Maelekezo ya Kufika Chuoni

Chuo kipo KM 5 kutoka Morogoro Mjini
au KM 8 kutoka stendi ya mabasi Msamvu
uelekeo wa njia ya zamani ya DSM (old
DSM road) kuelekea Bigwa na Kipo
kandokando ya Milima Uluguru.

Hali ya Hewa

Chuo kipo mazingira mazuri kandokando
ya Mlima. Hali ya hewa ya hapa chuoni ni
ile ya “Coastal mountainous” na hali ya
joto ni kuanzia nyuzi joto 19°C hadi 30°C.
Kipindi cha mvua ni kuanzia mwezi
Februari hadi Mei.

Masomo yanayofundishwa

Chuo hiki cha Morogoro kinachukua
wanachuo wa Stashahada ya Kawaida
miaka Miwili na Stashahada Maalumu ya
miaka Mitatu ya Ualimu, Elimu vya
Msingi.
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MAAGIZO YA KUJIUNGA NA MAFUNZO YA
STASHAHADA YA KAWAIDA NA MAALAMU YA
UALIMU WA SHULE YA MSINGI SAYANSI, HISABATI
NA TEHAMA 2025/2026

1.0 UTANGULIZI

Ninayo furaha kukujulisha kuwa Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia imekuchagua kujiunga na
Chuo hiki kwa mafunzo ya Stashahada ya
Kawaida/Maalumu ya Ualimu Elimu ya msingi.

1.2 MAAGIZO YA JUMLA.

Ili uweze kusajiliwa unatakiwa kuzingatia yafuatayo:

a) Uwe na vyeti halisi (Original Certificates)
vilivyotolewa na BARAZA LA MITIHANI tu,
pamoja na nakala zake (photocopies) za kidato cha
nne (CSEE) kwa Stashahada Maalumu na (ACSEE)
kwa Stashahada ya Kawaida pamoja na vyeti vya
kuhitimu (leaving certificates).

b) Uwe na barua ya kujiunga na Chuo iliyosainiwa na
Mkuu wa Chuo.

¢) (Fomu ya afya ilichosainiwa na Daktari wa Hospitali
ya Serikali-Fomu imeambatishwa.

d) Rimu moja ya karatasi A4 (SMART COPY au Aone
photocopy paper)

e) Lazima kila mwanachuo kuwa na BIMA YA AFYA.
Kama hana atatakiwa kuchangia shs 50,400/= kwa
ajili ya kupatiwa kitambulisho cha bima ya afya
(NHIF). Mwanachuo hatopokelewa bila Kitambulisho
hicho.

f) Kila mwanachuo atatakiwa kuwa na Mihtasari
(syllabi) mbili za masomo ya mchepuo shule ya
msingi (Stashahada miaka 2) na angalau kitabu kimoja
cha A-level katika kila somo kwa stashahada miaka 3
(Vitabu viwe vya Taasisi ya Elimu Tanzania).

1.3  MAAGIZO YANAYOHUSU FEDHA

131 Ada

a) Adaya Mafunzo ni Sh. 450,000/= kwa mwaka.
Unaweza kulipa nusu 225,000/= kwa muhula.

1.3.2 Michango

a) Mchango wa Usajili na kitambulisho Tshs. 20,000/=
Mwaka wa kwanza tu

b) Mchango wa huduma ya kwanza Tsh10,000/= kwa
mwaka

¢) Serikali ya wanachuo Tshs. 5,000/= kwa mwaka

d) Ulinzi Tshs. 30,000/= kwa mwaka

e) Ukarabati TShs. 25,000/= kwa mwaka.

f)  Michezo Tshs. 30,000/= Kwa mwaka.

g) Vifaavya Usafi TShs. 20,000 kwa mwaka

h)  Kukodi godoro TShs. 10,000/= kwa mwaka.
Jumla ya michango yote ni TShs. 150,000/= kwa
Mwaka

ADA YA CHUO INALIPWA KWA KUTUMIA
CONTROL NUMBER. WASILIANA NA MHASIBU WA
CHUO KWA NAMBA 0717013226 KUPATA
CONTROL NUMBER YA KULIPA ADA.

