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Tunakwende na mabadiliko ya
Kisayansi na Teknolojia katika Elimu

TAHARIRI

Katika ulimwengu wa sasa, hai-
takuwa rahisi kwa nchi au hata 
taasisi yoyote kuendelea bila 
kuzingatia  Sayansi na Teknolojia.  

Imekuwa ni nyenzo kuu katika mawasiliano 
kuanzia ya kirafiki, kifamilia na hatimae ka-
tika utekelezaji wa shughuli mbalimbali za 
maendeleo.   

Mabadiliko yake yamekuwa ni ya haraka 
na hivyo kubadili mifumo mingi kwa haraka  
hivyo na nchi nazo kulingana na hatua za 
maendeleo zimekuwa zikipokea mabadiliko 
hayo kwa kasi tofauti. Kikubwa ni kuwa ma-
tumizi ya SAYANSI NA TEKNOLOJIA HAYAE-
PUKIKI.  Tanzania imepokea mabadiliko haya 
na utekelezaji wake kwenda kwa kasi katika 
sekta zote ikiwemo Elimu.

Hivi sasa katika elimu, teknolojia in-
awezesha na kurahisisha ufundishaji na uji-
funzaji, imewezesha upatikanaji wa zana za 
ufundishaji, machapisho na vitabu lakini pia 
ufanyaji tafiti. Imerahisisha mawasiliano kati 
ya Mwalimu na Mwanafunzi hususan katika 
vyuo. Kazi iliyo mbele ni kuhakikisha kunaku-
wa na madarasa ya kisasa yenye vifaa “smart 
classes” na huu ndio mwelekeo.

Matumizi ya teknolojia darasani yamer-
ahisisha na kuimarisha mbinu ufundishaji. 
Mwalimu wa Tanzania leo anatumia kishk-
wambi na katika baadhi ya shule na vyuo 
“projectors” zipo kuonesha kinachofundish-
wa.  Hapa hatuwezi pita bila kutoa kongole 
kwa Rais Wetu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe Dk. Samia Suluhu Hassan 

kwa kupatikana vifaa hivi yaani Vishkwam-
bi. Kongole pia kwa Waziri, Makatibu Wakuu 
na watumishi wa Wizara ya Elimu Sayansi 
na Teknolojia kwa kulipa suala hili kipaum-
bele na kufanikisha. Kila Mwalimu Mkufunzi, 
Mthibiti ubora wa Shule, Afisa elimu kata ana 
kishkwambi. Matarajio ni ufanisi zaidi katika 
kuleta matokeo bora ya elimu.

Lakini pia matumizi haya yanaenda sam-
bamba na kuimarisha ushirikiano na Nchi 
mbalimbali wadau wa maendeleo katika ku-
fanikisha azma ya kuwa na walimu na wana-
sayansi na mazingira sahihi ya kufundisha na 
kujifunza katika masomo ya sayansi na hisa-
bati.  Julai 18, 2023 Tanzania na Hungary zili-
saini makubaliano ya ushirikiano katika Sek-
ta ya Elimu. Makubaliano hayo yalisainiwa na 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. 
Adolf Mkenda na Waziri wa Nchi ya Hungary 
Tristant Azbej na kushuhudiwa na Rais wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan na 
Rais Hungary, Mhe. Hungary Katalin Novak.

Makubaliano hayo yanalenga kuimar-
isha ufadhili wa masomo kwa Watanzania 
katika fani za Sayansi, Hisabati, Teknolojia 
na Mawasiliano ikiwa ni muendelezo wa 
ushirikiano mzuri wa muda mrefu ambao 
Tanzania na Hungary zimekuwa nao katika 
nyanja za Kidiplomasia, Uchumi na Biashara. 
Heko Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
kuendelea kuimarisha diplomasia ya nchi 
na kuwezesha nchi kufaidika katika nyanja 
mbalimbali ikiwemo elimu.
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Dar es Salaam Declaration 
on Africa Heads of 

State Human Capital 
Summit 26th July 2023

W
e, the Heads of State 
and Governments 
hosted by the Gov-
ernment of Tanzania, 

met in Dar es Salaam United Repub-
lic of Tanzania on 26th July 2023 
for the Africa Heads of State Human 
Capital Summit.

We thank Her Excellency Dr.  
Samia Suluhu Hassan President of 
the United Republic of Tanzania for 
championing this cause and host-
ing this important summit to dis-
cuss policy priorities, challenges, 
important objectives, and commit-
ment to invest in our people, specif-
ically on learning, skills, health and 
innovation to fully realize the de-
mographic dividend of our nations.

We recognize and appreciate 
the support of the World Bank and 
other development partners of our 
countries on the implementation of 
Agenda 2063: The Africa we want 
and Agenda 2030 on Sustainable 
Development to realize improved 
well- being of our people.

