
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

MWONGOZO WA SHULE YA NYUMBANI 
KWA WANAFUNZI WENYE MAHITAJI 

MAALUMU

JUNI, 2023



ii

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 2023
Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kuiga, kunakili, 
kutafsiri, kupiga chapa au kutoa Mwongozo huu kwa 
namna yoyote ile bila idhini ya Kamishina wa Elimu, Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

ISBN……..................

Toleo la Kwanza 2023

Umechapishwa na:
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Mji wa Serikali,
Eneo la Mtumba,
Mtaa wa Afya,
S.L.P 10,

40479 DODOMA, TANZANIA



iii

YALIYOMO

ORODHA YA VIFUPISHO................................................v
SHUKRANI...................................................................... vi

DIBAJI............................................................................ vii
SURA YA KWANZA......................................................... 1
1.0  UTANGULIZI.......................................................... 1

1.1  DHANA YA SHULE YA NYUMBANI....................... 1

1.2  Uzoefu kutoka nchi mbalimbali (Best practice   

1.2.1 Africa ya kusini....................................................... 1

1.2.2  Ajentina.................................................................. 2

1.2.3  Brazili..................................................................... 2

1.2.4  Kanada.................................................................. 3

1.2.5  Israeli..................................................................... 4

1.2.6  India....................................................................... 4

1.2.8  Uingereza.............................................................. 4

1.2.7  Ujerumani.............................................................. 5

SURA YA PILI.................................................................. 7
2.0.  CHIMBUKO LA MAHITAJI YA KUWA NA SHULE YA 

NYUMBANI................................................................... 7

2.1  Sababu za Kuanzisha Shule ya Nyumbani:.................. 7

2.2  Sera, Sheria, Mikataba, Miongozo na Matamko 
Mbalimbali Kuhusu Haki ya Kupata Elimu kwa Watu 
Wenye Ulemavu............................................................ 7



iv

SURA YA TATU.............................................................. 10
3.0  MALENGO YA KUWA NA SHULE YA 

NYUMBANI.......................................................... 10

3.1  Umuhimu wa Shule ya Nyumbani........................ 10

3.2  Walengwa wa Shule ya Nyumbani...................... 11

SURA YA NNE............................................................... 12
4.0  WAJIBU WA WADAU WA ELIMU KATIKA 

UENDESHAJI WA SHULE YA NYUMBANI......... 12

4.1  Wazazi/Mlezi........................................................ 12

4.3  Mwalimu wa Shule ya Nyumbani:........................ 13

6.5  Timu ya Upimaji wa Kielimu................................. 14

SURA YA TANO............................................................. 15
5.0  UTEKELEZAJI WA MTAALA WA SHULE YA 

NYUMBANI KWA WANAFUNZI WENYE  
MAHITAJI MAALUMU.......................................... 15

5.1  Utaratibu wa Utoaji wa Elimu katika Shule ya 
Nyumbani............................................................. 16

5.2  Mambo ya Kuzingatia Wakati wa Uanzishwaji   
wa Shule ya Nyumbani........................................ 17

5.3  Ufuatiliaji wa Utoaji wa Elimu katika Shule ya 
Nyumbani............................................................. 17

REJEA........................................................................... 18



v

ORODHA YA VIFUPISHO

BEST - Basic Education Statistics in Tanzania

MoEST - Ministry of Education, Science and 
Technology

Serikali za Mitaa

UWAWA -  Umoja wa Walimu na Wazazi

WyEST - Wizara ya Eilimu, Sayansi na 
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SHUKRANI

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inatoa shukrani 
za dhati kwa wadau wote walioshiriki katika uandaaji wa 
mwongozo huu. Kipekee, Wizara inatoa shukrani kwa 
Wakuu wa Shule za Msingi na Sekondari wa Serikali na 
wasio wa Serikali, Wakufunzi, Wathibiti Ubora wa Shule 

mwongozo wa Shule ya nyumbani. Ni matumaini yangu 
kuwa, shauku kubwa na moyo wa kujituma ulioonekana 
wakati wa mchakato wa uandaaji wa mwongozo huu 
utadhihirika wakati wote wa utekelezaji ili kupata matokeo 
chanya katika kuhakikisha kila mtoto wa kitanzania 
anapata elimu bora, kwa kuzingatia usawa.

