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DIBAJI 

Ubunifu na ugunduzi umekuwa ni suala muhimu katika uchumi wa leo 

kwa ajili ya maendeleo endelevu. Nchi kama China, Korea Kusini, 

Marekani na Japan zimepata mafanikio makubwa katika maendeleo 

endelevu ya kijamii na kiuchumi hasa kutokana na uwekezaji mkubwa 

katika eneo hili. Ubunifu, ugunduzi na maarifa asilia hayatokei kwa 

bahati mbaya; bali huzalishwa na kuwa endelevu kupitia jitihada za 

uratibu wa kitaifa.  

 

Ubunifu, ugunduzi na maarifa asilia pia havipatikani kwa kutumia sheria, 

na wala kuletwa kwa amri, bali hutoka kwa watu binafsi au jamii za 

kibunifu au maingiliano ya kijamii. Aidha, Ubunifu, ugunduzi na 

maarifa asilia haufanywi katika taasisi za elimu ya juu tu; bali 

hupatikana pia katika maisha ya kawaida ya watu binafsi na jamii kwa 

ujumla. Hivyo basi, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

imeamua kuweka mazingira yatakayosaidia na kuwezesha utambuzi na 

uendelezaji wa ubunifu, ugunduzi na maarifa asilia. Ili Tanzania iweze 

kunufaika na matokeo ya ubunifu, uvumbuzi na maarifa asilia kuna 

umuhimu wa kuwahamasisha wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa 

maarifa asilia.  

 

Katika jamii ya kibunifu, watu binafsi, makundi, mashirika, na serikali 

wanapaswa kutambua kwamba wao ni washirika na wadau muhimu 

katika kuhakiksha kwamba ubunifu, uvumbuzi na maarifa asilia vinapata 

uratibu unaostahili. Serikali kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia, imeandaa Mwongozo wa Kutambua na Kuendeleza 
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Ugunduzi, Ubunifu na Maarifa Asilia (2018). Mwongozo huu 

umeainisha namna bora ya  kushughulikia masuala yanayohusu 

ugunduzi, ubunifu na umiliki wa maarifa asilia.  

 

Ni matumaini yangu kuwa Mwongozo huu utatumika katika kuweka 

mifumo sahihi na yenye tija. Serikali kwa upande wake itaendelea 

kuunga mkono jitihada zinazoelekezwa katika ugunduzi, ubunifu na 

maarifa asilia kwa manufaa ya Taifa. Ninatoa wito kwa wadau wote 

kutumia mwongozo huu kama msahafu wakati wote wanapotekeleza 

shughuli zinazohusiana na ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia.  

 

Hatimaye, ninaamini kwamba mwongozo huu utakuwa na manufaa kwa 

taifa kwa kuwa maandalizi yake yamehusisha wadau mbalimbali, 

zikiwemo taasisi na mamlaka zinazoshughulikia masuala ya ubunifu 

nchini. 

 

 

 

 

Prof. Joyce Lazaro Ndalichako ( Mb) 

WAZIRI WA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 
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SHUKRANI 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST) inashukuru na 

kuthamini utaalamu muhimu na msaada uliopatikana katika kuandaa 

mwongozo huu toka kwa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 

(BRELA), Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH), 

Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo (SIDO), Chama cha 

Hakimiliki Tanzania (COSOTA), Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 

(SUA), Chama cha Wagunduzi Tanzania (TAI) na Chuo Kikuu cha Dar 

es Salaam (UDSM) ambao walifanya kazi na Wizara wakati wa 

maandalizi ya mwongozo huu kuanzia mapitio ya awali ya rasimu hadi 

kukamilika kwake. 

 

Shukrani za kipekee pia ziende kwa wafanyakazi wa Wizara hususan 

Idara ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu pamoja na wafanyakazi wa 

Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia ambao walitoa ushauri wa 

kitaalamu katika kuandaa mwongozo huu toka hatua ya rasimu ya awali, 

ambayo ilitumika kama kiunzi cha kufanyia kazi na kuendelea 

kuboreshwa.  

 

Mwisho, ninapenda kuwashukuru watu wote walioshiriki katika warsha 

za wadau kwa michango yao ya kuboresha mwongozo huu na pia wale 

walioshiriki katika kutafsiri, kuhakiki, kuhariri na kutoa mapendekezo 

yaliyolenga kufanikisha mwongozo huu.   

 

 

 

 

Dkt. Leonard D. Akwilapo 

KATIBU MKUU 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 
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SEHEMU YA KWANZA 

1.0 MAELEKEZO YA JUMLA 

1.1 Ufafanuzi wa Maneno ya Msingi 

Kwa madhumuni ya mwongozo huu, maneno yafuatayo yanayohusiana 

na ugunduzi na ubunifu yatakuwa na maana zifuatazo: 

 

Ubunifu 

Ubunifu ni mchakato wa kutafsiri wazo au ugunduzi kuwa bidhaa au 

huduma ambayo inajenga thamani ambayo wateja wanaweza kuwa 

tayari kugharimia. Inaweza kuwa katika mfumo wa bidhaa au huduma 

mpya au iliyoboreshwa, au kuwa katika mpangilio mpya au 

ulioboreshwa. 

 

Ubunifu Asilia  

Huu ni ubunifu kutoka kwa mbunifu ambaye hajapata usaidizi, asiye na 

mafunzo stahiki juu ya huo ubunifu kutoka sekta isiyo rasmi na ambaye 

amepata/ametoa suluhisho la tatizo la kiufundi, kimazingira, kiuchumi 

na kijamii. 

 

Maarifa Asilia 

Maarifa asilia humaanisha maudhui au maarifa yanayotokana na 

shughuli za kiakili katika mazingira asilia ikiwa ni pamoja na ujuzi, 

ubunifu, mazoea na mafunzo ambayo hujenga mifumo ya maarifa asilia 

na ujuzi unaohusu mtindo wa maisha ya asili na ya jamii asilia, au 

shughuli zilizomo katika mifumo ya ujuzi iliyorithishwa kati ya vizazi 
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na vizazi. Maarifa hayo hayaishii katika uwanja mmoja wa kitaalamu 

bali yanaweza kujumuisha nyanja mbalimbali kama vile kilimo, 

mazingira, tiba, na maarifa yanayohusiana na ujuzi unaohusishwa na 

rasilimali asilia. 

 

Ugunduzi 

Ugunduzi unaweza kuwa matokeo au mchakato ambao hutoa njia mpya 

ya kufanya jambo au kutoa suluhisho jipya kwa tatizo la kiufundi. 

 

Hakimiliki Dhihini  

Mali iliyoko katika mfumo usioshikika kama vile kazi za ubunifu, 

ugunduzi, ishara na habari. Miliki Dhihini ni tofauti na mali 

inayoshikika ambayo inatokana na ubunifu huo. Miliki Dhihini 

inatofautiana na vitu vinavyoshikika ambavyo inaambatana navyo. 

 

Hataza 

Hataza ni haki ya kipekee iliyotolewa kwa ugunduzi katika eneo fulani 

kwa muda fulani, kwa ujumla miaka 20, baada ya kipindi hiki ugunduzi  

unapoteza umiliki wake na unaweza kutumiwa na mtu yeyote katika 

jamii. Ili ugunduzi uweze kupata hataza ni lazima: uweze kutumika 

katika uzalishaji kiwandani
1

 kwa wingi; uwe mpya (haujawahi 

kuelezewa popote duniani) na uwe na "hatua ya kutosha" ya ubunifu. 

 

 

                                                        
1
 Dhana ya Kiwandani inawezesha kuhusisha uzalishaji katika mashamba 
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Hakimiliki 

Hakimiliki ni neno la kisheria linalohusisha haki inayotolewa kwa 

wabunifu katika kazi zao za uandishi na sanaa (ikiwa ni pamoja na 

programu za kompyuta). Kwa upande haki shirikishi zinatolewa kwa 

wasanii, wazalishaji wa rekodi za sauti na mashirika ya utangazaji kwa 

programu zao za redio na televisheni. Hakimiliki hudumu katika kipindi 

cha maisha ya mmiliki na  miaka 50 baada ya kifo chake. 

 

1.2  Mipaka ya Mwongozo 

Mwongozo huu unahusu ubunifu, ugunduzi na maarifa asilia 

yaliyobuniwa na watu katika mazingira asilia. Unaweza pia kuhusisha 

wabunifu watokao katika taasisi mbalimbali nchini Tanzania. Aidha, 

isichukuliwe kuwa mwongozo huu unabadilisha Sera yoyote au Sheria 

zilizopo. Unapaswa kuonekana kuwa unachangia katika kuimarisha Sera 

na Sheria za Taifa. Pale ambapo kuna pengo, mwongozo huu unaweza 

kuwa kijalizo muhimu katika kuchunguza, kurekebisha na kuboresha 

Sera na Sheria hizo.  

 

Mwongozo huu unaweza kutumika katika kuendeleza, kuhariri au 

kurekebisha hatua za kisheria, za utawala au za Sera zinazohusiana na 

maendeleo, ukuzaji na uuzaji wa ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia 

nchini Tanzania. Mwongozo huu utahaririwa na kuboreshwa kutokana 

na uzoefu zaidi unavyopatikana katika usimamizi wa ugunduzi, ubunifu 

na maarifa asilia. 
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SEHEMU YA PILI 

2.0 USULI  

Sehemu hii inaelezea kuhusu ubunifu, malengo na umuhimu wa 

Mwongozo. 

 

2.1 Utangulizi 

Teknolojia ya leo imekuwa rasilimali muhimu kwa maendeleo na 

chanzo cha ushindani wa sekta zote za uzalishaji na huduma. Kuna njia 

mbili za kupata teknolojia inayohitajika: kupitia ugunduzi ama 

uhawilishaji wa teknolojia. Ubunifu unaweza kuwa kitu kipya au 

maboresho ya teknolojia iliyopo na unaweza kupatikana kwa: 

 Uanzishaji wa kitu au huduma mpya au kuboresha kilichopo 

na/au 

 Uanzishaji au uboreshaji wa taratibu za uendeshaji na/au 

 Uanzishaji au uboreshaji wa muundo na mfumo wa utawala 

 

Ubunifu aghalabu una lengo la kuboresha masoko, ushindani na 

kuongeza ubora, wakati huo huo ukipunguza gharama za maisha. 

Upatikanaji wa ugunduzi, ubunifu au maarifa asilia unahitaji mwongozo 

ili kuwa na  manufaa kwa taifa.  

 

Mwongozo wa uendelezaji wa ugunduzi, ubunifu na maarifa ya asilia ni 

muhimu kwa uendeshaji na ni msaada kwa wagunduzi, wabunifu na 

wamiliki wa maarifa ya asilia. Mwongozo huu utatumiwa kama dira ya 

utekelezaji wa ufanisi, ufuatiliaji na tathmini ya masuala yanayohusiana 
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na ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia. Lengo ni kuhamasisha, 

kuhimiza, kuwasaidia wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa 

asilia, wajasiriamali,  na vikundi vya ubunifu katika maendeleo na 

ubiasharishaji wa ugunduzi mpya. Vilevile, mwongozo huu unaweza 

kusaidia katika matumizi na ubiasharishaji wa ugunduzi na teknolojia 

zinazotoka katika taasisi za utafiti na maendeleo, vyuo vikuu, 

wavumbuzi binafsi, wabunifu, wamiliki wa maarifa asilia pamoja na 

viwanda vidogo vidogo. 

Maendeleo ya Sayansi na Teknolojia yanategemea namna ubunifu 

unavyoanzishwa na kutumiwa. Serikali ilikwishaandaa Sera ya Taifa ya 

Sayansi na Teknolojia (URT, MSTHE 1996
2
). Sera hiyo ilikusudia 

kuweka utaratibu wa kutambua, kukuza na kuendeleza vipaji maalum na 

uwezo katika sayansi na teknolojia kwa Watanzania hususan vijana ili 

wanufaike na utajiri mkubwa wa vipaji vyao kwa maendeleo ya kitaifa. 

Sera hii kwa sasa inapitiwa upya ili kupata Sera ya Taifa ya Sayansi, 

Teknolojia na Ubunifu (STU). 

 

Katika Dira ya Taifa ya 2025 Serikali inasisitiza uhamasishaji  na 

ukuzaji wa utamaduni wa matumizi ya sayansi na  ugunduzi wa 

kiteknolojia katika jamii. Kuna umuhimu wa kubuni mwongozo na 

mipango ya kubaini, kuthibitisha, kutambua, kukuza na kuendeleza 

ugunduzi wa ndani, ubunifu na maarifa asilia nchini ili kuhamasisha 

ubunifu na ugunduzi katika jamii ya Watanzania. 

                                                        
2
 The National Science and Technology Policy (1996), 

Ministry of Science, Technology and Higher Education, United Republic of Tanzania 
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Mwongozo huu umeandaliwa kwa kuzingatia uchambuzi wa hali ya 

shughuli za kiteknolojia nchini Tanzania, majukumu ya serikali husika 

na mashirika yasiyo ya kiserikali na haja ya kuendeleza na kutumia 

vizuri ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia ya Watanzania. 

 

Mwongozo huu unalenga kuisaidia Serikali jinsi ya kuwasaidia 

wagunduzi, wabunifu  na wamiliki wa maarifa asilia. Pia mwongozo huu 

unaeleza hatua na taratibu ambazo zinapaswa kufuatwa katika 

uendelezaji wa ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia. Mahali pa kuanzia 

patakuwa Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH) kupitia 

Kituo cha Uendelezaji na Uhawilishaji wa Teknolojia (CDTT), Wizara 

pamoja na taasisi na ofisi za serikali za mitaa husika. Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia itahamasisha matumizi ya mwongozo huu. 

 

Msingi wa Mwongozo huu ni kuongoza Serikali juu ya njia bora za 

kuwatambua na kuwaendeleza wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa 

maarifa asilia nchini ili ugunduzi, ubunifu na maarifa yao asilia yaweze 

kuchangia maendeleo ya kijamii na kiuchumi nchini Tanzania. 

2.2 Malengo 

2.2.1 Lengo Kuu 

Kutoa utaratibu na mwongozo juu ya namna Serikali itakavyowatambua 

na kuwaendeleza ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia kutoka kwa 

wanataaluma, mashirika ya umma na ya kibinafsi na watu binafsi katika 

ngazi zote nchini Tanzania, ikiwa ni pamoja na ubunifu asilia na usio 

asilia na maarifa asilia. 
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2.2.2 Malengo Mahsusi 

Mwongozo huu unalenga: 

i. Kutoa taratibu za kufuatwa na Serikali kuhusu jinsi wagunduzi, 

wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia wanavyoweza kupata 

msaada wa kitaalam kwa ajili ya kuendeleza, kukuza, kulinda 

(Masuala ya Miliki dhihini/bunifu) na kubiasharisha mawazo na 

bidhaa zao. 

ii. Kuelekeza majukumu muhimu kwa kila mdau katika kushiriki 

kwenye mchakato wa kulinda, kukuza na kubiasharisha 

ugunduzi,ubunifu na maarifa asilia. 

iii. Kuanzisha kanzidata ya ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia. 

iv. Kuweka uhusiano baina ya wahusika katika kukuza na 

kubiasharisha ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia. 

Mwongozo huu:- 

a. Utatoa utaratibu kwa wagunduzi, wavumbuzi na wamiliki wa 

maarifa asilia juu ya mahali pa kuanzia na namna ya kujiendeleza 

ili waweze kunufaika na huduma zinazotolewa na taasisi 

mbalimbali kwa gharama nafuu. 

b. Utawasaidia wagunduzi, wavumbuzi na wamiliki wa maarifa asilia 

kwa kuweka kipengele cha “sayansi” katika ubunifu wao kwa 

kuwaunganisha na taasisi husika za teknolojia  na kulinda ubunifu, 

ugunduzi na maarifa asilia kupitia HakiMiliki Dhihini.  

c. Utahimiza programu nyingine katika kuendeleza wagunduzi, 

wavumbuzi na wamiliki wa maarifa asilia.  
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d. Utawahimiza wagunduzi, wavumbuzi na wamiliki wa maarifa 

asilia kulinda na kutangaza kazi zao. 

e. Utawezesha asasi mbalimbali zinazojihusisha na ugunduzi, 

uvumbuzi na maarifa asilia kuchangia katika kukuza suala hili bila 

ya uradidi. 

f. Utahimiza usimamizi na tathmini ya wagunduzi, wavumbuzi na 

wamiliki wa maarifa asilia na taasisi husika.  

