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Ajira

Mkataba

Mwalimu

Mwajiri

Mwalimu wa Kujitolea

Makosa ya Kinidhamu

Motisha

Posho

Rasilimali

Faharasa
Kazi ya Ualimu wa Kujitolea kwa mujibu wa makubaliano yaliyoingiwa

kati ya mwajiri na Mwalimu wa Kujitolea kwa kuzingatia Mwongozo

huu.

Makubaliano ya kimaandishi ya kazi ya ualimu wa kujitolea kati ya
mwajiri na Mwalimu wa Kujitolea kwa kipindi kitakachoainishwa

katika makubaliano hayo.

Ni mtu mwenye taaluma na utaalamu wa kufundisha katika shule ya
Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Vyuo vya Maendeleo ya

Wananchi.

Ni Kamati ya Shule/Bodi ya Shule au Bodi ya Chuo cha Maendeleo
ya Wananchi anayeingia makubaliano ya ajira na Mwalimu wa

Kujitolea.

Mwalimu aliyeingia Mkataba na Mwajiri kwa ajili ya kufundisha kwa
kujitolea katika Elimu ya Awali, Msingi na Sekondari na Vyuo vya

Maendeleo ya Wananchi.

Vitendo vilivyo kinyume na maadili ya jamii. Katika Elimu, ni matendo

kinyume na kanuni za maadili ya ualimu katika Utumishi wa Umma.

Kitu, pesa, mazingira bora ya kazi au jambo lolote la halali analoweza
kufanyiwa au kupewa Mwalimu wa Kujitolea ili kumuongezea morali

kwa kazi aliyofanya.

Malipo ya kila Mwezi anayolipwa Mwalimu wa Kujitolea kutokana na

kazi aliyofanya kwa mujibu wa Mwongozo huu.

Kwa muktadha huu ni mazingira wezeshi yanayojumuisha fedha au
kitu chochote vitakavyomsadia Mwalimu wa Kujitolea kufanya kazi

yake kwa ufanisi.



Maadili

Miiko

Utaratibu uliokubalika na jamii fulani kuhusu mwenendo, tabia, na
imani ya mtu. Tasnia ya Elimu maadili husika yamebainishwa katika

kanuni za maadili ya ualimu na Utumishi wa Umma.

Ni mambo ambayo mtu hatakiwi kuyafanya kwa mujibu wa sheria,

kanuni, taratibu na miongozo inayotolewa na serikali.



Dibaiji

Mwongozo wa Walimu wa Kujitolea umeandaliwa ili kutoa maelekezo ya namna ya kupata
walimu wenye sifa stahiki na kuwaajiri kwa mkataba wa kujitolea, kutoa taratibu za mafunzo
kabilishi, kupanga na kutoa maelekezo ya kutosha kitaaluma na kitaalamu ili kazi zifanyike kwa
ufanisi. Aidha, Mwongozo huu unalenga kutoa maelekezo ya upatikanaji wa walimu wanaojitolea
na huduma zao ikiwemo: posho, motisha na usimamizi wa nidhamu pahala pa kazi kwa

kuzingatia masharti ya ajira za mkataba .

Inatarajiwa kuwa matumizi ya Mwongozo huu yataimarisha ushirikiano wa wadau wa elimu
hususani Uongozi wa Elimu, jamii, walimu na wazazi. Pia Mwongozo utawezesha walimu
wanaojitolea kutoa huduma stahiki za ujifunzaji na ufundishaji kwa kuzingatia matakwa ya elimu
nchini. Hii itasaidia kutatua changamoto za ujifunzaji na ufundishaji na kuleta matokeo chanya
yaliyokusudiwa katika elimu ya awali, elimu ya msingi, elimu ya sekondari na vyuo vya

maendeleo ya wananchi Tanzania.

................. @w\%

Prof. Carolyne Ignatius Nombo
Katibu Mkuu
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Shukrani

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, inapenda kutoa shukrani kwa walioshiriki kufanikisha
uandaaji na uandishi wa Mwongozo wa Walimu wa Kujitolea katika Elimu ya Awali, Msingi
na Sekondari. Shukrani za pekee zinatolewa kwa walimu, wazazi/walezi na wenyeviti wa
Kamati/Bodi za Shule pamoja na wasimamizi wa elimu katika ngazi ya kata, halmashauri na
mkoa.

Shukrani pia zinatolewa kwa Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI), Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora kwa kushirikiana nasi katika uandishi na ukamilishaji wa mwongozo huu. Aidha, shukrani
zinatolewa kwa Ofisi ya Rais - Tume ya Utumishi wa Walimu na Taasisi ya Elimu Tanzania kwa

ushiriki wao katika kufanikisha upatikanaji wa Mwongozo huu.

Shukrani za kipekee zinaelekezwa kwa Shirika la Kimataifa la Kuhudumia Watoto Duniani,
UNICEF, kwa kutoa mtaalamu mwelekezi na ufadhili uliofanikisha mchakato wa uandishi wa

Mwongozo huu.

Mwisho, shukrani za dhati ziende kwa maafisa wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
(WyEST) na OR-TAMISEMI walioshiriki katika zoezi la kuandaa na kuandika Mwongozo huu,

kuanzia hatua za awali hadi kukamilika kwake.

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa

Kamishna wa Elimu
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1.0 Utangulizi
Kwa muda mrefu Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Elimu,

Sayansi na Teknolojia (WyEST) na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI) imejikita katika kutafuta njia za kuhakikisha kuwa shule na vyuo vyetu vinakuwa na
walimu wa kutosha, miundombinu na vifaa vya kujifunzia na kufundishia vya kutosha. Utekelezaji
wa majukumu haya umefanyika kupitia mipango mikakati mbali mbali ya kuboresha na
kuimarisha elimu nchini. Baadhi ya mipango mikakati hiyo ni: MMEM (2001), MEMKWA (2003),
MMES (2004) na Elimu Bila Malipo (2016). Mikakati hii ilihamasisha ongezeko la udahili wa

wanafunzi mashuleni na vyuoni hivyo kupelekea ongezeko kubwa la uhitaji wa walimu nchini.

