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Kumb.Na. NGOTC/MGT/VOL.I/08     Tarehe: 30/05/2025 
 
Ndugu ………………………………………..................   
 

YAH: KUCHAGULIWA KUJIUNGA NA MAFUNZO YA UALIMU MWAKA 2025/2026 KATIKA 
CHUO CHA UALIMU NGORONGORO 

   
1. UTANGULIZI   

Ninayo furaha kukujulisha kwamba, umechaguliwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, kujiunga na Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi, mchepuo wa 
Sayansi ya Jamii/Sayansi na Hisabati katika Chuo cha Ualimu Ngorongoro. Hongera 
Sana. 
 
Chuo cha Ualimu Ngorongoro ni chuo kipya cha Serikali, ambacho kinaanza kutoa 
mafunzo ya Ualimu mwaka wa masomo 2025/2026. 

   
2. MAHALI CHUO KILIPO   

Chuo cha Ualimu Ngorongoro kipo katika Mkoa wa Arusha, Wilaya ya Ngorongoro, umbali 
wa Kilometa 6.5 kutoka Makao makuu ya Wilaya, upande wa Magharibi, kando ya 
barabara iendayo Mugumu - Serengeti. 

 
3. TAREHE YA KUFUNGUA CHUO 

Chuo kinatarajiwa kufunguliwa tarehe 14/07/2025. Usajili utafanyika ndani ya siku 14 
kuanzia tarehe ya kufungua chuo. Mwanachuo asiyeripoti ndani ya muda huo wa usajili, 
atapoteza nafasi ya kujiunga na chuo hiki. 

   
4. MAWASILIANO   

Iwapo Mzazi au Mlezi anahitaji kuwasiliana na Uongozi wa Chuo atumie namba  ya simu 
0765456229 au kwa email ya chuo ngorongorotc@moe.go.tz  
 

5. MAHITAJI KWA AJILI YA USAJILI 
Ili uweze kusajiliwa unapaswa kuja na mahitaji muhimu, vyeti halisi (original 
Certificates), nakala mbili za vyeti na vitambulisho kama iifuatavyo:- 

i. Cheti cha kidato cha 4 (Certificate of Secondary Education); 
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ii. Cheti cha Kidato cha 6 (Advanced Certificate of Secondary Education) na au cheti 
cha Ualimu (Grade A Teacher Education Certificate) kwa waliohitimu mafunzo ya 
Ualimu Daraja A. Wahitimu wa Kidato cha 6 na Ualimu wa mwaka 2025, waje na 
“Notification of Examination Results”; 

iii. Barua ya ruhusa ya Mwajiri kwa walimu walioajiriwa; 
iv. Cheti cha kuzaliwa (Birth certificate); 
iv. Fomu ya afya (Medical Examination Form) iliyojazwa na Mganga wa hospitali 

inayotambuliwa na Serikali;  
v. Picha tatu (03) passport size zenye “background” ya rangi ya buluu uliyopiga ukiwa 

umevaa sare kamili ya Chuo. 
 
NB: Mwanachuo ambaye hatakuja na vyeti tajwa hapo juu, hatapokelewa chuoni. 

wanachuo ambao ni waajiriwa wanaelekezwa kuja na vitambulisho vya kazi 
pamoja na barua ya ruhusa kutoka kwa waajiri wao. 

  
6. ADA YA MAFUNZO NA MICHANGO MBALIMBALI  

6.1 ADA 
Ada ya mafunzo ni Tshs.450,000/= kwa mwaka (TShs.225,000/= kwa muhula). 
Fanya malipo kabla ya usajili kwa kutumia namba ya kumbukumbu ya malipo 
(Control Number). 
 

6.2 MICHANGO MBALIMBALI 
 

 
Malipo ya michango yafanyike kupitia akaunti ya chuo ambayo utapewa wakati wa 
usajili.  

 
7. SARE YA CHUO   

7.1 WANAUME  
i. Suruali ya buluu nyeusi (darkblue) na nyeusi zenye marinda mawili yenye mkunjo 

chini (turn up). Suruali ziwe na mifuko miwili pembeni na mfuko mmoja nyuma 
wenye kifungo. Suruali nyeusi itavaliwa siku za Jumatatu hadi Jumatano na 