 

2.3 Umuhimu wa Mwongozo 

Ugunduzi na ubunifu hufanyika sio tu katika maabara rasmi na taasisi za 

elimu, lakini pia kutoka kwa wagunduzi binafsi na wagunduzi katika 

ngazi zote ikiwa ni pamoja na katika maisha ya kawaida ya wanadamu. 

Hii pia inatumika katika maarifa asilia. Kwa sasa, hakuna mfumo wa 

kitaasisi wa kuiongoza Serikali juu ya namna bora ya kutambua na 

kusaidia wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia katika 

kuendeleza na kukuza ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia. Hii ni 

muhimu sana hasa ukizingatia kuwa takriban asilimia 75 ya Watanzania 

wanaishi katika maeneo ya vijijini ambapo idadi kubwa ya ubunifu 

inaweza kupatikana. Ubunifu, ugunduzi na maarifa asilia hayo yako 

kwenye maeneo mbalimbali na hivyo Mwongozo huu ni sehemu ya 

juhudi za kimkakati zilizochukuliwa ili kukuza na kuzisambaza kwenda 

kwenye sehemu nyingine za nchi kwa maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi. 
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Kwa kuzingatia kuwa bunifu hizi kwa kiasi kikubwa ni rahisi tena 

hupatikana kwa gharama nafuu, endapo zitaendelezwa na kutumiwa 

zinaweza kunufaisha idadi kubwa ya viwanda vidogo vidogo pamoja na 

kaya mbalimbali. Aidha, zinaweza kuchangia katika kupunguza adha, 

kuongeza ajira na kipato na hivyo kuweza kuchangia katika kutokomeza 

umasikini. Endapo bunifu hizi zitaendelezwa zinaweza kuchangia 

maendeleo ya taifa kijamii na kiuchumi. 
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SEHEMU YA TATU 

3.0 MWONGOZO WA KITAIFA WA KUTAMBUA NA 

KUENDELEZA UGUNDUZI, UBUNIFU NA MAARIFA ASILIA 

NCHINI  

 

3.1 Kazi za Mwongozo 

Aina na kiwango cha ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia, na namna 

bora ya kufikia na kusimamia taratibu hizi, ni suala linalokua kwa 

haraka. Ni suala linalozidi kupewa kipaumbele na kuvutia utashi wa 

watunga sera, wanasiasa, watumishi wa umma, sekta binafsi na wale 

walio katika asasi za kijamii katika masuala yanayohusu ugunduzi, 

ubunifu na maarifa asilia. Taratibu zinazoongoza ubunifu, ugunduzi na 

maarifa asilia zikiambatana na msimamo thabiti wa kuwa mstari wa 

mbele katika ubunifu wa jinsi Serikali inavyoweza kutoa huduma bora 

kwa jamii ya kitanzania ni miongoni mwa kazi muhimu za Mwongozo 

huu. 

 

Licha ya changamoto kubwa zilizopo, kuna kusudio na nia ya dhati 

kufanya ubunifu, ugunduzi na maarifa asilia yaweze kuchangia kwa 

kiwango kikubwa katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya nchi. Ili 

kufikia lengo hili, mwongozo huu: 

 

i. Utaweka taratibu bora zaidi, zenye mwelekeo thabiti wa kubaini na 

kushughulikia ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia; 

ii. Utaelekeza kuhusu masuala yanayohusiana na kufanya ugunduzi, 

ubunifu na maarifa asilia kuwa ya kibiashara; 
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iii. Utatoa maelekezo kuhusiana na kuongeza thamani, utafiti na 

maendeleo, ulinzi wa umiliki wa haki dhihini pamoja na taratibu za 

uendelezaji wa biashara kwa ajili ya ubunifu, ugunduzi na maarifa 

asilia; 

iv. Utadumisha utamaduni wa uaminifu, kutopendelea na kutenda haki, 

katika tathmini na kudumisha uaminifu kwa umma katika kukuza 

ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia; 

v. Utaweka mfumo rahisi wa kitaasisi ambao utashughulikia matukio 

halisi na vipaumbele vya serikali; 

vi. Utahakikisha kuwepo kwa ufanisi na mafanikio katika shughuli 

zake zote. 

 

3.2 Taratibu za Kubaini na Kushughulikia Ugunduzi, Ubunifu na 

Maarifa Asilia 

3.2.1 Ubainishaji wa wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa 

asilia 

Njia za kuwabaini wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia 

zitajumuisha: 

a. Kutumia Mamlaka za Serikali za Mitaa, yaani, Manispaa, 

Halmashauri za Wilaya na Halmashauri za Vijiji. 

b. Kubadilishana taarifa miongoni mwa wadau: Wizara, Taasisi za 

Utafiti na Maendeleo, Taasisi za Elimu ya Juu, COSTECH, 

COSOTA, COSOZA, BRELA, BPRA, SIDO, VETA, TAI, 

AZISE, AZAKI, n.k. 
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c. Kuwatafuta na kuwatembelea wagunduzi, wabunifu na wamiliki 

wa maarifa asilia katika maeneo yao ya kazi kwa lengo la 

kuhakiki na kutathmini kazi zao. 

d. Kuandaa Programu za utoaji wa taarifa (kupitia vyombo vya 

habari, semina, warsha na maonesho). 

e. Kupitia Maonesho mbalimbali 

f. Mvumbuzi, mbunifu au mmiliki wa maarifa asilia kujitangaza na 

kujitambulisha mwenyewe. 

g. Mashindano ya watoto wenye mawazo ya kibunifu, wabunifu 

asilia na wasio asilia. 

3.2.2 Utunzaji wa Nyaraka 

Utunzaji wa nyaraka za ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia utakuwa 

kama ifuatavyo: 

a. Wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia 

waliobainishwa wataandikishwa awali katika vituo vya utambuzi 

kwa kujaza taarifa zao za utambulisho katika Fomu (WTF - 1) 

kama inavyoonekana katika sehemu ya maelekezo ya mwongozo 

huu. 

b. Kabla ya kujaza waraka wowote, mgunduzi, mbunifu au mmiliki 

wa maarifa asilia anapaswa kujaza Fomu ya makubaliano ya 

awali (WTF 2) baada ya kusoma maelekezo ya ufafanuzi juu ya 

makubaliano ya awali - (WTF 3). 

c. Nyaraka zote za awali zitawasilishwa kwenye Kituo cha 

Uendelezaji na Uhawilishaji wa Teknolojia - COSTECH kwa ajili 
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ya hatua stahiki ikiwa ni pamoja na kufanya tathmini ili kuona 

kama kuna ugunduzi, kuthibitisha upya na upekee au faida za 

ziada za ugunduzi, ubunifu au maarifa asilia. 

d. Mara baada ya kukubaliwa, mvumbuzi, mbunifu au mmiliki wa 

maarifa asilia ataandikisha ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia 

yake COSTECH kwa kujaza Fomu ya Utunzaji wa Siri WTF 4 – 

rejea katika Fomu za Dodoso za mwongozo huu. 

e. Iwapo kazi yake haitakubalika kutokana na kukosa vigezo, kwa 

kuwa imeonekana kuwa maarifa asilia yapo katika jamii, basi 

yatahifadhiwa kwenye kanzidata kama maarifa ya umma. 

f. Ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia yaliyokubaliwa 

yatashughulikiwa zaidi kupitia katika vitengo vya Uongezaji wa 

Thamani, Utafiti na Maendeleo, Maendeleo ya Biashara na 

Usambazaji na Ushirikiano katika Jamii na atamizi rasmi. 

3.2.3 Usambazaji wa Taarifa juu ya Mwongozo 

Mwongozo huu utakuwa unapatikana katika ngazi zote za utawala wa 

Serikali kuanzia Serikali Kuu hadi Serikali za Mitaa na kusambazwa 

kwa umma. COSTECH kwa kushirikiana na WyEST itatayarisha 

vipeperushi kwa lugha za Kiingereza na Kiswahili ili kueneza 

mwongozo huu kwa wadau. Vyombo vya habari, maonesho, warsha na 

semina zitatumika kueneza na kusambaza habari juu ya Mwongozo huu 

na kuwajulisha wagunduzi, wabunifu pamoja na wamiliki wa maarifa 

asilia juu ya taratibu za kufuata ili kulinda kazi zao (Hakimiliki Dhihini), 
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kuongeza thamani na utafiti na maendeleo, kubiasharisha, maendeleo ya 

biashara na kukuza na kuendeleza ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia. 

3.2.4 Mifumo ya Usimamizi wa Ugunduzi , Ubunifu na Maarifa 

Asilia 

Kanzidata ya Mifumo ya usimamizi wa ugunduzi, ubunifu na maarifa 

asilia itaanzishwa na COSTECH, ambayo itawajibika na: 

a. Usajili wa taarifa za ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia 

yaliyothibitishwa; 

b. Kuweka taarifa mpya kwenye kanzidata juu ya maendeleo, 

ubiasharishaji, maendeleo ya biashara na ukuzaji wa ugunduzi, 

ubunifu na maarifa asilia yaliyothibitishwa; 

c. Usambazaji wa taarifa za kanzidata utafanyika kwenye tovuti ya 

COSTECH na kuunganishwa kwenye tovuti za taasisi nyingine. 

d. Ukuzaji na usambazaji wa taarifa za kanzidata ili kuwapata 

watumiaji wa taarifa zilizomo ndani yake. 

3.2.5 Msaada wa Kitaalamu 

Serikali kupitia COSTECH itatoa misaada ya kitaalamu kwa wagunduzi, 

wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia katika kutathmini ugunduzi, 

ubunifu na maarifa yao asilia. Msaada wa kitaalamu utajumuisha: 

 

a. Tathmini ya ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia kwa njia ya 

utafutaji na uthibitishaji wa taarifa za awali za kitaalamu; 

b. Ubainishaji wa taasisi zinazofaa kusaidia kuendeleza ugunduzi, 

ubunifu na maarifa yao asilia (kuongeza thamani, utafiti na 
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maendeleo, maendeleo ya biashara na usambazaji wa taarifa 

pamoja na usambazaji wake katika jamii); 

c. Kutoa taarifa za hataza kuhusu ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia 

yanayofanana katika kutumia nyaraka na taarifa za hataza zilizopo;  

d. Kuwaunganisha wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa 

asilia kutafuta mtaji kwa wawekezaji wa kujitegemea na pia taasisi 

za fedha; 

e. Uingizaji wa ubunifu, ugunduzi na maarifa asilia kwenye atamizi. 

f. Kuwezesha upatikanaji wa hataza na leseni za ubunifu, ugunduzi 

na maarifa asilia yao. 

3.2.6 Ulinzi na Usajili wa Hakimiliki Dhihini 

Serikali pia itatoa msaada kwa ajili ya ulinzi wa hakimiliki dhihini za 

ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia katika maeneo yafuatayo: 

a. Kubainisha madai na hatua za kiugunduzi za ubunifu, ugunduzi na 

maarifa asilia. Msaada  unaweza kutafutwa kutoka COSTECH. 

b. Maandalizi ya nyaraka za maombi ya ulinzi wa hakimiliki dhihini 

na kujaza maombi ya ulinzi wa hataza katika Wakala wa Usajili 

wa Biashara na Leseni (BRELA) na BPRA, Maombi ya ulinzi wa 

hakimiliki dhihini ya aina mpya za mazao na mbegu (PBR) kwa 

Msajili wa Wazalishaji wa Mazao na Mbegu na ulinzi wa 

hakimiliki kupitia COSOTA na COSOZA kwa kutoa msaada wa 

karibu kwa wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia. Ili 

kutayarisha maombi ya hataza unaweza kupata msaada toka 

COSTECH.  
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c. Kusaidia na kutoa ushauri katika uandaaji wa mikataba elekezi 

(leseni, mauzo ya moja kwa moja) kwa wagunduzi, wabunifu na 

wamiliki wa maarifa asilia; na chombo husika ikiwa inahitajika. 

Misaada inaweza kutafutwa kutoka taasisi zinazohusika. 

d. Ufafanuzi wa masharti na vigezo vilivyojumuishwa katika 

miongozo mbalimbali. 

3.2.7 Uendelezaji wa Sampuli Kifani 

Ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia utagawanywa katika makundi 

yafuatayo: 

(i) Sayansi ya Uhandisi/Vitu visivyo na uhai, 

(ii) Kazi za Kidhahania, 

(iii) Sayansi ya Maisha 

(iv) Mengineyo. 

 

Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia itaelekeza na kubainisha taasisi 

zitakazohusishwa na mvumbuzi, mbunifu na mmiliki wa maarifa asilia 

kulingana na kundi lake. 

3.2.7.1 Kundi la Uhandisi 

Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia itabainisha na kuchagua taasisi 

husika itakayofanya maandalizi ya michoro ya kiuhandisi, utengenezaji 

na kufanya majaribio ya sampuli kifani. Mchoro halisi wa ugunduzi, 

ubunifu au maarifa asilia utahifadhiwa na kuingizwa kwenye 

kumbukumbu ili kudumisha uasili wa ugunduzi, ubunifu au maarifa 

asilia. 
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Wakati wowote iwezekanapo, suala la uchangiaji wa gharama kati ya 

mvumbuzi, mbunifu au mmiliki wa maarifa asilia; mdau wa maendeleo; 

na sekta binafsi litashughulikiwa. Tume itaanzisha Mtandao wa 

Wabunifu. Taarifa ya matokeo ya ubunifu na majaribio ya sampuli 

kifani yatapelekwa Tume kwa ajili ya maamuzi ya kufanya uendelezaji. 

3.2.7.2 Kundi la Kazi za Kidhahania 

 

Tume itapokea kazi za ubunifu kama programu za kompyuta, kazi halisi 

na za kisanii, n.k, na itazipeleka COSOTA kwa ajili ya usajili na ulinzi 

wa hakimiliki dhihini. Hatua zinazofuata za uendelezaji na 

ubiasharishaji zitazingatiwa. 

3.2.7.3 Kundi la Sayansi ya Maisha 

Hili litajumuisha: 

a. Tiba asilia 

b. Uzalishaji wa aina mpya za mimea na mifugo 

c. Bioteknolojia / Uhandisi Vinasaba 

d. Madawa 

Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia itapeleka ugunduzi, ubunifu na 

maarifa asilia yaliyo katika kundi hili kwenye taasisi husika kwa ajili ya 

kutathminiwa na kuthibitishwa. Taasisi hizo ni pamoja na; vituo vya 

Utafiti na Maendeleo, na taasisi za Elimu ya Juu. Aidha, Tume 

itaanzisha mtandao wa taasisi, wanasayansi, wahandisi na 

wanateknolojia kwa shughuli hizi. 
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3.2.7.4 Mengineyo 

Hii itajumuisha kundi jingine lolote, ambalo haliangukii chini ya 

makundi tajwa hapo juu. Tume inapaswa kuyashughulikia ipasavyo. 

Taratibu za kubaini na kushughulikia ugunduzi, ubunifu na maarifa 

asilia zimewasilishwa kimchoro katika Kiambatisho 1. 

 

3.3 Ubiasharishaji wa Ugunduzi, Ubunifu na Maarifa Asilia  

Ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia yanakuwa muhimu sana wakati 

yanapokuwa na uwezo wa kuuzika, kutumika kwa malengo mbalimbali 

au kubiasharishwa. Kwa mantiki hiyo, wagunduzi, wabunifu au 

wamiliki wa maarifa asilia wanapaswa kuandaa mkakati kuzileta bidhaa 

kwenye soko lengwa kwa kuwa ni njia mojawapo ya kuhawilisha wazo 

kuwa bidhaa au mchakato. Kwa hiyo, mafanikio ya ubiasharishaji wa 

ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia utahitaji umakini wa hali ya juu 

katika kuzingatia mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuzingatia 

maendeleo ya kitaalamu na kiufundi, masoko na kibiashara katika jamii. 

 

Serikali kupitia COSTECH itasaidia katika kujenga uwezo wa 

wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia katika mchakato wa 

kujenga mkakati wa kutafuta masoko kwa kufanya tathmini ya masoko 

kuanzia hatua za awali za kutafsiri wazo jipya hadi kwenye ugunduzi. 

