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DIBAJI

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekusudia
kuleta mapinduzi ya kiuchumi ili kuiingiza Tanzania kwenye
uchumi wa kati wa juu ifikapo 2025. Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia (WyEST) ina wajibu wa kutunga Sera, Sheria,
Kanuni na Miongozo ya kisekta na kuweka mikakati inayoakisi
ajenda ya maendeleo ya taifa. Katika muktadha huo, Sera ya
Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 imetamka kwamba, Serikali
itahakikisha kuwa huduma muhimu zikiwamo za chakula
bora, mawasiliano, umeme, maiji safi na salama, na afya
zinapatikana katika shule na vyuo. Huduma hizi huchangia
kuongeza ushiriki wa walimu na wanafunzi katika mchakato
wa ufundishaji na ujifunzaiji.

Tafiti zinaonesha kwamba, kuwapo kwa huduma muhimu ya
chakula nalishe kwa wanafunziwa kutwa, kunasaidia kuongeza
mahudhurio ya wanafunzi na kupunguza utoro, kuboresha
kiwango cha ufaulu na afya ya wanafunzi. Mwongozo huu wa
Utekelezaji wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa
wanafunzi shuleni, umeandaliwa kwa kuzingatia umuhimu wa
upatikanaji wa chakula kwa wanafunzi shuleni. Huu ni mkakati
wa kukabiliana na njaa inayoweza kuchangia kuwapo kwa
changomoto zinazoathiri utoaji wa elimu bora.

Lengo kuu la Mwogozo huu ni kuwaelekeza watekelezaji
na wadau wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni
namna bora ya kutekeleza, kusimamia na kuboresha utoaji
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wa huduma hi . ,
kutumiwa na viongozi katika ngazi zote: taifa, mikoa,

kutathmini utekelezaji wake.

Ufanisi katika utekelezaji wa Mwongozo huu utategemea sana
ushirikishwaji na utendaji wa wadau na watekelezaji wote
ambao ni: WyEST, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (OR-TAMISEMI), idara na taasisi za kisekta, mikoa,
Halmashauri, Serikali za Mitaa, shule, wazazi/walezi, jamii, na
Wabia wa Maendeleo.

Ni matarajio yangu kwamba Mwongozo huu utatumiwa
na watekelezaji wote kwa kuzingatia taratibu, wajibu na
majukumu yaliyoanishwa kwa kila mdau ili kufikia malengo
yaliyokusudiwa. Ushiriki wa kila mmoja kwa nafasi yake
katika kuhakikisha kwamba wanafunzi wanapata huduma ya
chakula na lishe wanapokuwa shuleni, ni muhimu katika kuleta
mabadiliko chanya na kuboresha utoaji wa elimu bora nchini.
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Dkt. Leonard D. Akwilapo
Katibu Mkuu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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Mwongozo huu umeandaliwa kwa ushirikiano wa wataalamu
na wadau mbalimbali. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
(WyEST) inawashukuru wataalamu kutoka Wizara na Taasisi
mbalimbali walioshiriki katika kuandaa Mwongozo huu. Wizara
na Taasisi zilizoshiriki katika kazi hii muhimu ni Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Ofisi
ya Waziri Mkuu - Sera na Uratibu, Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Wizara ya Kilimo, Taasisi
ya Chakula na Lishe (TFNC), Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine
(SUA), Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM), Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),
Shirika la Mpango wa Chakula Duniani (WFP), Nutrition
International (NI) na washiriki wengine walioshiriki katika
hatua mbalimbali.

Aidha, shukrani za pekee zinatolewa kwa Shirika lisilo la
kiserikali la Project Concern International (PCI) kwa kushiriki
na kufadhili kazi ya uandishi wa Mwongozo huu.

Mwisho, shukurani ziende kwa maafisa wa WyEST na OR-
TAMISEMI walioshiriki na kuongoza jopo la wataalamu wa
fani mbalimbali katika kuandaa Mwongozo huu kuanzia hatua
ya awali hadi kukamilika kwake.
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nchini Tanzania.

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa

Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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BEST:
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African Day of School Feeding

Asasi Za Kiraia

Basic Education and Management
Information System

Basic Education Statistics of Tanzania
Elimu Bila Malipo

Food and Agriculture Organization

Mfumo wa Taarifa za Uendeshaiji
Huduma za Afya

Mwongozo wa Utoaji wa Huduma ya
Chakula na Lishe Shuleni.

Nutrition International

National Multi-sectoral Nutrition Action
Plan

Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa

Project Concern International
Regional Consultative Committee
Sokoine University of Agriculture
Tanzania Food and Nutrition Centre

World Food Program
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Chakula:

Elimumsingi:

Lishe:

Milo kamili:

Njaa iliyofichika:

Njaa ya muda
mfupi:
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Kitu chochote kinacholiwa au kunywewa
ambacho ni salama na kinachokubalika
katika jamii kwa madhumuni ya kuupa
mwili virutubishi.

Ngazi ya elimu inayohusisha Elimu ya
Awali, Msingi na Sekondari (Kidato cha
Kwanza hadi cha Nne).

Mchakato unohusisha hatua mbalimbali
kuanzia chakula kinapoliwa, kusagwa,
kuyeyushwa na hatimaye virutubishi

afya kimwili, kiakili na kisaikolojia.

Mlo unaotokana na mchanganyiko wa
vyakula vya aina mbalimbali kutoka
makundi tofauti yajulikanayo kama
makundi matano ya vyakula.

Upungufu wa virutubishi vya vitamini na
madini mwilini.

Hali inayotokana na mtu kukosa mlo
mmojawapo kati ya milo mikuu mitatu ya

siku kwa wakati na hivyo kusababisha
mwili kukosa nishati lishe.
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Uraghibishi:

Utapiamlo:

Wadau wa Elimu:

fulani.

Uteteaji wa jambo kwa njia ya
kulitangaza au kulinadi.

Hali inayotokana na kupungua au kuzidi
kwa virutubishi vinavyohitajika mwilini
kunakosababishwa na ulaji usiofaa.

Inahusisha Wizara, ldara na Taasisi
za Kisekta, Sekta binafsi, Wabia wa
Maendeleo, Mashirika ya Umoja wa
Mataifa, Asasi za Kiraia (AZAKI),
Mashirika ya Kidini, Mashirika ya
Kimataifa na Kitaifa ya Serikali na yasiyo
ya Kiserikali, Wazazi/Walezi, Jamii,
Wanafunzi na Vyombo vya habari.
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SEHEMU YA KWANZA

HUDUMA YA CHAKULA NA LISHE SHULENI
1.1 Utangulizi

Upatikanaji wa huduma ya chakula na lishe kwa wanafunzi
wanapokuwa shuleni wakati wa masomo ni suala muhimu.
Tafiti zinaonesha kwamba wanafunzi wanapopatiwa huduma
za chakula na lishe wakiwa shuleni, huwa na afya nzuri,
hupunguza utoro, huongeza usikivu, huboresha mahudhurio,
huboresha afya na huinua kiwango cha ufaulu (Lukindo, 2018;
Maijo, 2019; WFP, 2013). Kwa kuzingatia umuhimu huo,
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST) imeandaa
Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na
Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi.

Utekelezaji wa Mwongozo huu utamwezesha mwanafunzi
kuondokana na tatizo la njaa ya muda mfupi na njaa iliyofichika,
hivyo kuwa na lishe nzuri na afya njema ya kumwezesha kupata
maarifa, ujuzi na umahiri unaotarajiwa. Aidha, utamwezesha
mhitimu wa Elimumsingi kuweza kuchangia maendeleo yake
binafsi na taifa kwa ujumla.

Mwongozo huu unatoa maelekezo kwa watekelezaji kuhusu
namna bora ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe kwa
wanafunzi wa Elimumsingi shuleni. Aidha, Mwongozo huu
umegawanyika katika sehemu kuu tano ambazo ni: Huduma
ya Chakula na Lishe Shuleni; Utekelezaji wa Utoaji wa
Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni; Wajibu na Majukumui;
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Uendelevu wa Utoaji Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni;
na Ufuatiliaji na Tathmini.

1.2 Usuli

Utoaji wa huduma ya chakula na lishe unalenga kuongeza
uandikishaji, mahudhurio, usikivu darasani, ufaulu na
kupunguza utoro. Upatikanaji wa huduma hii utachangia
matokeo chanya katika ufundishaji na ujifunzaji pamoja na
kuongeza ufaulu mzuri katika mitihani. Aidha, utekelezaiji
wa Mwongozo huu unalenga kumwezesha mwanafunzi wa
Elimumsingi kufanikiwa katika maisha yake na kutoa mchango
katika maendeleo ya taifa.

Katika ngazi za kimataifa, kikanda na kitaifa, zipo juhudi
mbalimbali zinazolenga kuimarisha utoaji wa huduma ya
chakula shuleni kwa kuimarisha hali ya lishe na afya kwa
wanafunzi na kuongeza fursa za elimu.

