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TAARIFA YA KATIBU MTENDAJI WA BARAZA LA MITIHANI LA 

TANZANIA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU MTIHANI WA 

KUMALIZA ELIMU YA MSINGI UTAKAOFANYIKA TAREHE                   

13 SEPTEMBA 2023 NA 14 SEPTEMBA 2023 

 
1.0 UTANGULIZI  

Ndugu Wanahabari, 

Tarehe 13 Septemba, 2023 na 14 Septemba, 2023 wanafunzi wa 

Darasa la Saba walioko Tanzania Bara katika jumla ya shule 18,320 

watafanya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi (Primary School 

Leaving Examination - PSLE) 2023. Katika Mtihani huu, jumla ya 

watahiniwa waliosajiliwa ni 1,397,370 ambapo kati yao wavulana ni 

654,652 sawa na asilimia 46.85 na wasichana ni 742,718 sawa na 

asilimia 53.15. 

Kati ya watahiniwa 1,397,370 waliosajiliwa kufanya mtihani mwaka 

2023, watahiniwa 1,334,269 watafanya mtihani kwa lugha ya 

Kiswahili na watahiniwa 63,101 watafanya mtihani kwa lugha ya 

Kiingereza ambayo wamekuwa wakiitumia katika kujifunzia. Aidha, 

watahiniwa wenye mahitaji maalum waliosajiliwa kufanya mtihani 

huo ni 4,583, kati yao 101 ni wasioona, 1,321 wenye uoni hafifu, 

1,125 wenye uziwi, 549 ni wenye ulemavu wa akili na 1,487 ni 

wenye ulemavu wa viungo.  

2.0 MASOMO YATAKAYOTAHINIWA NA UMUHIMU WA MTIHANI 

WA KUMALIZA ELIMU YA MSINGI 

Ndugu Wanahabari, 

Katika mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi, jumla ya masomo sita 

(06) yatatahiniwa ambayo ni Kiswahili, English Language, 

Sayansi na Teknolojia/Science and Technology, 

Hisabati/Mathematics, Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi/Social 

Studies and Vocational Skills pamoja na Uraia na Maadili/Civic 
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and Moral Education. Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi ni 

muhimu kwa wanafunzi na jamii kwa ujumla kwa kuwa hupima 

maarifa na umahiri wa wanafunzi katika masomo waliyosoma katika 

Elimu ya Msingi.  Aidha, matokeo ya mtihani huu hutumika katika 

uchaguzi wa wanafunzi wanaojiunga na Elimu ya Sekondari.  Hivyo, 

ni mtihani muhimu kwa wanafunzi, wazazi na jamii nzima kwa 

ujumla katika Taifa letu. 

3.0 MAANDALIZI YALIYOFANYIKA 

Maandalizi yote kwa ajili ya mtihani huo yamekamilika ikiwa ni 

pamoja na kusambazwa kwa karatasi za mitihani pamoja na 

nyaraka zote muhimu zinazohusu mtihani huo katika 

Halmashauri/Manispaa zote nchini. Aidha, maandalizi yote kwa ajili 

ya watahiniwa wenye mahitaji maalum yamefanyika ipasavyo. 

 

Kamati za Mitihani za Mikoa na Halmashauri zimefanya maandalizi 

yote muhimu kwa kutoa semina kwa wasimamizi wa mtihani pamoja 

na kuhakikisha kuwa mazingira ya vituo vya mitihani yapo salama, 

tulivu na kuzuia mianya yote inayoweza kusababisha kutokea kwa 

udanganyifu.   

4.0 WITO KWA KAMATI ZA MITIHANI, WASIMAMIZI, WAMILIKI WA 

SHULE NA JAMII 

4.1 Wito kwa Kamati za Mitihani 

Pamoja na maandalizi yote muhimu yaliyofanyika, Kamati za 

Mitihani za Mikoa na Halmashauri zihakikishe kuwa usalama 

wa Vituo vyote vya mitihani unaimarishwa na kwamba Vituo 

hivyo vinatumika kwa kuzingatia Mwongozo uliotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania. 
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4.2 Wito kwa Wasimamizi 

Baraza linatoa wito kwa wasimamizi wote walioteuliwa 

kusimamia mtihani kufanya kazi yao ya usimamizi kwa 

umakini na uadilifu wa hali ya juu.  Wasimamizi wahakikishe 

kuwa, wanafanya kazi ya usimamizi wa mtihani huu kwa 

weledi na kwa kuzingatia Kanuni za Mitihani na Miongozo 

waliyopewa ili kila mtahiniwa apate haki yake. Wasimamizi 

wahakikishe watahiniwa wote wanafanya mtihani kwa muda 

uliopangwa na katika hali ya utulivu.  