Lengo ni kuwasaidia wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa 

asilia mbali na mambo mengine kuelewa jinsi bidhaa mpya 

inavyopokelewa na wateja na kiwango kinachowezekana. 
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Kwa hali hii, Serikali itawasaidia wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa 

maarifa asilia katika kuzingatia chaguzi mbalimbali za biashara na 

masoko ikiwa ni pamoja na zifuatazo: 

a. Kuwawezesha wabunifu, wagunduzi na wamiliki wa maarifa 

asilia kuanzisha kampuni zao wenyewe; 

b. Kuwasaidia katika mchakato wa uuzaji wa haki zao za hataza 

au haki nyingine za hakimiliki dhihini; 

c. Kuwasaidia katika mchakato wa kupata leseni za hakimiliki 

dhihini; 

d. Kuwasaidia katika kuingia katika mapatano ya ubia au 

ushirikiano;  

e. Kuwaunganisha na vituo vya kisayansi na atamizi za biashara 

(Kampuni tanzu); 

f. Makampuni yanayomilikiwa na taasisi za Utafiti na 

Maendeleo na taasisi za Elimu ya Juu; na 

g. Uwakala wa Kibiashara . 

 

Hata hivyo, wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia walio 

wengi sio wajasiriamali wazuri na hawana vyanzo vya mtaji na wakati 

huo huo taasisi za Utafiti na Maendeleo haziwezi kushiriki kwa ufanisi 

katika shughuli za kibiashara. Katika hali hii, wagunduzi, wabunifu na 

wamiliki wa maarifa asilia pamoja na taasisi za Utafiti na Maendeleo 

zinapaswa kuongozwa katika kuanzisha biashara kutokana na ugunduzi, 

ubunifu, na maarifa yao asilia. Kwa hivyo, Tume na taasisi nyingine za 

uhawilishaji wa teknolojia zitawapa ushauri wagunduzi, wabunifu na 
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wamiliki wa maarifa asilia juu ya njia sahihi zaidi ya kubiasharisha 

ugunduzi, ubunifu na maarifa yao asilia. Inaweza kuwasaidia, 

wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia katika uanzishaji wa 

makampuni ya kibiashara na kuwaunganisha kupata mitaji kutoka katika 

taasisi za kifedha.Vilevile wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa 

asilia watahimizwa kuzingatia juu ya uendelezaji wa ugunduzi ili wapate 

faida na fursa zaidi za kiushindani.  

 

Serikali kwa kupitia COSTECH itaratibu uanzishwaji wa vituo vya 

kisayansi, atamizi, na/au makampuni ya umma na binafsi ili kusaidia 

mchakato wa kuleta bidhaa za ugunduzi katika masoko lengwa na 

kuanzisha Mfuko wa Uwekezaji wa Ubunifu ili kuharakisha kasi ya 

kubiasharisha ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia. 

Wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia wanapaswa 

kusaidiwa kujenga mnyororo wa thamani ili kuwezesha mpito wao 

kuelekea kuwa kampuni zinazojitegemea. Lengo ni kufanya bidhaa hizi 

za ubunifu ziwepo na zipatikane katika jamii kupitia mfumo wa soko au 

vinginevyo. Wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia 

wanahitaji kuunganishwa na makampuni ya kibiashara, ambayo 

yatawasaidia katika ukuaji wao. Hii inawezekana kupitia utoaji wa 

vibali/leseni za kiteknolojia au kupitia kupata mitaji kutoka kwenye 

taasisi za kifedha ili kuanzisha makampuni yao binafsi. 
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3.4 Usambazaji wa Taarifa katika Jamii  

Kuna baadhi ya kazi za ubunifu ambazo hazina uwezekano wa 

kubiasharishwa lakini zinaweza kuongeza ustawi wa jamii, kuboresha 

mtindo wa maisha ya watu na kuwezesha kutoa njia endelevu za 

maendeleo katika jamii. Hizi zinaweza kuwa vyanzo vilivyo wazi na 

visivyolipiwa ambapo mtu yeyote anaweza kuzitumia kulingana na 

mahitaji yake wakati wowote. Katika hali kama hiyo, wagunduzi 

wanaweza kutakiwa kutamka kuwa ubunifu wao uko wazi kwa 

matumizi katika jamii kwa ujumla ili jamii iweze kunufaika nao. Serikali 

itasambaza teknolojia hiyo kwa watu wengi ili iweze kuchangia 

maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 

 

3.5 Nyenzo kwa ajili ya Kutathmini Ugunduzi, Ubunifu na Maarifa 

Asilia 

Kutakuwa na nyenzo za tathmini ya ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia. 

Hizi zitajumuisha fomu za utambulisho, fomu za idhini ya makubaliano 

ya awali na maelezo ya ufafanuzi, fomu ya kutunza siri, fomu ya 

uchunguzi na tathmini kwa ajili ya wataalamu. Fomu hizi zitatumika 

kwa ajili ya uchunguzi na tathmini ya ugunduzi, ubunifu na maarifa 

asilia. 
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3.5.1 Fomu ya Utambulisho wa Mgunduzi, Mbunifu na Mmiliki wa 

Maarifa Asilia (WTF 1) 

Wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia watahitajika kujaza 

fomu (WTF 1) katika hatua ya utambulisho kama ilivyoelekezwa katika 

sehemu ya nyenzo za kazi za mwongozo huu 

3.5.2 Fomu ya Idhini ya Makubaliano ya Awali  (WTF 2) 

Fomu hii inapaswa kujazwa na wagunduzi, wabunifu au wamiliki wa 

maarifa asilia ili kuhakikisha kwamba anaelewa matokeo ambayo 

yanaweza kutokea katika kushughulikia ugunduzi, ubunifu au maarifa 

asilia yake. Hii pia itaonyesha utayari wake wa kutoa idhini kuhusu 

kiwango cha usambazaji wa taarifa kuhusu ugunduzi wake. 

3.5.3 Maelezo ya Awali ya Ufafanuzi wa Idhini (WTF 3) 

Kabla mgunduzi, mbunifu au mmiliki wa maarifa asilia hajajaza Fomu 

ya Idhini ya Makubaliano ya Awali (WTF 2), anapaswa kusoma 

maelezo ya awali ya ufafanuzi ili aelewe kanuni na masharti 

yaliyoainishwa kwenye fomu hiyo. 

3.5.4 Fomu ya Kutunza Taarifa za Siri (WTF 4) 

Mgunduzi, mbunifu na mmiliki wa maarifa asilia atahitajika kutoa 

taarifa kuhusu ubunifu wake baada ya kuidhinishwa katika hatua ya 

kujaza Fomu WTF 4 ya utunzaji wa taarifa za siri baina yake na 

COSTECH kama ilivyoainishwa kwenye nyenzo za kazi katika 

mwongozo huu. 
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3.5.5 Fomu ya Uchunguzi wa Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa Asilia 

(WTF 5)  

Fomu ya uchunguzi wa ugunduzi, ubunifu au maarifa asilia Fomu-WTF 

5 itajazwa ili kuweza kufanya maamuzi kuhusu ugunduzi, ubunifu au 

maarifa asilia na kutoa ushauri kwa mvumbuzi, mbunifu au mmiliki wa 

maarifa asilia ipasavyo baada ya kutoa maelezo kuhusu ugunduzi, 

ubunifu au maarifa yake asilia. Fomu hii inapatikana katika sehemu ya 

nyenzo za kazi za mwongozo huu. 

3.5.6 Fomu ya Uchunguzi na Tathmini inayofanywa na Mtaalamu 

kuhusu Ugunduzi, Ubunifu au Maarifa Asilia (WTF 6)  

Baada ya kukamilika kwa mchakato wa tathmini, kikosi kazi cha 

wataalamu katika eneo husika kitaitishwa kwa madhumuni ya 

kutathmini zaidi ugunduzi, ubunifu au maarifa asilia na kupendekeza 

hatua za kuchukuliwa baadaye. Wataalamu hawa watatakiwa kujaza 

Fomu ya Uchunguzi na Tathmini ya Wataalam (WTF 6) kama 

ilivyoainishwa katika sehemu ya nyenzo za kazi za mwongozo huu. 
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SEHEMU YA NNE 

4.0 MAJUKUMU YA TAASISI HUSIKA  

Taasisi mbalimbali zitakuwa na majukumu tofauti tofauti katika kutoa 

msaada wa kundeleza na kukuza ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia 

nchini Tanzania. Taasisi zifuatazo zitakuwa na majukumu tofauti: 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Wizara ya Viwanda, Biashara 

na Uwekezaji, COSTECH, Taasisi za Utafiti na Maendeleo, Shirika la 

Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO), Vituo vya kutoa Elimu ya Ufundi 

(VETA), Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Mamlaka 

ya Usajili wa Biashara na Mali-Zanzibar (BPRA), Shirika la Hakimiliki 

Tanzania (COSOTA) na Shirika la Hakimiliki Zanzibar (COSOZA) na 

Ofisi ya Msajili wa Haki za Wazalishaji wa Mbegu, na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (LGAs), Chama cha Wavumbuzi/Wagunduzi Tanzania 

(TAI) na wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia. 

4.1 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

Wajibu wa WyEST ambao ni mahususi kwa mwongozo huu utakuwa:  

a. Kuandaa na kufanya mapitio ya sera na miongozo ambayo ni 

muhimu kwa ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia; 

b. Kuandaa Mpango Mkakati wa Taifa wa ugunduzi, ubunifu na 

maarifa asilia 

c. Kuanzisha Sheria ya Kuendeleza Sayansi, Teknolojia na Ubunifu;  

d. Kushiriki katika kutengeneza Sera ya Taifa ya Hakimiliki 

Dhihini/Ubunifu;  
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e. Kuwezesha utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa kutambua na 

kuendeleza ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia; 

f. Kupokea taarifa juu ya ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia katika 

hatua mbalimbali za maendeleo na uendelezaji kutoka COSTECH; 

g. Kupokea taarifa juu ya hali ya ulinzi wa ugunduzi, ubunifu na 

maarifa asilia kutoka COSTECH 

h. Kutoa fedha kupitia COSTECH kwa ajili ya maendeleo ya 

ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia. 

 

4.2 Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia  

 

Kazi za Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia zitakuwa: 

a. Kufanya kazi kama chombo cha kutekeleza na kuishauri Serikali 

juu ya masuala yanayohusiana na Sera na Mwongozo wa 

kutambua na kuendeleza ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia;  

b. Kutoa motisha kwa wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa 

asilia kama tuzo, udhamini wa maonesho, mikutano, maendeleo ya 

ujuzi au mafunzo zaidi; 

c. Kudumisha uandikishaji wa ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia na 

kuanzisha kanzidata  

d. Kuratibu na kuwezesha uendelezaji wa Teknolojia; 

e. Kuwezesha uendelezaji na uenezaji wa masuala yanayohusiana na 

ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia kupitia vituo vya utafiti, 

atamizi, maonesho, vyombo vya habari, n.k.; 
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f. Kuwezesha mpango wa kujenga uwezo wa wagunduzi, wabunifu 

na wamiliki wa maarifa asilia kuhusiana na hakimiliki dhihini, 

ujasiriamali, uuzaji na ubiasharishaji; 

g. Kusimamia uhawilishaji wa teknolojia zilizothibitishwa; na 

h. Kuhamasisha Watanzania kujenga utamaduni wa ubunifu 

 

4.3 Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji  

Majukumu ya Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji  ni pamoja 

na: 

a. Kuandaa Sera ya Taifa ya Hakimiliki Dhinini/Ubunifu na 

miongozo yake ya utekelezaji; 

b. Kuwezesha uanzishwaji wa viwanda vidogo vidogo na vya kati 

kutokana na ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia; na 

c. Kutoa usaidizi katika kuanzisha vikundi vya wagunduzi, wabunifu 

na wamiliki wa maarifa asilia. 

4.4  Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 

Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni ana majukumu yafuatayo: 

a. Kulinda ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia kupitia utoaji wa 

hataza, hataza ndogo na nembo za biashara kwa mujibu wa Sheria; 

b. Kuandikisha biashara mpya zinazotokana na ugunduzi, ubunifu na 

maarifa asilia; na 
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c. Kuwezesha utangazaji wa bidhaa za wagunduzi, wabunifu na 

wamiliki wa maarifa asilia kwa njia ya maonesho (Siku ya Kitaifa 

ya Hakimiliki Dhihini/ Ubunifu na Teknolojia). 

4.5 Mamlaka ya Usajili wa Biashara na Mali-Zanzibar 

Majukumu ya Mamlaka ya Usajili wa Biashara na Mali: 

a. Kulinda ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia kupitia utoaji wa 

hataza, alama za biashara kwa mujibu wa Sheria; 

b. Kuandikisha biashara mpya zinazotokana na ugunduzi, ubunifu na 

maarifa asilia; na 

d. Kuwezesha utangazaji wa bidhaa za wagunduzi kwa njia ya 

maonesho (Siku ya Kitaifa ya Hakimiliki Dhini/Ubunifu na 

Teknolojia). 

 

4.6 Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo 

Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo lina majukumu yafuatayo:  

a. Kukuza maendeleo ya viwanda vidogo kulingana na ugunduzi, 

ubunifu na ujuzi wa maarifa asilia kutoka Tanzania; 

b. Kutoa msaada wa kiufundi, usimamizi na huduma za ushauri kwa 

wagunduzi,  wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia nchini 

Tanzania; 

c. Kushiriki katika kuzalisha bidhaa za mifano kwa wagunduzi, 

wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia; 
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d. Kutoa elimu ya ujasiriamali, ujuzi wa kiufundi na biashara, fursa 

za biashara, habari za kiuchumi na huduma za ushauri kwa 

wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia; 

e. Kuanzisha uhusiano wa masoko na uendelezaji kati ya wagunduzi, 

wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia na wajasiriamali wadogo 

na wakati; 

f. Kutoa huduma za mikopo  na fedha; 

g. Kutoa huduma za atamizi za biashara na teknolojia kwa 

wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia; na  

h. Kuhamasisha Watanzania kushiriki katika ugunduzi, ubunifu na 

umiliki wa maarifa asilia  kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi 

nchini. 

 

4.7 Shirika la Hakimiliki Tanzania Bara na Shirika la Hakimiliki 

Zanzibar 

Mashirika haya yana majukumu yafuatayo: 

a. Kukuza na kulinda kazi za maandishi, kisanii na kisayansi; 

b. Kuandikisha kazi za hakimiliki, uzalishaji na kuzitangaza kitaifa 

na kimataifa; 

c. Kuelimisha wabunifu wa hakimiliki, taasisi za serikali za 

usimamizi wa sheria na umma kwa ujumla kuhusu masuala ya 

hakimiliki na haki za jirani;  

d. Kukusanya na kusambaza mirabaha kutoka kwa watumiaji wa kazi 

za fasihi na za kisanii; na 

e. Kupambana na uharamia katika kazi za ubunifu. 
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4.8 Taasisi za Utafiti na Maendeleo 

Taasisi za Utafiti na Maendeleo zina majukumu yafuatayo: 

a. Kushirikiana na COSTECH katika kuendeleza na kukuza 

ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia; 

b. Kuboresha ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia kwa ushirikiano na 

waanzilishi; 

c. Kutoa tathmini ya kitaalam ya gunduzi, bunifu na maarifa asilia 

kutoka kwenye mfumo usio rasmi; 

d. Kuhimiza watafiti kubuni/kugundua kwa kushirikiana na 

wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia; na 

e. Kuanzisha Ofisi za Kuhawilisha Teknolojia au kuunda vituo vya 

kubiasharisha gunduzi, bunifu na maarifa asilia 

 

4.9 Taasisi za Elimu ya Juu  

Majukumu ya taasisi za elimu ya juu yatakuwa kama ilivyoelezwa 

kwa taasisi za utafiti ikiwa ni pamoja na: 

a. Kujenga uwezo kwa wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa 

asilia kwa kutoa mafunzo yanayohitajika; 

b. Kujumuisha baadhi ya ubunifu wa ujuzi asilia katika miradi ya 

wanafunzi ili kutambua elimu ya kisayansi inayowazunguka; 

c. Kuingiza utamaduni wa ubunifu kwa kuanzisha masomo ya Miliki 

Dhihini/Bunifu na ugunduzi katika mitaala ya mafunzo au kutoa 

kozi maalum. 
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4.10 Vituo vya kutoa Elimu ya Ufundi 

Kwa kuzingatia ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia, Vituo vya Ufundi 

na karakana zao na Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi vitakuwa na 

majukumu yafuatayo: 

a. Kushirikiana na COSTECH katika kusaidia kuongeza 

thamani ya ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia; 

b. Kutoa mafunzo ya kiufundi kwa wagunduzi, wabunifu na 

wamiliki wa maarifa asilia ili kuwajengea uwezo; 

c. Kuhamasisha Watanzania kushiriki katika kuanzisha/kubuni 

maendeleo ya kijamii na kiuchumi; na. 

d. Kuunganisha wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa 

asilia na viwanda na masoko. 

