, Msingi, 
Sekondari hadi elimu ya Juu, ambapo tu-
meshuhudia maendeleo na matokeo ch-
anya yakijipambanua kwenye sekta hiyo 
muhimu.  

Pia kongole kwa serikali kupitia Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa 
kuanzisha utaratibu wa kutoa tuzo kwa 
Watafiti Mahiri waliochapisha Matokeo 
ya tafiti zao katika Majarida yenye hadhi 
ya Juu Kimataifa (High Impact Factor 
Journals).

Hatua ya kutambua mchango wa 
Watafiti katika nyanja za afya, sayansi 
shirikishi, sayansi asilia na hisabati ita-

ongeza hamasa, ari na morali kwa watafiti 
wetu ndani ya nchi, itaimarisha maende-
leo ya kitaaluma na kuchochea ushindani 
wenye tija kwa Watafiti pamoja na kutat-
ua changamoto katika jamii na kuchangia 
maendeleo ya Taifa.

Wakati anatangaza washindi wa tuzo 
hizo Septemba 16 2023, Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf Mken-
da  alisema kila chapisho lililofikia vigezo, 
Mtafiti alijipatia Shilingi za Kitanzania 
milioni 50, akasema hatua hiyo ni sehemu 
muhimu ya utekelezaji wa mkakati wa 
kuongeza hamasa kwa watafiti   ndani ya 
nchi katika maeneo ya sayansi na tekno-
lojia.

Watafiti 47 kutoka taasisi za elimu 
ya Juu za Umma na Binafsi, walishinda 
tuzo kwa kuchapisha matokeo ya utafiti 
wao kwenye majarida yenye hadhi ya juu 
kimataifa katika maeneo ya sayansi shirik-
ishi, sayansi asilia na hisabati.

Prof. Mkenda alisema nia ya Serikali 
ni kuona Watafiti wakijikita zaidi kwenye 
kufanya tafiti na si kufanya biashara ili 
wapate fedha, na kwamba inatamani 
kuona matokeo ya tafiti wanazofanya ya-
kichapishwa kwenye majarida makubwa 
duniani ili utafiti wao ujiuze kimataifa na 
kuwawezesha kujikwamua kiuchumi.
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Tanzania yashukuru
China kwa fursa na 
ufadhili wanafunzi

S erikali ya Tanzania imeishukuru Ser-
ikali ya China kwa kutoa fursa na ku-
fadhili wanafunzi 30 kutoka Taasisi 
ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT) 

kwenda kusoma programu ya uhandisi nchi-
ni humo kupitia Kampuni ya Group Six Inter-
national & Sino Tan Industrial Park.

Akizungumza jijini Dar es Salaam mara 
baada ya kukabidhi bendera ya Tanza-
nia kwa wanafunzi hao Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf Mkenda 
amesema hatua hiyo ni utekelezaji wa hati 
ya makubaliano ambayo ilisainiwa mapema 
mwezi Desemba 2022 kuhusu ushirikiano wa 
kutoa mafunzo kwa pamoja kati ya DIT na 
Chuo cha Chongqing Vocational Institute of 
Engineering cha nchini China.

Amesema China ni nchi iliyoendelea ku-
tokana na kukua kwa sayansi na  teknolojia 
na hivyo kama nchi tunahitaji kujifunza ku-
toka kwao ili kuweza kuwa na ujuzi na kutoa 
mchango katika nchi yetu.

“Tunahitaji sana kujifunza kutoka nchi-

ni China, kuna kitabu kimoja kitakatifu ki-
nasema tafuteni elimu hata China, kwa hiyo 
twende china  tujifunze sayansi teknolojia na 
mafunzo ya amali,” amesema Prof. Mkenda

Akizungumzia program ambayo wa-
nafunzi hao wanakwenda kusoma Waziri 
Mkenda amesema ni ya miaka miwili am-
bayo itawawezesha kupata diploma ya Tasisi 
hiyo lakini pia miaka  miwili hiyo itahesabika 
kama sehemu ya miaka minne ya Programu 
ambayo wanasoma hapa nchini.

“Kati ya miaka minne ya masomo Wa-
nafunzi hawa tayari wameshasoma mwaka 
mmoja hapa DIT na kufanya mafunzo kwa 
vitendo kwenye Kampuni ya Group Six Inter-
national & Sino Tan Industrial Park kwa miezi 
miwili. Hivyo watatumia miaka miwili nchini 
China na watarejea kumalizia mwaka mmo-
ja hapa DIT na kupata shahada katika eneo 
hilo,” amesema Waziri Mkenda

Na kuongeza “Programu hiyo ni muhimu 
kwa kuwa inaendana na maono ya Rais 
Samia ambayo aliwaahidi watanzania baada 

Fursa na Ufadhili wa Mafunzo >
ya kuingia madarakani na kulihutubia Bunge 
Aprili 22, 2021 kuwa anataka kuona elimu 
inayotolewa inakuwa elimu ujuzi ili wanao-
maliza wawe wanaajirika kirahisi au kujiajiri.