MICHANGO YOTE ILIPWE CRDB: lJina la Akaunti -
Morogoro Teachers’ College. Akaunti No.
01J1076984900.

Uje na Stakabadhi ya malipo (Original). Usisahau kuandika
jina lako nyuma ya Stakabadhi unapoweka fedha benki.

NB: MWANACHUO ASIYEKAMILISHA MALIPO YA
ADA NA MICHANGO HATAPOKELEWA CHUONI.

1.4 SARE YA CHUO.
Kila mwanachuo anatakiwa kuwa na sare kama
ifuatavyo.
(i) WANAWAKE:
e  Mashati mawili mikono mirefu-Light Blue
e  Suti nyeusi mbili za heshima (angalia mchoro wa
Sketi ulioambatishwa)
e Viatu vyeusi vyenye visigino vifupi
e  Tai mbili nyeusi fupi
e Koti jeupe la Maabara (Wanaosoma Physics,
Chemistry na Biology)
o Kwa Waislam-Hijab rangi ya light blue
e  Soksi nyeusi

(i) WANAUME:

e  Mashati mawili mikono mirefu — Light Blue

e Suti nyeusi mbili za heshima (Angalia mchoro
wa Suruali ulioambatishwa). Koti vifungo viwili

e Viatu vyeusi vya ngozi

e  Tai mbili nyeusi ndefu.

e Koti jeupe la Maabara (Wanaosoma Physics,
Chemistry na Biology)

e  Soksi nyeusi

1.5 MAHITAJI MENGINE

a) Uje na blanketi, shuka mbili za pinki au light blue,
mto na foronya, pia chandarua.

b) Daftari (counter book) kumi (10), mathematical
seti, na Calculator

¢) Wombo vya chakula kama Sahani na Kikombe

1.6 VIFAAVYA MICHEZO

a) Tracksuit ya Bluu bahari na T-shirt nyeupe

(Chuoni zinapatikana kwa Tshs. 20,000/=)
b) T-Shirt itanunuliwa Chuoni. Uje na Tsh. 15,000/=
¢) Raba nyeusi za michezo na soksi zake
d) Jeziyarangi ya blue au nyeupe moja.

1.7 KUWASILI CHUONI.
Unatakiwa kufika Chuoni tarehe 18/08/2025. Mwisho
wa kuripoti Chuoni ni tarehe 30/08/2025.

Unashauriwa kukodi tax ili ufike salama Chuoni. Hii
ni kwa sababu Chuo kipo umbali wa Km. 8 kutoka
kituo cha mabasi MSAMVU. Gharama ya kukodi Tax
wastani ni sh.10,000/= hadi 15,000/= toka MSAMVU
hadi CHUONI. Kwa usalama wako ukifika usiku
tafadhali chukua Taxi ndani ya kituo cha mabasi siyo
nje ya Kituo.

1.8 MAMBO MUHIMU UKIFIKA CHUONI.

Ufikapo Chuoni pitia hatua zote za kusajiliwa kama

ifuatavyo:

a) Jiandikishe ufikapo lango kuu

b) Fika ofisi ya Udahili na uoneshe vyeti kama
ulivyoagizwa. Rejea No.1.2 na stakabadhi za
malipo ulizolipia ada na michango.

¢) Ofisi akithibitisha kuwa umekamilisha maagizo
yote muhimu atakudahili na kukukabidhi Ofisi ya
Masuala ya Wanachuo ili upangiwe Bweni.

d) Huruhusiwi kwenda Bwenini bila kusajiliwa.

1.9 Maelekezo muhimu kuhusu mafunzo yako na taratibu

za Chuo yatatolewa wakati wa maelekezo ya awali
(orientation) ukifika chuoni.

1.10 Sheria za Chuo, utatakiwa kuzisoma na kuzielewa, na

kisha kuzisaini mbele ya Mzazi/Mlezi kabla ya
kuwasili Chuoni.