 .................................................................................
Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa

KAMISHNA WA ELIMU
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DIBAJI

Ufanisi katika utoaji wa elimu bora kwa kuzingatia usawa 
katika ngazi yoyote ile ya elimu hutegemea ushirikishwaji 
wa wadau wakiwemo wazazi/walezi na walimu kujenga 
uhusiano mwema katika kutatua changamoto kulingana na 
mahitaji maalumu ya kielimu kwa kila mwanafunzi. Hivyo, 
Shule ya Nyumbani ni njia mojawapo ambayo inakusudia 
kupunguza changamoto/vikwazo vya mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalum kukosa haki za kupata elimu ili aweze 
kutimiza malengo yaliyokusudiwa.

Mwongozo wa Shule ya Nyumbani unaelekeza mazingira 
ya usomaji ya mwanafunzi mwenye mahitaji maalum 
ambaye kwa sababu mbalimbali hawezi kukaa darasani 
na kusoma. Pia mwongozo unafafanua namna ya kuratibu, 
kusimamia, kutekeleza, kufuatlia na kutathmini kwa lengo 
la kutoa maelekezo yatakayowezesha uboreshaji wa Shule 
ya Nyumbani. Kwa kuzingatia maelekezo yaliyoko katika 
mwongozo huu, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
inaamini kwamba, Shule ya Nyumbani itafanyika katika 
ubora uliokusudiwa ili kuleta matokeo chanya. 

Shule zote za Msingi na Sekondari, vyuo vya ualimu, vyuo 
vya amali na vyuo vikuu vyenye wanafunzi wenye Mahitaji 

kuzingatia mwongozo huu katika kuratibu, kuendesha, 
kusimamia, kutekeleza, kufuatilia na kutathmini shule 
ya Nyumbani ili kuwepo na viwango vinavyotarajiwa vya 



viii

kitaaluma na kitaalamu katika ngazi husika. Kwa kufanya 
hivyo, wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu nchini wanapata 
fursa na haki ya elimu bora kwa wote bila kubaguliwa na 
kuweza kutimiza malengo yaliyokusudiwa ya kielimu.
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SURA YA KWANZA

1.0  UTANGULIZI 

1.1  DHANA YA SHULE YA NYUMBANI
Shule ya Nyumbani ni mfumo wa utoaji wa fursa ya elimu 
nje ya mazingira ya shule kwa mtoto ambaye mahitaji yake 
ya ujifunzaji hayamwezeshi kujifunza kikamilifu katika 
mazingira ya shule ya kawaida. Shule ya Nyumbani inaweza 
kutolewa nyumbani, katika taasisi za kijamii, taasisi za kidini 
na viwandani. Shule ya Nyumbani huendeshwa na wazazi, 
wakufunzi, wahadhiri au mwalimu kwa njia ya ana kwa 
ana. Familia nyingi zenye shule za nyumbani hutoa elimu 
katika muundo usio rasmi sana, ambapo njia za ufundishaji 
huzingatia mahitaji binafsi ya ujifunzaji wa mwanafunzi. 
Masomo ya Shule ya Nyumbani yanaweza kufanana na 
yale yanayofundishwa katika shule za kawaida, wakati 
mwingine yanaweza kutofautiana kulingana na kiwango 
cha ulemavu na uelewa wa mtoto. Msingi wa tofauti hizo 
ni mahitaji ya watoto wanaohudumiwa katika mfumo huo.

1.2  Uzoefu kutoka nchi mbalimbali (Best practice 
)

1.2.1 Africa ya kusini
Wakati wa ubaguzi wa rangi, elimu ya nyumbani ilikuwa 
kinyume cha sheria nchini Afrika Kusini. Wazazi Andre na 
Bokkie Meintjies walifungwa gerezani mwaka wa 1994- 
(huu ulikuwa mwaka ambao Mandela alichaguliwa kuwa 

vituo tofauti vya watoto yatima huku wazazi wakifungwa 
katika vituo vya kurekebisha tabia vilivyo mbali sana na kila 
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mmoja wao na watoto. ili kuzuia mawasiliano ya familia, 
kwa sababu waliwasomesha watoto wao nyumbani. Hata 
hivyo, miaka michache baadaye serikali ya Mandela 
ilihalalisha elimu ya nyumbani kwa kuchapishwa kwa 
Sheria ya Shule ya Afrika Kusini mwaka wa 1996. Tangu 
ilipohalalishwa mpaka sasa Elimu ya Nyumbani nchini 
Africa ya kusini inakuwa na kuongezeka siku hadi siku.

