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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA. 

 WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA  

CHUO CHA UALIMU BUNDA. 
 

 
       
   
 
 
 

 
 
Kumb. Na. BUNDA/TC/GF/VOL.II/43/110                      30/05/2025 
 
Bw /Bi: ........................................................................................................................... 

 
YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA CHUO 

(JOINING INSTRUCTION) 2025/2026. 

Uongozi wa chuo unafurahi kukuarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na kozi ya Stashahada ya 

Ualimu Elimu ya Msingi Mchepuo wa Sayansi ya Jamii na Lugha ya Kiswahili (Kwa kutumia 

Lugha ya Kiswahili) katika chuo cha Ualimu Bunda. Mafunzo haya yatachukuwa muda wa miaka 

miwili. 

Unatakiwa kufika chuoni kuanzia tarehe 13/07/2025  hadi tarehe 26/08/2025. Baada ya tarehe tajwa 

hapo juu hutapokelewa na kusajiliwa. Ni vema uwahi ili usipoteze nafasi yako hii adimu pia upate 

maelekezo ya msingi katika mafunzo kabilishi (orientantion) kwa ajili ya kujua mambo mbalimbali 

ya kufuata na kuzingatia katika kipindi chote cha mafunzo kwa mujibu wa  sheria, kanuni na taratibu 

za chuo.  

 

1. MAELEZO MAFUPI KUHUSU CHUO: 

Chuo kilianzishwa mwaka 1983 katika wilaya ya Bunda mkoa wa Mara. Bunda ni mahali pazuri 

na chuo chetu ni kizuri sana. Moto au kauli yetu ni “HEKIMA NA UMOJA”. Dira ya Chuo 

chetu ni “Kuwa Taasisi ya mfano katika kutoa huduma za kielimu zinazokubalika kwa 

wateja” 

Chuo kipo umbali wa km 2 kutoka Bunda mjini pembezoni kulia mwa barabara kuu iendayo 

Musoma/Tarime katika eneo liitwalo Nyasura. Shuka katika  kituo cha mabasi kiitwacho Nyasura 

Stendi ili kuepuka usumbufu chukua usafiri wa pikipiki ambao ni Tsh 1000/=. 

 

 

 

MKOA WA MARA 
Simu: 028 – 2621028 
Fax:  028 – 2621028 
Mobile: 0756066361/0621046279/0742050457/0757695078  
E– mail: bundattc@gmail.com.   
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2.  Mahitaji kwa ajili ya usajili ni kama ifuatavyo: 

¨ Cheti  halisi cha kidato cha nne, cheti cha kidato cha sita  na cheti cha Ualimu kwa waliohitimu 

Ualimu nganzi ya cheti (GATCE) na nakala moja kwa kila cheti 

¨ Score sheets / hati ya matokeo  yoyote haitapokelewa isipokuwa kwa wahitimu ambao vyeti  

vyao havijatoka 

¨ Cheti cha kuhitimu shule (school leaving certificate). 

¨ Barua hii ya kukuita chuoni (Joining instruction). 

¨ Kitambulisho cha shule au kitambulisho kingine kinachokutambulisha kama vile kitambulisho 

cha kazi, kitambulisho cha taifa (NIDA) au “passport” au cheti cha kuzaliwa. 

¨ Aliyeajiriwa awe na kitambulisho cha kazi na barua ya ruhusa toka kwa mwajiri wake ya 

kumruhusu kuja masomoni. 

 

3. MALIPO YA ADA NA MICHANGO YA CHUO. 

v ADA.  

Ada ya mafunzo kwa mwaka ni. Tsh 450,000/= . Fedha hii italipwa kupitia Control number 

inayotengenezwa katika ofisi ya Mhasibu wa chuo au ofisi ya Usajili. 

 

v MICHANGO  

Michango inayopaswa kulipwa ni sh. 150,000/=. Fedha hii italipwa kupitia akaunti ya chuo,   

Miscellaneous Account 30103500086  NMB  BUNDA. 

Michango hiyo ni kama ifuatavyo. 

