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 Kumb.Na. STC/A/1/VOL.VIII/52                                        Tarehe: 30/05/2025. 
   
 
 Ndugu ………………………………………..................   
   
YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA MAFUNZO YA UALIMU MWAKA 2025/2026  
   
1.0 UTANGULIZI   

Ninayo furaha kukujulisha kwamba umechaguliwa kujiunga na Mafunzo ya Ualimu 
kozi ya Stashahada Maalumu ya Ualimu Elimu ya Msingi katika Chuo cha Ualimu 
Songea. Hongera Sana.  
  
Stashahada Maalumu ya Ualimu Elimu ya Msingi mchepuo wa Sayansi na Hisabati 
ni kozi ya miaka mitatu (3) kwa wahitimu wa kidato cha nne. Ufafanuzi zaidi kuhusu 
masomo na mitihani yatatolewa wakati wa maelekezo kabilishi (Orientation Course) 
ambayo yatatolewa kwa wanachuo wote wiki ya kwanza baada ya kuripoti chuoni. 
Lengo la mafunzo ni kukuandaa kuwa mwalimu mahiri na mwenye ujuzi stahiki ili 
uweze kufundisha kwa ufanisi katika Shule ya Msingi nchini.   

   
2.0 MAHALI CHUO KILIPO   

Chuo kipo Songea mjini, mtaa wa Matogoro Shuleni, umbali wa kilometa 4 kutoka 
stendi ya zamani ya mabasi Songea mjini, upande wa Mashariki kufuata barabara 
iendayo Tunduru. Kwa unayetokea barabara ya Njombe unashauriwa kushuka Kituo 
kikuu cha mabasi Songea (Shule ya tanga) kisha panda daladala hadi stendi ya 
mabasi Songea mjini. Usafiri wa taxi kutoka Songea mjini kuja chuoni gharama haizidi 
Tshs 10,000/=. Kwa unayetokea barabara ya Tunduru shuka stendi ya mabasi 
SeedFarm na usafiri wa taxi haizidi Tshs.5,000/=. Aidha, usafiri wa Bodaboda 
unapatikana kwa gharama ya Tshs 1,000/= hadi 2,000/=.    

   

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

CHUO CHA UALIMU SONGEA 

 
Anuani: Chuo cha Ualimu 
Songea 
Simu:    0759172182 
e-mail:  songeatc@moe.go.tz  
Tovuti:   www.songeatc.ac.tz 
 
Unapojibu tafadhali taja:   

 

 
                  S.L.P 189 
                  SONGEA; 
                  RUVUMA. 
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3.0 DIRA, SHABAHA NA KAULI MBIU  
           3.1 DIRA (VISION)   

‘Kuwa chuo bora cha mafunzo ya ualimu kwa kuzingatia maendeleo ya 
sayansi na teknolojia ili kupata walimu wenye maadili, kujituma na mahiri 
watakaohudumia jamii ndani na nje ya nchi’.   
 

3.2 SHABAHA (MISSION)   
‘Kuandaa walimu wenye maarifa ya kutosha, mbinu bora za kufundishia, 
uwezo wa kuendesha tafiti za kielimu na masuala mtambuka’.  
  

3.3 KAULIMBIU: Kaulimbiu yetu ni “Angaza Umma”  
  

4.0 TAREHE YA KUFUNGUA CHUO 
Chuo kitafunguliwa Tarehe 14/07/2025 kwa ajili ya usajili na kuanza rasmi masomo. 
Usiporipoti chuoni ndani ya wiki mbili unaweza kupoteza nafasi yako. 

   
5.0 MAWASILIANO   

  Iwapo Mzazi au Mlezi anahitaji kuwasiliana na Uongozi wa Chuo atumie namba 
hizi:  0759172182 au 0759168813  

   
6.0 MAHITAJI KWA AJILI YA USAJILI   

    Ili uweze kusajiliwa unapaswa kuja na mahitaji muhimu, vyeti na vitambulisho kama     
ifuatavyo:   

i. Vyeti halisi (Original certificates) vya kufuzu kidato cha nne na vyeti vya kidato 
cha sita kwa wale waliohitimu kidato cha sita (nakala tatu kwa kila cheti) 

ii. Cheti halisi cha kuzaliwa (Original birth certificate) na nakala 
zake tatu;   

iv. Fomu ya afya (Medical Examination Form) iliyojazwa na Mganga wa 
hospitali inayotambuliwa na Serikali;  

v. Picha tatu (03) passport size zenye background rangi ya buluu bahari na picha 
nzima (full photo) moja (1) yenye background ya buluu bahari uliyopiga ukiwa 
umevaa sare ya Chuo.   