1.11 Wyeti vyako vitahakikiwa na jopo MAALUM. Kwa

hiyo jiridhishe mwenyewe kuwa vyeti hivyo ni halisi
na halali

KARIBU SANA CHUONI MOROGORO

AUGUSTINE J. SAHI L]
MKUU WA CHUO
Nakala:
Mkurugenzi Msaidizi - Ualimu,
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P 10,
40479 DODOMA.



GOVERNMENT OF TANZANIA

PART A: REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION

TO: The Medical Officer,
From: The Principal,

...................................................... Morogoro Teachers’ College,
...................................................... P. O. Box 691,
...................................................... MOROGORO.

18/08/2025
ML VIS VIS . e e e e e e e e (Name in Full)

Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for a full-time teacher training course. The
examination should include the following categories (I — 1V) each category or sub-category of which will render the
applicant ineligible in case of defect.

Pregnancy (Category 1V) will also render a girl ineligible for the course.

i) (a) Eye-sight (e) Leprosy
(b) Hearing (f) Limbs
(c) Speech (9) Epilepsy

(d) Venereal Diseases

i) Neuroses
iii) Other serious diseases
iv) Pregnancy

PART B: MEDICAL CERTIFICATE

(To be completed by a Government Medical Officer)

I have examined the above named and considered that he/she is physically and mentally fit/unfit for a full-time

teacher training course.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
CHUO CHA UALIMU MOROGORO
S.L.P 691, MOROGORO

e-mail: morogorotc@gmail.com;

morogorotc@moe.go.tz

SHERIA ZA CHUO

Sheria hizi ni mwongozo wa namna ya kuishi na kuenenda kwa wanachuo wote wa Chuo cha Ualimu
Morogoro wawapo chuoni na nje ya chuo. Hivyo, ni lazima kwa mujibu wa sheria za chuo kila
mwanachauo kupata nakala ya sheria za chuo. Aidha, mwanachuo anapaswa kuweka sahihi na
kurudisha nakala ya sheria iliyosainiwa kwa Mratibu wa masuala ya Wanachuo.

1. UTII WA SHERIA ZA NCHI NA ALAMA ZA TATFA

a) Mwanachuo atawajibika kutii na kuzifuata sheria za nchi

b) Mwanachuo atawajibika kuzitii alama za Taifa kama vile bendera ya Taifa, nembo ya
Taifa na wimbo wa Taifa

c¢) kwa namna yoyote ile na katika mazingira yoyote yale, mwanachuo hataruhusiwi
kufanya udanganyifu ikiwa ni pamoja na kughushi nyaraka za kiserikali, kielimu au
kiofisi

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 1(a) hadi 1(c) atachukuliwa
hatua kwa utaratibu uliowekwa na sheria za nchi au kuachishwa mafunzo

2. HESHIMA NA UTII

a) Mwanachuo atawajibika kujiheshimu mwenyewe, kuwaheshimu wenzake, wafanyakazi
wa chuo cha Ualimu mororgoro na watu wengine anaokutana nao.

b) Mwanachuo atawajibika kutoa salamu kwa heshima kwa kuzingatia utamaduni na
maadili ya kitanzania

¢) Ni wajibu wa kila mwanachuo kuwa na lugha yenye hadhi ya taaluma ya ualimu na
matendo yake yawe yanakuza heshima na utu wake.
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d)

e)

g

h)

i)

Mwanachuo ana wajibu wa kuheshimu na kufuata RATIBA KUU ya chuo na shughuli
zinazoambatana na ratiba

Mwanachuo atawajibika kutii kengele au ishara nyingine yoyote itakayomhitaji kufika
mahali anapotakiwa

Ni sharti kwa kila mwanachuo kuwahi wakati wowote anapohitajika chuoni mfano:
kuripoti chuoni, mkusanyiko maalumu, bwaloni, ukumbini, darasani, katika kazi za nje
na mahali pengine

Mwanachuo haruhusiwi kujihamisha bweni au chumba alichopangiwa. Aidha, kwa
namna yoyote ile mwanachuo haruhusiwi kulala bweni ambalo hakupangiwa