Serikali kupitia wizara zenye dhamana ya elimu inaendelea kuboresha utoaji wa elimu kwa
kuhakikisha kuwa idadi ya walimu shuleni inafikia uwiano wa mwalimu kwa wanafunzi wa 1:25
katika Elimu ya Awali na 1:45 katika shule za msingi, kuongeza idadi ya walimu kwa vipindi vya
masomo wanayofundisha katika shule za sekondari na vyuo vya maendeleo ya wananchi. Pia
Serikali inalenga kutekeleza malengo ya elimu ya kimataifa ya kutoa elimu bora kwa watu wote

hasa kwa kuzingatia Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025.

Pamoja na juhudi mbalimbali za serikali bado kuna umuhimu wa kuwatumia walimu waliohitimu
vyuo ambao bado hawajaajiriwa ili kuboresha taaluma na utaalamu wao wakati wakisubiria
kuajiriwa na serikali au taasisi binafsi. Hali hii itasaidia walimu hawa wanaojitolea kufundisha
masomo mbalimbali ili kusaidia ujifunzaji na ufundishaji shuleni. Ingawa walimu hawa
wamekuwa na mchango chanya katika kuboresha maendeleo ya wanafunzi kitaaluma, bado
Uongozi wa Shule unakabiliwa na changamoto ya kumudu gharama za kujikimu kwa mwalimu

anayejitolea.

1.1 Usuli
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kutambua umuhimu wa utoaji wa elimu bora,

iliamua kutekeleza Tamko la Kimataifa la Elimu kwa Wote 2000, (EFA, 2000). Aidha, Serikali
kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo ya elimu iliandaa na kutekeleza Mpango wa Ki-Sekta
wa Maendeleo ya Elimu (ESDP) wa miaka mitano (2016/2017 — 2020/2021) ambao ulijikita

katika kuboresha upatikanaji wa elimu kwa watoto wote na mafunzo kwa walimu. Mpango huu



ulizingatia yafuatayo: kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji; kuwajengea uwezo walimu ili waweze
kumudu ufundishaji na ujifunzaji; kupima matokeo ya ujifunzaji na kutoa msaada stahiki kwa
mwanafunzi na kutumia mazingira wezeshi yenye vifaa na mbinu zinazomwezesha mwanafunzi

kuwa Kiini cha ujifunzaji.

Mwaka 2014 Serikali ilitoa Sera ya Elimu na Mafunzo iliyolenga kutekeleza, pamoja na mambo
mengine, tamko la Elimu bila Malipo kwa ngazi ya elimu ya awali, elimu ya msingi na elimu ya
sekondari. Utekelezaji wa Sera hii ulianzisha mpango wa kutoa fedha za ruzuku kwa kila shule.
Hii ilipelekea ongezeko la uandikishaji wa wanafunzi katika shule za msingi na sekondari na
vyuo vya maendeleo ya wananchi na kusababisha walimu walioajiriwa kutokukidhi mahitaji. Kwa
mfano, uandikishaji wa darasa la awali mwaka 2022 umefikia 103.52% ya maoteo ikilinganishwa
na 86.07% ya mwaka 2020, katika shule za Msingi umefikia 108% mwaka 2021 ikilinganishwa
na 97.49% ya mwaka 2020, katika shule za Sekondari umefikia 88.60/% ikilinganishwa na
87.69% ya mwaka 2020. Kiwango hiki ni kikubwa ukilinganisha na nchi zingine zilizopo ukanda

wa Kusini mwa Jangwa la Sahara (URT, 2017).

Pamoja na Serikali kuandaa, kuajiri na kusambaza walimu katika shule za awali, za msingi, za
sekondari na kwa vyuo vya maendeleo ya wananchi, bado kuna umuhimu wa kuwatumia walimu
waliohitimu vyuo ambao bado hawajaajiriwa ili kuboresha taaluma na utaalamu wao wakati
wakisubiria kuajiriwa na serikali au taasisi binafsi. Hali hii itasaidia walimu hawa wanaojitolea

kufundisha masomo mbalimbali ili kusaidia ujifunzaji na ufundishaji shuleni.

Moja ya mikakati ni kuajiri Walimu wa kujitolea kulingana na sifa stahiki katika shule au vyuo
vyenye uhitaji kwa mkataba wa miezi sita. Hivyo, Mwongozo huu umeandaliwa ili kutoa

maelekezo ya namna ya kupata na kuajiri kwa mkataba Walimu wa Kujitolea.

1.2 Malengo ya Mwongozo
Lengo kuu la mwongozo huu ni kuimarisha mfumo wa ajira na huduma stahiki kwa walimu

wanaojitolea kufundisha kwa mkataba katika ngazi ya elimu ya awali, elimu ya msingi, elimu ya

sekondari na vyuo vya maendeleo ya wananchi nchini.



Malengo mahususi

i.  Kufanya Ualimu wa Kujitolea kuwa kazi yenye makubaliano mahsusi kwa mujibu wa
Mwongozo huu;

ii. Kuongeza idadi ya walimu wenye sifa stahiki shuleni;

ii. Kusimamia utekelezaji wa majukumu ya kila ngazi inayohusika katika usimamizi wa
walimu wa kujitolea;

iv.  Kuongeza ufanisi wa mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji shuleni na katika vyuo vya
maendeleo ya wananchi; na

v.  Kuhakikisha taratibu na maadili ya kazi ya ualimu yanazingatiwa katika kutumia huduma

ya walimu wa kujitolea

1.3 Umuhimu wa Mwongozo
Serikali kupitia WyEST na OR-TAMISEMI imekuwa ikisisitiza shule kuwa na mipango mbadala

ya kupata walimu ili kufidia shule na vyuo vyenye upungufu wa waalimu. Pamoja na kuwepo kwa
juhudi zinazofanywa na kamati na bodi za shule za sekondari na vyuo vya maendeleo ya
Mwongozo wa kutekeleza mkakati huu wa kupunguza changamoto ya uhaba wa walimu shuleni

na vyuoni.