Huduma ya chakula na lishe ni ajenda muhimu katika
masuala mtambuko inayochangia katika kuhakikisha nchi
zinafikia Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 2030;
yanayojumisha, Lengo Namba 1: Kuondoa Umaskini; Lengo
Namba 2: Kuondoa Njaa; Lengo la Namba 3: Kuwa na Afya
Bora na Ustawi; Lengo Namba 4: Kuwa na fursa sawa ya
upatikanaji wa Elimu Bora na Jumuishi; Lengo Namba 5: Kuwa
na Usawa Kijinsia; Lengo Namba 6: Upatikanaji wa Maji Safi
na Usafi wa Mazingira; na Lengo Namba 17: Ushirikishwaiji
katika kufikia Malengo Endelevu.
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Aidha, Sera ya Mpango wa Chakula Duniani (WFP) na tafiti
za Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO)
zinapendekeza kila nchi kuwa na utaratibbu wa utoaji wa
huduma ya chakula na lishe kwa wanafunzi shuleni wakati wa
masomo. Pia, Umoja wa Nchi za Afrika unasisitiza kuwa nchi
wanachama zianzishe utoaji wa huduma ya chakula na lishe
kwa wanafunzi shuleni.

Mwongozo huu ni sehemu ya utekelezaji wa Mpango Kazi wa
FAO na WFP, 2018 - 2020 kuhusu utoaji wa huduma ya chakula
shuleni kwa kutumia mazao ya chakula yanayopatikana katika
mazingira ya shule inayohusika. Utekelezaji wa Mpango Kazi
huo utasaidia uzalishaji wa chakula katika ngazi ya kaya na
shule. Aidha, mafanikio zaidi yatapatikana kwa kuwawezesha
wanafunzi kuondokana na njaa ya muda mfupi, kupata lishe
na afya bora, fursa ya elimu bora, kuongeza mahudhurio na
kumaliza shule katika maeneo ambayo mpango wa chakula
shuleni unatekelezwa.

Vilevile, katika mkutano wa tatu wa Siku ya Utoaji wa Huduma
ya Chakula Shuleni katika Bara la Afrika (African Day of School
Feeding - ADSF), uliofanyika Machi, 2018 nchini Zimbabwe
ilielezwa kuwa, nchi zilizofanikiwa kutekeleza mpango huo
barani Afrika ni Gambia, Zimbabwe, Benini, Bukinafaso,
Ginebisau, Nijeri, Kodivaa na Burundi (ADSF, 2018).

Nchini Tanzania, utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni
unaendelea kutekelezwa kwa ushirikiano kati ya Serikali, jamii,
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wadau na sekta binafsi. Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka
2014 inatamka kwamba Serikali itahakikisha kuwa huduma
muhimu zikiwamo chakula bora, mawasiliano, umeme, maji
safi na salama, na afya zinapatikana katika shule na vyuo.
Aidha, pamoja na sera hiyo, Serikali ilitoa Waraka wa Elimu
Namba 3 wa mwaka 2016 kuhusu utekelezaji wa Mpango wa
Elimu Bila Malipo (EBM). Waraka huo umeainisha majukumu
ya wadau wa elimu katika ngazi mbalimbali ambapo jukumu
mojawapo la wazazi/walezi na jamii ni kushirikiana na shule
katika kuhakikisha wanafunzi wanapata chakula wanapokuwa
shuleni.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kushirikiana na
Shirika la Project Concern International (PCI) ilifanya utafiti
mwaka 2019 kuhusu upatikanaji wa huduma ya chakula na
lishe shuleni ambao ulihusisha shule 120 kutoka Halmashauri
12 za Mikoa 7 ya Tanzania Bara. Lengo la utafiti huo lilikuwa
ni kubaini hali halisi ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe
kwa wanafunzi wa Elimumsingi. Utafiti huo ulionesha kuwa ipo
haja ya kuboresha utoaji wa huduma ya chakula na lishe kwa
wanafunzi wa Elimumsingi wanapokuwa shuleni. Utafiti pia
ulibaini kuwa maeneo ambayo utoaji wa huduma za chakula
unafanyika, ufanisi wake unatokana na uwepo wa uchangiaji
wa chakula kutoka kwa wazazi/ walezi na jamii inayohusika.
Wazazi/walezi katika baadhi ya maeneo wakishirikiana na
wabia wa maendeleo, walijiwekea utaratibu wa uchangiaji
wa chakula na huduma nyingine zinazohusiana na utoaji wa
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chakula shuleni kama zilivyoainishwa katika sehemu ya pili ya
Mwongozo huu. Vilevile, maeneo ambayo huduma ya chakula
na lishe inatolewa yameonesha kuleta matokeo mazuri kielimu
ikiwemo kuongezeka kwa uandikishaji, mahudhurio mazuri,
kupungua kwa utoro, kuimarika kwa afya na hali ya lishe kwa

wanafunzi na kuongezeka kwa ufaulu.

Aidha, ilibainika kuwa mwamko wa wazazi/walezi na wadau
kuchangia chakula shuleni ulikuwa mdogo; hivyo kuna haja
kuendelea kuhamasisha jamii kuhusu kuchangia chakula na
hivyo kuimarisha matokeo ya ufundishaiji na ujifunzaiji. Vilevile,
uwapo wa sera, wataalamu, utayari wa Serikali na wadau
mbalimbali, maeneo ya uzalishaji wa chakula na vyanzo vya
maji vilionekana kuwa fursa muhimu katika kufanikisha utoaji
wa huduma ya chakula na lishe shuleni.

Kwa hiyo, kutokana na changamoto za ukosefu wa hudumaya
chakula na lishe shuleni na athari zake kama zilivyobainishwa
hapo juu, Mwongozo huu umeandaliwa ili kufanikisha utoaiji
wa huduma ya chakula kwa wanafunzi wa Elimumsingi.

1.3 Umuhimu wa Mwongozo

Uamuzi wa kuwa na Mwongozo unatokana na ukweli kwamba
Tanzania haikuwa na Mwongozo wa utoaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni. Wazo hili linathibitishwa na tafiti
zilizofanyika katika nchi 33 zenye uchumi wa kipato cha chini
na kati. Tafiti hizi zilionesha kwamba nchi 17 (52%) zilikuwa
na miongozo ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni
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(FAO, 2019; WFP, 2009). Hata hivyo, Tanzania ha
miongoni mwa nchi zilizofanyiwa utafiti huo, ingawa matokeo
ya utafiti huo yanashabihiana na malengo ya Mwongozo huu.

Hadi kufikia mwaka 2019 nchini Tanzania, shule za Elimumsingi
zilizosaijiliwa zilikuwa 22,772 (za Serikali na zisizo za Serikali).
Idadi hii inaongezeka kila mwaka jambo ambalo linachagiza
umuhimu wa kuwapo kwa Mwongozo utakaoelekeza utoaji
wa viwango stahiki vya huduma hii. Aidha, uzoefu unaonesha
kwamba kuna wadau, mashirika au sekta binafsi zinazotoa
huduma hiyo kwa baadhi ya maeneo nchini bila kuratibiwa.
Hivyo, Mwongozo huu unatoa maelekezo kwa wadau wa elimu
wanaotoa michango mbalimbali katika kutekeleza huduma hii

shule ili kuboresha utoaji wa huduma hiyo muhimu.
1.3 Malengo ya Mwongozo
1.3.1 Lengo Kuu

Kuwaelekeza wasimamizi, watekelezaji na wadau namna bora
ya kushiriki, kusimamia, kutekeleza, na kuboresha utoaji wa
huduma ya chakula na lishe kwa wanafunzi wa Elimumsingi.

1.3.2 Malengo Mahsusi

i.  Kutoa maelekezo kwa watumiaji wa mwongozo kuhusu
utoaji wa huduma endelevu ya chakula na lishe kwa
wanafunzi wa Elimumsingi;
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uelekeza taratibu
upatikanaji wa chakula shuleni;

iii. Kuelekeza watekelezaji namna ya kupanua wigo wa
wachangiaji na utoaji huduma ya chakula na lishe
shuleni;

iv.  Kuelekeza aina na viwango stahiki vya chakula kwa
wanafunzi wa Elimumsingi;

v. Kuelekeza namna ya kupanga na kutekeleza mikakati
endelevu ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni; na

vi. Kuelekeza namna ya kufanya ufuatiliaji, usimamizi na
tathmini ya huduma ya chakula na lishe shuleni.