We welcome to the world bank 
Group’s engagement model for 

Uboreshaji Rasilimali Watu>
promoting a collaborative spirit 
manifested by understanding and 
sharing challenges to better sup-
port governments in the implemen-
tation of their national strategies, 
through financing instruments 
adapted to their needs, as demon-
strated through the Abidjan initia-
tive. We also recognize the import-
ant role existing partnerships play 
in supporting countries to catalyze 
more financing for human capital 
outcomes to further support the 
partnership.

We note with concern the neg-
ative impact caused by climate 
change COVID 19 pandemic, The 
Russian Ukraine war on human 
Capital development particularly in 
African Countries.

We acknowledge with apprecia-
tion the efforts being made by many 
African Governments towards im-
proving the state of human develop-
ment, including through increasing 
national budgetary allocation to ed-
ucation, health, food security and 
nutrition.

We agreed to consider the “Dar es 
Salaam Declaration on Africa Heads 
of State Human Capital Summit” in 
prioritizing government and devel-
opment partners’ interventions in 
the coming years on Human Capital 
Development.

Recognizing that quality edu-
cation and skills development are 
essential foundations for human 
capital development, we commit 
to increasing investments in educa-
tion systems, from early childhood 
education to tertiary and vocational 
training, to ensure equitable access 
and improved learning outcomes. 
We will prioritize the development 
of foundational skills and relevant 
skills for the future of work, entre-
preneurship and innovation, fos-
tering a culture of lifelong learn-
ing. Thus we commit to increasing 
accessibility, affordability and to 
ensure quality education as well as 
reducing learning poverty in our 
countries by at least a quarter by 
2030 and improving literacy rates 
to reach 75% by 2030



Miundombinu Elimu ya Juu >

M
akamu wa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Philip 
Isdor Mpango amewataka 

walimu kote nchini pamoja na kazi nzuri 
wanayoifanya kuendelea kufanya kazi 
kwa weledi na kujituma.

Makamu wa Rais ametoa agizo hilo 
wilayani Buhigwe Mkoani Kigoma al-
ipokuwa akipokea madarasa 3, ofisi 2 
yaliyokarabatiwa na Benki ya Biashara 
ya Tanzania (TCB) pamoja na ununuzi 
wa madawati 25, computer na photo-
copier.

Aidha  Mhe. Mpango amewataka 
Wazazi kupeleka  watoto shule na ku-
hakikisha wanasoma. Amesema Rais 
amefanya uamuzi wa kijasiri kuondoa 
ada kuanzia elimu ya Msingi hadi kidato 
cha sita hivyo watoto wasiachwe nyum-
bani bila kwenda shule.

“Acheni mabinti wasome wamalize 
tusiharakishe kuwaoza watoto wado-

go, hatutapata madaktari, maprofe-
sa,”amesema Dkt. Mpango

Na kuongeza “Kuanzia mwaka huu 
kwenye shule hii niliyosoma ya Muyama 
nitaanzisha tuzo   ya mwanafunzi bora  
atakaepata ufaulu mzuri atapata Sh 
milioni moja, mwanafunzi bora wa kike 
milioni moja na mwalimu atakaefaulisha 
katika masomo anayofundisha vivyo-
hivyo,”amesema Dkt. Mpango.

Amewataka wadau wengine kui-
unga mkono Serikali  katika kuboresha 
mazingira ya ufundishaji na kujifunzia  
hasa katika maeneo ya Vijijini.

Nae Mkuu wa Mkoa wa Kigoma Ka-
mishna Thobias Andengenye amesema 
Mkoa ulipokea Sh bilioni 53.7 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya elimu pamoja 
na utoaji wa elimu bila ada.

Ameishukuru Serikali pia kuuletea 
mkoa huo fedha kwa ajili ya ujenzi wa 
VETA kila Wilaya, ujenzi wa Chuo cha 
TIA eneo la Kabanga na kutenga Sh. Bil-

ioni 36 kwa ajili ya kuanza ujenzi Chuo 
Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi tawi 
la  Muhimbili.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Buhigwe Mhe. Esau 
Ngoloka  amesema  Shule ya Msingi 
Muyama katika vipindi tofauti ilipokea 
fedha kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa 
Shule hiyo ikiwemo Sh. Milioni 210 kwa 
ajili ya ujenzi wa bweni la wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu, Sh. Milioni 30 
kwa ajili ya ujenzi wa uzio na Sh. milioni 
100  kwa ajili ya ukarabati wa vyumba vi-
tatu vya madarasa na ofisi mbili.

Afisa Mtendaji Mkuu  wa Benki ya 
Biashara ya Tanzania (TCB) Sabasaba  
Moshingi amesema Benki hiyo imeji-
wekea utaratibu wa kurejesha kwenye 
jamii na kwamba ukarabati wa madarasa 
3 ofisi 2, ununuzi wa madawati 25, com-
puter na photocopier vyote vikitumia Sh 
Milioni 78 ni sehemu ya utekelezaji wa 
lengo hilo ambalo benki imejiwekea.