1. Ulinzi                         Tsh 30,000/=   kwa mwaka. 

2. Ukarabati                           Tsh 25,000/=   kwa mwaka. 

3. Usafi na Mazingira     Tsh 20,000/=   kwa mwaka. 

4. Huduma ya kwanza    Tsh 10,000/=   kwa mwaka. 

5. Michezo                         Tsh 30,000/=   kwa mwaka. 

6. Kukodisha godoro     Tsh 10,000/=   kwa mwaka. 

7. Serikali ya wanachuo    Tsh   5,000/=   kwa mwaka. 

8. Usajili na kitambulisho     Tsh 20,000/=     kwa mwaka wa kwanza tu. 

9. Bima ya Afya                               Tsh 50,400/=   kwa mwaka. 
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v ZINGATIA:  

¨ Unatakiwa kulipa fedha ya Ada baada ya kupata control namba  kutoka ofisi ya Mhasibu au 

Usajili kisha kukabidhi risiti ya benki ( Bank pay-in- slips) kwa uthibitisho wakati wa usajili. Piga 

simu ya Mhasibu namba 0756439917 au Msajili namba 0742050457 kwa ajili ya kutengenezewa 

Control Number. 

¨ Malipo ya Michango yote ya chuo yafanyike kwenye Miscellaneous Account: 

No.30103500086 NMB Bunda. Akaunti tajwa ni kwa ajili ya Malipo ya michango tu na si 

vinginevyo. Malipo yafanyike kwenye tawi lolote la NMB kulingana na maelekezo 

yaliyopo kwa kila mchango kisha utatakiwa kukabidhi risiti ya benki (Bank pay-in- slips) kwa 

uthibitisho wakati wa usajili. 

¨ Wakati wa kulipa hakikisha kwenye risiti ya benki (Bank pay- in- slips) linaandikwa jina 

la mwanafunzi kama lilivyo katika vyeti vyake vya taaluma vya sekondari. 

¨ Kama una bima ya Afya  ya (NHIF) usilipe huo mchango wa bima ya  Afya,  njoo na kadi yako ya bima 

ya afya ya NHIF. 

¨ Tafadhali usifanye malipo yoyote kama hauna ufaulu wa daraja la I, II na III (division I, division II na 

division III kidato cha sita au hujafaulu Ualimu ngazi ya cheti (GATCE). 

 

4. SARE YA WANACHUO 

Utatakiwa kushona  nguo maridadi nadhifu yenye  kuonesha haiba nzuri ya Ualimu kama ifuatavyo: 

Ø WANAUME/WAVULANA. 

¨ Suruali mbili au zaidi za kitambaa chenye rangi ya Dark blue na koti lake kisichoteleza 

(Suti). Suruali zisiwe za kubana bali ziwe nchi “17” chini kwenye miguu 

¨ Shati mbili au zaidi zenye mikono mirefu ya rangi ya zambarau mpauko ambazo 

zinapatikana chuoni. 

¨ Tai dark blue mpya. 

¨ Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga na kamba vinavyofunika miguu visiwe na visigino 

virefu. 

¨ T- shirt moja yenye nembo ya chuo. Hii inapatikana chuoni kwa Tshs. 20,000/=. 
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Ø WANAWAKE / WASICHANA. 

¨ Sketi mbili au zaidi za kitambaa cha rangi Dark blue na koti lake kisichoteleza (Suti) za 

kushona Linda boksi Inchi 7 kuvuka magoti isiwe na mpasuo. Min Sketi haziruruhusiwi 

hapa chuoni.  

¨ Shati mbili za mikono mirefu rangi ya zambarau mpauko  ambazo zinapatikana chuoni. 

¨ Tai dark blue mpya 

¨ Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga na Kamba vinavyofunika miguu na visivyo na visingino 

virefu. 

¨ Michoro iliyopo hapo chini inaelekeza jinsi ya kushona  Sketi na Suruali.  

¨ T-shirt moja yenye nembo ya chuo. Hii inapatikana chuoni kwa Tshs 20,000/= 

 

NB:   Kwa wanachuo wa kike wa kiislamu wanatakiwa kushona hijabu yenye mfanano na rangi ya 

shati ya chuo ambayo ni rangi ya zambarau mpauko. 

 
(Picha No.01 Sketi  na Picha no.02 suruali) 

 
  
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
5. MAVAZI YA MICHEZO: 

Michezo ni sehemu ya maisha hapa chuoni. Hivyo wanachuo wote hamna budi kushiriki 

kikamilifu katika michezo.  

Kila mwanachuo anapaswa kuja na vifaa vifuatavyo vya michezo 

• Viatu (Raba). 

• T-shirt rangi nyeupe ya Real Madrid ambazo Zinapatikana chuoni. 