Kwa kuzingatia umuhimu wa kupunguza tatizo la uhaba wa walimu, Serikali imeandaa
Mwongozo wa Walimu wa Kujitolea katika Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Vyuo vya
Maendeleo ya Wananchi, ili kutambua na kusimamia walimu hao pamoja na kuhakikisha kuwa

wana sifa na vigezo stahiki vya ualimu.

1.4 Mawanda ya Mwongozo
Mwongozo huu umeandaliwa mahsusi kwa ajili ya usimamizi wa walimu wanaojitolea kufundisha

katika shule za elimu ya awali, elimu ya msingi, elimu ya sekondari na vyuo vya maendeleo ya

wananchi.




1.5 Muundo wa Mwongozo
Mwongozo huu umegawanyika katika sehemu kuu nne. Sehemu ya kwanza ina Utangulizi,

Usuli, Malengo ya Mwongozo, Matamko ya Kisera, Mawanda, Muundo na Umuhimu wa
Mwongozo. Sehemu ya pili inafafanua namna ya kuwaaijiri walimu wakujitolea kwa mkataba, sifa
na vigezo anavyotakiwa kuwa navyo Mwalimu wa Kujitolea, upatikanaji wake, mikataba na aina
za motisha. Vilevile, sehemu hii inatoa ufafanuzi wa upatikanaji wa rasilimali watu, vitu, fedha na
muda. Sehemu ya tatu imejikita katika kuelezea majukumu na wajibu wa wadau mbalimbali
katika utekelezaji wa Mwongozo. Aidha, sehemu ya nne inadokeza kuhusu matarajio

yanayotakiwa kufikiwa, ufuatiliaji pamoja na tathmini.

2. AJIRA

2.1 Hali Halisi ya Ajira za Walimu katika Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Vyuo vya
Maendeleo ya Wananchi

Hadi kufikia mwezi Machi, 2022, jumla ya wanafunzi katika shule za msingi, sekondari na vyuo
vya maendeleo ya wananchi nchini ilikuwa 14,853,242. Kati yao, waliosajiliwa katika elimu ya
awali walikuwa 1,433,779, na waliosajiliwa katika shule za msingi na sekondari ni 10,873,782, na
2,530,651, mtawalia. Kadhalika idadi ya wanafunzi waliosajiliwa kwenye vyuo vya maendeleo ya
wananchi walikuwa ni 15,030. Aidha, katika shule na vyuo hivyo kuna jumla ya walimu 270,614,
kwa mgawanyo ufuatao: elimu ya awali 10,134; elimu ya msingi 170,730, elimu ya sekondari
89,500 na vyuo vya maendeleo ya wananchi 250. Mgawanyo wa walimu kwa idadi ya wanafunzi
ni kama ifuatavyo: elimu ya awali ni mwalimu mmoja kwa wanafunzi 25, yaani 1:25; elimu ya
msingi uwiano ni 1:45; elimu ya secondari uwiano ni 1:40 na uwiano wa walimu kwa wanafunzi
kwenye vyuo vya maendeleo ya wananchi ni 1:20. Kwa kutumia vigezo hivi mahitaji ya walimu
katika ngazi zote hizi ni 538,060 wakati jumla ya walimu waliopo ni 270,614. Wakati Serikali
ikiendelea na kuongeza ajira ya walimu ili kukidhi mahitaji, ni muhimu kubuni mikakati mbalimbali
ya kuhakikisha shughuli za ufundishaji shuleni na vyuoni zinaendelea vizuri. Moja ya mikakati
hiyo ni kutumia walimu ambao wamehitimu ualimu lakini hawajaajiriwa ila wako tayari kufundisha

kwa kujitolea.



2.2 Hatua Zilizochukuliwa katika Kukabiliana na Upungufu wa Walimu
Serikali imeendelea kuchukua hatua mbalimbali ili kukabiliana na upungufu wa walimu, ikiwemo

kuajiri walimu wapya wa shule za elimu ya awali, shule za msingi, shule za sekondari na vyuo
vya maendeleo ya wananchi 36,043 kwa kipindi cha 2017/2018 hadi 2021/2022. Hata hivyo,
hatua hizi hazikidhi mahitaji ya walimu wanaohitajika. Aidha, shule za elimu ya awali, shule za
msingi, shule za sekondari na vyuo vya maendeleo ya wananchi vimekuwa vikitumia walimu wa

kujitolea kwa kutumia utaratibu/ mfumo usio rasmi ili kupunguza uhaba wa walimu.

2.3 Idadi ya Walimu Wanaojitolea

Hadi kufikia Julai 2022, jumla ya walimu waliokuwa wanajitolea ni 17,237 kwa mgawanyo
ufuatao: shule za msingi ni 10,373, shule za sekondari ni 6,542 na vyuo vya maendeleo ya
wananchi ni 322. Walimu hawa wamekuwa msaada mkubwa katika kukabiliana na changamoto
ya upungufu wa walimu. Kutokana na umuhimu wao, Wizara imeona ipo haja ya kuwa na

mwongozo utakaowezesha upatikanaji na ufuatiliaji wa walimu hao.

2.4 Mwaijiri wa Walimu wa Kujitolea
Mwaijiri wa Walimu wa Kujitolea atakuwa ni Kamati za Shule na Bodi za Shule za Sekondari na

Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi. Ngazi zingine za uongozi zinabaki kusaidia usimamizi wa
zoezi hili, wakiwemo maofisa elimu wa wilaya, maofisa elimu kata, wakuu wa shule na wakuu wa
vyuo. Aidha, utaratibu huu unalenga kurahisisha kazi za kiutawala na ufuatiliaji ili kupata ufanisi

unaokusudiwa.