NA. MCHANGO KIASI (TShs.) MAELEZO 
1 Serikali ya Wanachuo 5,000 Kwa mwaka 
2 Huduma ya kwanza 10,000 Kwa mwaka 
3 Usafi na Mazingira 20,000 Kwa mwaka 
4 Kukodi Godoro 10,000 Kwa mwaka 
5 Usajili na Kitambulisho 20,000 Kwa mwaka 
6 Michezo 30,000 Kwa mwaka 
7 Ulinzi 30,000 Kwa mwaka 
8 Miundombinu 25,000 Kwa mwaka 
9 Bima ya Afya (NHIF) 50,400 Kwa mwaka 
 JUMLA 200,400   
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suruali ya buluu nyeusi itavaliwa siku za Alhamisi na Ijumaa. Kuhusu mshono, 
rejea picha Na.1 hapo chini; 

ii. Koti mbili za suti, moja yenye rangi ya buluu nyeusi (darkblue) na nyingine nyeusi. 
Kuhusu Mshono wa koti, rejea picha Na.5; 

iii. Shati mbili (2) za mikono mirefu, rangi ya buluu bahari (Light blue), rejea picha 
Na.3;  

iv. Tai ndefu buluu nyeusi (darkblue) na nyeusi. Tai itavaliwa kulingana na rangi ya 
suruali; 

v. Viatu vyeusi vya ngozi vya kutumbukiza (kufunika) kisigino kifupi; 
vi. Soksi ndefu nyeusi angalau jozi 4; 
vii. Mkanda wa suruali wa ngozi rangi nyeusi; 
viii. T-Shirt; inapatikana chuoni kwa gharama ya Tsh 15,000/=. 

 
Angalizo 

i. Uvaaji wa jinsi, kaptula, bangili, cheni, vimodo, skafu, makobazi, viraka, na pete 
(zisizo za ndoa) na vingine vinavyofanana na hivyo hauruhusiwi; 

ii. Hairuhusiwi kuvalia suruali chini ya kiuno (mlegezo); 
iii. Uvaaji wa mavazi yasiyokubalika, utapelekea mavazi hayo kuchukuliwa na 

kuhifadhiwa ofisi ya Mratibu wa masuala ya wanachuo na kufuatiwa na adhabu 
ya papo kwa papo. Mavazi yaliyoshikiliwa yatarejeshwa kwa mwanachuo 
atakapomaliza mafunzo; 

iv. Uje na nguo chache za kushindia. 
 

 
7.2 WANAWAKE 

i. Sketi rinda boksi ya buluu nyeusi (dark blue) na nyeusi zenye urefu unaozidi 
magoti na zisizobana. Sketi nyeusi itavaliwa siku za Jumatatu hadi 
Jumatano na sketi ya buluu nyeusi itavaliwa siku za Alhamisi na Ijumaa; 

ii. Koti mbili za suti; moja yenye rangi buluu nyeusi (darkblue) na nyingine 
nyeusi. Kuhusu mshono wa koti, rejea picha Na.4; 

iii. Shati mbili (2) za mikono mirefu, rangi ya buluu bahari (Light blue) (Rejea 
picha Na.3); 

iv. Tai ndefu buluu nyeusi (darkblue) na nyeusi. Tai itavaliwa kulingana na rangi 
ya sketi; 

iv. Mwanachuo atakayependa kujisitiri kwa vazi la hijab anaruhusiwa kuvaa 
Hijab rangi ya buluu bahari (light blue); 

v. Viatu vyeusi vya kutumbukiza kisigino kifupi; 
vi. Soksi ndefu nyeupe angalau jozi nne (4); 
vii. T-Shirt inapatikana chuoni kwa bei ya Tshs 15,000/=. 
viii. Nywele zichanwe au zisukwe mtindo wa utii wa roda (twende kilioni) mistari 

mitano (5) hadi nane (8) au kubanwa kisogoni kwa kibanio cheusi.  

 
Angalizo:  

i. Uje na nguo chache za kushindia; 
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ii. Uvaaji wa nguo angavu, khanga, kitenge, kofia, kilemba, hereni, bangili, 
mkufu, shanga, pensi, sketi fupi, nguo zenye mpasuo unaozidi magoti, 
makobazi na pete (isipokuwa pete ya ndoa) hauruhusiwi. 

iii. Uvaaji wa mavazi yasiyokubalika, utapelekea mavazi hayo kuchukuliwa na 
kuhifadhiwa ofisi ya Mratibu wa masuala ya wanachuo na kufuatiwa na 
adhabu ya papo kwa papo. Mavazi yaliyoshikiliwa yatarejeshwa kwa 
mwanachuo atakapomaliza mafunzo. 

iv. Hairuhusiwi kuvalia suruali chini ya kiuno (mlegezo). 
 

  
Picha Na.1 Picha Na. 2 

 

 
Picha Na. 3 

 
 

  

 
Picha Na. 4  Picha Na.5 

 
8. SARE ZA MICHEZO 

i. T-shirt nyeupe 
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ii. Track-suit moja (1) rangi ya buluu bahari 
iii. Raba rangi nyeusi au buluu angalau jozi moja (1) 

 
9. MALAZI 

Leta vifaa vifuatavyo kwa ajili ya malazi:- 
i. Mashuka mawili (2), rangi ya pinki kwa wanawake na rangi ya buluu kwa 

wanaume, 
ii. Blanketi moja (1), 
iii. Chandarua moja (01) rangi nyeupe, 
iv. Mto na foronya rangi ya shuka uliloagizwa, 
v. Ndoo mbili (2) za lita 10. 