• Track suti ya rangi ya bluu bahari (light blue) ambayo Inapatikana chuoni. 

  
SKETI YA LINDA BOKSI LA MBELE SURUALI 
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Wasichana wanatakiwa kuwa na sketi fupi ya kuvalia juu ya bukta. 

 
6. VIFAA MUHIMU VYA KUJA NAVYO CHUONI. 

Kwa wasichana na wavulana mnatakiwa kuja na fedha kwa ajili ya manunuzi ya vifaa hivi:- 
¨ Shuka mbili moja ya rangi ya laiti bluu na moja ya rangi ya pinki kwa ajili ya kujifunika na 

kutandika, neti moja na blanketi.moja. 
¨ Picha (03) passport size za rangi kwa ajili ya rekodi za ofisi ya usajili na uadili. Picha ioneshe 

uso kwa mbele, masikio yote mawili  na iwe na background ya rangi ya bluu. 
¨ Ndoo, sahani, kikombe, bakuli na  kijiko kwa matumizi binafsi. Vinapatikana chuoni. 
¨ Fagio moja aina ya chelewa (yenye mpini). Unapatikana chuoni. 
¨ Vifaa vya usafi ambavyo ni Mopper rubber (Squizeer) na hardbroom moja. Vinapatikana 

chuoni. 
¨ Kumbukumbu za kila siku (portifolio) mafaili (12) na bahasha kubwa moja kwa ajili ya 

kutunzia vyeti. 
¨ Ream ya karatasi   mbili (02) quire 4 aina ya (double A) yenye jarada la rangi ya bluu. 

Zinapatikana chuo kwa Tsh 20,000/= 
¨ Daftari 15 aina ya msomi kubwa. Zinapatikana chuoni. 

 
7. KOZI ZINAZOTOLEWA NA CHUO. 

• STASHAHADA YA UALIMU ELIMU YA MSINGI MCHEPUO WA SAYANSI YA JAMII 
NA LUGHA YA KISWAHILI (KWA KUTUMIA LUGHA YA KISWAHILI)  

 
8.  MAELEKEZO MENGINE 

¨ Ili kuthibitisha kwamba afya yako ni njema kwa ajili ya mafunzo haya inakupasa upimwe 
katika Hospitali ya serikali ya Wilaya, Mkoa, Rufaa au Hospitali Teule. 

¨ Hairuhusiwi kuleta majiko, hita, friji, tv au vifaa vya kielektroniki vya umeme isipokuwa 
simu ya mkononi. 

¨ Utasajiliwa na jopo la wakufunzi ambao watahakikisha kila ulichoagizwa umeleta usipokuwa 
navyo hautapokelewa. 

¨ Kila mzazi anapaswa kumfungulia mwanachuo anayeripoti chuoni  akaunti katika benki ya NMB 
kama Mwanachuo hajafikisha umri wa kufungua akaunti afunguliwe akaunti ya watoto 
(Junior Account). Akaunti ifunguliwe kwa Jina sawa na lile lililoko kwenye vyeti vya 
taaluma vya kidato cha nne na kidato cha sita vya Mwanachuo. 

 
 
 

UONGOZI WA CHUO CHA UALIMU BUNDA UNAKUTAKIA SAFARI NJEMA KUJA 
CHUONI 

KARIBU SANA. 
 

 
 

Mwita Venance Mancheye 
Mkuu wa chuo 



Page 6 of 9 
 

 



Page 7 of 9 
 

 
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

CHUO CHA UALIMU BUNDA 
 

SHERIA ZA CHUO 
 
Kwa kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imevikabidhi Vyuo vya Ualimu dhamana ya 
kuwaandaa Wanachuo kuwa Walimu na kuwaendeleza Walimu waliokazini: Sheria hizi zinatoa 
mwongozo wa kufuatwa ili kufanikisha malengo hayo. Nazo ni: 
 

1. SHERIA ZA  NCHI: 
Kila Mwanachuo anatakiwa afuate sheria zote za Jamhuri ya Muungano Tanzania kikamilifu. 
Ni kosa kisheria kuvunja sheria za nchi. Hivyo utachukuliwa hatua kwa kufuata sheria za 
nchi. 

2. ALAMA ZA TAIFA. 
Kila mwanachuo anatakiwa kuheshimu alama zote za Taifa. Mfano Bendera ya taifa, wimbo 
wa Taifa. Ni kosa kisheria kutoheshimu alama za Taifa hivyo utachukuliwa hatua za kisheria 
na kutafukuzwa chuo. 