 

4.11 Ofisi ya Msajili wa Haki za Wazalishaji wa Mbegu Mpya za 

Mazao - Wizara ya Kilimo  

Wizara ina Ofisi ya Msajili wa Haki za Wazalishaji wa Mbegu Mpya za 

mazao itakuwa na majukumu yafuatayo: 

a. Kuweka ulinzi wa aina mpya za mimea kwa kuzingatia mwongozo 

wa sheria za haki za wazalishaji mbegu za Mazao ya mwaka 2002; 

b. Kuhifadhi usajili wa aina mpya za mimea; 

c. Kuwapa haki za umiliki mbegu mpya za mimea kwa watafiti na 

wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia; 

d. Kusambaza habari juu ya haki za umiliki mbegu za mimea kwa 

watafiti na wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia; 
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e. Kuwapa wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia 

miongozo na taratibu maalum za kufanya majaribio ya kuthibitisha 

ubora wa mbegu zao; na 

f. Kuwezesha ubiasharishaji wa aina mpya za mbegu za mimea. 

 

4.12  Mamlaka za Serikali za Mitaa  

Mamlaka za Serikali za Mitaa wana majukumu yafuatayo: 

a. Kuhamasisha na kuendesha kampeni za ufahamu ili kuwafikia 

wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia nchi nzima; 

b. Kutambua, na kuijulisha COSTECH kuhusu ugunduzi, ubunifu na 

maarifa asilia yeyote katika maeneo yao; na 

c. Kutoa mazingira bora ya kuendeleza ugunduzi, ubunifu na maarifa 

asilia katika maeneo yao kwa njia ya kutoa fursa kwa atamizi na 

kumbi za ubunifu kwa lengo la kukuza maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi ya maeneo husika. 

 

4.13 Ushirika wa Wagunduzi, Wabunifu na Wamiliki wa Maarifa 

Asilia 

Majukumu maalumu ya kutekelezwa na ushirika huu, ni pamoja na: 

a.  Kujaza fomu husika katika hatua alizofikia katika kuendeleza 

kazi zake; 
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b.  Kushirikiana na taasisi zilizotambuliwa na Tume kwa ajili ya 

kuendeleza na kukuza ugunduzi wao au taasisi nyingine yoyote 

ya uchaguzi;  

c.  Kubiasharisha, ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia kwa 

maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 
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SEHEMU YA TANO 

5.0 UWEZESHAJI WA KIFEDHA 

Vyanzo vya fedha kwa ajili ya uendelezaji wa ugunduzi, ubunifu 

na maarifa asilia vitakuwa hivi vifuatavyo:  

 Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza Sayansi na Teknolojia  

 (MTUSATE);  

 Bajeti ya Gharama za Uendeshaji kutoka WyEST na Tume; 

 Mchango kutoka Sekta Binafsi, watu binafsi na Taasisi za 

Kifedha;  

 Washirika wa Maendeleo na Mifuko ya Mtaji. 

Fedha hizi zitasaidia ubiasharishaji wa ugunduzi, ubunifu na 

maarifa asilia. 

 

Sekta binafsi itahimizwa kuchangia fedha katika maeneo ambayo 

ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia yatachangia maendeleo yake 

ya biashara. Mfano ni jinsi makampuni ya mawasiliano ya simu 

yanavyosaidia uzinduzi wa Atamizi ya Kibiashara ya Teknohama 

Dar es Salaam. 

 

Kwa Wadau wa Maendeleo, msukumo wa kuchangia utakuwepo 

baada ya kuona kwamba ugunduzi, ubunifu au maarifa asilia 

yanachangia katika kufikia malengo ya maendeleo endelevu. Kwa 

mfano, Mfuko wa Uendelezaji wa Ubunifu wa Kibinadamu, 

kuunga mkono ubunifu katika maeneo ya elimu, afya, maji na 

usafi wa mazingira. 
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Fedha zinazotoka serikalini na/au katika taasisi za umma, 

zitazingatia kanuni za kifedha za serikali kwa fedha yoyote 

iliyotengwa kwa ajili shughuli na uendelezaji wa ugunduzi, 

ubunifu na maarifa asilia. 
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SEHEMU YA SITA 

6.0 KUJENGA UWEZO 

Serikali itajenga uwezo wa kitaifa kupitia njia mbalimbali zifuatazo. 

 

6.1 Mafunzo 

Serikali itaandaa mafunzo kwa lengo la kuboresha ujuzi wa wadau 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 

a. Mafunzo ya wasaidizi/watendaji/wakufunzi ambao hutekeleza 

miongozo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na watumishi wa WyEST, 

COSTECH; VETA; SIDO, Chama cha Wafanyabiashara, wenye 

Viwanda na Kilimo – Tanzania na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

 

b. Mafunzo ya wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia 

yanayohitajika yataainishwa na taasisi zilizochaguliwa. Taasisi 

iliyochaguliwa itakuwa na jukumu la kutoa mafunzo hayo; 

 

c. COSTECH, Washirika wa Maendeleo na Sekta Binafsi 

watasaidia katika uwezeshaji mafunzo; Aidha, michango kutoka 

kwa wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia 

itazingatiwa ili kuwa sehemu ya uendeshaji wa mafunzo. 

 

d. Ili kuwa na ufanisi katika ujengaji wa uwezo, kutakuwa na 

umuhimu na ulazima kuwa na mikataba kati ya taasisi itakayotoa 

mafunzo, taasisi inayotoa fedha za kugharamia mafunzo na 

wanufaika wa mafunzo hayo. 
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6.2 Warsha  

Serikali itawezesha warsha na/au semina kulingana na mahitaji kwa 

lengo la: 

a. Kutoa habari au taarifa za uzinduzi wa bidhaa au huduma; 

b. Kutoa fursa kwa makampuni machanga ya kibiashara 

kujitangaza; 

c. Kutoa ushauri kwa washiriki juu ya kuendeleza bidhaa, masoko 

na usajili wa hakimiliki dhihini na hataza; 

d. Kuunda/Kujenga jukwaa la mtandao wa wagunduzi, wabunifu 

na wamiliki wa maarifa asilia  

e. Kutoa habari na taarifa kuhusu fursa za masoko na upatikanaji 

wa fedha, ndani ya nchi na kimataifa. 

 

6.3 Kujenga Uwezo Kitaifa  

Serikali itajenga uwezo wa kitaifa katika maeneo kama vile: 

a. Kuhamasisha na kujenga uelewa juu ya ugunduzi, ubunifu na 

maarifa asilia katika shule; maonesho na mikusanyiko ya 

umma; 

b. Kukuza na kuimarisha uwezo wa taasisi za Utafiti na 

Maendeleo na Vituo vya Mafunzo ya Ufundi kwa lengo la 

kuwasaidia wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia  

c. Kuimarisha uwezo wa taasisi husika ili kuwezesha kufanya 

utambuzi na tathmini ya ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia na 

kuanzisha Vituo vya Uhawilishwaji wa Teknolojia; 
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d. Kuandaa warsha za kitaifa na kimataifa juu ya masuala 

yanayohusiana na ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia kama 

Hakimiliki Dhihini/Ubunifu kwa wadau husika; 

e. Kuandaa programu ya kuhamasisha kuhusu masuala ya sera, 

kanuni na miongozo inayohusiana na STU, ambazo zinaweza 

kufanyika kupitia semina, warsha, redio, vipeperushi, mabango 

na makala. 
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SEHEMU YA SABA 

7.0 KUUNGANISHA MAJUKUMU YA WADAU NA TAASISI 

ZINAZOHUSIKA NA UBUNIFU, UGUNDUZI NA MAARIFA 

ASILIA 

Uhusiano kati ya Wizara, AZISE, Mashirika ya Serikali, Taasisi za 

Utafiti na Maendeleo na COSTECH utaimarishwa, ili kufikia 

matumizi bora ya ubunifu, ugunduzi au maarifa asilia nchini 

Tanzania. Taasisi zilizobainishwa kama wadau ni: 

 

7.1 Wizara mbalimbali 

 

a. Wizara yenye dhamana ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  

b. Wizara yenye dhamana ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji. 

c. Wizara yenye dhamana ya Nishati 

d. Wizara yenye dhamana ya Madini 

e. Wizara yenye dhamana ya Kilimo, Chakula na Ushirika 

f. Wizara yenye dhamana ya Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi; 

g. Wizara yenye dhamana ya Maliasili na Utalii; 

h. Tume ya Rais ya Mipango; 

i. Wizara yenye dhamana ya Fedha; 

j. Wizara yenye dhamana ya Mawasiliano na Miundombinu;  

k. Wizara yenye dhamana ya Ardhi na Makazi; 

l. Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; 

m. Wizara yenye dhamana ya Kazi, Ajira na Maendeleo ya 

Vijana; 

n. Wizara yenye dhamana ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee  na Watoto; 

o. Wizara nyingine yoyote inayohusika. 
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7.2 Asasi Zisizo za Kiserikali za ndani na Sekta Binafsi 

 

a. Mfumo wa Maarifa asilia (LIKS-TRUST) 

b. Chama cha Wabunifu Tanzania (TAI); 

c. Chama cha Nishati Jadidifu Tanzania (TAREA); 

d. Jumuiya ya Wafanyabiashara Wenye Viwanda na Kilimo 

Tanzania (TCCIA)”; 

e. Taasisi ya Uendelezaji wa Nishati Asilia Tanzania (TaTEDO) 

f. Jukwaa la Haki Dhihini (IP); 

g. Muungano wa Vikundi vya Wakulima Tanzania (MVIWATA); 

h. Shirikisho la Wenye Viwanda Tanzania (CTI); 

i. Taasisi ya Utafiti wa Sera za Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 

(STIPRO); 

j. Jumuia ya Vikundi vya Wenye Viwanda na Biashara 

Ndogondogo (VIBINDO); 

k. Mfuko wa Sekta Binafsi Tanzania  (TPSF); 

l. Jukwaa la Wanawake Tanzania  

m. Chama cha Wafanyabiashara ya Ngozi Tanzania (LAT); 

n. AZISE nyingine yoyote husika na/au sekta binafsi  
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7.3 Mashirika ya Kimataifa 

 

a. Shirika la Miliki Dhihini Duniani (WIPO);  

b. Shirikisho la Kimataifa la Vyama vya Wabunifu (IFIA); 

c. Shirika la Kimataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO);  

d. Shirika la Miliki Dhihini Kanda ya Afrika (ARIPO); 

e. Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya Viwanda (UNIDO);  

f. Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Sweden (SIDA); 

g. Shirika la Kimataifa la Biashara na Maendeleo (UNCTAD);  

h. Mashirika Mengine ya Umoja wa Mataifa  

 

7.4 Mashirika/Wakala wa Serikali  

 

a. Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA); 

b. Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania (TFDA); 

c. Chama cha Hakimiliki Tanzania (COSOTA); 

d. Shirika la Viwango Tanzania (TBS); 

e. Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC); 

f. Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania (TAEC); 

g. Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC); 

h. Chama cha Hakimiliki Zanzibar (COSOZA); 

i. Wakala wa Uendelezaji na Usajili wa Biashara (BPRA) 

j. Mamlaka ya Serikali za Mitaa (LGAs) 

k. Mamlaka ya Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) 

l. Mashirika na taasisi nyingine. 



41 
 

7.5  Taasisi za Utafiti na Maendeleo  

 

a. Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda (TIRDO); 

b. Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia za Vijijini 

(CAMARTEC); 

c. Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo (SIDO); 

d. Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba na Ujenzi (NHBRA); 

e. Kituo cha Teknolojia za Magari na Mitambo Tanzania (TATC); 

f. Vituo vya Msaada wa Taarifa za Kiteknolojia na Ubunifu 

(TISCs); 

g. Shirika la Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania (TEMDO); 

h. Taasisi ya Tiba Asilia (ITM); 

i. Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR); 

j. Taasisi ya Utafiti na Udhibiti wa Viuatilifu katika ukanda wa 

Kitropiki (TPRI); 

k. Kituo cha Chakula na Lishe Tanzania (TFNC); 

l. Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI); 

m. Taasisi ya Utafiti wa Kahawa Tanzania; 

n. Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania (TAEC); 

o. Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA); 

p. Taasisi nyingine husika za Utafiti na Maendeleo  

 

7.6 Taasisi za Elimu ya Juu  

a. Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM); 

b. Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA); 

c. Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT); 

d. Chuo Kikuu cha Ardhi (ARU); 
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e. Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM); 

f. Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST); 

g. Chuo Kikuu cha Afrika cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson 

Mandela (NM-AIST); 

h. Chuo cha Ufundi Arusha  (ATC); na 

i. Taasisi nyingine zote za Elimu ya Juu zinazotambuliwa na TCU 

na NACTE  

 

7.7 Taasisi za Fedha 

a. Benki Kuu ya Tanzania (BoT); 

b. Benki ya Rasilimali Tanzania (TIB) 

c. Vyama vya Akiba na Mikopo “SACCOS”; 

d. Benki za Biashara;  

e. Benki za Jamii Vijijini (VICOBA) 

 

7.8 Uanzishaji wa Uhusiano 

Hili litakuwa jukumu la COSTECH ambapo pendekezo la uhusiano 

litahusisha: 

1. Kuanzishwa kwa Kamati ya Ugunduzi, Ubunifu na Maarifa 

Asilia, itakayosimamiwa na Tume kukiwa na wawakilishi wa 

wadau muhimu.  

2. Ubainishaji wa wawakilishi katika Wizara zote husika na wadau 

muhimu 

3. Kuandaa mikutano ya mara kwa mara ya kamati kwa usimamizi 

wa Tume. 
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SEHEMU YA NANE 

8.0 MOTISHA  KWA WAGUNDUZI, WABUNIFU NA 

WAMILIKI WA MAARIFA ASILIA 

Serikali itatoa motisha ya namna mbalimbali kwa wagunduzi, wabunifu 

na wamiliki wa maarifa asilia kama ifuatavyo: 

a. Tuzo ya Rais; 

b. Matangazo kwa njia ya magazeti na vyombo vingine ; 

c. Cheti; 

d. Ngao na/au medali; 

e. Fedha taslimu; 

f. Gharama ya tathmini na matangazo ya kazi za uvumbuzi, 

ubunifu au umiliki wa maarifa asilia ; 

g. Ufadhili katika maonesho na makongamano;  

h. Ufadhili katika mafunzo ya ujuzi;  

i. Kusaidia katika ufungashaji na sampuli kifani; 

j. Kusaidia katika ulinzi wa ubunifu, uvumbuzi au maarifa asilia; 

k. Kuwajengea fursa katika vituo vya sayansi na teknolojia, atamizi, 

na mifumo ya makundi/kongano n.k 

l. Kusaidia ubiasharishaji na uendelezaji wa biashara;  

m. Kutoa ushauri katika mambo mbalimbali. 
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SEHEMU YA TISA 

9.0 TUZO ZA SAYANSI TEKNOLOJIA NA UBUNIFU KUPITIA 

MASHINDANO YA VIPINDI MAALUM 

 

9.1 Usuli 

Mfumo wa sasa wa utoaji tuzo za STU hautofautishi kati ya wabunifu 

asilia na wasio asilia. Wote wamekuwa wakichukuliwa kwa usawa. 

Taarifa zinaonyesha kuwa katika miaka iliyopita, wengi waliotuma 

maombi ya tuzo za STU walikuwa wabunifu asilia. Hii ni changamoto 

ambayo inahitaji kufanyiwa kazi. Zaidi ya hayo, mfumo wa sasa wa 

utoaji wa tuzo za STU haupo katika muundo wa kimashindano. Kila 

mwombaji anatuma maombi kwa wakati wake. Hii imesababisha 

waombaji kukuta maombi yao yanachelewa kufanyiwa kazi. 

Mfumo unaopendekezwa hapa utahamasisha washirika wengi kuingia 

kwenye mashindano. Mashindano haya ya msimu yatakuwa na muda wa 

mwisho wa kutuma maombi, kushughulikia maombi na utoaji wa tuzo. 

Pia yatajumuisha ukamilifu wa mawazo ya kibunifu, ubunifu asilia na 

ubunifu usio asilia. 