2.5 Sifa za Mwalimu wa Kujitolea
Mwalimu wa Kuijitolea katika shule za elimu ya awali, shule za msingi na sekondari pamoja na

vyuo vya maendeleo ya wananchi ni lazima awe na sifa zifuatazo:

i. Raia wa Tanzania mwenye umri kuanzia miaka 18;

ii.  Mhitimu aliyefaulu mafunzo ya ualimu kwenye chuo kinachotambuliwa na Serikali;

ii.  Mmiliki wa vyeti halisi vya kitaaluma na kitaalam;

iv.  Awe na wadhamini wawili ambao wanaweza kuwa watumishi wa umma au viongozi
v. Awe hajawahi kuhukumiwa kutokana na makosa ya kinidhamu au kuwa na kesi ya

jinai; na




vi.

Awe na tabia na mienendo inayokubalika na jamii.

2.6 Njia za Kupata Walimu wa Kujitolea

Ili kuwapata walimu wa kujitolea utaratibu ufuatao ufuatwe:

Vi.

Vii.

viil.

Kamati/bodi za shule na bodi za vyuo zibainishe mahitaji halisi ya walimu katika
shule na vyuo vyake, mtawalia;

Kipaumbele kitolewe kwa waombaji waliowahi kujitolea katika shule au chuo
husika;

Kuzingatia waombaji wanaotoka katika maeneo jirani na shule au chuo husika;
Kuweka matangazo ya nafasi za Ualimu wa Kujitolea katika mbao za matangazo
za halmashauri, kata, shule na chuo kutokana na mabhitaji ya shule au chuo husika.
Redio za kijamii, mitandao ya kijamii na runinga zinaweza kutumika ili kufikisha
ujumbe kwa walengwa kwa haraka. Aidha, matangazo yaambatishwe na sifa
zilizoainishwa;

Waombaji wawasilishe maombi yao kwa mkurugenzi wa halmashauri au mkuu wa
anapoishi na njia nyingine za mawasiliano kama namba za simu na barua pepe;
Kamati/bodi za shule na bodi za vyuo husika zishirikishwe kikamilifu katika
uchambuzi wa maombi yatakayowasilishwa na walimu wa kujitolea;

Orodha ya walimu watakaochaguliwa iwekwe bayana katika mbao za matangazo
na kwenye vyombo vingine vya habari; na

Walimu wa kujitolea waliochaguliwa wajulishwe kwa barua. Hata hivyo, barua za
kuwafahamisha walimu wa kujitolea kuwa wamechaguliwa katika kazi hiyo
zinaweza kufutwa muda wowote kabla ya kusainiwa kwa mikataba ya kazi hiyo
endapo Serikali itaona kuna ulazima wa kufanya hivyo kutokana na sababu zozote
zitakazoonekana zinafaa. Endapo mikataba itakuwa imeshasainiwa, masharti
yaliyomo katika mikataba ya kufuta mikataba hiyo yatafuatwa kama ilivyoainishwa
katika Kiambatisho Na. 1 cha Mwongozo huu.



2.7 Mkataba
Walimu wa kujitolea watakaopata nafasi za kujitolea watatakiwa kujaza nakala 3 za mkataba

ulioandaliwa kwa kukubaliana na masharti ya Kazi ya Ualimu wa Kujitolea kulingana na
Kiambatisho Na.1. Baada ya mkataba kujazwa, nakala moja itawasilishwa kwa mkurugenzi wa
halmashauri kwa walimu wa shule au kwa bodi ya chuo kwa wanaoomba ualimu kwenye vyuo.
Nakala pia zitaenda kwa mwalimu mkuu/mkuu wa shule kwa walimu wa shule au kwa mkuu wa

chuo kwa wanaoomba kufundisha kwenye vyuo. Mwalimu wa Kkujitolea atapata pia nakala yake.

2.8 Upangaji wa Walimu wa Kujitolea
Walimu wa Kujitolea watakaokubaliwa wapangwe katika vyuo au shule zenye mabhitaiji

na halmashauri wanapoishi kwa muda huo ili kupunguza gharama.

2.9 Vyanzo vya Upatikanaji wa Rasilimali
Rasilimali za utekelezaji wa Programu ya Walimu wa Kuijitolea zitatokana na ushirikishwaji wa

wadau mbalimbali wa elimu nchini ambao ni pamoja na: Serikali, wazazi/jamii na wadau wengine

wa maendeleo. Aidha, rasilimali hizo zitokane na:

i. Mapato ya Ndani ya Halmashauri
Waajiri watumie mapato ya ndani ili kuwalipa posho walimu wanaojitolea katika shule zao

kulingana na mabhitaji ya halmashauri husika;

ii. Shughuli za Kuongeza Mapato Shuleni au Vyuoni.
Fedha za kuhudumia walimu hao zinaweza kutokana na shughuli za elimu ya kujitegemea

Zinazofanyika shuleni au vyuo vya maendeleo ya wananchi;

iii. Michango ya Wadau wa Maendeleo
Wadau wa maendeleo na watu binafsi wahamasishwe kuchangia gharama za uendeshaiji

wa programu hii.

2.10 Motisha
lli kuwahamasisha walimu wa kujitolea kufanya kazi kwa kujituma na kufikia malengo kwa

wakati, waajiri wanaweza kutoa motisha kwa kufanya mambo mbalimbali kulingana na uwezo na

rasilimali walizonazo kama ifuatavyo:




I.  Kutoa cheti cha kuwatambua walimu wa kujitolea waliofanya vizuri katika utekelezaiji
wa majukumu yao;

ii.  Mafunzo kwa ajili ya kukuza ujuzi yafanyike kwa walimu wa kujitolea katika ngazi
mbalimbali kama vile ngazi ya shule au vyuo, kata au wilaya;

iii. ~ Walimu wa kujitolea wawekewe mazingira wezeshi ya kazi ili waweze kutekeleza
majukumu yao kwa ufanisi; na

iv.  Kuwezesha mazingira ya kutonyanyapaliwa na baadhi ya watumishi wenye ajira ya
kudumu.