Waziri Mkenda amemshukuru 
Mwenyekiti wa Group six International & 
Sino Tan Industrial Park  Janson Huang, Bodi 
ya DIT na Menejimenti kwa juhudi za ku-
hakikisha wanafunzi hao wanakwenda Chi-
na kusoma huku akiwataka wanafunzi hao 
kusoma kwa bidii ili watakaporejea wawe 
bora na wenye ujuzi wa kuweza kujiajiri ama 
kuajirika na kuchangia maendeleo ya nchi.

Wakati huohuo Mkenda amesema nia 
ni kuhakikisha idadi ya wanafunzi wanao-
enda katika programmu hiyo inaongezeka 
na kuhimiza wakufunzi pia kuenda kusoma 
huko.

Kwa upande wake Mkuu wa Taasisi ya 
Teknolojia ya Dar es Salaam Mhandisi Prof. 
Preksedis Ndomba amesema Wanafunzi 
hao kwenda China ni kutoka na makubaliano 
ambayo DIT imeingia na Chuo cha Chongq-
ing Vocational Institute of Enginnering cha 
nchini humo kushirikana kwenye mafunzo 
na kwamba wanafunzi waliochaguliwa ni 
wale waliofanya vizuri katika masomo yao.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Kam-
puni ya Group Six International & Sino Tan 
Industrial Park Mr Janson Huanga amese-
ma wanafunzi hao wanaokwenda China 
watasoma kwa miaka miwili na wakihitimu 
watatunukiwa diploma ya Taasisi hiyo.



Uwekezaji Elimu ya Juu >

W
ananchi wa Mkoa wa Lin-
di wameishukuru Serikali 
baada ya kutangaza ras-
mi kuanza kwa ujenzi wa 

Kampasi ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
mapema mwezi Desemba mwaka huu ka-
tika eneo la Gongo kata ya Jamhuri mkoani 
humo.

Wananchi hao wasema hayo Julai 
21,2023 walipokutana na kuzungumza na 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia  juu 
ya utekelezaji wa mradi wa Elimu ya Juu 
kwa Mageuzi ya Kiuchumi (HEET) unao-
fadhili ujenzi wa Kampasi hiyo.

Pia wameiomba Serikali kuhakikisha 
wakandarasi watakaotumika kujenga chuo 
hicho kuhakikisha wanatekeleza kazi hiyo 
kwa Weledi na  kukamilisha kwa wakati ili 
Chuo kiweze kuanza   kama ilivyopangwa 
huku wakishukuru kushirikishwa toka hat-
ua za awali za mradi.

Akitangaza kuanza kwa ujenzi huo, 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Prof. Adolf Mkenda amesema kujengwa 
kwa kampasi hiyo ni maelekezo ya Mhe. 
Rais kuhakikisha mikoa yote ambayo haina 
vyuo vikuu inajengewa kampasi za vyuo 

vikuu.
“Leo nimekuja kutangaza rasmi Chuo 

Kikuu cha Dar es Salaam kimekamilisha 
taratibu za kikanuni na kisheria za kuan-
zisha kampasi, kutakuwa na kampasi ya 
chuo hicho hapa Lindi na kitaanza na wa-
nafunzi 360 ,”amesema Prof. Mkenda

Ametaja mikoa mingine itakayojenge-
wa kamapsi za Vyuo Vikuu kuwa ni   Kagera, 
Mwanza, Shinyanga, Singida, Manyara, 
Tanga, Simiyu, Kigoma, Ruvuma, Rukwa 
Katavi, na Zanzibar (Institute of Marine 
Scince) na kwamba kampasi hizo zinajeng-
wa na Mradi wa Kuendeleza Elimu ya Juu 
kwa Mageuzi ya Kiuchumi (HEET).

Waziri Mkenda amevitaka Vyuo vikuu 
vitakavyojenga kampasi hizo kuzielekeza 
kwenye kutoa mafunzo ya amali lakini pia 
kufanya tafiti. Aidha amekipongeza Chuo 
Kikuu kwa kukamilisha taratibu hizo lakini 
pia Mkoa wa Lindi kwa kutoa ushirikiano 
wa kuhakikisha ujenzi wa chuo hicho un-
aanza.

Akimwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Lindi, 
Mkuu wa wilaya ya Lindi Mhe. Shaibu Nde-
manga ameishukuru Serikali kwa kuupa-
tia Mkoa wa Lindi Kampasi ya Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam kwani ni jambo amba-
lo lilikuwa likisubiriwa kwa muda mrefu. 
Ameeleza kuwa tayari Mkoa umewezesha 
upatikanaji wa eneo zaidi ya ekari 492 na 
ameahidi kwa niaba ya Mkoa kutoa ush-
irikiano kuhakikisha kazi hiyo inakamilika 
kama ilivyopangwa.