9.2 Upangaji wa Makundi ya Tuzo 

(1) Tuzo za Mafanikio ya Sayansi na Teknolojia Tanzania (TASTA) 

Tuzo hii itatolewa kwa Mtanzania ambaye amefanya ugunduzi, 

uvumbuzi, ubunifu au utohoaji wa kisayansi au kiteknolojia ambao 

unatoa mchango katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika nchi.  
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(2) Tuzo za Taifa za Utafiti katika Sayansi na Teknolojia (NARST) 

Tuzo hii inatolewa kwa lengo la kutambua na kuunga mkono kazi za 

maendeleo ya kisayansi au kiteknolojia za kiwango cha juu zilizofanywa 

na mwanasayansi/mwanateknolojia binafsi au taasisi ambayo kwa maoni 

ya chombo cha uteuzi imetoa mchango mkubwa na wa kipekee katika 

maendeleo ya Sayansi na Teknolojia. Uzito utawekwa hasa kwa 

mafanikio yaliyothibitika na kuamuliwa kwa kuzingatia vigezo vya 

kitaifa na kimataifa. Tuzo hii itatolewa katika eneo la sayansi ya maisha 

ya viumbe hai, sayansi ya kimazingira, sayansi za jamii na uhandisi. 

 

(3) Tuzo ya Taifa ya Usimamizi wa Mazingira (NAEM) 

Tishio la uchafuzi wa mazingira na upotevu wa rasilimali ni dhahiri. 

Shughuli zote za kibinadamu zina madhara kwa mazingira. 

 

Tuzo hii inatolewa kwa mwanasayansi/mtu binafsi au taasisi kwa 

mchango wake wa kipekee katika eneo la mazingira hususan katika 

maeneo yanayohusiana na teknolojia bora za kimazingira, udhibiti wa 

uchafuzi wa mazingira, upunguzaji wa taka hatarishi, chakula, kilimo, 

maliasili na wanyamapori.  

 

Uteuzi kwa ajili ya tuzo hii unaweza kufanywa na: vyuo vikuu au taasisi 

za Utafiti na Maendeleo au Wizara yoyote yenye dhamana ya mazingira; 

mwanasayansi yeyote mwenye taaluma katika eneo la utunzaji wa 

mazingira, sayansi za maisha ya viumbe hai, sayansi ya ardhi na sayansi 

za jamii; na uteuzi binafsi. Aidha, wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa 
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maarifa asilia katika fani ya mazingira watapata fursa ya kutunukiwa tuzo 

hii. 

 

(4) Tuzo za Sayansi Shuleni (SSA) 

Tuzo hii imekusudiwa kuendeleza utamaduni wa kisayansi kuanzia ngazi 

ya chini. Tuzo hii itatolewa kwa shule bora au watu binafsi au taasisi 

ambazo zimesajili mafanikio katika matumizi ya Sayansi na Teknolojia 

kupitia ubunifu/utohozi katika mwaka husika. 

 

Makundi ya tuzo yaliyopo ni TASTA, NARST, NAEM na SSA. Mkabala 

unaopendekezwa ni kuunganisha TASTA, NAEM na SSA kwa ajili ya 

wabunifu wasio asilia. Kwa mashindano ya ubunifu wa wanafunzi, tuzo 

zitakuwa katika makundi yafuatayo:   

i. Tuzo ya Kwanza ya Amsha Ubunifu 

ii. Tuzo ya Pili ya Amsha Ubunifu 

iii. Tuzo ya Tatu ya Amsha Ubunifu.   

Kwa mashindano ya ubunifu asilia, tuzo hizi zitakuwa katika makundi 

matatu ambayo ni: 

i. Tuzo ya Kwanza ya Kutambua Ubunifu Asilia 

ii. Tuzo ya Pili ya Kutambua Ubunifu Asilia 

iii. Tuzo ya Tatu ya Kutambua Ubunifu Asilia. 

9.3 Utaratibu wa Kutuma Maombi 

Utaratibu wa sasa wa kutuma maombi ni kuwa mtu/taasisi yoyote 

ambayo imeridhika kuwa imefanya ubunifu unaostahili kutambuliwa 

inaweza kutuma maombi wakati wowote. Hakuna muda wa mwisho wa 

kutuma maombi. 
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Mashindano ya msimu yatabadili namna ya kushughulikia maombi kuwa 

katika fomu za kujaza, kila mwaka au mara mbili kwa mwaka. Tofauti na 

utaratibu wa kawaida, kutakuwa na muda wa mwisho wa kupokea 

maombi kwa ajili ya tuzo hizi. Pendekezo ni kuwa na mashindano 

yafuatayo: 

 

(i) Mashindano ya Mwaka kwa ajili ya Bunifu za Wanafunzi 

(Shindano la Amsha Ubunifu) 

Lengo la mashindano haya ni kuamsha mawazo ya ubunifu kwa 

wanafunzi. Hii itajenga utamaduni wa kuwa na uwezo wa kibunifu na 

uwezo wa kizazi kijacho cha Tanzania. Kutakuwa na haja ya ushirikiano 

na Wizara yenye dhamana ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi. Washirika 

wengine muhimu ni pamoja na VETA na LGA. 

 

Tangazo la kutuma maombi kwa ajili ya tuzo litatolewa kuanzia mwezi 

Januari-Juni katika mwaka husika, ushughulikiaji wa maombi utakuwa 

unaendelea mpaka mwisho wa mwezi Julai, maombi yenye sifa ya 

kupewa tuzo yatapelekwa kwenye Kamati ya TASTA mwezo Agosti na 

utoaji wa tuzo utafanyika mwezi Novemba wakati wa wiki ya STU. 

 

Mawazo mazuri na yenye tija kutoka kwa wanafunzi (shule za msingi, 

sekondari na vyuo vya ufundi) yataendelezwa na taasisi za Utafiti na 

Maendeleo. Jina linalopendekezwa kwa ajili ya mashindano haya ni 

“SHINDANO LA AMSHA UBUNIFU”. 
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Tuzo hizo kwa ajili ya mashindano zitakuwa katika makundi matatu 

ambayo ni: 

i. Tuzo ya Kwanza ya Amsha Ubunifu   

ii. Tuzo ya Pili ya Amsha Ubunifu   

iii. Tuzo ya Tatu ya Amsha Ubunifu 

 

Tuzo nyingine zinaweza kuanzishwa iwapo Kamati ya TASTA itaona 

kuwa inastahili na kuhitajika. 

 

(ii) Mashindano ya Ubunifu Asilia  

 

Mashindano ya bunifu na maarifa asilia yatakuwa yanafanyika mara moja 

kwa mwaka. Matangazo ya tuzo hizo yatafanyika mara baada ya 

kumalizika kutoa tuzo za mashindano ya mwaka uliopita. Maombi 

yatashughulikiwa kulingana na jinsi yalivyopokelewa mpaka mwisho wa 

mwezi Julai na maombi yenye sifa ya kupata tuzo yatapelekwa kwenye 

Kamati ya TASTA mwezi Agosti ya mwaka wa tuzo.  

 

Tuzo za mashindano haya zitakuwa katika makundi matatu yafuatayo: 

i. Tuzo ya Kwanza ya Kuwatambua Wabunifu Asilia   

ii. Tuzo ya Pili ya Kuwatambua Wabunifu Asilia 

iii. Tuzo ya Tatu ya Kuwatambua Wabunifu Asilia. 

 

Tuzo nyinginezo zinaweza kuanzishwa kulingana na mahitaji kama 

Kamati ya TASTA itakavyoona inafaa. 
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(iii) Mashindano ya Wabunifu Wasio Asilia 

Haya yatakuwa mashindano yatakayofanyika sambamba na bunifu zilizo 

asilia. Taratibu zitakuwa sawa na zile za mashindano ya ubunifu asilia. 

Miongozo na fomu za maombi kwa ajili ya mashindano haya 

zitakuwepo. 

 

Makundi ya tuzo hizi ni: TASTA (Medali ya Dhahabu, Fedha na Shaba), 

NARST, NAEM na SSA.  

Kwa mashindano yote, fomu za maombi zitakuwa kama ilivyo kwenye 

kitendea kazi WTF 7, na mwongozo wa tathmini wa maombi kama ilivyo 

kwenye Kitendea kazi na WTF 8. 
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SEHEMU YA KUMI 

10.0 MASUALA MENGINE 

Masuala mengine yanayotokana na mapitio ya nyaraka zifuatazo 

yatazingatiwa: 

10.1 Sera za Kitaifa  

Mwongozo huu umezingatia Sera za kitaifa ambazo ni Sera ya Taifa ya 

Sayansi na Teknolojia (1996); rasimu ya Sera ya Taifa ya Sayansi, 

Teknolojia na Ubunifu (2018); Sera ya kampuni ndogondogo na za kati; 

Sera ya uwezeshaji (2004); Sera ya Taifa ya Utafiti na Maendeleo (2010); 

Sera ya Taifa ya Bioteknolojia (2010), Sera ya Taifa ya Teknolojia ya 

Nyuklia (2013) na rasimu ya Sera ya Taifa ya Hakimiliki Dhihini. Hivyo 

basi, Mwongozo huu unapaswa kuendana na sera hizi ikiwa ni pamoja na 

kusaidia katika utekelezaji wake.  

10.2 Mpango Mkakati wa Sayansi na Teknolojia 

Mpango mkakati wa sayansi na teknolojia unasisitiza juu ya masuala ya 

ubunifu na uvumbuzi. Hivyo mwongozo huu unachangia kuelekea katika 

utekelezaji wa mpango mkakati wa sayansi na teknolojia.  

 

10.3  Sheria nyingine husika 

Pamoja na mambo mengine, sheria zifuatazo zinahusiana na mambo ya 

ubunifu na uvumbuzi; Sheria Na. 7 ya mwaka 1986 iliyounda Tume, 

Sheria ya Hataza Na. 1 ya 1987 (Sura ya 217 iliyofanyiwa marekebisho 

mwaka 2002), sheria ya miliki dhihini/bunifu ya mwaka 1999 Sura ya 

218 iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2002, Sheria ya Haki za 

Wazalishaji wa mbegu za mazao Na. 22 ya mwaka 2002. Sheria ya miliki 
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dhihini/bunifu ya Zanzibar na vipengele vyake inaweza kutumika katika 

kukuza, kuendeleza na kulinda ubunifu na uvumbuzi.  

 

10.4 Masuala ya kisheria 

Masuala yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa katika kushughulikia ubunifu 

na ugunduzi: 

a.  Usawazishaji wa sheria za miliki dhihini/bunifu 

b. Kuongeza uelewa juu ya vigezo/mahitaji ya cheti cha hataza ; 

c. Kuwa na Sera ya Taifa ya miliki dhihini/ubunifu  na Sera za 

miliki dhihini/ubunifu za kitaasisi ; 

d. Aina nyingine za miliki dhihini/bunifu, ikiwa ni pamoja na usiri 

wa biashara.  

 

10.5 Masuala ya kusimamia viwango 

Viwango ni muhimu hasa katika mwingiliano wa kiteknolojia na hivyo 

kupunguza gharama za kufanya biashara kwa kutoa taarifa muhimu za 

bidhaa husika. Hii itapunguza gharama kwa kutumia sehemu za bidhaa 

zilizopo badala ya kuzalisha bidhaa mpya. Kutumia sehemu ya bidhaa 

zilizopo kunaziwezesha bidhaa kuingia sokoni mapema. Wabunifu na 

wavumbuzi wanapaswa kushauriwa juu ya masuala ya msingi ya 

kuzingatia  viwango. COSTECH itashirikiana na Shirika la Viwango la 

Taifa katika kutoa ushauri kwa wabunifu, wavumbuzi na wamiliki wa 

maarifa asilia. 
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

11.0 MPANGILIO: VITENDEA KAZI  

Kutakuwa na aina nane za vitendea kazi kama ifuatavyo: 

 

i. Fomu ya utambulisho ya mvumbuzi/mbunifu au mjuzi wa 

maarifa asilia (WTF 1); 

ii. Fomu ya Maridhiano ya Awali (WTF 2)  

iii. Fomu ya kabla ya kutoa maelezo ya ufafanuzi (WTF 3); 

iv. Fomu ya siri ya taarifa ya tathmini ya 

Uvumbuzi/ubunifu/maarifa asilia (WTF 4); 

v. Fomu ya tathmini na mapitio ya uvumbuzi/ubunifu/TK (WTF 

5); 

vi. Fomu ya tathmini ya wataalam na mapitio ya 

uvumbuzi/ubunifu/maarifa asilia (WTF 6) 

vii. Fomu ya maombi ya Tuzo (WTF 7); 

viii. Mwongozo wa kutathmini maombi ya Tuzo (WTF 8). 

 

MGUNDUZI/MBUNIFU NA MJUZI WA MAARIFA ASILIA 

11.1 FOMU YA UTAMBULISHO (WTF 1) 

1. Tafadhali jaza taarifa sahihi  

(a) Jina…………………………………………………………….. 

(b) Anuani ……………………………………..…………………... 

(c) Simu…………………………………………………………… 

(d) Taasisi unayotoka …………………………………………….. 

(e) Makazi……………………………………….……………….. 

(f) Nukushi ………………………………………………………. 
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(g) Baruapepe…………………………………………………………… 

(h) Uraia ……………………………………………………………. 

(i) Kiwango cha Elimu…………………………………………….. 

(j) Taaluma…………………………………………………………… 

 

2. Mada ya Ugunduzi/Ubunifu/Ujuzi wa Maarifa asilia  

…………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………  

3. Maelezo mafupi kuhusu Ugunduzi/Ubunifu/Ujuzi wa Maarifa asilia 

…………………………………………………………………….….…… 

Ugunduzi/Ubunifu/Ujuzi wa Maarifa asilia ulifanyika lini? 

…………………………………………………………………………… 

(a) Je ugunduzi umekamilika au unahitaji maboresho? 

………………………………………………………. 

(b) Ugunduzi/Ubunifu/Ujuzi wa Maarifa asilia umepata hataza? 

…………………………………………………..……………………….. 

(c) Kama jibu ni HAPANA. Toa 

sababu……………………………………………………………………

…………………………………………………………………………… 

(d) Je ungependa kupata hataza? 

…………………………………………………………………………… 

(e) Je uko tayari na ungependa kuhusika katika ubiasharishaji wewe 

mwenyewe au kutoa leseni kwa mtu mwingine aliye tayari 

kubiasharisha? 

……………………………………………………………………... 

Saini ……………………………….. Tarehe…………………………… 
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4. Tafadhali tuma fomu hii kwa yeyote kati ya hawa   

Mkurugenzi Mkuu, 

Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia, 

S.L. B. 4302 

DAR ES SALAAM 

Simu: +255222927543/2927539 

Nukushi: +255222927551 

Baruapepe: info@costech.or.tz    

Tovuti: www.costech.or.tz 

 

Au 

Mkuu wa Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi kilicho karibu nawe  

AU 

Halmashauri ya Wilaya/Manispaa iliyo karibu nawe. 

http://www.costech.or.tz/
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11.2 FOMU YA MARIDHIANO YA AWALI (WTF 2)  

 

UBUNIFU WA KITEKNOLOJIA, UGUNDUZI NA MAARIFA 

ASILIA 

Ndugu Mgunduzi, Mbunifu/Mmiliki wa Maarifa Asilia, 

Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia iliyoanzishwa mwaka 1986, ni 

taasisi ya kiserikali chini ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. 

Tume inatakiwa kuratibu na kukuza sayansi, teknolojia na ubunifu nchini. 

 

Tume inalenga kuwepo na makubaliano ya maandishi na ridhaa kutoka 

kwa wagunduzi, wabunifu na wamiliki wa maarifa asilia kabla ya 

kudhihirisha na kuongezea thamani ugunduzi, ubunifu na maarifa yao 

asilia zilizowasilishwa kwa lengo la kusajiliwa katika rejesta ya taifa ya 

ugunduzi ubunifu na maarifa yao asilia itakayoanzishwa. 

 

Fomu hii imeambatishwa na ufafanuzi wa ziada utakaokusaidia wakati 

wa kujaza. Tume inajitahidi kupata kibali cha maandishi na idhini kutoka 

kwa wagunduzi/wabunifu/wamiliki wa maarifa asilia ili kuongeza 

thamani kwenye ugunduzi/ubunifu/maarifa asilia yaliyowasilishwa na 

kuingizwa katika daftari la Taifa la ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia 

lililoanzishwa chini ya Mwongozo wa Taifa wa kutambua na kukuza 

ugunduzi, ubunifu na maarifa asilia.  