2.11 Misingi ya Utekelezaji wa Mwongozo
Misingi mbalimbali itatumika katika utekelezaji wa Mwongozo huu kama ifuatavyo:

Kuainisha mahitaji

Walimu wa kujitolea wataajiriwa kulingana na ikama ya shule au chuo husika.

Usawa
Programu hii ya walimu wa kuijitolea itatekelezwa kwa usawa bila ubaguzi wa jinsi, rangi,

hali au ukabila.

Mazingira rafiki ya Kazi
Mazingira ya walimu wa Kujitolea yawe ni wezeshi yanayozingatia sheria na usalama wa
kazi.

. Uzingatiaji wa Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo

Walimu wa kujitolea wanatakiwa kuzingatia sera, sheria, kanuni na miongozo mbalimbali

pamoja na kuzingatia maadili na miiko ya kazi ya ualimu.

Utatuzi wa Migogoro

Utatuzi wa migogoro inayotokana na utekelezaji wa mkataba wa mwalimu wa kujitolea
itatatuliwa kwa njia ya mazungumzo baina ya mwajiri na mwajiriwa na ikiwa njia hiyo
itashindikana, basi mgogoro uwasilishwe Tume ya Utumishi wa Walimu(TSC) kwa uamuzi
wa mgogoro utakaohusu walimu wa shule za elimu ya awali, shule za msingi na sekondari,
na kwa Katibu Mkuu wa wizara yenye dhamana ya vyuo vya maendeleo ya wananchi kwa

mgogoro utakaohusu walimu wa vyuo vya maendeleo ya wananchi. Endapo hatua zote
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hizo zitachukuliwa na kubainika kuwa mgogoro umeshindwa kutatuliwa, mwaijiri atavunja

mkataba na mwalimu (walimu) wa kujitolea waliohusika na mgogoro husika.

vi. Mafunzo Elekezi

Uwepo wa mafunzo elekezi kwa walimu wanaojitolea na walimu wazoefu katika shule au

vyuo husika uwasaidie walimu wa kujitolea kutekeleza majukumu yao. Aidha, pale

itakapowezekana, mwajiri awezeshe mafunzo elekezi kwa walimu hao. Shule au vyuo

vihakikishe kuwa vinawapangia walimu wa kujitolea mwalimu atamizi (mentor teacher)

ambaye atasimamia mafunzo elekezi wakati wote wa utekelezaji wa mkataba.

3.0 Mgawanyo wa Majukumu
Majukumu ya wadau wanaohusika na usimamizi wa elimu katika ngazi mbalimbali za utekelezaji

wa programu ya walimu wa kujitolea kwa darasa la elimu ya awali, shule za msingi na sekondari

na vyuo vya maendeleo ya wananchi, ni kama ifuatavyo: -

3. 1W|zara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST)

Kutoa nyaraka na miongozo ya kisera ili kuboresha programu ya walimu wa
kujitolea;

Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa programu ya walimu wa kujitolea nchini;
Kuratibu taarifa zinazotokana na uthibiti ubora wa shule ili kuhakikisha kuwa viwango
vya elimu vilivyotolewa vinazingatiwa; na

Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Programu ya Walimu wa Kujitolea kwenye vyuo

vya maendeleo ya wananchi.

3.2 Ofisi ya Rais - TAMISEMI (OR — TAMISEMI)

Kusimamia utekelezaji wa programu ya walimu wa kujitolea nchini kwa darasa la
awali na shule za msingi na sekondari;

Kuandaa maelekezo ya utekelezaji wa programu ya walimu wa kujitolea kwa darasa
la awali na shule za msingi na sekondari,

Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa programu ya walimu wa kujitolea kwa darasa la
awali na shule za msingi na sekondari; na

Kufanya tathmini ya mwaka juu ya utekelezaji wa programu ya walimu wa kujitolea

kwa darasa la awali, shule za msingi na sekondari.
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3.3 Sekretarieti za Mikoa

3.4

Kubuni na kushauri Halmashauri juu ya vyanzo vya mapato yatakayotumika kulipa
posho kwa walimu wanaojitolea;

Kusimamia utekelezaji wa mwongozo wa walimu wa kujitolea katika mkoa;

Kushauri njia sahihi za utekelezaji wa mwongozo wa walimu wa kujitolea ndani ya
Mkoa; na

Kuchambua na kushauri juu ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza kwenye
utekelezaji wa programu ya walimu wa kujitolea zinazowasilishwa kwenye taarifa za

uthibiti ubora na utekelezaji wa programu kwa ujumla.

Mamlaka za Kamati/Bodi za Shule na Vyuo

ii.

vi.

vii.

viii.

Kubainisha shule au vyuo vyenye uhitaji wa walimu kwa kuzingatia ikama ya walimu;
Kutoa matangazo ya nafasi za walimu wa kujitolea ndani ya halmashauri kwa njia
mbalimbali zikiwemo redio, runinga na mitandao ya kijamii ili kuwawezesha wenye
utayari kuomba;

Kamati/bodi za shule na bodi ya chuo kuandaa na kusaini mkataba ajira kwa
mwalimu wa kuijitolea;

Kamati/bodi za shule na bodi ya chuo kuhakikishe inampatia mwajiriwa kanuni za
maadili ya kazi ya ualimu za utumishi wa umma;

Kupokea, kusambaza na kuhakikisha kuwa Mwongozo unatumika shuleni au vyuoni
ipasavyo,

Kuwapanga walimu karibu na maeneo wanayotoka kulingana na uhitaji wa shule au
chuo ili kupunguza gharama kwa kadiri inavyowezekana;

Kuratibu na kusimamia mafunzo ya walimu wa kujitolea yatakayotolewa katika ngazi
ya shule, vyuo, kata na halmashauri;

Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mwongozo katika ngazi ya halmashauri;
Kuhakikisha kuwa sehemu ya mapato ya ndani ya shule au chuo yanatumika katika

kutoa posho ya fedha kwa mwezi na motisha ya aina yoyote kadri itakavyowezekana
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kwa walimu wa kujitolea kulingana na uwezo wa mwajii na makubaliano
yatakayofikiwa baina ya mwajiri na mwalimu wa kujitolea;

x. Kufanya kampeni ya kuhamasisha jamii ili itambue umuhimu wa kuwa na walimu wa
kutosha shuleni au vyuoni na kuwa tayari katika kuchangia motisha kwa walimu wa
kujitolea; na

xi.  Kushughulikia changamoto zinazotokana na utekelezaji wa programu ya walimu wa
kujitolea zitakazotajwa kwenye ripoti itakayowasilishwa katika ngazi ya halmashauri

kutoka kwa maafisa elimu kata na wakuu wa vyuo.