Kwa upande wake Naibu Makamu 
Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(Mipango, Fedha na Utawala)  Prof. Ber-
nadetha Killian amesema kupitia mradi 
wa HEET Chuo Kikuu kimepata Dola za 
kimarekani milioni 47.5 kwa ajili ya kute-
keleza mradi kupitia shughuli mbalimbali 
ikiwemo ujenzi wa kampasi mpya, kuan-
daa na kuboresha mitaala , kusomesha wa-
hadhiri kwa kipindi cha miaka mitano am-
bapo amesema Kampasi ya Lindi itajikita 
zaidi katika masuala ya kilimo na ufugaji wa 
Nyuki na kuwa itakuwa na kituo Wilayani 
Ruangwa kwa ajili ya mafunzo kwa vitendo 
na tafiti.

Prof. Killian ameishukuru Wizara kwa 
kukiamini Chuo hicho kutekeleza miradi 
huo ikiwa ni pamoja na Serikali ya Mkoa 
wa Lindi kwa ushirikiano katika kuanzisha 
kampasi hiyo.

Kampasi ya UDSM kuanza
kujengwa Lindi Disemba
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Ushirikiano maendeleo ya elimu >

Prof Nombo asisitiza
ushirikiano na wadau
maendeleo ya Elimu
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K atibu Mkuu Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia Prof. Carolyne 
Nombo amesema msisitizo wa 
Serikali ni kuhakikisha mazingira 

ya utoaji elimu nchini yanakuwa bora na  ku-
hamasisha ushiriki wa kila mdau kuchangia 

kwenye sekta ya elimu.
Prof. Nombo amesema hayo jijini Dar es 

Salaam alipokutana na baadhi ya wanachama 
wa Mtandao wa elimu Tanzania (TENMET) na 
kutoa shukrani za Serikali kwa wadau wote wa-
naoendelea kuchangia kwenye Sekta ya elimu.

“Tunawashukuru sana kwa namna mna-
vyowekeza kwenye elimu, niwaombe katika 
utekelezaji wa majukumu yenu muyafikie 
maeneo ambayo hayajafikiwa badala ya ku-
peleka eneo moja mahitaji yanayofanana 
isipokuwa yanatekelezwa na wadau wawili 
tofauti,”amesema Prof. Nombo.

Pia amewaomba wadau hao pamoja na 
kuwa moja ya lengo lao ni kuhakikisha elimu 
ya mtoto wa kike, kuangalia pia watoto wa ki-
ume kwa kuwa kumekuwa na mdondoka wa 
watoto hao kwenye elimu.

Akizungumzia mageuzi ya elimu nchini 
Prof. Nombo amewaomba wadau kuungana 
na Serikali kuhakikisha kuwa utekelezaji wa 
mtaala mpya kulingana na Sera mpya ikipit-
ishwa  unafanyika kwa ubora.

“Nimeambiwa mmeshiriki katika mi-
chakato mbalimbali ya mabadiliko ambayo 
yanaendelea katika Sekta, ninyi ni sehemu ya 
mabadiliko hayo. Ukweli ni kwamba kulingana 
na kalenda za Serikali zitakaporuhusu na idhini 
tutakayopewa na Baraza la Mawaziri tunapan-
ga kuanza utekelezaji wa mtaala mpya mwaka 
2024 tumetenga sehemu ya bajeti kwa ajili ya 
kuanza utekelezaji huo lakini bado tunahitaji 
wadau wengine wengi,” amesema Prof. Nom-
bo

Mratibu wa Mtandao wa Elimu Tanzania 
(TENMET) Ochola Wayoga amesema katika 
utekelezaji wa majukumu yao wataendelea 
kushirikiana na Serikali ili kuhakikisha elimu ya 
mtoto wa kitanzania inakuwa bora huku Mku-
rugenzi Mtendaji wa HakiElimu Dkt. John Ka-
laghe akisema kitendo cha kutembelewa na 
kiongozi huyo kimewatia moyo na kwamba 
wataendelea kutoa taarifa za utekelezaji kwa 
kazi wanazozifanya.



Pongezi kwa ushirikiano >

Mkenda: Pongezi KCB kwa jitihada 
za kukwamua vijana kimafunzo

W
aziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Adolf 
Mkenda ameipongeza 
Benki ya KCB Tanzania 

kwa namna inavyowezesha vijana kupa-
ta mafunzo ya Amali kupitia program ya 
Tujiari.

Akizungumza jijini Dodoma na 
wawakilishi wa KCB waliofika kuzung-
umzia programu hiyo, Waziri Mkenda 
amesema jitihada zinazofanyika na Ben-
ki hiyo zinaunga mkono juhudi za Seri-
kali katika kuhakikisha vijana wanapata 
ujuzi.