 
Muhimu: Usipoleta vyeti halisi hutasajiliwa; hivyo utalazimika kufuata vyeti nyumbani 

  
7.0 ADA YA MAFUNZO NA MICHANGO MBALIMBALI  

7.1 ADA   
Ada ya mafunzo ni Tshs.450,000/= kwa mwaka (TShs.225,000/= kwa 
muhula). Lipa mara baada ya kupewa namba ya kumbukumbu ya malipo ya 
serikali (Control Number) na Mhasibu wa Chuo. Aidha, unaweza kuomba 
“Control Number” na ukalipa ada ukiwa nyumbani kwa kupiga simu zilizopo 
kwenye kipengele Na.5. Hakikisha umelipa ada yote 450,000/= au nusu 
225,000/= mwanzo wa muhula (wakati au kabla ya kuripoti chuoni).   
  



3   

7.2 MICHANGO MBALIMBALI   
 
NA. MCHANGO KIASI (Tshs.) MAELEZO 

1.   Serikali ya Wanachuo (SEWASO)   5,000/=   Kwa mwaka    
2.  Huduma ya kwanza    10,000/=   Kwa mwaka   
3.   Usafi na Mazingira    20,000/=   Kwa mwaka   
4. Kukodi Godoro    10,000/=   Kwa mwaka   
5.  Usajili na Kitambulisho    20,000/=   Kwa mwaka    
6. Michezo    30,000/=   Kwa mwaka 
7.  Ulinzi    30,000/=   Kwa mwaka 
8.  Ukarabati    25,000/=   Kwa mwaka 
9. Bima ya Afya (NHIF)  50,400/=  Kwa mwaka 
                                                     JUMLA 200,400/=    

 
Malipo ya michango yafanyike kupitia akaunti zifuatazo:  

1. Mchango wa SEWASO   Tshs 5,000/=  
Jina La Akaunti:      SEWASO   

                     Akaunti Namba: 61802300189 iliyopo Benki ya NMB  
  

2. Michango Mingine Iliyobaki Tshs 195,400/= 
Jina la Akaunti: Songea Teachers’ College Miradi 
Account 
Akaunti Namba: 61801100014  
Benki:                 NMB 

  Muhimu: Lipa Ada na Michango mwanzo wa muhula na siyo vinginevyo. Usipolipa 
ada na michango hutasajiliwa.  

  
8.0 SARE YA CHUO   

8.1 WAVULANA   
i. Suti nyeusi moja na suti ya buluu nyeusi moja (dark blue): Suruali 

zenye zenye marinda mawili yenye mkunjo chini (turn up) sentimeta 16 
hadi 18. Suruali nyeusi itavaliwa siku za jumatatu hadi jumatano na suruali 
ya buluu nyeusi itavaliwa siku ya alhamisi na ijumaa. Suruali itavaliwa na 
mkanda mweusi (Rejea picha Na.1). Mshono wa Koti la suti uwe na 
kifungo kimoja (1) au viwili (2) kama unavyoonekana katika picha Na. 5;  

ii. Shati mbili (2) za mikono mirefu, rangi ya ‘Light blue’ (Rejea picha 
Na. 3);  

iii.  Tai ndefu mbili (02), nyeusi na buluu nyeusi;  
iv. Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga kwa Kamba (Buti haziruhusiwi) 
v. Soksi nyeusi ndefu angalau jozi 4;   
vi. Mkanda wa suruali wa ngozi rangi nyeusi; 
vii. T-Shirt inapatikana chuoni kwa gharama ya Tsh 

15,000/=.     
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8.2 WASICHANA   
i. Suti nyeusi moja na suti ya buluu nyeusi moja (dark blue): Sketi za 

rinda boksi za heshima zenye urefu wa sentimeta 15 hadi 25 kutoka 
kwenye goti kuelekea miguuni. Sketi nyeusi itavaliwa siku za jumatatu 
hadi jumatano na sketi ya buluu nyeusi itavaliwa siku ya alhamisi na 
ijumaa (Rejea picha Na. 2); Mshono wa Koti la suti uwe na vifungo viwili 
(2) au vitatu (3) kama unavyoonekana katika picha Na.4   

ii. Shati mbili (2) za mikono mirefu, rangi ya ‘Light blue’ (Rejea picha 
Na.3);  

iii. Tai ya kipepeo rangi nyeusi na buluu nyeusi;   
iv. Kwa Waislamu mnaruhusiwa kuvaa Hijab rangi ya ‘light blue’, (kama 

yalivyo mashati);  
v. Viatu vyeusi vya kufunika vyenye kisigino kifupi na kipana (“Simple Shoes” 

haviruhusiwi).  
vi. Soksi nyeupe ndefu angalau jozi nne (4); 
vii. T-Shirt inapatikana chuoni kwa bei ya Tshs 15,000/=.   

 Muhimu:    
i. Mavazi yako yote kwa wakati wote ni LAZIMA yaakisi maadili bora ya 

Ualimu. Nguo za kubana, pensi, vimini/vitop au nguo zenye mipasuo 
mikubwa na mavazi angavu hayaruhusiwi.  

ii. Sare za kuteleza/mtelezo na mitumba haziruhusiwi.  
iii. Uje na nguo chache za kushindia zisizozidi jozi nne (4) 

 

    
           Picha Na.1                               Picha Na.2                       Picha Na.3   

    
   Picha Na.4   Picha Na.5   
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9.0 NGUO ZA MICHEZO   
i. T-shirt na bukta rangi ya buluu,    
ii. Track-suit moja (1) rangi ya buluu,   
iii. Raba nyeusi jozi moja (1).   