3.5 Wathibiti Ubora wa Shule
i. Kukagua ufundishaji na ujifunzaji wa mwalimu wa kujitolea na kupendekeza

hatua stahiki za kuwawezesha walimu wa kujitolea kufundisha kwa weledi;
ii. Kutoa ushauri wa kitaaluma na kitaalamu kwa mwalimu wa kujitolea;
iii. Kutoa maelekezo stahiki kwa mwalimu atamizi wa walimu wa kujitolea; na
iv. Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa programu ya walimu wa kujitolea shuleni

kama unatekelezwa kwa kuzingatia viwango husika.

3.6 Ofisi za Watendaji wa Kata
i.  Kufanya kampeni ndani ya kata ya kuhamasisha jamii ili itambue umuhimu wa

kuwa na walimu wa kutosha shuleni na kuwa tayari kuchangia motisha za

walimu wa kujitolea;

ii. Kushughulikia changamoto zinazotokana na utekelezaji wa programu ya
walimu wa kujitolea shuleni;

ii.  Kuhakikisha miongozo inapatikana shuleni na kutumika kama ilivyokusudiwa;
na

iv. Kupata taarifa za utekelezaji wa programu ya walimu wa kujitolea kila robo
mwaka kutoka kwa mwalimu mkuu na kuziwasilisha katika ngazi ya

halmashauri.

il




3.7 Maofisa Elimu Kata

Vi,

Kubainisha shule zenye uhitaji wa walimu ndani ya kata kwa kuzingatia ikama ya
walimu;

Kutoa matangazo ya nafasi za walimu wa kujitolea ndani ya Kata kwa kutumia
mbao za matangazo;

Kuwapanga walimu ndani ya kata kulingana na uhitaji na maeneo wanayotoka ili
kupunguza gharama kwa kadiri inavyowezekana;

Kupokea, kusambaza na kuhakikisha kuwa Mwongozo unatumika shuleni;
Kuratibu na kusimamia mafunzo ya walimu wa kujitolea katika ngazi ya shule na
kata; na

Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mwongozo katika shule zilizo ndani ya kata

anayoisimamia.

3.8 Wakuu wa Shule/ Wakuu wa Vyuo

vi.

Kuhakikisha Mwongozo unapatikana shuleni na kutekelezwa kama

ilivyokusudiwa;

Kusimamia na kutunza kikamilifu nakala za mikataba ya walimu wa kujitolea

shuleni au vyuoni;

Kuwapangia walimu wa kujitolea walimu washauri watakaowasimamia katika

mafunzo elekezi:

Kubuni na kuanzisha miradi mbalimbali shuleni au vyuoni kwa lengo la
kuongeza kipato ili sehemu yake itumike kutoa motisha kwa walimu wa
kujitolea;

Kutumia vyanzo mbalimbali vya mapato ikiwemo michango ya wadau kutoa
motisha kwa walimu wanaojitolea; na

Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa programu ya walimu wa kujitolea shuleni

kama unatekelezwa kwa kuzingatia viwango husika.
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3.9 Kamati za Shule au Bodi ya Shule
i. Kuwabainisha na kuwashawishi walimu walioko katika maeneo husika kujitolea

kufundisha;

i. Kutoa matangazo kwenye mbao za matangazo ya shule au vyuo kuhusu uwepo
wa nafasi za walimu wa kujitolea shuleni au vyuoni;

ii.  Kutumia vyanzo mbalimbali vya mapato ikiwemo michango ya jamii na wadau
mbalimbali kulipa posho kwa walimu wanaojitolea;

iv. Kuweka mazingira wezeshi kwa walimu wanaojitolea kama malazi na chakula;
mahitaji muhimu kwa walimu wa kujitolea; na

vi. Kuhamasisha shule au chuo kuanzisha na kuongeza miradi (EK) kwa lengo la
kuongeza kipato ili sehemu ya mapato hayo yatumike kutoa motisha kwa

walimu wanaojitolea na walimu walioajiriwa.

3.10 Kamati ya Uthibiti Ubora Ndani ya Shule
Kutoa ushauri elekezi wa kitaaluma na kitaalamu kwa walimu wa Kkujitolea ili

kuwawezesha kufanya kazi kwa weledi.

3.11 Wazazi/Walezi
i.  Kuchangia michango mbalimbali iliyokubaliwa kulingana na miongozo;

ii. Kusaidia kuweka mazingira wezeshi hasa kwenye malazi na chakula kwa
walimu wa kujitolea; na

iii. Kutoa taarifa kwa menejimenti za shule na vyuo vya maendeleo ya wananchi
endapo watabaini changamoto zozote au ukiukwaji wa maadili ya kazi kwa

walimu wa kujitolea.

i. Kuhamasisha na kusimamia utekelezaji wa maagizo mbalimbali ya vikao kwa

kuzingatia miongozo;
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ii. Kuhakikisha kuwepo kwa mazingira wezeshi na salama kwa walimu wa
kujitolea wawapo shuleni au vyuoni wakati wa utekelezaji wa majukumu yao ya
ualimu wa kujitolea; na

ii. Kutumia fedha zinazotokana na tozo mbalimbali zinazotozwa na Serikali ya

3.13 Tume ya Utumishi ya Walimu
i. Kutoa mafunzo na maelekezo kwa walimu wanaojitolea kuhusu kuzingatia

maadili na miiko ya kazi ya ualimu;

ii.  Kushiriki katika usuluhishi au utatuzi wa mgogoro utakaowasilishwa mbele ya
tume kwa mujibu wa Mwongozo huu; na

ii.  Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa programu ya walimu wa kujitolea shuleni

kama inatekelezwa kwa kuzingatia viwango husika.