1.2.2  Ajentina
Kifungu cha 129 cha Sheria ya Kitaifa ya Elimu nchini 
Ajentina kinasema  wazazi lazima wahakikishe watoto 
wao wanahudhuria shule. Watoto wanaweza kusomeshwa 
nyumbani, lakini wazazi wanahitaji kutuma maombi 
ya ruhusa kutoka kwa Baraza la Elimu la Mkoa. Sheria 
inayoweza kutumika kupata kibali ni Kifungu cha 26 cha 
Amri ya Udhibiti 572/62, ambapo nyumba inatajwa kuwa 
mojawapo ya njia za kuhakikisha elimu ya lazima kwa 
watoto.

1.2.3 Brazili
Mahakama Kuu nchini Brazili iliona elimu ya nyumbani 
kuwa ya kikatiba lakini sheria hiyo ilihitajika. Jimbo la 
Parana na Shirikisho la Distrito tayari zimehalalisha elimu 
ya nyumbani. Jimbo la Rio Grande do Sul liliidhinisha 
sheria ya kuhalalisha elimu ya nyumbani,lakini sheria 
hiyo ilipingwa na gavana wa jimbo hilo ila sheria ya 
shirikisho inasubiriwa kutoa maamuzi. Masomo ya 
nyumbani katika Amerika Kusini hayajafanyika kama ilivyo 
katika nchi za Amerika Kaskazini za Kanada na Merika. 
Mnamo mwaka 2021, kuna angalau wanafunzi 35,000 
wanaofanya mazoezi ya Shule ya Nyumbani. Watu wengi 
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wameonekana kuvutiwa na elimu ya nyumbani na usajili 
unaongezeka kwa 36% kila mwaka. Mnamo mwaka 1824, 
Brazili iliruhusu elimu ya nyumbani kuchukua nafasi ya 
elimu ya jadi kwa karibu miaka 70.

1.2.4 Kanada
Elimu ya nyumbani imekuwa halali katika majimbo na 
wilaya zote nchini Kanada. Sheria ya Elimu ya Ontario 

Mtu 
anaruhusiwa kuhudhuria shule ikiwa mtu huyo anapata 
elimu mahali pengine”. Kanada inajulikana kuwa na 
ulinzi wa kisheria kwa wanafunzi wanaosoma shule za 
nyumbani katika Amerika. Takriban 1% hadi 2% ya watoto 
wa Marekani ya Kaskazini wanasomea nyumbani ambayo 

Elimu 2000-2009”, Kituo cha Kitaifa cha Takwimu za Elimu 
cha Idara ya Elimu ya Merika kiliripoti kwamba mnamo 
mwaka 2007, idadi ya wanafunzi wanaosomea nyumbani 
ilikuwa takriban milioni 1.5, ongezeko kutoka 850,000 
mnamo mwaka 1999 na milioni 1.1 mnamo mwaka 2003. 

Asilimia ya watu wenye umri wa kwenda shule waliosomea 
nyumbani iliongezeka kutoka asilimia 1.7 mwaka 1999 
hadi asilimia 2.9 mwaka 2007. Ongezeko la asilimia ya 
wanafunzi wanaosoma nyumbani kutoka 1999 hadi 2007 
linawakilisha ongezeko la asilimia 74 katika kipindi cha 
miaka 8. Mwaka 2007, wengi wa wanafunzi waliosoma 
nyumbani walipata elimu yao yote nyumbani (kwa asilimia 
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1.2.5  Israeli
Elimu ya nyumbani ni halali nchini Israeli, na inahitaji kupata 
kibali kutoka kwa Wizara ya Elimu. Ruhusa hiyo inahusisha 
ziara ya nyumbani kutoka kwa mtu anayesimamia 
kutoa ruhusa, na kuandika barua inayoelezea nia, 
mtaala, utaratibu wa kila siku na ushirikiano wa watoto. 
Kutokwenda shule ni halali  na mahitaji ni machache. 
Sababu za Shule ya Nyumbani katika Israeli ni sawa na zile 
za ulimwengu wote, isipokuwa nia za kidini, kwani shule 
za kidini zimeenea. Kuna habari isiyo wazi kuhusu idadi ya 
familia zinazosomea Nyumbani kwa kuwa sio familia zote 
zinazoomba ruhusa, na shule nyingi za nyumbani watoto 
wanasoma bila kuandikishwa. 