   
10.0 MAHITAJI MUHIMU KWA AJILI YA MALAZI   

i. Mashuka mawili (2), rangi ya pinki,  
ii. Blanketi moja (1),  
iii. Chandarua rangi nyeupe, 
iv.  Mto na foronya rangi ya pinki,  
v. Ndoo mbili (2) za lita 10. 

  
11.0 Vyombo vya Chakula  

Sahani, bakuli, kikombe na kijiko. Vyombo vya plastiki haviruhusiwi. 
  

12.0 MAHITAJI YA KITAALUMA NA MITHANI 
i. Daftari kubwa quire 3 angalau kumi (10),  
ii. Mihutasari (Syllabus) ya masomo yanayofundishwa shule ya Msingi, 
iii. Vitabu (Kiongozi cha Mwalimu na vitabu vya kiada) vinavyoakisi mtaala wa 

elimu ya msingi ulioboreshwa na Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) mwaka 
2023,  

iv. Scientific calculator f(x) 991, 
v. Mathematical set, 
vi. Kalamu ya wino na penseli za kutosha, 
vii. Koti jeupe (Laboratory Coat) kwa matumizi ya maabara, 
viii. Rimu moja (1) ya karatasi nyeupe (A4) kwa mwaka,  
ix. Fedha kwa ajili ya uendeshaji wa Mitihani Ths 20,000/= kwa mwaka. 

 
13.0 AFYA 

Unaelekezwa kuzingatia yafuatayo kwa ajili ya ustawi wa afya yako kwa kipindi chote 
cha mafunzo:   

i. Uje na fomu ya afya (iliyoambatanishwa) ikiwa imejazwa kikamilifu na mganga 
wa hospitali ya serikali kwa uthibitisho wa afya yako;   

ii. Chuo hakitoi chakula maalumu (Special diet);   
iii. Iwapo una kitambulisho cha Bima ya Afya (NHIF), uje nacho kwa ajili ya 

matibabu. Mwanachuo usiye na Bima ya afya unapaswa kulipa Tshs 50,400 
kwa ajili ya kujiunga na mpango wa Bima ya Afya kwa wanafunzi. Taratibu za 
kujiunga na Bima ya Afya zitaratibiwa na chuo kwa kushirikiana na Mfuko wa 
Bima ya Afya (NHIF).  

 
14.0 VIFAA VYA USAFI  

Elimu bora hutolewa katika mazingira safi na salama. Hivyo basi, unapaswa kuleta 
Fyekeo 1 ambalo litatumika kwa shughuli za usafi katika mazingira ya chuo. 
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15.0 MAHAFALI   
Chuo kina utaratibu wa kufanya mahafali ya kuwaaga wahitimu wa mafunzo ya 
Ualimu kila mwaka. Hivyo basi kufanikisha mahafali hayo, unapaswa kuchangia 
Tshs.10,000/= Kwa mwaka. 
 
 

16.0 SHERIA NA KANUNI ZA MWENENDO BORA WA MWANACHUO 
Wanachuo wote huongozwa kwa sheria na kanuni za mwenendo bora wa 
mwanachuo. Hivyo, unashauriwa kusoma kwa makini na kuzielewa sheria na kanuni 
za mwenendo bora wa mwanachuo ambazo zimeambatishwa pamoja na fomu hii.  
 

16.0 MWISHO   
Ualimu bora huanzia chuoni kwa mwanachuo kuonesha nidhamu, kujituma katika 
masomo na kazi za nje ya darasa. Jumuiya ya Chuo cha Ualimu Songea inakutakia 
maandalizi mema na Safari njema ya kuja Chuoni.  
 
 

Karibu sana Chuo cha Ualimu Songea 
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GOVERNMENT OF TANZANIA REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION  

                                                                                       
 PART A:                                                                                                From: The Principal,  
                                                                                                                          Songea Teachers 
College,  

                                                                                    P. O. Box 189,   
                                                                                                                             SONGEA.                                            
TO: The Medical Officer         
……………………………………….…………………………  
  

RE: …………………………………………………....(STUDENT NAME IN FULL)  
 
Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for a full time 
teachers course.   

1. Eye disorder                                                  7. Epilepsy  
2. Ear, Nose/Throat disorder                                      8. Asthma  
3. Speech                                                              9. Blood Group  
4. Venereal Diseases                                     10. Pregnancy  
5. Leprosy                                                             11. Any other serious diseases  
6. Limbs  

 

Date: 30/05/2025      
  
PART B:      MEDICAL CERTIFICATE  
    (To be completed by Government Medical Officer)  
I have examined the above named student that he/she is physically *fit/unfit and mentally *fit/unfit 
for a full time Teacher Education course.  