 
Wanachuo watalala katika mabweni ya chuo 

 
  

10. HUDUMA YA CHAKULA  
i. Huduma ya chakula itatolewa chuoni kwa Mwanachuo aliyesajiliwa na kufuata 

utaratibu wa utoaji wa chakula; 
ii. Unaagizwa kuleta vyombo vya chukula ambavyo ni Sahani, bakuli, kikombe na 

kijiko. Vyombo vya plastiki haviruhusiwi; 
iii. Chuo hakina huduma maalumu ya chakula (Special diet); 

  
11. MAHITAJI YA KITAALUMA NA MITIHANI 

i. Daftari kubwa quire 3 angalau kumi (10); 
ii. Kalamu ya wino na penseli za kutosha; 
iii. Rula ndogo 1 
iv. Rimu moja (1) ya karatasi nyeupe (A4) kwa mwaka, ambayo utakabidhi chuoni 

wakati wa usajili; 
 

12. AFYA  
i. Uje na fomu ya afya (iliyoambatanishwa) ikiwa imejazwa kikamilifu na mganga wa 

hospitali ya serikali kwa uthibitisho wa afya yako; 
ii. Chuo hakina huduma maalumu ya chakula (Special diet);   
iii. Iwapo una kitambulisho cha Bima ya Afya (NHIF), uje nacho kwa ajili ya matibabu. 

Mwanachuo asiye na Kadi ya Bima ya afya anapaswa kulipa Tshs.50,400 kwa ajili 
ya kujiunga na mpango wa Bima ya Afya kwa wanafunzi. Taratibu za kujiunga na 
Bima ya Afya zitaratibiwa na chuo kwa kushirikiana na Mfuko wa Bima ya Afya 
(NHIF). 

 
13. VIFAA VYA USAFI  

Elimu bora hutolewa katika mazingira safi na salama. Hivyo basi, unapaswa kuleta vifaa 
vifuatavyo ambavyo utavitumia kufanya usafi:- 

i. Fyekeo moja 
ii. Fagio moja aina ya chelewa 
iii. Jembe moja lenye mpini 
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14. SHERIA, KANUNI NA TARATIBU ZA MWENENDO BORA WA MWANACHUO  

Wanachuo wote huongozwa na sheria na kanuni za mwenendo bora wa mwanachuo. 
Hivyo, unashauriwa kusoma kwa makini na kuzielewa sheria na kanuni za mwenenendo 
bora wa mwanachuo ambazo zimeambatishwa. Kutakuwa na maelekezo kabilishi juu ya 
namna bora ya kuishi chuoni mara baada ya usajili. 
 

15. HITIMISHO 
Ualimu bora huanzia chuoni kwa mwanachuo kuonesha nidhamu, kujituma katika 
masomo na kazi za nje ya darasa. Jumuiya ya Chuo cha Ualimu Ngorongoro inakutakia 
maandalizi mema na Safari njema ya kuja Chuoni. 
 
                                                  Karibu sana 
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Kiambatisho Na. 1: Fomu ya Daktari 
 

GOVERNMENT OF TANZANIA REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION  

 
PART A:                                                                             From: The Principal,  
                                                                                                      Ngorongoro Teachers College, 
                                                P. O. Box 91, 

                                                                                                   LOLIONDO - ARUSHA 
To: The Medical Officer 

……………………………………….…………………… 

RE: ……………………………………………………………………. (Student name in full) 
Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for a full time 
teachers course.   

1. Eye disorder 
2. Ear, Nose/Throat disorder 
3. Speech 
4. Venereal Diseases 
5. Leprosy 
6. Limbs  
7. Epilepsy  
8. Asthma  
9. Blood Group  
10. Pregnancy  
11. Any other serious diseases  

 

Date: 30/05/2025     Signature   

 

 PART B:      MEDICAL CERTIFICATE  
    (To be completed by Government Medical Officer)  
I have examined the above named student that he/she is physically *fit/unfit and mentally 
*fit/unfit for a full time Teacher Education course.  

1. Eye disorder …………………………………………………………………………………… 

2. Ear, Nose/Throat disorder ……………………………………………………………………. 

3. Speech ………………………………………………………………………………………….. 

4. Venereal Diseases …………………………………………………………………………….. 

5. Leprosy …………………………………………………………………………………………. 
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6. Limbs ……………………………………………………………………………………………. 

7. Epilepsy ………………………………………………………………………………………… 

8. Asthma ………………………………………………………………………………………….. 

9. Blood Group …………………………………………………………………………………… 

10. Pregnancy ……………………………………………………………………………………… 

11. Any other serious diseases…………………………………………………………………… 

 
Name ………………………………………………… Designation ……………………………………. 

Signature ……………………………….       Date ………………………………. 