3.14 Walimu wa Kujitolea
i.  Awe tayari kujitolea;

ii. Asome, aelewe na asaini mkataba wa kazi ya ualimu wa kujitolea;

iii. Kuzingatia na kufuata masharti yote yatakayotolewa kwenye mkataba wa ajira
yake na kufuata taratibu zote za kitaaluma kwa misingi ya maadili ya ualimu;

iv.  Kufundisha masomo aliyopangiwa katika madarasa husika;

v. Kutumia miongozo na zana zote zilizotolewa kwa ajili ya kufundishia darasa la
awali, shule za msingi na sekondari na vyuo vya maendeleo ya wananchi;

vi.  Kutoa taarifa sahihi pale inapotakiwa kufanya hivyo wakati anapoingia mkataba
wa ajira kwa mujibu wa Mwongozo huu na wakati wote atakapokuwa akifanya
kazi ya ualimu wa kujitolea; na

vii.  Kushirikiana na walimu wengine shuleni au chuoni katika kutekeleza majukumu

yake ndani na nje ya darasa.
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3.15 Wadau wa Maendeleo katika Sekta ya Elimu
i. Kuchangia michango mbalimbali kwa walimu wanaojitolea kwa kuzingatia

mwongozo huu; na
ii. Kutoa maoni na ushauri wa namna bora ya kuendesha programu ya walimu wa

kujitolea katika shule na vyuo vya maendeleo ya wananchi.

4 Ufuatiliaji na Tathmini
Kutakuwa na ufuatiliaji na tathmini katika kipindi cha utekelezaji wa programu ya walimu wa

kujitolea kwa lengo la kuhakikisha kuwa utekelezaji wa programu unaendelea vizuri kulingana na
sheria, taratibu, kanuni na miongozo iliyopo. Aidha viongozi wa elimu katika ngazi zote

watapaswa kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Mwongozo ili kuleta ufanisi zaidi.

Taarifa za utekelezaji wa programu za kila robo na za mwaka zitakusanywa ili kupima
maendeleo ya utekelezaji wa programu. Taarifa hii, pia itasadia kufanya mapitio ya mpango wa
utekelezaji ili kuweza kushughulikia changamoto zitakazojitokeza. WWadau wote ambao wana
wajibu wa kutekeleza Mwongozo huu katika ngazi mbalimbali watakuwa na wajibu wa kuandaa

taarifa zitakazosaidia katika kufanya mapitio na maboresho ya utekelezaji wa Mwongozo huu.
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Kiambatisho Na. 1

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MKATABA WA AJIRA YA WALIMU WA KUJITOLEA KATIKA ELIMU YA AWALLI, MSINGI,
SEKONDARI NA VYUO VYA MAENDELEO YA WANANCHI

Picha

Mkataba huu umefanyika leo tarehe ............... Mwezi ............ Mwaka ...............

Kati ya

Bodi ya Chiio &l BodiKainali ya SHille V8 .o avusisssirimmens sispsmvapnes ambaye katika

Mkataba huu anajulikana kama “MWAJIRI” katika upande wa kwanza;

Na

................................................ Mwalimu wa Kujitolea, wa S.L.P
.................................... katika Mkataba huu anajulikana kama “MWAJIRIWA" katika upande

KWAMBA, Serikali inalenga kutimiza azma yake ya kutoa elimu bora kwa wanafunzi katika

ngazi zote za elimu ya awali, msingi, sekondari na vyuo vya maendeleo ya wananchi ambayo
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kufikiwa kwake kunaendana na kuwepo kwa uwiano sawia kati ya idadi ya wanafunzi na ile ya

walimu;

KWAMBA, Serikali inatambua kuwapo kwa ongezeko kubwa la wanafunzi katika ngazi zote za
elimu ya awali, msingi, sekondari na vyuo vya maendeleo ya wananchi kunakotokana na jitihada
za kuendelea kutoa Elimu katika ngazi zote za elimu ya awali, msingi, sekondari na vyuo vya

maendeleo ya wananchi bila malipo kwa nchi nzima;

KWAMBA, Kamati/Bodi za shule na Vyuo vinatambua kuwapo kwa walimu wa Kujitolea
wanaofundisha kwa kujitolea katika shule/vyuo vya Serikali kwa ngazi mbalimbali za elimu ya
awali, msingi, sekondari na vyuo vya maendeleo ya wananchi na Vyuo vya Maendeleo ya

Wananchi;

KWAMBA, Bodi ya Chuo au Bodi/Kamati ya Shule kwa makubaliano na mwalimu atakayekuwa
tayari kufundisha katika shule za Awali, Msingi, Sekondari au Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi
wamekubaliana kusaini Mkataba huu unaoweka vigezo na masharti ya ajira ya MWALIMU WA
KUJITOLEA yaliyoainishwa hapa chini.

SEHEMU YA KWANZA
1. MWAJIRI amekubali kumpa kazi Mwalimu wa Kujitolea kwa Vigezo na Masharti
yaliyoainishwa kwenye Mkataba huu na kwa kuzingatia kuwa makubaliano haya
yanatengeneza uhusiano tofauti na Ajira za Kudumu kama zinavyotambuliwa na Sheria

za Utumishi wa Umma zinazohusu ajira ya kudumu ya mwalimu.

2. Mwalimu amekubali kuajiriwa chini ya masharti ya Mkataba huu kama Mwalimu wa

Kujitolea kwa kuzingatia Mwongozo unaosimamia makubaliano haya.
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. Mkataba huu utaanza tarehe............... Mwezi............... Mwaka ............. Kwa nafasi

ya Mwalimu wa Kujitolea katika Shule ya Awali/Msingi/Sekondari/Chuo cha maendelo ya

Wananchi (Tafadhali kata ISIYORRAIKAE) ... simmsimmersssemmmmmisssmmg s s sismvassarse

SEHEMU YA PILI
. Kiwango cha posho ya mwezi kilichokubaliwa baina ya Mwajiri na Mwajiriwa ni
....................... atakayopewa Mwalimu wa Kujitolea kulingana na majukumu

atakayopangiwa Mwalimu huyo.