1. Eye disorder………………………………………………………………………………………… 
2. Ear, Nose/Throat disorder………………………………………………………………………… 
3. Speech …………………………………………………………………………………………… 
4. Venereal Diseases ……………………………………………………………………………… 
5. Leprosy …………………………………………………………………………………………… 
6. Limbs ……………………………………………………………………………………………..  
7. Epilepsy ………………………………………………………………………………………… 
8. Asthma …………………………………………………………………………………………… 
9. Blood Group 

…………………………………………………………………………………………………….  
10. Pregnancy ………………………………………………………………………………………… 
11. Any other serious diseases……………………………………………………………………… 

 
 Name………………………….……………Designation …………………. Signature ………………  
  
Date ……………………………….        Official Stamp:  
*Delete whichever inapplicable  
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1.0 UTANGULIZI  
Miongozo na taratibu za mafunzo ya ualimu zinalenga kuwaandaa walimu wenye 
mtazamo, tabia na uelekeo wa taaluma ya ualimu. Mtazamo, tabia na uelekeo mzuri 
hujengwa na kukuzwa kutokana na matendo mema, na matendo mema huakisi utii wa 
kanuni na taratibu zinazoongoza. Kanuni na taratibu zifuatazo zitawezesha uendeshaji na 
usimamizi wa mafunzo ya ualimu kwa wanachuo kwa kiwango cha juu cha ufanisi na 
ubora.  

2.0 UTII WA SHERIA ZA NCHI NA ALAMA ZA TAIFA  
2.1 Mwanachuo atawajibika kutii na kuzifuata Sheria za nchi. 
2.2 Mwanachuo atawajibika kuzitii Alama za Taifa kama vile Bendera ya Taifa, Nembo 

ya Taifa na Wimbo wa Taifa.  
2.3 Mwanachuo hataruhusiwa kwa namna yoyote ile katika mazingira yoyote yale 

kufanya udanganyifu ikiwa ni pamoja na kughushi nyaraka za kiserikali, kielimu au 
kiofisi.  

2.4 Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 2.1 – 
2.3 sambamba na kuchukuliwa hatua kwa utaratibu uliowekwa na Sheria za 
nchi, atastahili adhabu ya papo kwa papo ambayo ni kufanya usafi wa darasa, 
usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/ kifusi, kuchimba 
shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au 
adhabu nyingine inayofanana na hizo.Kujirudia kwa uvunjaji wa makosa 
kutapelekea mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa 
mafunzo.  
 

3.0 HESHIMA NA UTII  

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

 
CHUO CHA UALIMU SONGEA 

SHERIA, KANUNI NA TARATIBU ZA MWENENDO BORA WA 
MWANACHUO 
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3.1 Mwanachuo ajiheshimu mwenyewe, awaheshimu wenzake, wafanyakazi na watu 
wengine anaokutana nao. Salamu itolewe kwa heshima kwa kuzingatia utamaduni na 
maadili ya Kitanzania.  

3.2 Mwanachuo awe na lugha yenye hadhi ya taaluma ya ualimu na matendo yake yawe 
yanakuza heshima na utu wake. Aidha, lugha zinazoruhusiwa kwa mawasiliano hapa 
chuoni ni Kiswahili na Kiingereza.  

3.3 Mwanachuo anapaswa kuheshimu na kufuata ratiba ya Chuo na shughuli 
zinazoambatana na ratiba.  

3.4 Mwanachuo anapaswa kuwa mtiifu kwa kengele au ishara nyingine yoyote 
itakayomhitaji kufika mahali anapotakiwa.  

3.5 Mwanachuo sharti awahi wakati wote anapohitajika chuoni mfano: kuripoti chuoni, 
mstarini, bwaloni, ukumbini, darasani, katika kazi za nje na mahali pengine.  

3.6 Mwanachuo haruhusiwi kujihamisha bweni au chumba alichopangiwa. Aidha kwa 
namna yoyote ile mwanachuo haruhusiwi kulala bweni ambalo hakupangiwa.  

3.7 Mwanachuo haruhusiwi kufanya udanganyifu na au upotoshaji wa taarifa wa aina 
yoyote kwa jambo lolote wakati wote wa mafunzo.  

3.8 Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 3.1 – 3.7 
atafunguliwa mashtaka na kupewa adhabu ya papo kwa papo na kiongozi wa 
serikali ya wanachuo, mkufunzi au Mratibu wa masuala ya wanachuo ambazo ni 
kufanya usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba 
moramu/kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, 
kuotesha miti/maua au adhabu nyingine inayofanana na hizo.Kujirudia kwa 
uvunjaji wa kanuni hizi utapelekea mwanachuo kupewa kazi ngumu, 
kusimamishwa au kuachishwa mafunzo kabisa.  
 

4.0 MAHUSIANO  
4.1 Mwanachuo wa kike haruhusiwi kwenda bweni la wanaume na mwanachuo wa kiume 

haruhusiwi kwenda bweni la wanawake bila idhini maalum kutoka ofisi ya uratibu wa 
masuala ya wanachuo. 

4.2 Mahusiano kati ya wanachuo, walezi na jamii yanapaswa kuwa ya kuheshimiana. 
Wanachuo walio kwenye ndoa watoe uthibitisho wa cheti cha ndoa kwa Mratibu wa 
masuala ya wanachuo na wafuate kanuni na taratibu za Chuo.  