Official Stamp:  

 
*Delete whichever inapplicable  
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Kiambatisho Na. 2: Sheria na Kanuni za mwenendo bora wa Mwanachuo 

 
WIZARA YA ELIMU SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

CHUO CHA UALIMU NGORONGORO 
 

SHERIA NA KANUNI ZA MWENENDO BORA WA MWANACHUO 
1. UTANGULIZI 

Miongozo na taratibu za mafunzo ya ualimu zinalenga kuwaandaa walimu wenye mtazamo, 
tabia na uelekeo wa taaluma ya ualimu. Mtazamo, tabia na uelekeo mzuri hujengwa na 
kukuzwa kutokana na matendo mema, na matendo mema huakisi utii wa kanuni na taratibu 
zinazoongoza. Kanuni na taratibu zifuatazo zitawezesha uendeshaji na usimamizi wa 
mafunzo ya ualimu kwa wanachuo kwa kiwango cha juu cha ufanisi na ubora. 
 

2. UTII WA SHERIA ZA NCHI NA ALAMA ZA TAIFA 
2.1. Mwanachuo atawajibika kutii na kuzifuata Sheria za nchi. 
2.2. Mwanachuo atawajibika kuzitii Alama za Taifa kama vile Bendera ya Taifa, Nembo ya 

Taifa na Wimbo wa Taifa. 
2.3. Mwanachuo hataruhusiwa kwa namna yoyote ile katika mazingira yoyote yale kufanya 

udanganyifu ikiwa ni pamoja na kughushi nyaraka za kiserikali, kielimu au kiofisi. 
2.4. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 2.1 – 2.3 

sambamba na kuchukuliwa hatua kwa utaratibu uliowekwa na Sheria za nchi, 
atastahili adhabu ya papo kwa papo ambayo ni kufanya usafi wa darasa, usafi wa 
bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/ kifusi, kuchimba shimo la taka, 
kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au adhabu nyingine 
inayofanana na hizo. Kujirudia kwa uvunjaji wa makosa kutapelekea mwanachuo 
kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo. 

 
3. HESHIMA NA UTII 

3.1. Mwanachuo ajiheshimu mwenyewe, awaheshimu wenzake, wafanyakazi na watu 
wengine anaokutana nao. Salamu itolewe kwa heshima kwa kuzingatia utamaduni na 
maadili ya Kitanzania. 

3.2. Mwanachuo awe na lugha yenye hadhi ya taaluma ya ualimu na matendo yake yawe 
yanakuza heshima na utu wake. Aidha, lugha zinazoruhusiwa kwa mawasiliano hapa 
chuoni ni Kiswahili na Kiingereza. 

3.3. Mwanachuo anapaswa kuheshimu na kufuata ratiba ya Chuo na shughuli 
zinazoambatana na ratiba. 

3.4. Mwanachuo anapaswa kuwa mtiifu kwa kengele au ishara nyingine yoyote 
itakayomhitaji kufika mahali anapotakiwa. 

3.5. Mwanachuo sharti awahi wakati wote anapohitajika chuoni mfano: kuripoti chuoni, 
mstarini, bwaloni, ukumbini, darasani, katika kazi za nje na mahali pengine. 
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3.6. Mwanachuo haruhusiwi kujihamisha bweni au chumba alichopangiwa. Aidha kwa 
namna yoyote ile mwanachuo haruhusiwi kulala bweni ambalo hakupangiwa. 

3.7. Mwanachuo haruhusiwi kufanya udanganyifu na au upotoshaji wa taarifa wa aina 
yoyote kwa jambo lolote wakati wote wa mafunzo 

3.8. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 3.1 – 3.7 
atafunguliwa mashtaka na kupewa adhabu ya papo kwa papo na kiongozi wa 
serikali ya wanachuo, mkufunzi au Mratibu wa masuala ya wanachuo ambazo ni 
kufanya usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba 
moramu/kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, 
kuotesha miti/maua au adhabu nyingine inayofanana na hizo. Kujirudia kwa 
uvunjaji wa kanuni hizi utapelekea mwanachuo kupewa kazi ngumu, 
kusimamishwa au kuachishwa mafunzo kabisa. 

 
4. MAHUSIANO 

4.1. Mwanachuo wa kike haruhusiwi kwenda bweni la wanaume na mwanachuo wa kiume 
haruhusiwi kwenda bweni la wanawake bila idhini maalum kutoka ofisi ya uratibu wa 
masuala ya wanachuo. 

4.2. Mahusiano kati ya wanachuo, walezi na jamii yanapaswa kuwa ya kuheshimiana. 
Wanachuo walio kwenye ndoa watoe uthibitisho wa cheti cha ndoa kwa Mratibu wa 
masuala ya wanachuo na wafuate kanuni na taratibu za Chuo. 

