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MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA MAFUNZO YA UALIMU NGAZI YA STASHAHADA YA  

 

                                YA UALIMU KATIKA MWAKA WA MASOMO 2026/2027 

  

1. UTANGULIZI:   

  

Napenda kukuarifu kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imekuchagua kujiunga na  

Mafunzo ya Ualimu ngazi ya Stashahada kwa “PRE SERVICE” na ‘INSERVICE’ katika Chuo cha 

Ualimu Ndala. Uongozi wa chuo unakupongeza kwa kupata nafasi hii, mafunzo ya Stashahada ya 

Ualimu kwa miaka miwili kwa walimu wanachuo watakaokuwepo muda wote Chuoni, na wale 

wataosoma kwa njia ya masafa kwa miaka mitatu hadi minne. Chuo kitafunguliwa tarehe 13.07.2026 

na mwisho kuripoti chuoni ni tarehe 24.07.2026 Ukichelewa kuripoti kwa muda uliopewa hapo juu 

hutapokelewa na nafasi yako atapewa mwombaji mwingine.   

Chuo kipo Wilaya ya Nzega, Mkoa wa Tabora. Kutoka Nzega ni umbali wa kilometa 64 upande wa 

Kusini kuelekea Tabora, na kutoka Tabora ni umbali wa kilometa 60 Kaskazini kuelekea Nzega. Upo 

usafiri wa mabasi kwenda Ndala kutoka Tabora, Nzega na Igunga kila siku isipokuwa siku ya 

Jumapili. Kama utapanda basi/hiace Tabora, panda basi/hiace linaloelekea Ndala au kama utapanda 

bas/hiacei Nzega, panda basi/hiace linaloelekea Ndala.   

Kwa upande wa matibabu ipo hospitali kubwa ya Misheni (R.C) na matibabu ni ya kulipia, hivyo 

njoo na fedha za kutosha au njoo na kadi ya Bima ya afya kwa ajili ya matibabu yako. Utakapofika 

chuoni ripoti kwenye Ofisi ya usajili wa Wanachuo mara moja ili uweze kusajiliwa. Dira yetu ni 

Elimu kwa Manufaa ya Umma, Kauli ya Chuo ni “NDALA COLLEGE CHAPA KAZI” “Mvivu 

hana nafasi Chuoni”. Kazi za mikono ni sehemu ya Mafunzo yako. Pia utatakiwa kufaulu masomo 

yako yote katika mitihani utakayokuwa ukiifanya ukiwa chuoni. Kiwango cha kufaulu mitihani ya 

kila muhula ni kupata wastani wa alama 50% kwa kila somo, Vinginevyo utasimamishwa kuendelea 

na Mafunzo. Aidha unatakiwa uhudhuria vipindi vyote vya masomo darasani na shughuli zingine 

baada ya masomo.  

2.1    MAHITAJI MUHIMU KWA AJILI YA USAJILI . 

  

a. Njoo na vyeti halisi (original certificates) vya kumaliza masomo ya kidato cha IV, VI 

(leaving certificate) na cha taaluma, pamoja na vivuli vyake (Leaving Certificate, result 

slip/academic certificate), cheti cha UALIMU kwa waliohitimu Astashahada ya 

Ualimuna na cheti cha kuzaliwa.   

b. Pima afya yako kabla ya kuja Chuoni. (Request for medical examination form                 

imeambatanishwa).   

c. Ukiwa na matatizo maalum ya kimaumbile na afya toa taarifa kwa Mwadili wa wanachuo                 

mara moja wakati wa kuripoti.   

d. Kama umeoa au kuolewa njoo na vyeti vyako vya ndoa na viwasilishe kwa Msajili  wa 

wanachuo.   

e. Utakula chakula cha kawaida kinachotolewa na chuo. Hivyo hakuna chakula  maalum kwa 

wagonjwa (Special Diet). Wenye matatizo maalum ya chakula watajitegemea.   

f. Utajigharamia nauli ya kwenda na kurudi nyumbani wakati wa likizo.   

g. Hutaruhusiwa kutoka nje ya chuo kwa siku za Jumatatu hadi Jumamosi. Utatoka siku ya               

jumapili tu na siku za sikukuu za Taifa kuanzia saa 8 mchana hadi saa 11 jioni.   



h. Mawasiliano yote kutoka kwa wazazi/mlezi yanayomhusu mwanachuo kama  vile 

msiba/magonjwa yapitie Ofisi ya Mkuu wa chuo.  