Kigoma wapongeza Serikali kutenga 
Sh. billioni 36 kujenga tawi la Chuo Kikuu 
cha Afya na Sayansi Shirikishi (MUHAS)
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Uimarishaji Elimu ya Stadi za Ufundi >

a ziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Prof. Adolf Mkenda amesema Seri-
kali imedhamiria kuimarisha Elimu 
ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Sta-

di ili kuwawezesha wahitimu  kuwa na viwan-
go vya kuajirika Kitaifa na Kimataifa.

Prof. Mkenda ametoa kauli hiyo Kibaha 
mkoani Pwani, wakati akifungua Kongamano 
kuhusu ushirikiano kati ya Serikali ya Tanzania 
na China katika masuala ya Elimu ya Ufundi.

“Semina hii inaendana na mipango ya 
Serikali kupitia Sera mpya yenye mageuzi 
makubwa ambayo inaifanya elimu ya Ufundi 
Stadi sasa kuanza kutolewa kuanzia ngazi ya 
Elimu ya Sekondari, kwa kufanya hivyo vijana 
wengi wa kitanzania watakuwa na ujuzi na 
utayari wa kufanya kazi za kuajiriwa au kuji-
ajiri,” alisema Prof. Mkenda.

Ameongeza kuwa ushirikiano wa nchi 
hizo mbili utaisaidia Tanzania kufikia hara-
ka maendeleo ya kiuchumi, kwani China ina 
mifumo imara katika mafunzo ya Ufundi, 
Uhandisi.

“Tuna kazi kubwa sana kujifunza kutoka 
China, wenzetu wana utaalam  angalia ma-
fundi wao wanaokuja kusimamia kazi. Hivyo 
tunahitaji mafundi wetu wawe na uwezo wa  
kufanya kazi vizuri kama wao,” amebainisha 
Prof. Mkenda.

Akizungumzia matokeo  ya ushirikiano 
huo, Prof. Mkenda amesema tayari Taasisi ya 

Tanzania na China zajipanga 
kuwanoa vijana stadi za ufundi
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Teknolojia ya Dar es Salaam (DIT) imeanzisha 
program ya shahada ya miaka Minne, am-
bapo wanafunzi watakaochukuliwa mwaka 
wa kwanza watasoma hapa Tanzania, miaka 
miwili watasoma China, halafu watarudi hapa 
mwaka mmoja, na hivyo watapata shahada 
ya hapa Tanzania, pamoja na diploma ya Chi-
na.

“Tumeanza na Wanafunzi 30, sasa hivi 
wamepelekwa China kufanya mafunzo kwa 
vitendo,  watarudi watasoma na baadae tena 
watarudi China,” amefafanua Prof. Mkenda.

Kwa upande wake Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Taifa Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (NACTVET) Dkt. Adolf  Rutayu-
ga amesema hatua ya mashirikiano hayo, ni 

sehemu ya utekelezaji wa maagizo ya Serika-
li, kuunganisha Vyuo vya Kati vya hapa nchini  
na vile vya Nchi  zililoendelea kiteknolojia ka-
tika Elimu ya Ufundi.

Amesema vijana watakaopata fursa ka-
tika mpango huo wataleta chachu na msingi  
wa maendeleo ya kiuchumi kwani watakuwa 
na ujuzi katika viwango vinavyohitaji kimatai-
fa.

Kongamano hilo limezihusisha Taasisi zin-
azotoa Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufun-
di Stadi (TVET) kutoka Tanzania na China, 
pamoja na Wawakilishi 25 kutoka Fungama-
no la China-Africa-Alliance ambalo linakuza 
ushirikiano wa Taasisi za Mafunzo hayo Barani 
Africa.



Mikopo ya Elimu ya Juu >

Mwongozo uombaji mikopo Elimu 
ya Juu 2023/24 wazinduliwa

N
aibu Waziri wa Elimu, Sayan-
si na Teknolojia Mhe. Omari 
Kipanga amesema Elimu ni 
nyenzo muhimu sana katika 

Maendeleo, kwa kutambua hilo Serika-
li ipo kwenye hatua mbalimbali za ma-
geuzi, ikiwa ni pamoja na kuimarisha 
mfumo wa Mikopo kwa Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu.

Mhe. Kipanga ametoa kauli hiyo jijini 
Dar es Salaam Julai 13, 2023 akizindua 
rasmi Mwongozo wa uombaji Miko-
po ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu kwa 
mwaka 2023/2024.

Mwongozo huo unaelekeza maombi 
kufanyika kwa njia ya mtandao na diri-
sha litakuwa wazi kuanzia Julai 15 mpa-

ka Oktoba 15, 2023.
Mhe. Kipanga ameongeza kuwa 

ingawa Mwongozo huo utapatikana 
kuanzia tarehe ilipotangazwa, Wana-
funzi, wazazi na walezi watapaswa ku-
tumia siku hizi mbili kuusoma na kuuz-
ingatia kabla ya kuanza kuomba.