Aidha, wasimamizi wahakikishe watahiniwa wenye mahitaji 

maalum wanafanya mitihani yao ipasavyo ili wapate haki yao 

ya msingi. Haki hizo ni pamoja na kuwapa mitihani yenye 

maandishi ya nukta nundu kwa watahiniwa wasioona na 

maandishi yaliyokuzwa kwa watahiniwa wenye uoni hafifu. 

Aidha, watahiniwa wenye mahitaji maalum waongezewe 

muda wa dakika ishirini (20) kwa kila saa kwa somo la 

Hisabati na dakika kumi (10) kwa kila saa kwa masomo 

mengine, kama mwongozo wa Baraza unavyoelekeza. 

4.3 Wito kwa Wanafunzi 

Kwa upande wa wanafunzi, Baraza linaamini kuwa walimu 

wamewaandaa vizuri katika kipindi chote cha miaka saba ya 

elimu ya msingi.  Hivyo, ni matarajio ya Baraza la Mitihani 

kuwa wanafunzi watafanya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya 

Msingi 2023 kwa kuzingatia Kanuni za Mitihani. Aidha, 

Baraza halitarajii kuona mwanafunzi yeyote kujihusisha na 

vitendo vya udanganyifu. Mwanafunzi yeyote atakayebainika 

kufanya udanganyifu, matokeo yake yatafutwa kwa mujibu 

wa Kanuni za Mitihani. 
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4.4 Wito kwa Wamiliki wa Shule na Wakuu wa Shule 

Baraza linawataka Wamiliki wa Shule kutambua kuwa shule 

zao ni vituo maalum vya mitihani na hivyo hawatakiwi kwa 

namna yoyote kuingilia majukumu ya wasimamizi wa mitihani 

katika kipindi chote cha ufanyikaji wa mtihani huu.  Baraza 

halitosita kukifuta kituo chochote cha Mitihani endapo 

litajiridhisha pasipo shaka kuwa uwepo wake unahatarisha 

Usalama wa Mitihani ya Taifa. Aidha, Wakuu wa Shule 

watatekeleza majukumu yao ya usimamizi kwa kuzingatia 

Mwongozo wa Usimamizi uliotolewa na Baraza la Mitihani na 

kuepuka kuingilia usimamizi wa watahiniwa ndani ya vyumba 

vya mitihani. 

4.5 Wito kwa Jamii 

Baraza linatoa wito kwa jamii kutoa ushirikiano 

unaotakiwa katika kuhakikisha Mtihani wa Kumaliza Elimu 

ya Msingi 2023 unafanyika kwa amani na utulivu.  Wananchi 

wanaombwa kuheshimu eneo la mitihani na kuhakikisha 

kuwa hakuna mtu yeyote asiyehusika na mitihani anaingia 

kwenye maeneo ya shule katika kipindi chote cha mtihani. 

Kwa kufanya hivyo tutawawezesha watahiniwa waliosajiliwa 

kufanya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi kwa amani na 

utulivu. 

5.0 HITIMISHO 

Baraza la Mitihani la Tanzania linawaomba wananchi wote kutoa 

ushirikiano wakati wa uendeshaji wa mtihani ili watahiniwa wote 

wafanye mtihani katika hali ya utulivu. Aidha wananchi wote watoe 

ushirikiano katika kudhibiti vitendo vyovyote vya udanganyifu katika 
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Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi wa Mwaka 2023. Baraza 

halitasita kumchukulia hatua mtu yeyote atakayebainika kujihusisha 

au kusababisha udanganyifu wa mitihani kufanyika kwa mujibu wa 

Sheria za Nchi yetu.  

Wadau wote wanaombwa kutoa taarifa katika vyombo husika kila 

wanapobaini uwepo wa mtu au kikundi cha watu kujihusisha na 

udanganyifu wa mitihani wa aina yoyote ile. Taarifa za udanganyifu 

ziwasilishwe Baraza la Mitihani kupitia namba ya simu 0759360000 

na barua pepe esnecta@necta.go.tz.  

Baraza la Mitihani la Tanzania linawatakia watahiniwa wote kila la 

kheri katika kufanya mtihani huo tarehe 13 Septemba, 2023 na      

14 Septemba, 2023. 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 

 

Dkt. Said Ally Mohamed 
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