1.4 Walengwa wa Mwongozo

Watumiaji wa Mwongozo huu ni viongozi na maafisa wa Serikali
katika ngazi ya WyEST, OR-TAMISEMI, Wizara za Kisekta,
Idara na Taasisi zake, Mikoa, Halmashauri, Asasi Zisizo za
Kiserikali, Sekta Binafsi, Vyombo vya Habari, na Wabia wa
Maendeleo. Aidha, Mwongozo huu utatumiwa na viongozi wa

Bodi za Shule, walimu, wazazi/walezi na jamii kwa ujumla.
1.5 Wanufaika wa Mwongozo

Wanufaika wa Mwongozo huu ni wanafunzi wa Elimumsingi
kwa shule za Serikali na zisizo za Serikali.
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SEHEMU YA PILI

UTEKELEZAJI WA UTOAJI WA HUDUMA YA
CHAKULA NA LISHE SHULENI

2.1 Utangulizi

Utoaji wa huduma ya chakula na lishe kwa wanafunzi shuleni ni
muhimu kwa afya bora, mahudhurio mazuri, kuongeza ufaulu
na kupunguza utoro. Sehemu hii ya Mwongozo inatoa tafsiri
ya Sera na Nyaraka zinazohusu afya na lishe ya wanafunzi
shuleni; kisha unaelekeza utaratibu wa upatikanaji wa chakula,
aina ya vyakula na huduma muhimu zitakazotolewa. Maeneo
mengine yaliyotolewa maelekezo ni mahitaji muhimu katika
utoaji wa huduma ya chakula na lishe, aina za huduma za
afya na lishe zinazopaswa kutolewa, viwango na kiasi stahiki
cha chakula, utunzaji wa kumbukumbu za uchangiaji, uthibiti
ubora wa chakula, uzalishaji na upatikanaji wa chakula. Aidha,
sehemu hii inaelekeza kuhusu uwezeshwaji wa utekelezaji wa
huduma ya utoaji wa chakula na lishe shuleni.

2.2 Muktadha wa Kisera

Utekelezaji wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni
unazingatia Sera ya Afya ya mwaka 2007, Sera ya Elimu
na Mafunzo ya mwaka 2014 na Mpango wa Taifa wa Sekta
Jumuishi wa Miaka Mitano wa Utekelezaji wa Lishe 2016/17
hadi 2020/21. Aidha, Mpango wa Piliwa Maendeleo ya Taifa wa
Miaka Mitano 2016/17 hadi 2020/21 umezungumzia masuala

W ? ' MWONGOZO WA KITAIFA WA UTOAJI WA HUDUMA YA CHAKULA NA LISHE KWA WANAFUNZI ELIMUMSINGI



ya usalama wa chakula na lishe. Sera ya Elimu na Mafunzo
ya mwaka 2014 imebainisha masuala ambayo Serikali kwa
kushirikiana na wadau wa elimu itayawekea mkazo. Mambo
hayo ni pamoja na mazingira salama na huduma muhimu
shuleni. Sera imetamka kwamba “Serikali itahakikisha kuwa
huduma muhimu zikiwamo chakula bora, mawasiliano, umeme,
maji safi na salama, na afya zinapatikana katika shule na vyuo
(WyEST, 2014, Uk. 33)". Pia tamko hilo la kisera limeongeza
kwamba “Serikali itahakikisha kuwapo kwa mazingira bora na
salama ili kufanikisha utoaji wa huduma ya chakula na lishe
(WyEST, 2014, Uk.33).

Aidha, Mwongozo huu unatoa maelekezo ya jinsi wazazi/walezi
na wadau mbalimbali watakavyochangia huduma ya chakula
cha mchana kwa wanafunzi wa kutwa; pia unaelekeza utoaji
wa chakula na huduma nyingine kwa wanafunzi wa dahalia.

Hivyo, kwa kuzingatia sera, uongozi wa shule, wazazi/walezi,
jamii na kamati/bodi za shule zitawajibika katika utoaji wa
huduma hii ya chakula shuleni katika ngazi ya Elimumsingi.

2.3 Utaratibu wa Upatikanaji wa Chakula

Kwa shule ambazo zinatoa huduma ya chakula, utaratibu
wa utoaji chakula unatofautiana. Hata hivyo, changamoto za
upatikanaji wa chakula zimeonekana zaidi kwenye shule za
kutwa ukilinganisha na shule za bweni. Hivyo basi, kwa mujibu
wa Mwongozo huu, upatikanaji wa chakula kwa shule za
kutwa utategemea uchangiaji wa wazazi/walezi, jamii, sekta
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binafsi, wadau mbalimbali,
wa mazao ya chakula na mbogamboga na miradi mingine ya
shule. Takwimu zilizopo zinaonesha kuwa asilimia kati ya 50
na 70 ya shule hazitoi huduma hii muhimu kwa wanafunzi.
Kati ya shule zinazotoa chakula, zipo shule zinazotoa chakula
kwa wanafunzi wote kwa siku tano za masomo na zile
zinazotoa chakula kwa siku pungufu ya hizo. Aidha, baadhi
ya shule hazitoi chakula kwa wanafunzi ambao wazazi wao
hawakuchangia chakula jambo ambalo kijamii halikubaliki.
(WyEST, 2019, Uk.3). Hivyo, uwapo wa Mwongozo wa kitaifa
wa namna chakula kitakavyopatikana na kutumika ni jambo
muhimu. Kutokana na hali hiyo, Mwongozo unaelekeza
mambo yafuatayo:

2.3.1 Vyanzo vya Upatikanaji wa Chakula
Chakula kwa wanafunzi shuleni kitapatikana kwa kutumia
vyanzo vifuatavyo:

i. Serikali (kwa shule zake za bweni);

ii. Wamiliki wa shule zote zisizo za serikali (kutwa na
bweni);

iii. Wazazi/walezi wa wanafunzi katika shule za Serikali
za kutwa;

iv. Wadau wa elimu;
v. Wabia wa maendeleo;
vi. Sekta binafsi; na

vii. Miradiyauzalishaji malishulenikama vile mashamba,
bustani za mbogamboga na matunda, na ufugaji wa
kuku, nyuki, samaki na wanyama wadogowadogo.




Wanafunzi

i
ii.
iii.
iv.

V.

Michango ya vyakula;
Michango ya fedha;

Michango ya nguvu kazi;
Michango ya miundombinu; na

Michango ya uwezeshaji (kuwajengea uwezo wa
kitaalamu)

2.3.3 Taratibu za Mifumo ya Uchangiaji wa Huduma ya
Chakula Shuleni

Shule itahakikisha kwamba, kamati ya wazazi/walezi
ya usimamizi wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni inaundwa ili kusimamia michango ya chakula;

ya wazazi/walezi ya usimamizi wa kutoa huduma za
chakula na lishe shuleni kupitia mkutano wa wazazi
ikihusisha wanafunzi kama wanakamati;

Kamati ya chakula ya wazazi/waleziitasimamia masuala
yote yanayohusu utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni;

Kamati/bodi ya shule itakuwa na jukumu la kufuatilia
upatikanaji na utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni;
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Vi.

Serikali itaendelea kupeleka chakula kwenye shule za
Serikali za bweni kwa kuzingatia utaratibu uliopo; na

Michango ya chakula na misaada kutoka mashirika
yasiyo ya kiserikali, sekta binafsi, asasi za Kkiraia,
makundi mbalimbali, watu binafsi na Wabia wa
Maendeleo itapelekwa shuleni kwa kuzingatia mikataba
ya makubaliano kati ya mdau na wizara inayohusika.

2.4 Aina za Vyakula

Shule zitatoa hudumaya chakula kwa viwango vinavyoelekezwa

kutegemeana na aina ya vyakula mbalimbali vinavyopatikana
katikamazingira yake. Hata hivyo, inashauriwa kutumia vyakula
vyenye nyongeza ya virutubishi (fortified foods) na utumiaji wa
mazao ya shambani yaliyoongezewa thamani ya lishe (bio-
fortified). Uzoefu unaonesha kwamba jamii nyingi nchini zina
uwezo wa kuzalisha vyakula kama vile nafaka, mizizi, jamii
ya kunde, mbogamboga, vyakula vya asili ya wanyama na
matunda ya aina mbalimbali. Mwongozo unaelekeza kwamba:

|

Wazazi/walezi wawajibike kuchangia vyakula
vinavyopatikana katika maeneo yao hasa nafaka, jamii
ya kunde na mbegu za mafuta; na

Kamati ya wazazi/walezi ya usimamizi wa utoaji wa
huduma ya chakula na lishe ihakikishe upatikanaji wa
vyakula vingine kama vile mbogamboga, matunda,
mafuta, mazao ya mifugo ikiwvamo maziwa, mayai, na
matumizi ya chumvi yenye nyongeza ya madini joto.
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2.5 Mahitaji Muhimu katika Utoaji wa Huduma ya
na Lishe

2.5.1 Miundombinu Wezeshi na Vitendea Kazi

Shule inatakiwa kuwa na miundombinu wezeshi na toshelevu
kwa ajili ya utoaji wa huduma ya chakula nalishe. Miundombinu
hiyo ni pamoja na: Jengo la kupikia lenye eneo la kupikia
chakula ambalo lina sakafu isiyo ya kuteleza, madirisha
makubwa ya kuingiza mwanga na hewa ya kutosha, stoo,
miundombinu ya maji, vyombo vya Kkupikia na kugawia
chakula, mashimo ya taka, matundu ya vyoo yenye utoshelevu
kwa wasichana na wavulana, sehemu za kunawia mikono na
bwalo la kulia chakula.