  

2.2 MAHITAJI YA USAJILI KWA WANACHUO  KWA NJIA YA MASAFA 

a. Njoo na vyeti halisi (original certificates) vya kumaliza masomo ya kidato cha IV,  cheti cha 

UALIMU,  na cheti cha kuzaliwa.   

b.Utajigharamia nauli ya kwenda na kurudi wakati wa Mafunzo ya ana kwa ana. 

  

3. ADA KWA WANACHUO WA KAWAIDA NA MASAFA  

Ada ya Mafunzo ni T.shs. 250,000/= kwa muhula (Tshs. 450,000/= kwa mwaka). Unaweza kulipa 

ada ya nusu mwaka T.shs. 250,000/= au ada ya mwaka mzima Tshs. 450,000/=. Aidha ya Chuo ilipwe 

kupitia control number iliyotolewa na mhasibu wa chuo wasiliana naye kwa namba 

0686569613.Hakikisha unaandika majina yako kamili kama yalivyo kwenye cheti chako cha shule 

Badala ya sahihi au vifupisho vya majina ya mwekaji.  

 

 

4.1 MICHANGO KWA WANACHUO WA KAWAIDA 

Michango mbalimbali ni Tsh. 150,000/= kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapo chini 

ilipwe kupitia Akaunti Na. 51101100010 Benki ya NMB.  

(Jina la akaunti ni Principal Ndala Teachers’ College Self - Reliance)   

  

S/NA   AINA YA MICHANGO   KIASI(TSHS)   MUDA   

1   Usajili na Kitambulisho   20,000/=   Kwa mwaka wa kwanza tu   

2   Serikali ya Wanachuo   5,000/=   Kwa Mwaka   

3   Huduma ya Kwanza   10,000/=   Kwa Mwaka   

4   Kukodi godoro   10,000/=   Kwa Mwaka   

5   Michezo   30,000/=   Kwa Mwaka   

6   Ukarabati   25,000/=   Kwa Mwaka   

7   Ulinzi   30,000/=   Kwa Mwaka   

8   Usafi na Mazingira   20,000/=   Kwa Mwaka   

JUMLA KUU   150,000/=     

 

4.2 MICHANGO KWA WANACHUO WA MASAFA 

Michango mbalimbali ni Tsh. 150,000/= kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapo chini 

ilipwe kupitia Akaunti Na. 51101100010 Benki ya NMB.  

(Jina la akaunti ni Principal Ndala Teachers’ College Self - Reliance)   

   

  

S/NA   AINA YA MICHANGO   KIASI(TSHS)   MUDA   

1   Usajili  20,000/=   Kwa miaka mitatu hadi minne  

2   Serikali ya Wanachuo   5,000/=   Kwa  Mwaka   

3   Huduma ya Kwanza   10,000/=   Kwa Mwaka   

4   Uendeshaji wa Mafunzo 40,000/=   Kwa Mwaka   

5   Michezo   30,000/=   Kwa Mwaka   

6   Ukarabati   25,000/=   Kwa Mwaka   

7   Usafi na Mazingira   20,000/=   Kwa Mwaka   

JUMLA KUU   150,000/=     

 



5.1 SARE YA WANACHUO WA KAWAIDA   

        Wanaume   

1. Suruali mbili nyeusi zenye linda ndogo (pleats) mbili upande wa mbele kila upande                

wa zipu (kitambaa kisiwe na mistari).   

                                                  (Angalia mfano hapa chini)   

                                               

                                                 Nb: Upana wa suruali chini ni inchi 17.   

  

2. Koti jeusi   

3. Tai ndefu nyeusi   

4. Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga kwa kamba (gidamu)   

5. Mkanda mweusi   

6. Mashati mawili ya sare ya chuo rangi ya bluu bahari (Light blue) ya mikono mirefu.   

7. Soksi nyeusi/ kijivu   

  

  

  

Wanawake   

1. Sketi mbili (2) nyeusi, kitambaa kizito mshono wa V Sketi isiwe fupi ivuke magoti  

      na Isibane,   

                                         (Angali mfano hapa chini)   



                                
  

2. Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga kwa kamba, kisigino kifupi.   