. Mwalimu wa kujitolea anakubali kufanya kazi atakazopangiwa na msimamizi wake
ambaye katika mkataba huu ni MWALIMU MKUU/MKUU WA SHULE/ MKUU WA CHUO

kwa uadilifu na uaminifu.

. Mkataba huu unafuta makubaliano yaliyofanyika kwa maandishi au kwa mdomo kabla ya
mkataba huu kuhusu Walimu wanaojitolea kufundisha katika shule za awali, msingi,
sekondari na Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi na kuanzisha upya mahusiano baina ya

Mwajiri na Mwajiriwa kwa kusaini Mkataba huu.

SEHEMU YA TATU

. Mkataba huu utadumu kwa muda wa miezi sita (6) na unaweza kuhuishwa kwa kuzingatia

masharti yaleyale au kwa mabadiliko yoyote baada ya kuridhika na utendaji wa mwalimu.

. Mkataba unaweza kuvunjwa muda wowote endapo Mwajiri/Mwalimu wa kujitolea

atatenda kinyume na masharti ya mkataba huu.

. Endapo kutajitokeza mgogoro katika utekelezaji wa masharti ya Mkataba huu, mgogoro
huu utatatuliwa kwa njia za mazungumzo baina ya pande mbili za mkataba na endapo
suluhisho halitafikiwa upande usioridhika unaweza kutafuta suluhu kupitia mamlaka
zilizoainishwa katika Mwongozo unaosimamia Mkataba huu kwa mujibu wa Kifungu
2.11(v).
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4. Endapo Mgogoro utashindwa kutatuliwa kwa njia ya mazungumzo na kwa kupitia
mamlaka zilizoainishwa katika Mwongozo unaosimamia Makubaliano haya, Mkataba
baina ya Mwajiri na Mwalimu wa Kujitolea utavunjwa. Endapo Mwalimu wa kujitolea
atakuwa na madai yoyote ya posho ambazo alikuwa hajalipwa kihalali, atawasilisha
madai hayo kwa Mwaijiri kwa ajili ya uhakiki na malipo yatafanyika endapo itakapothibitika

kuwa hakuna madai kinzani toka kwa Mwajiri.

SEHEMU YA NNE
VIGEZO NA MASHARTI YA UALIMU WA KUJITOLEA
. Mwajiriwa atapewa mapumziko ya siku 14 kipindi cha likizo ya wanafunzi ya mwezi Juni au
Disemba au itakavyopangwa vinginevyo kulingana na Kalenda ya Kitaaluma na Mwaijiri
hatalazimika kulipia gharama za usafiri wa Mwajiriwa aendapo au atokapo likizo;

2. Mwaijiriwa anayo haki ya kuajiriwa sehemu nyingine yoyote kwa masharti ya kutoa Notisi
mwezi mmoja kabla;

3. Mwajiriwa anapaswa kuzingatia Maadili na Miko ya Kazi ya Ualimu ambayo
yameambatishwa kwenye Mkataba huu au kama yanavyotambulika na Sheria, Kanuni na
Taratibu zinazosimamia Taaluma ya Ualimu;

4. Mwaijiriwa atahesabika kuwa amevunja mkataba huu na kuachishwa ajira endapo hatafika
na kutekeleza majukumu aliyopangiwa katika eneo lake la kazi kwa muda wa siku tano (5)
mfululizo pasipo kutoa taarifa;

5. Mwajiriwa ana wajibu wa kuomba ruhusa kwa Mwajiri wakati wowote atakapolazimika
kutofika katika eneo la kazi. Endapo Mwajiriwa atakiuka wajibu huu, Mwaijiri ana haki ya
kuchukua hatua stahiki ikiwemo kukata sehemu ya posho yake au kuvunja mkataba baada
ya kumpatia Mwajiriwa nafasi ya kujitetea.

6. Mwajiriwa ana wajibu wa kutunza siri za Ofisi, hivyo hatakiwi kutoa siri yoyote ya Ofisi bila
ridhaa ya Mwajiri au pale tu atakapohitajika kufanya hivyo kwa mujibu wa Sheria
zinazosimamia mamlaka mbalimbali za kiupelelezi au Mahakama;

7. Mwajiriwa atalazimika kusaini mkataba mpya kila baada ya Mkataba kuisha endapo

Mwaijiri wake ataridhika na utendaji wake;
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8.

Mwajiriwa anapaswa kutambua kuwa Mwajiri ana haki ya kutoa taarifa kwa vyombo vya
sheria endapo itabainika kuwa Mwajiriwa alitoa taarifa zozote za uongo zilizomfanya
aajiriwe katika Kazi ya Ualimu wa Kujitolea na hivyo kunufaika kwa namna yoyote na
malipo au motisha iliotolewa kwa mujibu wa Mwongozo unaosimamia Makubaliano haya;
na kwamba hatua stahiki za Kisheria zinaweza kuchukuliwa dhidi yake ikiwa ni pamoja na

kurudisha malipo yoyote aliyojipatia kwa udanganyifu; na

9. Mwaijiri anayo haki ya kusitisha ajira ya Mwalimu wa Kujitolea kwa kutoa Notisi mwezi
mmoja kabla au muda wowote atakavyoona inafaa endapo mwaijiriwa atakiuka kanuni za
maadili ya kazi ya ualimu na utumishi wa umma au endapo kutatokea mazingira yoyote
yale ambayo yatamfanya Mwaijiri ashindwe kuendelea na mkataba huu kwa namna yoyote
ile.

Mkataba huu umetiwa saini na pande zote mbili leo tarehe .................. Mwezi.........
Mwaka...............
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