 

Maelezo ya ufafanuzi yametolewa kuelezea matokeo yatokanayo na 

chaguzi mbalimbali zilizopo katika fomu. Tume inakuhakikishia kwamba 

itazingatia masharti yote utakayotoa na mabadiliko yoyote 
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yatakayotolewa yatafanyiwa kazi baada ya kupata idhini yako 

kimaandishi. 

 

Namba ya kumbukumbu: ................    …......................... .. 

(Saini) 

Muhuri wa Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 

 

Jina la Mgunduzi/Mbunifu na Mmiliki wa Maarifa Asilia: 

............................................................................................................... .. 

 

Kichwa cha Ugunduzi/Wazo: 

.................................................................................................................. 

.................................................................................................................. 

 

Tafadhali kata isiyohusika, kati ya NDIYO/HAPANA 

A. Je, COSTECH inaweza kutoa maelezo yako na kuwasiliana na wale 

wanaovutiwa na ugunduzi/wazo lako? NDIYO/HAPANA 

 

B. Je, COSTECH inaweza kuonesha/kuchapisha ubunifu wako/wazo lako 

kwenye mtandao/katika Barua ya Nakala au vyombo vya habari vingine? 

NDIYO/HAPANA 

 

C. Ikiwa jibu ni NDIYO, Je ni kwa kiasi gani  COSTECH inaweza kutoa 

taarifa hizo ulizotoa? 

……………………………………………………………………………

………………………………………………………………………….… 
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(a) Utoaji wa sehemu ya taarifa/muhtasari NDIYO/HAPANA 

 

AU 

 

(b) Utoaji wa taarifa kamili NDIYO/HAPANA 

 

Ni masharti gani miongoni mwa yafuatayo: weka alama ya √ kwa chaguo 

lako 

(i) Masharti yanayohusu biashara/kuboresha tu (ikiwa mhusika yuko 

tayari kugharimia) 

(ii) Bila Gharama  

(iii) Njia nyingine yoyote? Tafadhali bainisha: 

…………………………………………………..………………..……… 

D. Je, ungependa COSTECH iliongezee thamani wazo/ubunifu/uvumbuzi 

wako (Uchambuzi wa wataalamu, uendelezaji wa sampuli kifani, 

kujaribu wazo, nk) Ndiyo/Hapana (Kata isiyohusika) 

 

E. Je, ungependa COSTECH isimamie ubiasharishaji wa ubunifu kwa 

niaba yako (ikiwa inafaa) (kwa mfano: Kuandaa mpango wa biashara, 

utafiti wa soko, uhawilishaji wa teknolojia, nk) Ndiyo/Hapana (Kata 

isiyohusika) 

 

F. Je, ungependa COSTECH ilinde Haki zako za Miliki Dhihini (Ikiwa 

inafaa) Ndiyo/Hapana (Kata isiyohusika) 

 

Tamko: Nimeisoma/Tumesoma Fomu hii ya Maridhiano ya Awali kwa 

makini na kuelewa athari za fursa mbalimbali kama zilivyoainishwa 
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katika kipengele cha ufafanuzi. Nimeamua/Tumeamua bila 

kushurutishwa kuchagua fursa ambazo nimezichagua/tumezichagua hapo 

juu kutoka kipengele A mpaka F. Pia Ninaihakikishia/Tunaihakikishia 

COSTECH kwamba taarifa nilizozitoa/tulizozitoa ni za kweli kwa upeo 

wa maarifa, uelewa na imani yangu/yetu. 

 

Jina na Anuani ya Mbunifu/Mgunduzi Mmiliki wa Maarifa Asilia 

___________________________________________________________ 

___________________________________________________________ 

___________________________________________________________ 

Jina na Anuani ya Shahidi/Mshirika/Skauti/Mwakilishi wa COSTECH: 

___________________________________________________________ 

Tarehe:_____________________________________________________ 

 

Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH), 

Barabara ya Ali Hassan Mwinyi, Kijitonyama, 

www.costech.or.tz 

Barua pepe: info@costech.or.tz  

mailto:info@costech.or.tz
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11.3 MAELEZO YA RIDHAA YA AWALI (WTF3) 

Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (Tume) 

Tume ina furaha kuwa umewasilisha wazo lako/ubunifu kwa jitihada 

zako binafsi. Tunahitaji ridhaa yako kabla ya kuamua kutoa habari ya 

ubunifu huu kwa mtu mwingine, au kwenye tovuti au katika chapisho 

lolote, au kwa mjasiriamali yeyote au mwekezaji, au watu wengine au 

jumuiya zinazohitaji elimu hiyo kwa mahitaji yao ya maisha, au kukiwa 

na ama bila kuwa na kikwazo chochote kulingana na maelekezo yako. 

 

Madhumuni ni kulinganisha malengo mawili, ambayo kwa kiasi yana 

mgogoro; wa usambazaji na ulinzi wa wazo/ubunifu wako. Usambazaji 

utanufaisha jamii na watu binafsi moja kwa moja bila gharama yoyote; 

ambapo ulinzi huo na ubiasharishaji wa ubunifu huo kwa njia ya 

mikataba inaweza pia kuinufaisha jamii lakini kwa gharama fulani. Kama 

tungekuwa na mfumo wa ulinzi wa hakimiliki dhihini katika nchi yetu 

ambao unatoa haki hizi kwa haraka, tungekupatia ulinzi wa ugunduzi 

wako mpya na ubunifu usio na mashaka ambao unaweza kuendelezwa na 

viwanda. Tungeweza kuwashirikisha wengine ugunduzi huu bila kuuza 

kwa vyovyote vile. Ni kwa sababu ya kutokuwepo kwa mfumo kama huo 

ndiyo maana tunahitaji ridhaa yako ili tufanye kile unachofikiria ni sahihi 

kulingana na hali hii. Ridhaa ya awali inahitajika pia kutimiza wajibu wa 

kimaadili ilio nao Tume kwa watoaji wa elimu/utaalamu (watu binafsi au 

jamii) na wagunduzi asilia na wasio asilia. 
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Tume ina wajibu wa kufuata maelekezo yako na kutunza siri kikamilifu 

ikiwa kwa namna utakavyoshauri. Lengo ni kukufanya uelewe haki zako 

kama mtoa taarifa ya ujuzi wako na kama mshindani katika mashindano 

yoyote ya Tume. Hii itasaidia kuendeleza na kuwezesha mazingira ya 

uaminifu kati ya wadau mbalimbali ambao wanaweza kutoa bunifu/wazo 

au kuongeza thamani yake au wanaweza kuwa na maslahi ya kibiashara 

au yasiyo ya kibiashara yenye msambao huohuo. Hata hivyo, ikiwa ujuzi, 

ugunduzi au mazoezi yanayotolewa na wewe tayari yanajulikana na yapo 

katika jamii au umma, basi vizuizi vya kusambazwa au matumizi yake 

havitazingatiwa. 

A. Kutoa anuani kwa mtu mwingine: 

Mara nyingi watu wanaovutiwa na wazo au ugunduzi au maarifa asilia 

wanataka kujua zaidi juu ya ugunduzi huo, kwa sababu ya udadisi, au 

kwa kuongeza thamani au kufanya utafiti zaidi au kutafuta fursa za 

kibiashara za kutumia ugunduzi huo. 

 

Faida ya kutoa anuani yako: 

 Mtu mwingine anaweza kuwasiliana nawe moja kwa moja kwa 

urahisi na hivyo gharama za kutafuta taarifa kuhusu ugunduzi/ujuzi 

huo zinapungua;  

 Unaweza kuchunguza masharti ya uwezekano wa makubaliano ya 

kimkataba moja kwa moja bila ushawishi wowote au maoni ya 

Tume; 
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 Usambazaji wa mawazo yako unaweza kufanyika moja kwa moja 

kutoka kwako bila uwezekano wowote wa kuvurugika au kupotea 

kwa habari. 

 

Hasara ya kutoa anuani yako: 

Wakati ukishughulika na mtu mwingine, unaweza au usiweze 

a) Kuthibitisha ukweli wa mwombaji wa habari au taarifa, 

b) Kujadili makubaliano mazuri, 

c) Kuweka makubaliano sahihi yenye kulinda maslahi yako. 

 

Ikiwa hutatoa anwani yako kamili, COSTECH itajitolea kushughulikia 

mchakato wa mazungumzo na ulinzi dhidi ya watu wasioaminika. Hata 

hivyo, hata kama unataka kushughulika moja kwa moja na mtu mwingine 

na katika hatua fulani ukahitaji msaada wetu katika mazungumzo, daima 

unakaribishwa kuwasiliana na COSTECH. 

 

B. Utoaji wa taarifa ya bunifu au wazo kwenye tovuti au kwa njia ya 

kuchapisha Jarida la Tume au vyombo vingine vya habari kama filamu: 

kwa kutoa sehemu ya taarifa au taarifa kamili. 

 

C. Aina za utoaji taarifa: 

(a) Utoaji wa Taarifa kamili au Sehemu ya Taarifa. 

 

Faida: 

Wajasiriamali, wawekezaji, au washirika wengine ikiwa ni pamoja na 

watafiti katika Sekta ya umma au binafsi wanaweza kuonesha nia ya 

kushirikiana katika juhudi za kuboresha teknolojia au usambazaji wake 
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kwa msingi wa kibiashara au usio wa kibiashara katika jamii. Maelezo ya 

muhtasari ya teknolojia ya mitishamba kwa mfano yanaweza kusomeka 

"tiba ya mitishamba ya kutibu ugonjwa wa kisukari iliyotengenezwa kwa 

kutumia malighafi zilizopo nchini". Vilevile, kuhusiana na suala la 

mashine yanaweza kusomeka, "mashine ya kulima inayotumia injini ya 

pikipiki". 

 

Shukrani zinaweza kufuata kutoka kwa watu wengine wa ndani na nje ya 

jumuiya yako wakati watu wenye matatizo kama hayo wanaposoma ama 

kusikia habari kuhusu ubunifu wako. Utambuzi huu unaweza kuthibitisha 

kuwa na thamani zaidi kuliko pesa kwa baadhi ya watu. 

Vyombo vya habari (magazeti, redio, televisheni, nk,) vinaweza 

kukufikia ili kueneza zaidi habari za ubunifu wako kwa jamii pana ikiwa 

wataona muhtasari wa maelezo yako ni wa kuvutia. 

Hasara: 

Wawekezaji wenye uwezo, wajasiriamali, au wanasayansi wanaweza 

wasiwasiliane na wewe kwa ajili ya uendelezaji/ubiasharishaji wa bidhaa 

yako, ikiwa taarifa za kutosha kuhusu bidhaa/ubunifu huo wa kipekee 

hazitakuwapo. 

 (b) Utoaji wa Taarifa Kamili: 

 

Faida: 

a. Mtu yeyote akiwa na maswali yake kuhusu ubunifu wako anaweza 

kuwasiliana na wewe moja kwa moja: 

b. Ubunifu wako unaweza kujulikana, kutangazwa na kupata heshima 

miongoni mwa wasomaji /watazamaji/wasikilizaji; 
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c. Usambazaji wa taarifa ya ubunifu wako miongoni mwa wanarika au 

wanajamii unaweza kuhamasisha kufanya majaribio na matumizi ya 

maarifa yaliyofafanuliwa, hivyo kuongeza fursa za kujiajiri, 

kupunguza umasikini, kuhifadhi mazingira na kuongeza tija; 

d. Utoaji wa taarifa wenyewe, unaweza kuzalisha mahitaji ya bidhaa 

kati ya watumiaji au washirika muhimu katika mnyororo wa thamani. 

Katika baadhi ya mambo, mchakato wa kutumia ubunifu ni mgumu 

au vifaa vyote havipatikani ndani ya nchi, kiasi kwamba watumiaji 

wanashindwa kuutumia na kuuendeleza wenyewe. Kwa hali kama 

hiyo wanaweza kupenda kununua kutoka kwa wabunifu na hivyo 

mahitaji yanaweza kuongezeka; 

e. Wawekezaji muhimu, wajasiriamali na wanasayansi wanaweza 

kuwasiliana nawe ili kuendeleza zaidi na kuibiasharisha bidhaa yako. 

Hasara: 

a. Taarifa itakuwa katika jamii, hivyo, mtu yeyote ataweza kutumia 

taarifa hiyo iliyotolewa; 

b. Pale ambapo taarifa inapokuwa imetolewa, ulinzi wa ubunifu 

(hataza) hautaweza kutolewa kwenye taarifa zilizotolewa kwa jamii. 

Sehemu yoyote ya teknolojia ambayo taarifa zake hazijatolewa 

bado inaweza kulindwa; 

c. Wawekezaji muhimu, wajasiriamali, au wanasayansi wanaweza 

wasiwasiliane nawe kwa ajili ya uendelezaji/ubiasharishaji wa 

bidhaa iwapo wanaweza kutengeneza bidhaa kwa msaada wa taarifa 

zilizotolewa katika jamii; 
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d. Watu wengine wanaweza kunufaika na ubunifu wako bila ya 

kukutambua kwa ubunifu wako. 

 

Masharti ya Kutoa Taarifa: 

(i) Katika Misingi ya Kibiashara: 

 

Haki ya kutumia teknolojia inatolewa kwa mtu wa tatu endapo tu kuna 

misingi ya kugawana faida. Masharti yanaweza kutofautiana kati ya 

makubaliano ya biashara moja na nyingine. Wakati mwingine, 

mjasiriamali anaweza kukubaliana kulipa kiasi kidogo cha malipo kama 

ada ya leseni ya awali lakini anaweza kuchangia kiasi fulani cha mauzo 

ya jumla (wastani wa asilimia 2-3) kama mrabaha kwa muda fulani. Hata 

hivyo, uwezo wa teknolojia wa kuzalisha mahitaji ya kibiashara 

utategemea na upekee wake, uwezekano wa kuuzika kibiashara, iwapo 

teknolojia inaweza kutumika au inahitaji utafiti zaidi na kuendelezwa ili 

kubadili ubunifu au wazo kuwa bidhaa. 

 

Kwa hiyo, hata kama mtu atateua chaguo hili, inaweza kukubaliwa kuwa 

Tume inaweza kushindwa kupata suluhisho la haraka la kibiashara kwa 

kila mtu atakayewasilisha taarifa kwenye Daftari la Usajili wa Ubunifu, 

Ugunduzi na Maarifa Asilia la Tume. Tutatoa maelezo mafupi kwenye 

tovuti na katika kanzidata zetu, na kisha wajasiriamali muhimu 

wanaweza kuonesha kuvutiwa na teknolojia au bidhaa hiyo maalum. 

Hasara ya kuteua chaguo hili ni kwamba watumiaji pekee wanaoweza 

kunufaika na ubunifu wako ni wale ambao wana uwezo wa kulipia ili 

wapate haki ya leseni ya teknolojia hiyo. Zaidi ya hayo, kusipokuwa na 
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kubadilishana taarifa kamili na watu wengine, wale wenye nia ya 

kuendeleza teknolojia hiyo zaidi wanaweza kushindwa kufanya hivyo. 

 

(ii) Huduma Bila Malipo: 

Hii ni kwamba iwapo mkulima mdogo au fundi sanifu anataka kutumia 

ubunifu wako kwa ajili ya matumizi yake binafsi kwenye shamba lake 

dogo au katika karakana ndogo, anaweza kufanya hivyo bila kuwajibika 

kuchangia mapato. 

 

Hasara yake ni kwamba mtu anaweza kudai kuwa ni kwa ajili ya 

matumizi binafsi lakini baadaye akaishia kuzalisha faida ya kibiashara. 

Hii itahitaji umakini wa kuandaa leseni ya makubaliano. 

 

(iii) Uhawilishwaji wa Teknolojia: 

 (a) Kuipatia COSTECH mamlaka au idhini ya kufanya usuluhishi: 

Kwa kuipatia Tume haki/mamlaka au kuiidhinisha kusuluhisha, 

mvumbuzi anaiwezesha Tume kujadiliana kwa niaba yake na 

wajasiriamali na wawekezaji muhimu. Iwapo kutatokea mgogoro wowote 

kuhusu uhawilishaji wa teknolojia kwenda kwa mtu mwingine, Tume 

itatoa msaada wa ushauri katika hatua za mwanzo za usuluhishi wa 

migogoro husika kwa wabunifu na kusimamia makubaliano ya mikataba 

na upande mwingine. 