4.3 Mahusiano ya kingono na mtu yeyote hayaruhusiwi.  
4.4 Mwanachuo anaruhusiwa kutembelewa au kupokea mgeni siku za mwisho wa wiki au 

sikukuu na sio siku za masomo. Mwanachuo anaelekezwa kuongea na mgeni wake 
katika maeneo yatakayoruhusiwa na Chuo. Wageni wanaruhusiwa kuingia chuoni 
kuanzia saa 5:00 asubuhi na kuondoka chuoni kabla ya saa 11.00 jioni.  

4.5 Mgeni wa dharura wa mwanachuo (atakayekuja chuoni siku za masomo) aelekezwe 
kuonana na Mratibu wa masuala ya wanachuo.  

4.6 Mgeni wa mwanachuo haruhusiwi kutembelea au kupumzika katika mazingira ya 
Chuo pasipo ruhusa ya Uongozi wa Chuo.  

4.7 Mwanachuo haruhusiwi kwenda nyumbani kwa mtumishi yeyote bila ruhusa maalumu 
kutoka kwa Mratibu wa Masula ya Wanachuo.  

4.8 Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 4.1 – 4.8 
atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, usafi 
wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba shimo la 
taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au adhabu nyingine 
inayofanana na hizo.Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi utapelekea 
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mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo 
kabisa.  

5.0: USAFI, AFYA NA MAZINGIRA  
5.1 Mwanachuo anaelekezwa kuoga kila siku na kuweka mwili wake katika hali ya usafi 

wakati wote.  
5.2 Mwanachuo anatakiwa kuwa na nywele fupi zisizozidi urefu wa sentimeta moja (sm 

1) na zinazotunzwa vizuri kwa kuoshwa na kuchanwa. Aidha, wasichana 
watakaopenda kusuka nywele wanaelekezwa kusuka mtindo wa utii wa roda (twende 
kilioni) kuanzia mistari mitano (5) hadi nane (8). Kwa watakao bana nywele 
wanaelekezwa kubana kisogoni kwa kibanio cheusi. Aidha, mwanachuo haruhusiwi 
kuweka dawa nywele, rasta (dreads), au kubadili nywele rangi (bleaching).  

5.3 Mwanachuo haruhusiwi kuwa na kucha ndefu, ndevu na meno yasiyopigwa mswaki.  
5.4 Mwanachuo haruhusiwi kupaka rangi za kucha, midomo na kutinda nyusi au kuweka 

nyusi bandia au kucha bandia.  
5.5 Mavazi ya mwanachuo sharti yawe safi na heshima wakati wote.  
5.6 Mwanachuo anawajibu wa kuweka matandiko yake na vitu vingine chumbani katika 

hali ya usafi na unadhifu.  
5.7 Mwanachuo anawajibika kufanya usafi wa maeneo, bweni, bwalo la chakula, 

madarasa, kumbi, vyoo pamoja na maeneo mengine nyakati za asubuhi na siku za 
mpango kazi. Mwanachuo ambaye hatashiriki usafi atahesabika kuwa ni mtovu wa 
nidhamu.  

5.8 Mwanachuo haruhusiwi kujihusisha na: Matumizi ya vileo na madawa ya kulevya, 
uvutaji wa sigara au bangi, matumizi ya ugolo au kubeli, vitendo vya ushoga, ubakaji 
au usagaji, wizi, utapeli, unyang’anyi au kamari ya aina yoyote.  

5.9 Wagonjwa wanaelekezwa kwenda zahanati/hospitali kupata ushauri na matibabu. 
Ruhusa za mapumziko bwenini zitatolewa na mganga, muuguzi, Mratibu wa masuala 
ya wanachuo au mkufunzi wa zamu. 

5.10 Mwanachuo atakayebainika kuwa ana ujauzito atashauriwa kwenda nyumbani kwa 
sababu za kiafya na miezi sita baada ya kujifungua mwanachuo anaweza kuomba 
kurejea chuoni kwa kuandika barua kwa Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kupitia kwa Mkuu wa Chuo. 

5.11 Mwanachuo atakayebainika kutoa au kujaribu kutoa mimba atakuwa amefanya kosa 
kwa mujibu wa Sheria na Taratibu za nchi, hivyo atawajibishwa. 

5.12 Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 5.1 – 5.12 
atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, usafi 
wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba shimo 
la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au adhabu 
nyingine inayofanana na hizo.Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi utapelekea 
mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo 
kabisa.  

6.0: MAVAZI 
6.1 Mavazi yatakayovaliwa na mwanachuo wakati wote Chuoni sharti yawe ya heshima, 

safi na yenye kuendana na masharti kwenye kanuni hizi.  
6.2 Mwanachuo analazimika kuvaa sare kamili ya Chuo wakati wote na mahali popote 

(ndani na nje ya chuo) katika kipindi chote cha masomo (semista/muhula) ; isipokuwa 
wakati wa kazi za nje, nyakati za jioni baada ya masomo, au siku za mapumziko 
ndani ya chuo.  
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6.3 Mwanachuo anatakiwa kuvaa kitambulisho chake shingoni wakati wote awapo 
chuoni au nje ya chuo kwa lengo la kurahisisha utoaji wa huduma.  