1.2.6  India
Nchini India, chini ya Haki ya Elimu, Wizara ya Maendeleo 

huru cha kusimamia mfumo wa Elimu ya Nyumbani. 
Kwa hakika, ni mfumo wazi wa elimu ambapo wanafunzi 
wanaweza kujifunza popote pale na kufanya mitihani 

Wanafunzi takriban milioni 0.5 huandikishwa kila mwaka, 
na milioni 2.71 waliingia katika kipindi cha miaka 5 iliyopita 
kupitia Open Schooling of Indian Govt. (MHRD).

1.2.8 Uingereza
Uingereza na Wales, Scotland na Ireland Kaskazini zina 
sheria zao tofauti za elimu kuhusu elimu ya nyumbani. 
na Elimu ya nyumbani ni halali nchini Uingereza. Wazazi 
nchini humo wanatakiwa kisheria kuhakikisha kwamba 
watoto wao wanapata elimu ya wakati wote yenye 
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ufanisi inayolingana na umri, uwezo na ustadi, na kwa 
mahitaji yoyote ya pekee ya kielimu waliyonayo, ama 
kwa kuhudhuria shule kwa ukawaida au vinginevyo. 
Wazazi hawatakiwi kufahamisha mamlaka za mitaa kuwa 
wanasomea nyumbani. Ripoti iliyoidhinishwa na serikali 
ya Uingereza mwaka wa 2009 iligundua kuwa mabaraza 
yalifahamu takriban watoto 20,000 wanaosomeshwa 
nyumbani, lakini idadi ya kweli inaweza kuwa zaidi ya 

kuwa mabaraza yalikuwa na ufahamu wa watoto 48,000 
ambao walikuwa wakisomeshwa nyumbani mnamo 2016 
na 2017.

1.2.7 Ujerumani
Elimu ya nyumbani nchini Ujerumani ni kinyume cha 

lazima kumekuwepo tangu 1919, wakati  
ilipoanzishwa. Sharti la kuhudhuria shule limekubaliwa 
kwa pingamizi kutoka kwa wazazi na Mahakama ya 
Kikatiba ya Shirikisho la Ujerumani. Wazazi wanaokiuka 
sheria kimsingi wamekuwa Wakristo wanaotafuta elimu 
ya kidini zaidi kuliko ile inayotolewa na shule. Vikwazo 
dhidi ya wazazi hawa vimejumuisha faini na vifungo vya 
jela. Imekadiriwa kuwa watoto 600 hadi 1,000 nchini 
Ujerumani wanasomeshwa nyumbani, licha ya uharamu 
wake. Wakati huo huo, elimu ya nyumbani ni halali nchini 
Austria na Uswizi. Hadi 1919, elimu ya nyumbani nchini 
Ujerumani ilionekana kama mazoezi yanayokubalika 
chini, lakini zaidi kwa watu wa darasa la juu. Majimbo 
mengi yalitengeneza mifumo ya shule kabla na baada ya 
kuibuka kwa Jamhuri ya Weimar na baadhi ya marekebisho 
yalipendekezwa. Katika utawala wa Nazi, elimu ya 
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nyumbani ilionekana kama zoea la kupinga utaifa na uasi 

mwaka 1938 ni mojawapo ya sheria chache ambazo bado 
zinafuatwa katika Ujerumani ya sasa, ilipiga marufuku 
kikamilifu shule zote za nyumbani na matokeo ya uhalifu 
kwa yeyote anayepatikana kufanya mazoezi.
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SURA YA PILI

2.0. CHIMBUKO LA MAHITAJI YA KUWA NA 
SHULE YA NYUMBANI 

2.1 Sababu za Kuanzisha Shule ya Nyumbani:
i. Changamoto za kiafya zikiwemo magonjwa ya 

kudumu yasiyomwezesha mtoto kuchangamana na 
wenzake katika mazingira ya kawaida; na

ii. Ulemavu wa kiwango cha juu unaosababisha 
mwanafunzi kutokumudu matendo ya hiari kama vile 
kujisaidia mwenyewe, asiyeweza kujongea kwa njia 
yoyote, asiyeweza kumudu viungo vya mwili (Fine 
and gross motor skills).