Mwanachuo haruhusiwi kufanya udanganyifu au upotoshaji wa taarifa ya aina yoyote
kwa jambo lolote wakati wote wa mafunzo

Mwanachuo haruhusiwi kufanya biashara yoyote awapo chuoni

Muwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 2(a) hadi 2(1) atafunguliwa mashtaka
na kupewa adhabu ya papo kwa papo na kiongozi wa serikali ya wanachuo au
mkufunzi ambazo ni usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo,
kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba mtaro na kuotesha miti au maua.
Kujirudiarudia kwa makosa haya kunaweza kupelekea mwanachuo kusimamishwa
mafunzo kwa siku zisizozidi ishirini na moja (21) au kuachishwa mafunzo

3. MAHUSIANO

a) Mwanachuo wa kike haruhusiwi Kwenda kwenye bweni la wanaume na mwanachuo wa

kiume haruhusiwi kwenda kwenye bweni la wanawake isipokuwa kwa idhini maalumu

b) Ni kosa kwa mwanachuo yeyote yule kuonyesha dalili ya kuwa na mahusiano ya

c)

kimapenzi /kuishi kama mke na mume na mwanachuo mwenzake au mfanyakazi wa
chuo cha ualimu Morogoro au mtu mwingine yoyote

Ni kosa kwa mwanachuo yeyote kutembelewa na kumpokea mgeni siku za masomo.
Mgeni wa dharura wa mwanachuo (atakayekuja chuoni siku za masomo) anapaswa
aelekezwe kwenda ofisi ya mratibu wa masuala ya wanachuo au ofisi ya zamu

d) Hairuhusiwi kwa mwanachuo yeyote yule kumpeleka/kumkaribisha mgeni asiyekuwa

e)

mwanachuo bwenini

Mwanachuo haruhusiwi Kwenda nyumbani kwa mkufunzi au mfanyakazi yeyote bila
ruhusa maalumu

Muwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 3(a) had 3(g) atafunguliwa mashtaka
na kupewa adhabu ya papo kwa papo na kiongozi wa serikali ya wanachuo au
mkufunzi ambazo ni usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo,
kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba mtaro na kuotesha miti au maua.



Kwirudiarudia kwa makosa haya kunaweza kupelekea mwanachuo kusimamishwa
mafunzo kwa siku zisizozidi ishirini na moja (21) au kuachishwa mafunzo

4. USAFI, AFYA NA MAZINGIRA

a) Mwanachuo haruhusiwi kuwa na kucha ndefu, ndevu, kunyoa kipara na meno
yasiyopigwa mswaki. Aidha mwanachuo haruhusiwi kupaka rangi za kucha au midomo,
kutinda nyusi au kuweka nyusi bandia au kucha bandia

b) Wakati wote ndani na nje ya chuo, mwanachuo atatakiwa kuvaa mavazi yenye heshima
na safi kulingana na mwongozo wa mavazi

¢) Mwanachuo anawajibu wa kuweka matandiko yake na vitu vingine chumbani katika hali
ya usafi na unadhifu

d) Mwanachuo anawajibu wa kufanya usafi wa maeneo, bweni, bwalo la chakula,
madarasa, kumbi, vyoo pamoja na maeneo mengine nyakati za asubuhi na siku za
mpango kazi.

e) Mwanachuo haruhusiwi kutumia vileo kama kuvuta sigara, bangi, kunywa pombe,
kujihusisha na dawa za kulevya, ushoga, usagaji na mambo mengine yanayofanana na
hayo

f) Wagonjwa wanawajibu wa Kwenda zahanati/hospitali kupata ushauri na matibabu.
Ruhusa za mapumziko zahanati zitatolewa na mganga au muuguzi.