“Katika Mwongozo huo waomba-
ji mkopo hawata tuma nakala ngumu 
wala kuja Bodi ya Mikopo badala yake 
watatuma nakala laini, hii ni kutokana 
na maboresho makubwa ya mfumo wa 
uombaji yaliyofanywa kupitia ufadhili 
wa Mradi wa Elimu ya Juu Kwa mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET),” alisema Mhe. Ki-
panga.

Aidha ili kurahisisha zoezi la malipo 
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Mhe. Kipanga amesema Mwongozo 
unamtaka muombaji kufungua akaunti 
ya SIPA (Student’s Individual Permanent 
Account) kwa ajili ya kufuatilia maombi 
yake ya mkopo, kuwa na Akaunti ya 
Benki aipendayo pamoja na nambari ya 
simu iliyosajiliwa.

Pia amewakumbusha kwamba 
Mwongozo huu hautawahusu waom-
baji katika ngazi ya Stashahada, kwani 
taratibu zinaandaliwa na Mwongozo 
utatolewa hivi karibuni.

Kipanga ameipongeza Bodi hiyo 
kuandaa maboresho ya mfumo na 
Mwongozo huo huku akibainisha kuwa 
Serikali katika kipindi cha miaka mitatu 
iliyopita imeongeza bajeti ya fedha za 
Mikopo ya Elimu kutoka Shilingi Bilioni 
570 (2021-2022) hadi Shilingi Bilioni 731 
kwa mwaka mpya wa masomo utaka-
onza Oktoba, 2023.

“Ongezeko hili la fedha limeweze-
sha idadi ya wanufaika wa Mikopo 
kuongezeka kutoka 177,615 mwaka 
2021-2022 hadi wanufaika 205,000 kwa 
mwaka huu mpya wa masomo,” ame-
bainisha Mhe. Kipanga

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa Bodi ya Mikopo ya Wa-
nafunzi Elimu ya Juu Bw. Abdul-Razak 
Badru amesema uzinduzi huo unaas-
hiria kufungua dirisha la maombi ya 
Mkopo, na kwamba Mwongozo huo 
unapatikana katika tovuti ya Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia www.moe.
go.tz pamoja na tovuti ya Bodi hiyo 
www.heslb.go.tz

Wakizungumza kuhusu hatua hiyo, 
wanufaika watarajiwa wa Bodi ya Mko-
po Bi. Frida Alex na Bw. Shehe Juma 
wameishukuru Serikali kuendelea kujali 
mahitaji ya Wanafunzi ikiwa ni pamoja 
kuongeza fedha ya kujikimu kwa wan-
ufaika.



W
aziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Adolf 
Mkenda amekipongeza 
Kituo cha STEM Inspire 

kilichopo mkoani Tanga kwa kutumia Te-
knolojia na vitu vinavyopatikana ndani ya 
nchi katika kuendeleza masomo ya Sayan-
si, Teknolojia na ubunifu.

Akizungumza baada ya kutembelea 
kituo hicho kuona shughuli mbalimbali zin-
azofanyika Prof. Mkenda amesema kuwa 
amepata fursa ya kuangalia na kujifunza 
kuhusu mbinu zinazotumiwa na wataalam 
hao kumsaidia mjifunzaji kupata uelewa 
namna Sayansi inavyofanyakazi katika 
karne hii.

“Hapa nimeona vitu vizuri, kama am-
bavyo mmeviona, waliniomba nije nita-
zame nione wanachokifanya na wanataka 
tusaini hati ya makubaliano na wizara yetu 
kwa ajili ya ushirikiano.

“Sasa nimeona wanavyofundisha Say-
ansi kwa kutumia Teknolojia na vitu vina-
vyopatikana Tanzania, lakini hapa mafun-

zo yanafanyika kwa vitendo zaidi na huko 
tunakoenda mbeleni ni muhimu kuzingatia 
mfumo shirikishi wa ufundishaji wa watoto 
wetu ili waweze kufikiri na kufanya uvum-
buzi wenyewe,” alisema Prof. Mkenda

Ameongeza kuwa, Serikali itashirikiana 
na Kituo hicho ili kuanzisha kituo kingine 
kikubwa zaidi mkoani Dodoma, kuwapa-
tia nafasi Wakuu wa Mikoa, Waheshimiwa 
Mawaziri na Wabunge  kutembelea kwa 
ukaribu kujionea manufaa yake na hati-
maye kuongeza msukumo wa ujenzi wa 
Vituo hivyo nchi nzima.

