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JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA ELIMU SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

                                              CHUO CHA UALIMU KLERRUU 

SIMU: 0765585195 - Mkuu wa Chuo 

          0719757543 -Makamu Mkuu wa Chuo 

        0754922608 -Msajili wa Wanachuo 

Barua pepe: klerruutc@moe.go.tz 

                     klerruutc@gmail.com                                                 

                                                                           

Jina 
 

YAH: KUJIUNGA NA MAFUNZO YA STASHAHADA MAALUMU YA UALIMU ELIMU YA MSINGI 
(SAYANSI NA HISABATI) MWAKA WA MASOMO 2025/2026 

Ninayo furaha kukujulisha kuwa umechaguliwa kujiunga na mafunzo ya stashahada maalumu  
ya ualimu Elimu ya msingi (Sayansi na Hisabati) kwa mwaka wa msomo 2025/2026, Hongera 
sana. Hii ni nafasi muhimu kwako kwani wahitimu wa mafunzo haya wanatarajiwa kufundisha 
masomo ya Sayansi na Hisabati katika shule za msingi. 

Unatakiwa kuripoti chuoni tarehe 14/07/2025 bila kukosa. Kufika kwako kwa muda mwafaka 
kutakupa nafasi ya kushiriki katika mafunzo kabirishi yanayohusisha kufahamu kwa undani 
kuhusi kozi uliyochaguliwa, kuelewa sharia na taratibu za chuo na masuala mengine ya taaluma 
ya Ualimu kwa ujumla. 
Unatakiwa kusoma kwa umakini na kuelewa maelekezo yote ya kujiunga na mafunzo. 
Unapaswa kuripoti chuoni kwa muda ulioelekezwa. Utapoteza nafasi endapo utashindwa 
kuripoti ndani ya WIKI MBILI tangu tarehe ya kuripoti chuoni. 
 
Wazazi/Walezi na Wanachuo watatakiwa kujaza fomu ya makubaliano iliyoambatanishwa na 
kuwasilishwa chuoni siku ya usajili. Kila mwanachuo atatakiwa kufanyiwa vipimo vya afya 
katika hospitali ya Wilaya/Mkoa/Rufaa tu. Fomu ya majibu ya daktari uje nayo unaporipoti 
chuoni. 
Nakutakia kila la kheri katika maandalizi ya kujiunga na chuo. 
                                                   

                             

…………………………………. 

                                                   TUMAINI A. MANGILIMA 

                                                                   MKUU WA CHUO 

 

 

 

 

Chuo Cha Ualimu Klerruu  
S.LP. 549, 
IRINGA. 
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                        WIZARA YA ELIMU SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

                             CHUO CHA UALIMU KLERRUU 

Mahitaji ya kujiunga na chuo ni kama ifuatavyo; 
 

1. KUFUNGUA 

Muhula wa masomo utaanza tarehe 14/07/2025 kwa wanachuo wote wa Stashahada Maalumu ya Sayansi 

na Hisabati. Wanachuo wote wanatakiwa kuripoti chuoni muda wa kazi (kabla ya saa tisa na nusu mchana). 

Mafunzo kabirishi ni muhimu kwa wanachuo wote na yataanza mapema zaidi baada ya chuo kufungua. 
 

2. TAARIFA ZA CHUO   

KILIPO 

Chuo cha Ualimu Klerruu kipo Mkoa wa Iringa – Manispaa ya Iringa Mjini. Kuna umbali wa wastani wa 

kilomita 2.5 toka ofisi za Makao makuu ya Posta mkoa wa Iringa, kipo pembezoni mwa barabara kuu ya 

Iringa – Dodoma – Mtaa wa Gangilonga katika kata ya Gangilonga. 
 

3.  KAULI MBIU YA CHUO “Ufahamu na Ustadi ni Uhuru’’ 
 

4.  KOZI INAYOTOLEWA NA MUDA WA KOZI  

 Kozi: Stashahada Maalum ya Ualimu elimu ya Msingi (Sayansi na Hisabati) 

Muda wa mafunzo: Miaka mitatu (3) 

4.1 YAHUSUYO KOZI 

Mafunzo ya Ualimu yanahusisha shughuli za kimtaala na zisizo za kimtaala katika mfumo wa Mihadhara, 

Semina, Mafunzo ya Ualimu kwa vitendo (MUV), Utunzaji wa mazingira, Michezo na fani mbalimbali. 
 