2.2  Sera, Sheria, Mikataba, Miongozo na Matamko 
Mbalimbali Kuhusu Haki ya Kupata Elimu 
kwa Watu Wenye Ulemavu

Taifa linatambua umuhimu wa utoaji wa elimu bora kwa 
kuzingatia usawa na haki kwa watoto wote wakiwemo watoto 
wenye mahitaji maalum. Serikali kupitia Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknoloja inatekeleza mikataba, matamko, 
sera na sheria mbalimbali za kimataifa zinazolenga utoaji 
wa haki ya elimu kwa wote bila kubagua kwa misingi ya 
rangi, dini, jinsi, tofauti za kiuchiumi na kijamii na ulemavu. 
Lengo hili limeakisiwa katika tamko la dunia kuhusu haki 
za binadamu la mwaka 1948, mkataba wa kimataifa 
kuhusu haki za mtoto wa mwaka 1989, tamko la elimu 
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kwa wote la mwaka 1990, kanuni za kukuza usawa wa 
fursa kwa watu wenye ulemavu ya mwaka 1993, tamko la 
kimataifa kuhusu haki ya elimu kwa watu wenye mahitaji 
maalum ya mwaka 1994, Mkataba wa kimataifa kuhusu 
ulinzi na haki za watu wenye ulemavu wa mwaka 2006 na 
malengo ya maendeleo endelevu ya kimataifa ya mwaka 
2030. Aidha, Tanzania imesaini na kuridhia mikataba, 
matamko, sera na sheria za kimataifa iliyoanishwa kwa 
lengo la kuimarisha mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
ushirikiano wa wazazi na walimu katika kuhakikisha kuwa 
watoto wote wakiwemo wenye mahitaji maalum wanapata 
fursa na haki ya elimu bora kwa kuzingatia mahitaji yao 
katika ujifunzaji. 

Sera ya Elimu ya mwaka 2014 inaelekeza wadau kushiriki 
kikamilifu katika kuondoa vikwazo vya ujifunzaji kwa 
wanafunzi wote wakiwemo wenye mahitaj maalumu. 
Aidha, Mkakati wa Taifa wa Elimu Jumuishi wa mwaka 
2018/2021 unasisitiza umuhimu wa wazazi na walimu 
kushirikiana katika kuhakikisha kuwa, wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu wanashiriki kujifunza kwa ufanisi na 

inatekeleza sera, sheria, mipango, mikakati na miongozo 
mbalimbali ikiwemo Sera ya Taifa ya Maendeleo na 
Huduma kwa Watu wenye Ulemavu ya mwaka 2004, Sera 
ya maendeleo ya mtoto Tanzania ya mwaka 2009; Sheria 
ya Watu wenye Ulemavu ya mwaka ya mwaka 2010, 
sheria ya mtoto ya ya mwaka 2010, Dira ya maendeleo 
yaTaifa ya mwaka 2025, mpango wa maendeleo katika 
sekta ya Elimu wa mwaka (2016/2017-2020/2021
mpango wa Kusoma, Kuandika na Kuhesabu awamu ya 
kwanza wa mwaka (2014/2015 - 2018/2019) na mpango 
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wa Kusoma Kuandika na Kuhesabu awamu ya pili wa 
mwaka 2019/2020-2022/2023. Juhudi hizo zinalenga 
kuboresha mazingara ya utoaji wa elimu kwa wanafunzi 
wote wakiwemo wenye mahitaji maalumu. Vilevile, serikali 
imeendelea kuanzisha na kuimarisha Umoja wa Wazazi 
na Walimu (UWAWA
baina ya wazazi/walezi na walimu katika kuwawezesha 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu kupata elimu bora.
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SURA YA TATU

3.0  MALENGO YA KUWA NA SHULE YA NYUMBANI

i. Kutoa fursa ya Elimu kwa watoto ambao kulingana 
na mahitaji yao wasingeweza kuhudhuria masomo 
katika mazingira ya kawaida; na

ii. Kuwawezesha watoto wenye kiwango cha juu cha 
ulemavu kupata stadi za kujimudu ili kujumuika na 
wenzao katika mazingira ya shule.