NB: Kabla ya kusajiliwa ni lazima mwanachuo awe na cheti cha daktari kutoka katika hospitali ya
serikali kinachoonesha hali ya afya yake

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 4(a) hadi 4(f) atafunguliwa
mashtaka na kupewa adhabu ya papo kwa papo na kiongozi wa serikali ya
wanachuo au mkufunzi ambazo ni usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi
wa choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba mtaro na kuotesha miti
au maua. Kuyjirudiarudia kwa makosa haya kunaweza kupelekea mwanachuo
kusimamishwa mafunzo kwa siku zisizozidi ishirini na moja (21) au kuachishwa
mafunzo

5. MAVAZI

a) Sare au mavazi rasmi ya chuo yatavaliwa wakati wote wa vipindi au mwanachuo
anapotoka nje ya chuo. Sketi ya wanachuo itapaswa kuwa si pungufu ya inch 5 kuanzia
kwenye magoti kushuka chini na wale wanachuo wa kiume upana wa suruali si chinimya
inchi 10

b) Hairuhusiwi kwa mwanachuo kuvaa kaptula, malapa, nguo za mipasuo inayovuka
magoti, suruali za kubana, sketi fupi na zakubana na kofia katika maeneo ya chuo.



¢) Kila mwanachuo atapaswa kuwa na pea moja ya tracksuit ambayo ataivaa muda wa
michezo.

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 5(a) hadi 5(c) atapewa adhabu ya
onyo kali na kiongozi wa serikali ya wanachuo au mkufunzi ambazo ni kufanya usafi
wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo
la taka, kuchimba mtaro na kuotesha miti au maua. Kuyjirudiarudia kwa makosa
haya kunaweza kupelekea mwanachuo kusimamishwa mafunzo kwa siku zisizozidi
ishirini na moja (21) au kuachishwa mafunzo

6. RUHUSA KWA WANACHUO

Ruhusa kwa mwanachuo yeyote Kwenda nje ya chuo muda wa masomo zitatolewa na mkufunzi wa
zamu. Aidha ruhusa zote za kulala nje ya chuo zitatolewa na mkuu wa chuo kupitia ofisi ya masuala ya
wanachuo. Hivyo ni marufuku kwa mwanachuo kuondoka chuoni au kusafiri kwa muda mfupi au
mrefu pasipo ruhusa

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria namba (6) atapata adhabu ya onyo
kali na kiongozi wa serikali ya wanachuo, mkufunzi ambazo ni usafi wa darasa, usafi
wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka,
kuchimba mtaro na kuotesha miti au maua. Kuwjirudiarudia kwa makosa haya
kunaweza kupelekea mwanachuo kusimamishwa mafunzo kwa stku zisizozidi ishirini
na moja (21) au kuachishwa mafunzo

7. UTORO

Ni kosa kwa mwanachuo kutokuhudhuria vipindi vya masomo darasani bila sababu yoyote ile ya
msingi au kibali maalumu kutoka kwa uongozi. Aidha mwanachuo haruhusiwi kukaa bwenini wakati
wa muda wa vipindi vya darasani

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria namba (7) atapewa adhabu ya onyo
kali, kufanya shughuli za kitaalumana na kiongozi wa serikali ya wanachuo,
mkufunzi pia anaweza kupewa adhabu ambazo ni usafi wa darasa, usafi wa bwalo la
chakula, usaft wa choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba mtaro na
kuotesha miti au maua. Kujirudiarudia kwa makosa haya kunaweza kupelekea
mwanachuo kusimamishwa mafunzo kwa siku kumi na nne (14) au kurudia mwaka
wa mafunzo

Na endapo siku za utoro zitazidi tisini (90) basi mwanachuo huyo atakosa sifa ya
kuendelea na masomo na atakuwa amejiachisha mafunzo rasmi



8. CHAKULA

a) Mwanachuo haruhusiwi kula chakula nje ya bwalo la chakula isipokuwa pale
atapoelekezwa vinginevyo na uongozi

b) Ni kosa kwa mwanachuo kupiga kelele au kusababisha kelele zisizo za lazima awapo
katika bwalo la chakula

c¢) Ni kosa kwa mwanachuo kupika au kuwa na vifaa vya kupikia bwenini au mahali
pengine popote bila idhini maalumu kutoka kwa uongozi

d) Ni kosa kwa mwanachuo kuwa na Vifaa hatarishi kama kama jiko, heater, drier, sufuria,
kisu na vingine vinavyofanana na hivyo

e) Ni marufuku kwa mwanachuo kumkaribisha mtu yeyote kula chakula cha chuo na
vilevile hapaswi kuleta chakula kutoka nje ya chuo bila kibali maalumu

f) Ni kosa kwa wanachuo kuingia bwaloni na viatu vya wazi kama makobazi, yeboyebo,
kandambili, kaptula, kanga, vesti, gauni ya kulalia, skafu, taulo, kofia na vitu
vinavyofanana na hivyo