6.4 SARE KWA WANAUME  
6.4.1 Suruali ya buluu nyeusi (darkblue) na nyeusi zenye marinda mawili yenye 

mkunjo chini (turn up). Suruali nyeusi itavaliwa siku za jumatatu hadi jumatano 
na suruali ya buluu nyeusi, itavaliwa siku za alhamisi na ijumaa. Aidha, koti la 
suti lenye rangi sawa na suruali linaweza kuvaliwa. Suruali itavaliwa na mkanda 
mweusi.  

6.4.2 Shati liwe buluu bahari (light blue) mikono mirefu.  
6.4.3 Tai ndefu buluu nyeusi (dark blue) au nyeusi. Tai itavaliwa kuendana na rangi 

ya suruali.  
6.4.4 Viatu vyeusi vya ngozi vya kutumbukiza (kufunika) kisigino kifupi. Viatu 

vitavaliwa na soksi ndefu nyeusi.  
6.4.5 Hairuhusiwi kuvalia suruali chini ya kiuno (mlegezo).  
6.4.6  Mwanachuo anapaswa kuwa na sare ya michezo ambayo ni tisheti nyeupe na 

‘track suit’ ya buluu bahari. Sare ya michezo ivaliwe wakati wa michezo tu.  
6.4.7 Uvaaji wa jinzi, kaptula, bangili, cheni, vimodo, skafu, makobazi, vilaka, na pete 

(zisizo za ndoa) na vingine vinavyofanana na hivyo hauruhusiwi.  
6.4.8 Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 

6.4.1 – 6.4.5 atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi 
wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba 
moramu/kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba 
mtaro, kuotesha miti/maua au adhabu nyingine inayofanana na 
hizo.Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi utapelekea mwanachuo 
kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo kabisa.  
 

6.5 SARE KWA WANAWAKE  
6.5.1 Sketi rinda boksi ya buluu nyeusi (dark blue) na nyeusi zenye urefu unaozidi 

magoti na zisizobana. Sketi nyeusi itavaliwa siku za jumatatu hadi jumatano na 
sketi ya buluu nyeusi itavaliwa siku za alhamisi na ijumaa. Aidha, koti la suti 
lenye rangi sawa na rangi ya sketi linaweza kuvaliwa. 

6.5.2 Shati iwe ‘light blue’ mikono mirefu na tai ndefu ‘dark blue’ au nyeusi. Tai 
iendane na rangi ya sketi.  

6.5.3 Viatu vyeusi vya ngozi vya kutumbukiza kisigino kifupi, na soksi ndefu nyeupe.  
6.5.4 Nywele zichanwe au zisukwe mtindo wa utii wa roda (twende kilioni) mistari 

mitano (5) hadi nane (8) au kubanwa kisogoni kwa kibanio cheusi.  
6.5.5 Mwanachuo atakayependa kujisitiri kwa vazi la hijab anaelekezwa kumwona 

mlezi wake wa kike chuoni au Mkuu wa Chuo kwa maelekezo bayana.  
6.5.6 Mwanachuo anapaswa kuwa na sare ya michezo ambayo ni tisheti nyeupe na 

‘track suit’ ya buluu bahari. Sare ya michezo ivaliwe tu wakati wa michezo.  
6.5.7 Uvaaji wa nguo angavu, khanga, kitenge, kofia, kilemba, hereni, bangili, mkufu, 

shanga, pensi, sketi fupi, nguo zenye mpasuo unaozidi magoti, makobazi na 
pete (isipokuwa pete ya ndoa) hauruhusiwi.  

6.5.8 Uvaaji wa mavazi yasiyokubalika katika kanuni 6.5.7 utapelekea mavazi hayo 
kuchukuliwa na kuhifadhiwa ofisi ya Mratibu wa masuala ya wanachuo na 
kufuatiwa na adhabu ya papo kwa papo. Mavazi yaliyoshikiliwa yatarejeshwa 
kwa mwanachuo atakapomaliza mafunzo. 
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6.5.9 Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 
6.5.1 – 6.5.6 atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi 
wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba 
moramu/kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba 
mtaro, kuotesha miti/maua au adhabu nyingine inayofanana na 
hizo.Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi utapelekea mwanachuo 
kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo.  

7.0: RUHUSA 
7.1 Mwanachuo atakayetaka kutoka nje ya mipaka ya Chuo kwa shughuli binafsi au za 

ofisi, atapaswa kujaza fomu ya ruhusa kutoka kwa Mkufunzi wa zamu isipokuwa 
siku itakapotolewa ruhusa ya jumla.  

7.2 Ruhusa zitakazopelekea mwanachuo kulala nje ya chuo zitatolewa na Mkuu wa 
Chuo kupitia Ofisi ya Masuala ya Wanachuo.  