3.1  Umuhimu wa Shule ya Nyumbani

i. Kutoa fursa kwa wanafunzi kufaulu katika mitihani 
ya masomo yao kutokana na mbinu za ufundishaji 
zinazotumika na uwiano wa mwalimu na mwanafunzi 

ii. Wanafunzi huweza kumudu zaidi shughuli za 
nyumbani;

iii. Kuweza kujitambua, kujenga mahusiano bora na 
familia pamoja na jamii kwa ujumla;

iv. Kupunguza athari za kitabia zitokanazo na 
changamoto za kundi rika;

v. Wazazi kuweza kushiriki kikamilifu katika zoezi zima 
la ufundishaji na ujifunzaji wa watoto wao;

vi. Kuandaa wanafunzi kuchangamana na wenzao; na

vii. Kuongeza ubunifu na hamasa kwa mwalimu katika 
ufundishaji.
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3.2  Walengwa wa Shule ya Nyumbani

i. Wanafunzi wenye changamoto za kiafya hususani 
magonjwa ya kudumu yasoyowawezesha 
kuchangamana na wenzao; na

ii. Watoto wenye kiwango cha juu cha ulemavu 
wasiomudu matendo ya hiari.

3.3  Watumiaji (walengwa) wa Mwongozo:

i. Wazazi wa watoto wenye changamoto za kiafya na 
wenye kiwango cha juu cha ulemavu;

ii. Walimu;

iii. Madaktari;

iv. Wathibiti Ubora wa Shule 

v. 

vi. 

vii. Wakuza mitaala;

viii. 

ix. 
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SURA YA NNE

4.0 WAJIBU WA WADAU WA ELIMU KATIKA 
UENDESHAJI WA SHULE YA NYUMBANI

4.1  Wazazi/Mlezi

i. Kushiriki katika uandaaji, utekelezaji na tathmini ya 
Mpango Binafsi wa Kielemu kwa mtoto;

ii. Kutoa mahitaji na huduma za kielimu kwa mtoto;

iii. Kuhakikisha kuwa mtoto anapata huduma za kiafya 
zikiwemo lishe bora, malazi, matibabu na huduma za 
utengemao;

iv. Kuhakikisha ulinzi na usalama wa mtoto; na

v. Kujenga na kuimarisha mahusiano mazuri na wadau 
wanaoshughulika wa Elimu ya mtoto(Mwalimu, 

i. Atasimamia utekelezaji wa Mwongozo huu na taratibu 
zinazohusu utoaji wa Elimu ya nyumbani;

ii. Atapokea, atandaa na kutoa taarifa za maendeleo 
ya kielimu ya mtoto na kuwasilisha katika mamlaka 
husika; 

iii. Ataratibu zoezi la utambuzi na upimaji wa kielimu 
ili kubaini watoto wenye sifa ya kusoma Shule ya 
Nyumbani;
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iv. Atasimamia na kuhakikisha kwamba wanafunzi 
wa Shule ya Nyumbani wameandikishwa shule na 
kusajiliwa;

v. Atasimamia maandalizi ya ufanyaji wa mitihani ya 
wanafunzi wa Shule ya Nyumbani

4.3 Mwalimu wa Shule ya Nyumbani:

i. Kushiriki katika uandaaji, utekelezaji na tathmini ya 
mpango binafsi wa kielemu kwa mtoto;

ii. Kuwawezesha wanafunzi kupata maarifa ujuzi 
na mwelekeo wa somo analofundisha kama 
ilivyofafanuliwa katika mitaala na muhtasari wa 
masomo hilo kwa kukutumia mbinu na zana maalumu 
za kufundishia na kujifunzia;

iii. Kutayarisha maandalio ya masomo na zana za 
kufundishia na kujifunzia kulingana na mahitaji ya 
mwanafunzi;

iv. Kutoa mazoezi na majaribio kwa kuwapa wanafunzi 
muda unaokidhi mahitaji maalumu ya ujifunzaji 
ili kupima uelewa wa wanafunzi katika mada 
zilizofundishwa;

v. Kujaza na kutuma taarifa za maendeleo ya wanafunzi 
kila mwisho wa muhula kwa wazazi/walezi na 
kushauriana nao kwa lengo la kuimarisha maendeleo 
ya kielimu kwa wanafunzi; na

vi. Kuandaa, kutumia na kutunza vifaa vya kufundishia 
na kujifunzia.
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6.5  Timu ya Upimaji wa Kielimu