2.5.2 Malipo ya Posho kwa watoa huduma

Kamati ya wazazi/walezi ya utoaji huduma ya chakula na lishe
shuleni itakusanya kiasi cha fedha kilichokubaliwa na wazazi/
walezi kwa ajili ya malipo ya posho za watoa huduma.

2.5.3 Mahitaji Mengine

Nishati, mafuta ya kupikia, chumvi na sukari kwa makubaliano
ya kamati ya wazazi/walezi vitachangwa.

2.6 Huduma za Afya na Lishe

i. Kuwe na huduma za afya na lishe zikiwamo chanjo,
dawa za minyoo na kichocho, upimaji wa afya ya akili
na tathmini ya hali ya lishe na ufuatiliaji wa utatuzi wa
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nyingine ni utoaji wa virutubishi vya nyongeza kwa
wahitaji (mfano madini chuma) kulingana na miongozo
ya serikali;

Kuhakikisha vifaa na viwanja vya michezo vinakuwapo
kwa ajili ya kutoa fursa kwa wanafunzi kufanya mazoezi
ili kujenga afya bora;

Elimu ya chakula na lishe itolewe kwa kuwatumia
wataalamu, Klabu za Lishe shuleni na wadau wengine;
na

Kanuni za afya zizingatiwe kwa wapishi na watoa
huduma ya chakula kama vile upimaji wa afya, usafi
wa mwili na mavazi, na unawaji wa mikono.

2.7 Viwango na Kiasi Stahiki cha Chakula

Wanafunzi wapatiwe chakula kila siku kwa siku za
masomo;

Wanafunzi wapatiwe mlo wenye kukidhi viwango na
kiasi stahiki (Rejea Kiambatisho Namba 1);

Wanafunzi waliopo katika shule za kutwa wapatiwe
chakula cha mchana. Hata hivyo, shule inaweza kutoa
mlo wa ziada kulingana na uwezo na makubaliano ya
wazazi/walezi kulingana na mazingira; na
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za Serikali wataendelea kupewa huduma ya chakula
kulingana na utaratibu uliopo.

2.8 Utunzaji wa Kumbukumbu za Uchangiaji, Uhifadhi na
Utumiaji wa Chakula

i. Shule iwe na utaratibu wa kuandaa na kutunza
kumbukumbu za uchangiaji, utunzaji na ugawaji wa
chakula kutoka stoo kwa ajili ya uwajibikaji;

i. Watunza kumbukumbu wajengewe uwezo kuhusu
kuandaa na kutunza kumbukumbu;

iii. Taarifa za uchangiaji na utumiaji wa chakula zitolewe
kwa kila robo mwaka na kwa uwazi kwa wachangiaji
na wanufaika ambao ni wanafunzi. Taarifa hizi zitolewe
kwenye vikao vya wazazi/walezi na kubandikwa
kwenye mbao za shule za matangazo.

2.9 Udhibiti wa Ubora na Usalama wa Chakula

i. Udhibiti wa ubora na usalama wa chakula uhakikishwe
kwa kutathmini na kupima ili kukidhi viwango vya ubora
na usalama wa chakula;

ii. Vyakula vihifadhiwe na kuandaliwa katika mazingira
safi na salama;

iii. Shule iwe na utaratibu wa kuhifadhi vyakula katika
msimu wa mazao mengi ikiwamo kutumia njia bora na
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Vi.

Vii.

viii.

teknolojia rahisi za ukau
na mbogamboga bila kuathiri ubora wa chakula;

Vyakula hususan nafaka vihifadhiwe kwa kuzingatia
viwango vya uhifadhi wa chakula vilivyoelekezwa
na mamlaka inayohusika ili kuzuia uharibifu mfano,
kubunguliwa, ukungu na sumu kuvu kwa mazao ya
nafaka, karanga na jamii ya kunde;

Chakulakilichoishamudawake wamatumizikiteketezwe
kwa kufuata utaratibu uliowekwa na Serikali;

Elimu itolewe shuleni kwa kuwatumia wataalamu
kuhusu uhifadhi sahihi wa mazao ya chakula ili kuzuia
uharibifu wa chakula na sumu kuvu katika mazao ya
chakula;

Vyakula vinavyopelekwa shuleni viwe vimeongezwa
virutubishi kwa shule ambazo mazingira vyake
yanaruhusu;

Elimuyalisheitolewe kwa kuwatumiawataalamukuhusu
kupunguza matumizi ya vyakula visivyoshauriwa kiafya
kama vile mafuta, chumvi na sukari kwa wingi.

2.10 Shughuli za Uzalishaji wa Mazao ya Chakula Shuleni

Shule zihakikishe zinabuni miradi ya elimu ya kujitegemea
ambayo itatumika kuzalisha mazao ya chakula na wanyama,
kupata maarifa na ujuzi kwa wanafunzi na kuhakikisha

4
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maeneo ya shamba/bustani, na mifugo kwa ajili ya uzalishaji
chakula kulingana na mazingira ya shule husika.

2.11 Uwezeshaji wa Utekelezaji

Uchechemshi, uraghibishi na uhamasishaji kwa wadau
na jamii kuhusu utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni ufanyike;

Elimu itolewe mara kwa mara kuhusu huduma ya afya
na lishe katika ngazi zote za jamii;

Kuwe na mafunzo ya uendeshaji, usimamizi, ufuatiliaji
na tathmini kwa watekelezaji wa masuala ya utoaji wa
huduma ya chakula na lishe shuleni;

Kuhakikisha kwamba mikutano ya wadau wa kisekta
inajadili masuala ya chakula na lishe shuleni; na

Kuhakikisha kwamba kunakuwapo uwazi na uwajibikaji
katika ngazi zote za utekelezaji wa mpango huu ili
kuongeza hamasa na utayari wa wadau katika utoaji
wa huduma bora za chakula na lishe.
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SEHE

WAJIBU NA MAJUKUMU
3.1 Utangulizi

Sehemu hii imeainisha wajibu na majukumu ya wadau
mbalimbali wa Mwongozo wa utoaji huduma ya chakula na
lishe shuleni kuanzia ngazi ya taifa hadi shule. Hii inalenga
kuhakikisha kuwa huduma ya chakula na lishe katika shule za
Elimumsingi inatolewa kwa weledi na ufanisi mkubwa. Wajibu
wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe ni jukumu la wadau
wote wa elimu yaani Serikali, jamii na sekta binafsi. Aidha,
wajibu na majukumu ya watekelezaji yamezingatia mambo
makuu yafuatayo: uangalizi na uratibu, utoaji wa huduma
ya chakula na lishe, uzalishaji na /au ununuzi, usindikaji na
uhifadhi wa chakula, ushiriki wa wazazi/ walezi katika kutoa
uamuzi kwa ajili ya kuimarisha lishe na afya ya wanafunzi.

3.2 Wajibu na Majukumu ya Wadau wa Elimu

Utoaji wa huduma ya chakula na lishe ni suala mtambuko
linalohitaji ushiriki wa sekta mbalimbali. Sehemu hii inafafanua
majukumu ya wahusika watakaotoa huduma ya chakula na
lishe kuanzia ngazi ya taifa hadi shule.

3.2.1 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

i.  Kuhakikisha kuwa suala la utoaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni kwa wanafunzi wa Elimumsingi
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Vi.

Vii.

ya usimamizi na uendeshaji wa utoaji wa huduma
ya chakula na lishe shuleni kwa kushirikisha sekta
mbalimbali;

Kushirikiana na OR-TAMISEMI kupitia dodoso la
ukusanyaji wa takwimu za Elimumsingi kila mwaka ili
kuhuisha viashirio vya utoaji wa huduma ya chakula
na lishe shuleni, na kuingizwa katika mifumo iliyopo ya
ukusanyaiji wa taarifa za kielimu;

Kushirikiana na OR-TAMISEMI kuratibu mipango na
shughuli za wadau mbalimbali wa elimu wanaotekeleza
majukumu ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe
nchini;

Kushirikiana na OR-TAMISEMI kuandaa na kutoa
taarifa ya utekelezaji ya mwaka kwa wadau;

Kuratibu mkutano wa mwaka wa wadau unaohusiana
na utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni;

Kushiriki katika mijadala ya kisekta kuhusiana na utoaji
wa huduma ya chakula na lishe shuleni; na

Kushirikiana na OR-TAMISEMI kukusanya taarifa
za miradi na mashirika binafsi (yasiyo ya kiserikali)
yanayotekeleza afua za utoaji wa huduma za chakula
na lishe nchini na kutengeneza kanzidata.
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3.2

(OR-TAMISEMI)

vi.