4.2 MAHITAJI YA MUHIMU YA KOZI 

Kila mwanachuo atatakiwa kuwasilisha katika ofisi ya Msajili kwa utambuzi vifaa vifuatavyo: 

• Nakala mbili za muhtasari ya elimu ya Msingi kwa masomo ya Sayansi na Hisabati 

• Vitabu vya kiada vya shule ya msingi nakala moja kwa kila somo (Sayansi na Hisabati) 

• Daftari kubwa 12 au zaidi (Counter book - Quire 3) 

• Seti au mkebe wa vifaa vya Hisabati (Mathematical set) 

• Kikokotozi cha kisayansi (Scientific calculator) 

 

4.3 MAVAZI YA MICHEZO 

Kila mwanachuo atapaswa kushiriki katika michezo kwa  kuzingatia  ratiba  ya  chuo.  

Hivyo atapaswa kuja na mavazi yafuatayo kwa ajili ya michezo; 

1.    Trakisuti — Rangi ya bluu nyeusi (Dark Blue) 

2.    Wavulana - jezi za Juventus (full jersey - Pundamilia) 

       Wasichana - jezi ya Manchester City (ya juu tu - Bluu bahari) na kaptula ya trakisuti     
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         nyeusi (Min truck) inayoishia chini ya magoti 

3.    Raba za michezo 

4.    Soksi ndefu za michezo zenye ufito wa rangi nyeupe na bluu. 
 

4.4 SARE ZA CHUO 

Kuanzia Julai 2008, Wizara  ya Elimu, Sayansi  na Teknolojia ilirudisha utaratibu 

wa uvaaji wa sare maalumu kwa wanafunzi wa vyuo vya Ualimu. Sare za chuo chetu ni 

kama ifuatavyo; 

Suti pea mbili bluu-nyeusi (Dark blue) (koti na suruali/sketi Mbili na Tai ya bluu-nyeusi) 

- Suruali iwe na marinda mawili na upana chini uwe na inchi 16. 

- Sketi iwe ya rinda boksi, mifuko miwili na urefu iwe inchi tano kutoka katika goti. 

-Koti la suti liwe na vifungo viwili 

-Kwa wavulana koti liwe na mipasuo miwili nyuma 

Mashati mawili ya mikono mirefu rangi ya bluu bahari 

Viatu vya ngozi vya kamba rangi nyeusi (jozi mbili). 

Koti la maabara rangi nyeupe la mikono mirefu (Laboratory coat) 

Fulana yenye nembo ya Chuo utalipia Tsh. 15,000/= (Itapatikana chuoni) 

 

MUHIMU:  

• Wanafunzi wa kike wa dini ya kiislamu wataruhusiwa kuvaa vazi la "HIJAB" rangi ya 

bluu bahari. 

• Maelekezo ya namna ya kupata sare za chuo yatatolewa mara ufikapo chuoni ili kuondoa 

utofauti baina ya wanachuo. 

 

4.5 UTUNZAJI WA MAZINGIRA 

Kila mwanachuo anapaswa kuishi katika mazingira safi na salama. Ambapo atatakiwa kufanya 

usafi bwenini, karakana, darasani, maabara, ukumbi wa chakula, ukumbi wa mikutano na 

maeneo yote kuzunguka chuo. 

 

5.0 USAJILI 

5.1. UTAMBULISHO NA VIGEZO VYA KITAALUMA 

Kila mwanachuo anaporipoti chuoni lazima aje vyeti vyake halisi kwa ajili ya uthibitisho na 

utambulisho. 

Kama ifuatavyo; 

Barua na fomu ya kujiunga na chuo. 

  Vyeti halisi vya kitaaluma (sio nakala).  

  Cheti cha kuzaliwa. 
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Cheti cha uchunguzi wa afya (Medical Examination Certificate) kilichothibitishwa na 

kupigwa muhuri kutoka katika hospitali Wilaya/Mkoa/Rufaa (Udanganyifu unaweza 

kukosesha huduma stahiki juu ya afya yako). 
 

ZINGATIA:  

• Toa Nakala nyingi za vyeti kwa matumizi binafsi ya baadaye. 

•  Kushindwa kuwasilisha nakala tajwa hapo juu siku ya usajili itakupelekea kutosajiliwa.
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5.2. UCHANGIAJI WA GHARAMA 

  5.2.1.ADA                                                                                                                                                                        

   Gharama za mafunzo ya Ualimu zinachangiwa kwa kiasi fulani na serikali. Mwanafunzi 

atahitajika kulipa ada ya kiasi cha Shilingi 450,000/= kwa kila mwaka wa masomo. Kiasi 

hicho kitatakiwa kulipwa kwa mkupuo mara moja kwa mwaka au kulipwa kwa awamu mbili 

kwa mwaka wa masomo kwa kila mwanzo wa muhula wa masomo.  