 

Faida: 

 Utapata mwongozo kuhusu lini, kwa masharti gani na kwa nani 

teknolojia inapaswa kuhawilishwa 
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 Tume itawasiliana na watu/taasisi husika kwa ajili ya uendelezaji 

zaidi wa teknolojia hiyo. Hii itaepusha uwezekano wa mtu mwingine 

kutumia fursa ya kutokufahamu kwako au kutokujua mchakato wa 

majadiliano kwa upande wa mbunifu 

 Ujuzi au maarifa yasiyojulikana unaweza kubaki kuwa siri na hivyo 

kutoa fursa ya kujadili mikataba mbadala kwa maarifa hayo. 

Hasara: 

a. Faida inayodhaniwa kuwa itapatikana katika mikataba ya leseni 

inaweza isipatikane; 

b. Kutokana na matarajio, masharti ya leseni yanaweza kujaribu kuweka 

uwiano wa maslahi ya wajasiriamali wadogo na hivyo kumzuia 

mbunifu kuongeza mapato yake; 

c. Kutokuweka wazi taarifa za maarifa na ujuzi, watumiaji wa teknolojia 

wanaweza kupata vikwazo na ugumu katika kutumia na kuendeleza 

teknolojia hiyo. 

 

D. Kuongeza Thamani katika Ubunifu/Ugunduzi na Maarifa Asilia: 

Ubunifu/ugunduzi/maarifa asilia yanaweza kusambazwa tu baada ya 

kufanyiwa utafiti kwa ufanisi zaidi na mbunifu mwenyewe au taasisi ya 

utafiti. Ubunifu/ugunduzi/maarifa asilia hayatasambazwa kwa mtumiaji 

mwingine bila kufanyiwa utafiti zaidi juu yake. Uongezaji wa Thamani 

utajumuisha uchambuzi utakaofanywa na wataalamu, utengenezaji wa 

kifaa cha mfano, kufanyiwa majaribio, nk. Kasoro ni kwamba ikiwa 

Tume au mbunifu katika kipindi fulani hataweza kupata ongezeko la 

thamani, kutokana na kutopewa kipaumbele au ukosefu wa rasilimali, 
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ubunifu utabaki kuwa siri. Zaidi ya hayo, kukiwa na usiri wa taarifa 

baadhi ya watafiti binafsi hawataweza kujitokeza kushiriki katika 

kuongeza thamani, hivyo uendelezaji wa baadhi ya vipengele au 

uboreshaji wa ubunifu huo utakwama. 

 

E. Usuluhishi unaofanywa na COSTECH kwa ajili ya ubiasharishaji: 

COSTECH inaweza kuingilia kati usuluhishi wowote kwa mamlaka au 

haki iliyopewa, kwa niaba ya mbunifu au mtoa taarifa kwa madhumuni 

mbalimbali kama kuandaa mpango wa biashara, uzalishaji wa bidhaa na 

utafiti wa masoko pale inapobidi. Hii ina maana kwamba: 

 

 (i) Ili kuridhia kuandaa Mpango wa Biashara ina maana kuwa Tume 

inaweza kushirikisha wanafunzi, Mtandao wa Wafanyabiashara, au 

wengineo kutumia fursa za uendelezaji wa wazo au ubunifu au maarifa 

asilia kibiashara baada ya kufanya utafiti wa masoko. 

(ii) Ili kuridhia uendelezaji wa bidhaa Tume itahitaji kushirikisha wadau 

kutoka katika asasi kama vile Mtandao wa Wazalishaji, Mtandao 

Kuongeza Thamani, Mtandao wa Utafiti na Maendeleo. 

 

Gharama za shughuli hizi zinaweza kupatikana kutokana na ada za leseni 

au mapato ya mrabaha ambayo yanaweza kuzalishwa kutokana na 

ubiasharishaji wa teknolojia au kuchangiwa na wabunifu pale inapobidi 

na kuwezekana. Tume ina haki ya kuingiza baadhi ya teknolojia 

zilizoshinda tuzo au zenye kipaumbele zilizokubaliwa katika kanzidata 

yake ya ubunifu, ugunduzi na maarifa asilia kwa ajili ya kuziendeleza. 

Vigezo vyake ni pamoja na faida zinazoweza kupatikana kwa jamii, 

upekee, uwezekano wa kuboresha mazingira au kupunguza umaskini au 
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kuzalisha ajira, au uwezekano wa kutumiwa na watu wengi zaidi katika 

kuwapunguzia wanawake mzigo, au kuongeza ufanisi au uendelezaji wa 

maeneo yenye ukame, nk. 

 

F. Msaada Unaotolewa na COSTECH katika Ulinzi wa Haki dhihini  

COSTECH itatoa ushauri na taarifa za msingi kuhusiana na ubunifu, 

ugunduzi au maarifa asilia. Zaidi ya hayo, COSTECH inaweza kusaidia 

katika ulinzi wa hakimiliki dhihini za ubunifu wako; inapowezekana na 

kukubalika Tume inaweza pia kuishirikisha timu yake au wataalamu 

wengine husika kama vile (Wanasheria au mawakala wa Hakimiliki 

Dhihini) kutegemeana na uwepo wa rasilimali muhimu. Katika hatua za 

mbeleni gharama za shughuli hii zinaweza kupatikana kutokana na ada za 

leseni au mapato ya mrabaha ambayo yanaweza kuzalishwa.kutokana na 

ubiasharishaji wa teknolojia au kuchangiwa na wabunifu pale inapobidi 

na kuwezekana.  

11.4 FOMU YA UTOAJI WA TAARIFA ZA SIRI (WTF 4) 

 

SEHEMU YA I: MAELEZO YA SIRI YA 

UGUNDUZI/UBUNIFU/MAARIFA ASILIA 

 

1. Taarifa za Mgunduzi/Mbunifu/Mmiliki wa Maarifa 

Asilia……………………………………………………………… 

2. Anuani ya Mgunduzi mwenza/Mbunifu mwenza/Mmiliki mwenza 

wa Maarifa Asilia ………………….…………………….………… 

3. Jina la ugunduzi/Ubunifu/Maarifa Asilia 

………………………………………………………………..…….…….. 
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4. Fani/Uga wa Ugunduzi/ubunifu/Maarifa asilia ....……………….…. 

5. Ugunduzi/ubunifu/Maarifa haya asilia kimsingi yanaendana na 

………………………………………….…………………………… 

6. Usuli na maarifa husianishi  

(a) Tatizo la kiufundi linalotatuliwa na ugunduzi/ubunifu/Maarifa asilia 

ni…………………………………………………………………………

………………………………………………………………………….. 

Maelezo ya kiundani yanafafanuliwa kama ifuatavyo: 

……………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………

…………………………………………………………………….……… 

 

(b) Faida za ugunduzi/ubunifu/Maarifa  yako asilia ni: 

…………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………… 

 Maelezo ya kimaandishi juu ya ugunduzi/ubunifu/maarifa asilia 

(ikibidi ambatanisha karatasi ya ziada ikiwa nafasi haitatosha) 

 

7. Maelezo ya ugunduzi/ubunifu/maarifa asilia ni kama ifuatavyo 

…………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………… 
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Michoro (Ambatisha michoro kuhusu ugunduzi/ubunifu/maarifa asilia 

kama ipo)  

 

8. Kupata wazo la mwanzo juu ya ugunduzi/ubunifu/maarifa asilia      

(a) Tarehe ya kupata wazo: 

…………………………………………………………………………… 

 

(b) Tarehe ambapo wazo lilianza kuandikwa: 

…………………………………………………………………………… 

9. Kuliweka wazo kwenye matumizi  

(a) Je ugunduzi/ubunifu/maarifa asilia yamewekwa kwenye matumizi 

(umekamilika?) 

…………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………

Kama jibu ni hapana uko katika hatua gani? 

…………………...…………………………………...…………………… 

Je kuna maelezo ya aina yoyote kuhusiana na ugunduzi/ubunifu/maarifa 

asilia yaliyotolewa kwa jamii? Kama jibu ni ndiyo, ni lini na kwa watu 

gani. 

……………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………

………………………………………………………………………... 

 Je ugunduzi/ubunifu/maarifa asilia yana hakimiliki dhihini kwa 

mfano hataza au aina nyingine ya miliki dhihini?  

………………………………………………………….……………… 
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 Kama jibu ni ndiyo, taja aina ya miliki dhihini na ni nani mmiliki 

wa miliki hiyo. 

……………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………

Kama jibu ni hapana, je una mkakati wa kutafuta hakimiliki dhihini? 

NDIYO/HAPANA (Kata isiyohusika) 

 

SEHEMU YA II:  USIRI  

MAKUBALIANO HAYA, kati ya 

__________________________________________________, ambaye 

anuani yake ni _____________________________________________, 

atakayejulikana kama “MPOKEAJI”, na 

_____________________________________________ ambaye anuani 

yake ni: 

___________________________________________________________

atakayejulikana kama “MTOAJI,”  yatahusika kuongoza masharti ya 

kutoa taarifa za siri ("MAELEZO") toka kwa MTOAJI kwenda kwa 

MPOKEAJI yanayohusiana na ugunduzi/ubunifu/maarifa asilia yenye 

jina la: 

___________________________________________________________ 

 

yaliyoendelezwa na 

___________________________________________________________ 

wa 

___________________________________________________________ 
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Kuhusiana na MAELEZO, MPOKEAJI amekubali kuwa:  

(1) Isipokuwa kama ilivyoelezewa kwenye kipengele (3) hapo chini, 

hatatumia maelezo haya kwa ajili ya matumizi yoyote ya kibiashara, 

lakini badala yake kutumia maelezo hayo kwa lengo la kupima tu nia 

yake kwenye MAELEZO husika. MPOKEAJI pia anabainisha kuwa 

mapitio ya taarifa atakayofanya hayatahusiana na kuweka msingi wa 

kuweza kuomba kupatiwa HakiMiliki Dhihini au kufanya lolote 

kuhusiana na taratibu zozote za ofisi yoyote ya kisheria au mahakamani. 

MPOKEAJI anakubali kutotumia MAELEZO aliyopokea kwa matumizi 

mengine nje ya yale yaliyokubaliwa kwenye mkataba huu.  

 

(2) Isipokuwa kama ilivyoelezewa kwenye kipengele (3) hapo chini, 

hatatoa MAELEZO kwa wengine (ila kwa wafanyakazi wake ambao 

watahitaji maelezo hayo kwa malengo tarajiwa na ambao 

wanafungamana katika kutunza siri za taarifa) bila kuwa na ruhusa ya 

kimaandishi kwa MTOAJI. MPOKEAJI atatumia busara kulinda siri ya 

MAELEZO kwa namna ile ile ambavyo angefanya kulinda maelezo 

yenye siri ya ofisi yake.  

 (3) MPOKEAJI hatakatazwa kutumia au kutoa taarifa: 

 (a) Kama MPOKEAJI ataweza kuonesha kuwa alikuwa anamiliki  

 

MAELEZO hayo kabla ya kupewa taarifa zake.  

(b) Ambayo kwa sasa na hapo baadaye yangekuwa maarifa katika jamii 

bila kujali matendo au kutotenda kwa MPOKEAJI au  

(c) Ambayo MPOKEAJI amepata maelezo hayo kisheria kutoka 

kwenye vyanzo vingine mbali na MTOAJI.  



73 
 

 

Inakubalika pia kwamba kutoa MAELEZO kwa MPOKEAJI hakutoi 

ridhaa au leseni kwa MPOKEAJI chini ya kifungu chochote cha 

hakimiliki dhihini kwa sasa au kitakachoshikiliwa na MTOAJI hapo 

baadaye au vinginevyo. Majukumu ya MPOKEAJI chini ya masharti ya 

mkataba huu yatadumu kwa muda wa miaka mitatu (3) kutoka tarehe ya 

kusainiwa na MPOKEAJI hapa chini. 

 

Ili kuthibitisha Makubaliano haya wahusika kupitia kwa waweka saini 

wao waliothibitishwa wanatekeleza Makubaliano haya.  

 

MPOKEAJI                   MTOAJI  

 

Saini: ……………………… Saini: ____________________________ 

 

Jina:………………………… Jina : ____________________________ 

(Tafadhali andika jina kwa herufi kubwa)   

 

Cheo: ………………………… Cheo: ____________________________ 

 

Tarehe: ………………………Tarehe____________________________ 

 

11.5 TATHMINI NA UPIMAJI WA UGUNDUZI/UBUNIFU/ 

MAARIFA ASILIA (WTF 5) 

 

IJAZWE BAADA YA MPIMAJI KUKUTANA NA 

MGUNDUZI/MBUNIFU/MMILIKI WA MAARIFA ASILIA 
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Angalizo:  

 Neno Mgunduzi litatumika kumaanisha 

Mgunduzi/Mbunifu/Mmiliki wa Maarifa asilia 

 Neno Ugunduzi litatumika kumaanisha Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa 

asilia 

A: Upimaji wa Mgunduzi/Mbunifu/Mmiliki wa Maarifa asilia  

 

1) Je Mgunduzi/Mbunifu/Mmiliki wa Maarifa asilia ana raghba na 

kuwajibika na Ugunduzi/Ubunifu/ Maarifa asilia  

(Ndiyo/Hapana……………………….………………………………..…) 

 

2) Je Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia umetokana na kazi zako za 

kila siku? (Ndiyo/Hapana……………………………….………….....…) 

 

3) Je Mgunduzi/Mbunifu/Mmiliki wa Maarifa asilia ana ujuzi 

unaohitajika kuendeleza Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia? Kama jibu ni 

hapana, ni ujuzi upi unaokosekana? Je ujuzi huo unaweza kupatikana?  

(Ndiyo/Hapana …………………………..………………………..…….) 

 

4) Je Mgunduzi/Mbunifu/Mmiliki wa Maarifa asilia ana utashi wa 

kushirikishwa katika uendelezaji na ubiasharishaji wa 

Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia (Ndiyo/Hapana ………….….……….) 

 

5) Je Mgunduzi/Mbunifu/Mmiliki wa Maarifa asilia ana uzoefu katika 

masuala ya biashara na ubiasharishaji?  

(Ndiyo/Hapana …………………………………………………..…..….) 
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6) Nini maoni yako juu ya uendelezaji wa Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa 

asilia baada ya tathmini na upimaji……………………………………… 

 

B: Upimaji wa Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia  

1) Je Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia yanakidhi sifa za kuendelezwa na 

kubiasharisha?      (Ndiyo/Hapana ……………………….………………)  

2)  Je Ugunduzi/Ubunifu/ Maarifa asilia uko katika hatua gani (Weka 

alama (√ ) panapohusika) 

 

 

C: Upimaji wa HakiMiliki Dhihini  

1) Je Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia unakidhi sifa za kupata HakiMiliki 

Dhihini (Ndiyo/Hapana …………………………………….………..…) 

 

2) Aina gani ya HakiMiliki Dhihini ni muafaka kwa 

Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia huu weka (√ ) panapohusika) 

 Hataza ………………….…   Nembo ya Biashara ………  

 Hataza ndogo ……………...   Siri ya Kibiashara …………  

 Usanifu wa kiviwanda …… 

  Haki Miliki Dhihini …..…. 

  Haki za Watafiti wa Mbegu 

za Mimea (PBR) ……….…… 

 

    

 

Umekamili
ka na tayari 
kupelekwa 

sokoni 

Sampuli 
kifani   

Maendeleo 
fulani 

yamefanyik
a  

Utafiti 
umefanyika  

 

Ni wazo tu 
 
 

5 4 3 2 1 
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11.6 TATHMINI NA UPIMAJI WA KITAALAM WA 

UGUNDUZI/UBUNIFU/MAARIFA ASILIA 

(WTF 6) 
 

A: Umiliki na Ulinzi wa HakiMiliki Dhihini  

 

Kazi  

1) Hakiki mikataba yote ya makubalianao kama vile 

mikataba ya ajira, mikataba ya utafiti na mikataba ya 

washauri, mikataba ya leseni, mikataba ya utunzaji 

wa siri   

Maswali 

yanayopaswa 

kujibiwa  

Je, madai yaliyowasilishwa ni halali kisheria?  

Je, kuna madai ya awali ya 

Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia?  

Je, Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia 

umeshabiasharishwa?  

 

Kazi 

 

2) Utafutaji wa upya wa taarifa za hataza na 

kisayansi pamoja na ugunduzi wa awali. Wasiliana 

na ofisi ya msajili wa hataza na kanzidata ili kupata 

majina ya wamiliki wa hataza au waombaji kwa ajili 

kumbukumbu na usalama. Hakiki ugunduzi wote 

“wa awali” husika, machapisho, vielelezo vya 

ugunduzi wa awali, matokeo ya matumizi ya awali 

na utafutaji wa wezi wa kazi za ubunifu, taarifa na 

maoni yaliyotolewa na Mgunduzi/Mbunifu/Mmiliki 

wa Maarifa asilia. Wasiliana na mwanasheria 

kutambua uwezekano wa kupata hataza, vilevile 

kuondoa uwezekano wa kudai ubunifu 

uliokwishasajiliwa na wabunifu wengine nk. 
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Maswali 

yanayopaswa 

kujibiwa 

Je, Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia au sehemu yake 

yamepata hataza, yanasubiri kupata hataza au aina 

nyingine ya hakimiliki dhihini. Je hataza na maombi 

yote ya hataza yametambuliwa?  