“Najua haitawafikia Wanafunzi wote, 
lakini itaanza kuhamasisha, na mbele ya 
safari kwenye Mitaala mipya itabidi ishuke 
kwenye Kata, na hatimaye kila shule, kwa 
sababu vitu karibu vyote vinapatikana kira-
hisi ndani ya nchi,” alieleza Prof. Mkenda

Akieleza kuhusu kazi ya kituo hicho 
Mwanzilishi mwenza wa Mradi wa STEM 
Park Inspire Bw. Lwidiko Edward amesema 
ni kuhakikisha inalea Watoto kutokana na 
udadisi wa kiasili wa Sayansi mpaka kuwa-

Uwajibikaji Maendeleo ya Sayansi >

Prof Mkenda apongeza Kituo 
cha Sayansi Tanga katika 

kuchagiza maendeleo

tengeneza kuwa Wanasayansi halisi kwa 
kutumia mbinu mbalimbali.

Pia ameongeza kuwa kituo kinaandaa 
mazingira kwa ajili ya kuwapatia hamasa 
Watoto kusoma na ndio  dhana ya kujen-
ga vituo hivyo jijini Dar es Salaam na Tanga 
pamoja na kuhakikisha watoto wanapata 
kujifunza ujuzi na fursa za kuendelea na 
masomo ngazi za juu.

“Kwa sababu nchi zote zilizoendelea 
karibu asilimia 60 mpaka 70 ya mapato yao 
ya ndani ya nchi yanatokana na taaluma za 
sayansi, uhandisi, teknolojia na hesabu na 
Tanzania ili tufike huko, tunahitaji wana-
taaluma wengi katika maeneo hayo, kwa 
hiyo ndio maana tumekuwa tukifanya hivi 
karibu miaka nane sasa,” amefafanua Bw. 
Lwidiko

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu 
wa Tume ya Sayansi na Teknolojia (COS-
TECH) Dkt. Amos Nungu amesema wa-
najivunia Mradi huko unaosaidia kujenga 
umahiri na kuweka mazingira rafiki kwa 
wototo kujifunza kwa ari kubwa.

Vile vile amebainisha kwamba, Mradi 
huo umeleta mafanikio ikiwemo baadhi 
ya Wanafunzi kushiriki na kufanya vizuri 
katika Mashindano ya Kimataifa ya Sayan-
si, Teknolojia na Ubunifu (MAKISATU) na 
wengine kufadhiliwa kwa ajili ya kujiende-
leza kimasomo.
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Ufadhili Elimu Nchini >

Canada kuongeza takribani 
Sh. bilioni 93 kufadhili elimu

W
aziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Adolf 
Mkenda ameishukuru 
Serikali  ya Canada ku-

tangaza kuongeza ufadhili wa Dolla za 
Canada milioni 50  takriban shilingi Bil-
ioni 95 za Tanzania kwa ajili ya kufadhili 
miradi ya  Elimu Tanzania.

Prof. Mkenda ametoa shukrani 
hizo Julai 20, 2023 baada ya Waziri wa 

Maendeleo ya Kimataifa na mwenye 
dhamana ya   Shirika la Maendeleo ya 
Uchumi la Pasifiki wa Canada Mhe. Harjit 
S. Sajjan, kutangaza ongezeko hilo.

Prof. Mkenda amesema kuwa Dola 
milioni 25 zitatumika kuwezesha Wasi-
chana kusoma na kukamilisha mzunguko 
wa Elimu na Dola milioni 25 zitatumika 
kuendeleza mafunzo ya Amali kwa vijana 
kuwawezesha kupata ajira.
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“Haya ni mafanikio ya Serikali kuen-
delea kujenga mahusiano mazuri na nchi 
mbalimbali na Rais wetu amekuwa akifa-
nya kazi kubwa ya kuimarisha mahusiano 
hayo”. Alisema Prof. Mkenda.

Waziri wa Maendeleo ya Kimataifa na 
mwenye dhamana ya Shirika la Maende-
leo ya Uchumi la Pasifiki la Canada Mhe. 
Harjit Sajjan amesema Serikali ya nchi 
hiyo imekuwa Mshirika wa muda mre-
fu wa Tanzania katika Sekta ya elimu na 
imefanikiwa kuboresha viwango na upa-
tikanaji wa elimu katika Vyuo vya Ualimu 
na Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi ka-
tika kusaidia jitihada mbalimbali za Ser-
ikali.

“Kwa kushirikiana na Serikali tu-
mewekeza katika mafunzo mathubuti 
kwa Walimu katika Vyuo 35 vya Ualimu” 
ambapo kwa miaka 14 Canada imetoa 
zaidi ya dolla za Canada milioni 250,” al-
ibainisha Mhe. Sajjan.

Waziri huyo ameipongeza Serikali ya 
Tanzania kwa kuruhusu wanafunzi walio-
katisha masomo kwa sababu mbalimbali 
kurejea shuleni, ili kuwawezesha kupata 
maarifa na Ujuzi hivyo kushiriki katika 
uchumi.