3. Soksi nyeupe nzito.   

4. Kama utavaa hijab, ifanane na rangi ya shati (blue bahari)   

5. Koti jeusi   

6. Tai fupi nyeusi   

Sare ya Michezo   

   Kila mwanachuo ni mwanamichezo, unapaswa kuwa na vifaa vifuatavyo:   

1. Track suit rangi ya bluu bahari (Light Blue)   

2. Bukta na fulana rangi ya bluu bahari (Light  blue)   

3. Viatu vya michezo na soksi ndefu rangi ya bluu nyeusi (Dark blue)   

 

(Angalia mfano hapa chini) 

 

 

 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

5.2MAHITAJI MENGINE:   

 

 

 

 



Kila mwanachuo anatakiwa kuwa na fedha za matumizi binafsi na mahitaji madogomadogo 

ya Chuo kama vile kununua vifaa vya usafi binafsi, matibabu na mahitaji mengine.   

  

6.VIFAA VYA MALAZI NA TAALUMA (WANACHUO WA KAWAIDA)  

a.Shuka mbili rangi ya pinki (zisiwe na maua)   

b.Mto na foronya yenye rangi ya pinki   

c.Chandarua ya rangi nyeupe au bluu (3 x 6).   

d.Vyombo vya chakula (Sahani,bakuli, kikombe na kijiko)   

e.Ndoo kubwa moja na ndoo ndogo moja (kuna shida ya maji)   

f.Madaftari makubwa (10) na kalamu za kuandikia za kutosha   

g.Mkebe wa Hisabati (Mathematical set)   

hRimu moja ya karatasi (A4)   

iUfagio wa kufagilia mazingira ya nje   

jAje na kiasi cha T.Sh15,000/= kwa ajili ya TShirt itakayokuwa Sare ya Chuo.   

kAje na kadi ya Bima ya afya au mchango wa Bima ya Afya Tsh. 50,400/= kwa       asiye 

na kadi ya Bima ya Afya kwa ajili ya matibabu kwani chuo kipo karibu na       Hospitali 

binafsi.   

  

MAAGIZO MUHIMU KWA AJILI YA AFYA:   

Pima afya yako kabla ya kuja Chuoni. (Angalia kiambatisho namba 1 cha Request for medical 

examination form).  

Kiambatisho Na. 2    

MAELEKEZO YA SHERIA NA TARATIBU ZA CHUO  KWA WANACHUO WA 

KAWAIDA  

Utapewa semina elekezi kuhusiana na sheria na taratibu za chuo pindi ufikapo chuoni, aidha utapewa 

fomu ya kujaza kukubaliana na sheria na taratibu za Chuo.  

 

KANUNI ZA CHUO   

CHUO CHA UALIMU NDALA   

Mwalimu, anapaswa kuwa  mfano kwa  jamii , wanafunzi wake na kwa JUMUIYA anamoishi. 

Maneno yake na matendo yake yote yawe ya mifano inayofaa kuigwa. Chuo cha Ualimu Ndala kina 

kanuni zinazoongoza na kinaendeshwa kwa kufuata sheria za Wizara na kanuni hizo. Ukikiuka moja 

ya kanuni hizi hatua kali za kinidhamu zitachukuliwa dhidi yako ikiwa ni pamoja na adhabu au 

kuachishwa mafunzo .  

  

KANUNI ZENYEWE NA HATUA ZAKE ZA KINIDHAMU:   

1. Kila mwanachuo ajiheshimu mwenyewe, awaheshimu wenzake, wanakufunzi, wafanyakazi 

wa chuo na watu wengine anaokutana nao, kinyume cha hapo atapata adhabu kulingana na 

kosa ikiwa ni pamoja na kachishwa Mafunzo.   

2. Ni kosa kwa mwanachuo kwenda nyumbani kwa Mkufunzi au mfanyakazi yeyote  pasipo 

ruhusa maalum. Adhabu itatolewa kwa atakayekiuka utaratibu.   

3. Kila mwanachuo sharti awahi wakati wowote anapohitajiwa kama vile mstarini,  

 Bwaloni, ukumbini, Darasani, katika kazi za nje, anapotakiwa kwa kengele au ishara 

nyingine. Kutotekeleza hayo adhabu itatolewa.   