7.3 Mwanachuo anaelekezwa kutoa taarifa kwa kiongozi wa bweni au mkufunzi wa 
bweni au Mratibu wa masuala ya wanachuo juu ya mwanachuo mwenzake ambaye 
hayupo Chuoni au hakulala bwenini bila ruhusa kutoka kwa Mkuu wa Chuo.  

7.4 Muda wa mwisho wa mwanachuo kumtembelea mwanachuo mwenzake bwenini 
wakati wa usiku ni saa nne usiku.  

7.5 Ruhusa ya jumla kwa wanachuo itatolewa siku ya Jumamosi na Jumapili pamoja 
na siku za Sikukuu kuanzia saa 1:00 asubuhi hadi saa 11:00 jioni wakiwa wamevaa 
sare za Chuo. Aidha, ruhusa itatolewa kwa waamini wa dini ya kiislam siku ya 
Ijumaa kati ya saa 6:00 mchana mpaka saa 8:00 Alasiri.  

7.6 Siku za Jumamosi, Jumapili na siku za Sikukuu ambapo hutolewa ruhusa ya jumla 
kwa wanachuo kutoka nje ya Chuo, kutakuwa na ‘roll call’ saa 11:30 jioni ambayo 
kila mwanachuo lazima ahudhurie. Aidha ‘roll call’ inaweza kuitishwa wakati 
wowote itakapoonekana inafaa.  

7.7 Mwanachuo anapotoka chuoni atumie njia zilizo rasmi za usafiri kama vile kufuata 
barabara au usafiri wa umma. 

7.8 Mwanachuo hataruhusiwa kutembelea klabu za pombe, kumbi za starehe na 
nyumba za kulala wageni, nyumba/majengo ya michezo ya kamali na michezo ya 
kubashiri wakati wa mafunzo. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni 
yoyote kati ya kanuni 7.1 – 7.8 atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni 
kufanya usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba 
moramu/kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, 
kuotesha miti/maua au adhabu nyingine inayofanana na hizo.Kujirudia kwa 
uvunjaji wa kanuni hizi kutapelekea mwanachuo kupewa kazi ngumu, 
kusimamishwa au kuachishwa mafunzo.  

8.0: TAALUMA  
8.1 Mwanachuo anapaswa kuheshimu na kufuata ratiba ya Chuo itakayoanza saa 

11:30 asubuhi na kumalizika saa 4:00 usiku.  
8.2 Mwanachuo anapaswa kuhudhuria vipindi vyote vya masomo darasani na vipindi 

vya muda wa ziada.  
8.3 Mwanachuo anawajibika kuwahi na kukaa darasani muda wote wa masomo.  
8.4 Iwapo mwanachuo atakuwa hana kipindi kwa mujibu wa ratiba ya masomo 

atapaswa kuwa darasani, maktaba au chumba cha TEHAMA au eneo lingine kwa 
ruhusa maalumu. 
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8.5 Mwanachuo anatakiwa kushiriki kikamilifu na kuonesha jitihada katika masomo 
yote yanayotolewa katika kozi anayosoma, kuhudhuria darasani, kufanya majaribio 
na mitihani yote.  

8.6 Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 8.1 – 
8.5 atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, 
usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba 
shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au 
adhabu nyingine inayofanana na hizo.Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi 
kutapelekea mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa 
mafunzo.  

9.0: CHAKULA  
9.1 Huduma ya chakula itatolewa kwa Mwanachuo aliyesajiliwa na kufuata utaratibu 

wa utoaji wa chakula.  
9.2 Milo yote lazima iliwe kwenye Bwalo la chakula isipokuwa kwa kibali maalum. 

Mwanachuo haruhusiwi kupeleka chakula Bwenini.  
9.3 Mwanachuo haruhusiwi kupika au kuwa na Vifaa kama jiko, ‘heater’, sufuria na kisu 

Bwenini au mahali pengine popote. Aidha, mwanachuo ni lazima kula chakula 
kilichopikwa chuoni. Ni marufuku kwa mwanachuo kula au kuingiza ndani ya chuo 
chakula cha mitaani. 

9.4 Mwanachuo haruhusiwi kumkaribisha mtu yeyote kula chakula cha Chuo bila 
kupewa kibali maalum na Mkuu wa Chuo au mtu anayehusika.  

9.5 Mwanachuo haruhusiwi kuingia bwaloni na viatu vya wazi (makobazi), kandambili, 
kaptula, kanga, vesti, gauni ya kulalia, skafu, taulo, kofia, na vitu vinavyo fanana na 
hivyo.  

9.6 Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 9.1 – 
9.5 atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, 
usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba 
shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au 
adhabu nyingine inayofanana na hizo.Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi 
kutapelekea mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa 
mafunzo. 