Amesema mafunzo ya amali ni 
muhimu sana na kwamba vijana wana 
kiu kubwa ya kupata mafunzo hayo kwa 
kuwa yanamuandaa kijana kujiajiri au 
kuajiriwa.

“Mnachofanya KCB kinatupa picha 
kubwa ya kile ambacho Rais amelekeza, 
kuongeza fursa ya mafunzo ya amali, 
tunaahidi tutafanya nanyi kazi, tunata-
ka tushirikiane katika kuwafuatilia vi-

jana wanapomaliza mafunzo na juhudi 
mnazowasaidia kujiajiri ili kuona mafani-
kio yakoje na nini tunaweza kufanya kati-
ka mitaala yetu ili kuboresha,” amesema 
Prof. Mkenda 

Profesa Mkenda amewaalika wadau 
wengine kuendelea kushirikiana na Ser-
ikali kuhakikisha tunawekeza kwenye 
elimu ili kupata nguvu kazi yenye ujuzi 
na kuchangia katika maendeleo ya nchi.

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo Prof. Carolyne Nombo amei-
shukuru Benki ya KCB Tanzania kwa ush-
irikiano ambao wameonesha kwa Seri-
kali kwa kuwasaidia vijana kupata ujuzi.

“Niwasihii vijana ambao mtakwen-
da kusoma kupitia program ya Tujiajiri 
inayotolewa na Benki ya KCB Tanzania 
kuwa makini na mafunzo haya kwa kuwa 
yatawasaidia kusimama kama kijana wa 
kitanzania kutengeza maisha yenu na 
kuwa na mchango katika maendeleo ya 
Taifa”, amesema Prof. Nombo

Akizungumzia Programu ya Tujiajiri 

inayotolewa na Benki ya KCB Tanzania 
Mkuu wa Idara ya Masoko, Mawasilia-
no, Uhusiano na Maendeleo ya Jamii ya 
Benki hiyo Christina Manyenye amese-
ma Program hiyo ilianza mwaka 2016 
na kwamba ina lengo la kubadilisha 
mawazo ya kijana wa kitanzania kuacha 
kufikiria kuajiriwa na badala yake afikirie 
kujiajiri.

Amesema program hii ni endelevu na 
kwamba inawafadhili vijana asilimia 100 
ya ada, vitendea kazi, mavazi yanayotu-
mika kwenye mafunzo kwa vitendo na 
kwamba baada ya kuhitimu masomo 
yao wanaendelea kuwafuatilia katika 
biashara zao kama walezi kwa kuwapa 
ushauri na wakati mwingine mitaji.

“Kwa mwaka huu tutawezesha ma-
funzo kwa vijana 5000 kupitia vyuo vya  
Ufundi na mafunzo ya Ufundi Stadi  Tan-
zania Bara na Zanzibar.  Baadhi ya Mikoa 
nufaika Tanzania bara kuwa ni Dar es 
Salaam, Mwanza, Arusha Morogoro Kili-
manjaro na Geita,”amesema Christina.
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W
aziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Adolf 
Mkenda ameipongeza 
Taasisi ya WAMA kwa ku-

toa fursa ya elimu kwa watoto wanaotoka 
katika mazingira magumu na yatima kupi-
tia shule ya sekondari ya Wama Nayakama 
iliyopo wilayani Kibiti Mkoa wa Pwani na 
WAMA Sharaf iliyopo Mkoani Lindi.

Waziri Mkenda ametoa pongezi hizo al-
ipotembelea shule ya Wama Nakaya Kibiti  
kuona maendeleo ya elimu kwa shule hiyo 
ambapo amesema kinachofanywa na Taa-
sisi hiyo ni kuunga mkono juhudi za Serikali 
za kuhakikisha elimu bora inatolewa na 
kwa usawa.

“Mafanikio ninayoyaona wazi katika 
shule hii bila kusema ni fursa ya masomo 
kwa watoto hawa, pengine wasingepata 

fursa ya kusoma lakini Taasisi ya WAMA 
inawasaidia kwa asilimia 100 na huu ndio 
mwelekeo wa Serikali kuhakikisha hakuna 
anaebaki kwenye mfumo wa elimu, sasa ni 
lazima tuunge mkono juhudi hizi, tuende-
lee kufanya kazi na ninyi,”amesema Prof. 
Mkenda

Amesema Rais Samia amejitahidi ku-
hakikisha watoto wa kitanzania wanapata 
elimu kwa usawa kwa kuondoa ada kuan-
zia elimu ya Awali hadi kidato cha sita, 
kuongeza mikopo ya wanafunzi wa elimu 
ya juu na sasa kuleta mikopo kwenye Vyuo 
vya kati.