 
3. HESHIMA: 

Waheshimu  watumishi wote wa Chuo cha Ualimu Bunda, viongozi, Wageni na Wanachuo 
wenzio hapa Chuoni na nje ya Chuo. Unyanyasaji wa kila aina hautavumiliwa kabisa.  Tunza 
amani    na usalama wa Chuo. Ukipigana na kunyanyasa mwanachuo mwenzako utachukuliwa 
hatua za kinidhamu au utafukuzwa chuo. 

 
4. MASOMO/RATIBA. 

Masomo na shughuli zote zilizopangwa katika ratiba ni muhimu.  Kila Mwanachuo 
anawajibika kufuata ratiba ya chuo kwa kuwahi na kuhudhuria vipindi vyote na kuonyesha 
bidii ya hali ya juu katika kila somo.  Utaondolewa masomoni kwa uzembe wa kutohudhuria  
masomo darasani na paredi. Kosa la kutozingatia ratiba unaweza kusimamishwa masomo au 
kufukuzwa chuo. 

 
5. MALI YA UMMA: 

Kila mwanachuo anawajibu wa kutunza majengo na vifaa vyote vizuri: Tumia vifaa vizuri na 
viweke katika hali ya usafi na usalama.  Wizi wa aina yoyote ni marufuku kabisa. Mwanachuo 
atakayebainika amefanya tendo la wizi, kupoteza au kuharibu kifaa chochote cha chuo 
atachukuliwa hatua za kinidhamu ikiwa pamoja na kulipa kifaa hicho au kufukuzwa chuo. 

 
6. JUHUDI NA MAARIFA. 

Kila Mwanachuo anapaswa kutumia juhudi na maarifa katika masomo, kazi za nje zote 
zinazofanywa chuoni na michezo. Uvivu  na uzembe hautavumiliwa. 

 
7. USAFI: 

a) Chuo kina sare maalum, kila Mwanachuo anapaswa kuvaa sare  hiyo wakati wote wa 
masomo na nje ya chuo 

b) Jiweke katika hali ya usafi kila wakati, aidha yaweke majengo na mazingira ya chuo katika 
hali ya usafi wakati wote kwa kufanya usafi wa kufagia, kufyeka, kupanda miti, nyasi na 
mau. Mwanachuo atakayeonesha tabia ya kutofanya usafi atachukuliwa hatua za kinidhamu 
au kufukuzwa chuo. 
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8. MIKUTANO NA MAWASILIANO: 

a) Mikutano, tafrija, michezo yote hapa chuoni ni lazima ijulikane rasmi kwa Mkufunzi wa zamu, 
Mwadili na Uongozi wa Chuo ili kibali kitolewe kabla. 

b) Mikutano au michezo baina ya wanachuo na Jumuiya ya nje ya Chuo lazima taarifa yake itolewe 
mapema kwa Mkuu wa Chuo kabla ya kufanyika ili kupata kibali maalum. 

c) Mazungumzo yote ya faragha yafanyike mahali pa wazi na siyo kwenye maficho au mahali pa giza. 
d) Barua zote za shughuli au Kiofisi ni lazima zipitie kwa Mkuu wa Chuo. Pia taarifa za dharura 

kuhusu msiba, ugonjwa, n.k. zinazokuja kwa wanachuo lazima zijulikane kwa Mkuu wa chuo 
 

e) Simu za mkononi haziruhusiwi kutumika katika vyumba vya madarasa, mitihani, katika mikutano 
ya chuo na katika shughuli zote rasmi za Chuo. 

NB: Mwanachuo atakayevunja kipengele chochote hapo juu kati ya “a” hadi “e” 
atachukuliwa hatua za kinidhamu au kufukuzwa chuo. 
 

 
9. ULEVI NA UVUTAJI SIGARA: 

Ni kosa kuwa katika hali ya ulevi wa aina yoyote. Pombe na madawa ya  kulevya ni marufuku kwa 
wanachuo.  Hili ni kosa la kukufukuza chuoni. 
 