Kuratibu utekelezaji wa utoaji wa huduma ya chakula na
lishe shuleni katika ngazi zote za mamlaka za Serikali
za Mitaa;

. Kuandaa mpango kazi wa mwaka wa ufuatiliaji,

usimamizi na tathmini ya utoaji wa huduma ya chakula
na lishe shuleni unaojumuisha taarifa za maafisa elimu
kata;

Kutambua wachangiaji na watekelezaji wa utoaji wa
huduma ya chakula na lishe shuleni na kufuatilia
maendeleo ya utekelezaji wao;

Kushirikiana na WyEST, kufanya tathmini ya taarifa
za Halmashauri za utekelezaji wa utoaji wa huduma
ya chakula na lishe kwa wanafunzi wa Elimumsingi ili
kuchukua hatua stahiki;

Kushirikiana na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto kuhakikisha kuwa kila mwaka
mipango ya huduma ya chakula na lishe inaingizwa
kwenye Mpango wa Taifa wa Sekta Jumuishi wa
Utekelezaji wa Lishe (National Multisectoral Nutrition
Action Plan-NMNAP);

Kushirikiana na WyEST kutoa taarifa ya mipango
na utekelezaji kwenye vikao/mikutano ya wadau wa
masuala ya lishe;
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Xi.

Xii.

Xiii.

uratibu upatikanaji
chanjo, dawa za minyoo na kichocho, tathmini ya hali ya
lishe, matibabu, utoaji wa vitamini na madini, pamoja na
ushauri kuhusu huduma za lishe zinazotolewa shuleni;

Kuratibu mipango na miradi shuleni ambayo inapanua
wigo wa utoaji wa elimu ya lishe, afya, kinga na
matibabu hususan magonjwa ya kuambukiza, yasiyo ya
kuambukiza, yasiyopewa kipaumbele na yanayoingiliana
na mimea na wanyama (zoonotic disease);

Kuhamasisha jamii kuhusu uzalishaji wa mazao na
matumizi ya vyakula vyenye virutubishi kwa wingi,
vikiwamo vilivyoongezewa thamani ya lishe;

Kuhamasisha jamii kuhusu matumizi ya vyakula
vilivyoongezewa virutubishi;

Kuhamasisha jamii kuhusu ufugaji wa wanyama na
samaki, na matumizi ya vyakula vyenye asiliyawanyama
shuleni;

Kushirikiana na WyEST kufanya ufuatiliaji, usimamizi
elekezi na tathmini ya utoaji wa huduma ya chakula na
lishe shuleni mara moja kwa mwaka; na

Kushirikiana na WyEST kukusanya taarifa za miradi na
mashirika binafsi (yasiyo ya kiserikali) yanayotekeleza
afua za utoaji wa huduma za chakula na lishe nchini na
kutengeneza kanzidata.
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Kuhamasisha wadau wa elimu kutekeleza utoaji
wa huduma ya chakula na lishe kwa wanafunzi wa
Elimumsingi ndani ya Mkoa;

Kuhakikisha kuwa jukumu la utoaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni linaingizwa kwenye mpango
wa maendeleo wa mwaka;

Kuratibu mipango na shughuli za utoaji wa huduma ya
chakula na lishe kwa wanafunzi wa Elimumsingi;

Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa miongozo
inayohusu utoaji wa huduma ya chakula na lishe katika
shule ndani ya Mkoa;

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa huduma
ya utoaji wa chakula na lishe kwa wanafunzi wa
Elimumsingi ndani ya Mkoa na kutoa mrejesho kwenye
Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC), OR-TAMISEMI na
WYyEST; na

Kuandaa na kuhifadhi kumbukumbu sahihi kuhusu
huduma ya utoaji wa chakula na lishe ngazi ya Mkoa.

3.2.2.2 Ngazi ya Halmashauri

i. Kuhamasisha wadau wa elimu kutekeleza utoaji

wa huduma ya chakula na lishe kwa wanafunzi wa
Elimumsingi ndani ya Halmashauri;
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ii. Kuhakikisha uwapo wa rasilimali watu, vitu na fe

Vi.

Vii.

viii.

ajili ya utoaji wa huduma za chakula na lishe shuleni;

Kuhakikisha shughuli za utoaji wa huduma ya chakula
na lishe kwa wanafunzi wa Elimumsingi zinaingizwa
kwenye mpango wa maendeleo wa Halmashauri;

Kuhamasisha wazazi/walezi na jamii kupitia viongozi wa
ya chakula na lishe shuleni kwa mfano: kuzalisha
mazao, kuchangia chakula, maji, nishati, nguvu kazi,
vifaa sanifu vya kuhifadhia na kupikia chakula, rasilimali
watu, au fedha ili kuwa na huduma endelevu;

Kudhibiti ubora na usalama wa chakula kwa kutoa
elimu, kuweka mikakati na mbinu za kuzuia uharibifu wa
chakula ikiwamo sumukuvu;

Kuhakikisha huduma za afya na lishe zinapatikana
zikiwamo tathmini ya hali ya lishe, utoaji wa vitamini na
madini, dawa za minyoo na kichocho, unasihi wa lishe,
chanjo na rufaa zinatolewa shuleni;

Kuhamasisha jamii kuhusu kilimo cha bustani za
mbogamboga na matunda, na ufugaji wa kuku, samaki,
nyuki na wanyama wadogowadogo;

Kushirikiana wa wadau wa elimu kuendesha mafunzo ya
uwezeshaji kwa watekelezaji na kutoa ushauri elekezi

chakula na lishe shuleni;
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Xi.

u
chakula na lishe kwa wanafunzi wa Elimumsingi ndani
ya Halmashauri;

Kuandaa na kuwasilisha Mkoani, taarifa ya utekelezaji
kuhusu utoaji wa huduma ya chakula na lishe katika
shule zilizomo ndani ya Halmashauri inayohusika; na

Kukusanya takwimu za utoaji wa huduma ya chakula
na lishe kutoka shuleni na kuziwasilisha OR-TAMISEMI
kupitia mifumo ya ukusanyaiji wa taarifa za Elimumsingi
iliyopo.

3.2.2.3 Ngazi ya Kata

Kupokea na kujumuisha kwenye Mpango wa Maendeleo
wa Kata shughuli za utoaji wa huduma ya chakula na

. Kusimamia upatikanaji wa chakula katika shule zilizomo

ndani ya Kata;

kuwahamasisha wazazi/walezi na wananchi kwa ujumla
kuchangia utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni;

Kushirikiana na wataalamu kutoa mafunzo na ushauri
elekezi kuhusu utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni;
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Vi.

Vii.

kuhakikisha kuwa changamoto zinazohusu chakula,
afya na lishe ya wanafunzi, zinaripotiwa katika ngazi ya
Halmashauri kwa lengo la kupatiwa ufumbuzi;

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya mara kwa mara kuhusu
uwapo, uhifadhi salama na matumizi ya chakula kwenye
shule zilizomo ndani ya kata na kuwasilisha taarifa
kwenye Halmashauri kila robo mwaka; na

Kusimamia utekelezaji wa utoaji wa huduma ya chakula
na lishe kwa wanafunzi wa Elimumsingi kwa kuhakikisha
kuwa sheria ndogo zinazohusu utoaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni zinasimamiwa ipasavyo.

unaojumuisha utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni;

Kuandaa mikakati ya kuhakikisha utoaji endelevu wa
huduma ya chakula na lishe shuleni;

Kusimamia utekelezaji wa utoaji wa huduma ya chakula
na lishe kwa wanafunzi wa Elimumsingi kwa kuhakikisha
kuwa sheria ndogo zinazohusu utoaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni zinatungwa na kusimamiwa
ipasavyo;
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Vi.

Vii.

viii.

chakula na lishe shuleni;

Kushirikiana na shule kuhakikisha upatikanaji wa maji
safi na salama shuleni;

Kuhakikisha kuwa majengo muhimu kama vile: stoo ya
chakula, jiko, bwalo na vyoo vinajengwa na vinakuwa
kwenye hali nzuri;

Kuhakikisha uwapo wa daftari la kumbukumbu kwa ajili
ya chakula kinachochangwa na wazazi/walezi na jamii
shuleni; na

Kushirikiana na uongozi wa shule kuhakikisha chakula
kilichopatikana kutoka kwa wazazi/walezi na wadau
wengine kinatumika kama ilivyokusudiwa.

3.2.2.5 Ngazi ya Shule

Kutoa ushauri wa kitaalamu na kushirikiana na wazazi/
walezi kuandaa na kutekeleza mpango mkakati endelevu
wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe kwa wanafunzi
wa Elimumsingi;

Kushirikiana na kamati ya chakula ya wazazi/walezi
kuandaa taarifa ya mapato na matumizi ya michango
inayokusanywa kwa ajili ya utoaji wa huduma ya chakula

na lishe shuleni na kuiwasilisha kwenye vikao vya




Vi.