“Pamoja na hayo yote yaliyofanyika, 
Serikali inajitahidi kwenye mgawanyo wa 
rasilimali kila mahali kuna miradi ya elimu 
inaendelea lengo ni kuhakikisha haku-
na mtoto anachwa kwenye mfumo wa 

Elimu kwa Usawa >

Taasisi ya WAMA 
yapongezwa juhudi
za kuunga mkono
elimu kwa usawa

elimu,” ameongeza Waziri Mkenda
Amesema Serikali pamoja na kuongeza 

mikopo inatoa Samia Scholarship kwa wa-
nafunzi wanaofanya vizuri sana kidato cha 
sita katika masomo ya sayansi na kuingia 
Chuo Kikuu kusoma Sayansi, Hisabati Te-
hema Uhandisi au Elimu tiba hivyo ame-
waasa wanafunzi hao kusoma kwa bidii ili 
kufaulu kwa alama za juu ili waweze kupata 
ufadhili huo.

Kwa upande wake Afisa Elimu wa Taa-
sisi ya WAMA Mohamed Zome amesema 
Shule hiyo ilianza mwaka 2010 na kwamba 
inachukua wanafunzi wanaotoka katika 
mazingira magumu nchi  wote wakifadhi-
liwa na Taasisi hiyo.

Amesema Shule hiyo kwa sasa ina 
wanafunzi 292 na inatoa michepuo yote. 
Akizungumzia ufaulu wa shule hiyo Zome 
amesema shule hiyo inafanya vizuri na 
kwamba katika matokeo ya kidato cha sita 
wanafunzi 54 wamefaulu kwa divisheni I-III 
kati ya wanafunzi 59 waliofanya mtihani 
wa Taifa wa kuhitimu kidato cha sita.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
wanafunzi wanaosoma masomo ya say-
ansi katika shule hiyo wamefurahia ujio wa 
Waziri wa elimu katika shule hiyo na kua-
hidi kufanya vizuri katika masomo yao ili 
waweze kupata samia Scholarship.

Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia: Toleo Na. 30, 2023  < ELIMU Bulletin | 7



8  |   Elimu Bulletin > Toleo Na. 30, 2023  Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

TEHAMA na ufundishaji >

Dkt Rwezimula awataka
wakufunzi Chuo cha Ualimu 
Klerruu kuipa kipaumbele 

TEHAMA katika ufundishaji

N
aibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia Dkt. Franklin Rwezimula 
amewataka Wakufunzi katika 

Chuo cha Ualimu Klerruu mkoani Iringa 
kulipa kipaumbele suala la Tehama kuto-
kana na umuhimu wake katika Maende-
leo ya elimu.

Dkt. Rwezimula ametoa rai hiyo Ago-
sti 9, 2023 wakati akizungumza na Waku-
funzi kuhusu utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali katika Chuo hicho ambapo 
amesema lazima wajiandae kikamili-
fu kwani serikali inachukulia teknolojia 
kama msingi katika ufundishaji.

Aidha Dkt. Rwezimula amewaeleza 
Wakufunzi hao kuhusu mageuzi ya Elimu 
na azma ya serikali katika kutilia mkazo 
Mafunzo ya Amali yanayolenga kuwapa-
tia Ujuzi vijana wa kitanzania.

“Tunafanya mapitio kwenye sera yetu 
ya elimu pamoja na mitaala nyie ndio 
chungu cha kupikia, kwa sababu mnaenda 
kutekeleza hiyo mitaala. Kwenye hii sera 
yetu na mitaala tunasisitiza masuala ya 
tehama, kitu muhimu cha kuwasisitiza 
sasa ni suala la kujiendeleza”.

“Sio lazima uende darasa, siku hizi 
elimu imerahisishwa, kwa kutumia Te-
knolojia Mwalimu unaweza kupata *ma-
terial* kwa ajili ya kufundishia” alisema 
Dkt. Rwezimula.

Ameongeza kuwa katika mwelekeo 
huo, masomo mengi yatapewa kipa-
umbele kufundishwa kujenga umahiri, 
masomo hayo ni pamoja na kilimo, mi-
chezo na elimu ya biashara somo ambalo 
litafundisha misingi ya biashara ili ku-
wasaidia vijana kujiajiri.

“Tunataka tuwafundishe vijana wetu 
tangu wakiwa shule ya msingi ili wana-
pojiajiri wawe na maarifa ya kutosha 
ya kusimamia miradi na biashara zao 
wenyewe na kupunguza hali ya utege-
mezi” Alibainisha Dkt. Rwezimula.

Awali katika taarifa yake Mkuu wa 
Chuo cha Ualimu Klerruu amesema Chuo 
hicho kinatoa mafunzo ya Ualimu kwa 
kozi ya Stashahada Maalum ya Ualimu 
wa Sekondari, kwa wale wahitimu wa ki-
dato cha Nne ambao wana ufaulu katika 
masomo ya sayansi na Stashahada ya 
Ualimu wa sekondari kwa wahitimu wa 
kidato cha Sita.