Je, kuna haki yeyote imeingiliwa?  

Je, hataza ni njia muafaka ya kulinda miliki dhihini?  

Je, Hataza ni njia sahihi ya kuwezesha jamii kutumia 

teknolojia hiyo?  

 

B: Mgunduzi/Mbunifu/Mmiliki wa maarifa asilia  

 

 

3) Kagua Wasifu na chunguza historia ya 

mgunduzi/mbunifu/mmiliki wa maarifa asilia. 

Mhoji mgunduzi/mbunifu/mmiliki wa maarifa 

asilia.  

Maswali 

yanayopaswa 

kujibiwa 

Angalia mahojiano na mgunduzi/mbunifu/mmiliki 

wa maarifa asilia.  

Je, mgunduzi/mbunifu/mmiliki wa maarifa asilia 

yuko mbele ya fani ya ubunifu/ugunduzi/maarifa 

asilia yake? 

 

C. Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia 

Kazi 

 

4) Upimaji wa sayansi/fikira nyuma ya 

ubunifu/ugunduzi/maarifa asilia, kwa kutumia 

wataalamu wa fani husika kama ikibidi. 

Chunguza hatua za ziada kwenye mnyororo wa 
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thamani zinazohitajika kwa ajili ya 

ubiasharishaji.  

Maswali 

yanayopaswa 

kujibiwa  

Je, Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia ni ya kisayansi 

na yanaweza kutendeka?  

Je, Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia yanaweza 

kuthibitishwa mbele ya mhitaji wa leseni ya 

kuyatumia au mwekezaji? 

Kama Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia 

haujakamilika (Ni wazo tu; je kuna utafiti au 

uendelezaji ambao umekwishafanyika?) Je itachukua 

muda gani na gharama kiasi gani kuuendeleza na 

kuubiasharisha? 

Je, Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia yatahitaji 

miundominu mipya au ya nyongeza ambayo kwa 

sasa mgunduzi/mbunifu/mmiliki wa maarifa asilia 

hana? Je ni miundombinu ipi ambayo 

mgunduzi/mbunifu/mmiliki wa maarifa asilia 

anaweza kupata fursa ya kuitumia? 

Je, kuna matatizo au changamoto juu ya 

Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia, (kiufundi, 

kibiashara, masoko, kisheria) ambayo yanaweza 

kusababisha kushindwa kuubiasharisha? Je unahitaji 

kibali cha serikali au upatikanaji wa hati ya 

uthibitisho? 

Je, Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia yanatumika 
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kwenye eneo moja au maeneo mbalimbali? Je unatoa 

uwezekano wa matumizi mbadala iwapo 

itashindikana kuubiasharisha?  

 

D. Masoko 

 

Kazi 

 

5) Fanya uchambuzi wa hali ya masoko   

Maswali 

yanayopaswa 

kujibiwa  

Je, wateja wa Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia haya 

ni akina nani? Je ni masoko yapi ambayo 

Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia haya yanaweza 

kutumika kitaifa, kikanda na kimataifa? Je, 

Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia haya yanakidhi 

masoko yaliyoainishwa, ambayo hayajatoshelezwa? 

Je, yanakidhi matakwa gani mahsusi?  

Je, Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia yanachangia 

katika kuboresha bidhaa/mchakato/huduma ambayo 

kwa sasa inatosheleza mahitaji ya soko? Je, 

teknolojia hiyo inawakilisha uboreshaji mdogo au 

mkubwa/upunguzaji wa gharama wa 

bidhaa/mchakato/huduma?  

Je, wahitaji leseni/wateja wamekwishatambulika au 

kupatikana? Je, kumekuwa na nia ya kubiasharisha 

Ugunduzi/Ubunifu/ Maarifa asilia?  
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E. Faida za kiuchumi na kijamii  

 

Kazi 

 

 

6) Fanya uchambuzi wa kiuchumi na kijamii juu 

ya Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia  

 

Maswali 

yanayopaswa 

kujibiwa  

 

Je, Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia yanaweza 

kuchangia kuongeza ajira, uwekezaji mpya, fursa za 

kuuza bidhaa nje, kuboresha maisha ya watu wenye 

ulemavu na wenye mahitaji maalum, maendeleo 

vijijini, kutokomeza umaskini na/au maendeleo ya 

biashara ndogo na za kati?  

Je, ubiasharishaji wa Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa 

asilia utatoa njia mbadala kwa uingizaji wa bidhaa 

toka nje ya nchi? Je, ni matokeo gani ya maendeleo 

ya rasilimali watu yanategemewa kutokana na 

ubiasharishaji wa Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa hayo 

asilia. 

Je, utawekwaje kwenye matumizi halisi na kukidhi 

mahitaji ya watumiaji? 
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F. Ubiasharishaji  

 

Kazi 

 

 

7) Upimaji wa uhakika wa njia za ubiasharishaji 

wa Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia  

 

Maswali 

yanayopaswa 

kujibiwa  

 

Njia ipi ni sahihi zaidi kwa ajili ya ubiasharishaji wa 

Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia? Je, ni gharama kiasi 

gani zinahitajika kwa ajili ya ubiasharishaji kwa 

kutumia njia iliyopendekezwa? Kwa kukadiria je, ni 

gharama kiasi gani zitahitajika katika ubiasharishaji 

kwa kupitia njia iliyopendekezwa? Je, ni vyanzo gani 

vya fedha vinavyopendekezwa? 

 

Mapendekezo 

----------------------------------------------------------------------------------------

----------------------------------------------------------------------------------------

---------------------------------------------------------------------------------------- 

Angalizo: Mkataba wa siri unapaswa kufanywa baina ya mtoaji na 

mpokeaji (Mtaalamu), rejea WTF 2.  
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11.7 FOMU YA MAOMBI YA TUZO (WTF 7) 

 

MAOMBI YA USHIRIKI KATIKA MASHINDANO YA KITAIFA YA 

SAYANSI, TEKNOLOJIA NA UBUNIFU  

 

 

1. Tafadhali jaza taarifa na anuani yako   

(a) Jina………………………………………………………………… 

(b) Anuani ………………………..…………………………………… 

(c) Simu………………………………………………………………… 

(d) Taasisi unayotoka ………………..………………………………… 

(e) Makazi……………………………………………………………… 

(f) Tarehe ya kuzaliwa ………………………….………………..…… 

(g) Barua pepe…………………………….…………………………… 

(h) Uraia ……………………………………..………………………… 

(i) Kiwango cha Elimu………………………………………………… 

(j) Taaluma…………………………………..………………………… 

(k) Kazi …………………………………………...…………………… 

 

2. Maombi yanahusu (weka alama ya √ panapohusika) 

a. Ugunduzi ……………………………………………..…………….. 

b. Ubunifu …………………………………………...……..…………. 

c. Matumizi ya teknolojia katika mazingira mapya ………..…………. 

d. Uvumbuzi …………………………………………..………………. 

 

3. Jina la Ugunduzi/ubunifu: ……………………..…………………… 

4. Muhtasari kwa ufupi wa maombi yako ……………………………... 

………………………………………………………………………..……

……………………………………………………………………………... 
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5. Je, ugunduzi/ubunifu wako unatatua tatizo gani la kiufundi? 

……………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………… 

 

6. Kutokana na tatizo uliloainisha hapo juu, je ni ufumbuzi gani wa 

kiufundi ambao ugunduzi/ubunifu wako unatatua? (Elezea kwa undani, 

ikiwa ni pamoja na maelezo yanayohusu michoro muhimu, picha na 

maelezo mengine). 

……………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………… 

 

7. Toa maelezo yanayohusu kazi ambayo imekwishafanyika katika 

eneo lako la ubunifu/ugunduzi. 

 

……………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………… 
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8. Je, ni kitu gani kipya unachodai katika ugunduzi wako 

ukilinganisha na vile ambavyo vilishafanyika? Toa maelezo ikiwa 

unafahamu kama ugunduzi wako umewahi kufanywa na mtu mwingine.  

……………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………… 

9. Toa maelezo ya umuhimu wa ugunduzi wako: 

a) Jinsi ulivyochangia au unavyoweza kuchangia kujenga maendeleo 

ya kijamii na ya kiuchumi hapa nchini ………………………………… 

………………………………………………………………………….. 

b) Jinsi ulivyochangia au unavyoweza kuchangia katika kujenga au 

kuendeleza taaluma? 

……………………………………………………………………………

………………...………………………………………………………… 

 

c) Jinsi gani umewekwa au unaweza kuwekwa kwenye matumizi ya 

kuboreshs maisha ya wananchi? 

……………………………………………………………………………

……………………...…………………………………………………… 

d) Je, ubunifu/ugunduzi wako umekamilika tayari katika kiwango cha 

kutumika? Ndiyo/Hapana (Kata isiyohusika) 

 

Kama ndiyo, eleza kwa ufupi. 

……………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………

………………………………………………………….……… 
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10. Je, kuna mtu mwingine ambaye ameshiriki katika ubunifu/ugunduzi 

huo?Ndiyo/Hapana (Kata isiyohusika) 

Kama ndiyo, eleza kwa ufupi. 

……………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………… 

 

11. Jinsi gani umepata taarifa juu ya mashindano haya. 

……………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………… 

 

Maombi haya pamoja na taarifa zingine zitumwe kwa: 

 

Mkurugenzi Mkuu, 

Tume yaTaifa ya Sayansi na Teknolojia, 

S.L. P. 4302, 

DAR ES SALAAM. 
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11.8 MWONGOZO WA TATHMINI YA MAOMBI YA TUZO 

(WTF 8) 

 

Jina la mwombaji:______________ __________________________ 

 

Jina la ubunifu:__________________________________________ 

 

Kila kipengele kina alama 1 – 10  

 

NGAZI YA I: TATHIMINI YA AWALI 

Kigezo Maelezo 

1. Uhalisia wa bidhaa au ubunifu 

Je, kuna uhalisia mpya uliopita zile zilizopo? 

 

2. Ubunifu uliomo katika bidhaa 

Je, ni ugunduzi au ubunifu gani katika 

bidhaa? 

 

3. Mchango wa kijamii na kimaendeleo wa 

bidhaa Elezea uwepo wa mchango wa ombi 

hili kijamii na kiuchumi 

 

4. Kuna sayansi yeyote ndani ya hiyo bidhaa  

Je, ni kanuni zipi za kisayansi ziko katika 

kile kinaoombewa?  

 

5. Kutumika  

Elezea kama bidhaa husika bado iko kwenye 

wazo au inahitaji maboresho kabla ya 

kutumika au iko tayari kwa kutumika  

 

6 Uhusiano wa bidhaa na dhana ya 

maendeleo ya viwanda.  
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NGAZI II: MAPENDEKEZO  

 

Je, ni nini mapendekezo yako kuhusu bidhaa husika? 

 

 MAPENDEKEZO NDIYO HAPANA 

 Bidhaa inaweza kuendelezwa kama 

ugunduzi mpya  

  

 Bidhaa inaweza kuendelezwa kama ubunifu 

mpya  

  

 Bidhaa inaweza kuendelezwa kama bidhaa 

inayoingizwa kwenye mazingira mapya  

  

 Bidhaa si mpya lakini inafaa kuendelezwa    

 Bidhaa si mpya na kuna bidhaa zingine 

kama hizo ambazo tayari zinatumika  

  

 Bidhaa haifai kuendelezwa    

 
 

NGAZI III: MAMBO MENGINE 
 

Je, unaweza kuwekeza katika kuendeleza bidhaa 

hii? 

Ndio  

Nina wasiwasi  

Hapana  

 

MAPENDEKEZO 

 

MFANYA TATHMINI 

 

Jina: 

__________________________________________________________ 

 

Saini: 

___________________________________________________________ 

 

Tarehe: 

___________________________________________________________ 
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COSOTA/Vyuo Vikuu, nk.  

KIAMBATISHO 1 

MCHORO UNAOONESHA TARATIBU ZA KUBAINISHA NA 

KUSHUGHULIKIA UBUNIFU, UGUNDUZI NA MAARIFA 

ASILIA 

Chati ifuatayo itatumiwa na Serikali katika kuwahamasisha wabunifu, 

wagunduzi na wenye maarifa asilia: 

       

   

       

 

 

            

 

 

       

 

 

        

 

       

 

     

 

 

 

 

 

 

Taasisi ya Tiba Asilia, Vyuo 
Vikuu, Taasisi za Utafiti 

wa Kilimo, Taasisi za 
Utafiti wa Mifugo, nk. 

A: Ubunifu wa 
Kihandisi 

B: Ubunifu wa 
Kibiolojia 

C: Ubunifu wa 
Kidhahania 

Vyuo vikuu/vyuo vya ufundi 
/VETA/Taasisi za Utafiti na 
Maendeleo, nk. Mtandao wa 
Wazalishaji 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Maafisa 
Watendaji wa 
Vijiji/Televisheni/Redio/WyEST na 
Tume/Tovuti/Magazeti 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa, VETA, AZISE, 
AZAKI, Utafiti na Maendeleo na Taasisi za 
Elimu ya Juu na Mashindano 

COSTECH   

COSTECH 

COSTECH  

COSTECH/Mtandao wa Uongezaji wa 
Thamani na Utafiti na Maendeleo  

BRELA/Msajili wa PBR/COSOTA/ 
COSOZA/BPRA 

Tume/Mtandao wa Uongezaji wa Thamani na 
Utafiti na Maendeleo, Mtandao wa Wazalishaji 

Kanzidata ya Ubunifu, 
Ugunduzi na Maarifa 

Asilia 

 
 
 

Maarifa Asilia 

Usajili wa Awali 

Tathmini ya 
Kitaalamu 

Ulinzi na Usajili 

Utengenezaji wa 
Bidhaa ya Mfano 

Kutangaza/Kujen
ga Uelewa 
 
 

Ubainishaji 

Utunzaji wa 
Nyaraka 

Mchakato Wahusika 
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KIAMBATISHO 2 

 

 

 

 

  

 

 

          

        

 

 

                        

 

 

 

 

 

 

  

 

 

 

Maandalizi ya Michoro ya 
Kiuhandisi 

Makadirio ya Gharama za 
Kutengeza Bidhaa ya Mfano 

Utengenezaji/Majaribio ya 
Bidhaa ya Mfano  

Ufungashaji wa Bidhaa ya Mfano 
UCDTT, CBE, SIDO, IFM, BRELA 

WyEST/COSTECH, Mtandao wa 
Uongezaji Thamani na Utafiti na 
Maendeleo na Wazalishaji  

WyEST/COSTECH 

WyEST/COSTECH 

Ubiasharishaji na Utoaji Leseni COSTECH, TTOs, SIDO, VETA 

Usambazaji wa Teknolojia katika 
Jamii 

COSTECH/Mitandao ya Kijamii, VETA, 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

A 

Mchakato Wahusika 
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KIAMBATISHO 3 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Uhakiki wa ubunifu wa Kibiolojia 

Majaribio   WyEST/COSTECH, Mtandao wa Uongezaji 
thamani, Utafiti na Maendeleo, TOSCI  

WyEST/COSTECH/Mtandao wa Uongezaji 
thamani, Utafiti na Maendeleo 

Ubiasharishaji na utoaji wa leseni COSTECH, COSOTA, BRELA, COSOZA 

Usambazaji wa Teknolojia katika 
Jamii 
 

COSTECH/Mitandao ya Kijamii, Vyama 
vya Wakulima, Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa 

B 

Wahusika 

 

Mchakato 
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KIAMBATISHO 4 

 

 

 

 

  

 

 

          

     

 

 

 

 

 

 

Uthibitishaji wa ubunifu wa 
Kidhahania 

Majaribio 

WyEST/COSTECH, BRELA 

WyEST/COSTECH 

Ubiasharishaji na utoaji wa leseni COSTECH, COSOTA, BRELA 

Usambazaji wa Teknolojia katika 
Jamii 
 

Tume/Mitandao ya 
Kijamii, Vyama, VETA 

C 

Wahusika 

 

Mchakato 
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