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 8(a) hadi 8(f) atapata adhabu ya
onyo kali kutoka kwa kiongozi wa serikali ya wanachuo au mkufunzi pia anaweza
kufanya adhabu zingine mfano usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi
wa choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba mtaro na kuotesha miti
au maua au kulipa gharama za umeme. Kujirudiarudia kwa makosa haya
kunaweza kupelekea mwanachuo kusimamishwa mafunzo kwa siku zisizozidi
tshirini na moja (21)

UTUNZAJI WA MALI YA CHUO

a) Hairuhusiwi kuhamishja samani za chuo cha ualimu mororgoro (viti, gododro, meza
n.k) kutoka sehemu moja Kwenda sehemu nyingine bila ya kibali kutoka uongozi wa
Chuo cha ualimu morogoro

b) Hairuhusiwi kwa mwanachuo kupoteza au kuharibu kifaa/mali ya chuo kwa uzembe au
kwa kukusaidia ikiwa ni pamoja na kuandika au kuchora kuta bila ya kibali kutoka
katika uongozi wa chuo

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 9(a) hadi 9(b) ataadhibiwa kwa onyo
kali au karipio kwa mara ya kwanza na kulipa fidia na akirudia kosa hilo
atasimamishwa masomo kwa siku zisizozidi ishirini na moja (21) na kulipa mali
tliyopotea au kuharibika



9. HABARI NA MAWASILIANO

a) Mwasiliano ni lazima kufanyika kwa kuzingatia daraja/hadhi ya mtu unayewasiliana
naye mfano kiongozi, mkufunzi, wafanyakazi wasio wakufunzi, n.k. Ni marufuku
kutumia, Lugha ya matusi, dharau, kejeli, dharau au dhihaka

b) Msemaji mkuu na mtoa taarifa wa mambo yote ya chuo ni mkuu wa chuo. Hii ni pamoja
na mialiko ya michezo, mikutano, semina, warsha baina ya wanachuo na watu wa
jumuiya ya nje

¢) Ni kosa kwa mwanachuo kutoa taarifa ya msiba, ugonjwa na taarifa zingine muhimu
kutoka nyumbani zinazomuhusu mwanachuo binafsi au mwingine. Aidha taarifa
ziwasilishwe ofisi ya mratibu wa masuala ya wanachuo.

d) Ni kosa kwa wanachuo kukusanyika au kujaribu kufanya mikutano ya aina yoyote bila
ya idhini ya mkuu wa chuo

e) Mwanachuo au mtu yeyote yule haruhusiwi kupiga picha au kurekodi taarifa yoyote na
kurusha kwa watu au katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii bila idhini ya
muhusika au mkuu wa chuo

f) Ni kosa kwa mwanachuo kutumia simu wakati wa vipindi darasani, kwenye vyumba vya
mitihani, na kwenye mikusanyiko maalumu bila maelekezo maalumu

g) Ni kosa kwa mwanachuo kutoa taarifa yoyote ihusuyo chuo katika vyombo vya Habari
bila ruhusa maalumu kutoka kwa uongozi wa chuo

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 10(a) hadi 10(g) ataadhibiwa kwa
onyo kali na kiongozi wa serikali ya wanachuo au mkufunzi pia anaweza kupata
adhabu zingine ambazo ni usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa
choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba mtaro na kuotesha miti au
maua. Kujirudiarudia kwa makosa haya kunaweza kupelekea mwanachuo
kusimamishwa mafunzo kwa siku kumi na nne (14)