4.3. Mahusiano ya kingono na mtu yeyote hayaruhusiwi. 
4.4. Mwanachuo anaruhusiwa kutembelewa au kupokea mgeni siku za mwisho wa wiki au 

sikukuu na sio siku za masomo. Mwanachuo anaelekezwa kuongea na mgeni wake 
katika maeneo yatakayoruhusiwa na Chuo. Wageni wanaruhusiwa kuingia chuoni 
kuanzia saa 5:00 asubuhi na kuondoka chuoni kabla ya saa 11.00 jioni. 

4.5. Mgeni wa dharura wa mwanachuo (atakayekuja chuoni siku za masomo) aelekezwe 
kuonana na Mratibu wa masuala ya wanachuo. 

4.6. Mgeni wa mwanachuo haruhusiwi kutembelea au kupumzika katika mazingira ya Chuo 
pasipo ruhusa ya Uongozi wa Chuo. 

4.7. Mwanachuo haruhusiwi kwenda nyumbani kwa mtumishi yeyote bila ruhusa maalumu 
kutoka kwa Mratibu wa Masula ya Wanachuo 

4.8. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 4.1 – 4.8 
atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, usafi wa 
bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba shimo la taka, 
kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au adhabu nyingine 
inayofanana na hizo. Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi utapelekea 
mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo kabisa. 

 
5. USAFI, AFYA NA MAZINGIRA 

5.1. Mwanachuo anaelekezwa kuoga kila siku na kuweka mwili wake katika hali ya usafi 
wakati wote. 

5.2. Mwanachuo anatakiwa kuwa na nywele fupi zisizozidi urefu wa sentimeta moja (sm 1) 
na zinazotunzwa vizuri kwa kuoshwa na kuchanwa. Aidha, wasichana watakaopenda 
kusuka nywele wanaelekezwa kusuka mtindo wa utii wa roda (twende kilioni) kuanzia 
mistari mitano (5) hadi nane (8). Kwa watakao bana nywele wanaelekezwa kubana 
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kisogoni kwa kibanio cheusi. Aidha, mwanachuo haruhusiwi kuweka dawa nywele, 
rasta (dreads), au kubadili nywele rangi (bleaching). 

5.3. Mwanachuo haruhusiwi kuwa na kucha ndefu, ndevu na meno yasiyopigwa mswaki. 
5.4. Mwanachuo haruhusiwi kupaka rangi za kucha, midomo na kutinda nyusi au kuweka 

nyusi bandia au kucha bandia. 
5.5. Mavazi ya mwanachuo sharti yawe safi na heshima wakati wote. 
5.6. Mwanachuo anawajibu wa kuweka matandiko yake na vitu vingine chumbani katika hali 

ya usafi na unadhifu. 
5.7. Mwanachuo anawajibika kufanya usafi wa maeneo, bweni, bwalo la chakula, madarasa, 

kumbi, vyoo pamoja na maeneo mengine nyakati za asubuhi na siku za mpango kazi. 
Mwanachuo ambaye hatashiriki usafi atahesabika kuwa ni mtovu wa nidhamu. 

5.8. Mwanachuo haruhusiwi kujihusisha na: Matumizi ya vileo na madawa ya kulevya, 
uvutaji wa sigara au bangi, matumizi ya ugolo au kubeli, vitendo vya ushoga, ubakaji 
au usagaji, wizi, utapeli, unyang’anyi au kamari ya aina yoyote. 

5.9. Wagonjwa wanaelekezwa kwenda zahanati/hospitali kupata ushauri na matibabu. 
Ruhusa za mapumziko bwenini zitatolewa na mganga, muuguzi, Mratibu wa masuala 
ya wanachuo au mkufunzi wa zamu. 

5.10. Mwanachuo atakayebainika kuwa ana ujauzito atashauriwa kwenda nyumbani kwa 
sababu za kiafya na miezi sita baada ya kujifungua mwanachuo anaweza kuomba 
kurejea chuoni kwa kuandika barua kwa Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kupitia kwa Mkuu wa Chuo. 

5.11. Mwanachuo atakayebainika kutoa au kujaribu kutoa mimba atakuwa amefanya kosa 
kwa mujibu wa Sheria na Taratibu za nchi, hivyo atawajibishwa. 

5.12. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 5.1 – 5.12 
atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, usafi wa 
bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba shimo la taka, 
kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au adhabu nyingine 
inayofanana na hizo. Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi utapelekea 
mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo kabisa. 
 

6. MAVAZI 
6.1. Mavazi yatakayovaliwa na mwanachuo wakati wote Chuoni sharti yawe ya heshima, 

safi na yenye kuendana na masharti kwenye kanuni hizi. 
6.2. Mwanachuo analazimika kuvaa sare kamili ya Chuo wakati wote na mahali popote 

(ndani na nje ya chuo) katika kipindi chote cha masomo (semista/muhula) ; isipokuwa 
wakati wa kazi za nje, nyakati za jioni baada ya masomo, au siku za mapumziko ndani 
ya chuo. 