Prof. Mkenda asisitiza uwekezaji
katika Sayansi na Teknolojia

W
aziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Ad-
olf Mkenda amekitaka 
Chuo Kikuu cha Sayansi 

na Teknolojia Mbeya (MUST) kuwekeza 
kwenye Sayansi na Teknolojia ili kuchan-
gia katika kuinuia uchumi.

 Prof. Mkenda ametoa rai hiyo Agosti 
7, 2023 wakati akizungumza na Viongo-
zi na Wafanyakazi wa Chuo hicho baada 
ya kutembelea na kujionea Maendeleo 
ya miradi mbalimbali inayotekelezwa na 
MUST.

Prof. Mkenda ameeleza kuwa kazi 
ya Chuo Kikuu ni kuzalisha na kusamba-
za maarifa, kusaka uelewa wa mambo 
kupitia tafiti, hivyo amesisitiza suala la 
uwekezaji ili kukiwezesha Chuo hicho ku-
jipambanua vema katika dhana ya kufan-
ya tafiti na gunduzi za Sayansi na kufundi-

sha masomo katika maeneo hayo.
“Tunahitaji kuwekeza lakini katika 

eneo hili sababu uwezo wetu wa Teknolo-
jia ni duni, nchi yetu na Afrika kwa ujumla 
zipo nyuma kwenye maeneo ya Sayansi 
na Teknolojia. Hivyo tunapaswa kuweke-
za zaidi ili tuweze kuinua nchi kuwa na 
teknolohia na zitakazo chochea uchumi” 
alisema Prof. Mkenda.

Ameongeza kuwa serikali itaendelea 
kuwasaidia wataalam na watafiti wana-
ozalisha maarifa katika sayansi na te-
knolojia na kuchapisha matokeo ya tafiti 
hizo katika majarida makubwa duniani, ili 
kuhamasisha na kuleta ushindani katika 
nyanja hizo muhimu kwa Maendeleo ya 
kiuchumi.

Nae Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST) 
Prof. Aloys Mvuma amesema kwa kutam-

bua azma ya serikali katika kuboresha 
Elimu ya Amali, Chuo kimeanzisha Mita-
ala katika Elimu ya Ufundi, na sasa ina mi-
taala minne, inayotarajia kutoa Walimu 
mahiri wenye utaalam wa Uhandisi kwa 
ajili ya kufundisha Vyuo vya VETA na vile 
vya Maendeleo ya Wananchi (FDCs).

Prof. Mvuma ameeleza kwamba 
MUST inajivunia kulea na kuatamia 
mawazo ya kibunifu yanayovumbuliwa 
na Wanafunzi, kwani mpaka sasa wana-
funzi wanaomaliza hapo wameanzisha 
kampuni 19 ambazo zimeweza kutoa aji-
ra kwa vijana.

Pamoja na hayo amefafanua kuwa 
“moja ya mafanikio ni Ubunifu na uten-
genezaji wa mita za maji za kidijitali, zaidi 
ya mita 38 zimefungwa sehemu mbalim-
bali kwa majaribio na matokeo yake ni 
mazuri” alibainisha Prof. Mvuma.
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W
izara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, imetangaza 
watafiti 47 kutoka taasisi 
za elimu ya juu za umma 

na binafsi, ambao wameshinda tuzo kwa 
kuchapisha matokeo ya utafiti waliofan-
ya kwenye majarida yenye hadhi ya juu 
kimataifa katika nyanja za afya, sayansi 
shirikishi, sayansi asilia na hisabati.

Akizungumza leo jijini Dodoma katika 
hafla ya kutangaza washindi hao, Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf 
Mkenda amesema kila chapisho lililofikia 
vigezo, mhusika atapata Sh50 milioni, iki-
wa ni utekelezaji wa mkakati wa kuongeza 
hamasa na morali kwa watafiti katika mae-
neo ya sayansi na teknolojia.

“Kila chapisho lililoshinda limetenge-
wa Sh50 milioni. Tunataka wahadhiri wetu 
wawekeze muda, akili na nguvu katika ku-
fanya tafiti ambazo zitatatua changamoto 
katika jamii na kuchangia maendeleo ya 
Taifa,”amesema Prof. Mkenda na kuonge-
za:

“Serikali inaona haja ya kuwawezesha 
wanasayansi wetu katika utafiti; tuna-
chokifanya ni kidogo lakini kinatuma sala-
mu. Tunataka mtafiti aweze kuchuma mai-
sha yake kutokana na utafiti.”