10. MATEMBEZI/RUHUSA: 
a) Matembezi nje ya Mji wa Bunda ni lazima yapate kibali maalum kutoka kwa Mwadili au Mkuu wa 

chuo. 
b) Ruhusa zote za kulala nje ya Chuo na kuwa nje ya Chuo usiku ni lazima zipate kibali cha Mkuu wa 

Chuo. 
c) Wanachuo wa kike ni marufuku kuingia katika mabweni ya wanaume. Pia wanachuo wa wanaume 

ni marufuku kuingia katika mabweni ya wasichana bila kibali cha mwadili. 
d) Hairuhusiwi kutembelea nyumba za Wakufunzi au za Wafanyakazi wengine wa Chuo bila idhini 

maalumu kutoka kwa mwadili. 
e) Wanachuo wakiwa nje ya Chuo ni marufuku kuingia sehemu za kuuzia pombe, mabaa, nyumba za 

kulala wageni na sehemu nyingine zinazofanana na hizo. 
f) Mwanachuo anatakiwa awe chuoni wakati wote wa muhula, ruhusa ya kutoka nje kwa shida 

maalum hutolewa na Mkuu wa Chuo. 
g) Zitakuwepo “Roll Call” kwa wanachuo wote kila siku ili kuhakikisha kuwa mwanachuo yuko 

kituoni. Pia zitakuwepo rekodi za mahudhurio kwa kila shughuli zilizo katika ratiba. 
NB: Mwanachuo atakayevunja kipengele chochote hapo juu kati ya “a” hadi “g” atachukuliwa 
hatua za kisheria na kufukuzwa chuo. 

 
11. WAGENI: 

(a) Wapokee wageni wote wafikao chuoni kwa heshima na ukarimu. Wageni wa Wanachuo 

hawatakaribishwa chuoni baada ya saa 12:00 jioni na siku za masomo. 

(b) Mwanachuo apataye mgeni lazima atoe taarifa kwa Mkufunzi wa Zamu au Mwadili mara mgeni 

afikapo na aondokapo. 

(c) Wageni wote lazima waandikishwe katika kitabu maalumu cha wageni wa Wanachuo. Wageni waje 

siku na saa za mapumziko tu. 

(d) Hairuhusiwi mgeni yeyote kupelekwa mabwenini. 

(e) Hairuhusiwi kupeleka chombo cha moto mabwenini. 
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12. UAMINIFU. 
Uwe mzalendo, mvumilivu, mwenye haki, mwaminifu na mkweli katika jambo lolote utendalo na 
usemalo.  Udanganyifu, Uchochezi na Uzushi havitavumiliwa.  Hili ni kosa la kusimamishwa masomo 
au kufukuzwa chuo. 

 
13. AFYA ZA WANACHUO: 

Kila Mwanachuo anapaswa kuwa na afya njema/timamu. Aidha, kila mmoja anapaswa kujihadhari na 
vitendo vyovyote vinavyoweza kusababisha maambukizo ya virusi vya UKIMWI  na UKIMWI na 
magonjwa ya zinaa. Mwanachua atakayebainika anasambaza magonjwa atafukuzwa chuo. 

 
14. MAHUSIANO YA KIMAPENZI 

Ni marufuku kwa mwanachuo kujihusisha na tabia au mambo yafuatayo; 
¨ Kuwa na uhusiano wa kimapenzi na mwanachuo mwenzie au mlezi wake hali ambayo inapelekea 

kushuka kwa nidhamu na kiwango chake kitaaluma. Mwanachuo atakayevunja sharti hili 
atafukuzwa chuo.  

¨ Mwanachuo hatakiwi kuwa mjamzito katika kipindi chote cha mafunzo yake. Mwanachuo 
atakayevunja sharti hili atafukuzwa chuo.  

¨ Pia ni marufuku kujaribu kutoa mimba au kushiriki kutoa mimba kwa vyovyote vile. 
Ukibainika utakamatwa na kupelekwa polisi kwasababu ni kosa la jinai. 

15. PICHA ZA UTUPU 
Ni marufuku kwa mwanachuo kupiga, kuonesha au kusambaza picha au video za utupu kwa 
mwanachuo mwenzake au kwa mtu yeyote. Ukikutwa na kosa la namna hiyo adhabu yake ni 
kufukuzwa chuo. 
 

 
Mwita Venance Mancheye 

Mkuu wa Chuo 
 
NAKALA:  
Katibu Mkuu 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  
 S .L. P. 10, 
 DODOMA 
 
Afisa Elimu Wa Mkoa 
S.L.P  
MARA 
 
Mwenyekiti 
Bodi ya Ushauri ya Chuo 
S.L.P.  
BUNDA 
 

 