6.3. Mwanachuo anatakiwa kuvaa kitambulisho chake shingoni wakati wote awapo chuoni 
au nje ya chuo kwa lengo la kurahisisha utoaji wa huduma. 

6.4. SARE KWA WANAUME 
6.4.1. Suruali ya buluu nyeusi (darkblue) na nyeusi zenye marinda mawili yenye mkunjo 

chini (turn up). Suruali nyeusi itavaliwa siku za jumatatu hadi jumatano na suruali 
ya buluu nyeusi itavaliwa siku za alhamisi na ijumaa. Aidha, koti la suti lenye rangi 
sawa na suruali linaweza kuvaliwa. Suruali itavaliwa na mkanda mweusi. 

6.4.2. Shati liwe buluu bahari (light blue) mikono mirefu. 
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6.4.3. Tai ndefu buluu nyeusi (dark blue) au nyeusi. Tai itavaliwa kuendana na rangi ya 
suruali. 

6.4.4. Viatu vyeusi vya ngozi vya kutumbukiza (kufunika) kisigino kifupi. Viatu vitavaliwa 
na soksi ndefu nyeusi. 

6.4.5. Hairuhusiwi kuvalia suruali chini ya kiuno (mlegezo). 
6.4.6. Mwanachuo anapaswa kuwa na sare ya michezo ambayo ni tisheti nyeupe na ‘track 

suit’ ya buluu bahari. Sare ya michezo ivaliwe wakati wa michezo tu. 
6.4.7. Uvaaji wa jinzi, kaptula, bangili, cheni, vimodo, skafu, makobazi, vilaka, na pete 

(zisizo za ndoa) na vingine vinavyofanana na hivyo hauruhusiwi. 
6.4.8. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 6.4.1 – 

6.4.5 atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, 
usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba 
shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au 
adhabu nyingine inayofanana na hizo. Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi 
utapelekea mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa 
mafunzo kabisa. 
 

6.5. SARE KWA WANAWAKE 
6.5.1. Sketi rinda boksi ya buluu nyeusi (dark blue) na nyeusi zenye urefu unaozidi 

magoti na zisizobana. Sketi nyeusi itavaliwa siku za jumatatu hadi jumatano na 
sketi ya buluu nyeusi itavaliwa siku za alhamisi na ijumaa. Aidha, koti la suti lenye 
rangi sawa na rangi ya sketi linaweza kuvaliwa. 

6.5.2. Shati iwe ‘light blue’ mikono mirefu na tai ndefu ‘dark blue’ au nyeusi. Tai iendane 
na rangi ya sketi. 

6.5.3. Viatu vyeusi vya ngozi vya kutumbukiza kisigino kifupi, na soksi ndefu nyeupe. 
6.5.4. Nywele zichanwe au zisukwe mtindo wa utii wa roda (twende kilioni) mistari mitano 

(5) hadi nane (8) au kubanwa kisogoni kwa kibanio cheusi. 
6.5.5. Mwanachuo atakayependa kujisitiri kwa vazi la hijab anaelekezwa kumwona mlezi 

wake wa kike chuoni au Mkuu wa Chuo kwa maelekezo bayana. 
6.5.6. Mwanachuo anapaswa kuwa na sare ya michezo ambayo ni tisheti nyeupe na 

‘track suit’ ya buluu bahari. Sare ya michezo ivaliwe tu wakati wa michezo. 
6.5.7. Uvaaji wa nguo angavu, khanga, kitenge, kofia, kilemba, hereni, bangili, mkufu, 

shanga, pensi, sketi fupi, nguo zenye mpasuo unaozidi magoti, makobazi na pete 
(isipokuwa pete ya ndoa) hauruhusiwi. 

6.5.8. Uvaaji wa mavazi yasiyokubalika katika kanuni 6.5.7 utapelekea mavazi hayo 
kuchukuliwa na kuhifadhiwa ofisi ya Mratibu wa masuala ya wanachuo na 
kufuatiwa na adhabu ya papo kwa papo. Mavazi yaliyoshikiliwa yatarejeshwa kwa 
mwanachuo atakapomaliza mafunzo. 

6.5.9. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 6.5.1 – 
6.5.6 atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, 
usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba 
shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au 
adhabu nyingine inayofanana na hizo. Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi 
utapelekea mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa 
mafunzo. 
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7. RUHUSA 

7.1. Mwanachuo atakayetaka kutoka nje ya mipaka ya Chuo kwa shughuli binafsi au za ofisi, 
atapaswa kujaza fomu ya ruhusa kutoka kwa Mkufunzi wa zamu isipokuwa siku 
itakapotolewa ruhusa ya jumla. 

7.2. Ruhusa zitakazopelekea mwanachuo kulala nje ya chuo zitatolewa na Mkuu wa Chuo 
kupitia Ofisi ya Masuala ya Wanachuo. 