 

Huruhusiwi kuripoti chuoni bila kiasi tajwa cha ada tajwa hapo juu. Malipo ya ada 

yatahitajika kulipwa kwa kutumia mfumo wa malipo serikalini, baada ya kupata namba ya 

malipo (CONTROL NUMBER) kutoka kwa Mhasibu wa Chuo mara baada ya kuwasili 

chuoni. Mwanafunzi atatakiwa kuwasilisha nakala ya benki ya malipo ya ada (Bank pay-in 

slip) kwa ajili ya mchakato wa usajili. 
 

5.2.2 MICHANGO MINGINE 

Mchango wa Serikali ya wanachuo 5,000/= (kwa mwaka) 

Huduma ya kwanza 10,000/= (kwa mwaka) 

Michezo 30,000/= (kwa mwaka) 

Kitambulisho na Usajili 20,000/= (mara moja) 

Mchango wa mahafali 10,000/= 

Usafi na utunzaji mazingira 20,000/= (kwa mwaka)  

Ulinzi 30,000/= (Kwa mwaka) 

Matengenezo 25,000/= (kwa mwaka) 

Godoro 10,000/= (kwa mwaka) 

•   BIMA ya Afya (NHIF) 50,400/= kwa mwaka (Lazima kwa wote wasiokuwa na bima ya afya) 

 Ada ya Mtihani wa Taifa kwa mwaka wa wa tatu 50,000/= 

 

Malipo yote ya michango yatatakiwa kulipwa kwa kupitia benki ya NMB-Mkwawa kwa akaunti 

namba 60501100006 Jina la akaunti Mkuu wa Chuo, Chuo cha Ualimu Klerruu. Mwanafunzi 

atatakiwa kuwasilisha nakala ya malipo siku ya usajili. Michango yote ni ya LAZIMA ili 

kukamilisha sifa za kusajiliwa.  

MUHIMU: Akaunti hii ni kwa ajili ya michango tu, ada ilipwe kwa kutumia Control     

                    number utakayopewa mara ufikapo chuoni. 

 

5.3.3  VIFAA 

• Rimu moja isiyo na mistari (A-one). 

• Soft bloom moja (1) 
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5.2.3. HUDUMA ZA AFYA 

NA MALAZI 

Kila mwanafunzi atahitajika kuja na vitu vifuatavyo kwa matumizi yake binafsi kwa ajili ya 

huduma za malazi na chakula: Mashuka mawili ya kutandika rangi ya bluu (kwa wavulana) na 

rangi ya waridi/pink (kwa wasichana), blanketi, chandarua, mto na foronya. Magodoro 

yanapatikana chuoni kama iliyoanishwa kwenye sehemu ya michango. Pia utatakiwa kuja 

na pazia rangi ya maziwa (cream) (wavulana) na nyeupe (wasichana). 

Vitu vifuatavyo ni muhimu pia kuja navyo; Ndoo, sahani ya chakula, bakuli, kijiko, bilauri na 

kikombe. Pia uwe na chupa kubwa/kidumu cha kuhifadhia maji ya kunywa yaliyochemshwa. 

Unashauriwa kuja na hela kwa ajili ya matumizi binafsi. Chuo hakitoi mlo maalumu kwa 

mwanafunzi yeyote. 

Wanafunzi wote wanatarajiwa kuzingatia usafi wa mwili na mazingira yake kwa kiwango 

cha hali ya juu. Uvaaji usio zingatia maadili ya Ualimu hautaruhusiwa kwa mwanafunzi 

yeyote. 

 

6.0. TARATIBU NA KANUNI ZA CHUO 

Taratibu na kanuni za chuo wakati wote wa mafunzo zitapewa kipaumbele katika kukujenga kuwa mwalimu 

mwenye haiba na tabia njema kwa jamii, na taifa kwa ujumla. Upendo, Amani na Uzalendo ni NGUZO 

muhimu katika maisha ya hapa chuoni. Utatakiwa kushirikiana katika kutumia huduma za jamii kama maji, 

umeme, na nyinginezo ikiwa ni pamoja na miundo mbinu mbalimbali ya Chuo. Pamoja na hayo chuo cha 

Ualimu Klerruu kinatoa nafasi sawa kwa wanafunzi wote kwa kuzingatia usawa wa kijinsia na ujumuishi. 

Hivyo ninakutaka kutosita kujiunga na Chuo chetu. Hapa utapata elimu ya Ualimu kwa kiwango stahiki na 

kukuwezesha kuwa mwalimu mahiri. 

    Taratibu na Kanuni za chuo utafafanuliwa kwa kina wakati wa mafunzo kabirishi na kuingia      

    makubaliano ya kuziishi. 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Karibu sana Chuo Cha Ualimu Klerruu.  
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WIZARA YA ELIMU SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

CHUO CHA UALIMU KLERRUU 

FOMU YA MAKUBALIANO 

KUKUBALI KANUNI ZA KUJIUNGA NA CHUO  

       

      Kwa  Mkuu wa Chuo, 

        Chuo Cha Ualimu Klerruu, 

  S.L.P  549,  

   IRINGA. 
 