10. ULINZI NA USALAMA

a) Ni kosa kwa mwanachuo kutotii tahadhari zote za ulinzi na usalama

b) Ni kosa kwa mwanachuo kutotoa taarifa kwa uongozi wa chuo mara tu kunapotokea hali
au tukio lisilo la kawaida

¢) Ni marufuku kwa mwanachuo kushawishi, kuongoza, kushiriki mgomo na maandamano
ya aina yoyote bila kibali

d) Ni kosa kwa mwanachuo kumiliki na kuishi na aina yoyote ya silaha bwenini

e) Ni kosa kwa mwanachuo kutoa matamshi yanayopelekea taharuki na au chuki na
kuhatarisha usalama wake binafsi na au usalama wa wenzake/chuo



f) Ni marufuku mwanachuo kuchochea ugomvi, kugombana, kupiga, kupigana na au
kuhatarisha usalama wake binafsi na au usalama wa wenzake/chuo

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 11(a) hadi 11(f) atajazishwa fomu
ya onyo kali na kiongozi wa serikali ya wanachuo au mkufunzi pia anaweza
kupata adhabu zingine ambazo ni usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula,
usafi wa choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba mtaro na
kuotesha miti au maua. Kwjirudiarudia kwa makosa haya kunaweza kupelekea
mwanachuo kusimamishwa mafunzo kwa siku ishirini na moja (21) au
kuachishwa mafunzo

11. KAZI NA UZALENDO

a) Ni kosa kwa mwanachuo kutokuheshimu, kutokuthamini na kutokujali kazi za mikono.
b) Ni kosa kwa mwanachuo kutokufanya kazi aliyopangiwa kwa ukamilifu na ufanisi

¢) Kila mwanachuo lazima aoneshe moyo wa uzalendo popote atakapokuwa kwa maslahi
binafsi, chuo na Taifa kwa ujumla

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 12(a) hadi 12(c) ataadhibiwa kwa
onyo kali na kiongozi wa serikali ya wanachuo au mkufunzi pia atapata adhabu
zingine ambazo ni usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo,
kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba mtaro na kuotesha miti au
maua. Kujirudiarudia kwa makosa haya kunaweza kupelekea mwanachuo
kusimamishwa mafunzo kwa siku kumi na nne (14)

12.UBAKAJI, ULAWITI NA USAGAJI/USHOGA

a) Ni kosa kwa mwanachuo yeyote kujihusisha na vitendo vya, ubakaji, ulawiti na
ushoga/usagaji.

b) Hairuhusiwi wanachuo wawili kulala kitanda kimoja

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 13(a)-13(b) atafukuzwa chuo au
kupelekwa polisi au kutumikia adhabu zote mbili kwa pamoja



13.UNYANYASAJI WA KIJINSIA

Unyanyasaji wa kijinsia au wa kimaumbile katika Chuo cha Ualimu Morogoro wa aina yoyote

haukubaliki. Hii ni pamoja na;

a) Kumlazimisha mtu kwa kumtaka kimapenzi kwa kutumia maneno, ishara, picha au
vitisho vyenye maudhui ya kimapenzi au kumsababishia mwanachuo kukosa amani

ama kushindwa kuendelea na masomo yake.

b) Kutumia ishara za kufanya mapenzi katika mazingira ya Chuo au kumshikashika mtu

bila ridhaa yake

c¢) Kumkashifu au kumnyanyapaa mtu yeyote kutokana na maumbile aliyonayo au

ugonjwa alionao.

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 14(a) hadi 14(c) ataachishwa masomo

au kusimamishwa kwa muda usiozidi siku ishirini na moja (21)

LY 515 0 ) O N mchepuo..............auee..... darasa
..................................... nimezisoma na kuzielewa sheria za Chuo cha ualimu morogoro.
Naahidi kuishi kwa kuzifuata kwa muda wote nitakaokaa hapa chuoni
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MUONEKANO (MSHONO) WA SARE ZA CHUO KWA WANAWAKE NA WANAUME

SKETI ndefu ya Heshima SURUALI —isiwe fupi au ya kubana.
Ivuke magoti zaidi ya inchi 5. Upana wa Chini (hem) inchi 16.