4. Unatakiwa kuwa msafi na nadhifu wakati wote unapokuwa chuoni, pamoja na  kutunza 

mazingira yako. Adhabu itatolewa ukifanya kinyume.   

5. Ni kosa kwa mwanachuo kuacha kuhudhuria vipindi vya masomo au kutofanyaMitihani kwa 

visingizio vya dini, mila na siasa. Atakayepatikana atafukuzwa Chuo.   



6. Ni kosa kwa mwanachuo kumkaribisha mgeni wake chuoni bila kibali maalum (Wageni 

wanaruhusiwa kufika siku za Jumapili na siku za Sikukuu). Kinyume cha kanuni hii adhabu 

itatolewa.   

7. Yampasa kila mwanachuo aheshimu kazi ya mikono na kuzalisha mali kwa upeo wa uwezo 

wake. Adhabu itatolewa kwa mtegaji.   

8. Kila mwanachuo anawajibika kujituma katika kutunza na kulinda MALI YA UMMA NA 

YA WATU WENGINE. Adhabu ya kulipia uharibifu itatolewa kwa atakayekosa.   

9. WIZI wa aina yoyote, uwe wa fedha, vitu au mitihani ni marufuku. atakayepatikana, 

atafukuzwa Chuo.   

10. Ni marufuku kwa mwanachuo kutembelea majumba ya STAREHE, majumba ya kufikia 

wageni na vilabu vya pombe. Atakaepatikana atafukuzwa Chuo.   

11. Ni kosa kwa mwanachuo kuwa mdanganyifu. Atakayepatikana atapata adhabu kulingana na 

kosa la udanganyifu.   

12. Ni marufuku kwa mwanachuo kuatoka nje ya chuo bila ruhusa. atakayepatikana   atafukuzwa 

Chuo.   

13. Mwanachuo hatakiwi kuwa mjamzito katika kipindi chote cha mafunzo yako.  Vinginevyo 

atakayepatikana atasimamishwa mafunzo.   

14. Ulevi wa pombe, bangi au madawa ya kulevya ni marufuku. Atakayebainika  atafukuzwa 

Chuo.   

15. Ni kosa kwa mwanachuo yeyote kuhamisha kitu/kifaa chochote cha chuo au cha  mtu 

mwingine bila ruhusa. Atakayepatikana atakabiliwa na adhabu.   

16. Ni marufuku kwa mwanachuo yeyote kulala bweninini kwa ugonjwa au udhuru  mwingine 

wakati wa masomo au kazi za nje bila kibali cha Daktari au Mkufunzi anayehusika. 

Atakayepatikana atapata adhabu.   

17. Hurusiwi kwenda nje ya Chuo bila kuvaa sare ya Chuo.   

18. Ni marufuku kwa mwanachuo kujipikia chakula ndani ya bweni wala jikoni bilaruhusa.              

Atakayepatikana atapata adhabu.   

19. Migomo ya aina yoyote hairuhusiwi katika Chuo hiki. Ikitokea wahusika wafukuzwa Chuo.  

20. Ni lazima ufaulu mitihani yote kwa wastani wa alama 50%. Ukishindwa kupata wastani huo  

utarudia mitihani au kurudia mwaka.   

21. Ni marufuku kwa mwanachuo kuwa na lugha chafu, lugha ya matusi, kuwa mgovi, kupigana              

na kufanya kitendo chochote kitakachodhalilisha utu wa mtu. Atakayekiuka atafukuzwa               

chuo.   

22. Ni marufuku kuonesha uhusiano wa kimapenzi kati ya mvulana na msichana.   

 Atakayeonekana atasimamishwa mafunzo ya ualimu.   

23. Taa zitazimwa 5:00 kamili usiku hivyo kila mwanachuo anatakiwa kuwa kitandani   

 kwake kimya tayari kwa kulala.   

24. Simu za mikononi haziruhusiwi kutumika katika vyumba vya madarasa, mitihani, katika 

mikutano ya chuo, wakati wa kazi za mikono, michezo na katika shughuli zote rasmi za chuo. 

Ikibainika unatumia simu katika maeneo hayo simu hiyo utanyag’anywa na utapewa adhabu 

kali au kusimamishwa masomo.   