Ameongeza kuwa uwekezaji katika 
Elimu hasa mtoto wa kike hubadilisha 
jamii, huimarisha uchumi na kuchangia 
jamii kuwa imara zaidi. Hivyo nchi hiyo 
itaendelea kushirikiana kuendeleza Sek-
ta ya Elimu.

Nae Mkurugenzi Mkuu na Rais wa 
Taasisi ya Vyuo vya Canada Bi. Denise 
Amyot amesema program ya Uwezesha-
ji Kupitia Ujuzi (ESP) inayolenga kuim-
arisha usawa wa kijinsia katika Elimu in-
aunganisha Vyuo na Taasisi za Ufundi za 
Canada na nyingine kutoka nchi Washiri-
ka kubadilishana ujuzi kupitia mpango 
wa “Elimu Kwa Ajira”

Programu nyingine chini ya UNICEF 
ijulikanayo kama (Every Adolscent Girl 
Learns) kila Binti asome ni ya uwezesha-
ji upatikanaji wa fursa za elimu na ujuzi 
kukuza uwezeshaji na kupata fursa za 
ajira staha.

Nae Mwakilishi kutoka UNICEF Dan-
iel Baheta amesema Mradi huu utate-
kelezwa katika mikoa ya Tabora, Son-
gwe, Kigoma pamoja na Zanzibar.



W
izara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia na Benki ya 
Taifa ya Biashara (NBC) 
imesaini mkataba wa 

Makubaliano ya ufadhili wa wanafunzi 
1,000 wa Vyuo vya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA).

Akizungumza jijini Dodoma katika ha-
fla ya utiaji saini Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Adolf Mkenda amese-
ma kuwa ufadhili huo unakwenda kutimiza 
azma ya Serikali ya kutoa Elimu na Mafun-
zo yatakayo wawezesha vijana wa kitanza-
nia kupata ujuzi wa kujiajiri ama kuajiriwa.

NBC yatoa ufadhili kwa 
wanafunzi 1,000 VETA

Prof. Mkenda ameongeza kuwa ma-
geuzi makubwa ya elimu yanayotaraji-
wa kutokea, yanatilia mkazo mafunzo ya 
Amali, hivyo Benki hiyo imekuja wakati 
muafaka kuiunga mkono Serikali katika 
mpango huo.

“Tumekuwa tukizungumza mafunzo 
ya amali sana, tunataka tutoe elimu hiyo 
inayomwezesha kijana kuwa na ujuzi, leo 
Benki ya NBC imetushika mkono kwenda 
hatua moja zaidi ya kufanikisha azma hii,” 
amesema Prof. Mkenda

Aidha Waziri Mkenda amewataka 
wadau wengine kuiunga mkono Serikali 
kwenye kuimarisha mafunzo na kuongeza 
fursa katika Vyuo vya Ufundi  na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi - (VETA) na Vyuo vya Kati ili 
vijana wanufaike na ujuzi utakaopatikana.

Kwa uapnde wake Mkurugenzi Mkuu 
wa NBC Theobald Sabi amesema kupi-
tia ushirikiano na Wizara, Benki hiyo kwa 
kuanzia itatoa ufadhili wa Shilingi mili-
oni 100 kwa vijana 1,000 wa VETA kupitia 
mpango wa “ NBC Wajibika Scholarship”.

Mkurugenzi Sabi ameongeza kuwa  
mafunzo yanayo wawezesha vijana kuwa 
mahiri ndio ufumbuzi wa tatizo la ajira kwa 
vijana, na hili si hitaji la Tanzania tu bali kwa 
Dunia nzima.

“Changamoto ya ajira kwa vijana ni 
kilio cha Dunia nzima, suluhisho thabiti  ni 
kutengeneza mazingira bora kuwaweze-
sha vijana kujiajiri au kujiendeleza kwa 
kuwa na ujuzi,” alibainisha Mkurugenzi 
Sabi

Nae Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Elimu ya Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) 
CPA Anthony Kasore ameishukuru Wizara 
kwa kuwezesha  kupatikana  ufadhili huo 
kutoka Benki ya NBC ambao utawezesha 
Vyuo hivyo kutoa Mafunzo ya Ujuzi kwa 
vijana wengi.

Mkurugenzi Kasore amesema kuwa 
VETA imepokea Mradi huu pamoja na 
maelekezo ya kuhahakisha zinatumika kwa 
uwazi na kwa kutoa mafunzo yenye uhitaji 
na kuleta matokeo chanya kwa haraka.
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W
akufunzi wa somo la Hisa-
bati kutoka Vyuo vya Ual-
imu vya Serikali wamepa-
tiwa mafunzo kazini juu ya 

ufundishaji  ili kuwapa mbinu bora na mahiri za 
kufundisha somo hilo kwa kutumia TEHAMA.