7.3. Mwanachuo anaelekezwa kutoa taarifa kwa kiongozi wa bweni au mkufunzi wa bweni 
au Mratibu wa masuala ya wanachuo juu ya mwanachuo mwenzake ambaye hayupo 
Chuoni au hakulala bwenini bila ruhusa kutoka kwa Mkuu wa Chuo. 

7.4. Muda wa mwisho wa mwanachuo kumtembelea mwanachuo mwenzake bwenini wakati 
wa usiku ni saa nne usiku. 

7.5. Ruhusa ya jumla kwa wanachuo itatolewa siku ya Jumamosi na Jumapili pamoja na siku 
za Sikukuu kuanzia saa 1:00 asubuhi hadi saa 11:00 jioni wakiwa wamevaa sare za 
Chuo. Aidha, ruhusa itatolewa kwa waamini wa dini ya kiislam siku ya Ijumaa kati ya saa 
6:00 mchana mpaka saa 8:00 Mchana. 

7.6. Siku za Jumamosi, Jumapili na siku za Sikukuu ambapo hutolewa ruhusa ya jumla kwa 
wanachuo kutoka nje ya Chuo, kutakuwa na ‘roll call’ saa 11:30 jioni ambayo kila 
mwanachuo lazima ahudhurie. Aidha ‘roll call’ inaweza kuitishwa wakati wowote 
itakapoonekana inafaa. 

7.7. Mwanachuo anapotoka chuoni atumie njia zilizo rasmi za usafiri kama vile kufuata 
barabara au usafiri wa umma. 

7.8. Mwanachuo hataruhusiwa kutembelea klabu za pombe, kumbi za starehe na nyumba 
za kulala wageni, nyumba/majengo ya michezo ya kamali na michezo ya kubashiri 
wakati wa mafunzo. 

7.9. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 7.1 – 7.8 
atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, usafi wa 
bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba shimo la taka, 
kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au adhabu nyingine 
inayofanana na hizo. Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi kutapelekea 
mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo. 

 
8. TAALUMA 

8.1. Mwanachuo anapaswa kuheshimu na kufuata ratiba ya Chuo itakayoanza saa 11:30 
asubuhi na kumalizika saa 4:00 usiku. 

8.2. Mwanachuo anapaswa kuhudhuria vipindi vyote vya masomo darasani na vipindi vya 
muda wa ziada. 

8.3. Mwanachuo anawajibika kuwahi na kukaa darasani muda wote wa masomo. 
8.4. Iwapo mwanachuo atakuwa hana kipindi kwa mujibu wa ratiba ya masomo atapaswa 

kuwa darasani, maktaba au chumba cha TEHAMA au eneo lingine kwa ruhusa 
maalumu. 

8.5. Mwanachuo anatakiwa kushiriki kikamilifu na kuonesha jitihada katika masomo yote 
yanayotolewa katika kozi anayosoma, kuhudhuria darasani, kufanya majaribio na 
mitihani yote. 
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8.6. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 8.1 – 8.5 
atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, usafi wa 
bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba shimo la taka, 
kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au adhabu nyingine 
inayofanana na hizo. Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi kutapelekea 
mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo. 
 

9. CHAKULA  
9.1. Huduma ya chakula itatolewa kwa Mwanachuo aliyesajiliwa na kufuata utaratibu wa 

utoaji wa chakula. 
9.2. Milo yote lazima iliwe kwenye Bwalo la chakula isipokuwa kwa kibali maalum. 

Mwanachuo haruhusiwi kupeleka chakula Bwenini. 
9.3. Mwanachuo haruhusiwi kupika au kuwa na Vifaa kama jiko, ‘heater’, sufuria na kisu 

Bwenini au mahali pengine popote. 
9.4. Mwanachuo haruhusiwi kumkaribisha mtu yeyote kula chakula cha Chuo bila kupewa 

kibali maalum na Mkuu wa Chuo au mtu anayehusika. 
9.5. Mwanachuo haruhusiwi kuingia bwaloni na viatu vya wazi (makobazi), kandambili, 

kaptula, kanga, vesti, gauni ya kulalia, skafu, taulo, kofia, na vitu vinavyo fanana na 
hivyo. 

9.6. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 9.1 – 9.5 
atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, usafi wa 
bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba shimo la taka, 
kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au adhabu nyingine 
inayofanana na hizo. Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi kutapelekea 
mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo. 
 