SEHEMU 1:  IJAZWE NA MWANAFUNZI 

 

Mimi                                                                           (Jina kamili), ninapenda kukujulisha kuwa 

nipo tayari kujiunga na chuo cha Ualimu Klerruu, na; 

a. Nimesoma na kuelewa mahitaji yote kama yalivyoainishwa kwenye masharti ya kujiunga na chuo. 

b.    Nina ahidi kufuata na kutekeleza yote yaliyoainishwa kwenye masharti ya kujiunga na chuo. 

Ninatambua kuwa kushindwa kutekeleza hayo, nitawajibika na kukubali hatua za kinidhamu ambazo 

zitachukuliwa dhidi yangu. 

c. Nina ahidi kushiriki ipasavyo katika shughuli za kitaaluma, kimichezo, shughuli za usafi na 

shughuli zote kadri ya ratiba ya chuo itakavyoniongoza. 

d. Nina ahidi kutenda na kuonesha tabia njema ndani ya chuo na kuwa mfano wa kuigwa katika jamii 

kwa kufuata sheria na taratibu za kazi ya Ualimu. 

e. Nina ahidi kufika chuoni kwa tarehe za kufungua chuo zitakavyoonesha na kuleta mahitaji yote 

muhimu. 

f. Nitarudi kwa wazazi/walezi/muajiri wangu kipindi cha likizo kwa anuani ifuatayo; 

       Jina   

Anuani 

Wilaya 

Mkoa 

Simu 
 

Saini ya mwanafunzi                                                      Tarehe
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SEHEMU ll: MZAZI/MLEZI MUAJIRI 

Mimi                                                      (Jina kamili) ni mzazi/mlezi/muajili wa(Jina kamili la 

Mwanafunzi). 
 

 

 

1. Ninathibitisha kuwa mwanafunzi aliyechaguliwa yupo chini ya usaidizi na uangalizi wangu. 

Ninakubali yale yote aliyoahidi kufuata. Nina ahidi kutoa msaada wa hali na mali kwa ajili ya 

kumsaidia kufanya vizuri katika masomo yake. 

2.   Nina  ahidi  kwamba  mwanafunzi  huyu  atapata  mahitaji  yote  ya  vitu  na  fedha (Ada)  ili 

kumuwezesha kusajiliwa na kumaliza mafunzo yake. 

3.   Nina ahidi kushirikiana na Uongozi wa chuo na jamii katika kumuwezesha mwanafunzi huyu kuwa na 

tabia na maadili mema yanayoendana na taaluma ya Ualimu. 

4.   Nitashirikiana na Uongozi wa chuo na jamii nzima katika kuchukua hatua stahiki katika 

kumjengea mwanafunzi tabia njema katika njia sahihi. 

 

 Jina …………………………………………………….. Anuani ………………………….. 

Wilaya ………………………. Mkoa ……………………….. simu……………………… 

Sahihi …………… 
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GOVERNMENT OF TANZANIA 
 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION FORM 

THE PRINCIPAL, 

                                                                                                     KLERRU TEACHERS' COLLEGE,                   

                                                                                                         P.O.BOX 549, IRINGA 

 

TO: The Medical Office, 
 

 

RE: MR/MRS/MISS 
 

(Full name) 
 

Please examine the above as to his/her physical and mental fitness for a full time to attend the course (Special 

Diploma in Secondary Education/Diploma in Secondary Education). 

The examination should include the following;  

PART A 
a) Eye sight 

b) Hearing 

c) Limbs 

d) Speech 

e) Neuroses  

f) Pregnancy 

g) Mental and physical fitness 

h) Venereal diseases 

i) Leprosy 

j) Peptic ulcers  

k) Epilepsy 

l) Tuberculosis 
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PART B 

MEDICAL CERTIFICATE 
 

(To be completed by a Government Medical Officer) 

I have examined the above named and consider that he/she is physically fit/unfit and mentally fit/unfit for full 

time teacher training course. 

(a) Eye — sight …… (f) Venereal disease…………………………………… 
 

(b) Hearing………. 
 

(g) Leprosy…………………………………………. 
 

(c) Limbs ………… 
 

h) Peptic Ulcers………………………………. 
 

(d) Speech.  ………… (i) Epilepsy…………… 
 

e) Venereal Disease.… 
 

(j) Tuberculosis……… 
 

(i) Neurosis.... . . . . . . . . . . . . . ..  (ii) Mental and physical fitness ……………... (iii) Other serious disease ……… 
 

 

 

Station                            . . . . . ....  Official Stamp. . . 