Vii.

shuleni inatolewa kwa uwazi na kubandikwa kwenye
mbao za matangazo za shule na ofisi za Serikali ya

Kuhakikisha kuwa mtunza stoo anapatikana kwa ajili ya
uhifadhi na kuangalia usalama wa chakula;

Kuhakikisha uhifadhi safi na salama wa chakula ili
kuepuka uchafu, vimelea vya magonjwa na kemikali
zinazoweza kupoteza ubora wa chakula hicho;

Kuhakikisha kwamba, wawakilishi wa wanafunzi
wanachaguliwa ili kupokea mapendekezo au malalamiko
yanayohusiana na utoaji wa huduma ya chakula na lishe
na kuyawasilisha kwenye mikutano ya shule; na

Kuhakikisha kuwa chakula kinaandaliwa kwa kuzingatia
makundi angalau manne ya vyakula ili kuimarisha afya
na lishe za wanafunzi.

3.2.3 Wazazi/ Walezi na Jamii

Kushiriki vikao vya wazazi/walezi na kujadili namna
bora ya kuchangia upatikanaji wa huduma ya chakula
na lishe kwa wanafunzi wa shule inayohusika;

shule kuunda kamati ya wazazi/walezi ya chakula kwa
ajili ya kuratibu na kusimamia utoaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni;




uchangia upatikanaiji
kwa ajili ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni
kwa kuzingatia makubaliano yao;

Kushiriki katika shughuli za ujenzi wa miundombinu
muhimu kama vile jiko, stoo, bwalo na vyoo kwa ajili ya
ufanisi wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe; na

Kuchangia uzalishaji wa vyakula vilivyoongezwa
thamani ya lishe na vyakula vyenye asili ya wanyama,
mbogamboga na matunda.

3.2.4 Wizara Nyingine za Kisekta zinazotekeleza Huduma
ya Chakula na Lishe

Wizara za Kisekta zinazojihusisha na huduma hii ni: Ofisi ya

Waziri Mkuu; Wizara ya Fedha na Mipango; Wizara ya Afya,

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto; Wizara ya

Nishati; Wizara ya Madini; Wizara ya Maji na Umwagiliaji;

Wizara ya Kilimo; Wizara ya Mifugo na Uvuvi pamoja na

Taasisi zake. Majukumu ya Wizara hizi yatatekelezwa kwa
kushirikiana na WyEST na OR-TAMISEMI. Majukumu hayo

ni:-

Kutoa ushauri wa kitaalamu na mafunzo wezeshi kwa
watekelezaji wa Mwongozo huu;

. Kutafuta na kukusanya rasilimali muhimu katika

utekelezaji wa huduma za chakula na lishe shuleni;

Kushiriki katika usimamizi elekezi, ufuatiliaji na tathmini
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shuleni; na

iv. Kushiriki katika mijadala ya kisekta kuhusu utoaji wa
huduma ya chakula na lishe kwa wanafunzi.

3.2.5 Wadau wa Elimu na Wabia wa Maendeleo

i. Kuchangia juhudi za Serikali katika kuwezesha
upatikanaji wa huduma ya chakula na lishe kwa
wanafunzi kama ilivyoainishwa Sehemu ya Pili ya
Mwongozo huu kipengele cha 2.3.2;

ii. Kubuni na kuwezesha utekelezaji wa mipango na miradi
ya utoaji wa huduma ya chakula shuleni;

iii. Kushiriki katika ufuatiliaji, usimamizi elekezi na tathmini
ya utekelezaji wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni;

iv. Kushiriki katika mijadala ya kisekta kuhusiana na utoaji
wa huduma ya chakula na lishe shuleni; na

v. Kushiriki kutoa mafunzo ya uwezeshaji na utaalamu
kwa watekelezaji na wasimamizi wa masuala ya utoaji
wa huduma ya chakula na lishe shuleni.

3.2.6 Sekta Binafsi

i.  Kuhamasisha jamii kushiriki kikamilifu katika utekelezaji
wa mipango ya huduma ya chakula na lishe shuleni;
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Vi.

za lishe;

Kutoa ushauri wa kitaalamu na elimu kuhusu utoaji
wa huduma ya chakula na lishe shuleni kulingana na
miongozo ya Serikali;

Kushiriki katika kuzalisha mazao ya shambani
yaliyoongezewa thamani ya lishe;

Kushiriki katika uongezaji wa virutubishi kwenye
vyakula; na

Kushiriki katika ujenzi wa miundombinu wezeshi katika
shule.

3.2.7 Taasisi za Utafiti

Kufanya tafiti zinazohusiana na utoaji wa huduma ya
chakula na lishe kwa wanafunzi wa Elimumsingi; na

Kutoa matokeo ya tafiti mbalimbali kuhusiana na utoaji
wa huduma ya chakula na lishe katika mijadala ya
kimataifa, kikanda na kitaifa.

3.2.8 Vyombo vya Habari

Kushiriki kuelimisha jamii kuhusu umuhimu na faida
kwa wanafunzi kupata huduma ya chakula na lishe
wanapokuwa shuleni; na

Kushiriki shughuli za uchechemuaji na uraghibishi kwa



kuchangia upatikanaji wa huduma hiyo.

3.2.9 Kamati ya Chakula ya Wazazi/Walezi

Vi.

Vil.

Kushirikiana na uongozi wa shule kuandaa na kutekeleza
mpango wa chakula na lishe shuleni;

. Kukusanya michango ya vyakula, fedha na vifaa

vinavyotolewa kwa ajili ya utoaji wa huduma ya chakula
na lishe shuleni;

iii. Kuandaa na kutunza kumbukumbu za uchangiaji;

Kuandaa taarifa ya mapato na matumizi na kuiwasilisha
kwa wazazi/walezi;

Kushirikiana na uongozi wa shule kuhifadhi vyakula
vinavyochangwa;

Kuhakikisha mpishi anapatikana kulingana na vigezo
vya afya kwa ajili ya kuandaa chakula cha wanafunzi
shuleni; na

Kuhakikisha posho za watoa huduma mfano mpishi na
mlinzi zinapatikana kwa wakati.



SEHE

UTOAJI ENDELEVU WA HUDUMA YA
CHAKULA NA LISHE SHULENI

4.1 Utangulizi

Mafanikio katika utoaji wa huduma ya chakula na lishe
yanategemea mipango endelevu. Uendelevu unatafsiriwa
kama upatikanaji wa uhakika wa huduma ya chakula na lishe
kwa wakati wote. Sehemu hii inaelekeza namna ya kufanya
utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni kuwa endelevu.
Hivyo, inatarajiwa kwamba kila anayehusika na utoaji wa
huduma ya chakula na lishe shuleni, anapaswa kutimiza
wajibu wake ili kuhakikisha lengo linatimia.

Katika kufanikisha azma hiyo, baadhi ya mikakati inayoweza
kufanya utekelezaji wa utoaji wa huduma ya chakula
shuleni kuwa endelevu imeainishwa (Kiambatisho Namba
2). Hata hivyo, watekelezaji wa mwongozo huu wanaweza
kubuni mikakati wanayoona inafaa kulingana na mazingira
yanayohusika.

4.2 Utoaji Endelevu wa Huduma ya Chakula na Lishe
Shuleni

Utoaji endelevu wa huduma ya chakula na lishe shuleni ni
jambo muhimu. Mambo yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa ili
huduma hii iwe endelevu: - uwezeshaiji kupitia mafunzo katika
ngazi mbalimbali, kushirikisha na kuhamasisha wazazi/walezi,
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jamii na wadau mbalimbali kuchangia huduma ya c
shuleni; uratibbu wa michango ya sekta binafsi na wadau;
kuandaa mpango kazi wa utekelezaji; uwazi na uwajibikaji; na
ufuatiliaji na tathmini.

4.2.1 Uwezeshaji Kupitia Mafunzo katika Ngazi
mbalimbali

Kutoa mafunzo wezeshi kwa watekelezaji wa Mwongozo wa
utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni, na kufanya
tathmini na ufuatiliaji wa mafunzo hayo.

4.2.2 Ushirikishaji na Uhamasishaji wa Wadau

Shule za bweni, za Serikali na zisizo za Serikali zinawajibika
kutoa huduma ya chakula na lishe kwa wanafunzi. Upatikanaji
wa chakula kwa wanafunzi wa shule za kutwa, za Serikali na
zisizo za Serikali ni jukumu la wazazi/walezi kwa kushirikiana
na wadau au wabia wa maendeleo. Hivyo, ni muhimu
uhamasishaji na ushirikishwaji wa makundi haya ukafanyika
mara kwa mara. Shughuli ya uhamasishaji inaweza ikafanyika
kwa kuwashirikisha wataalamu, viongozi wa Serikali, viongozi
wa kisiasa, sekta binafsi, waandishi wa habari na watu
mashuhuri.