Timu ya upimaji itawahusisha watu wafuatao ili kuweka 
ufanisi katika kazi hiyo

i. 

ii. 

iii. 

iv. Walimu wa Elimu Maalum;

v. Walimu wote wanaofundisha wanafunzi katika Shule 
ya Nyumbani;Mthibiti Ubora wa shule 
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SURA YA TANO

5.0 UTEKELEZAJI WA MTAALA WA SHULE 
YA NYUMBANI KWA WANAFUNZI WENYE 
MAHITAJI MAALUMU.

Utekelezaji wa Mtaala wa Shule ya Nyumbani unapaswa 
kuzingatia masuala muhimu yafuatayo:

i. Kutambua kiwango/mbinu/njia za kujifunza kwa kila 
mwanafunzi;

ii. Kufundisha na Kuendeleza stadi za kusoma, 
Kuandika na Kuhesabu; kwa mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu;

iii. Kufundisha stadi za maisha na kujimudu wenyewe;

iv. Mbinu za kufundishia mtoto wa Shule ya Nyumbani;

v. Ataandikishwa shule aina ya Shule/Darasa stahiki 
pamoja na maendeleo ya kila mwanafunzi kulingana 
na uwezo binafsi wa kujifunza Hisabati na Lugha;

vi. Uhamasishaji wa watoto kuwa wanafunzi wanaoshiriki 
kikamilifu katika ujifunzaji kupitia uchunguzi na 
ugunduzi;

vii. Hutoa fursa mpya za ujifunzaji katika mazingira 
salama na wezeshi; na

viii. Huwianisha ujifunzaji na burudani.
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5.1 Utaratibu wa Utoaji wa Elimu katika Shule ya 
Nyumbani

Uandikishaji wa mtoto katika shule husika;

i. Mzazi atamuandikisha mtoto katika shule iliyopo 
karibu na mahali anapoishi;

ii. Mzazi/mlezi atapaswa kuwasilisha taarifa kwa 
maandishi kuhusu historia/ hali ya kiafya ya mtoto 
kwa Mwalimu/mkuu wa Shule;

iii. Uongozi wa halmashauri na shule utaweka utaratibu 
utakamwezesha mtoto aliyeandikishwa kusoma 
nyumbani kujifunza kikamailfu kwa kuzingatia 
mahitaji maalumu ya kielemu aliyonayo;

iv. Mwanafunzi atakayesoma Shule ya Nyumbani 
atakutana na mwalimu kwa kuzingatia ratiba ya 
shule aliyoandikishwa

v. Mwalimu ataandaa somo na kufundisha kwa 
kuzingatia mtaala rekebifu unaoendana na mahitaji 
ya mwanafunzi husika;

vi. Mzazi/mlezi atapaswa kufuatilia na kusimamia 
ujifunzaji wa kazi zote zitakazotolewa na mwalimu; 
na

vii. Daktari wa mtoto atapaswa kumpatia huduma stahiki 
zikiwemo matibabu na kufuatilia maendeleo ya kiafya 
ya mwanafunzi kwa lengo la kumwezesha kushiriki 
vizuri katika ujifunzaji.
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5.2  Mambo ya Kuzingatia Wakati wa Uanzishwaji wa 
Shule ya Nyumbani

i. Kufanya utambuzi na upimaji wa kielimu kwa mtoto 
atakayeandikishwa;

ii. Kuandaa mazingira ya ujifunzaji kwa kushirikiana na 
mzazi/mlezi;

iii. Kutayarisha ratiba na Mpango Binafsi wa Mtoto;

iv. Kutathmini utayari na uwezo wa mzazi/mlezi wa 
kusimamia ujifunzaji mtoto; na

v. Ubainishaji wa walimu wenye utayari, hamasa na 
umahiri katika kufundisha mtoto mwenye mahitaji 
maalumu.

5.3 Ufuatiliaji wa Utoaji wa Elimu katika Shule ya 
Nyumbani.

i. Utoaji wa elimu katika Shule ya Nyumbani utafuatiliwa 
na mwalimu mkuu wa shule ambayo mwanafunzi 
atakuwa amesajiliwa; na

ubora wa shule wa halmashauri husika watafuatilia 
maendeleo ya kitaaluma ya mwanafunzi na kutoa 
msaada wa kitaaalmu pale unapohitajika.
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