Amesema fedha walizopata zitachagi-
za wengine kujikita kwenye utafiti wenye 
tija kwa Taifa na hatimaye kujikwamua ki-

Wizara ya Elimu 
yatangaza 

washindi wa 
Tuzo za Watafiti 
waliochapisha 

katika majarida 
ya Hadhi ya Juu 

Kimataifa

Matokeo Tuzo za Watafiti Wacahapishaji  >

uchumi.
“Tunataka watafiti wajikite kwenye 

utafiti na si kufanya biashara ili wapate 
fedha. Tunataka waende kwenye majarida 
hayo, ili utafiti wao ujiuze kimataifa na ku-
wezesha kujikwamua kiuchumi,”amesema 
Prof. Mkenda.

Wakati huohuo, Waziri amezindua 
awamu ya pili ya uwasilishaji wa mach-
apisho yaliyochapishwa kati ya Julai Mosi 
2022 na Mei 31, 2023 katika nyanja za say-
ansi ya kilimo na mifugo, uhandisi na Teha-
ma. Alitaja tarehe ya mwisho kuwasilisha 
machapisho hayo ni Oktoba 31, 2023.

“Katika mwaka wa fedha 2022/23, ba-

jeti iliyopitishwa ilikuwa Sh1 bilioni, sasa 
tumetumia Sh 500 milioni katika nyanja za 
afya, sayansi shirikishi, sayansi asilia na his-
abati. Tunafungua tena dirisha ili kuchukua 
nyanja tulizoacha ambazo machapisho 
yake yamo ndani ya kipindi hicho,”amese-
ma.

Amesema kwa wale ambao machap-
isho yao yalianza kuchapishwa Juni Mosi 
2023, dirisha hilo litatangazwa baadaye.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
kamati ya tathmini ya machapisho hayo, 
Prof. Yunus Mgaya kutoka Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam, amesema machapisho 82 
yalipokelewa na kamati hiyo kutoka kwa 
watafiti wa taasisi za elimu ya juu za umma 
na binafsi, kwenye maeneo ya afya, sayansi 
shirikishi, sayansi asilia na hisabati.

“Baada ya mchakato kukamilika, mach-
apisho 20 ambayo kati yake 10 ni mkondo 
wa sayansi asilia na hisabati na 10 kutoka 
mkondo wa afya ya sayansi tiba, tulibaini 
yamekidhi vigezo vya kupata tuzo,”amese-
ma. Alibainisha kuwa ndani ya machapisho 
hayo kuna Watanzania 47 ambao wame-
kidhi kupata tuzo hizo zinazogharimu Sh 
500 milioni.

Hata hivyo, alisema kamati hiyo ime-
sisitiza katika tuzo zijazo, waombaji wa-
hakikishe wanawasilisha wasifu binafsi na 
barua za uthibitisho kutoka taasisi wanazo-
fanyia kazi.



Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia: Toleo Na. 30, 2023  < ELIMU Bulletin | 11

Mabadiliko chanya katika Elimu >

W
azira ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Mhe. Prof. 
Adolf Mkenda, amezin-
dua miongozo minne ya 

elimu maalum na jumuishi ambayo inalen-
ga kuboresha utoaji wa elimu kwa watoto 
wenye mahitaji maalum .

Miongozo hiyo ni pamoja na mwongo-
zo wa shule ya nyumbani, ziara ya nyumba-
ni, upimaji na ubainishaji na uendeshaji wa 
elimu maalum na jumuishi.

Akizindua miongozo hiyo Septem-
ba 12, 2023 jijini Dodoma, Prof.Mkenda 
amesema miongozo hiyo italeta mabadi-
liko chanya miongoni mwa wadau katika 
kutimiza azma ya Serikali ya kuwapatia fur-
sa ya elimu bora wanafunzi wenye mahitaji 
maalum nchini.

Ametoa wito kwa viongozi, wakuu wa 
Taasisi na wadau wanaojishughulisha na 
utoaji elimu maalum na jumuishi kuende-
lea kushirikiana na serikali kuhamasisha 
umuhimu wa elimu kwa watoto wenye 
mahitaji maalum.

“Natoa rai kwa familia na wadau wa 
maendeleo waendelee kuona umuhimu 
wa kuchangia juhudi za Serikali katika ku-
wapatia huduma stahiki wanafunzi wenye 

mahitaji maalum ili kuwawezesha kushiriki 
kikamilifu katika mchakato mzima wa ujif-
unzaji,”amesema Prof. Mkenda

Amehimiza wazazi kuona umuhimu wa 
kuandikisha watoto wote wenye mahitaji 
maalum katika shule kwa kuzingatia mahi-
taji ya mtoto.

“Kwa wale watakaohitaji huduma hii 
ipelekwe majumbani basi wawasiliane 
na sisi ili kuangalia namna tutakavyowe-
za kufikisha huduma hii nyumbani kwa 
mtoto,”amesema.

Aidha, amesema katika Rasimu ya Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 toleo 
la 2023 somo la elimu jumuishi na lugha ya 
alama litakuwa ni lazima kwa mtu yeyote 
anayeandaliwa kuwa mwalimu hapa nchi-
ni.