4.2.3 Uratibu wa Michango ya Sekta Binafsi na Wadau

Kuwapo na Mpango wa Kitaifa wa kuratibu michango na
aina ya shughuli zinazofanywa na sekta binafsi na wadau,
kutawezesha huduma bora na endelevu ya utoaji wa chakula
na lishe shuleni.
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4.2.4 Kuandaa Mpango

Kuwapo kwa mpango kazi wa utekelezaji utakaoainisha
makadirio ya mabhitaji halisi katika shughuli za utoaji wa
huduma ya chakula na lishe shuleni ni suala muhimu. Mpango
kazi huo ujumuishe shughuli mbalimbali za uzalishaji mali
ikiwa ni pamoja na kilimo, ufugaji, uvuvi pamoja na bustani za
mbogamboga na matunda.

4.2.5 Uwazi na Uwajibikaji

Kuimarisha suala la uwazi na uwajibikaji ni jambo muhimu
katika kuongeza ufanisi wa usimamizi na utekelezaji wa utoaji
wa huduma ya chakula na lishe shuleni. Uwazi na uwajibikaiji
ni pamoja na utoaji taarifa za mwenendo wa upatikanaji wa
chakula, mapato na matumizi kwa wazazi/walezi na jamii kwa
ujumla. Aidha, usimamizi makini utachangia utoaji wa huduma
ya chakula na lishe shuleni kuwa endelevu.

4.2.6 Ufuatiliaji na Tathmini

Ufuatiliaji na tathmini wa shughuli za utoaji wa huduma
ya chakula na lishe shuleni ni jambo muhimu. Taarifa
zitakazotokana na ufuatiliaji na tathmini hizo zitasaidia kubaini
changamoto na kufanya maamuzi ya kuboresha utoaji wa
huduma hiyo.
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UFUATILIAJI NA TATHMINI YA
UTOAJI WA HUDUMA YA CHAKULA
NA LISHE SHULENI

5.1 Utangulizi

Sehemu hii inaelekeza namna ambavyo utekelezaji wa
Mwongozo wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni utakavyopimwa. Upimaji huo utafanyika katika
ngazi mbalimbali kuanzia ngazi ya shule, Kijiji/mtaa,
kata, halmashauri, mkoa hadi taifa kulingana na viashirio
vilivyoainishwa katika mwongozo huu. Viashirio kwa kila lengo
mahsusi vimeainishwa ili kuonesha uelekeo wa utekelezaji
wa mwongozo huu. Aidha, viashirio hivi vitajumuishwa katika

mifumo ya uandaaji na utoaji wa taarifa za kisekta.

5.2 Viashirio vya Utekelezaji wa Utoaji wa Huduma za
Chakula na Lishe

Viashirio vinavyotumika kupima utekelezaji wa utoaji wa
huduma za chakula na lishe vimetokana na lengo kuu pamoja
na malengo mahususi yaliyoainishwa katika Mwongozo huu.
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Maelekezo kwa Watumiaji wa Mwongozo kuhusu Utoaji
Endelevu wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi
wa Elimumsingi”

Asilimia ya shule ambazo zina Sera, Nyaraka na
Miongozo ya Serikali inayohusu utoaji wa huduma ya
chakula na lishe; na

Asilimia ya shule ambazo zinatekeleza utoaji wa
huduma za chakula na lishe kulingana na matakwa ya
Sera, Nyaraka na Miongozo ya Serikali.

5.2.2 Viashirio vya Lengo Mahususi Namba (ii): “Kuelekeza
Taratibu Stahiki za Kufuatwa Kuwezesha Upatikanaji wa
Chakula Shuleni”

Vi.

Asilimia ya shule zinazotekeleza huduma ya utoaji wa
chakula na lishe;

. Asilimia ya shule zenye kamati ya shule inayosimamia

shughuli za utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni;

Asilimia ya shule ambazo zina stoo bora ya kutunzia
vyakula;

Asilimia ya shule zenye jengo maalumu la kupikia (jiko);
Asilimia ya shule zenye bwalo/sehemu maalumu ya
kulia chakula; na

Asilimia ya shule zinazotoa angalau makundi manne ya
chakula katika mlo.
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5.2.3 ViashiriovyalLengo ;
Wigo wa Wachangiaji na Watekelezaji wa Utoaji Huduma
ya Chakula na Lishe Shuleni”

i.  Asilimia ya shule zinazotoa huduma ya chakula na lishe
shuleni kwa hisani ya wadau wa maendeleo;

i. Idadi ya mashirika, kimkoa (wadau) yanayochangia
katika juhudi za Serikali za utoaji wa huduma ya chakula
na lishe shuleni; na

ii. Ildadi ya sekta binafsi zinazochangia katika juhudi
za Serikali za utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni.

5.2.4ViashiriovyaLengo MahususiNamba (iv): “Kuelekeza
Aina na Viwango Stahiki vya Chakula kwa Wanafunzi wa
Elimumsingi”

i.  Asilimia ya shule zilizo na ratiba ya chakula ya wiki
na kuonesha idadi ya siku ambazo chakula hutolewa
shuleni;

ii. Asilimia ya shule za kutwa ambazo zinatoa chakula
kwa siku tano mfululizo;

iii.  Asilimia ya shule zinazohifadhi vyakula kwa kufuata
taratibu salama za uhifadhi zilizowekwa na Serikali; na

iv.  Asilimia ya shule zinazotekeleza viwango stahiki vya
vyakula katika shule husika.
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5.2.5

iashirio vya

Mikakati Endelevu ya Utoaji wa Huduma ya Chakula na
Lishe Shuleni”

Asilimia ya vikao vya wazazi vilivyokaa na kuhamasisha
upatikanaji wa chakula;

Asilimia ya shule zinazotoa taarifa za uchangiaji wa
utoaji huduma ya chakula na lishe shuleni kwa uwazi;

Asilimia ya kamati za shule zilizohamasishwa katika
Halmashauri;

Idadi ya vipindi vya redio, runinga na makala za habari
na vyombo vingine vya habari vinanvyohamasisha
uchangiaji wa chakula na lishe shuleni; na

Idadi ya machapisho yaliyosambazwa ili kubadili tabia
katika jamii kuhusiana na huduma ya chakula na lishe
shuleni.

5.2.6 Viashirio vya Lengo Mahususi (vi): “Kuelekeza
Ufuatiliaji, Usimamizi na Tathmini ya Huduma ya Chakula
na Lishe Shuleni”

Asilimia ya shule zenye andiko maalumu kwa ajili ya
utaratibu wa uchangiaji huduma ya chakula na lishe
shuleni;

Asilimia ya shule zenye shamba la shule kwa ajili ya
kuboresha utoaji wa huduma ya chakula na lishe;



Asilimia ya shule zenye bu
kuboresha utoaji wa huduma ya chakula na lishe; na

Asilimia ya shule zenye miradi ya ufugaji kwa ajili ya
kuboresha utoaji wa huduma ya chakula na lishe.

5.3 Muundo wa Uandaaji na Utoaji wa Taarifa

Sehemu hii inatoa maelekezo ya muundo wa uandaaji na
utoaji taarifa zinazohusu utoaji wa huduma ya chakula na
lishe shuleni kwa wanafunzi wa Elimumsingi kama ifuatavyo:

|

Miundo iliyopo ya uandaaji wa taarifa kama takwimu
za Elimumsingi (BEST), pia Mfumo wa Taarifa za
Uendeshaji Huduma za Afya (MTUHA) zitatumika
kutolea taarifa za huduma za chakula na lishe;

Taarifa za utoaji wa huduma za chakula na lishe
zitaandaliwa katika ngazi ya shule kutoka kwenye
rejista za huduma za chakula na lishe; na

Taarifa ya huduma ya chakula na lishe zitahakikiwa
na kupitishwa na kamati au bodi ya shule kabla ya
kupelekwa katika ngazi za kata, na halmashauri;

Taarifa za huduma za chakula na lishe katika ngazi ya
halmashauri zitahakikiwa na kupitishwa na kamati ya
huduma za Elimu, Afya na Maji kabla ya kupelekwa
katika ngazi ya mkoa;
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Vi.

Vii.

viii.

husika ili kufanyia kazi mapendekezo yatakayokuwa
yametolewa kuhusu uboreshaji wa huduma za chakula
na lishe;

Taarifa za huduma za chakula na lishe katika ngazi
ya mkoa zitahakikiwa na kupitishwa na ldara ya Elimu
kabla ya kupelekwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI;

Mikoa itatoa mrejesho wa taarifa kwenye halmashauri
husika ili kufanyia kazi mapendekezo yatakayokuwa
yametolewa kuhusu uboreshaji wa huduma za chakula
na lishe katika halmashauri inayohusika; na

Taarifa za utoaji wa huduma ya chakula na lishe katika
ngaziya kitaifa (OR-TAMISEMI) zitajadiliwa, kuhakikiwa
na kupitishwa kwa kushirikiana na WyEST.