10.0: UTUNZAJI WA MALI ZA CHUO 
10.1 Mwanachuo anaelekezwa kutumia mali ya Umma vizuri kama umeme na maji ili 

kuimarisha uendelevu na kuepuka gharama zisizo za lazima.  
10.2 Kiongozi wa bweni na wanabweni wana wajibu wa kutunza mali zote za bweni na 

nyaraka muhimu.  
10.3 Mwanachuo haruhusiwi kufanya marekebisho au maunganisho ya mtandao, 

umeme au maji pasipo ruhusa maalum.  
10.4 Mwanachuo haruhusiwi kuandika, kuchora au kupaka rangi katika majengo au 

vifaa mbali mbali pasipo maelekezo maalumu.  
10.5 Mwanachuo anaelekezwa kurejesha kwa wakati mali ya Umma iliyoazimwa.  
10.6 Wizi wa mali ya umma au mali ya mtu mwingine ni kosa la kinidhamu kwa mujibu 

wa kanuni hizi na jinai kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu za nchi. 
10.7  Milango ya majengo na mabomba za maji yafungwe na Taa zizimwe wakati 

ambapo havitumiki. Viongozi wa mabweni watawajibishwa kwa kutokutekeleza 
kanuni hii.  

10.8 Mwanachuo haruhusiwi kujihusisha na biashara yoyote chuoni.  
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10.9 Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 10.1 – 
10.8 anaweza kupewa adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi 
wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, 
kuchimba shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha 
miti/maua), kulipa gharama yote ya uharibifu alioufanya au kusababisha au 
adhabu nyingine inayofanana na hizo.Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi 
kutapelekea mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au 
kuachishwa mafunzo.  

11.0: HABARI NA MAWASILIANO 
11.1 Mawasiliano yafanyike kwa kuzingatia daraja/hadhi ya mtu mfano: kiongozi, 

mkufunzi, wafanyakazi wasio wakufunzi, n.k. Lugha ya matusi, kejeli, dharau, 
dhihaka na lugha za kudhalilisha hazitavumiliwa.  

11.2 Mawasiliano yote rasmi nje ya Chuo ni lazima yafanywe kupitia ofisi ya Mkuu wa 
Chuo. Hii ni pamoja na mialiko ya michezo, mikutano, semina, warsha baina ya 
wanachuo na watu au jumuiya ya nje. 

11.3 Taarifa ya msiba, ugonjwa na taarifa nyingine muhimu kutoka nyumbani 
zinazomuhusu mwanachuo ziwasilishwe Ofisi ya Mratibu wa Masuala ya 
Wanachuo na mtoa taarifa.  

11.4 Wanachuo hawaruhusiwi kukusanyika au kufanya mkutano bila idhini ya Mkuu wa 
Chuo.  

11.5 Mwanachuo haruhusiwi kupiga kelele, kufungulia redio au chombo chochote cha 
muziki kwa sauti ya juu kiasi cha kuleta usumbufu kwa majirani zake.  

11.6 Mwanachuo au mtu yeyote yule haruhusiwi kupiga picha au kurekodi taarifa 
yeyote na kurusha katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii bila idhini ya 
mhusika au Mkuu wa Chuo.  

11.7 Matumizi yasiyo rasmi ya vifaa vya kielektroniki kama vile simu kwenye vyumba 
vya mitihani, darasani au kwenye mikusanyiko maalumu hayaruhusiwi bila idhini 
ya Mkuu wa Chuo.  

11.8 Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 11.1 – 
11.7 atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, 
usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba 
shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au 
adhabu nyingine inayofanana na hizo.Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni 
kutapelekea mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au 
kuachishwa mafunzo.  

12.0: ULINZI NA USALAMA:  
12.1 Mwanachuo anatakiwa kutii tahadhari zote za ulinzi na usalama.  
12.2 Mwanachuo anatakiwa kutoa taarifa kwa uongozi wa Chuo mara tu kunapotokea 

viashiria vya hali au tukio lisilo la kawaida.  
12.3 Mwanachuo anawajibu wa kuwa mlinzi wa mali yake binafsi na mali ya umma. 
12.4 Mwanachuo haruhusiwi kushawishi, kuongoza, kushiriki mgomo na maandamano 

ya aina yeyote bila kibali.  
12.5 Mwanachuo haruhusiwi kumiliki aina yoyote ya silaha chuoni.  
12.6 Mwanachuo hatakiwi kutoa matamshi yanayopelekea taharuki na au chuki na 

kuhatarisha usalama wake binafsi na au usalama wa wenzake/chuo.  
12.7 Mwanachuo hatakiwi kugombana na au kuhatarisha usalama wake binafsi na au 

usalama wa wenzake/chuo.  
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12.8 Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 12.1 – 
12.7 atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, 
usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba 
shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au 
adhabu nyingine inayofanana na hizo.Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hii 
kutapelekea mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au 
kuachishwa mafunzo. 

13.0: Muhtasari 
Sheria na kanuni hizi zinapaswa kusomwa pamoja na sheria nyinginezo kama vile sheria 
za mitihani na maelekezo halali ya maeneo mengine. Uvunjaji wa taratibu zozote zilizopo 
utakuwa ni kosa na hatua za kinidhamu zitachukuliwa kwa uzito unaostahili. Timiza 
wajibu, tii sheria bila ya shuruti. 
 

                          
 
 
 
 
 