“Jitihada hizi kubwa mnazoziona zin-
atokana na msimamo wa Rais wetu Dkt.
Samia Suluhu Hassan na nyie wote mna-
jua ni mashahidi maandalizi haya yalianza 
mapema na kama mnavyofahamu Rais 
wetu anataka kuhakikisha kila mtoto anak-
wenda shule,”amesema.

Prof Mkenda ameushukuru Mfuko wa 
Serikali ya watu wa Uingereza (UKAID) 
kupitia program ya Shule Bora na  Ali 

Miongozo minne kuleta 
mabadiliko chanya miongoni 
mwa wadau elimu - Mkenda

Kimara Foundation kwa kuchangia uanda-
aji na uchapishaji wa miongozo hiyo.

Akizungumza katika hafla hiyo Kamish-
na wa Elimu Dkt. Lyabwene Mtahabwa 
amesema maendeleo yoyote duniani 
yanaletwa na elimu na kwamba elimu bora 
inategemea walibu wa nyumbani ambao 
ni wazazi na walezi, shuleni na mazingira 
hivyo miongozo iliyozinduliwa inalenga 
itasaidia katika maeneo hayo. Awali, Mku-
rugenzi wa Elimu maalum wa Wizara hiyo, 
Dkt.Magreth Matonya amefafanua kuwa  
mwongozo wa shule ya nyumbani utasaid-
ia kuhakikisha haachi nyuma mtoto yeyote 
kwenye upataji elimu.

Amesema mwongozo wa ziara ya 
nyumbani unakwenda kuwasaidia walimu 
wanaokwenda ziara za nyumbani kupata 
taarifa zitakazowezesha kuchukua hatua 
stahiki.

Kwa upande wake Mkurugenzi  Msaid-
izi wa Elimu ya Awali na Msingi kutoka 
TAMISEMI  Mwalimu Susana Nussu, 
amesema  TAMISEMI ipo tayari kuendelea 
kusimamia na kutekeleza miongozo inayo-
tolewa ya elimu maalum na jumuishi na 
kuhakikisha kwamba watoto wote wenye 
mahitaji maalum wanasimamiwa na wana-
pata elimu na afua stahiki.

Kadhalika, Mzazi wa Ali Kimara am-
baye mtoto mwenye ugonjwa adimu, 
Sharifa Mbarak, ameshukuru Serikali kwa 
kuzindua miongozo hiyo na kwamba ni 
hatua kubwa zilizopigwa na taifa katika 
utoaji elimu stahiki  kwa wanafunzi wenye 
mahitaji maalum.
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara

NUKUU > TUTAJIELEKEZA KATIKA KUFANYA MAPITIO YA SERA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA MWAKA 2014 NA KUFANYA MAREKEBISHO KWENYE 
MITAALA ILIYOPO ILI IELEKEZWE KWENYE KUTOA ELIMU UJUZI 
KULINGANA NA MAZINGIRA YA NCHI NA SOKO LA AJIRA

Katibu Mtendaji,
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),

Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P 6562,

7 Mtaa wa Magogoni,
11479 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2113694, 2113691
Barua Pepe: es@tcu.go.tz

 ------------------------------------------
Mkurugenzi Mtendaji,

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB),

HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,
Barabara ya Mandela,

P.O. Box 76068,
15471 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533
Baruapepe: ed@heslb.go.tz

------------------------------------------
Katibu mtendaji,

Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),
Eneo la Viwanda Mikocheni,

Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2624 au 32019,

14112 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2700493-6/9  na 22 2772423

Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTVET),

S.L.P 17007, DODOMA.
Simu: +255 26 2323 121 / 0733 77 77 51 

Barua Pepe: info@nacte.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 

(ADEM),
Nunge Street, Old Catholic Church Road,

S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.
Simu: +255 23 244 0216

Barua Pepe: adem@adem.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH),
Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P.  4302,
14113 Kijitonyama,

DAR ES SALAAM.
Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749

Baruapepe: dg@costech.or.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),

Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 0735 041168
Barua Pepe: director.general@tie.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P 34578,
Mikocheni B, Bima Road,

DAR ES SALAAM.
Simu:

Barua Pepe: info@tea.or.tz
 dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

 ------------------------------------------
Mtendaji Mkuu, 

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz 

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE), 
 Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz

------------------------------------------
Makamu  Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST),

S.L.P. 131,
Barabara ya 01 MUST,

01 MBEYA.
Simu: +255(0)25 2957542/4

Barua pepe: vc@mustnet.
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia

ya Nelson Mandela (NMIST), 
Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,

S.L.P. 447,
23301 TENGERU, ARUSHA

Simu +255 272970001
Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz 

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo, 

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere,

S.L.P 976,  Butiama, MARA
Simu: 

Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283 

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9
Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu: 

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM 

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu: 
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz

–  Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Bungeni - April, 2021