Akifungua mafunzo hayo Mkoani Moro-
goro Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Prof. Carolyne Nombo amesema 
mafunzo hayo yanalenga pia kuwapa uwezo 
wakufunzi kuwezeshana kumudu somo hilo 
hususan kwa njia ya mtandao kupitia kituo cha 
Umahiri cha Hisabati kilichopo katika Chuo 
cha Ualimu Morogoro ambacho ni mahsusi 
kuwahudumia wakufunzi na walimu wa somo 
la hisabati nchini.

Amesema kumekuwa na changamoto ya 
ufundishaji wa somo la Hisabati na kuwafanya 
wanafunzi kutopenda somo hilo na ndio maa-
na Serikali imefanya mafunzo kwa wakufunzi 
ili kuwapa mbinu za kufundisha kwa kutumia 
TEHAMA ili kuvutia wanafunzi kupenda kuso-
ma somo hilo.

 “Tafiti zimeonesha wanafunzi wengi ha-
wavutiwi kusoma somo la Hisabati na ufaulu 
kuwa mdogo pengine ni kutokana na namna 
somo hili linavyofundishwa hivyo mafunzo 
haya yatawapa mbinu bora za kufundisha na 
kuwafanya wanafunzi kuelewa na kupenda 
somo hilo na niseme tu mafunzo haya yahu-
sishe pia wakufunzi kutoka Vyuo vya Ualimu 
vya binafsi kwa kuwa wanafundisha watoto 
wa kitanzania kuwa walimu,” amesema Prof. 
Nombo.

Na kuongeza “Tunajua hisabati inatumika 
katika maisha ya kila siku tunataka wakufunzi 
hawa waweze kuwezesha walimu tarajali am-
bao watafundisha shule za msingi na sekond-
ari kutumia hisabati katika maisha ya kila siku 
lakini kuwezesha wanafunzi kufaulu.

Wakufunzi somo 
la Hisabati 

wapewa mbinu 
kufundisha kwa 

kutumia TEHAMA

Ufundishaji Hisabati kwa TEHAMA  >
ansi katika fani za tiba, uhandisi na sayansi”.

Amesisitiza kuwa Serikali inaendelea 
na mikakati ya kuvutia wasichana kupenda 
masomo ya sayansi na hisabati hivyo kuonge-
za wanafunzi wa kike watakaopenda kufundi-
sha masomo hayo.

Prof. Nombo amemshukuru Rais Samia 
kwa kuendelea kuwekeza kwenye Sekta ya 
elimu ili kutoa elimu iliyo bora.

Aidha ameishukuru  Serikali ya Canada 
kupitia Mradi wa TESP kwa mchango wao 
mkubwa katika kuendeleza Elimu ya Ualimu 
nchini kwa kuboresha miundombinu ya Vyuo 
vya Ualimu, utoaji wa mafunzo kazini kwa 
walimu na utaoji wa vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia.

Kwa upande wake Mkurugenzi Msaid-
izi wa mafunzo ya Ualimu kutoka Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia Huruma Mageni 
amesema jumla ya wakufunzi 155 wamepati-
wa mafunzo hayo

Ameongeza kuwa  mafunzo yanatolewa 
katika Chuo cha Ualimu Morogoro kwa kuwa 
Serikali imeanzisha kituo cha umahiri  cha hi-
sabati ili kuimarisha na kuendeleza mafunzo 
ya ufundishaji wa somo hilo katika chuo hicho.

Nae Mratibu wa Mradi wa Kuendeleza 
Elimu ya Ualimu (TESP) Cosmas Mahenge 
amesema Mradi umewekeza  kwenye ma-
suala ya TEHAMA katika vyuo vya ualimu na 
sasa unatoa mafunzo ya mbinu za ufundishaji 
wa somo la Hisabati  kwa kutumia TEHAMA ili 
waendane na mabadiliko yalipo.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti waku-
funzi  walioshiriki mafunzo hayo wamesema  
yatawaimarisha katika ufundishaji hususani 
matumizi ya TEHAMA na kufanya walimu 
tarajali wapende somo la hisabati.

Prof. Nombo amesema utoaji wa mafun-
zo hayo ni mwendelezo wa mikakati ya Wizara 
iliyojiwekea kuhakikisha hakuna changamoto 
za ufundishaji wa somo hilo na hatimaye wa-
nafunzi kupenda kusoma somo hilo.

“Pamoja na kutoa mafunzo kazini tunatoa 
pia ufadhili wa masomo (Samia Scholarship) 
kwa wanafunzi wanaofanya vizuri kwenye 
masomo ya sayansi wanaomaliza kidato cha 
sita na kuchagua kendelea na masomo ya say-
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Pongezi DIT >

N
aibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Dkt. Franklin Rwezimula amei-
pongeza Taasisi ya Teknolojia 

Dar es Salaam (DIT) kwa kusimamia vizuri 
Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Kikanda cha 
Umahiri wa TEHAMA (RAFIC).