10. UTUNZAJI WA MALI ZA CHUO  
10.1. Mwanachuo anaelekezwa kutumia mali ya Umma vizuri kama umeme na maji ili 

kuimarisha uendelevu na kuepuka gharama zisizo za lazima. 
10.2. Kiongozi wa bweni na wanabweni wana wajibu wa kutunza mali zote za bweni na 

nyaraka muhimu. 
10.3. Mwanachuo haruhusiwi kufanya marekebisho au maunganisho ya mtandao, umeme 

au maji pasipo ruhusa maalum. 
10.4. Mwanachuo haruhusiwi kuandika, kuchora au kupaka rangi katika majengo au vifaa 

mbali mbali pasipo maelekezo maalumu. 
10.5. Mwanachuo anaelekezwa kurejesha kwa wakati mali ya Umma iliyoazimwa. 
10.6. Wizi wa mali ya umma au mali ya mtu mwingine ni kosa la kinidhamu kwa mujibu wa 

kanuni hizi na jinai kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu za nchi. 
10.7. Milango ya majengo na mabomba za maji yafungwe na Taa zizimwe wakati ambapo 

havitumiki. Viongozi wa mabweni watawajibishwa kwa kutokutekeleza kanuni hii. 
10.8. Mwanachuo haruhusiwi kujihusisha na biashara yoyote chuoni. 
10.9. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 10.1 – 10.8 

anaweza kupewa adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, 
usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba 
shimo la taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua), kulipa 
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gharama yote ya uharibifu alioufanya au kusababisha au adhabu nyingine 
inayofanana na hizo. Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hizi kutapelekea 
mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo. 
 

11. HABARI NA MAWASILIANO 
11.1. Mawasiliano yafanyike kwa kuzingatia daraja/hadhi ya mtu mfano : kiongozi, mkufunzi, 

wafanyakazi wasio wakufunzi, n.k. Lugha ya matusi, kejeli, dharau, dhihaka na lugha 
za kudhalilisha hazitavumiliwa. 

11.2. Mawasiliano yote rasmi nje ya Chuo ni lazima yafanywe kupitia ofisi ya Mkuu wa Chuo. 
Hii ni pamoja na mialiko ya michezo, mikutano, semina, warsha baina ya wanachuo na 
watu au jumuiya ya nje. 

11.3. Taarifa ya msiba, ugonjwa na taarifa nyingine muhimu kutoka nyumbani zinazomuhusu 
mwanachuo ziwasilishwe Ofisi ya Mratibu wa Masuala ya Wanachuo na mtoa taarifa. 

11.4. Wanachuo hawaruhusiwi kukusanyika au kufanya mkutano bila idhini ya Mkuu wa 
Chuo. 

11.5. Mwanachuo haruhusiwi kupiga kelele, kufungulia redio au chombo chochote cha 
muziki kwa sauti ya juu kiasi cha kuleta usumbufu kwa majirani zake. 

11.6. Mwanachuo au mtu yeyote yule haruhusiwi kupiga picha au kurekodi taarifa yeyote na 
kurusha katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii bila idhini ya mhusika au 
Mkuu wa Chuo. 

11.7. Matumizi yasiyo rasmi ya vifaa vya kielektroniki kama vile simu kwenye vyumba vya 
mitihani, darasani au kwenye mikusanyiko maalumu hayaruhusiwi bila idhini ya Mkuu 
wa Chuo. 

11.8. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 11.1 – 11.7 
atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, usafi wa 
bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba shimo la taka, 
kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au adhabu nyingine inayofanana 
na hizo. Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni kutapelekea mwanachuo kupewa kazi 
ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo. 
 

12. ULINZI NA USALAMA 
12.1. Mwanachuo anatakiwa kutii tahadhari zote za ulinzi na usalama. 
12.2. Mwanachuo anatakiwa kutoa taarifa kwa uongozi wa Chuo mara tu kunapotokea 

viashiria vya hali au tukio lisilo la kawaida. 
12.3. Mwanachuo anawajibu wa kuwa mlinzi wa mali yake binafsi na mali ya umma. 
12.4. Mwanachuo haruhusiwi kushawishi, kuongoza, kushiriki mgomo na maandamano ya 

aina yeyote bila kibali. 
12.5. Mwanachuo haruhusiwi kumiliki aina yoyote ya silaha chuoni. 
12.6. Mwanachuo hatakiwi kutoa matamshi yanayopelekea taharuki na au chuki na 

kuhatarisha usalama wake binafsi na au usalama wa wenzake/chuo. 
12.7. Mwanachuo hatakiwi kugombana na au kuhatarisha usalama wake binafsi na au 

usalama wa wenzake/chuo. 
12.8. Mwanachuo atakayeenenda kinyume na kanuni yoyote kati ya kanuni 12.1 – 12.7 

atastahili adhabu ya papo kwa papo ambazo ni kufanya usafi wa darasa, usafi 
wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba moramu/kifusi, kuchimba shimo la 
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taka, kuchimba kisiki, kuchimba mtaro, kuotesha miti/maua au adhabu nyingine 
inayofanana na hizo. Kujirudia kwa uvunjaji wa kanuni hii kutapelekea 
mwanachuo kupewa kazi ngumu, kusimamishwa au kuachishwa mafunzo. 