  

                                   

  

                                                 



  

  

 

 

 

 

 

 

 

 

KIAMBATISHO NA. 3.   

  

  

FOMU YA KUJAZA MAELEZO BINAFSI  

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA  

CHUO CHA UALIMU NDALA  

  

TAARIFA YA MWANACHUO   

(IJAZWE NA MWANACHUO MWENYEWE)   

MAJINA YAKO  

KAMILI:__________________________________________________________________   

TAREHE YA KUZALIWA____________________________________________________   

KIJIJI___________________WILAYA__________________  MKOA_________________   

DINI DHEHEBU____________________________________________________________   

JINA KAMILI LA MZAZI/MLEZI_______________________________________________   

ANUANI YAKE:____________________________________________________________  

UMEOA/UMEOLEWA:______________________________________________________  

KIWANGO CHAKO CHA ELIMU:_____________________________________________   

SHULE YA MSINGI ULIYOSOMEA:____________________________________________   

MWAKA ULIOMALIZA ELIMU YA MSINGI: ______________________________________   

SHULE YA SEKONDARI ULIYOSOMEA_________________________MWAKA_________   

DARAJA ULILOPATA (DIVISION)___________________ ALAMA (POINTS)____________   

MASOMO PAMOJA NA MATOKEO YAKE   

MASOMO:              UFAULU WA ALAMA:   

_______________________________________   _______________   

_______________________________________   _______________   

_______________________________________   _______________   

_______________________________________   _______________   

_______________________________________   _______________   

_______________________________________    _______________   

_______________________________________   _______________   

_______________________________________   _______________   

_______________________________________   _______________   

MCHEPUO ULIOSOMEA (SAYANSI, BIASHARA, SANAA, KILIMO)__________________  

MATATIZO YA KIAFYA ULIYONAYO:__________________________________________  

MSAADA AMBAO UNGEPENDA UPATE KWA MATATIZO YAKO___________________  

________________________________________________________________________ 

MICHEZO UNAYOPENDA KUCHEZA:_________________________________________ 

UTAALAMU MWINGINE ULIONAO:___________________________________________  

  

NDUGU ZAKO WALIOKO NZEGA/TABORA  



JINA LAKE     UHUSIANO        ANUANI YAKE   NAMBA YA SIMU  

________________   _____________   ___________________  _______________ 

________________   _____________   ___________________  _______________  

  

NATHIBITISHA KUWA TAARIFA NILIZOTOA HAPO JUU NI SAHIHI NA ZA UKWELI  

  

JINA KAMILI:            SAINI:      TAREHE  

 

 

 

GOVERNMENT OF TANZANIA 

  
REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

PART A:  

TO: The Medical Officer,   

  From:  The Principal,  

………………………………………………     Ndala Teachers’ College,  

………………………………………………     P. O. Box 9,  

………………………………………………   

  

  NDALA -TABORA.  

Date: ………………………  

Mr/Miss/Mrs………………………………………………………………………  

(Name in Full)  

Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for a full time teacher 
training course. The examination should include the following categories (I –IV) each category 
or sub-category of which will render the applicant ineligible in case of defect. Pregnancy 
(Category IV) will also render a girl ineligible for the course.  

(i) (a) Eye-sight(e) Leprosy  

  

(b) Hearing (f) Limbs  

(c) Speech (g) Epilepsy  

(d) Venereal Diseases  

(ii) Neuroses   (iii) Other serious diseases     (iv) Pregnancy  

  

…………………………………………………………………………………………………………  

…………………………………………………………………………………………………………  

PART B:   

MEDICAL CERTIFICATE  

(To be completed by a Government Medical Officer)  

I have examined the above named and consider that he/she is physically and mentally fit/unfit 

for a full-time teacher training course.  

Eye-sight ………………………………………………………. 

Hearing ………………………………………………………… Limbs 

…………………………………………………………..  

Venereal diseases……………………………………………….  

Leprosy …………………………………………………………  



Epilepsy…………………………………………………………  

Neuroses ……………………………………………………….  

Other serious diseases …………………………………………. 

Pregnancy ……………………………………………………….   

Date …………………………………   Signature ………………………………………..  

Station ………………………………   Designation ………………………………………  

        Official stamp  