Dkt. Rwezimula ametoa kauli hiyo Ji-
jini Dar es Salaam wakati akifanya ziara 

katika Taasisi hiyo kushuhudia maende-
leo ya utekelezaji wa Mradi huo ambapo 
amesema kituo hicho kikikamilika kita-
saidia nchi kupata wataalam wa masuala 
ya TEHAMA na kwamba lengo ni kujenga 
uwezo wa nchi kupata wataalam wenye 
Ujuzi.

  “Serikali yetu ipo kwenye mapitio 
ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 

Dkt. Rwezimula aipongeza 
DIT usimamizi wa ujenzi kituo 

cha Umahiri wa TEHAMA

2014 Toleo la 2023 ambapo Mitaala ina-
sisitiza masomo ya sayansi ili mwanafunzi 
akimaliza elimu ya sekondari awe na Ujuzi 
wa kutenda. Tunaamini Taasisi ya DIT ita-
kuwa msaada mkubwa katika azma hiyo,” 
amesema Dkt. Rwezimula

Ameongeza kituo hicho kitakapoka-
milika kitakuwa na fani zitakazoinufaisha 
nchi Wanachama wa Afrika Mashariki.

“Nimezungumza na wajenzi wameni-
ahidi kwamba watakamilisha Mradi huu 
kwa wakati, na kwamba ifikapo mwezi 
Februari 2024 utakuwa umekamilika,” al-
ibainisha Dkt. Rwezimula.

Mratibu wa Mradi wa Ujenzi wa Kituo 
cha Kikanda cha Umahiri wa TEHAMA 
(RAFIC) Dkt. Joseph Matiko amesema 
Mradi huo mkubwa wa miaka mitano, 
ulianza mwaka 2019, ambapo Benki ya 
Dunia imetoa Dola za Marekani milioni 
16.25.

“Mradi wa RAFIC wa DIT unajikita 
katika uimarishaji wa Stadi za kidigital, 
hapa kuna Stadi za msingi yaani basic 
skills, kuhakikisha watu wa chini wanawe-
za kutumia kwa ufanisi vifaa katika shu-
ghuli zao kama vile simu. Pia tuna ‘stan-
dard skills’ ambapo zinapeleka Umahiri 
kwenye mifumo rasmi ya Elimu,”

“Kwa mfano Madaktari, Walimu pia 
kuna kundi la wabobezi. Wote wanaohusi-
ka katika kuimarishiwa umahiri wao kuhu-
su matumizi ya vifaa vya TEHAMA”.
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara

NUKUU > TUTAJIELEKEZA KATIKA KUFANYA MAPITIO YA SERA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA MWAKA 2014 NA KUFANYA MAREKEBISHO KWENYE 
MITAALA ILIYOPO ILI IELEKEZWE KWENYE KUTOA ELIMU UJUZI 
KULINGANA NA MAZINGIRA YA NCHI NA SOKO LA AJIRA

Katibu Mtendaji,
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),

Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P 6562,

7 Mtaa wa Magogoni,
11479 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2113694, 2113691
Barua Pepe: es@tcu.go.tz

 ------------------------------------------
Mkurugenzi Mtendaji,

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB),

HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,
Barabara ya Mandela,

P.O. Box 76068,
15471 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533
Baruapepe: ed@heslb.go.tz

------------------------------------------
Katibu mtendaji,

Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),
Eneo la Viwanda Mikocheni,

Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2624 au 32019,

14112 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2700493-6/9  na 22 2772423

Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Baraza la Taifala Elimu ya Ufundi (NACTE),

S.L.P 7109, DAR ES SALAAM.
Simu: 

Barua Pepe: info@nacte.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 

(ADEM),
Nunge Street, Old Catholic Church Road,

S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.
Simu: +255 23 244 0216

Barua Pepe: adem@adem.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH),
Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P.  4302,
14113 Kijitonyama,

DAR ES SALAAM.
Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749

Baruapepe: dg@costech.or.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),

Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 0735 041168
Barua Pepe: director.general@tie.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P 34578,
Mikocheni B, Bima Road,

DAR ES SALAAM.
Simu:

Barua Pepe: info@tea.or.tz
 dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

 ------------------------------------------
Mtendaji Mkuu, 

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz 

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE), 
 Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz

------------------------------------------
Makamu  Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST),

S.L.P. 131,
Barabara ya 01 MUST,

01 MBEYA.
Simu: +255(0)25 2957542/4

Barua pepe: vc@mustnet.
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia

ya Nelson Mandela (NMIST), 
Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,

S.L.P. 447,
23301 TENGERU, ARUSHA

Simu +255 272970001
Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz 

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo, 

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere,

S.L.P 976,  Butiama, MARA
Simu: 

Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283 

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9
Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu: 

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM 

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu: 
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz

–  Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Bungeni - April, 2021