5.4 Ufuatiliaji na Usimamizi Elekezi katika Ngazi ya Mkoa

lli kufanikisha utekelezaji wa Mwongozo huu, nilazima kufanya
ufuatiliaji na usimamizi elekezi katika ngazi zote. Hii itasaidia
kubaini mafanikio na changamoto mbalimbali kwa kufanya
yafuatayo:

4

Timuyawataalamukutoka ngaziya taifawanaowakilisha
sekta jumuishi watafanya ufuatiliaji na usimamizi
elekezi mara moja kwa mwaka;
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katika shule inayohusika;

Baada ya kufanya usimamizi elekezi, timu ya wataalamu
iliyofanya usimamizi itatoa mrejesho kwenye shule
husika na kutoa mapendekezo ya namna ya kuboresha
utoaji wa huduma za chakula na lishe; na

Shule husika zitatengeneza mpango kazi kwa ajili
ya kutekeleza mapendekezo vyaliyotolewa na timu
ya wataalamu, na matokeo ya utekelezaji huo
yatawasilishwa kwa timu ya wataalamu wanaofanya
usimamizi elekezi kwa Kipindi kitakachofuata.

5.5 Mikutano ya Wadau

Mikutano ya wadau ni muhimu kwa ajili ya kujadili na kupitia

mwenendo au maendeleo ya utoaji wa huduma ya chakula
na lishe katika ngazi mbalimbali na kutoa mapendekezo ya
namna ya kuboresha utoaji wa huduma za chakula na lishe kwa
wanafunzi wa Elimumsingi. Taratibu zifuatazo zitazingatiwa
katika mikutano ya wadau: -

o4

Mikutano ya kujadili maendeleo ya utekelezaji wa
utoaji huduma za chakula na lishe itafanyika kama
ilivyoainishwa katika Mwongozo huu kwa kuhusisha
kamati jumuishi ya masuala ya lishe katika ngazi ya
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kwa maafisa wanaohusika na utoaji wa huduma za
chakula na lishe kama mwongozo unavyoelekeza;

Wajumbe wa Kamati jumuishi ya lishe katika ngazi
maendeleo ya utoaji wa huduma za chakula na lishe
katika sehemu zao;

Wajumbe wa kamati jumuishi ya lishe katika ngazi ya
halmashauri na mikoa watakutana kila robo mwaka
kujadili maendeleo ya utoaji wa huduma za chakula na
lishe katika mikoa na halmashauri zao; na

Wajumbe wa kamati jumuishi ya lishe katika ngazi ya
kitaifa watakutana kila nusu mwaka kujadili maendeleo
ya utoaji wa huduma za chakula na lishe nchini.

W ? I MWONGOZO WA KITAIFA WA UTOAJI WA HUDUMA YA CHAKULA NA LISHE KWA WANAFUNZI ELIMUMSINGI | l;:;'. I




Kiambatisho Namba 1: Mabhitaji na Viwango vya Vyakula
Vinavyotakiwa kwa Wanafunzi Shuleni

lli kukidhi mahitaji ya lishe kwa wanafunzi utoaji wa huduma
ya chakula shuleni uzingatie mambo yafuatayo;

i) Muda ambao Mwanafunzi anatumia akiwa Shuleni

Muda Mabhitaji ya chakula

Saal-6 Chakula kikidhi asilimia 30 - 45 ya mahitaji ya

mchana lishe ya mwili kwa siku.

Kutwa Chakula kikidhi asilimia 60 - 75 ya mahitaji ya
lishe ya mwili kwa siku.

Bweni Chakula kikidhi asilimia 100 ya mahitaji ya
lishe ya mwili kwa siku

ii) Ubora wa Chakula

A. Mlo wa wanafunzi ujumuishe makundi mbalimbali ya
vyakula kama vile; (i) nafaka/mizizi/viazi/ndizi, (ii) vyakula
vya jamii ya kunde na vyenye asili ya wanyama, (iii)
mboga za majani na mbogamboga, (iv) matunda na (v)

mafuta, sukari na asali;

B. Shule zinashauriwa kuwa, kiwango cha chini cha
makundi ya vyakula kisipungue vyakula vinavyotokana
angalau katika makundi manne kati ya makundi matano

yaliyotajwa hapo juu;

C. Shule zinahimizwa kuwa na utaratibu wa kupangilia na
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ubadilisha aina ya
ya wiki ili kuongeza wigo wa wanafunzi kupata vyakula
katika makundi mbalimbali;

Shule zinashauriwa kutumia vyakula vyenye nyongeza
ya virutubishi (“fortified foods”) kama mafuta ya kupikia
yenye nyongeza ya vitamini A, unga wa mahindi wenye
nyongeza ya madini ya chuma na zinki, chumvi ya
kupikia yenye nyongeza ya madini joto na utumiaji wa
mazao ya shambani yaliyoongezewa thamani ya lishe
(“bio-fortified food crops”) kama vile maharage, mahindi
na viazi lishe; na

. Maandalizi na upishi wa chakula shuleni uzingatie

matumizi ya wastani ya mafuta, chumvi na sukari katika
chakula, ili kuzuia madhara ya kiafya kwa mlaji.

iii) Usalama wa Chakula

A. Kanuni za usafi na usalama wa chakula zizingatiwe

wakati wa maandalizi, ugawaji na ulaji wa chakula ili
kukifanya chakula kiwe salama kwa mlaji; na

B. Wanafunzi wahimizwe kunywa maji safi na salama ya

kutosha wakiwa shuleni.

iv) Chakula kinachokubalika katika jamii husika

A. Chakula ambacho kitapikwa shuleni kiwe chenye

B.

k|

kukubalika na jamii husika; na

Shule zinahimizwa kutumia vyakula vinavyopatikana
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atika, ja

vyakulailikupunguza gharamaza ununuzina kuwezesha
utoaji endelevu wa huduma ya chakula shuleni.

v) Mahitaji sahihi ya lishe kwa kuzingatia umri na
makundi mbalimbali ya vyakula

Chakula kinachotolewa shuleni kinatakiwa kukidhi walau

mahitaji ya chini ya lishe ya mwanafunzi kwa siku kama

inavyoonekana katika jedwali hapa chini;

Jedwali 2: Makadirio ya mahitaji ya vyakula katika mlo
mmoja kwa mwanafunzi kwa siku

maziwa mabichi)

Aina ya kundi la chakula® | Miaka Miaka (11-18)°
(3-10)°

Nafaka (mf. mahindi, g40-60 |[g60-70

mchele):

Mizizi na ndizi (mf. mihogo, | g 100-150 | g 150 - 200

magimbi, ndizi za kupika)

Vyakula vya jamii ya g20-25 |[g40-45

mikunde (mf. maharage,

kunde, njegere)

Vyakula vyenye asili g50-80 |[g80-125

ya nyama (mf. samaki,

ng’ombe, kuku)

Maziwa (maziwa mgando, g 50 -200 | g 200 -250
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Mboga za majani na g40-60 [g80
mbogamboga

Matunda g75-100 |[g 100-150
Mafuta ya kula gb gbd

Sukari g 10 -12 g15-20
Chumvi g25-3 g25-3

*Vyakula vilivyooneshwa katika jedwali ni vyakula visivyopikwa.

*Mabhitaji haya ni makadirio ya kufikia angalau theluthi moja ya
mahitaji ya nishati na kumuwezesha mwanafunzi kupata mlo
wenye mchanganyiko wa makundi mbalimbali ya vyakula.

Kiambatisho Namba 2: Muhtasari wa Uendelevu wa Utoaji
wa Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni (WyEST; 2019)

Uendelevu wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni

Kubainisha mahitaji

Idadi ya wanafunzi
X
Kiwango cha chakula
Jumla ya chakula
kinachohitajika kwa
mwezi, 1/4 na 1j2
mwaka

Mfumo wa
kielektroniki wa

ukusanyaji wa taarifa

za mpango shuleni

Kubainisha vyanzo
mbalimbali vya
chakula

Vyanzo vya chakula
Wazazi
Shamba la shule
Bustani za shule
Jamii
Vikundi vya
wakulima
Serikali
Wadau wengine

-

Shule

Halmas hauri

Mikakati

Usimamizi makini wa
kamati /Bodi ya shule

Uwazi wa mapato na
matumizi kwa jamii

Uhamasishaji wa jamii

4=

Mkoa

Serikali kuu na Wizara
Tsika:
-OR-TAMISEMI -
kutenga bajeti
-WyEST - Kutenga bajeti

Mkoa:
Ushirikishaji wa wadau
mbalimbali na ufuatiliaji

Halmashauri:

-Kupanga na kutenga bajeti
-Mpango wa  mafunzo
wezeshi

-Uhamasishaji

-Utekelezaji, usimamizi na
ufuatiliaji

Kata:

Kutekeleza, Kusimamia na
kuelimisha

Shule:

TUhifadhi wa chakula,
usimamizi na kutoa taarin

G anaBST,

OR-TAMISEMI
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